กระแส"พญานาค"กับข้อเท็จจริงบางอย่าง(มีคลิป) คนที่ไม่เชื่อควรดูด้วยดุลพินิจ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย 9@Phonlee, 1 กุมภาพันธ์ 2018.

1. 9@Phonlee

9@Phonlee เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2014
    “...บางทีกะลังคิดว่า
    จะเอามาตั้งในกระทู้คุณอาเก้า
    มันอาจจะคนละเรื่อง
    อยากให้เป็นเรื่องเล่าอาจารย์นพ
    จะดีกว่าค่ะ แหะแหะ (ชอบอ่านค่ะ)"

...5555 น่าจะดีที่สุดแล้วครับ
    ขอบคุณครับคุณมล...ที่รู้ใจเพื่อนสมาชิก
    ...ที่อ่านประจำ และที่เพิ่งแวะเข้ามาใหม่
    โดยเฉพาะท่านที่เข้ามาครั้งแรก
    ...จะได้ไม่ *งงเป็นไก่ตาแตก*
    พาลไม่เข้ามาอีกเลย...แหะๆ

แต่ขณะเดียวกันผมก็คิดว่า...
    “ถ้าแนวไม่แตกต่างกันมาก”
    นานๆครั้ง...ไม่ยาวมากเป็นกิโลๆๆ
    **แบบรู้จักจบ**
    ....คงไม่เป็นไรมั่ง

ทุกอย่างคงต้องตัดสินใจเองนะครับ

55555
    ...คิดถึงโฆษณา "เพื่อนที่รู้ใจ"
    ...ชอบมากๆเลย
    ...ความหล่อ
    *ไม่ต่างกับผมในวัยหนุ่มจิงๆ*

2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

เอามาเล่าโล้ด
    แล้วมาช่วยกันเสริม
    ในมุมที่ตนเองเห็น
    เพื่อความบันเทิงของหมู่มวลชาวโลก
    ๕๕

3. สะไบดินแดง

สะไบดินแดง ทุกอย่างอยู่ที่จิตใจ

23 กรกฎาคม 2017
    ไปให้สุดขอบฟ้า~~~~~~

4. Higtmax

Higtmax เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2011
    องค์สีขาวกลมๆ เคยมี ผู้ฝึกสมาธิ เคยมาจับ แล้วบอกว่าในนี้มีกระดูกของ พญานาคอยู่ จริงเท็จประการใดไม่ทราบ เล่าให้ฟังสนุกๆ

5. Higtmax

Higtmax เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2011
    อ๋อคงจะประมาณ แก้วตาดวงใจ ของข้า หรือไม่ก็ จากกันมานาน กว่าจะได้พบกัน อีกครั้ง หรือ เราจะไม่แยกพรากกัน สินะครับ

6. Nagamanee

Nagamanee Manassa

25 สิงหาคม 2017
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1

ทำไม คิดเหมือนกันเลยค่ะ คุณอาเก้า ..สามเหลี่ยมเมอบิวด้า หรือ พลังแห่งปิรามิด มีสิ่งเร้นลับแฝงอยู่หนา และ มลเคยสอบชิงทุนไป อียิปต์ด้วย ที่บ้านด่าหูชา เพราะเจือกสอบได้แบบนักเรียนแลกเปลี่ยน เพราะอยากรู้อยากเห็นนี้น่ะ :D ( สันดานข้ามภพข้ามชาติไอ้อยากรู้อยากเห็นนี้ และดื้อชนิดหาตัวจับยากด้วยค่ะ )

คุณอาจารย์นพ ท่านมาเล่าเรื่อง ธนู เรื่อง ศร
    เรื่องการเดินธาตุโบราญ เคยฝันเห็นแต่คิดว่าดูการ์ตูนมากไป
    คือในฝัน มลเป็นเด็กผมจุกทรงแบบในภาพล่ะ 5555 อายุ 7-8 ขวบ
    (คือทำทรงไหนก็ไม่มั่นใจเท่าทรงนี้ค่ะ) แล้วนั่งตักผู้ชายคนนึง ดูคนที่โตกว่า หลายคน
    เล่นประลอง น้ำวนๆ ดินวนๆ มีธนูไฟเหมือน หนังแฟนตาซี ไอ้เล่นแบมือกำมือ เหมือนเด็กๆเล่น
    แต่ในฝันที่ว่า มันเป็นไฟบ้าง ดินบ้าง ลมบ้าง บางทีเป็นก้อนหินสวยๆบ้าง เราก็หัวเราะชอบใจ
    ไอ้ชื่อ Nagamanee นี้ก็มาจากฝันเลอะเทอะ นี้ล่ะ มาเป็นกลอนเลยชื่อน่ะ แต่จำไม่ได้เเล้ว

มาฝึกสายหลวงปู่ดู่ พุทธพรหมปัญโญ เพราะหนีอจินไตย สัญญา กลจิตแบบที่อาจารย์นพบอกหนูมลน่ะค่ะ คือ ไม่อยากเห็น หลับตาสมาธินี้ขอเลย ไม่เอาๆๆๆๆๆๆๆ
    เพราะเห็นแล้ว ร้องไม่ออก ว่าเราไปทำหรือถูกกระทำยังไง เดี๋ยวจะติดภพติดชาติ
    เอามาเป้น ไอเดีย เล่าเล่นๆอะได้แก้เหงาอะได้ :)

ขำๆเป็นน้ำจิ้มค่ะ
    ฝันเลอะเทอะ เขียนนิยาย Love รันทด แฟนตาซี ได้เลยล่ะ แต่ไม่เอาล่ะ
    มลเคยแต่งนิยาย โดนเพื่อนรักหักเหลี่ยมโหดเอาผลงานเราไปจนดังทั้งบ้านเมือง
    ให้ตายสิ ไม่ได้ตังค์ 55555

เจ็บแปลบ มันส่งเมลล์บอก แกช่วยฉันแต่ง ภาค2 ที ฉันให้แสนนึง ละครกะลังดัง
    เลยบอกภาคแรก แกได้เป็น สิบล้าน ทั้งชื่อเสียงทั้งเครดิต ทั้งลิขสิทธิ์ทั้งที่เป็นของเรา
    ก็เลยเออ #ไม่แต่งต่อแล้วเฟ้ยยยยยย
    ๘๘๘๘ บ่นจบ อิอิ

เคยคิดเล่นๆหนาคะ
    (เพราะส่วนตัวเคยศึกษาเรื่องการเมืองแต่ไม่อยากพูดเยอะ กลัวโดนอุ้ม 55)
    จนถึงผู้มีอิทธิพลบางท่าน ที่ไปสัมพันธไมตรีกับเขมร เพื่ออะไร
    จนหนูมลได้คุยสนิทนสนมกับ คนเขมรจริงๆ ที่อพยพมาอยู่ที่ ประเทศนี้
    จึงได้รุ้ว่า พวกเขาถือว่าเป็นประชากรที่เกินจากเมืองบาดาล ดินแดนพญานาคจริงๆ
    ที่ครอบครัวเชฟเขมร รับเชื่อในคริสต์ พวกเขาบอกมลเองเลย เพื่อหนี #คำสาปแช่ง

แถมแกมีที่ดิน ข้างๆปราสาทพิพิธภัณฑ์ในเขมร เชฟเขมร แกว่าเอาไหมหนูมล ป๋าขายให้จริงๆ
    เพราะจะไม่กลับไปอีกแน่ๆ O-O เขาขายประมาณ US30,000 หรือ ประมาณ หนึ่งล้านบาทไทย
    เลยบอกว่า "ไม่มีตังค์ 555555" เชฟแกเลยขำ บอกว่า ถ้ามลกลับไทยจะไปเที่ยวหรือไม่มีอะไรทำ แกจะให้สัญชาติเขมรรับเป็นลูก จะได้ไปทำงานที่พิพิธภัณฑ์ในเขมรที่ญาติแกทำงาน

อ้าว.. ดันจะได้เป็น คนเขมร เหรอ 555555555 ไม่เอาอะค่ะ
    โม้จบละ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 สิงหาคม 2018
  7. Nagamanee

1
    มล เอาไปขายเป็นนิยายออนไลน 555555555555
    หนึ่งความฝัน หนึ่งผลิตภัณฑ์
    หลังๆวางมือละเจ้าค่ะ โดนลอกไปหมด ห่านนนน เป็ดไก่

อ้อ ไอ้ที่ love ว่าๆๆ นี้ แดนลับแลนี้
    ตอนเรื่อง เจ้าแม่นาคีดังๆ คนไทยที่นี้ชอบดูใช่ป่าวคุณแมกซ์
    พอเขาร้องเพลง คุ่คอง กัน
    มล ต่อเพลงให้ "บอกเปลี่ยนมั้งเหอะ เบื่อเเล้ว จะอะไรเดิมๆ เซ็งแย่ 55"

สรุป โดนแม่ครัวด่า 55555555555 ขัดอารมณ์ รอปั๋ว 999 ปี ของตำนานเสียหมด

8. Nagamanee

1
    ว้ายยย หน้าแตก 55555555

ป่วยจนเพี้ยน เรียกชื่อผิด ขอโทษค่ะ ^^”

ขอบคุณ คุณธารทองค่ะที่เป็นห่วง รักษาสุขภาพกันด้วยนะคะ :)

9. Nagamanee

1
    คุณอาเก้า วัยรุ่น :D

10. Nagamanee

1
    Atlantis เมืองอารยธรรมที่ถูกให้จมดิ่งลงสู่ท้องมหาสมุทร ว้าวววว

T-T น้ำตาไหล ทั้งหัวเราะ ร้องไห้ โอ้ยยยยย
    ทำไมพูดอธิบาย Introduction ให้หนูมลฟัง เหมือนกันเลย ย้อนไปเกือบ 20 ปีค่ะ
    แทงข้างหลังทะลุถึงหัวใจหนูมลเสียจริง ฮือๆ
    (ที่ร้องเพราะแทงใจดำที่ยังทนทำเพราะ ดื้อ ค่ะ :( )
    ท่านอาจารย์นพ หนูมลขอคาราวะสามจอกเจ้าค่ะ ด้วยความนับถือในภูมิธรรมของท่าน

เรื่องนี้นึกถึงเก่าๆ (แก่ละ)
    เคยนอกทางไปเข้าคริสต์ เจอทั้งซาตาน (เทวบุตรมาร) และ อสูรกาย
    ในภาค จิตโอปปาติกะ แทนที่จะพบพระเยซู ดันไปเจออะไรไม่รู้ กรรม
    สุดท้าย เลยออกจากคริสต์ เพราะอยากลองดีกับ มาร เจ้ากรรมนายเวรเป็นเทวบุตรมาร
    แต่ตกบ่วงกิเลสมารเสียเองค่ะ ได้บารมีครูบาอาจารย์เลยพอทุเลาเบาบางลงค่ะ

ค่อยๆฉลาด ละค่ะ T-T
    ปัจจุบัน Marketing ด้านพุทธมหายาน ดันตีตลาด remix the law of วัฏรสงสารเป็น
    วีรบุรุษ วีรสตรีกันผิดๆเสียด้วย
    แค่ใช้กรรมเก่ายังลำบากจะมาลากไป adaptation reverse osmosis อะไรกันอีกง่ะ
    สุดท้ายติดกับดักวิบากกรรมตนเอง ... T-T

หนูมล ชอบคำคมอาจารย์ค่ะ
    "กลจิตเป็นเพียงมายาชนิดหนึ่ง พิจารณาจิตตนคือหนทางพ้นทุกข์ที่แท้จริง สาธุค่ะ"

ตาดูดาวเท้าติดดิน

ทุ
    กคนคงนิทราหลับไหลกันไป ระหว่างนี้ที่คนละซีกโลก หนูมลเฝ้ากระทู้ให้นะ แหะๆ
    ถ้าโม้เยอะแยะ ขออภัยนะคะ คิดว่าเลี้ยง นกแก้วนกขุนทองไว้ในนี้ละกันค่ะ คุณอาเก้า 9@Phonlee ตอนพิมพ์ ชื่อคุณอาเก้า มีเสียงในหู
    เรียกคุณอา ว่านายพันลี้ เหมือนจอมยุทธพันลี้ เบย
    คุณธารทองและคุณเจน และท่านอื่นๆ มาต่อเรื่องเล่ากันนะ ดันๆ จนสิ้นเดือนมาใบ้หวยต่อ 55

11. Nagamanee

1
    อรุณสวัสดิ์ค่ะ คุณ เจน :)

ว้าว ช่างโรแมนติก :0 เห็นภาพแม่หญิงสมัยอยุธยามาเลย ป้าดดดด
    สวยๆจังค่ะ :)

นากามณี นี้ มีมา เป็นกลอนเลย 55555
    ออกแนว รักรันทด กบฏ สัจจะ สาปแช่ง เชียวหนา 5555 o_O ขี้เกียจ สปอยล์

ฟังท่านอาจารย์ นพ ดีกว่าค่ะ :D

ปล แต่เรื่อง นากามณี นี้ยังไม่ออกพล้อต เพราะ
    ขี้เกียจ ค่ะ !!!!! อีกอย่าง ก็อยากรู้ว่า
    ภพภูมินี้ มันเป็น อิหยัง กันแน่ คือหนูมล รอบางอย่าง
    และบางอย่าง ก็คือ บางอย่าง เอ้า งงๆๆ :D

เขียน บุพเพ + ลูกเจ้าแม่นาคี ภาคพิสดาร
    ดีไหมหนอ

เดี๋ยวแบ่งค่าเรื่องให้...เอาให้ ดังกว่าละครนี้เลยดีป่าวคะ คัทติ้งพระเอกนางเอก อิอิ

12. 9@Phonlee

555...
    รอคอยคนที่ถนัดเรื่องประวัติศาสตร์เขมร
    ...มาหลายอาทิตย์
    เปรียบดัง...พระทองรอคอยนางนาค

555...พบแล้วที่นี่
    ว่างๆคุณมลบรรเลงเลยครับ

555 เชฟแกอาจคิดว่าตัวเองเป็น"พระทอง"
    ไม่แปลกหรอกนะ
    เมื่อได้พานพบ"นางนาคโสมามล"
    จึงไม่อยากปล่อยให้หลุดมือไปง่ายๆ
    ...เพียรตามหามาหลายพันปี
    5555

เขมรเป็นอีกชนชาติหนึ่ง
    ที่มีเรื่องตำนานเกี่ยวข้องกับ “นาค”
    ความยิ่งใหญ่ของนครวัด-นครทม
    มีความเชื่อว่าเกี่ยวกับพญานาคด้วย

...เทพบันดาลจริงๆ
    นางนาค*โสมามล*มาตามนัด
    ...นัดไว้แต่ปางก่อนแล้ว ฮา

ว่างๆเชิญเล่าเลยครับ....
    ระหว่างเล่า...พักหายใจและพักผ่อน
    ...เป็นช่วงๆด้วยนะครับ
    ...พระทองห่วงใยครับ(เชฟจร้า)

"ประวัติศาสตร์นครวัด-นครทม
    กับตำนานพญานาคสร้างเมืองขะแมร์"

...55(ผมค้างเรื่องนี้มาเป็นเดือน)

13. 9@Phonlee

เรื่องราวข้างล่างนี้ผมเซฟไว้
    (เซฟนะ...ไม่ใช่เชฟ) 55
    ผมอ่านแล้วสนุกดี
    มีความลี้ลับ ทิ้งปริศนา
    เงื่อนอำไว้มากมาย

เช้านี้ได้เวลาปล่อยออกมา...
    ...ถือเป็นบทนำร่อง(เป็นกำลังใจ)

เพื่อคุณมลจะได้ร่ายเรียงเนื้อหา
    ....ตามถนัดเลยครับ

สยามรัฐออนไลน์ 30 ธันวาคม 2559 10:27
    (ตามรอยศึกฤทธิ์)

ทองแถม นาถจำนง

ข้าพเจ้าขอตอบว่า อำนาจแท้จริงของฟูนันอยู่ที่ “การค้าทางทะเล” มิใช่อำนาจทางการเกษตรครับไหน ๆ พูดถึงเรื่อง “บาราย” ว่ามิใช่ทำเพื่อการเพาะปลูกทำนาแล้ว ถึงแม้ว่าจะยังเล่าประวัติศาสตร์ไปไม่ถึงยุคพระนคร แต่ก็ขอนำเอาทัศนะเรื่อง “บาราย” ของ ม.ร.ว คึกฤทธิ์ ปราโมช มาอ้างสักหน่อย ท่านว่า
    “นครวัดเป็นปราสาทหินสามชั้น มีคูล้อมรอบกว้างประมาณ 200 เมตร และคูนั้นขุดไปโดยรอบนครวัด ซึ่งมีเนื้อที่เป็นรูปสี่เหลี่ยมกว้าง 1300 เมตร และยาว 1500 เมตร ฉะนั้น คูซึ่งใช้แรงงานคนขุดโดยปราศจากเครื่องทุ่นแรงใด ๆ นั้น เมื่อดูด้วยตาเปล่าจึงเท่ากับแม่น้ำสายหนึ่งดี ๆ นั่นเอง

รอบ ๆ คูนั้นลงเขื่อนด้วยศิลาแผ่นใหญ่ ๆ เขื่อนรอบคูนั้นคิดแล้วยาว 10 กิโลเมตร และสูงถึง 3 เมตร มีบันไดลงไปในคูได้เป็นระยะ ๆ ไป เรื่องขุดคูล้อมรอบปราสาทนี้เป็นธรรมดาของสถาปัตยกรรมของขอมเมื่อสมัยพันปีมาแล้ว เพราะวิญญาณขอมศิลปะขอมสมัยนั้นคือวิญญาณที่โอ่อวด วิญญาณที่รักและบูชาตัวเอง คูที่เต็มไปด้วยน้ำใสนั้น จึงเป็นประดุจกระจกเงาที่คอยส่งหน้าปราสาทให้แลเห็นเงาของตนเองอยู่เป็นนิตย์

แต่นอกจากด้านความสวยงามแล้ว ดูยังเป็นสิ่งจำเป็นสำหรับปราสาท เพราะดินที่ขุดจากคูนั้น ได้ใช้มูนขึ้นไปเป็นภูเขา และอาศัยภูเขาดินนั้นเป็นฐานปราสาทอีกทีหนึ่ง ทั้งนี้เพราะปราสาทขอมส่วนมากนั้นผู้สร้างเจตนาจะสร้างให้เป็นเขาพระสุเมรุอันเป็นเทวาลัยที่แท้จริงในศาสนาพราหมณ์ ในครั้งแรกการสร้างปราสาทของพวกขอมโบราณจึงต้องหาภูเขาจริง ๆ เป็นรากฐานเสียก่อน เช่นที่เขาพระวิหารในประเทศไทย หรือที่พนมบาเคงใกล้ ๆ เสียมเรียบ อันเป็นปราสาทหินในสมัยต้น

แต่ต่อมาภูเขาจริง ๆ นั้นหมดไป ถึงจะยังมีบ้างก็ไกลบ้านไกลเมือง ไม่สะดวกแก่การที่จะไปสร้างปราสาท ผู้สร้างปราสาทรุ่นต่อมาจึงต้องขุดคูเพื่อเอาดินมูนขึ้นไปเป็นภูเขา แล้วเอาหินก้อนใหญ่ ๆ มาสร้างปราสาททับลงไปบนมูนดินที่กองขึ้นไปเป็นชั้น ๆ ยิ่งปราสาทนั้นยิ่งกว้างเท่าไร และมีมากชั้นเท่าไร คูนั้นก็ยิ่งจำเป็นต้องกว้างขึ้นไปมากเท่านั้น เพราะต้องการดินมาก เมื่อปราสาทที่ตั้งใจจะให้เป็นเขาพระสุเมรุนั้นเสร็จลง และเพื่อความสวยงามและด้วยความจำเป็น ก็ต้องมีคูล้อมรอบ ปราสาทนั้นจึงกลายเป็นเขาพระสุเมรุตั้งอยู่กลางน้ำ

---------------------------------------

โอเคครับ
    พอเรียกน้ำย่อยได้
    เพื่อนสมาชิก *อยากฟังต่อ*
    ...ใช่ไหมหล่ะ

เชิญครับคุณมล

14. 9@Phonlee

เหมาะเลยครับ
    สอดแทรกด้วยนาคี-นาคา
    ผสมผสานด้วยเรื่องราวนครวัต-นครทม
    และปราสาทไทยที่มีตำนานพญานาค
    เนื้อเรื่องสนุกๆแบบวิถีไทยๆ-ขะแมร์ๆ

**เริ่ดครับ**

เขียนให้สมดั่งชื่อ(นามแฝง)
    "นาคามณี โสภามล"

15. Nagamanee

1
    โอ้ยย บ่ใช่ดอกค่ะ
    อย่าคิดอะไรแบบนั้นจ้า
    รุ่นปู่แล้ว 75 ค่ะ ภรรยา เชฟมลก็รู้จักค่ะ
    เหมือนลูกหลานมากกว่า
    แบบคนคุ้นเคยคุยกันน่ะค่ะ

เห็นแกอ่านไบเบิล ภาษาเขมร
    เลยหัดเรียนด้วยพอขำๆน่ะ :)

แก ไม่คิดกลับบ้านแกก็เท่านั้น เพราะลูกหลานมาที่
    สหรัฐ ก็เป็นคนที่นี้ แล้วตัวเชฟก็เป็น มิชชันนารี เต็มตัวทั้งครอบครัว อาจจะไปฝรั่งเศสปีหน้า เลย
    คิดขายที่มรดกที่บ้านแกน่ะค่ะ และที่แกบอกๆ ก็ว่า
    คำสาปแช่ง รุนแรง ว่ากันไปเนาะ อันนี้มลไม่รู้ค่ะ

ส่วนนิยาย ตำนานนนน มลแค่เห็นเขียนๆกันในยูทูป แต่พวก นาฏศิลป์ ที่สนิทๆกัน เขาก็ว่าตำนาน พระทองนางนาค พวก ตำนานปราสาทขอมๆ อะไรแบบนั้น. มลก็เลยค้นๆ มาอ่าน

บ่ใช่ คิดว่าตนเองเป็น อย่างนั้นอย่างนี้หรอกค่ะ :D

16. Nagamanee

1
    แหม อุตส่าห์ เปลี่ยนชื่อเล่น เป็น มล

คุณอาเก้ายัง ล้อเล่น 5555

ถ้าบอกชื่อเก่า กับ ชื่อที่ อเมริกา

มัน พ้อง จนฮาไม่ออก จะบอกให้นะ อุปทานเหอะค่ะ

เดี๋ยวจะโยงกันยาว5555

และค่ะ มล มีเชื้อสายตรงจากตายาย ที่สกลนคร อุดรธานีเจ้าค่ะ :D แต่ มาคลอดที่ กทม และพ่อแม่เลิกกัน มาอยู่บ้านย่า กทม เป็น สาว กทม แต่กำเนิดค่ะ พูด อีสาน ไม่เป็นค่ะ 55555

17. Nagamanee

1
    ไม่เอา ชื่อเชยยยย ไม่อาวววว ค่ะ

พระนางนาคโสมา นี้เฮี้ยน ดุ ค่ะ คือ เคยลงไปหลายปีที่เพจอื่นนะ. คือ มลก็ไม่รู้หรอกมีจริงไม่จริง แต่ เห็นจากหลักอารายธรรม หลักฐานต่างๆ ไม่กล้าลบหลู่

และ สงสัย ว่า พระทอง , พราหมณ์จากอินเดีย , พระเจ้าชัยวรมัน ที่ 7 ที่ว่าพระเจ้าขี้เรื้อน แต่ผู้คนก็นับถือเพราะเป็นผู้ศรัทธาในพุทธศาสนานิกายมหายานแบบ
    สุดๆ ถึงขนาดว่า รูปปั้นที่ปราสาทนั้น เป็นปางพระโพธิสัตว์ กันเลยทีเดียว แล้วไหน ถ้าเป็นแบบนั้น
    ทำไมถึง ตระบัตรสัตย์ ฆ่า พระนางนาคโสมาทิ้ง
    จน มีการพ่นพิษ บ้างก็ว่า เป็นทหารนาคราชองครักษ์ที่ ปฏิพัทธ์ พระนาง ไปลอบฆ่า แต่สู้บารมี พระเจ้าชัยวรมันที่ 7 ไม่ได้. ... คือ มันขัดตรรกะ เลยมึน
    ขอหนูมล รวบรวมแปปค่ะ

คือ ช่วง ค.ศ.มันคลาดเคลื่อนกัน
    คือ ยิ่ง งำๆ ยิ่งค้น ยิ่ง มันส์พะยะค่ะ

ปล ตอนเลิกงาน สามทุ่ม ฝนตกหนักมาก มล เดินกลับฝนหยุด ค่ะ เลยไม่เปียก พอถึงบ้าน ฝนเทกระหน่ำ สาธุ เทวดาช่วย - -“

18. สะไบดินแดง

สะไบดินแดง ทุกอย่างอยู่ที่จิตใจ

สวัสดีเช้านี้คะพี่มล
    อ่านยังไม่จบเลย
    แต่ติดใจตรงเนี้ย~~~
    ใบ้หวย 5555555
    ไม่ค่อยจะ ติดเลยยยยย นิสัยชอบ วิเคราะห์ ตีความตัวเลข 555

19. Nagamanee

1
    อันนี้ ย่อมาสั้นๆเด้อ

ต้นกำเนิดอารยธรรมขอม ประวัติแรกค่ะ

อาณาจักรฟูนัน เป็น อาณาจักรเก่าแก่ของขอมโบราณที่สร้างขึ้นเมื่อราวพุทธศตวรรษที่ ๖ คำว่า “ฟูนัน” เพี้ยนมาจากคำว่า พนม หมายถึงภูเขา เนื่องจากอาณาจักรขอมที่สร้างขึ้นทางตอนใต้ของแหลมอินโดจีนมักตั้งอยู่บน ภูเขา เป็นการสร้างเมืองขึ้นตามความเชื่อของศาสนาพราหมณ์หรือฮินดูลัทธิไศวะนิกาย และไวณพนิกายที่ได้รับอิทธิพลมาจากอินเดีย จึงสร้างเมืองบนไว้ภูเขาวิหารจำลอง (กษัตริย์ขอมเรียกพระองค์เองว่ากูรุงพนม ซึ่งมีความหมายว่า ราชาแห่งขุนเขา)

ใน พุทธศตวรรษที่ ๑๐ นั้น พราหมณ์โกญธัญญะจากอินเดียได้เดินทางมาครองอาณาจักรขอมแห่งนี้ ได้สร้างแบบแผนของราชสำนักตามอย่างอินเดีย ซึ่งมีตำนานเล่าถึงราชวงศ์ขอมไว้ว่า ราชวงศ์ขอมนั้นเกิดจากพราหมณ์คนหนึ่งสมสู่กับนางนาค ซึ่งเป็นพระธิดาของพญานาค ที่ถือว่าเป็นบรรพบุรุษของชนชาติขอมใน ประวัติศาสตร์โบราณคดีของเขมร ได้เขียนไว้ว่า ฟูนัน คืออาณาจักรเขมรยุคแรก เริ่มเมื่อเจ้าชายจากอินเดียชื่อ “โกญทัญญะ”(จีนว่า โกณฑิยะ) ลงเรือมาถึงอาณาจักรฟูนันแล้ว ได้นางพญาฟูนัน(จีนว่าพระนาง ลิวเย่)เป็นพระชายา (พระชายาผู้นี้น่าจะเป็นเชื้อสายกษัตริย์ในราชวงศ์ของฟูนันมากกว่าจะเรียก เป็นชื่อว่านางพญาฟูนัน) จึงได้ตั้งอาณาจักรฟูนันขึ้นตามชื่อของราชวงศ์กษัตริย์ฟูนันเดิม เพราะต่อมานั้นขุนพลฟันซีมัน ได้ขึ้นเป็นผู้ครองอาณาจักร

“ฟูนันส่งราชทูตไปประเทศจีน” และจักรพรรดิ์ของจีนได้มีพระราชโองการ ว่า

“พระ ราชาแห่งรัฐฟูนัน ทรงพระนามว่า โกณฑิยะชัยวรมัน ประทับอยู่สุดเขตโพ้นทะเล ราชวงศ์ของพระองค์ได้ทรงปกครองบรรดาประเทศโพ้นทะเลทางใต้ และได้ทรงแสดงความซื่อสัตย์สุจริตด้วยการส่งเครื่องราชบรรณาการมาถวายหลาย ครั้ง บัดนี้สมควรจะตอบแทนให้ทัดเทียมกันและให้ตำแหน่งอันมีเกียรติยศ คือตำแหน่งขุนพลแห่งภาคสันติใต้ กษัตริย์แห่งฟูนัน”

20. สะไบดินแดง

โอ้ววววเจน รออ่านๆ คะ
    เจนแต่งนิยายไม่ค่อยเป็น แต่ชอบจินตนาการไป
    แล้ว สื่อสารออกมา ไม่เป็น
    งง กับตัวเองอยู่คะพี่มล
    555555