กระแส"พญานาค"กับข้อเท็จจริงบางอย่าง(มีคลิป) คนที่ไม่เชื่อควรดูด้วยดุลพินิจ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย 9@Phonlee, 1 กุมภาพันธ์ 2018.

1. 9@Phonlee

9@Phonlee เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2014

ชัดเจนครับท่านอจ.นพ

"อย่าให้ความลังเลสงสัยเข้ามาครอบงำจิต"

สบายใจ และมั่นใจ(มากๆ)แล้วครับว่า...
    วิธีปฏิบัติที่ผ่านมา...ทำต่อไปเลย
    ...มิต้องลังเลสงสัยอะไร

ขอบคุณมากครับ

2. วงกรตน้ำ

วงกรตน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    12
    แย่แล้ววววว!!! จะทันไหมเนี่ยยยย :(:(:(

3. ศิริมันตรา

ศิริมันตรา เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2018
    กลัวเหมือนกันค่ะ ไม่ชอบเลยนะ
    แต่สวดมนต์นี้ดีมากนะคะ คือพอจิตติดกับบทสวดแล้วไม่ฝัน เพราะมล ไม่ชอบฝัน นี้พูดจริงๆนะ

ส่วนเรื่องนอนไม่หลับนี้ เป็นมาตั้งแต่เล็กล่ะค่ะ
    ทำสมาธิหลับตาไม่ได้ มันจะหัวระเบิดออก
    บางที และหลายทีเลือดกำเเดาไหลแต่เป็นในช่วงเล็ก
    อายุ 5-6 ขวบ เพราะหลวงลุงท่านเป็นพระสายวัดป่า ที่มลนับถือและเคารพรักเหมือนพ่อแท้ๆ (ทั้งที่ท่านเป็นพระวัดป่าที่สกลนครแต่ก็มาลาดพร้าว มาดูมลนั้นน่ะ) ที่ฝึกสมาธิเพราะ 1. ไม่ยอมพูด 2.เลือดกำเดา ไหล บางทีก็ออกที่หู 3. ละเมอ แบบเดินออกจากบ้านเท้าเปล่าไปบ้านญาติอีกคน...

และความฝัน ก็ฝันๆ ไม่ชอบ
    หลายคนชอบฝัน แต่มล กลัวความฝัน
    มลชอบความจริง แต่ มายาชีวิต แม้แต่ ผี
    ก็เลยมาหลอกแบบตรงๆ

และคงมีจิตไป ยึดติด มากนั้นเอง จึงนำมาฝันค่ะ
    (อดได้เลขเลย) :(

แต่พอฝึก ก็มีอาการจน 12 ขวบ ไปเข้าลัทธิโยเร
    อาการดีขึ้น และพูดได้ตอน 7 ขวบ คือเข้า รร แต่ไม่ยอมพูด เขาก็ส่งไปเรียนกับเด็กใบ้ นั้นเอง เลยได้ภาษาใบ้มา...

คงต้อง ค่อยเป็นค่อยไป

สรุปว่า

ที่ทำงานๆๆๆ อยู่นี้ ก็ใช้วิธีพิจารณาจิต
    แต่ เหมือนตัวหนูมล สมมติอยู่
    คิดแล้วก็ตลกว่า สัจจะ และ กรรม คงแรงพอควรนะคะ
    มันพลัดพรากตลอด คิดว่าคงไปทำกรรมไว้มากนั้นเอง การปฏิบัติ สมาธิ ก็เพื่อให้อยู่รอดไปวันๆ

ขยันมาก จนขี้เกียจไปเลย
    คงเพราะในชีวิตฆราวาสธรรมของมล ขาดเป้าหมาย

แต่พอคิดได้ว่าทุกวันเราก็ได้เข้าความตายไปเรื่อยๆ
    เราจะกังวลอะไรเล่า? ก็เลยทำวันนี้ให้ผ่านไป พอค่ะ

บ่นมา พล่ามเสียยาว ไม่เกี่ยวกะพญานาคเลยแฮะ
    ขอขมาเต้อะหนาเจ้า...

ขอบคุณท่านอาจารย์นพ คุณอาเก้า คุณหนุ่ม น้องเจนคุณวงกรตน้ำ การพูดคุยในนี้ ก็ช่วยได้มากเหมือนกันค่ะ

4. ศิริมันตรา

จงฝันว่า. จกพุง แมวววว ตลอดไป เพี้ยง :)

5. ศิริมันตรา

สวัสดีตอนเช้าค่ะอาจารย์นพ คุณอาเก้า และเพื่อนๆทุกท่าน

เอาภาพสวนสาธารณะที่มล อยู่ในเมืองนี้นะคะ:)
    เวลาไม่สบายใจ หรือออกกำลังกายเสร็จ ชอบมานั่งศาลานี้..

กะลังคิดว่า มองนานๆๆๆ เหมือนได้ไปเที่ยวเมืองบาดาลเลยค่ะ สบายใจ

ก็แปลกดีที่สถาปัตยกรรม กับต้นไม้ที่ปลูกรายรอบตรงนั้น เป็นแบบสไตล์ เอเชีย ทั้งที่เมืองฝรั่งดั้งขอ

ปลูกไผ่ ปลูกกุหลาบ ต้นโกสน ดอกบานบุรี แม้แต่ดอกพิกุล ดอกแก้ว ดอกราตรี ... แปลกประหลาดดีค่ะ
    บังเอิญดี :D

40DD19B0-5A4E-49C7-BE0A-0E68DB2A5C53.jpeg BD4260D2-1D94-4281-BD38-1C6F43CEA49E.jpeg
    ที่มลชอบก็เป็นดอกโบตั๋น ดอกซากุระ :)
    ต้นไม้ใหญ่ที่นี้ อายุยาวนานค่ะ

แถมภาพ แมวพระอินทร์ แมวชาวบ้าน ค่ะ :D

ไฟล์ที่แนบมา:

6. 9@Phonlee

9@Phonlee เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2014

เมื่อ10กว่าปีก่อนเคยได้ยินลัทธิโยเร
    มีญาติ 2 คนเข้าไปฝึกเหมือนกัน
    เห็นบอกว่าเน้นฝึกสมาธิรักษาตนและผู้ป่วย
    โดยใช้แสงทิพย์(คล้ายออร่า)จากร่างกายตัวเอง
    ส่งไปยังร่างกายผู้ป่วย
    รายละเอียดลึกๆผมไม่ทราบ
    ไม่ทราบว่าปัจจุบันนี้คนนับถือมากขึ้นหรือลดลง ?

-------------------------------------

ชีวิตคุณมลน่าสนใจ
    อ่านแล้วสนุก...แต่ชวนให้คิด
    ที่บอก.."สัจจะ และ กรรมคงแรงพอควร"
    ฟังแล้วสะท้อนบางสิ่งบางอย่าง
    ทำให้ผู้อ่านบางคนอาจต้องหันมาดูตัวเอง
    ว่างๆ...เล่าให้ฟังเรื่อยๆ(ถ้าเปิดเผยได้)

--------------------------------------

5555
    อะไรๆที่เกี่ยวกับศาสนา ความเร้บลับ ลี้ลับ
    สิ่งศักดิ์สิทธิ์ ผีวิญญาณ ความฝัน เบอร์หวย
    สมาธิ พลังจิต ความขลัง วัตถุมงคล
    แสงเหนือแสงใต้ ขั้วโลกเหนือใต้
    เรื่องเล่า เรื่องคุยเย้าแหย่กันเป็นช่วงๆ
    สลับเปลี่ยนคั่นรายการไปมาคือ"อรรถรส"
    ล้วนแต่เป็นสีสันของที่นี่

ตรงตามนิสัย พญานาคเลย
    เคร่งขรึม สนุกร่าเริง มีกรรม มีกาม
    มีเบอร์ มีหวย มีลาภ ฝันดีฝันเด่น
    ...สนุกๆเฮฮาคั่นรายการ
    (ยกเว้นเรื่องผิดศีลธรรม)

พญานาคมักล่องหนหายตัว
    นานๆจะโผล่ให้เห็น..ให้เป็นข่าวพักๆ
    ...พญานาคเป็นเช่นนี้...ที่นี่ก็เช่นกัน

หวังว่าท่านผู้ชมที่เข้ามาอ่านคงเข้าใจ
    ขอให้อ่านเพลินๆ พอได้ความรู้บ้าง คงโอเคนะครับ

ตรงตามที่ *มล* บอกว่า...
    "ก็เลยทำวันนี้ให้ผ่านไป พอค่ะ"
    "ก็เลยทำวันนี้ให้ผ่านไป พอครับ"(9ครับ)

5555 ส่วนตัวผมหัวโจกตัวเอ้เลยแหละ
    ...เป็นตัวนำคุยจิปาถะ สารพัด มากมาย

เพราะผมเห็นว่าพญานาคมิใช่งูทั่วๆไป
    ที่จะพบเห็นเป็นข่าวได้ทุกวัน

หากแม้ท่านพญานาคพอเข้าใจ
    งวดนี้ผมขอ 2 หรือ 3 ตัวแม่นๆ เถิด สาธุ

:);):(:mad::confused::cool::p:p

7. หนุ่มโชคชัย

หนุ่มโชคชัย เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2017
    คนที่นอนหลับง่ายๆ เป็นอะไรที่น่าอิจฉานะครับ
    แสดงว่า ในสมอง ไม่มีเรื่องอะไร ให้ทุกข์ร้อนใจ ให้คิดฟุ้งซ่าน
    เลยหลับสบายๆ ของผมปกติก็นอนหลับไม่ยากเท่าไรครับ
    แต่ก็ไม่ถึงกับหลับง่าย แต่บางครั้งมีเรื่องให้คิดเช่น
    อาจจะทำงานเสร็จไม่ทันเวลา เกิดความกังวลใจ
    ก็นอนไม่หลับครับ

8. หนุ่มโชคชัย

หนุ่มโชคชัย เป็นที่รู้จักกันดี

คือ อันนี้ไม่เข้าใจครับ ฝันว่า จกพุงแมวทำไมครับ

9. หนุ่มโชคชัย

สวัสดีตอนเช้าๆครับคุณมล และทุกๆท่านนะครับ
    บรรยากาศดีจังเลยนะครับคุณมล ดอกไม้สวยดีจังครับ

10. ศิริมันตรา

อาจารย์นพ ท่านทำนายฝันให้มลอะค่ะ

คือ ฝันของมล นั้นไม่ใช่อาการทางร่างกายหรือวิปลาส และไม่ใช่เทพบันดาล

แต่เป็น ลักษณะ ของ จิตผูกพันธ์
    สัญญา-นามรูป-ก่อเกิดเป็น ฝังในจิตใต้สำนึก ค่ะ

((ก็เลยนึกถึงวิชา Psychology Mr.Sigmund Freud ซิกมันด์ ฟรอยด์ ปรมาจารย์ด้านจิตวิทยา ทฤษฎีเกี่ยวกับความฝันของมนุษย์ เรียนถึง จิตใต้สำนึก (จิตไร้สำนึก และ จิตสำนึก) Unconscious และ conscious minds การวิเคราะห์การผิดปกติต่างๆ ของมนุษย์

ศึกษาเรื่อง ตัวกู ของกู ID ,Ego และ superegos
    ))

อธิบายคือ เราผูกพันธ์สิ่งใด เราจะคิดถึงสิ่งนั้น
    เหมือนหวงแหนสิ่งใด ตายไปก็ไม่ไปไหน จิตวนเวียนเฝ้าอยู่ตรงนั้นน่ะค่ะ

ที่คุณวงกรตน้ำ รำพึงออกมา ตายล่ะ ! สงสัยไม่ทัน
    เพราะเธอ รักแมวค่ะ คือเมื่อเลี้ยงจึงรัก เมื่อรักจึงผูกพันธ์ พูดง่ายๆ ถ้าแมวหายไป ก็ “ห่วง” หรือ “บ่วง”
    ในทางศาสนาพุทธ เรียก “นิวรณ์” ค่ะ และถึงแมวเธอไม่ได้หาย แต่ถ้า สมมติ เธอต้องไปทำธุระไกลๆ ไม่ได้เอาแมวไปด้วย ฝากคนเลี้ยง ... ก็อาจจะฝันว่าได้เลี้ยงได้กอดแมวของเธอนั้นเอง..

ความผูกพันธ์ นิวรณ์ หรือ บ่วง นี้ คือ กับดัก ของผู้ปฏิบัติธรรมทุกท่านค่ะ ซึ่งก็ร้อยรัดเป็นใยแมงมุม มาเป็น “วัฏรสงสาร” เพราะสัตว์โลก ย่อมเวียนว่ายตายเกิด ทีนี้ การมาจุติในภพภูมิใดบนโลก ย่อมหลีกหนีการ “ก่อกำเนิดกรรม” หรือ “กรรมใหม่” อย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ สรุป สัตว์โลกที่อยู่ในสังสารวัฏรนี้ มี นิวรณ์ร้อยรัด และเกี่ยวด้วยกิเลสต่างๆ จนบังเกิด ภพชาติ

ทุกสิ่ง จึงไม่มีคำว่า “บังเอิญ” ในหลักพระพุทธศาสนา ที่ผู้เข้าใจ จะทราบดีโดยไม่ต้องโต้แย้งว่า
    วิทยาศาสตร์เขาว่านั้นนี้ หรือเอาไป ดัดแปลง อันนั้นก็ไม่ถูกต้อง

คำตอบ ของการตัด สังโยชน์ ตัดกรรม ก็ต้องตัดกิเลส ตัดภพตัดชาติ ตัดความห่วงหาอาทร ตัด รูป รส กลิ่นเสียง ภพภูมิ พญานาค ยากมาก และ ภพภูมิ มนุษย์ และ สวรรค์ หกชั้น ฉกามาพาจร ยังมีสภาวะกิเลสอยู่ค่ะ ..

คำตอบคือ พระนิพพาน ค่ะ อนัตตา ความไม่มี
    ความสิ้น การจบ สิ้นสุด ไม่มีการ รีเมค รีนิว
    หนังปิดกล้อง

ที่ บางพวกมาพูดเรื่อง พระนิพพาน นั้นนี้ว่ายังมี
    นั้นคือ เป็นอนุสรณ์ นั้นคือ ระลึกว่า พระพุทธเจ้าท่านเสด็จปรินิพพาน องค์พระพุทธเจ้า ท่านทรงไม่อยู่ภายใต้ สังสารวัฏร อีกต่อไป ท่านคือ สุญญาตา

ไม่ต้องเกิดมาใช้กรรม มาก่อกรรม อีกแล้ว...

เขียนมายาว อย่าเบื่อกันนะคะ :)
    ถือว่า สนทนาธรรม ก็แล้วกันค่ะ อยู่ในมงคลสูตร 36 ประการ..:)

หาก เข้าใจคลาดเคลื่อนความเห็นผิดไป ทักได้ค่ะ
    เตือนได้ค่ะ น้อมรับคำวิจารณ์ และทุกความเห็นค่ะ :)

ขอบคุณคุณ อาเก้า ที่ชี้แนะ และอาจารย์นพ ที่ไขข้อข้องใจนะคะ

มลความรู้ภูมิธรรมยังน้อย กิเลสกามยังมี
    ต้องเรียนรู้ไปค่ะ :D

คุณหนุ่ม คงหลับแน่ๆ 5555555 ยาวเป็นไมล์ :)

11. ศิริมันตรา

สวัสดีตอนเช้าเช่นกันค่ะ

มลเป็นพวก รักน้ำ รักปลา รักซากุระ ค่ะ :D

12. สะไบดินแดง

สะไบดินแดง ทุกอย่างอยู่ที่จิตใจ

23 กรกฎาคม 2017

ใช่คะอาจารย์ เข้าอยู่วันที่5 เดือน9 นี้คะอาจารย์
    แต่ว่า วันเปิดร้าน เลื่อนเป็นวันที่10 ตรงกับวันจันทร์ คะอาจารย์
    โอ้ยยย อยากเข้ามาอ่านแบบจริงจัง
    เข้ามาเม้ามอยไวไว

กำลังทิ้งตัวลงนั่ง
    เสียงโทรศัพท์ สั่งน้ำ
    แป๊บ ก็มาส่งของ ช่วงนี้
    หัวถึงหมอน กรน เลยคะอาจารย์นพ อาจารย์9
    พี่พี่ทุกท่าน

เขาคิดถึง อยากมาเม้ามอย

13. ศิริมันตรา

ขอให้ร่ำรวยเงินทองนะคะ ^^
    คิดถึงน้องเจนเสมอค่ะ :)

14. สะไบดินแดง

สะไบดินแดง ทุกอย่างอยู่ที่จิตใจ

23 กรกฎาคม 2017
    คิดถึงๆพี่มล เจนก็ว่าอยู่ พี่มลหายไปไหน
    ช่วงนี้แว๊บมาอ่านได้ ฝนตกคะ อิอิ
    คิดถึงๆ ขอบคุณคำอวยพรนะคะพี่มล
    สมปรารถนา แล้วววว

15. หนุ่มโชคชัย

อ้อ ครับ พอเข้าใจครับ
    จริงๆแล้ว ผมก็สงสัยตั้งแต่ที่คุณวงกตน้ำเขียนแล้วล่ะครับ แต่ไม่กล้าถามหรอกครับ อิ อิ
    พอคุณมลมาอธิบายรายละเอียด ผมถึงได้เข้าใจครับ ตั้งใจอ่านอย่างละเอียดเลยครับ ไม่ได้หลับหรอกครับ อิ อิ
    ช่วงเช้าๆ มีภารกิจ ทำน้ำจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงครับ

16. หนุ่มโชคชัย

ดีครับ รักธรรมชาติ พาให้จิตใจเบิกบานครับ

17. ศิริมันตรา

มล นอนไม่หลับ (อีกละ)

เรามาคุยเรื่องพญานาคกันไหมเจ้าคะ?

นาคี ภาค 2 เอาไงดี :D

BC04EFC0-58DF-4466-BE3B-A6979749CFAF.jpeg 63324676-E601-4712-8EE3-1D73EA556048.jpeg C9435666-9C64-4E72-9645-60B85846D46B.jpeg 0E3E280E-0CDB-4F72-B028-17D44A47D906.jpeg

18. ศิริมันตรา

น้ำ EM ดีนะคะ ธรรมชาติ
    ป้ามลแกเอารดกล้วยไม้ กะต้นไม้ที่บ้าน ป้องกันแมลงและเร่งดอกเร่งผลดีด้วย ท่านหมักเองอีกต่างหาก

19. หนุ่มโชคชัย

ดีครับ ผมชอบฟังครับ แต่คงให้ความเห็นไม่ได้นะครับ ไม่มีความรู้เรื่องนี้ กลัวให้ความเห็นผิดครับ
    ขอเป็นผู้ฟังละกันครับ

20. หนุ่มโชคชัย

ช่ายครับ ดีมากๆเลยครับ ผมก็พยายามทำสวนแบบเกษตรอินทรีย์ครับ ตอนนี้ค่อยๆเรียนรู้เรื่องการทำปุ๋ย ทำยาไล่แมลงแบบอินทรีย์ครับ