ไม่ทราบว่ามีใครรู้วิธีทดสอบ พระบรมสารีริกธาตุบ้าง

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย khunjiw, 25 กันยายน 2005.

1. khunjiw

khunjiw เป็นที่รู้จักกันดี

มีคนมาเสนอพระบรมสารีริกธาตุให้แต่ไม่รู้ว่าของจริงหรือของปลอม จึงอยากรู้วิธีทดสอบ
    มีใครพอจะรู้บ้างไหมเอ่ย

2. Paravatee

Paravatee เป็นที่รู้จักกันดี

งั้นต้องถามแหล่งที่มาก่อน ว่าได้มาจากที่ไหน วัด พี่ เพื่อน ในเน็ต ระบุด้วยที่ไหน
    - คนที่ให้คือใคร เค้ามีการเรียกเก็บเงินหรือไม่
    - ลักษณะพระบรมธาตุ สัณฐานเป็นยังไง อันนี้ต้องรู้
    ไม่บอกอะไรเลยใครจาตอบได้
    ลง msn ไว้คุยกันก็ได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กันยายน 2005
  3. Samy

Samy เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2005
    อีก1วิธี

:cool: ขอขมาแล้วทดสอบให้ลอยกับน้ำถ้าจริงจะกดผิวน้ำได้ไม่จมครับ:cool:

4. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    หลังจากลอยแล้วจะเวียนขวา 3 รอบจากนั้นอาจจะจมน้ำ แต่พระธาตุบางองค์ก็ไม่ลอยน้ำนะครับ เอาเป็นว่าถ้าเสียเงิน เรียกร้องเงินมากก็ไม่ต้องรับมาก็ได้ จะเสียกำลังใจเปล่าๆ
    ในปัจจุบันก็มีวัดหลายที่ ที่มีของแท้และมอบให้แก่ผู้ร่วมทำบุญ ได้มาจากการร่วมทำบุญน่าจะสบายใจหรือมั่นใจกว่านะครับ

5. nnn

nnn เป็นที่รู้จักกันดี

ลองอัญเชิญพระธาตุเสด็จซิ ถ้ามาเพิ่มจริงแสดงว่าของแท้แน่นอนครับ.............

6. จอมมาร

จอมมาร เป็นที่รู้จักกันดี

จริงหรือปลอมอยู่ที่ใจ พระธาตุเป็นสิ่งที่้เตือนให้ระลึกถึงพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ระลึกถึงมรณะสติ จะได้ตั้งอยู่ในความไม่ประมาท

7. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

มีหลายแบบครับ วิธีทดสอบ ที่จากการสังเกตจากคนใกล้ตัว

1. อธิษฐานขอให้เพิ่ม
    2. บางที หายไปเฉยๆเลย แต่กว่าจะรู้ว่าของจริงก็หายไปแย้ว
    3. อธิษฐานขอให้มาเข้าฝันบอก
    4. ลอยน้ำแล้วเวียนขวา
    5. จะเป็นแสงสว่างให้เห็นตอนกลางคืน
    ฯลฯ

ทั้งนี้ทั้งนั้น เขาต้องมีศรัทธาดีครับ .. อย่าเผลอปรามาสเข้า

8. ลูกพ่อให ่

ลูกพ่อให ่ Active Member

ไม่ทดสอบดีที่สุดครับ อธิษฐานขอวันนึงท่านก็มาเองไม่ทางใดก็ทางนึงครับ

9. กลองเพล

กลองเพล สมาชิก

เรื่องพระบรมสารีริกธาตุ ครับ

พระบรมสารีริกธาตุ ทุก ๆ องค์ ดีแล้วครับ แต่ถ้าจะให้พิสูจน์ ก็ยากอีกนั่นแหละ ยิ่งพิสูจน์ยิ่งยุ่ง ยิ่งพิสูจน์ยิ่งเถียงกัน พอ ๆ กับเหล็กไหลนั่นแหละครับ
    แต่ว่า พระธะรมขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า พิสูจน์ง่ายกว่าครับ เคยได้เย็นใหมครับ ที่ว่า " ผู้ใดเห็นธรรม ผู้นั้นเห็นเรา ผู้ใดเห็นเรา ผู้นั้นเห็นธรรม " ที่นี้ ยามว่าง ๆ ลองมาเปิดอ่านบทพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ หรือที่รู้จักว่า บท อิติปิโส นั้นแหละครับ ถ้ารู้ความหมายทั้งหมดจะกินใจมาก ๆ ที่เดียวครับ อัศจรรย์ ที่นี้ถ้าคำสั่งสอนขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าที่มีมากกว่า 2,500 กว่าปีไม่ประเสริฐจริง ปานนี้คงจะอันตรธานหายไปหมดแล้ว แต่นี้คือ โอ๋ ... ความอัศจรรย์ของพระพุทธเจ้าแท้ ๆ ครับ
    ที่นี้ลองมาเปรียบเทียบกฏหมายบ้านเมืองของไทยเรา กฏหมายรัฐธรรมนูญ ประเทศไทยถือกำเนิดมา 200 ปีเศษ (นับแต่กรุงสุโขทัยเป็นต้นมา) ไม่นับล้านนา (เชียงใหม่) ล้านช้าง(เลย) ศรีโคตรบูรณ์(นครพนม) หรือใกล้ ๆ ตัว เอาแค่กรุงรัตนโกสินทร์ หรือใกล้เข้ามา ช่วงเปลี่ยนแปลงการปกครอง 2475 เป็นต้นมา ถามว่า รัฐธรรมนูญไทย ผ่านการใช้มาแล้วกี่ฉบับ แค่ระยะเวลาไม่ถึง 100 ปี ครับ
    ที่นี้หากย้อนไปสมัยที่พระพุทธองค์ยังมีพระชนม์อยู่ นับมาจนถึงปัจจุบันนี้ (2553) สองพันกว่าปี + อีก 80 ปี พระธรรมของพระพุทธองค์มิได้เสื่อมหายไปจากศาสนาของพระองค์เลย ทั้งหลักธรรม คำสอน ที่มีอยู่ในพระไตรปิฏก ไม่เฉพาะแต่ในเมืองไทยเท่านั้น แม้แต่ พม่า ลาว เขมร ศรีลังกา และหลาย ๆ ประเทศทั่วโลกที่นับถือพรพุทธศาสนา คำสั่งสอนอยู่อย่างไร ก็อย่างนั้น ไม่เปลี่ยนแปลง
    และสารถนำมาประยุกต์หลักธรรมในการครองรัก ครองเรือน ครองตนได้เป็นอย่างดี
    มาถึง ณ ตรงนี้ เกิดผู้ผู้สงสัยว่า คำสั่งสอนของพระพุทธเจ้า เกี่ยวอะไรกับพระบรมสารีริกธาตุ
    ขอเฉลยว่า ที่กล่าวมาทั้งหมดนี้ ไ่ม่ให้ึยึดวัตถุเป็นที่ตั้ง แต่ให้นึกถึงคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้า ท่านสอนอะไร อ่าน พิจารณา แล้วเอาไปประพฤติปฏิบัติ ตามครรลองคลองธรรม รับรองว่า ชีวิตทั้งชีวิตไม่อับจนพันเปอร์เซ็นต์

เด็กวัด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ตุลาคม 2010
  10. kittikawin12

kittikawin12 เป็นที่รู้จักกันดี

มีเเต่ท่านที่ทดสอบผมครับ เเต่ก่อนผมไม่ค่อยเชื่อ เเต่หลังจากที่ผมลองบูชาเพราะมีคนมอบให้มา มีหลายเรื่องที่เปลี่ยนไปในทางที่ดีในชีวิต เเละมีพระธาตุเสด็จมาเองด้วยครับ

ทุกอย่างอยู่ที่ความศรัทธา ทุกวันนี้ผมเชื่อเเละศรัทธาอย่างสนิทใจครับ

11. ถังไม้

ถังไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2008
    ทำเหมือนพระเครื่องเลยนะครับ ต้องทดสอบว่าแท้ หรือปลอมด้วย
    พระบรมสารีริกธาตุ มีมูลค่าทางจิตใจ ไม่มีราคา ไม่ได้เข้าพิธีปลูกเสก
    ผมว่าไม่มีทางรู้ได้หลอก ว่าแท้หรือไม่ อายุตั้ง 2553 ปี
    เล่ากันไป เล่ากันมา ว่าเป็นอย่างนั้น อย่างนี้ ก็พูดกันไป
    เคยมีคนบอกว่า
    พระบรมสารีริกธาตุของแท้หรือไม่ ไม่สำคัญเท่าความรู้สึกเคารพบูชาที่มีให้
    เหมื่อนพระพุทธรูป ที่หล่อด้วยทองเหลือง ปั้นด้วยดิน ก็ไม่ใช่พระพุทธเจ้าจริง ๆ
    แต่เราก็กราบเคารพ เพราะเป็นเสมือนตัวแทนของพระองค์
    ทำใจสบาย ๆ อย่ายึดติดมากนัก
    เร่ง คิดดี ทำดี ถวายดีกว่ามากังวล