เทพหรือมาร…วัดกันตรงไหน ?

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย Suryar, 14 เมษายน 2024.

1. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

23 พฤษภาคม 2018
    การจะตีตราว่าวิญญาณนั้นเป็นเทพ วิญญาณนี้เป็นมาร เขาดูจากอะไรกันหนอ เพราะมันไม่มีตาชั่งในการชั่ง ตวง วัด ระดับความดีเลยว่า ความดีระดับนี้เรียกว่าเทพ ความชั่วระดับนี้เรียกว่ามาร ดังนั้น คนทั่วไปจึงไม่ยอมรับว่าตนเองเป็นมาร แต่จะเรียกตนเองว่าเป็นเทพชั้นผู้น้อย

ยกตัวอย่าง เทพในชั้นจาตุมหาราชิกา ทำไมมีเขี้ยวหรือมีรูปลักษณ์คล้ายมาร และทุกคนก็กราบไหว้บูชากันเป็นปกติวิสัย

การจะดูว่าเป็นเทพหรือมารนั้น เขาดูจาก
    1. กายทิพย์ เป็นอย่างไร สวยงามไหม
    2. สถานที่อยู่ อยู่ที่ไหน สวรรค์ชั้นไหน
    3.มีอาหารทิพย์ไหม
    4.มีอิทธิฤทธิ์ไหมเช่น ตาทิพย์ หูทิพย์ เจโตปริญาณ
    5.มีสัมมาทิฏฐิหรือไม่ เช่น หิริ โอตตัปปะ
    เหล่านี้คือข้อตัดสินว่าเป็นเทพหรือมารค่ะ
    โดยจะไม่มีตาชั่ง มาชั่งตวงวัดความเป็นเทพหรือมาร มีแต่ตาชั่งยมโลกที่ใช้วัดระดับความดี-ความชั่วค่ะ

ท้ายสุด ให้ยึดคตินี้นะคะ

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว ค่ะ