เรื่องเด่น เสียงธรรม “พระโพธิสัตว์ในพระพุทธศาสนา”

ในห้อง 'ประวัติและนิทานธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย NoOTa, 29 กันยายน 2010.

1. NoOTa

NoOTa Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

14 มิถุนายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    349

เรื่องพระโพธิสัตว์ยิ่งใหญ่สำคัญมาก เป็นรากแก้วของทุกสิ่งทุกอย่าง ถ้าไม่มีพระโพธิสัตว์ก็ไม่มีพระพุทธเจ้า ถ้าไม่มีพระพุทธเจ้าก็ไม่มีพระพุทธศาสนา พระพุทธศาสนาเป็นศาสนาแห่งปัญญา เป็นศาสนาแห่งเหตุผล

เครดิต :http://www.ybat.org/

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มีนาคม 2019
  2. Denver_g4

Denver_g4 Active Member

4 พฤศจิกายน 2007
    อนุโมทนาด้วยครับ

3. Delio

Delio เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาจ้า คุณหนูตาคัดสรรแต่เรื่องน่าสนใจนะคะ ติดตามค่ะ

4. เอ้:สหพล

เอ้:สหพล สมาชิกใหม่

10 กันยายน 2010
    อนุโมทนาสาธุด้วยนะครับ

5. รวิดา

รวิดา สมาชิกใหม่

15 กันยายน 2010
    อนุโมทนา

6. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
    อนุโมทนาคุณหนูตา[/\]

7. wutlions

wutlions เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2006
    อนุโมทนาครับ

8. EakChutidet

EakChutidet เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    ขออนุโมทนา ขอความเจริญในธรรมจงบังเกิดแก่ทุกท่านทุกรูปทุกนาม หากการกระทำใดๆ ของข้าพเจ้าล่วงเกินท่านทั้งหลายไม่ว่าจะเป็นวจีกรรม,มโนกรรม ข้าพเจ้าขออโหสิกรรมมา ณ ที่นี้
    ข้าพเจ้าขออโหสิกรรมกับทุกชึวิตทีข้าพเจ้าเคยกินเป็นอาหาร ขอขมาอภัยมา ณ ที่นี้ด้วย ปัจจุบันข้าพเจ้าได้เลิกกินพวกท่านแล้ว และตั้งจิตรตั้งใจจะไม่กินพวกท่านอีกต่อไป โปรดจงยกโทษ อภัยแก่ข้าพเจ้า อย่าได้จองเวรกันอีกเลย ข้าพเจ้าขอความเมตาจากเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายมา ณ ที่ นี้ด้วย ข้าพเจ้าจะกระทำแต่ความดีทุกลมหายใจเข้าออก และจะมีพระนิพพานเป็นอารมณ์ทุกขณะจิตร ทุกขณะลมหายใจทีเข้าและ ออกตลอดไปจะพยายามกระทำให้ได้ แม้มันจะยากเพียงใดก็ตาม สาธุ ด้วยอนิสงค์ในการกระทำนี้ขอมอบถวายแด่ พระพุทธเจ้า พระโพธิสัตว์ พระอรหันต์เจ้า พระอริยเจ้า เจ้ากรรม นายเวรทุกรูปทุกนาม

ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนบุญส่วนกุศลนี้ไปให้ทุกรูปทุกนามทั้ง 20 ชั้นพรหมโลก 6 ชั้น
    เทวะโลก มนุษย์โลก มารโลก ยมโลก อบายภูมิทั้ง 4 มี นรก เปรต อสุรกาย สัตว์เดรัจฉาน
    และในหมื่นโลกธาตุกับอีกแสนจักรวาลพิภพ ทั้งที่เป็นมนุษย์ อมนุษย์ รูปวิญญาณ อรูปวิญญาณ
    และสรรพสัตว์ทั้งหลาย ทั้งที่เป็นมิตรและศัตรู ตลอดจนเจ้ากรรมนายเวรของข้าพเจ้า
    .........ขอให้ทุกรูปทุกนาม จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้มีเวรซึ่งกันและกันเลย
    อย่าได้เบียดเบียนซึ่งกันและกันเลย ขอให้ทุกรูปทุกนาม จงโมทนาในส่วนกุศลนี้
    พึงได้รับประโยชน์ความสุขเช่นเดียวกัน ข้าพเจ้าจะพึงได้รับ ณ กาลบัดนี้ด้วยเทอญ .........

พร้อมกันนี้ ขออนุโมทนา บุญกุศลกับทุกท่านด้วยครับ
    _/l\_ สาธุ สาธุ สาธุ _/l\_

9. phanit

phanit เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูงคะ

10. veera_arch

veera_arch Active Member

ขออนุโมทนา...ครับ

11. Chaiwat_Khamhom

Chaiwat_Khamhom Active Member

ขออนุโมทนา สาธุ สาธุ

12. nunmk

nunmk เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2006
    ขออนุโมทนาอย่างสูง สาธุ

13. Chaiwat_Khamhom

Chaiwat_Khamhom Active Member

ขออนุโมทนา สาธุ สาธุ ด้วยครับ

14. หางอื่ง

หางอื่ง สมาชิกใหม่

29 สิงหาคม 2009
    .......สาธุ.......
    <!-- google_ad_section_end --> [b-wai][b-wai][b-wai]