เรื่องเด่น เหตุใดพระธาตุของสมเด็จโต จึงหาพบได้ยากยิ่ง..

ในห้อง 'สมเด็จโต พรหมรังสี' ตั้งกระทู้โดย คิดดีจัง, 8 กรกฎาคม 2011.

1. คิดดีจัง

คิดดีจัง เป็นที่รู้จักกันดี

พระธาตุของหลวงปู่โตนั้น หาดูได้ยากยิ่ง และผมเองก็ไม่แน่ใจว่าจะมีอยู่จริงหรือป่าว เข้าไปค้นหาในเน็ต ก็ไม่เจอเลยครับ

เลยมาตั้งกระทู้ถามในห้องนี้ ท่านใดมีบูชาอยู่ หรือมีข้อมูลเกียวกับพระธาตุหลวงปู่โต ช่วยนำมาให้ชมด้วยจะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ

ที่เห็นก็เป็นพระธาตุลอยองค์ที่เป็นข่าวอยู่นะครับ(ในรูป)
    แต่ที่ผมหมายถึงคือพระธาตุที่เป็นเม็ดๆนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. wayokasin

wayokasin เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2010
    ก็ท่านเป็นพระโพธิสัตว์นี่ ครับ ท่านบำเพ็ญเพื่อโปรดเวนัยสัตว์ ช่วยสัตว์โลก ครับ

3. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ในรูปที่เอามาของปลอมครับ...

สมเด็จโตนี่ผมยังไม่รู้เลย วิธีจัดการกับสรีระท่านเขาใช้วิธีใหน....

4. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

203
    มีแน่ๆๆคือฟันของท่านที่มอบให้พระธรรมถาวร มีจริงๆ

5. Snow

Snow เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    อยากทราบด้วยเหมือนกันค่ะ

6. คิดดีจัง

นั่นสิครับ สังขารหลวงปู่ก็ไม่มีใครรู้ไม่มีใครเห็นใช่ไหมครับ

ว่าประกอบพิธีเช่นรัย ทำมัยประวัติตอนท้ายเรื่องของสังขารหลวงปู่ถึงหายไป

ไม่มีใครรู้จะเป็นไปได้งัย ในเมื่อเรื่องราวต่องๆของหลวงปู่รู้กันหมดแต่เรื่อง

สำคัญอย่างงานพิธีศพของหลวงปู่ไม่เห็นมีใครพูดถึงเลยว่าทำกันอย่างรัย

ถ้าเช่นนั้นก็เป็นไปไม่ได้ใช่ไหมครับที่จะมีพระธาตุหลวงปู่โต

7. พยัคฆราช

พยัคฆราช Active Member

เคยเห็นแต่ พระเกศา สมเด็จโต เก็บรักษาอยู่ที่ชมรมรักษ์พระธาตุของคุณปราโมท

8. ชุนชิว

ชุนชิว เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านเป็นพระชั้นสูงใกล้ชิดราชวงศ์ เดาว่าคนในวังคงจะได้เก็บไว้บูชาบ้าง และก็คงจะหวงกันมาก

9. Snow

Snow เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    สงสัยมานานแล้วเหมือนกันค่ะเรื่องสรีระของสมเด็จ เพราะเท่าที่อ่านมาในหนังสือมีเรื่องราวของสมเด็จที่ถือว่าละเอียดมากแต่ทำไมกลับไม่ได้บันทึกเอาไว้เกี่ยวกับพิธีกรรมต่างๆหลังจากท่านมรณภาพไป หรือดิฉันอาจจะหาข้อมูลตกหล่นไป

10. narapat

narapat เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    อีกเสียงครับ...ผมคิดสงสัยมาเป็นสิบปีแล้ว...รู้ประวัติท่านหมด...แม้กระทั่งพระเครื่องที่ท่านสร้างองค์ไหนใช่...องค์ไหนไม่ใช่
    ไม่เคยมีใครบอกเลยว่า..ท่านมรณภาพแล้ว ได้ทำพิธีอย่างไรบ้าง..อัฐิท่านบรรจุไว้ที่ไหน
    พวกเรารุ่นหลังจะได้ไปกราบไหว้ท่านบ้าง...
    ขอท่านผู้รู้ได้โปรดเมตตาเล่าให้ฟังบ้างครับ

11. thontho

thontho เป็นที่รู้จักกันดี

ไปสำนักปู่สวรรค์ ซอย 65 ถนนเพชรเกษม บางแค สมเด็จโตมาทำงานที่นั่น(วิญญาณ)มา40กว่าปีแล้ว

ท่านจึงมี พระโพธิสัตว์ธาตุของท่านโชว์ด้วย พระธาตุหลวงปู่ทวดก็มี พวกลูกศิษย์รู้จักกันดี และมีอีกหลายอย่างให้ไปดูเอง แล้วแต่บุณใครบุณมัน

12. ตื่นซะที

ตื่นซะที สมาชิก

16 มิถุนายน 2011
    ที่วัดยานนาวาครับ มีพระบรมสารีริกธาตุและพระธาตุต่างๆเยอะมาก ของสมเด็จโตจำได้ว่ามีนะครับลองไปดูแล้วกัน ^^ โมทนาสาธุกับทุกท่าน

13. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

203
    พระธาตุสมเด็จโตที่วัดไหนๆๆให้ระวังนะครับเพราะไม่มีจริงๆ คำบอกเล่าหลวงลุงวีระ ลูกบุญธรรมหลวงปู่หินและหลวงปู่นาควัดระฆังว่ากันว่ากระดูกของท่านเก็บไว้ที่ 1.วัดระฆัง 2.วัดใหม่อมตรส 3. วัดกุฏีทอง 4.วัดสะตือ ครับลองค้นหาดูที่มีที่วัดยานนาวาผมไม่ขอออกความเห็นแต่ท่านหลวงลุงวีระท่านบอกไว้ว่าไม่ใช่

14. คิดดีจัง

ข้อมูลเริ่มมาและครับ

ดีครับ จะได้เข้าใจความจริงมากขึ้น

เป็นความรู้ จะได้ไม่โดนคนหลอกให้เข้าใจอะรัยผิดๆครับ

15. nopopathorn

nopopathorn เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2010
    เท่าที่ผมทราบมาเห็นในหนังสือของวัด...ท่านบอกว่าส่วนหนึ่งอยู่ที่ผนังด่านหลังของอุโบสถ วัดพระเเก้ว
    เเละหลังที่เผาสรีระศพท่านเเล้วอัฐิเป็นผงระเอียดสีขาวครับ
    อันนี้เท่าที่ทราบมานะครับ

16. dollyta

dollyta เป็นที่รู้จักกันดี

นั่นดิครับผมสนใจมานานมากเลยครับว่า พิธีของหลวงปู่โตทำกันยังไงทำไมเงียบ

17. ttt2010

ttt2010 เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2010
    ขอบคุณเรื่องราวดีๆที่เล่าสู่กันฟังนะครับ มีโอกาศคงได้ไปสักการะ สาธุ

18. prasomdej

prasomdej เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้พระสมเด็จเนื้อผงใบลานมาหนึ่งองค์ให้แม่คล้องคอ ท่านชอบสวดมนต์นั่งสมาธิเป็นประจำ ผ่านไปประมาณสองเดือนก็มีพระธาตุเกาะที่องค์พระเป็นสีขาวขุ่่นแล้วค่อยๆเปลี่ยนเป็นผลึกใส นับวันยิ่งมากขึ้น ซึ่งพระในชุดเดียวกันยังไม่มีการเปลี่ยนแปลงใดๆ นี่น่าจะเป็นประจักษ์พยานแห่งความศักดิ์สิทธิ์ขององค์สมเด็จโต

19. prasomdej

prasomdej เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้พระสมเด็จเนื้อผงใบลานมาหนึ่งองค์ให้แม่คล้องคอ ท่านชอบสวดมนต์นั่งสมาธิเป็นประจำ ผ่านไปประมาณสองเดือนก็มีพระธาตุเกาะที่องค์พระเป็นสีขาวขุ่่นแล้วค่อยๆเปลี่ยนเป็นผลึกใส นับวันยิ่งมากขึ้น ซึ่งพระในชุดเดียวกันยังไม่มีการเปลี่ยนแปลงใดๆ นี่น่าจะเป็นประจักษ์พยานแห่งความศักดิ์สิทธิ์ขององค์สมเด็จโต

20. สตธศร

สตธศร Namo Amithapho

12 พฤศจิกายน 2009
    สาธุค่ะ ถึงไม่มีวัตถุธาตุให้ได้กราบไหว้ แต่ก็มีสมเด็จโตเป็นที่บูชา กราบไหว้ด้วยใจแทน ^.^