เรื่องจริงของผม

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย kobchai, 5 มีนาคม 2010.

1. kobchai

kobchai เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2006
    <TABLE border=0 cellSpacing=1 cellPadding=0 width="90%" bgColor=#666666><TBODY><TR><TD bgColor=#ffffff vAlign=top align=middle><TABLE border=0 cellSpacing=1 cellPadding=0 width="95%"><TBODY><TR><TD vAlign=top align=left>ประสบการณ์ตัวเอง เดิมทีเดียวก็เล่นดนตรีอยู่ก็ใช้ชีวิต ไปวันๆ กินเหล้า เฮฮา ตามประสา จนวันนึง ชีวิตเปลี่ยน เปลี่ยนจริงๆครับ จำได้ว่าประมาณต้นปี 49 ขี่รถเครื่องจะไปรับแฟนที่ห้างแห่งนึงในตัวเมือง เวลาประมาณ 6 โมงกว่าๆ ตอนเย็น ช่วงที่กำลังผ่านหน้าโรงเรียนแห่งนึง ก็รู้สึก จุกหน้าอกข้างซ้าย
    จะอาเจียน มึนงง ทรงตัวไม่ได้ ขี่รถจะไม่ได้ ต้อง ใช้วิธีกันหายใจ เป็นระยะ ขี่ไปรับแฟน ขากลับบ้าน ก็ให้แฟน ขี่ พอกลับถึงบ้าน ร่างกายมันเหมือนแบบ ความดันขึ้นอ่ะครับ ต้องนอนอย่างเดียว ชาทั้งตัว
    มีลูก ลมเป็นก้อน ความรู้สึกนะ เหมือน วิ่งอยู่ในตัว แล้วก็จะแบบ ชาๆ วูบๆ นอนอยู่พักนึง ก็ตัดสินใจไปหาหมอ ที่โรงพยาบาลเอกชน ในเมืองนี่อ่ะ ราชบุรีนะ ไปถึงก็ตรวจ หมอบอกพักผ่อนไม่พอ ก็นอน 1 คืน หมอก็ให้กลับบ้าน พอถึงบ้านก็สังเกตุอาการตัวเองนะ ตามันพร่า มัว ทรงตัวไม่ได้ จะอาเจียน เวลาเดิน คอจะต้องเอียงซ้ายตลอด และเจ็บตรงหัวไหล่ข้างซ้าย เหมือนโดนอะไรทิ่ม บอกก่อนนะว่าผมเป็นคนไม่เชื่อเรื่อง งมงายทั้งหลาย อยู่บ้านจนถึงตอนเย็นก็แต่งตัวไปทำงานตามปกติ มันแปลกตรงที่ ถึงร้านแล้ว ไม่สามารถ ยืนได้เลย เพราะผมเล่นกีต้าร์ ร้องด้วย ก็เลย สั่งเบียร์มากิน กะว่ามันคงร้อนๆเดี๋ยวคงดี นั่งอยู่พักนึง ก็ไม่ดีขึ้น เลยโทรตามเพื่อน บอกให้พาไปหาหมออีก ก้ไปฉีด ยามา วิตะมินทั่วไปอ่ะ ฉีดแล้วก็กลับมาทำงานต่อ
    ก็ไม่หาย คืนนั้นเลยทำงานไม่ได้ ก็กลับบ้าน นอน เวลานอนนะ ฝันตลอด ฝันว่าเห็น พิธีกรรมอะไรบางอย่างแปลกๆ เห็น หัวผู้หญิงผมยาว และก็เหนื่อยหอบมากตอนตื่นมา คอก็กลืนน้ำลายไม่ลง หิวก็ไม่หิว ช่วงนั้นก็ไปหาหมอ เกือบทุกวัน ทั้งคลีนิค ทั้งโรงบาล ตรวจทุกอย่างของร่างกาย เลือด เกร็ดเลือด หัวใจ สมอง ความดัน น้ำในหูไม่เท่ากัน นอนให้น้ำเกลือ ฉีดกลูโคส และอีกหลายอย่าง เงินที่มีอยู่ก็ หมด อะไรไม่ว่า ภรรยาก็ท้องด้วย โอ้ชีวิต คิดสภาพ คนท้องต้องขี้รถพ่วงผมไปไหนมาไหน มันสงสารตรง น่าฝนอีกต่างหาก รถก็เป็นแบบสตาร์ทขา สงสารเมียเลย แต่ไม่รู้ทำไง ซ้ำ อาการหนักกว่าเดิม คือ ร่างกาย ชาไปครึ่งซีก เหมือนอัมพฤกษ์เลย เวลาเดินในบ้าน ต้องเอามือ ยัน ฝาบ้านอ่ะ

</TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR><TR><TD bgColor=#f5edc9 vAlign=top align=left> </TD></TR></TBODY></TABLE>
    <TABLE border=0 cellSpacing=1 cellPadding=0 width="90%" bgColor=#666666><TBODY><TR><TD bgColor=#ffffff vAlign=top align=middle><TABLE border=0 cellSpacing=1 cellPadding=0 width="95%"><TBODY><TR><TD vAlign=top align=left></TD></TR><TR><TD vAlign=top align=left>ต่อ จนวันนึง น้าผม ก็เลยพาไปหา อาจาร์ยที่เข้าเป็นหมอดูอ่ะ ที่ อ. วัดเพลง เค้าก้ตรวจดู เค้าบอกว่า โดนของ แม่เจ้า ในชีวิต ไม่เคยคิดเชื่อเลย พอได้ยินก็ยังไม่เชื่อนะ เค้าก็เหมือนรู้ว่าเราไม่เชื่อ เค้าก็ทำอีกหลายอย่าง จนผมเริ่มแบบ เฮ้ย นี่มันจริงนี่หว่า เค้าบอกว่า โดนผู้หญิงทำของใส่ ไม่ได้รักนะ แต่โกรธ อาจจะไปหลอกเค้าไว้ และก็โดนลมเพ ลมพัด ดวงผมนี่ ตกแบบ 0 ว่าแย่แล้ว นี่แบบ ตายสถานเดียวอ่ะ เค้าบอก เราก็ ใจเสียเลย ก็เลยถามว่าแก้ยังไง เค้าก็ให้เรา ทำขันครู ไม่ใช่ รับ ขัน แบบ คนทรงนะ แล้วกลับบ้าน ก็ให้เอาเหล้า ขาว ผสมใบพลู ผสมกัน เอาใบพลู รูปตามแขนขา ลูบลงไปทางปลายเท้าครับ ให้ทำ 3 วัน ก็ทำนะ สิ่งที่เป็น ก็คือ ถ่าย ออก มาเป็น สีดำปี๋เลย ก็คิดว่า สงสัย คงออกแล้ว ไรแบบเนี้ย ก็คอยสังเกตุอาการนะ อาการตาพร่า หายไปละ แตอาการอื่น ที่เล่าไปอยู่ครบเลย น้าเค้าก็บอกว่า เออ ไม่ออกโว๊ย ก็เปลี่ยนที่อีก ไปหา พระ ที่วัดแห่งนึง ที่ราชบุรีนี่ อ่ะ ไปถึง ยังไม่ทันไรเลย พระท่านบอกว่า โดนอาถรรพ์มา เค้าจะทำให้เป็นบ้าอ่ะ พระท่านก็เลยนัด ไปรดน้ำมนต์ แล้วก็ต่อชะตา เพราะดวงตกสุดขีด
    ก็ทำอยู่ หลายครั้ง นะ พระท่านบอกว่า ของส่วนนึง เจ้ากรรมนายเวร ส่วนนึง มีเด็กเต็มเลย ทำแท้งมานะเรา เม่านั้นอ่ะ ผมนึกถึงสมัย ตอน 19-20 ตอนนั้นเล่นดนตรีใหม่ๆ ก็กินเหล้า เฮฮา ตามประสา และก็มีแฟน แบบ ทั่วไปอ่ะ จำได้ว่า กับแฟนตัวเองนี่ ทำ ไปน่าจะ 3 นะ ส่วนซื้อยา ให้คนอื่น แนะนำ ไปทำ ก็เยอะพอดู
    </TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR><TR><TD bgColor=#f5edc9 vAlign=top align=left> </TD></TR></TBODY></TABLE>
    <TABLE border=0 cellSpacing=1 cellPadding=0 width="90%" bgColor=#666666><TBODY><TR><TD bgColor=#ffffff vAlign=top align=middle><TABLE border=0 cellSpacing=1 cellPadding=0 width="95%"><TBODY><TR><TD vAlign=top align=left></TD></TR><TR><TD vAlign=top align=left>ยังเคยเอาเด็กที่แฟนเพื่อนไปทำแท้งเถื่อน มาแล้วกลับมานอนที่บ้าน เด็กไหลออกมา ผมก็เลย เอาเด็กใส่ถุงขนมหม้อแกง เมืองเพชรอ่ะ ใครเคยกิน พอรู้นะ ถุงขนาดไหน เอาไปให้สัปเหร่อ ทำพิธีฝัง ตกกลางคืนนี่ เหม็นคุ้งเลย แต่ก็ไม่กลัว เพราะไม่เชื่อว่าจะมีจริง นี่คือเรื่องที่นึกได้ตอนที่พระท่านบอก พระท่านก็บอกว่า อาการมึน งง ที่เป็น จะหายได้ก็ต้อง กรรมฐานเท่านั้นนะ ซึ่งเราก็ไม่รู้หรอกว่า กรรมฐานมันคืออะไรในตอนนั้น ก็ถามว่ามีทางอื่นไม๊ เค้าก็บอกไม่มี ก็เลยลากลับ ตั้งแต่นั้นก็ เที่ยวหาว่า ที่ไหนเก่ง ที่ไหนดีไปหมด จนมาเจอร่างทรงท่านนึง เรียกว่าอาม่า ที่ราชบุรีนี่อ่ะ พอท่านลง ( คือว่า ไปไหว้ท่านต้องมีดอกบัวไปด้วยนะ ) พอท่านลง เห็น เราไม่พูดเลย เรียกเราไปใกล้ๆ แล้วก็ เอาดอกบัว ตีที่หัวเรา ดอกบัวเกือบหมดกำเลย แล้วก็ว่าเรา ว่า ทำไปยังไง ทำ ทำไม ดูซิ เด็กเต็มเลย อยู่ ตรง หัว ตามตัว เยอะมาก แล้วก็ มี อาถรรพ์จาก คุณไสย์ที่ยังฝัง ในตัวอีก เค้าก็บอก ต้องทำบุญอย่างเดียว ก็เลยให้ไปบวช จำได้ว่าตอนนั้น บวชให้ ในหลวง ประมาณ 15 วัน ก็มึน งง อ่ะ เดินบิฑบาตร แทบล้ม ก็ฝืนเอา บวชจนครบ 15 วัน ก็ รู้สึกว่าดีขึ้นนะ สึกออกมา ก็เริ่มสนใจ คาถา อาคม กะว่า จะถอนของเอง เพราะไปที่ไหนก็ช่วยไม่ได้ ก็นั่งสมาธิ หัดท่อง คาถา วัตถุมงคลไหนที่ว่า ดี ไปหามาใช้ จนวันนึงไปได้ วัวธนู มาจากร้านในตลาด ก็ไม่รู้ ใครสร้าง ก็เอามาเล่น กะว่า จะเอาไว้ต้านคุณไสย์ที่โดนอยู่ ใช้ไปสักพัก สู้สึกมึน งง หนักมาก และก็เหม็น (ลืมบอกไป ตอนนั้น กลับมาเล่นดนตรีได้ละ แต่ก็มึน งง อยู่ ฝืนเอา )
    <TABLE border=0 cellSpacing=1 cellPadding=0 width="90%" bgColor=#666666><TBODY><TR><TD bgColor=#ffffff vAlign=top align=middle><TABLE border=0 cellSpacing=1 cellPadding=0 width="95%"><TBODY><TR><TD vAlign=top align=left>ความคิดเห็นที่ 4</TD></TR><TR><TD vAlign=top align=left>ต่อ กลิ่นเหม็นแบบ จะอ้วกเลย และก็ ขนลุก เหมือนมีอะไรมาเข้าร่าง รับรอง ว่า มีสติอยู่แน่นอน ตอนนั้น ก็เลย คิดว่า เกิดจากอะไร นึกไป นึกมา วัวธนู นี่เอง ก็เลย เอาไปคืนที่ร้าน หลังจากนั้นมา ดนตรีก็เล่นไม่ได้เลย มัน งง ไปหมด ลืมบอก ไปเวลานอนนะ เหมือน มีคน มายกขา แล้วก็ปล่อย ลงพื้นอ่ะ เช้ามา เจ็บเลย และตอนนอน ประตู บ้าน จะ ดัง ตึ๊ง ดึกๆนะ ทุกคืน เหมือนมีอะไรมาตีประตู (ตอนนั้นรู้จักกับ อาจารย์ท่านนึง ที่ กทม ท่านก็ช่วยอยู่ ท่านบอก ของมันส่งมาไม่หยุด ) เค้าบอกว่า เราโดน กระดูกผีตายโหงอ่ะ ฝังอยู่ เอาไม่ออก ก็เลยตัดสินใจ มาบวชที่สำนักสงฆ์เขาหลวงอ่ะ ก็ก่ะว่า คงจะดีขึ้น บวชได้ เกือบ 6เดือนนะ ช่วง 1 แรก ปฎิบัติดีมาก หลังจากนั้น เป็นพระแต่ผ้าเหลือง จนสึก อ่ะ บาป มากมาย จนวันนึง เจอหนังสือ ของ แม่ชีทศพร อ่านแล้วก็ ติดตามงานของท่าน จนได้เจอเว็บไซด์ท่าน ก็ได้ดู วีดีโอ เรื่องกรรม ต่างๆ ของคนทั่วไปที่โดนกันมา ดูทุกวัน ซึบซับทุกวัน ก็คิดได้ว่า โอ นี่มันกรรมล้วนๆเลย ไม่ต้อง อดีตอ่ะที่โดน กรรมปัจจุบันนี่เอง ก็เลย ตั้งใจไว้ว่า ต่อไปนี้ จะพยายามให้อยู่ในศีลในธรรมเข้าไว้ อดีตแก้ไม่ได้ แต่ ปัจจุบัน ทำดีให้ได้ ก็พยายามอยู่ ตั้งใจว่า กลางเดือน มีนา 53 จะไปถือศีล 8 ทีวัด ที่แม่ชีทศพร อยู่ จะไปเอาทางปฏิบัติ มาทำที่บ้าน เผื่อ กรรมเวรจะเบาบางลงบ้าง
    เรื่องก็พีเท่านี้ นี่อย่างย่อละเผื่อใครมาอ่านเจอ อยากให้รู้ว่า กรรมเวรมันมีจริง และเร็ว จริง ทุกวันนี้ก็ยังมีปัญหาสุขภาพอยู่ รวมไปถึง สิ่งที่มองไม่เห็น กระทำอยู่ แต่ก็นึกถึงพระพุทธเจ้ากับแนวทางที่ท่านให้ไว้ นำมาใช้อยู่ ก็อยู่ ได้จนถึงทุกวันนี้ คงเป็นแง่คิดให้ใครหลายๆคนได้บ้างนะครับ ว่าอย่าไปทำแบบผมเลย ไม่ใช่เรื่องเล่นๆ นรก รอเราอยู่ สาธุ
    </TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>
    จากชีวิตจริง

2. ผู้เลื่อมใสศรัทธา

ผู้เลื่อมใสศรัทธา เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุครับ

เป็นควารู้มากมายเลยครับ

ขอบคุณครับ

3. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    รักษาีศีลอยู่ดีเเล้วครับ จขกท เเต่ผมว่ามันยังไม่เพียงพอครับ ที่ดีที่สุดคือ เราควรปฏิบัติธรรมด้วยครับด้วยการสวดมนต์ นั่งสมาธิ เเผ่เมตตาไปให้เด็กๆเหล่านั้นทุกวันครับ อันนี้ดีที่สุดครับ อยากให้ จขกท ปฏิบัติทุกวันนะครับ อนุโมทนาครับ

4. kobchai

ขอบคุณครับ จะพยายามปฎิบัติให้ได้ครับ หาหนทางที่ถูกต้องอยู่ครับ

5. สี่จุด

สี่จุด เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    ขอให้ทำดีที่สุด อดีตแก้ไขไม่ได้ แต่อนาคตขึ้นอยู่กับปัจจุบัน
    ขอให้ได้พบกับชีวิตที่สดใสและอยู่ในศีลในธรรม
    ขออุทิศผลบุญผลกุศลที่ได้ทำมาช่วยให้ชีวิตคุณดีขึ้นนะจ๊ะ
    อนุโมทนา

6. tum032

tum032 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008
    สู้ๆนะครับ เป็นกำลังใจให้ หมั่นทำบุญทำกุศล สวดมนต์ นั่งสมาธิ แผ่ส่วนบุญให้เจ้ากรรมนายเวรไปนะครับ

7. lek_awapa

lek_awapa เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุค่ะ..ขอบคุณที่นำเรื่องราวดีๆมาเล่าสู่กันฟังค่ะ

8. Vatairat

Vatairat เป็นที่รู้จักกันดี

เราไม่สามารถแก้ไขอดีตได้ค่ะ ทำปัจจุบันให้ดีที่สุดค่ะ อนุโมทนาสาธุกับคุณเจ้าของกระทู้ค่ะ

9. ชัยธนันท์

ชัยธนันท์ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุครับ
    ท่องคาถาหลวงพ่อโตสิครับ
    พุทธัง สะระณัง คัชฉามิ ธัมมัง สะระณัง คัชฉามิ สังฆัง สะระนังคัชฉามิ ป้องกันคุณไสย์

10. pinya

pinya เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    อนุโมทนาสาธุคะ..คุณโชคดีนะคะที่เจอธรรมเมื่อเที่ยบอีกหลายคนที่เขาไม่ได้เจอหรือเจอทำเป็นไม่รู้ไม่เห็น

11. kobchai

ชอบประโยคนี้ครับ ผมก็คิดว่าผมยังโชคดีอยู่บ้างที่เจอ ธรรมะ อนุโมทนาครับ

12. m@c

m@c เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อคุณทำสมาธิภาวนา ควรสวดมนต์ควบคู่ไปด้วย ขอแนะนำบทสวดมนต์
    พระมหาจักรพรรดิ์ ของหลวงปู่ดู่ วัดสะแก ซึ่งหลวงตาม้า ลูกศิษย์หลวงปู่ดู่
    นำมาเผยแผ่ ข้างล่างนี้เป็นคำถาม คำตอบของหลวงตาม้า เรื่องการสวดมนต์ ซึ่งคำตอบอาจช่วยคุณได้

ถาม ถ้ามีคนมีคำถามเกี่ยวกับเจ้ากรรมนายเวรบ่อยๆ หรือว่าโดนผีเข้าผีสิง โดนของ เราสามารถช่วยเขาได้อย่างไรบ้างครับ?
    หลวงตา: ไม่ยากหรอก ให้เขาสวดจักรพรรดิสักพักก็หายแล้วฮะ

ถาม ให้เขากินน้ำมนต์หลวงตาได้ไหมครับ?
    หลวงตา: ก็หายฮะ นึกถึงพระที่ให้ห้อยไปก็หายฮะ กำพระแล้วก็สวดไปก็หาย ถ้าไม่มีก็มาวัดสวดที่ถ้ำเมืองนะก็แล้วกัน มีหลายล้านฮะ มีเป็นสิบล้านองค์ ฮึๆ แจกไม่อั้นฮะ

ถาม โอเค ครับ หลวงตา สองทุ่มครึ่งแล้วครับ
    หลวงตา: เอ้า เวลาสวดนึกถึงพระเนียะ องค์ไหนก็ได้ ได้ทุกองค์ ลืมตาดูสวดไปด้วย แล้วก็หลับตา ลืมตาหลับตา ลืมตาก็ได้ หลับตาก็ได้ เอ้าอธิษฐาน การตั้งสัจจะอธิษฐานสวดสองทุ่มครึ่งทุกวัน ถ้าไม่มีเวลาอย่าอธิษฐานนะ มันจะเสียสัจจะ ถ้าอธิษฐานแล้วต้องสวด สวดกำลังจักรพรรดิเพื่อน้อมกำลังนี้ผ่านไปทะลุทะลวงไปทั้งสามแดนโลกธาตุ ข้าพเจ้าทั้งหลายทั้งหมดทั้งมวล ขออาราธนาบารมีกำลัง สมเด็จองค์ปฐมถึงองค์ปัจจุบัน บารมีรวมพระจักรพรรดิทุกๆพระองค์ บารมีรวมพระปัจเจก พระโพธิสัตว์ พระธรรมและพระอริยะสงฆ์ตั้งแต่อดีต ปัจจุบันและอนาคต บารมีรวมหลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ ขอบารมีรวมทั้งหมดทั้งมวลเวนรูปลักษณ์ ที่ข้าพเจ้าทั้งหลายได้สร้างขึ้น ตั้งแต่อดีต ปัจจุบันและอนาคต ขอบารมีรวมทั้งหมดทั้งมวลแผ่ออกไปทั้งสามแดนโลกธาตุ ขออัญเชิญเทพหกชั้นพรหมยี่สิบชั้น เทพพรหมทุกภพทุกภูมิมาสวดกำลังจักรพรรดิด้วยกัน อัญเชิญกายทิพย์ในหลวงด้วย มาสวดด้วยกัน ภพภูมิที่นั่นด้วย เทพพรหมทุกชั้นทุกภพทุกภูมิทั้งสามแดนโลกธาตุ สวดกำลังจักรพรรดิพร้อมกัน...

เข้าไปศึกษาได้ที่เว็บวัดถ้ำเมืองนะ ข้างล่างนี้เป็นกระทู้ที่ควรอ่านศึกษา
    การถาม-ตอบธรรมะ ของหลวงตา เดือน ธค. 52

13. cinderella2517

cinderella2517 Mindset Coach และ นักพยากรณ์

25 กรกฎาคม 2008
    อนุโมทนาค่ะ ขออนุญาตินำไปบอกต่อกับรุ่นน้องผู้ชายคนนึงนะคะ รายนั้นก็พากิ๊กไปทำแท้งมาสองสามคนเหมือนกัน ตอนนี้ก็เจ้าชู้สุด ๆ แฟนคลับเป็นโขลง แล้วก็มีลูกสาวสองคนอีกต่างหาก อยากเอาไปให้เขาอ่านเป็นอุทาหรณ์เผื่อจะเกิดดวงตาเห็นธรรมค่ะ

14. badboy_cyber

badboy_cyber รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง

อนุโมทนาครับ ขอให้ทำดีกันต่อไปว่างๆ ก็ฝากไปเล่าประสบการณ์ที่เว็บไซต์ของผมบ้างนะครับ
    www.websitesriracha.com

15. no-ne

no-ne เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    คุณ kobchai คะ ดิฉันเองก็เคยประสบเหตุการณ์ ที่ใกล้เคียงกันกับคุณ
    คือ

1. เหมือนมีลูกกลมๆ วิ่งวนอยู่ในร่างกาย ยิ่งมันวิ่งยิ่งทรมาน
    2. ได้กลิ่นสางผี ตีเข้าจมูกตลอด
    3. ขนลุกตั้งชัน
    4. ได้ยินคนมาคุยในใจด้วยตลอดเวลาที่เกิดอาการ
    5. มีความรู้สึกว่าเหมือนกำลังจะตาย

จนถึงทุกวันนี้ก็ยังหาคำตอบไม่ได้เลย ว่าคืออะไรค่ะ ช่วยทีนะคะ
    อยากได้คำปรึกษาจริงๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มีนาคม 2010
  16. magnagiled

magnagiled เป็นที่รู้จักกันดี

กลับใจเพราะหนังสือแม่ชีทศพร

เหมือนกันเลยครับ

แม่ชีทศพรเป็น ผู้นำทางเข้าสู่ทางธรรมของผมเลย

ถ้าไม่ได้อ่านหนังสือท่านในวันนั้นตอนนี้ก็อาจจะยังไม่ได้เป็นคนดีก็ได้ อิอิ