อาบัติสังฆาทิเสส

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย n1khonwan, 23 กรกฎาคม 2010.

1. n1khonwan

n1khonwan Active Member

ถ้าเราบวชแล้วอาบัติสังฆาทิเสส ก่อนเข้าพรรษาและงานปริวาสกรรมก็ไม่มีจัดแล้ว เราจะเข้าไปในโบสถ์เพื่อเป็นพระลำดับได้เปล่าครับ จะมีผลต่อพระบวชใหม่เปล่าครับ แบบจะเป็นพระไม่สมบูรณ์เพราะมีพระที่ติดอาบัติสังฆาทิเสสร่วมในอุโบสถด้วยนะครับ
    เราจะเข้าร่วมสวดปาติโมกข์ ในโบสถ์ได้เปล่า จะมีผลกับพระองค์อื่นๆที่เข้าร่วมด้วยหรือเปล่า แบบมีพระที่ติดอาบัติสังฆาทิเสสร่วมอยู่ด้วย

ขอความรู้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

2. tatumabcd

tatumabcd เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2007
    ห้ามเข้าร่วมสังฆกรรมโดยเด็ดขาดครับ หากเข้าร่วม สังฆกรรมนั้นเสียทันที เช่นหากเข้าเป็นพระอันดับในการบวชพระ คนบวชพระก็เป็นได้แค่เณรเท่านั้น แล้วคิดดูว่าพระที่ไม่รู้ว่าตัวเองเป็นเณร แล้วไปร่วมทำกิจกรรม เช่น ฉันอาหารวงเดียวกันกับพระ จะเกิดโทษสักแค่ไหน ดังนั้นอยู่ห่าง ๆ โบสถ์ไว้ดีกว่าครับ

เมื่อรู้ตัวเองว่าต้องอาบัติ ก็อย่าปกปิดให้เปิดเผยทันที แล้วจำไว้ว่าปกปิดอาบัติไว้กี่วัน เมื่อมีโอกาสให้รีบไปอยู่ปริวาสทันที (แนะนำที่วัดชากสมอ อ.พนัสนิคม จ.ชลบุรี ครับ) อยู่ให้ครบตามจำนวนวันที่ปกปิดไว้ จากนั้นก็อยู่มานัติต่ออีก ๖ วัน

ถ้ามีเวลารีบไปแก้โดยด่วนถ้าสึกออกมาก็ทำมาหากินไม่ขึ้นครับ ผมเจอมาแล้ว ไม่ตายนี่ถือว่าบุญแล้วครับ

3. yaka

yaka เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุบุญค่ะ รีบทำตามคำแนะนำโดยด่วนนะค่ะ

4. n1khonwan

n1khonwan Active Member

จะเข้าร่วมสวดปาติโมกข์ ในโบสถ์ได้เปล่าครับ