กฏในการ "ถาม-ตอบพระเครื่อง"

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ขอบพระคุณ, 20 เมษายน 2009.

1. mongatae

mongatae สมาชิกใหม่

9 มิถุนายน 2011
    น้องใหม่ รับทราบครับ :)

2. naichian

naichian สมาชิก

การตอบกะทู้พระผมว่าควรให้ ผู้รู้จริงๆตอบดีกว่า ไม่ใช่ใครคนนึงตอบแล้วเชียร์กัน เอามันเข้าว่า

3. sofar1976

sofar1976 Active Member

14 มิถุนายน 2011
    เห็นด้วยอย่างที่สุดครับ

4. thinthai28

thinthai28 สมาชิก

ทำยังไงถึงจะมีจังรู้มาตอบคำถามคาใจให้เราครับ ถามมาสองกระทู้แล้วแต่เงียบจัง

5. D2

D2 สมาชิกใหม่

12 กรกฎาคม 2011
    สวัสดีครับ

มาใหม่ครับฝากเนื้อฝากตัวครับผม

6. willy0089

willy0089 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2011
    พี่ๆ ครับใจเย็นๆครับ ผมพึ่งเข้ามาใหม่ ตกกะใจหมดเลย มีน้ำใจแบ่งปันความรู้กัน ได้น้อยได้มาก ก็คือได้ครับ ขอขอบคุณพี่ๆมากน๊ะครับ ผมขอความรู้หน่อยครับ ผมมีตะกรุดหลวงพ่อเดิม จ. นครสวรรค์ เป็นเนื้อตะกั่วสองห่วง ของพ่อผมเอง มีรูปหลวงพ่อเดิมและชื่อด้วยครับ อยู่ในวงกลมกลางดอกตะกรุดเลย อยากทราบว่าจริงๆ แล้วท่านเคยสร้างหรือไม่ครับ ไม่รู้ของจริงหรือไม่ วันหน้าผมจะถ่ายภาพแล้วจะมาลงให้ดูอีกทีครับ ขอช่วยบอกมาเลยครับผมขอน้อมรับทุกความคิดเห็น ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ ขอขอบพระคุณมากๆครับ

7. animalsloved

animalsloved สมาชิกใหม่

โดยส่วนตัวนะครับ ผมชอบคำตอบนี้มากเลยครับ เพราะอ่านแล้วสัจธรรมมากเลยครับ ขึ้นชื่อว่าเป็นพระ ผมยกขึ้นเหนือหัวแล้วกล่าวคำว่า สาธุ๊...ทุกองค์ครับ แม้จะเก๊ในสายตาท่านเซียนแต่ผมก็ยังศรัทธากราบไหว้ครับ เพราะผมมองหาเพราะมาเพื่อบูชาครับ

8. มหาหงษ์

มหาหงษ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมชอบบอร์ดนี้มาก กำลังศึกษาข้อมูลในบอร์ดนี้อยู่ครับ ผมเห็นด้วยอีก 1 เสียงครับ

9. chawalit chu

chawalit chu สมาชิกใหม่

22 สิงหาคม 2011
    สมาชิกใหม่ รับทราบครับ

10. aone9

aone9 สมาชิก

สวัสดีครับสมาชิกใหม่ครับ

11. yod_pruksa

yod_pruksa เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2011
    รับทราบคร้าบบบ..:cool:

12. weera_123

weera_123 สมาชิกใหม่

30 กันยายน 2011
    ช่วยดูพระสมเด็จ ของแท้หรือเปล่า

ไฟล์ที่แนบมา:

13. weera_123

weera_123 สมาชิกใหม่

30 กันยายน 2011
    ดูพระสมเด็จ แท้หรือเปล่า

ไฟล์ที่แนบมา:

14. AK1124

AK1124 สมาชิกใหม่

เห็นควรด้วยอย่างยิ่งครับ

15. โอ๋สะพาน

โอ๋สะพาน เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นควรอย่างยิ่งครับ ถ้าเข้าใจกันตามนี้ ก็โพสและตอบกันตามสมควรแบบสบายใจทั้งสองฝ่ายครับ

16. parsit19

parsit19 สมาชิกใหม่

เห็นด้วยครับ:cool:

17. tah09

tah09 สมาชิกใหม่

17 พฤศจิกายน 2011
    ผมสมาชิกใหม่ฝากเนื้อฝากตัวและเข้ามารับทราบกฎของบอร์ดครับ

18. โก๋ก้อย

โก๋ก้อย เป็นที่รู้จักกันดี

จากใจจริงนะครับครั้งแรกที่เข้ามาอ่านในเวปพลังจิตก็ติดใจเลย ขอบคุณทุกท่านที่นำความสุขในการอ่านมาให้ผม ขอบคุณจริงๆและเป็นกำลังใจให้สำหรับพี่ๆทุกท่านที่อนุเคราห์ความรู้จากใจจริง ขอบคุณจริงๆครับ

19. pk 05

pk 05 สมาชิก

ขออนุญาติแสดงความเห็น ถ้าทำให้ไม่พอใจก็ต้องขอโทษด้วยนะครับ เจตนาเพียงเพื่อต้องการให้เราๆท่านๆ ได้หลักการของตนเองในตัดสินแนวทางการเล่นหรือสะสมพระเครื่องอย่างสบายใจ ประเด็นนี้ผมจะเปิดหัวเรื่องพระเนื้อดินซึ่งผมชอบมากและยึดหลักการนี้ในการพิจารณา

การที่พระเนื้อดิน หรือไม้่กลายเป็นหินนั้นต้องมีปัจจัยอะไรในการกลายสภาพ เรื่องนี้เคยศึกษาถึงประเด็นนี้ไมครับ ว่างๆลองเข้าไปค้นหาดูข้อมูลจากกรมธรณีวิทยาดูเล่นๆ มีคอมอยู่ในมืออย่าให้เสียเปล่า โดยเฉพาะการที่จะศึกษาพระกรุที่เราไม่มีทางรู้ถึงประวัติที่มาและขั้นตอนการผลิตอย่างชัดเจน ทุกเหตุผลจึงอยู่บนฐานของคำว่า "น่าจะเป็น" หรือเดา แต่การเดานั้นต้องอาศัยเหตุผลทางวิทยาศาสตร์เป็นพื้นฐานของการตั้งประเด็นและหาบทสรุป
    โดยเฉพาะพระเนื้อดิน ผมขอแนะนำผู้ที่จะเล่นพระเนื้อดินให้ศึกษาถึงเรื่องเครื่องปั้นดินเผายุคก่อนประวัติศาสตร์ จะมีให้เห็นมากมายที่ขุดพบในประเทศไทย ที่มาที่ไปและขั้นตอนของวิวัฒนาการของเครื่องปั้นดินเผาในแต่ละยุคสมัยเช่นบ้านเชียงเป็นต้น และที่สำคัญคือ ศิลปะ ขั้นตอนการผลิต และวิธีการผลิต เราจะรู้ทันทีว่า สิ่งที่เราได้ความรู้หรือได้อ่านบทวิจารณ์ของเหล่าบรรดาที่ตั้งตนว่าตนคือกูรู หรือผู้เชี่ยวชาญนั้น ทำให้เราหลงทางเข้าป่าไปเลย โอกาสในการที่จะเล่นพระเก๊เป็นแท้ พระแท้เป็นเก๊ และยิ่งเข้าไปในตลาดพระ ยิ่งลงเหวไปเลย ผมเคยคุยกันเซียนใหญ่คนหนึ่ง และผมตั้งคำถามให้เค้าว่า คุณรู้ไมว่า ในดินนี้มีอะไรที่เป็นส่วนประกอบ เค้าย้อนถามผมว่า หมายความว่าไง แค่นี้ผมก็หัวเราะแล้วเลิกคุยเลย สรุปคือ กูยกหางตนเองว่ากูคือเซียน ที่มีเิงินพร้อมที่จะกำหนดราคาซื้อขาย ซึ่งนั้นก็หมายความว่า กูนี้แหละ จะซื้อ หรือไม่ซื้อ จบแค่นี้เองเ้หตุผล ไม่มีอะไรมากไปกว่านี้ ไม่เชื่อลองพิสูจได้ ยกเซียนขึ้นมาคนหนึ่ง ไม่ว่าจะเป็นใคร แล้วลองดูประวัติที่มาซิ การศึกษาจบมาจากไหน สาขาอะไร จบปีไหน ผมมีเพื่อนคนหนึ่งที่เป็นนักวิชาการทางธรณีวิทยาระดับ9 ศ. เลยนะครับ เพื่อนผมคนนี้เค้าบอกว่า กูเรียนและวิจัยมาแทบตายทั้งขุดทั้งเจาะ ต้องนอนกลางดินกินกลางทราย ขุดแล้วขุดอีกส่องแล้วส่้องอีก เครื่องมือในการวิจัยเป็นล้านและเครื่องบางตัวประเทศไทยไม่มีต้องส่งไปต่างประเทศเพื่อพิสูจ กูยอมรับจริงๆว่าพวกเซียนพระนี้เก่งจริงๆ ยังเคยเป็นบทสนทนาในวงกาแฟกับนักวิชาการต่างประเทศที่มาขุดสำรวจในประเทศไทย ที่เค้าไปเห็นคนไทยยืนส่องพระ ซึ่งฝรั่งคนนั้นก็งงว่าเค้าทำอะไร เค้าเลยเข้าไปดูแล้วยืนฟังโดยผ่านเจ้าหน้าที่คนไทยที่มากับฝรั่งคนนั้น ทำเอาฝรั่งคนนั้นจะกลับไปที่อเมริกาแล้วเอาปริญญามาให้คนเหล่านี้จริงๆ แล้วก็กลายเป็นเรื่องตลกในหมู่นักวิชาการธรณีวิทยา ไม่เชื่อลองดูไปคุยดู ผมฝังเค้าพูดแล้วแทบจะถอดกางเกงมาคุมหัว ส่วนที่มาของคนที่เรียกตนว่าเซียนพระก็ เพียงชะตาหนุนให้บังเอิญมีพระแล้วขายได้สร้างเงินและฐานะ นี้แหละปัจจัยของคำว่าเซียน คราวนี้ก็ถามตนเองว่าคุณเล่นพระเพื่ออะไร เพื่อซื้อขายทำธุรกิจ หรือเพื่อศรัทธาในพระพุทธศาสนา หรือว่าเล่นตามกระแส หรือเล่นเพระนึกสนุกๆ ถ้าคุณคิดที่จะเล่นแบบผลันตัวเป็นเซียน ก็เดินตามตัวอย่างเซียนพระเลย แล้วศึกษาแบบเค้าความรู้ที่คุณได้มาก็จะถอดแบบมาจากเค้า ถ้าคุณคิดที่จะเล่นเพื่อศึกษาทั้งศิลปะและชอบวัตถุโบราณ เรื่องนี้คุณควรที่จะอิงวิทยาศาสตร์เป็นหลัก ประวัติเป็นลอง เพราะประวัติก็ไม่ต่างอะไรกับการฟังนิทานเรื่องหนึ่ง เพราะคุณอย่างลืมว่า ไม่มีใครที่เกิดทัน แล้วถามว่า คนเหล่านี้เค้ารู้ได้ไง ก็ฟังต่อๆกันมา จิตวิทยาเบื้องต้นที่เราเรียนตอน ม. ปลาย ที่ว่าด้วยการพัฒนาของการสื่อความหมาย การสนทนาเริ่มจากใส้เดือน ไปจบลงที่มังกรเก้าหัว นี้และปากต่อปาก เช่นเรื่องของพระรอดกรุวัดมหาวัน ที่ผมอ่านในกระทู้ต่างๆของเวปต่างๆ ผมเองก็งง ผมเคยเดินทางไปศึกษาข้อมูลจากโบราณสถานแหล่งเก็บข้อมูลทั้งของลำพูน แม่จันเชียงราย ผมพยายามที่จะหาข้อมูลเรื่องของขั้นตอนการผลิตพระรอด ไม่มีระบุแม้แต่วัตถุประสงค์ของการผลิตแม้แต่บันทันเดียว หรือแม้แต่อักษรเดียวเลย แล้วเค้ารู้ได้อย่างไรว่า มีส่วนผสมอะไรในพระองค์นี้ จะบอกว่ามาจากการส่องด้วยกล้องวิเศษที่คนอื่นไม่มี มีที่เค้าคนเดียว มองเห็นเหตุการณ์ในครั้งอดีตกาล ทำให้รู้ว่าขั้นตอนการผลิต และวัตถุประสงค์ในการสร้างมีที่มาที่ไปอย่างไร และใครเป็นคนสร้าง สมเป็นเซียนจริงๆ ทำให้ผมเข้าใจได้เลยว่้า ตำว่าเซียนพระนั้นมาจากไหน เก่งจริงๆ ก็ดูจากการถอดส่วนประกอบขององค์พระออกมายิ่งกว่าห้องวิจัย รู้หมดเลยมีส่วนผสมอะไรบ้าง แร่อะไรบ้าง ว่านอะไรบ้าง ว่าน 108 โอโห แบบนี้ต้องให้ อย เชิญไปเป็นประธาน ไปส่องสิ้นค้าในตลาดหน่อย ประหยัดงบประมาณแผ่นดินที่ต้องไปซื้อเครื่องมือวิจัย แร่นี้ยังพอทำความเข้าในได้อย่างมีเหตุผล ส่วนว่านนี้ซิ ผ่านความร้อนเป็นพัน
    องศา แม้แต่ขี้เถ่าว่านยังไม่เหลือให้ส่อง สีขององค์พระเกิดจากอะไร ทำไมองค์นี้ถึงเป็นสีดำ ทำไมเป็นสีแดง ทำไมถึงเป็นสีต่างๆกัน คุณลองไปศึกษาจากโรงงานเซรามิคดูนะครับ หรือไปที่ปากเกร็ดที่เค้าทำกระถาง ไปดูขั้นตอนการผลิตตั้งแต่การหาแหล่งดิน การเตรียมดิน การแกะแม่พิมพ์ การถอดแบบ การเตรียมพิมพ์ไปจนการเผา ขั้นตอนทั้งหมดมีกี่ขั้นตอน เราต้องศึกษาครับแล้วเราจะรู้ทันทีว่าที่เราอ่านและฟังมานั้น เป็นเช่นไร ทำไมพระบางองค์มีสีสองสีในองค์เดียวกัน ทำไมพระของเราไม่มีจุดตำหนิเหมือนของเซียนทั้งหลาย คำถามแค่สองคำถาม ตำตอบมากมาย ถ้าจะเอาคำตอบแบบนักวิชาการทั้งภาควิชาธรณีวิทยา และภาควิชาเซรามิคหรือเครื่องปั้นดินเผา คุณก็ต้องเอาสมุดมาจดในคำอธิบายแล้ว แต่ถ้าคุณเอาคำตอบแบบเซียนพระ มีคำเดียวสั้นๆว่า " ของกูแท้ ของมึงเก๊ " จบ

20. noitak

noitak Active Member

21 สิงหาคม 2011
    ......ในโลกนี้ไม่มีวิชาพระเครื่องวิทยาแน่ๆ เพราะไม่มีอะไรตายตัว ไม่มีใครเก่งและรู้ไปทุกอย่าง อาศัยตำนาน คำบอกเล่า และความมักคุ้น ที่เซียนเขาเก่งกว่าเราก็อีตรงคำว่ามักคุ้นนี่แหละครับ เพราะความเป็นชาวพุทธหรือเปล่าครับทำให้ชอบสะสมพระเครื่องด้วยความศรัทธาเป็นตัวตั้ง แต่ก็ควรเล่นแค่ชอบ หากไม่อยากเจ็บตัว มันก็เท่านั้น

.......หากท่านต้องการข้อมูลเป๊ะเชิงวิทยาศาสตร์แบบมีผลการทดลองในวงการพระเครื่องคงจะหาได้ยากอยู่ เพราะนักสะสมก็พยายามศึกษาในเชิงวิเคราะห์ที่ควรจะเป็นเท่านั้น ไม่ได้มีผลการทดลองแนบท้ายแบบที่ท่านต้องการ ดังนั้นจึงไม่ควรจะเอาอะไรที่เป็นสาระมากมาย แค่แก้เหงาหน้าคอมก็พอมั๊งครับ
    ......อยากให้คุณมองในหลายมิติ อย่างแรกเลยคือต้องเปรียบเทียบ มวลสารที่จะทำเครื่องดินเผาหรือเซรามิกไม่ซับซ้อน แต่สำหรับมวลสารที่จะทำพระกรุเนื้อดินเผามันไม่ได้มีแค่ดินแต่มันมีอะไรต่อมิอะไรเติมแต่งเข้าไปตามที่คนโบราณคิดว่าดีคิดว่าวิเศษเพื่อให้คนรุ่นหลังเอาไปกราบไหว้บูชาและพร้อมกับคิดถึงพวกเขา

......อย่างที่สองเลยคือต้องเปรียบเทียบพระกรุเนื้อดินเผาต่างกรุกันมีอะไรที่เหมือนและมีอะไรที่ต่างกัน เรื่องน้ำว่านที่ท่านว่าไม่น่าจะมีเพราะผ่านวิธีการเผานั้นน่าจะถูก แต่.......ยังมีอะไรที่อธิบายด้วยวิทยาศาสตร์ไม่ได้อีกเยอะ ท่านเล่นจะย้อนรอยไปเป็นพันสองร้อยปี หลักฐานจุดประสงการสร้างพระรอดคงจะเหลือรอให้ท่านไปศึกษา ไม่ต้องไปไกลขนาดนั้น ดูพระกรุเนื้อดินหลักร้อยปีเช่น...พระผงสุพรรณหลักฐานยังจางมากเลยครับ ทำไมพระผงสุพรรณที่เป็นดินเผาและบรรจุกรุ จึงมีคราบว่านปรากฏ บางองค์คราบว่านเยอะมากเป็นแผ่นแข็งจนกลายเป็นยางปี หากเป็นตามทฤษฎีที่ท่านว่าก็ไม่น่าจะมียางปีให้เราเห็น ดังนั้นยางปีมาจากที่ใดท่านหาคำตอบมาให้กระผมชื่นใจหน่อยจะขอบพระคุณมากครับเพราะกระผมจนปัญญา มันแย้งกับเหตุผลที่ท่านจั่วหัวมานะครับ

แหะๆ นานๆได้คุยเชิงวิชาการทีก็ดีเหมือนกัน คนสะสมเล่นพระเดี๋ยวนี้มีระดับปัญญาชนตั้งแต่ด็อกเตอร์ ปริญญาโท หมอ เต็มไปหมดครับ ขออนุญาติตอบเพราะท่านไปถามผมในห้องโน้น(กระทู้พระรอดท่านckcenter)แล้วมาวิที่นี่ จำเป็นต้องตามมาตอบครับ แล้วอย่าลืมส่งการบ้านที่ผมถามนะขอรับท่านpkที่รัก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กุมภาพันธ์ 2012