เห็น พระลูกศิษย์สายหลวงพ่อชา เก็บเงินค่าฟังธรรม ไม่ทราบว่า ถูกต้องไหมครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย crossis, 29 พฤษภาคม 2013.

1. crossis

crossis Active Member

14 สิงหาคม 2011
    ตามนี้เลยครับ
    ต่อไปน้ จะฟังคำสอนจากพระพุทธเจ้าต้องเสียเงิน - Pantip
    เมื่อวันที่ 26 พ.ค. 56 ที่ผ่านมา ที่เซนทัลลาดพร้าว
    มีการแสดงธรรมของ พอจ. คึกฤทธิ์ เห็นว่า เป็นศิษย์หลวงพ่อชา
    ผมไม่ได้รู้ประวัติมาก

แต่มีการ เก็บเงินค่าฟังธรรม คนละ 500 บาท ถึง 10000 บาท
    มีการขายของที่ระลึกในงาน

ผมไม่เคยเห็นมีเรื่องแบบนี้เกิดมาก่อน อย่างมาก ก็ผ้าป่า
    และถวายตามจิตศรัทธา ไม่มี บังคับ ว่า คนละ 500 บาท อย่างนี้
    ไม่ทราบว่า อย่างนี้ ถูกต้องหรือไม่ครับ ตามวินัยสงฆ์ และ ข้อปฎฺิบัติ พระป่าสายหลวงพ่อชา

ขอบคุณครับ

2. Human

Human Active Member

รบกวนช่วยแปะประกาศนี้ไปด้วยครับ แล้วจะเข้าใจยิ่งขึ้น

ไฟล์ที่แนบมา:

3. fon-dekwat

fon-dekwat เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2011
    จั่วหัวแบบนี้ก็ไม่รู้ว่าจะได้ประโยชน์อะไร บางครั้งก็อาจกระทบกระเทือนถึงครูบาอาจารย์ ครูบาอาจารย์ท่านเป็นแบบอย่างที่ดีอยู่แ้ล้ว แต่ผู้ที่เป็นศิษยานุศิษย์ก็ใช่ว่าจะดีได้แบบครูบาอาจารย์ เพราะคนเราก็มีเหลื่อมล้ำสูงต่ำต่างกัน ขนาดเรียนโรงเรียนเดียวกัน ห้องเดียวกัน ครูสอนคนเดียวกัน คนเรายังเรียนไม่เก่งเท่ากันเลย ระดับสมองสติปัญญาไม่เท่ากัน ต่างกัน แล้วเราจะไปโทษที่ครูสอนหรือว่าใครดี ขนาดสมัยพุทธกาลพระบางองค์พระพุทธเจ้ายังโปรดไม่ได้เลย