ใครพอจะทราบเกี่ยวกับเรื่องพลอยพญานาคบ้างครับ พอดีมีผู้มับุญให้มา ครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย พฤติจิต, 15 พฤศจิกายน 2006.

1. พฤติจิต

พฤติจิต เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2004
    ขอความกรุณาถ้ามีผู้ทราบข้อมูลเกี่ยวกับพลอยพญานาค ถึงเรื่องที่มาที่ไปครับ พอดีมีคนให้มา เพราะสนทนาธรรมกันถูกใจ แกเป็นคนไข้ของผม อายุ 78 ปี ครับน่ารักมาก พอดี ท่านมีอภิชาตบุตรบวช 16-17 พรรษา จำไม่ได้ สายหวงปู่มั่น เป็น สุปฏิปัณโนครับ ยายแกน่ารักมาก สุขภาพแข็งแรง ใจเย็น อยู่คุยด้วยแล้วเย็นสบายไปถึง ข้างในเลยทีเยว พอแกถามว่ารู้จักพลอยพญานาคไหม ก็ตอบว่าพอเคบอ่านผ่านๆจากหนังสือ เรื่อง ของ คุณแม่จันทา ที่จังหวัด สกลนครครับแต่อยากทราบมากกว่านี้ว่าข้อเท้จจริงเป็นอย่างไร ถ้ายังไงใครทราบรลกวนหน่อยนะครับ อนุโมทนาครับ

2. NoOTa

NoOTa Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

14 มิถุนายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    349
  3. ไอ่คำ

ไอ่คำ เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2006
    สามีเราก็ได้มาจากวัดนะ เขาเล่าว่า ได้มาเป็นก้อนหิน ผ่าแล้วจะพบพลอยสีแดงเม็ดเล็ก ๆ มน ๆ เอามาให้ดู แต่เราไม่ค่อยจะเชื่อนัก เพราะลักษณะคล้ายพลอยสังเคราะห์มากกว่า พิสูจน์ไม่ได้ เรื่องพวกนี้ทำปลอมก็เยอะนะ ของจริงก็คงมีแหละ แต่ว่า ลองคิดดูนะ ของดีมีค่าประมาณไม่ได้นี่ จะมีเกลื่อนสำหรับคนทุกคนเลยหรือ สงสัยคะ?
    บางคนพูดดักไว้เลยว่า ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ ก็ไม่ได้ลบหลุ่นะ ความไม่เชื่อนี่ ไม่ได้หมายความว่าจะลบหลู่อะไร ก็คนมันไม่เชื่อ เราน่ะ เชื่อในเรื่องพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณนะ
    เข้ามาเล่าสู่กันฟังค่ะ อ้อ มีคนที่ชื่อ นายภัทธกานต์ กิ้มทอง คนๆ นี้จะลงข้อมูลเรื่องพลอยพญานาคมากกว่าใคร หาข้อมูลได้จาหนังสือที่เขาพิมพ์ออกมาหลายเล่ม ส่วนคนอื่นข้อมูลจะน้อง หากคุณสนใจก็ลองสอบถามหาข้อมูลกับเขาได้นะ พอดีมีข้อมูลจากหนังสือ " อ่านก่อนตาย ก่อนจะเสียดาย ที่ไม่ได้อ่าน"
    สำนักพิมพ์ ธัญญพัทธ์
    นายภันธกานต์ กิ้มทอง 38/9 ต. แก้งสนามนาง อ.แก้งสนามนาง
    จ.นครราชสีมา
    โทร. 08-1828-4789,08-1718-4601
    ลองสอบถามเรื่องราวจากเขาคนนี้นะคะ ได้ข้อมูลอะไร ก้มาเล่าสุ่กันฟังมั่งนะคะ