۩۞۩ ★บุญโคมไฟระย้าดวงเอก☼ ดวงรอง ۩ วิหารแก้ว☆สมเด็จองค์ปฐม♥ ณ. วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 29 เมษายน 2008.

1. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

18 พฤศจิกายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2

ในรูปตัว housing ตัวใหญ่มีช่องว่างรูปตัว V ที่ไกลศูนย์กลางแกนอยู่ 8 ช่อง ผมเจาะตรงช่องว่างนั้นเลยได้ไหมครับคุณณรงค์ เพราะ 8 ช่องที่เขาเจาะอยู่เดิมนั้น เป็นช่องสำหรับเสียบก้านหลอดไฟ ขนาดรูที่เจาะเสียบก้านหลอดไฟคือ 3 หุ๋น แต่รูใหม่ที่ผมจะเจาะนั้น ผมอาจเลือกว่า แป๊บท่อทองแดงน้ำยาแอร์ 6 หุ๋นต้องรอดผ่านได้สบาย ๆ ตรง housing นี้อาจเจาะ 6 รูทั้ง ๆ ที่มีเนื้อที่ว่าง แต่กลับเจาะน้อยรู

คราวนี้มาถึง housing ตัวกลาง ช่องว่างรูปตัว V จะลดลงประมาณครึ่งนึง เหลือ 4 รู แต่มีความจำเป็นต้องเจาะ 8 รู เช่นเดิมคือต้องท่อน้ำยาแอร์ 6 หุ๋นผ่านได้สบาย ๆ ต่อรู housing เล็กลง แต่ต้องเจาะรูมากขึ้น พร้อมกันเนื้อที่ตัว housing ก็เล็กลง จึงเริ่มแล้วครับ เริ่มเห็นว่า อาจเข้าเขตอันตราย อาจเป็นการบั่นทอนความแข็งแกร่งของตัว housing ที่ต้องรับน้ำหนักอาจถึง 100 กิโลกรัม ณ จุดแถว ๆ นั้น

ยิ่งงวดขึ้นมาตรง housing ชั้นบนซึ่งเล็กสุด มีช่องว่างรูปตัว V สี่ช่อง รูเจาะยิ่งกลับเพิ่มขึ้นอีก เป็น 8 หรืออาจถึง 10 รู ขณะเดียวกันเนื้อที่เล็กลงมาก ๆ เหลือเนื้อที่ที่ทำหน้าที่รับน้ำหนักน้อยลง จนตรงนี้แหละครับ ที่ผมว่า อาจถึงขั้นเป็นการบั่นทอนโครงสร้างของตัว housing ชั้นบนสุด ( ชั้นบนสุดนะครับ ไม่ใช่ชั้นแก้วครอบมงกุฏ ) [ คือชั้นที่มีเชิงเทียน 8 ก้าน ]

ยังไงคุณณรงค์ช่วยแก้โจทย์นี้ให้ผมหน่อยนะครับ เพราะเนื้อเหล็กดำของจีนแดง อาจไม่แกร่งเท่าของยุโรป จุด housing ชั้นบนนี้ถึงรับน้ำหนักไม่กี่สิบกิโลกรัม แต่ก็เป็นจุดสำคัญที่สุดจุดหนึ่งเช่นกันครับ

เมื่อแก้ไขปัญหาหรือแก้โจทย์ผมได้แล้ว ช่วยแจ้งผมด้วย ระหว่างที่คำตอบการแก้ปัญหายังไม่มานี้ ผมจะไม่เจาะครับ รอจนแน่ใจก่อน<!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 สิงหาคม 2013
  2. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

2
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Narong [​IMG]
    #1809 [​IMG]

ขอบคุณครับคุณสมบูรณ์ ที่ทำภาพนี้มาให้ดูกัน
    ความคิดเห็นส่วนตัวของผมแล้ว(ส่วนตัว) ไม่ อยากให้มีครับ
    เท่าที่เห็นภาพจำลอง ที่คุณสมบูรณ์ ห้อยเม็ดแก้วเต็มสูตร ก็ถือว่าสวยมากแล้วครับ
    มีความโดดเด่น ของเม็ดแก้ว แล้วยังทรงรูปร่างของโคมไฟทั้งชุดได้โดดเด่นดีมากด้วย
    ไม่พลุงพลังมากเกินไป หากใครหรือส่วนรวมเห็นว่าควรใส่ดีและสวย ก็ไม่เป็นไรครับเอาตามส่วนรวม

จุดประสงส์ตอนนี้ คือเม็ดแก้วที่ขาด เพื่อทำการเติมเต็ม ให้กับโคมไฟที่เรากำลังหาใส่
    ซึ่งคุณแป๋มและพี่สาวจะร่วมบุญตรงนี้ อันเป็นยอดของอานิสงส์พิเศษ ขอกราบโมทนายิ่งครับ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

ตอบคุณณรงค์ครับ

การร้อยมาลัยหรืออาจเรียกว่าสร้อยคอ 4 ชั้นระหว่างก้านเชิงเทียนนั้น ผมทำให้ดูว่า ถ้าร้อยมาลัยหรือสร้อยคอเต็มจริง ๆ จะสามารถทำได้ 4 ชั้น ซึ่งอาจจะดูว่า มากเกินไป ตามปกติธรรมดาร้านค้าโคมคริสตัลแชนดิเลียจะร้อยมาลัย ณ จุดบริเวณนี้ 1 ชั้น แต่ถ้าเป็นของดีของยุโรป ของชั้นสูงหน่อยก็จะร้อย 2 ชั้นคือ มีสร้อยคอ 2 เส้น ไม่ถึง 4 เส้น

ต้องขออภัยที่วันนั้นโพสต์ได้แต่รูปกับคำอธิบายที่ไม่ทันได้อธิบายเต็ม ๆ เน็ทก็ไม่เดินแล้ว ทำให้ผมต้องออกจากเวปไปก่อน จึงไม่ได้อธิบายให้ละเอียด ต้องขออภัยด้วย ที่ทำให้นึกว่า จะทำให้มาลัยหรือสร้อยคอมีมากถึง 4 ชั้นซึ่งอาจดูเกะกะหรือรุ่มร่ามเกินไป ความจริงไม่รุ่มร่าม แต่กลับเป็นการทำให้เต็มแค่ครบสูตรเท่านั้น เพราะจีนมันตัดสูตรให้เล็กลงกว่าปกติน่ะครับ ถ้ายุโรปเขามาเห็น เขาก็จะรู้ว่าเราเป็นครับถ้าเราใส่มาลัยหรือสร้อยคอ 1 หรือ 2 ชั้น แต่ถ้าไม่ใส่เลยก็คือเหมือนกับเรานั่งเครื่องบินน่ะครับ เรานั่งชั้นอีโค ไม่ใช่ชั้นบิสิเนส ถ้าร้อย 1 ชั้นหรือ 2 ชั้น ยุโรปหรืออเมริกาเขาคงรู้ว่าเรานั่งชั้นบิสิเนส ส่วนมาลัยหรือสร้อยคอ 4 ชั้นนั้น เหมือนนั่งเฟิร์สคลาส ( แต่ 4 ชั้นผมต้องแต่งใหม่ แต่งให้รัดสั้นกว่านี้หน่อยครับ )

ถึงแม้จะร้อย 1 ชั้น หรือ 2 ชั้น ก็ต้องให้สั้นและกระทัดรัดกว่านี้ครับ หากเลือก 2 ชั้นซึ่งจะเป็นแบบว่า ชั้นบิสิเนส เราต้องห้อยที่ตรงจุดห้อยลูกแก้วลูกบอลกลม 40 มม. ซึ่งจะมี 2 ลูกต่อก้านครับ จะสวยที่สุด หากมีท่านใดต้องการน้อมถวายประทีปโคมไฟในส่วนตรงนี้ ผมขอแนะนำครับ 2 ชั้นตรงลูกบอลกลมคริสตัล 40 มม. ร้อยและห้อยให้ครบชุดเถอะครับ แล้วรับรองว่าสวยจริง ๆ ซื้อเม็ดแก้วจากนอกส่งมาให้ผมก็ได้นะครับ ไม่ต้องส่งเงินมา ยิ่งได้เม็ดแก้วที่แวววาวก็ยิ่งสวยครับ ใช้ขนาด 12 มม. เส้นละ 6 เม็ด 14 มม. เส้นละ 10 เม็ด 16 มม. 4 เม็ด 18 มม. 4 เม็ด และ 22 มม. 3 เม็ด กิ๊บไม่ต้องก็ได้ครับ ผมมีกิ๊บที่ใช้แทนกันได้ สั่งซื้อวุ้ยล้งนั้น กิ๊บตัวละ 0.30 บาท ส่วนอื่น ๆ ที่ต้องใช้เส้นลวดอิตาลี ผมก็ได้ของบริจาคมาแล้วครับ

นี่ผมกล่าวถึงบริเวณระหว่างก้านเชิงเทียน 36 ก้านนะครับ

ใช้ขนาด 12 มม. เส้นละ 6 เม็ด 14 มม. เส้นละ 10 เม็ด 16 มม. 4 เม็ด 18 มม. 4 เม็ด และ 22 มม. 3 เม็ด คูณด้วย 36 ชุดครับ<!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 สิงหาคม 2013
  3. glassbuddha2009

2

ตรงนี้ไม่ใช่อยู่ตรงนี้ ตรงนี้เรียกว่ารังผึ้ง ตัดออกก็ได้ครับ เพราะระดับนี้เฉพาะในโคมชั้นสูงมาก ๆ เท่านั้นที่จะมี ชั้นนี้ผมทำแค่จำลอง ความจริงไม่ได้ติดตั้งตรงใกล้เชิงเทียนเลย

แต่ตัดออกก็ได้ครับ รังผึ้งแก้ว<!-- google_ad_section_end -->

4. glassbuddha2009

2
    <TABLE class=tborder id=post2304431 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] 30-07-2009, 11:28 AM </TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #1824 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->glassbuddha2009<!-- google_ad_section_end --> [​IMG]<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2304431", true); </SCRIPT>
    สมาชิก PREMIUM

พลังการให้คะแนน: 1733

</TD><TD class=alt1 id=td_post_2304431 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- google_ad_section_start -->ขออนุโมทนาคุณ หวงจื้อเซวียน และครอบครัวและทุกท่านที่ร่วมบุญร่วมอนุโมทนา

ขออนุโมทนาคุณณรงค์ที่แสดงพระธรรมให้ผมได้ฟัง ได้ชื่นใจ เพราะน้อยโอกาสนักที่ผมจะได้ฟัง ได้ทราบถึงสิ่งที่คุณณรงค์กำลังแสดงพระธรรมอยู่นี้

เดี๋ยวผมขอโอกาสเขียนนิดเดียวว่า สูตรเต็ม ๆ ของโคมอย่างโคมดวงเอกนี้มีอะไรบ้าง ส่วนจะก้าวบันไดไปได้แค่ไหนนั้น ก็ขอให้เวลาและกำลังศรัทธาเป็นสิ่งตัดสิน ขณะนี้ก้าวมาถึงขั้นที่ 7 ซึ่งหากจะบอกว่า ขอหยุดอยู่ตรงบันไดขั้นที่ 7 นี้จะได้ไหม ? ก็ขอตอบว่าได้ครับ

เมื่อถึงขั้นที่ 7 ก็ครบสูตรของชั้นอีโคโนมี่ไปแล้ว

ถ้าถึงขั้นที่ 8 ( 8.0 และ 8.1 ) ก็ครบสูตรชั้นบิสิเนสคลาส

ขั้นที่ 9 เป็นสูตรชั้นเฟิร์สคลาสมี 9.0, 9.1 และ 9.2

ขั้นที่ 10 เป็นลักชัวลี่คลาส ซึ่งสูงสุดและไม่มีอะไรเกินจากนี้ไปแล้วครับ

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Narong [​IMG]
    ขอพักเรื่องวิชาการกับคุณสมบูรณ์สักครู่
    จะพูดถึงเรื่องบุญญาธิการหรือบุญฤทธิ์กันก่อน
    ท้าวความหลังกันสักนิด ถึงการได้มาของไฟดวงเอกดวงนี้
    เราหากันมาอย่างสะเปะสะปะ เพราะขาดความรู้ในตอนแรก พยามกันอยู่นานกว่าจะได้มา
    จากภาคกลาง ลงใต้ แล้วขึ้นเหนือ แต่ในที่สุดมาลงตัวที่ภาคกลาง เท่ากับทางสายกลางพอดี

โคมไฟดวงเอกมา คุณสมบูรณ์ก็มาด้วย เท่ากับเราได้โคมไฟและองค์ความรู้มาคู่กัน
    ก็มีการเริ่มต้น ทำการแก้ไข โมดิฟาย กันใหม่ ดังนี้
    1 เปลี่ยนสายไฟที่มาจากโรงงานทั้งหมด เพราะของเก่าที่มีกระแสไฟรั่วมาก
    2 เปลี่ยนขั้วหลอดจำปา จากพลาสติก มาเป็นขั้วกระเบื้องของเยอรมัน
    3 ทำให้มีงานชิ้นโบแดง ตัวจับขั้วไฟกระเบื้อง ที่คุณปรีชาและคณะรับไปทำด้วยความพากเพียรอยู่ขณะนี้
    4 เพิ่มลูกแก้วจักพรรดิ เป็นแก้วลูกยอด ของชุดโคมไฟดวงเอก ได้มาแล้ว
    5 ไฟส่องลูกแก้ว จักพรรดิ ซึ่งคุณ แป๋มจากอเมริกา บุญจัดสรรให้ได้บุญส่วนนี้ไป
    6 การเพิ่มชุดเชิงเทียนชั้นกลาง จากเดิมมีสองชั้น มาเป็นสามชั้น เป็นเหตุให้มีข้อที่ 7

7 ความจำเป็นต้องเพิ่ม เม็ดแก้วคริสตัล เพื่อมาทำสายที่เรียกว่าผ้าม่านของโคมไฟ ที่ขาดเป็นจำนวนมาก
    ผมถือว่าส่วนนี้ เป็นส่วนที่สำคัญที่สุด หากโคมไฟชุดนี้ขาดส่วนอื่นยังพอรับได้ แต่ผ้าม่านไม่เต็มนี่ ความสวยงามไม่ต้องพูดถึง
    เพราะฉนั้นผู้ที่รับบุญตรงส่วนนี้ เป็นบุญที่พิเศษไม่ยิ่งหย่อนกว่าตรงที่อื่นเลย ส่วนตัวผมแล้วถือว่าสำคัญสุดๆ
    เป็นบุญจัดสรรให้จริงๆ ที่ คุณแป๋ม เล็งเห็นตรงนี้ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ทำตามกำลังที่พอทำได้นะครับ
    หากเหลือแรงแล้ว ผมอาจจะเข้าช่วย หรือไม่ก็มีเงินกองกลางอยู่ครับ
    หากสามารถรับเต็มทั้งหมด ก็ถือว่าเป็นกำลังใจ ปรมัตถบารมีในการเติมความพร่องให้สมบูรณ์
    ขอเริ่มต้นตรงที่ขั้นที่ 7 คือเม็ดแก้วคริสตัลตรงผ้าม่านรอบชั้นระหว่างชั้นกลางลงชั้นล่างทั้งหมด และชั้นกลางขึ้นชั้นบนอีกบางส่วน ตรงนี้น่าจะยังขาดปัจจัยอยู่อีกประมาณ 24,204.- บาท ดังมีรายการอยู่ดังนี้ #1770

[ #1770
    ดังนั้นจึงเหลือแต่รายการที่ 1. ถึง 9. ดังด้านล่างนี้
    1. 168 เส้นคูณ 20 เม็ด 3360 เม็ด เฉลี่ย@ 4.- บาท = 13,440.- บาท
    2. 56 เส้นคูณ 20 เม็ด 1120 เม็ด เฉลี่ย@ 4.- บาท = 4,480.- บาท
    3. 112 เส้นคูณ 5 เม็ด 560 เม็ด เฉลี่ย@ 4.- บาท = 2,240.- บาท
    4. 22 เส้นคูณ 1 เม็ดหยดน้ำ 2.5+18มม. @ 28.- บาท = 616.- บาท
    5. 22 เม็ดคูณ 1 เม็ดหยดน้ำ 1.5 นิ้ว @ 18.- บาท = 396.- บาท
    6. 5500 อัน กิ๊บโบว์ @ 0.30 บาท = 1,650.- บาท
    7. 44 อัน กิ๊บปีกเครื่องบิน @ 0.50 บาท = 22.- บาท
    8. 1200 เส้น เส้นลวดทองเคปิดหัวท้าย @ 0.30 บาท = 360.- บาท
    9. 2000 อัน กิ๊บโบว์ใหญ่ @0.50 = 1,000.- บาท

ทั้งหมดเป็นเงิน 24,204.- บาท

เพราะฉะนั้น คุณณรงค์ครับ เม็ดแก้วและอุปกรณ์ร้อยเม็ดที่ยังต้องซื้อ 24,204.- บาทครับ ]

ผ่านชั้นอีโคโนมี่ไปแล้วนะครับ

8.0 คือมาลัยหรือสร้อยคอที่ห้อยอยู่ระหว่างก้านเชิงเทียน ห้อย 2 เส้นต่อหนึ่งระหว่างก้านเชิงเทียนก็เพียงพอ งบประมาณ 36 คูณ 120.- บาท = 4,320.- บาท 2 เส้น = 8,640.- บาท

8.1 คือเม็ดแก้วรูปหยดน้ำ 2.5 และ 1.5 นิ้วสลับใต้แก้วครอบมงกุฏรวม 44 รู งบประมาณ 44 คูณ 30.- บาท = 1,320.- บาท

9.0 ผ้าภู่ห้อยตั้งแต่เหนือแก้วครอบมงกุฏขึ้นไปถึงสุดโซ่ติดเพดาน งบประมาณแล้วแต่ความยาวโซ่ คาดว่าใช้ผ้าจีวรห่ม หรือใช้ผ้ายี่ภู่หลาละ 190.- บาทก็ทำได้แล้ว

9.1 แผ่นแกะสลักลายหลุยส์หรือลายไทย ใช้ติดที่ฝ้าเพดาน เมื่อใช้ผ้ายี่ภู่หรือผ้าจีวรห่มถึงสุดโซ่และฝาครอบที่บังตัวตะขอแล้ว แผ่นนี้ควรต้องใหญ่พอให้คนเห็นได้ งบประมาณ 500.- ถึง 750.- บาท

9.2 สปอตไล้ท์ที่ติดอยู่บนฝ้าเพดานห่างจากแผ่นแกะสลักลายเล็กน้อยเพื่อให้แสงไฟสาดส่องผ้ายี่ภู่และสาดส่อง 10.0 งบประมาณ 1,000.- ถึง 2,000.- บาทแล้วแต่เลือกสปอตไล้ท์

10.0 รังผึ้งเม็ดแก้วคริสตัล เป็นรังผึ้งเม็ดแก้วคริสตัลที่ใส่ไว้รอบนอกสปอตไล้ท์ที่ฝ้าเพดาน โดยรังผึ้งนี้จะมีสปอตไล้ท์หรือหลอดไฟที่ติดอยู่ใกล้ ๆ กันสาดส่องเพื่อให้ความสว่างไสว เส้นผ้าศูนย์กลางของวงแหวนยักษ์ที่ใช้ทำที่ยึดรังผึ้งคือ 50 ซม. ( วงแหวนยักษ์มีอยู่แล้ว ) งบประมาณเม็ดแก้วเพื่อทำรังผึ้งประมาณ 3 รัง 4,500.- บาท

รายการขั้นที่ 7 ต้องมี ไม่มีไม่ได้

รายการตั้งแต่ขั้นที่ 7 ขึ้นไปมีรายละเอียดดังนี้
    รายการขั้นที่ 8.0 มีก็ได้ ไม่มีก็ได้ หากมีจะดีกว่า
    รายการขั้นที่ 8.1 มีก็ได้ ไม่มีก็ได้ หากมีจะดีกว่า
    จะมีเฉพาะขั้นที่ 8.0 ไม่มี 8.1 หรือจะมีเฉพาะ 8.1 ไม่มี 8.0 ก็ได้ แต่ให้ผมเลือกว่าต้องขาด ผมขาด 8.1 ควรมี 8.0 คือควรมีมาลัยหรือสร้อยคอ 2 เส้นต่อหนึ่งระหว่างก้านเชิงเทียน

รายการขั้นที่ 9.0 มีก็ได้ ไม่มีก็ได้ หากมีจะดีกว่า
    รายการขั้นที่ 9.1 มีก็ได้ ไม่มีก็ได้ หากมีจะดีกว่า
    รายการขั้นที่ 9.2 มีก็ได้ ไม่มีก็ได้ หากมีจะดีกว่า
    จะมีเฉพาะขั้น 9.0 ไม่มี 9.1 และ 9.2 ก็ได้ หรือจะมีเฉพาะ 9.2 ไม่มี 9.1 และ 9.0 ก็ได้ หรือจะมีเฉพาะ 9.1 ไม่มี 9.0 และ 9.2 ก็ได้ แต่ให้ผมเลือกว่าต้องขาดอย่างใดอย่างหนึ่งหรือ 2 อย่าง ผมเลือกเอาว่ามี 9.0 คือมีผ้ายี่ภู่ก่อน เลือก 9.2 เป็นรองคือให้มีสปอตไล้ท์ และแผ่นแกะสลักไว้หลังสุด

รายการขั้นที่ 10 รังผึ้ง มีก็ได้ ไม่มีก็ได้

ส่วนการเพิ่มแก้วครอบเชิงเทียนหรือไม่ ถือเป็นการเปลี่ยน model ไปเลย ทำได้ครับ โดยเฉพาะถ้าคาดว่า ดวงรองหรือดวงบริวารต่อ ๆ ไปจะเลือกซื้อรุ่นที่มีแก้วครอบเชิงเทียน ดวงเอกหากได้ดวงที่มีแก้วครอบเชิงเทียนก็จะดีครับ

ชิ้นส่วนทั้งหมดมีทั้งรุ่นเหล็กและทองเหลือง โคมดวงรองหรือดวงบริวารจะสั่งทำเป็นทองเหลืองทุกชิ้นส่วนก็ได้ ราคาไม่แพงนัก หรือแม้แต่โคมดวงเอกนี้ก็สามารถทำได้เช่นกัน

นี้คือทั้งหมดที่ผมแถลงได้แสดงไว้โดยไม่มีความเคลือบแคลงสงสัยต่อไปว่า จะมีอะไรเพิ่มอีกหรือไม่ ? คงมีเพียงเท่านี้ครับ ตามตำรับตำราของโคมคริสตัลแชนดิเลียที่ปรากฏ หน้าที่ผมคือแสดงให้หมดจรด เมื่อหมดจรดแล้วจะมีเหตุปัจจัยเข้ามาอย่างไรหรือไม่ ? ก็สุดแล้วแต่ แต่ถ้าไม่แสดงให้หมดจรด ก็อาจจะเท่ากับว่าผมบกพร่องต่อหน้าที่ ก็เพียงเท่านี้ครับ

ในอดีตที่ผ่านมา ผมเคยสั่งโคมไฟคริสตัลแชนดิเลียเข้าทั้งจากยุโรป จากฮ่องกง ไต้หวันและจีนแดง ผมกล้าพูดได้ว่า โคมดวงเอกนี้มีราคาไม่แพง พวกเราได้ของที่ราคาถูกที่สุด การที่พวกเราได้ทำการเพิ่มเติมเพื่อเพิ่มความเต็มเหล่านี้ ไม่ได้ใช้เงินมากเลย หากจะพูดถึงราคาของโคมดวงเอกจากบริษัทอื่น ๆ ที่ทำจากจีนแดงด้วยกัน ก็ยังพูดได้ว่า ราคาที่เราซื้อนี้ ถูกกว่าทุกบริษัทในไทยที่มี ( ขออนุญาตพูดตรง ๆ นะครับ ไม่ได้มีเจตนาอื่นใดทั้งสิ้น และยิ่งไม่ต้องนำไปเทียบกับของยุโรปที่ราคาแพงกว่าถึง 7 - 8 เท่าเศษ ๆ ขึ้นไป )

ขออนุโมทนาทุก ๆ กำลังแรงกาย แรงใจ กำลังความคิด กำลังสติปัญญา ผู้ร่วมทำบุญ ร่วมอนุโมทนา ทุก ๆ ความคิดเห็น ทุก ๆ สิ่งของที่ร่วมน้อมถวายเข้ามาไม่ว่าจะเป็นสิ่งของหรืออะไรก็แล้วแต่ ขอโมทนาครับ<!-- google_ad_section_end -->

5. glassbuddha2009

2
    <TABLE class=tborder id=post2305108 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] 30-07-2009, 03:10 PM </TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #[​IMG]

ในรูปตัว housing ตัวใหญ่มีช่องว่างรูปตัว V ที่ไกลศูนย์กลางแกนอยู่ 8 ช่อง ผมเจาะตรงช่องว่างนั้นเลยได้ไหมครับคุณณรงค์ เพราะ 8 ช่องที่เขาเจาะอยู่เดิมนั้น เป็นช่องสำหรับเสียบก้านหลอดไฟ ขนาดรูที่เจาะเสียบก้านหลอดไฟคือ 3 หุ๋น แต่รูใหม่ที่ผมจะเจาะนั้น ผมอาจเลือกว่า แป๊บท่อทองแดงน้ำยาแอร์ 6 หุ๋นต้องรอดผ่านได้สบาย ๆ ตรง housing นี้อาจเจาะ 6 รูทั้ง ๆ ที่มีเนื้อที่ว่าง แต่กลับเจาะน้อยรู

คราวนี้มาถึง housing ตัวกลาง ช่องว่างรูปตัว V จะลดลงประมาณครึ่งนึง เหลือ 4 รู แต่มีความจำเป็นต้องเจาะ 8 รู เช่นเดิมคือต้องท่อน้ำยาแอร์ 6 หุ๋นผ่านได้สบาย ๆ ต่อรู housing เล็กลง แต่ต้องเจาะรูมากขึ้น พร้อมกันเนื้อที่ตัว housing ก็เล็กลง จึงเริ่มแล้วครับ เริ่มเห็นว่า อาจเข้าเขตอันตราย อาจเป็นการบั่นทอนความแข็งแกร่งของตัว housing ที่ต้องรับน้ำหนักอาจถึง 100 กิโลกรัม ณ จุดแถว ๆ นั้น

ยิ่งงวดขึ้นมาตรง housing ชั้นบนซึ่งเล็กสุด มีช่องว่างรูปตัว V สี่ช่อง รูเจาะยิ่งกลับเพิ่มขึ้นอีก เป็น 8 หรืออาจถึง 10 รู ขณะเดียวกันเนื้อที่เล็กลงมาก ๆ เหลือเนื้อที่ที่ทำหน้าที่รับน้ำหนักน้อยลง จนตรงนี้แหละครับ ที่ผมว่า อาจถึงขั้นเป็นการบั่นทอนโครงสร้างของตัว housing ชั้นบนสุด ( ชั้นบนสุดนะครับ ไม่ใช่ชั้นแก้วครอบมงกุฏ ) [ คือชั้นที่มีเชิงเทียน 8 ก้าน ]

ยังไงคุณณรงค์ช่วยแก้โจทย์นี้ให้ผมหน่อยนะครับ เพราะเนื้อเหล็กดำของจีนแดง อาจไม่แกร่งเท่าของยุโรป จุด housing ชั้นบนนี้ถึงรับน้ำหนักไม่กี่สิบกิโลกรัม แต่ก็เป็นจุดสำคัญที่สุดจุดหนึ่งเช่นกันครับ

เมื่อแก้ไขปัญหาหรือแก้โจทย์ผมได้แล้ว ช่วยแจ้งผมด้วย ระหว่างที่คำตอบการแก้ปัญหายังไม่มานี้ ผมจะไม่เจาะครับ รอจนแน่ใจก่อน
    .
    เรื่องสายไฟนี้กลับเป็นปัญหาใหญ่ ที่ยืดเยื้อมานาน อันเนื่องจากทางโรงงานผลิต ไม่คำนึงถึง การใช้ไฟที่แท้จริง
    โคมไฟชุดนี้ใช้กระแสไฟค่อนข้างหนักมากทีเดียว มีหลอดไฟเป็น 100 หลอดในชุดเดียว
    เพราะไม่เช่นนั้นท่อแกนหลักคง ออกแบบมาใหญ่กว่านี้ สามารถใส่สายไฟได้ตามที่ควรจะเป็น

มาบัดนี้เราตัดสินใจแน่นอนแล้ว ว่าเดินสายใหม่นอกท่อแกนหลัก สิ่งที่ตามมาคือความสวยงามลดลงไป
    แต่ก็พยามแก้ไขให้ดูดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ ผมก็ขอให้คุณสมบูรณ์แบ่งรับแบ่งสู้กับผมด้วย เพราะเป็นผู้ทำ

ชั้นบนสุด ซึ่งมีพื้นที่น้อย แต่สายไฟมีเต็มอัตรา การจะให้สายไฟมุดรูทั้งหมดผมก็เป็นห่วงอยู่เหมือนกัน
    เพราะรูที่ต้องเจาะมีขนาดใหญ่ ตามที่คุณสมบูรณ์บอกว่า แป๊บ 6 หุน
    ผมขอแสดงความคิดเห็นอย่างนี้ก่อนนะครับ เจาะเฉพาะที่ต้องมุดสายใช้ในชั้นนี้เท่านั้น
    ส่วนสายที่ต้องลงไปใช้ชั้นกลางและชั้นล่าง ให้เดินแนบหักมุมกับ housing ลงไปที่หัวเสาแกนท่อนกลาง
    ผมบอกแล้วให้แบ่งรับแบ่งสู้กับผมนะ คือต้องทำใจตรงที่เห็นสายไฟตรงนี้ อาจมีวิธีอำพรางการมองเห็นได้ครับ

ชั้นกลาง สายไฟถูกลดจำนวนลงไปบ้างแล้ว แต่ก็ยังมีมากอยู่ ใจผมก็ยังอยากใช้วิธีเหมือน ชั้นบนสุดอยู่ครับ
    เพราะจำนวนรูผมคิดไม่ถึงว่าจะใช้มากขนาดนี้ เห็นจำนวนรู และ ขนาดของรู ก็อดคิดไม่ได้เหมือนกัน
    บางทีจำเป็นต้องแลกกันบ้างครับ ความสวยทุกกระเบียดนิ้ว กับความแข็งแรง

ชั้นล่าง มาถึงตรงนี้แม้จะยังมีสายไฟเยอะอยู่ แต่พื้นที่ถูกกระจายแบ่งกำลัง ผมไม่ห่วงแล้วครับ
    .............................................................................

ขอทราบข้อมูลเพิ่มครับ
    1 สายไฟเมน ที่ใช้ จริงแล้วมีกี่เส้นตั้งแต่แรกเริ่มบนสุด ไล่ลงมา
    2 เหตุที่เจาะ แป๊บท่อทองแดงน้ำยาแอร์ 6 หุ๋นต้องรอดผ่านได้สบาย ๆ

เป็นการปรึกษากันไปนะครับ ผมก็ไม่ใช่เก่งจนเกินเหตุ คุณสมบูรณ์อยู่กับหน้างาน ประสบการมากกว่าผม
    หากเดินสายไฟ อย่างผมว่า แม้จะเห็นสายไฟบ้าง ก็ต้องทำใจกันบ้างนะครับ
    หรือหาวิธีปิดเฉพาะด้านใต้ ด้วยแผ่นทองเหลืองชุบทองก็ได้นะครับ
    ความคิดของผมไม่ได้ถูกต้องเสมอไป แก้กันไปอย่างนั้นดี อย่างนี้ดี ก็ว่ากันไป<!-- google_ad_section_end -->

6. glassbuddha2009

2
    ตอบคุณณรงค์ครับ ตัว housing คือตัวที่เหมือนกระป๋องนมครึ่งซีกคว่ำหน้าลง ตัวที่ผมเรียกว่า plate คือตัวที่เหมือนฝาปิดกระป๋องนม แต่กลับปิดอยู่ในตำแหน่งปิดหงายขึ้น ดังนั้น การเจาะที่ housing อาจบั่นทอนกำลังของโลหะได้ โดยเฉพาะชั้นบนและชั้นกลาง วิธีที่ผมคิดและเตรียมไว้คือ เฉพาะชั้นบนและชั้นกลาง ผมอาจขอเจาะ plate แทนการเจาะ housing ส่วนชั้นล่างซึ่งมีเนื้อที่มาก ผมเจาะที่ตัว housing เลย

ผมขออธิบายดังนี้ครับ ว่าทำไมสายไฟต้องมากคู่

ชั้นล่างสุดมีเนื้อที่มาก ผมจะขอเจาะที่ housing โดยมีคู่สายสีใสทอง 4 คู่สาย 4 รู 2 คู่สายรับโหลดของไฟหรี่ 2 คู่สายรับโหลดของไฟหลัก เมื่อสายทะลุ housing ขึ้นไปผมอาจขอให้คุณสมศักดิ์มาทำท่อทองแดงขนาด 6 หุ๋นต่อรู เมื่อสายทะลุพ้นรู ตรงระหว่างรูอาจเกิดช่องว่างขึ้น คือรูท่อทองแดงกับสายไฟ ผมอาจใช้ฟิลม์หดสีเหลือง ทำการหดฟิลม์เพื่อป้องกันแมลงเข้าไปอยู่ใน housing ซึ่งเป็นสิ่งที่ไม่พึงประสงค์ สายก็วิ่งตรงกับท่อแกนหลักขึ้นไป พาดผ่าน plate และ housing โดยอ้อมออกด้านนอกของชั้นกลางและชั้นบนไปเลย

ชั้นกลาง เนื้อที่ housing เริ่มน้อย ผมก็จะขอเจาะตรง plate แทน เอาสายไฟสีใสทองออกทาง plate 4 คู่สายเหมือนเดิม 2 คู่สายไปรับโหลดไฟหรี่ อีก 2 คู่สายไปรับโหลดไฟหลัก ตอนสายไฟรอด plate ก็เหมือนกันคือเอาท่อทองแดง 6 หุ๋นยื่นออกมาสั้น ๆ แล้วก็เอาฟิลม์หดหุ้มสายกับท่อ

ชั้นบนก็เช่นกันแต่สายไฟลดลงเหลือแค่ 2 คู่สาย

ทั้งชั้นกลางและชั้นบนก็เอาสายไฟออกจาก plate ซึ่งอยู่ด้านล่าง แล้วพาดขึ้นบน ขณะนี้ทั้ง 3 ชั้นก็รวมแล้ว 10 คู่สาย

พอสายไฟมาถึงแก้วครอบมงกุฏก็พาดผ่านขึ้นไปถึง 10 คู่แล้ว

สายไฟตรงแก้วครอบมงกุฏอีก 2 คู่สาย รวมเป็น 12 คู่ จากตรงนี้สายไฟถึงแม้จะเป็นสีใสทอง แต่จำนวนที่มากถึง 12 คู่สายจะทำให้เริ่มถือว่าเข้าข่ายใหญ่จนน่าเกลียด จึงเห็นว่า น่าจะใช้ผ้าจีวร หรือ ผ้ายี่ภู่ หรือภู่ห้อย มาปกปิดจำนวนสายที่มากเกิน

สายไฟที่มากเพราะว่า แต่ละคู่สายมีขนาด 2X2.0 ต้องใช้แต่ละชั้น 4 คู่ เพราะ 2 คู่ไปรับโหลดได้เพียงแต่ละอย่าง นี่ผมคำนวนหยาบ ๆ ไว้ก่อนนะครับ ถึงเวลาถ้าลดได้ก็คงลดได้ชั้นละ 1 คู่สายเท่านั้นในสายคู่ที่เป็นโหลดไฟหรี่

วันก่อนผมปรึกษาวิศวกรไฟฟ้าปริญญาโทเทคโนโลยี่พระจอมเกล้าพระนครเหนือ เขาบอกผมว่า ในกรณีอย่างของเรานี้ เนื่องจากเราต้องการหรี่ไฟได้ 1 สวิท และไฟแรงอีก 1 สวิท ทำไมเราไม่เอาแรงเลยสวิทเดียว แล้วไปเลือกซื้อหม้อไฟที่สามารถหรี่ได้เกิน 4500 วัตต์แทน จะลดจำนวนสายไฟลงได้มาก คือเปลี่ยนไปใช้สาย 2X10 ตรม. เลยเพียงคู่เดียว วิธีพรางตาก็คือใช้ฟิลม์หดสีเหลือง ปิดผ้ายี่ภู่ ก็จะไม่น่าเกลียดและไม่ต้องเจาะรูมากมายขนาดนี้ ผมตอบวิศวกรไปว่า ผมทำตามสั่งนี่อย่างหนึ่ง และผมเองก็ไม่สามารถจัดสรรหางบประมาณหม้อ 4500 วัตต์สำหรับหรี่ได้ เพราะหม้อตัวนี้คงแพงมาก อาจเกิน 20,000.- บาทหรือเปล่าไม่ทราบได้ ? อีกประการหนึ่ง หม้อพวกนี้เสียได้ เมื่อเสียทางวัดต้องเสียค่าไฟแพงมาก ทางคุณณรงค์จึงอาจเลือกวิธีนี้ ผมมีหน้าที่ทำตามคำสั่งเท่านั้น วิศวกรคนนั้นจึงบอกผมว่า ถ้าเช่นนั้นก็แล้วไป แต่ขอให้ยึดหลัก 1 เส้นไป 1 เส้นกลับ ซึ่งผมเข้าใจสิ่งที่เขาพูด ( เป็นหลักวิชาไฟฟ้าขั้นไม่สูง แต่ขออนุญาตไม่อธิบายเพราะเริ่มยาวแล้วครับ ) และวิศวกรคนนั้นยังได้พูดถึงเรื่อง fluk อีก ก็ขอยังไม่อธิบายจนกว่าจะถึงเวลานั้นอีกทีนะครับ ขออนุญาตและขอขมาหากท่านใดฟังแล้วไม่ชัดเจน ผมรับรองว่า ไม่มีเจตนาในทางลบเด็ดขาดครับ

7. glassbuddha2009

2
    <TABLE class=tborder id=post2309596 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] 01-08-2009, 07:36 AM </TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #1831 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->Narong<!-- google_ad_section_end --> [​IMG]<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2309596", true); </SCRIPT>
    ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

สถานที่: วังน้ำเย็น จ.สระแก้ว
    พลังการให้คะแนน: 3324 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_2309596 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- google_ad_section_start -->โมทนาบุญกุศลร่วมกันนะครับ มหาอานิสงส์สว่างไสวกับประทีปโคมไฟดวงเอก
    สิ่งที่กำลังทำอยู่ตอนนี้ คือ งานในส่วนของ คุณปรีชา ขาจับขั้วไฟกระเบื้องหลอดจำปา
    คุณปรีชาและคณะ รับงานอันทำได้ยากนี้ไปทำ ด้วยความพยามสุดความสามารถ
    ไม่ได้เรียกร้องค่าใช้จ่ายมาทางงานบุญเลยนะครับ ทำทั้งงานประจำ ทำทั้งงานบุญ
    ทราบว่าทำด้วยความยากลำบากครับ ต้องขอโมทนาในความเพียรพยามอย่างยิ่งนี้ด้วยครับ
    ทำตามสบายครับ กับกาลเวลา

ส่วนเรื่องสายไฟ เป็นของคุณสมบูรณ์ ที่ต้องทำต่อไป ตรงนี้ผมเข้าไปยุ่งเกี่ยวมากไม่ได้
    เอาแค่เป็นที่ปรึกษา ในส่วนเกี่ยวข้องเล็กน้อยเท่านั้น หากผมได้ไปสัมผัสด้วยตัวเองก็อาจปรึกษาได้มากกว่านี้
    และการปรึกษาหากจะให้สำเร็จ ก็ต้องเคารพเหตุผลที่ถูกต้องของส่วนรวม จึงปรึกษากันได้
    งานบุญเป็นสาธารณะกุศล ทุกคนร่วมกัน จึงใช้คำว่าปรึกษาหารือกัน ไม่มีคำสั่งใดๆทั้งนั้นครับ

สิ่งที่ต้องทำและจำเป็นต้องทำ ที่สำคัญอีกจุดหนึ่ง เม็ดแก้วผ้าม่าน ที่คุณสมบูรณ์ได้รวบรวมข้อมูลมาให้แล้ว
    ที่ต้องใช้งบประมาณมากพอสมควร สองหมื่นกว่าบาท ผมเข้าใจว่าเงินกองกลางมีพอครับ
    แต่ก็รอทางคุณ แป๋ม จะตัดสินใจทำตรงนี้ได้แค่ไหน ความพร้อมตรงนี้เราพร้อม
    ก็ให้เป็นไปตามกาลเวลา ของบุญจัดสรรครับ ทุกอย่างจะเป็นไปตามเหตุปัจจัยที่ควรจะเป็น
    พวกเราได้ร่วมแรงร่วมใจ กันมาได้ถึงขนาดนี้ นับว่ายิ่งใหญ่ในพลังศรัทธาอันเป็นมหากุศลยิ่งแล้ว

ผมก็จะเป็นเพียงสะพานให้ทุกท่านได้ใช้เดิน สร้างบุญบารมีกัน
    เป็นสะพานให้ท่านได้สร้างกุศล เพื่อไปสู่ความพ้นทุกข์ ตามที่ท่านปราถนา
    แค่นี้ผมก็สุขใจแล้วครับ โมทนากับทุกท่านด้วยอย่างยิ่ง<!-- google_ad_section_end -->

8. glassbuddha2009

2
    <TABLE class=tborder id=post2313298 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] 02-08-2009, 09:18 PM </TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #1839 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->Narong<!-- google_ad_section_end --> [​IMG]<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2313298", true); </SCRIPT>

พลังการให้คะแนน: 3324 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_2313298 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- google_ad_section_start -->ส่วนสำคัญสูงสุดคือ กลุ่มข้อนี้ครับ

7 คือเม็ดแก้วคริสตัลตรงผ้าม่านรอบชั้นระหว่างชั้นกลางลงชั้นล่างทั้งหมด และชั้นกลางขึ้นชั้นบนอีกบางส่วน ตรงนี้น่าจะยังขาดปัจจัยอยู่อีกประมาณ 24,204.- บาท ดังมีรายการอยู่ดังนี้

1. 168 เส้นคูณ 20 เม็ด 3360 เม็ด เฉลี่ย@ 4.- บาท = 13,440.- บาท
    2. 56 เส้นคูณ 20 เม็ด 1120 เม็ด เฉลี่ย@ 4.- บาท = 4,480.- บาท
    3. 112 เส้นคูณ 5 เม็ด 560 เม็ด เฉลี่ย@ 4.- บาท = 2,240.- บาท
    4. 22 เส้นคูณ 1 เม็ดหยดน้ำ 2.5+18มม. @ 28.- บาท = 616.- บาท
    5. 22 เม็ดคูณ 1 เม็ดหยดน้ำ 1.5 นิ้ว @ 18.- บาท = 396.- บาท
    6. 5500 อัน กิ๊บโบว์ @ 0.30 บาท = 1,650.- บาท
    7. 44 อัน กิ๊บปีกเครื่องบิน @ 0.50 บาท = 22.- บาท
    8. 1200 เส้น เส้นลวดทองเคปิดหัวท้าย @ 0.30 บาท = 360.- บาท
    9. 2000 อัน กิ๊บโบว์ใหญ่ @0.50 = 1,000.- บาท

เพราะฉะนั้น คุณณรงค์ครับ เม็ดแก้วและอุปกรณ์ร้อยเม็ดที่ยังต้องซื้อ 24,204.- บาทครับ ]<!-- google_ad_section_end -->

<TABLE class=tborder id=post2315629 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] 03-08-2009, 06:05 PM </TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #1840 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->Narong<!-- google_ad_section_end --> [​IMG]<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2315629", true); </SCRIPT>

</TD><TD class=alt1 id=td_post_2315629 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- google_ad_section_start -->หากเราได้ ข้อที่ 7 เป็นข้อที่สำคัญที่สุด โคมดวงเอกก็จะมีรูปร่างเต็มครบสมบูรณ์
    จะพินิจพิจารณา อย่างไรก็เห็น เต็มช่อแล้วนะครับ
    ส่วนที่เหลือก็เป็นศรัทธาของท่านที่ปรารถนาจะหามาเพิ่มเติม กันอีกที

นั่นก็เท่ากับว่าเราจะเดินทางต่อไปหาดวงรองๆอีกสามช่อดวง ได้อย่างสบายใจ
    โดยที่ดวงเอกหมดห่วง นี่คืองานบุญที่เกิดจากพลังศรัทธา ของพวกเราทั้งหมดครับ
    ทุกอย่างเป็นไปตามกาลเวลาที่เหมาะสม กับศรัทธาของพวกเราในแต่ละท่าน ที่มีโอกาสร่วมบุญกัน<!-- google_ad_section_end -->

9. anko

anko เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2005
    อนุโมทนาบุญกับหลวงพี่ณรงค์ คุณสมบุรณ์ พี่มหาหิน และทุกๆท่านด้วยค่ะ(-/\-)

10. glassbuddha2009

2
    <TABLE class=tborder id=post2317332 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] 04-08-2009, 10:23 AM </TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right>หน้า 93 #1843 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->glassbuddha2009<!-- google_ad_section_end --> [​IMG]<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2317332", true); </SCRIPT>
    สมาชิก PREMIUM

พลังการให้คะแนน: 1734 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_2317332 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- google_ad_section_start -->ส่วนสำคัญสูงสุดคือ กลุ่มข้อนี้ครับ

7
    เม็ดแก้วคริสตัลผ้าม่านรอบชั้นกลางบางส่วนและชั้นล่างทั้งหมด

8.0 สร้อยคอห้อยระหว่างก้านเชิงเทียน ห้อย 1 ถึง 2 เส้น 36 ก้านคูณเส้นละ 120.- บาท 1 เส้น = 4,320.- บาท 2 เส้น = 8,640.- บาท ( เส้นละ 25 เม็ด เม็ดแก้ว 14 มม. ล้วน หรือจะให้สวยมากขึ้นก็ไล่ระดับ 12 มม. 14 มม. และ 18 มม. นับได้ประมาณ 25 เม็ดเป็นใช้ได้และพอครับ )

8.1 คือเม็ดแก้วรูปหยดน้ำ 2.5 และ 1.5 นิ้วสลับใต้แก้วครอบมงกุฏรวม 44 รู งบประมาณ 44 คูณ 30.- บาท = 1,320.- บาท ( เม็ดแก้วรูปหยดน้ำ 2.5 นิ้ว 22 เม็ด 1.5 นิ้ว 22 เม็ด เม็ดแก้ว 8 เหลี่ยม 16 มม. 22 เม็ด )

9.0 ผ้าภู่ห้อยตั้งแต่เหนือแก้วครอบมงกุฏขึ้นไปถึงสุดโซ่ติดเพดาน งบประมาณแล้วแต่ความยาวโซ่ คาดว่าใช้ผ้าจีวรห่ม หรือใช้ผ้ายี่ภู่หลาละ 190.- บาทก็ทำได้แล้ว ความยาวผ้าเท่ากับความยาวโซ่ ( ภู่ห้อย ผ้ายี่ภู่ หรือภู่ระย้า อาจหาซื้อได้ที่ร้านทำผ้าม่านที่มียี่ภู่ขาย รวม ๆ คงไม่ถึง 1,000.- บาท )

9.1 แผ่นแกะสลักลายหลุยส์หรือลายไทย ใช้ติดที่ฝ้าเพดาน เมื่อใช้ผ้ายี่ภู่หรือผ้าจีวรห่มถึงสุดโซ่และฝาครอบที่บังตัวตะขอแล้ว แผ่นนี้ควรต้องใหญ่พอให้คนเห็นได้ งบประมาณ 500.- ถึง 750.- บาท

9.2 สปอตไล้ท์ที่ติดอยู่บนฝ้าเพดานห่างจากแผ่นแกะสลักลายเล็กน้อยเพื่อให้แสงไฟสาดส่องผ้ายี่ภู่และสาดส่อง 10.0 งบประมาณ 1,000.- ถึง 2,000.- บาทแล้วแต่เลือกสปอตไล้ท์

10.0 รังผึ้งเม็ดแก้วคริสตัล เป็นรังผึ้งเม็ดแก้วคริสตัลที่ใส่ไว้รอบนอกสปอตไล้ท์ที่ฝ้าเพดาน โดยรังผึ้งนี้จะมีสปอตไล้ท์หรือหลอดไฟที่ติดอยู่ใกล้ ๆ กันสาดส่องเพื่อให้ความสว่างไสว เส้นผ้าศูนย์กลางของวงแหวนยักษ์ที่ใช้ทำที่ยึดรังผึ้งคือ 50 ซม. ( วงแหวนยักษ์มีอยู่แล้ว ) งบประมาณเม็ดแก้วเพื่อทำรังผึ้งประมาณ 3 รัง 4,500.- บาท

แก้วครอบเชิงเทียนหรือไม่ ถือเป็นการเปลี่ยน model ไปเลย โดยเฉพาะถ้าคาดว่า ดวงรองหรือดวงบริวารต่อ ๆ ไปจะเลือกซื้อรุ่นที่มีแก้วครอบเชิงเทียน ดวงเอกหากได้ดวงที่มีแก้วครอบเชิงเทียนก็จะดีครับ การสั่งทำแก้วครอบเชิงเทียนแล้วนำมาติดตั้งในโคมดวงเอกพร้อมกับเปลี่ยนชิ้นส่วนบางอย่างให้เข้ากัน เพิ่มประมาณ 2 หมื่น 5 พันบาท ( ซึ่งถูกมาก เพราะเพิ่มแก้วครอบเชิงเทียน เปลี่ยนจานรอง เปลี่ยนก้านและปลอกแท่งเทียนใหม่ ตกแล้วก้านละ 694.- บาท มีทั้งหมด 36 ก้าน )

ทางวุ้ยล้งฝ่ายเมืองจีนได้ทำแม่พิมพ์เหล็กแก้วครอบเชิงเทียนเสร็จแล้ว โดยไม่คิดเงินค่าทำแม่พิมพ์เหล็กราคาหลายหมื่นเกือบแสนบาท รอคำสั่งในการผลิตแก้วครอบเชิงเทียนให้กับโคมดวงเอกและโคมดวงรอง ( ดวงบริวาร ) [ ขออนุโมทนาวุ้ยล้งฝ่ายเมืองจีนที่เตรียมการไว้ให้และออกทุนในการทำแม่พิมพ์ให้ก่อนเลย และไม่เก็บค่าลงทุนส่วนนี้ด้วย ]

ชิ้นส่วนทั้งหมดมีทั้งรุ่นเหล็กและทองเหลือง โคมดวงรองหรือดวงบริวารจะสั่งทำเป็นทองเหลืองทุกชิ้นส่วนก็ได้ ราคาไม่แพงนัก หรือแม้แต่โคมดวงเอกนี้ก็สามารถทำได้เช่นกัน การสั่งทำโคมดวงเอกทั้งหมดให้เป็นทองเหลืองจะมีราคาสูงขึ้นประมาณ 2 ถึง 3 หมื่นห้าพันบาท ( ซึ่งไม่แพงเลย ) เพราะชิ้นส่วนทองเหลืองทำน้อยจะทำไม่ได้ในเมืองไทย ส่วนโคมดวงรองหรือดวงบริวารสั่งทำทุกชิ้นส่วนเป็นทองเหลืองเพิ่ม 1 หมื่นบาท<!-- google_ad_section_end -->

11. glassbuddha2009

2
    <TABLE class=tborder id=post2322651 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] 06-08-2009, 10:09 AM </TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #1847 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->Cerulean Blue<!-- google_ad_section_end --> [​IMG]<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2322651", true); </SCRIPT>

พลังการให้คะแนน: 167

</TD><TD class=alt1 id=td_post_2322651 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- google_ad_section_start -->สวัสดีค่ะ เมื่อวานเข้าเว็บพลังจิตไม่ได้เลยค่ะ
    ข้อความส่วนตัวก็ไม่มีอะไรเลย อ่านไม่ได้เลย หายไปหมดเลย

เดี๋ยวต้องรอดูอีกระยะนึง

สองสามวันก่อน ถึงรู้สึกว่าต้องขอเบอร์ติดต่อ หรืออีเมล์อื่นนอกเหนือจาก
    เว็บพลังจิต จากคุณณรงค์กับคุณสมบูรณ์เอาไว้ เพราะว่าอย่างนี้นี่เอง
    รู้สึกอย่างนั้นๆ จริงๆค่ะ

เรื่องคริสตัล ได้บอกบุญ ญาติสนิท พี่น้องไป แต่สุดท้ายแล้วยังไม่มีใครพร้อมค่ะ
    ตามแล้วตามอีก
    รอคำตอบ จากวงศ์วานว่านเครืออยู่หลายวัน ดูๆ แล้วคงยังไม่ถึงวาระค่ะ
    ก็เลยคิดว่า เรื่องบุญนี้ แล้วแต่วาระ ของใครก็ของใคร

แต่ส่วนตัวแล้วพร้อมค่ะ ก็เอาเป็นว่าตอนนี้แป๋มก็ขอก็รับหน้าที่เรื่องหาส่วนเติมเต็มครัสตัลให้นะคะ ถ้ามีอะไรขาดเหลือ จะแจ้งคุณณรงค์ละกันค่ะ (อิอิ กันไว้ก่อน)

ก็จะเข้าเว็บเช็คเรื่อยๆ มีที่ไหนน่าสนใจก็จะออร์เดอร์เลย ที่อยู่ก็คงส่ง คุณสมบูรณ์เหมือนเดิมใช่ไหมคะ แล้วอย่างที่ถามไปข้างต้นก็คือ จะสั่งไปเรื่อยๆ

ว่าแต่มีอะไรที่เร่งด่วน ต้องสั่งก่อนใครๆ หรือป่าวคะ(หมายถึง item ไหน ที่ต้องสั่งด่วนเป็นพิเศษ หรือจำเป็นต้องใช้ก่อน)

เรื่องหลอดไฟ ถ้ามีอะไรชำรุดเสียหาย หรือใช้การไม่ได้
    ก็บอกมาได้เลยค่ะ จะได้แจ้งกับคนขาย

อนุโมทนาค่ะ ทุกท่าน

12. glassbuddha2009

2
    คราวนี้ก็มาถึงลำดับความสำคัญ อันดับ 7 คือผ้าม่านเม็ดแก้วตรงนี้ควรได้เม็ดแก้วเร็ว ๆ นี้ครับ เพราะผมจะได้ทำการทดลองเทียบและนับจำนวน จากนั้นก็จะได้บรรจุลงกล่องพร้อมที่จะนำไปในวันติดตั้ง ตอนนี้เนื่องจากยังไม่ได้ส่วน 7 นี้ จึงทำให้ผมยังไม่สามารถปิดกล่องที่จะบรรจุได้

อันดับอื่น ๆ ก็แล้วแต่ว่า มีผู้ศรัทธาหรือไม่ ? หากมี ก็สามารถทำได้ตลอดเวลา ตั้งแต่ 8 - 10 นั้นใช้เวลาเพียงไม่กี่วันก็เสร็จ แต่ขั้นที่หากมีผู้ศรัทธาแรงกล้า จะเปลี่ยนวัสดุของโคมดวงเอกให้เป็นทองเหลืองทั้งหมดทุกชิ้นรวมทั้งน๊อตสกรู แป๊บเป็นทองเหลืองชุบทองเคอันนี้แหละครับ นานเป็นเดือน เพราะจีนแดงต้องสั่งทำนานเป็นเดือน ๆ และเวลาในการขนส่งและชิ๊ปปิ้งเข้าเมืองไทยรวมแล้วอาจถึง 2 เดือน

แก้วครอบเชิงเทียนอีกชิ้นที่ก็อาจจะนานเป็นเดือน เพราะงานทำแก้วครอบเชิงเทียนนั้น ถ้าโรงงานที่ไม่มีประสบการณ์ เขาอาจต้องใช้เวลาในการเซ็ทอั๊พเครื่องมือนานหลายวัน การพัฒนาฝีมือแรงงานในการกดปากแก้วให้จีบตามเครื่องมือที่เซ็ทอั๊พไว้ การเจียรนัยลายดอกของแก้วครอบเชิงเทียน รวมแล้วอาจถึง 2 เดือนได้หากงานเขามีมาก

ดังนั้น ก็แล้วแต่ศรัทธาที่จะเข้ามาในส่วนใด ใจผมแล้ว ส่วนวัสดุทองเหลืองทั้งชุดชุบทองเคจะเป็นการยกระดับโคมดวงเอกให้ขึ้นสู่ระดับโลกเทียบเท่ากับโคมของยุโรปที่ทั้งชุดทำจากทองเหลืองทั้งหมดครับ

ส่วนอื่น ๆ ผมก็ไม่ได้ติดใจเท่าใดเพราะทำตามหน้าที่ ทำไปบ่นไปเท่านั้นครับ<!-- google_ad_section_end -->

13. glassbuddha2009

2
    [​IMG] #1868
    จึงขอคุณ สมบูรณ์ ช่วยลดความเร็วลงนิดนึง เพื่อรอความพร้อมต่อไปก่อน
    อาจจะมีปัญหาการ ล้วงออก เก็บเข้า และพื้นที่เก็บกล่องพัสดุนี้
    ไม่ทราบว่าคุณ สมบูรณ์ สะดวกแค่ไหน หากมีอะไรติดขัดเรื่องนี้บอกผมได้นะครับ
    อย่างน้อยก็รอทางคุณปรีชาด้วย ที่ใช้ความพยามทำงานให้กับพวกเรา

รับทราบพร้อมปฏิบัติตามครับ แต่บังเอิญสิ่งที่ผมได้กล่าวไปนั้น ตั้งแต่ขั้น 7, 8, 9, 10 หรือแก้วครอบเชิงเทียน หรือ การเปลี่ยนวัตถุดิบเป็นทองเหลืองทั้งชุด คือว่า ผมได้กล่าวไปทั้งหมดแล้ว เรียกว่ากล่าวไปจนกระทั่งหมดเปลือก ไม่มีอะไรที่จะเพิ่มเติมไปจากที่ผมกล่าวได้อีกแล้ว ก็เอาเป็นว่าจากตรงนี้เป็นต้นไป ผมจะไม่กล่าวย้ำตรงนี้จะดีกว่า เพื่อให้ท่านที่เข้ามาอ่าน และมีศรัทธาจะทำตรงจุดใดจุดหนึ่ง หรือหลายจุด ขอให้ท่านที่มีศรัทธานั้นได้กล่าวขึ้นมาก่อน ส่วนผมจะตอบเฉพาะปัญหาที่ท่านถามและไม่กล่าวถึงขั้นตอนที่ 7 - 10 และอื่น ๆ อีกครับ

ปัญหาการล้วงออก เก็บเข้า วัดซ้ำ เทียบเคียง ขณะนี้ถือว่าผมปล่อยผ่านไปก่อน เพราะยอมรับว่างานการเป็นที่ปรึกษาให้เพื่อน ๆ กลุ่มหนึ่งขณะนี้ค่อนข้างมากและทำให้เวลาผมน้อยลง ผมอาจใช้วิธีเก็บเข้าลังไปก่อน เมื่อมีคำถามเข้ามา ผมก็ไปงัดลังออกมาวัด มาเทียบ มาอะไรต่อมิอะไรให้ก่อน เมื่อผมได้รับเม็ดแก้วคริสตัลในขั้น 7 หรืออื่น ๆ รวมทั้งวัสดุอุปกรณ์ใด ๆ เข้ามา ผมก็จะเก็บรวมไว้ก่อน พอคุณแป๋มหรือคุณณรงค์บอกผมว่า เอาละนะ เอาแค่นี้ พอที่ขั้นตอนที่ 7 หรือ 8 หรือ 9 หรือ 10 หรือจะมีแก้วครอบเชิงเทียนพร้อมเปลี่ยนจานแก้วเชิงเทียน หรือจะเปลี่ยนโลหะของโคมดวงเอกทั้งดวงให้เป็นทองเหลือง พอตรงไหน ผมก็รับตรงนั้น แล้วก็จะได้เริ่มงานของผมได้ถูกขั้นตอน

เรื่องที่เก็บโคมดวงเอกนี้ ผมยังสามารถรับได้อยู่ และยังอยากให้อยู่ที่ผมเพราะผมต้องทำการวัด เทียบ หรือแม้กระทั่งเจาะรู และอื่น ๆ อีกมาก แต่ที่ผมดึงไว้สุดท้ายค่อยทำการโมดิฟายเพราะ ผมรอจนแน่ใจว่า ผมได้ทำสิ่งที่ถูกต้องที่สุดโดยไม่ได้ทำพลาดไป เพราะทุกครั้งที่พลาดก็มีของเสีย และอาจต้องเสียเงินบริจาคของคุณณรงค์ไปซื้อมาใหม่ รอสุดท้ายแล้วทำไม่สายครับ หลังจากสุดท้ายแล้วนับไปเพียงทั้งหมดไม่เกิน 9 วัน ผมก็โมดิฟายเสร็จทั้งชุด ถอดเก็บเข้ากล่อง แล้วส่งขึ้นไปวัดได้เลย

ก็ฝากให้กำลังใจกับคุณพี่ปรีชาและคณะนะครับ ที่มีความพยายามสูง และเด็ดเดี่ยวที่จะยืนยันว่า แม้แต่น๊อตและสกรูหรือโลหะชิ้นเล็กชิ้นน้อยที่ผ่านมือคุณพี่ปรีชาและคณะต้องทำจากวัสดุที่ดีที่สุดเท่านั้น คือทำจากสแตนเลสสตีล ซึ่งงานจะยากกว่าเหล็กถึง 6 - 10 เท่าตัว นี่ก็เป็นเหตุที่ทำให้ผมต้องกล่าวถึงการเปลี่ยนโลหะของโคมดวงเอกว่า จริง ๆ แล้ว โคมดวงเอกที่สร้างในยุโรป เขาใช้ทองเหลืองทั้งชุด เพราะทองเหลืองไม่ว่าจะผ่านไปกี่ร้อยปีก็ไม่เก่า ยิ่งเก่ายิ่งมีค่า แต่ก็แล้วแต่ว่าจะมีผู้ศรัทธาทำในส่วนนี้ด้วยหรือไม่ ? เพราะแพงกว่าเหล็กถึงชุดละ 1 หมื่นบาทในโคมดวงรอง ( โคมบริวาร ) และแพงกว่าเหล็กถึง 2 - 3 หมื่นห้าพันบาทในโคมดวงเอก แต่เมื่อไปเทียบกับราคาของยุโรปก็จะทราบว่า ที่ว่าแพงกว่าชุดละ 1 - 3.5 หมื่นนั้น ยังถูกเหมือนได้เปล่า ๆ เมื่อเทียบกับของยุโรปอย่างดี ซึ่งโคมดวงเอกอย่างนี้เขาขายถึงดวงละ 8 แสนกว่าบาทและ 1 ล้านกว่าบาท ถ้าใช้แก้วของแอสโฟร์อียิปต์ 8 แสน 9 หมื่นบาทต่อชุด ผมเชื่อว่าทุกท่านคงเข้าใจว่าทำไมผมกล่าวถึงบ่อย ๆ ตามหน้าที่ของที่ปรึกษาที่ดี เพราะหน้าที่และความหวังดี แต่เมื่อผลมาอย่างไร ผมก็สามารถวางอุเบกขาได้และร่วมอนุโมทนากับทุก ๆ ท่านได้อย่างเต็มที่เหมือนกัน

ผมได้เสนอขั้วกระเบื้องของ BJB ที่ดีและทนที่สุดในโลก ในราคาขั้วละไม่กี่บาท ขั้วนี้จะทำให้ส่วนนี้ทนได้เป็นร้อยปีหรือมากกว่านั้น

ส่วนที่คุณพี่ปรีชาอยากจะร่วมบุญกับเราด้วยสแตนเลส ก็ทำให้ทนมากกว่าร้อยปีแน่นอน คือต่างฝ่ายต่างทำดีที่สุดของแต่ละท่าน เมื่อรวมกันแล้ว เราอาจได้ประทีปโคมไฟที่ดีที่สุดในโลกในราคาที่ถูกกว่าของยุโรปถึงเกือบสิบเท่า แต่คุณภาพดีกว่า

โคมดวงรอง ( โคมดวงบริวาร ) ก็อาจกำลังรอดูความสำเร็จของโคมดวงเอกอยู่ว่า
    1. จะมีแก้วครอบเชิงเทียนหรือไม่ ?
    2. วัสดุจะเป็นเหล็กเหมือนเดิม หรือจะกลายเป็นทองเหลือง
    3. ขั้วไฟของโคมดวงรองจะได้รับการเปลี่ยนเป็นกระเบื้อง BJB ด้วยหรือไม่ ?

หมายเหตุ
    ถึงแม้ไม่เปลี่ยนขั้วเป็นกระเบื้องของ BJB ก็อาจใช้ขั้วเดิมได้ เพียงแต่ว่าหากเปิดนานมากต่อวัน หลาย ๆ ปีเข้าก็คงได้เปลี่ยนขั้ว แต่ถ้าขณะนั้นมีขั้วพลาสติคดี ๆ เข้ามา และถ้าผมรู้ข่าว ผมก็จะบอกให้ทันแก่เวลาครับ<!-- google_ad_section_end -->

14. glassbuddha2009

2
    <TABLE class=tborder id=post2331871 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] 09-08-2009, 10:13 PM </TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #[​IMG]
    น้อมโมทนาใมหากุศลกับ คุณต้อย ด้วยครับ อ่านเรื่องราวแล้วดีใจยิ่ง
    การที่ผมจะเข้ามาบูชาลูกแก้วดวงนี้ ไม่ใช่บังเอิญแน่ ต้องมีอะไรดลใจให้มาเจอลูกแก้วดวงนี้
    หากคุณ นาคา ไม่เอามาฉายซ้ำ ผมคงไม่มีโอกาสได้เห็นลูกแก้วดวงนี้
    เป็นบุญจัดสรรจริงเลยนะครับ ยิ่งพระอาจารย์ชยางกูร บอกว่าลูกแก้วนี้ต้องอยู่วัด
    ก็ขอโมทนากับ ท่านพญานาคราชผู้เป็นเจ้าของดวงแก้วนี้ด้วยอย่างยิ่ง

ค่ะเป็นบุญจัดสรรจริงๆค่ะ เพราะคุณนาคา นานๆถึงจะแวปเข้ากระทู้ที เพราะคุณพี่ท่านมีต้นบุญหลายสาย ก็ยังนึกแปลกใจ อยู่ๆคุณพี่ก็แวปมากับลูกแก้วลูกนี้ ทั้งๆที่เกือบลืมไปซะแล้ว ลูกแก้วพญานาคท่านคงจะมาสื่อให้รู้ ว่าท่านอยากไปในที่ที่ควรจะไป
    ขออนุโมทนาบุญกับท่านพญานาคทุกๆท่าน ที่ออกมาช่วยสืบทอดพระพุทธศาสนา
    ให้อยู่ครบ 5000 ปี [​IMG][​IMG][​IMG]

โมทนา กับทุกท่าน ด้วยครับ แฮะๆๆๆ<!-- google_ad_section_end -->

15. glassbuddha2009

2
    " ผมขอโอกาสเขียนนิดเดียวว่า สูตรเต็ม ๆ ของโคมอย่างโคมดวงเอกนี้มีอะไรบ้าง ส่วนจะก้าวบันไดไปได้แค่ไหนนั้น ก็ขอให้เวลาและกำลังศรัทธาเป็นสิ่งตัดสิน ขณะนี้ก้าวมาถึงขั้นที่ 7 ซึ่งหากจะบอกว่า ขอหยุดอยู่ตรงบันไดขั้นที่ 7 นี้จะได้ไหม ? ก็ขอตอบว่าได้ครับ

เมื่อถึงขั้นที่ 7 ก็ครบสูตรของชั้นอีโคโนมี่ไปแล้ว

ถ้าถึงขั้นที่ 8 ( 8.0 และ 8.1 ) ก็ครบสูตรชั้นบิสิเนสคลาส

ขั้นที่ 9 เป็นสูตรชั้นเฟิร์สคลาสมี 9.0, 9.1 และ 9.2

ขั้นที่ 10 เป็นลักชัวลี่คลาส ซึ่งสูงสุดและไม่มีอะไรเกินจากนี้ไปแล้วครับ

ขอเริ่มต้นตรงที่ขั้นที่ 7 คือเม็ดแก้วคริสตัลตรงผ้าม่านรอบชั้นระหว่างชั้นกลางลงชั้นล่างทั้งหมด และชั้นกลางขึ้นชั้นบนอีกบางส่วน ตรงนี้น่าจะยังขาดปัจจัยอยู่อีกประมาณ 24,204.- บาท ดังมีรายการอยู่ดังนี้ #1770

[ #1770
    ดังนั้นจึงเหลือแต่รายการที่ 1. ถึง 9. ดังด้านล่างนี้

[ ดูเหมือนว่าขั้นที่ 7 นี้จะถูกคุณแป๋ม, พี่สาวและครอบครัวเติมเต็มไปแล้ว ถูกต้องหรือไม่ครับ ? ขออนุโมทนาคุณแป๋มและครอบครัวครับ ]

ผ่านชั้นอีโคโนมี่ไปแล้วนะครับ

8.0 คือมาลัยหรือสร้อยคอที่ห้อยอยู่ระหว่างก้านเชิงเทียน ห้อย 2 เส้นต่อหนึ่งระหว่างก้านเชิงเทียนก็เพียงพอ งบประมาณ 36 คูณ 120.- บาท = 4,320.- บาท 2 เส้น = 8,640.- บาท

8.1 คือเม็ดแก้วรูปหยดน้ำ 2.5 และ 1.5 นิ้วสลับใต้แก้วครอบมงกุฏรวม 44 รู งบประมาณ 44 คูณ 30.- บาท = 1,320.- บาท

9.0 ผ้าภู่ห้อยตั้งแต่เหนือแก้วครอบมงกุฏขึ้นไปถึงสุดโซ่ติดเพดาน งบประมาณแล้วแต่ความยาวโซ่ คาดว่าใช้ผ้าจีวรห่ม หรือใช้ผ้ายี่ภู่หลาละ 190.- บาทก็ทำได้แล้ว

รายการขั้นที่ 7 ต้องมี ไม่มีไม่ได้

รายการตั้งแต่ขั้นที่ 7 ขึ้นไปมีรายละเอียดดังนี้
    รายการขั้นที่ 8.0 มีก็ได้ ไม่มีก็ได้ หากมีจะดีกว่า
    รายการขั้นที่ 8.1 มีก็ได้ ไม่มีก็ได้ หากมีจะดีกว่า
    จะมีเฉพาะขั้นที่ 8.0 ไม่มี 8.1 หรือจะมีเฉพาะ 8.1 ไม่มี 8.0 ก็ได้ แต่ให้ผมเลือกว่าต้องขาด ผมขาด 8.1 ควรมี 8.0 คือควรมีมาลัยหรือสร้อยคอ 2 เส้นต่อหนึ่งระหว่างก้านเชิงเทียน

รายการขั้นที่ 9.0 มีก็ได้ ไม่มีก็ได้ หากมีจะดีกว่า
    รายการขั้นที่ 9.1 มีก็ได้ ไม่มีก็ได้ หากมีจะดีกว่า
    รายการขั้นที่ 9.2 มีก็ได้ ไม่มีก็ได้ หากมีจะดีกว่า
    จะมีเฉพาะขั้น 9.0 ไม่มี 9.1 และ 9.2 ก็ได้ หรือจะมีเฉพาะ 9.2 ไม่มี 9.1 และ 9.0 ก็ได้ หรือจะมีเฉพาะ 9.1 ไม่มี 9.0 และ 9.2 ก็ได้ แต่ให้ผมเลือกว่าต้องขาดอย่างใดอย่างหนึ่งหรือ 2 อย่าง ผมเลือกเอาว่ามี 9.0 คือมีผ้ายี่ภู่ก่อน เลือก 9.2 เป็นรองคือให้มีสปอตไล้ท์ และแผ่นแกะสลักไว้หลังสุด

รายการขั้นที่ 10 รังผึ้ง มีก็ได้ ไม่มีก็ได้

ส่วนการเพิ่มแก้วครอบเชิงเทียนหรือไม่ ถือเป็นการเปลี่ยน model ไปเลย ทำได้ครับ โดยเฉพาะถ้าคาดว่า ดวงรองหรือดวงบริวารต่อ ๆ ไปจะเลือกซื้อรุ่นที่มีแก้วครอบเชิงเทียน ดวงเอกหากได้ดวงที่มีแก้วครอบเชิงเทียนก็จะดีครับ

ชิ้นส่วนทั้งหมดมีทั้งรุ่นเหล็กและทองเหลือง โคมดวงรองหรือดวงบริวารจะสั่งทำเป็นทองเหลืองทุกชิ้นส่วนก็ได้ ราคาไม่แพงนัก หรือแม้แต่โคมดวงเอกนี้ก็สามารถทำได้เช่นกัน

ขออนุโมทนาทุก ๆ กำลังแรงกาย แรงใจ กำลังความคิด กำลังสติปัญญา ผู้ร่วมทำบุญ ร่วมอนุโมทนา ทุก ๆ ความคิดเห็น ทุก ๆ สิ่งของที่ร่วมน้อมถวายเข้ามาไม่ว่าจะเป็นสิ่งของหรืออะไรก็แล้วแต่ ขอโมทนาครับ "

16. glassbuddha2009

2

7A คือการทำตัวเรือนจากทองเหลืองทั้งชุด ไม่มีส่วนของเหล็กปะปนเลย จะทำให้โคมดวงเอกส่องแสงสีทองของผิวโลหะได้โดยไม่มีส่วนที่เป็นสนิมร่วมด้วยเลย นานตลอดกาล

ถ้าถึงขั้นที่ 8 ( 8.0 และ 8.1 ) ก็เป็นสูตรชั้นบิสิเนสคลาส

9.0 ผ้าภู่ห้อยตั้งแต่เหนือแก้วครอบมงกุฏขึ้นไปถึงสุดโซ่ติดเพดาน งบประมาณแล้วแต่ความยาวโซ่ คาดว่าใช้ผ้าจีวรห่มจะดูขลังที่สุด

10.0 รังผึ้งเม็ดแก้วคริสตัล เป็นรังผึ้งเม็ดแก้วคริสตัลที่ใส่ไว้รอบนอกสปอตไล้ท์ที่ฝ้าเพดาน โดยรังผึ้งนี้จะมีสปอตไล้ท์หรือหลอดไฟที่ติดอยู่ใกล้ ๆ กันสาดส่องเพื่อให้ความสว่างไสว เส้นผ้าศูนย์กลางของวงแหวนยักษ์ที่ใช้ทำที่ยึดรังผึ้งคือ 50 ซม. ( วงแหวนยักษ์มีอยู่แล้ว ) งบประมาณเม็ดแก้วเพื่อทำรังผึ้งประมาณ 3 รัง 4,500.- บาท หรือจะทำรูปร่างอื่น ๆ ก็ได้ แล้วแต่ท่านที่ร่วมบริจาคแก้วแต่ละชนิดเข้ามา ดังจะหารูปของรังผึ้งหลาย ๆ ชนิดมาให้ชมกันในโอกาสต่อไป หรือจะประดิษฐ์รังผึ้งในรูปแบบที่ยังไม่เคยมีคนทำมาก่อนก็ได้ เช่น ทำเป็นรูปห้อยพวงองุ่น หรือ รูปหัวใจ จะสีเดียว สีรุ้ง หรือหลายหลากสี สามารถทำได้

17. glassbuddha2009

2
    8.0 ในรูปเป็นแบบ 4 แถว หากมีคนร่วมทำบุญในส่วนนี้ผมเลือก 2 แถวล่างแต่สั้นลงเหมือน 2 แถวบนก็พอครับ<!-- google_ad_section_end -->

18. glassbuddha2009

2
    <TABLE class=tborder id=post2369266 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt1 id=td_post_2369266 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid">[​IMG]
    8.1 ในรูปผมนำบริเวณอื่นที่มีรูปหยดน้ำมาแสดง ความจริงต้องมีเฉพาะรูปหยดน้ำ 2.5 นิ้วสลับไปกับ 1.5 นิ้ว และบริเวณที่ถูกต้องคือบริเวณใต้แก้วครอบมงกุฏครับ<!-- google_ad_section_end -->
    </TD></TR><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] [​IMG]<SCRIPT type=text/javascript> vbrep_register("2369266")</SCRIPT> [​IMG] </TD><TD class=alt1 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE>

19. glassbuddha2009

2
    ผมดีไซน์จากของที่มี คือเม็ดแก้วรุ่นที่วุ้ยล้งมีอย่างง่าย ๆ แต่ก็อาจดัดแปลงได้อีกมากรูปแบบ<!-- google_ad_section_end -->

20. glassbuddha2009

2
    มองจากอีกด้านของรังผึ้งแบบง่าย ๆ นี้<!-- google_ad_section_end -->