เรื่องเวบคนเมืองบัว ขออภัยถ้าเข้าใจผิด

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย บาบาลี, 1 เมษายน 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. บาบาลี

บาบาลี Active Member

เมื่อเกิดความสงสัยก็เลยโพสต์ตั้งกระทุ้ อาจแรงไปหน่อย ก็ขออภัยด้วย ถ้าคนเมืองบัวตั้งใจในการเผยแพร่คำสอน ก็เป็นสิ่งที่ดี ควรสนับสนุน แต่เกิดความสงสัยในเรื่องที่ทำดาบ ก็เลยตั้งข้อสงสัยเท่านั้น ยังมิได้สรุปว่า กลุ่มของพวกเธอ เป็นคนไม่ดี แต่ในส่วนตัวเราไม่ชอบเรื่องดาบ และขอบอกตรงๆว่า ไม่ชอบให้ใครมาแบ่ง เป็นขอมดำ หรือไม่เป็นเท่านั้น ลองฟังจากศิษย์ของเธอแล้วก็มีความตั้งใจดี ก็โอเคนะ (evil) (||) ;) ({) [Embarrass (^)

2. junior phumivat

junior phumivat เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2008
    ชอบหรือไม่ชอบในสิ่งใด ให้วางเฉยเสีย ทุกอย่างมีสภาพพังทั้งหมด อย่าไปสนใจอย่างอื่นหรือการกระทำของคนอื่น เอาตัวเราให้รอดพ้นจากวัฏสงสารแค่นั้นพอ ทุกสิ่งทุกอย่างเป็นอนิจจัง นิพพานัง ปรมัง สุขัง สาธุ สาธุ สาธุ

3. sutthida

sutthida เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2006
    ทำไมคำพูดกับการกระทำถึงสวนทางกันล่ะคะ การใช้วาจาก้าวร้าวตั้งกระทู้ที่ทำลายประโยชน์ผู้อื่นเราก็รับไม่ได้แล้วนะ นี่ดันด่าอาจารย์ไก่ ขึ้นกูขึ้นมึงกับครูกรรมฐานเรา ก็แค่สงสัย แล้วที่ตามทำลายชื่อเสียงอาจารย์ไก่ในเว็บธรรมะหลายเว็บมันเป็นเพราะอะไรคะ

4. บาบาลี

เรา ก็บอกแล้ว ไง ยังตามมาหาเรื่องอีก คนชื่อเอเอนี่คงมิใช่สายบุญในหลวงพ่อพระราชพรหมยานเป็นแน่แท้ เรายอมลดตัวขออภัยแล้ว .... มีหลักฐาน แล้วทำไมเราจะตอบแบบนี้บ้างไม่ได้... เอเอมีปัญหาอะไรกล้าๆหน่อย โทรมาเจอกับเรา ...

0815572402

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 เมษายน 2008
  5. บาบาลี

พวกนี้พอมีอะไร ....มิมีคนกล้าคุยด้วยเหตุและผล เก่งจริงก็โทรมาสิ อุตส่าห์โขว์เบอร์ให้แล้ว คนแบบนี้มักหาข้ออ้างไม่กล้าคุย ต่างๆนานา แต่ตัวเอง กล้ามาโพสต์เพราะอะไรท่านผู้อ่านกรุณาคิด เพราะการโพสต์มันได้ฝ่ายเดียวไง มิสามารถ ตอบโต้กันอย่างท่วงทีได้ เพราะคนพวกนี้...แต่พอจริงๆเข้าแล้วหากล้าไม่ เก่งแต่เขียนคำตอบโต้ในเวบ ขนาดหยุดแล้ว ยังวอน มิได้โกรธคนเมืองบังนะ แต่เราอยากอบรม ...ของ พวกคุณ ......... พวกเธอรู้ไหมว่า คำสอนที่อาจารย์ของพวกเธอนำมาสอน มันคือคำสอนของพ่อฉัน หัดมีจิตดูอย่างเป็นธรรมบ้างนะ ....แต่คนดีๆ ก็มีมาก มิได้ว่าเหมารวมนะ ใครอยากรับก็เชิญรับไป มิน่าล่ะ เคยได้ยิน รุ่นเก่าๆเขาเล่ากัน ว่าลูกหลานหลวงพ่อ มาครบแล้วคือคนที่บำเพ็ญบารมีติดตามหลวงพ่อมา มีอยู่จำนวนกว่าแสนคน มาทันปี 2533 ส่วนที่มาหลังจากนี้คือ คนของพระองค์ปัจจุบันหรือคนของพระศรีอาริย์ ซึ่งอาจมีบางอย่างที่แตกต่างในด้านของจริยา ที่ไม่เหมือนกับสายอินทราพงษ์เรา ซึ่งได้ยินกับหุมาว่า พวกมาทีหลังเนียบารมีไม่เข้มข้นเหมือน พวกเราเหล่าลูกหลาน ( มิได้ยกตยข่มท่านแต่ขอพูดว่า สัจจวาจา )พวกนี้ ยังมีความคิดที่ไม่ตรงตามทางสายพระนิพพานอยุ่มาก

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 เมษายน 2008
  6. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    หิหิหิ....สรุบเราโชคดีที่สุดที่ได้เจอหลวงพ่อมาตั้งแต่เด็กๆได้มีโอกาสช่วยงานท่าน ไม่อย่างงั้นคงจะ"งง"ว่า ใครเป็นใครเต็มไปหมดทั้งพระ-ทั้งฆารวาส จำได้ว่าสมัยหลวงพ่อยังอยู่ชอบมีพวกกลุ่มแปลกๆหลือพระแปลกๆ พอหลวงพ่อเชิญมาพบท่านทั้งหลายเหล่านั้นต่างหายตัวไปหมดไม่มา5555 นี่ตอนนี้ท่านตายไปแล้วยิ่งสนุกใหญ่เลย....สนุกดีๆ แต่จะว่าไปถ้าเจตนาดีต่อพระศาสนาต่อส่วนรวมก็ไม่หน้าจะมีปัญหาอะไร...คุณว่าไหม?

7. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10
    ของเรารุ่นปี2528จ้า......

8. พชร (พสภัธ)

10
    ถ่ายกับหลวงพ่อ....

9. บาบาลี

เดี๋ยวเราก็จะเอาภาพเราที่ถ่ายกับหลวงพ่อ ส่วนตัว มาโพสต์บ้างดีกว่ามีหลายภาพทีเดียว แต่บอกตรงๆ โพสต์ไม่เป็น ต้องให้เพื่อนมาช่วย

10. บาบาลี

เราว่า ใครมีภาพได้ถ่ายกับหลวงพ่อ ช่วยกันโพสต์เพื่อให้เป็นสังฆานุสติ และ เป็นการรำลึกภาพเก่าๆ มาอวดกันดีไหม น่าสนุกนะ

11. พชร (พสภัธ)

10
    ดีๆๆคุณบาบาลี มีรูปงานบันจุพระธาตุองค์ปฐมอยู่ไหมครับ?วันงานที่เจดีย์พุตตาน พอดีโตอยากได้ของโตหาไม่เจอ กำลังจะสร้างพระเจดีย์"พระธาตุทันใจ" ถ้ามีช่วยเอามาลงที่กระทู้พระเจดีย์ธาตุทันใจ-พระเจ้าทันใจ"ภาคกลาง"(บ่อเงินบ่อทอง)
    ได้ไหมครับ?พอดีโตเล่าเรื่องนี้อยู่...ขอบพระคุณมากๆครับ

12. บาบาลี

ถ้าโต อยากได้ เราจะลองค้น แล้วนายช่วยโพสต์รูปให้หน่อยเราโพสต์ไม่เป็น โทรมาคุยกันนะ 0815572402

13. ลูกพ่อลิงดำ

ลูกพ่อลิงดำ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007
    เหอๆๆๆๆๆๆๆๆๆมาพูดยังงี้ได้ไงจ้าลูกศิษย์หลวงพ่อยุคหลังๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆเขาก็เสียกําลังใจหมดสิจ้าครับผมคนหนึ่งเนี่ยแหละที่เป็นยุคหลังผมเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อตั่งแต่ยังไม่เกิดดดดดดและพี่อาจจะไม่รู้ก็ได้ยุคหลังๆๆอาจจะมีหลายคนที่หลวงพ่อส่งมาเกิดก็ได้แต่บางคนอาจจะติดกรรมหรือยังไม่ถึงเวลาจึงมาเกิดหลังหลวงพ่อออออออจ้า

ลูกศิษย์หลวงพ่อด้วยกันรักกันนะครับบบบบบ

หลวงพ่อเคยบอกว่า

ขอแจ้งให้ทราบว่าทุกคนที่ต้องการเป็นศิษย์ ไม่ต้องขออนุญาต ขอให้ปฏิบัติตามนี้ อยู่ที่ไหนไม่เคยเห็นหน้ากันเลยก็รับเป็นศิษย์ คือ
    ๑.ศิษย์ชั้น ๓ พยายามรักษาศีล ๕ ได้เสมอ อาจจะขาดตกบกพร่องบ้าง แต่ก็พยายามรักษาให้ครบถ้วนมากที่สุดที่จะทำได้ อย่างนี้ขอรับไว้เป็นศิษย์ชั้น ๓ คือศิษย์ขนาดจิ๋ว
    ๒.ศิษย์รุ่นกลาง มีปฏิปทาดังนี้ มีศีลบริสุทธิ์เป็นปกติ พยายามรักษาอารมณ์ให้ทรงสมาธิเสมอตามสมควร ไม่ละเมิดศีลเป็นปกติ อย่างนี้ขอรับไว้เป็นศิษย์รุ่นกลาง
    ๓.ศิษย์เอก มีปฏิปทาดังนี้
    (ก)รักษาศีล ๕ ครบถ้วนเป็นปกติ
    (ข)เคารพพระพุทธเจ้า พระธรรม พระอริยสงฆ์ ไม่สงสัยในความดีของท่าน มีอารมณ์ตั้งมั่นว่า ถ้าตายไปจากคนชาตินี้ ขอไปนิพพานจุดเดียว พยายามละความโลภ ความโกรธ ความหลงเป็นปกติ
    ถ้าปฏิบัติได้ตามที่กล่าวมานี้ มาพบหรือไม่มา ขออนุญาตเป็นศิษย์ หรือไม่ขออนุญาตก็ตาม ให้ทราบว่าอาตมารับเป็นศิษย์แล้วด้วยความเต็มใจ

แปลว่าถึงไม่ทันท่านแต่ปฏิบัติตามนี้ก้ได้เป็นลูกศิษย์หลวงพ่อ

หลวงพี่โอเคยสอนว่า ใครมัมจะพูดคําหยาบ ช่างแม่มัม ไม่ต้องไปสนใจ

หลวงพ่อก็เคยสอนไว้ว่าอย่าไปสนใจคําพูดของคนอื่นครับดูตัวเราก่อน

14. ลูกพ่อลิงดำ

ลูกพ่อลิงดำ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007
    ผมขออย่างนะห้องนี้เป็นห้องของหลวงพ่ออย่ามาพูดคําหยาบหรือมาติเตียนใครในห้องนี้นะครับอยากฟังแต่คําสอนหลวงพ่อครับบบบบบใครมัมจะเลวก็ช่างมัมครับอย่าไปสนใจจจจจจนะครับผมขอเหอะผมไม่อยากเห็นลุกศิษย์หลวงพ่อทะเลาะกันเดี่ยวเขาจะด่าเราได้เราไม่สนใจก็จริงแต่เห็นหน้าพ่อเรามั่งพ่อเราหมายถึงหลวงพ่อฤาษีเดี่ยวท่านจะเสียหน้าครับผมรู้ว่าหลวงพ่อคงเสียใจอยู่แน่ๆๆที่ลูกศิษย์เป็นแบบนี้ขอให้ยุติเถอะผมรักพ่อมากจึงไม่อยากให้ทะเลาะกัน
    ข้างล่างขอวิจารณ์หน่อยนะครับ

""ลูกศิษย์โง่ ๆ""ไอ้พวกมาทีหลังเนีย ปัญญาหัวเต่ากันเยอะ

คํานี้แรงไปนะครับทําลายนําใจลูกศิษย์หลวงพ่อยุคหลงัๆๆลูกศิษย์หลวงพ่อมีทั่งดีและไม่ดียุคแรกไม่ดีก็เยอะหลังไม่ดีก็เยอะ
    แต่ไม่ว่ายุคไหนก้ลูกศิษยืหลวงพ่อเหมือนกันไปนิพพานได้เหมือนกันทุกคนว่าที่ไปนิพพานหมดแหละแต่ว่าจะมีคนไหนจะวางจากนิพพานเท่านั้นเอง

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 เมษายน 2008
  15. LNS@BDZ

LNS@BDZ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2006
    เอ้อ คุณ จขกท ครับ จะบอกให้ ผมเกิดปี 36 หลังหลวงพ่อมรณภาพ 3 เดือน ยิ่งพูดทำลายกำลังใจลูกศิษย์รุ่นหลังอย่างผม ผมยิ่งฮึดครับ ขอบคุณ จขกท มากๆ ครับ ที่ช่วยเสริมกำลังใจให้ผมที่เป็นศิษย์หลวงพ่อ ถึงแม้ว่าจะเกิดไม่ทันหลวงพ่อด้วยซ้ำไป 555 คิดหรือว่าจะบั่นทอนกำลังใจผมได้

16. พระป่าสุพรรณ

พระป่าสุพรรณ เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    มีแบ่งวรรณะกันด้วยแฮะ

คิดได้ไง

17. mahaasia

mahaasia เป็นที่รู้จักกันดี

สามัคคีดีกว่าแตกคอ นี่แหละหนอ ลูกหลานหลวงพ่อด้วยกัน ถ้าแตกคอกันล่ะก็ต่อไปจะไปอยู่ที่ไหน อินทราพงศ์ก็ลูกหลานท่านปู่พระอินทร์ ท่านย่าพังคะลานี
    จะแบ่งไปทำไมลูกหลานเครือเดียวกัน เข้านิพพานเหมือนกัน

18. MEW

MEW เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2005
    แต่ก็มิได้นำพา

19. yosung

yosung Active Member

13 กุมภาพันธ์ 2008
    โมทนาค่ะ[​IMG]

20. ข้าพเจ้าผู้ไม่รู้

ข้าพเจ้าผู้ไม่รู้ เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าทะเลาะ กันเลยนะ ขอร้อง............(rose)(rose)(rose)

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้