แจกพระอรหันตธาตุแจกพระสมเด็จองค์ปฐมขนาดห้อยคอแจกหนังสือและซีดีธรรมะและร่วมหล่อพระประธ

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย lotte, 13 มีนาคม 2006.

1. lotte

lotte เป็นที่รู้จักกันดี

แจกพระอรหันตธาตุแจกพระสมเด็จองค์ปฐมขนาดห้อยคอแจกหนังสือและซีดีธรรมะและร่วมหล่อพระปร

คลื่นไทยธรรมพิมพ์หนังสือนักธรรมถวายพระ

--------------------------------------------------------------------------------

กลุ่มวิทยุชุมชนคลื่นไทยธรรม เอฟเอ็ม ๙๕.๒๕ ขอเชิญพุทธศาสนิกชนร่วมจัดพิมพ์หนังสือนักธรรมตรี โท เอก ถวายพระสงฆ์เพื่อเผยแผ่พระพุทธศาสนา
    นายนนทธวัฒน์ ธนเกียรติไชโย ผู้ดำเนินรายการวิทยุชุมชนคลื่นไทยธรรม กล่าวว่า ที่ผ่านมาได้ทำโครงการปลูกต้นสาละให้วัดทั่วประเทศ แห่งละ ๒ ต้น มาวันนี้ได้จัดทำโครงการจัดทำหนังสือนักธรรมตรี นักธรรมโท นักธรรมเอก ถวายพระสงฆ์ เพื่อให้พระสงฆ์และสามเณรได้มีตำราในการเรียนพระปริยัติ รวมทั้งเป็นการเผยแผ่และตำราพระพุทธศาสนา รวมทั้งเป็นจุดเริ่มต้นสำหรับโครงการต่างๆ ที่จะเผยแผ่ต่อไปยังประเทศอินเดีย
    สำหรับอานิสงส์สร้างหนังสือ มีใจความว่า องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเสด็จประทับอยู่ในเชตวันมหาวิหาร ณ กรุงสาวัตถี ในเวลานั้นพระสารีบุตรเถระเจ้ามีความประสงค์ว่า จักทูลถามพระพุทธเจ้าให้ทรงแสดงธรรมประกาศอานิสงส์สร้างพระไตรปิฎก ให้ทราบทั่วถึงกันแก่พุทธบริษัทพระเถระเจ้าก็เข้าเฝ้าทูลถามแก่พระผู้มีพระภาคเจ้าว่าข้าแต่พระองค์ผู้เจริญ ถ้าชนทั้งหลายให้พุทธศาสนายืนยาวถึง ๕ พันวัสสา จะมีอานิสงส์เป็นประการใด พระพุทธเจ้าข้า
    พระพุทธเจ้าทรงตรัสว่า ดูกรท่านสารีบุตร ถ้าชนทั้งหลายมีจิตรศรัทธาเลื่อมใสเช่นนั้นแล้ว เมื่อตายไปแล้วก็จักได้เสวยราชสมบัติเป็นพระเจ้าจักรพรรดิราชถึง ๘ หมื่น ๔ พันกัลป์ ใช่แต่เท่านั้น เมื่อเคลื่อนจากความเป็นพระเจ้าจักรพรรดิแล้ว ก็จะได้เป็นพระราชา มีอานุภาพอีก ๙ อสงไขย ต่อจากนั้นก็ได้เสวยสมบัติในตระกูลต่างๆ เป็นลำดับไป คือตระกูลพราหมณ์มหาศาล ตระกูลเศรษฐีคฤหบดี และเป็นภูมิเทวดาอากาศเทวดา อย่างละ ๙ อสงไขย
    ต่อแต่นั้นก็จะได้เสวยในสวรรค์ทั้ง ๖ ชั้น เป็นลำดับไปชั้นละ ๘ อสงไขย เมื่อจุติจากชั้นเทวโลกแล้ว มาถือกำเนิดเกิดเป็นมนุษย์ ก็จะมีร่างกายบริสุทธิ์ผุดผ่อง เป็นที่รักใคร่แก่คนทั้งหลายที่ได้พบเห็นทั้งน้ำใจก็บริสุทธิ์สุจริตปราศจากบาปธรรมอกุศลทั้งปวง และเป็นผู้มีปัญญาเฉลียวฉลาดรอบรู้ทั้งทางโลกและทางธรรม ดังนี้เป็นต้น
    ดูกรท่านสารีบุตร เมื่อตถาคตสร้างบารมีอยู่ได้เกิดเป็นอำมาตย์ของพุทธบิดา แห่งสมเด็จ
    พระสัมมาสัมพุทธเจ้า พระนามว่า ปุราณโคดม ได้สร้างพระไตรปิฎกไว้ให้สืบองค์ได้ตั้งความปรารถนา ขอตรัสเป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์หนึ่งเถิดในอนาคตกาลโน้น สมเด็จพระปุราณโคดมบรมศาสดาทรงพยากรณ์ไว้ว่า อำมาตย์ผู้นี้ต่อไปภายภาคหน้า จะได้ตรัสเป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์หนึ่งมีพระนามว่า พระสมณโคดมก็คือพระตถาคต เรานี้เองดังนี้แลก็สิ้นสุดพระกระแสธรรมเทศนา ที่พระบรมศาสดาทรงแสดงแก่พระสารีบุตรเถระเจ้าแต่เพียงเท่านี้
    อย่างไรก็ตาม ผู้มีจิตศรัทธาที่ต้องการร่วมทำบุญจัดพิมพ์หนังสือครั้งนี้ สอบถามรายละเอียดได้ที่โทร.๐-๒๘๗๒-๖๐๖๐, ๐-๔๗๐๖-๐๑๑๓ หรือ บริจาคผ่านธนาคารกรุงเทพ สาขาประชาอุทิศราชบูรณะ ออมทรัพย์ เลขที่ ๒๓๕-๐๕๗๗-๐๐๙ ชื่อบัญชี นายธรรมจักร สิงห์ทอง และนายธวัช ธนเกียรติไชโย

มหาสงกรานต์ สัมผัสพิธีกรรมใหญ่ วัดไผ่ล้อม

--------------------------------------------------------------------------------

++ ปลุกเสกเหรียญ

2. Settsan

Settsan เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาด้วยครับ

3. tassanai_k

tassanai_k เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนา สาธุ

4. ao.angsila

ao.angsila เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2006
    ขอโมทนาบุญในพระศาสนานี้ร่วมกับพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์พระธรรมพระอริยสงฆ์และท่านทั้งหลายน้อมถวายพระเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา

5. ksuchet

ksuchet เป็นที่รู้จักกันดี

กระผม ขออนุโมธนาสาธุกับท่านที่แจก รูปสมเด็จองค์ปฐม และพระอรหันตธาตุครับ กระผมอยากได้พระสมเด็จองค์ปฐมไว้บูชาหนื่งองค์ครับ
    สุเชษฐ์ ใจเสมอ
    บริษัท พอสไทยสตีลเซอร์วิส เซ็นเตอร์ จำกัด
    700/453 นิคมอุตสาหกรรมบางปะกง 2
    ม. 7 ต.ดอนหัวฬ่อ อ.เมือง จ.ชลบุรี 20000
    ขอขอบพระคุณมากครับ

6. ksuchet

ksuchet เป็นที่รู้จักกันดี

กระผม ขออนุโมธนาสาธุกับท่านที่แจก รูปสมเด็จองค์ปฐม และพระอรหันตธาตุครับ กระผมอยากได้พระสมเด็จองค์ปฐมไว้บูชาหนื่งองค์ครับ
    สุเชษฐ์ ใจเสมอ
    บริษัท พอสไทยสตีลเซอร์วิส เซ็นเตอร์ จำกัด
    700/453 นิคมอุตสาหกรรมบางปะกง 2
    ม. 7 ต.ดอนหัวฬ่อ อ.เมือง จ.ชลบุรี 20000
    ขอขอบพระคุณมากครับ

7. sanya

sanya เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    ขออนุโมทนางานบุญต่าง ๆ
    และขอสมเด็จองค์ปฐมไว้บูชา 1 องค์ครับ
    นายสัญญา มนต์เทวัญ
    8 หมู่ 2 ซอยแสงจันทร์เนรมิตร
    ต.เนินพระ อ.เมือง จ.ระยอง 21000
    ขอพระคุณมากครับ

8. pchaisai1

pchaisai1 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขออนุโมทนากับท่านที่แจก รูปสมเด็จองค์ปฐม และพระอรหันตธาตุครับ
    ผมอยากได้พระสมเด็จองค์ปฐมไว้บูชาหนื่งองค์ครับ
    พจน์ ใจใส
    44/56 หมู่4 ซอย พหลโยธิน52 ถนน พหลโยธิน
    แขวงคลองถนน เขตสายไหม กรุงเทพ 10220
    ขอบพระคุณมากขอรับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 มีนาคม 2006