กลุ่มชนคนดูดวง

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย คนดูดวง, 17 มีนาคม 2011.

1. เสขบุคคล

เสขบุคคล เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่อง.......ความรู้เกี่ยวกับเรื่องกรรม

เรื่องกรรม1.mp3 เรื่องกรรม2.mp3 เรื่องกรรม3.mp3 เรื่องกรรม4.mp3 เรื่องกรรม5.mp3 เรื่องกรรม6.mp3 เรื่องกรรม7.mp3 เรื่องกรรม8.mp3 เรื่องกรรม9.mp3 เรื่องกรรม10.mp3 เรื่องกรรม11.mp3 เรื่องกรรม12.mp3 เรื่องกรรม13.mp3

เรื่อง.......ความรู้เกี่ยวกับเรื่องกรรม(ต่อ)

ไฟล์ที่แนบมา:

2. เสขบุคคล

<TABLE id=post4758489 class=tborder border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid" class=thead></TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=thead align=right> #313 </TD></TR><TR vAlign=top><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=alt2 width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->เสขบุคคล<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4758489", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

พลังการให้คะแนน: 51 [​IMG]

</TD><TD style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" id=td_post_4758489 class=alt1><!-- google_ad_section_start -->อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เสขบุคคล [​IMG]
    กรรมที่ส่งผลทำให้ร่างกายเจ็บป่วย ทุกข์ทรมาน เป็นความทรมานทางด้านร่างกาย ส่วนมากเกิดจากการผิดศีลข้อ ๑ ครับ หากเพื่อนๆ มีโอกาสปล่อยชีวิตสัตว์เป็นทาน ควรทำบ่อยๆ วิธีคือ สมมุติว่าปล่อยปลาก็แล้วกันนะครับ คุณไปตลาดหาปลาที่เขากำลังจะฆ่า คุณบอกเขาว่าคุณจะซื้อปลาไปปล่อย ช่วยเลือกให้ด้วยเอาที่ปล่อยแล้วไม่ตายทีหลังนะ เมื่อคุณได้ปลาแล้วหาน้ำเปล่าที่ไม่แช่เย็นไปด้วยหนึ่งขวด แล้วคุณก็กรวดน้ำนั้นใส่ตัวปลาลงไปเลยนะ แล้วอธิษฐานว่า ข้าพเจ้าปล่อยชีวิตสัตว์เหล่านี้ให้เป็นทาน ขออานิสงส์ที่ข้าพเจ้าชื่อ......ขอให้สัตว์เหล่านี้มีอายุยืน พ้นจากความทุกข์ ขอให้ผลบุญนี้ช่วยเปลี่ยนสิ่งที่ร้ายให้กลายเป็นดี ขอให้หายจากความทุกข์ต่างๆทั้งความทุกข์กายและทุกข์ใจ...........แล้วจึงนำปลาไปปล่อยครับ
    ปล่อยชีวิตสัตว์ใหญ่บ้าง เช่น วัว โค กระบือ การปล่อยชีวิตสัตว์เป็นการต่ออายุให้เขา เป็นการไม่เบียดเบียนชีวิตเขา ควรทำบ่อยๆถ้ามีกำลังทรัพย์นะครับ
    อีกทั้งหากมีโอกาสรักษาศีล สวดมนต์ก็ควรทำให้ครบๆนะครับ
    เวลาอธิษฐานให้ตั้งจิตให้มั่นคงเหมือนคนยิงปืน กำหนดเป้าให้ชัดเจน แล้วมันจะโดนเป้าไม่คลาดเคลื่อนครับ เวลาอธิษฐานบุญต้องตั้งใจให้เป็นสมาธินะครับ ผลที่เกิดจะได้เร็วและไว และไม่ควรอธิษฐานมากเรื่อง เอาเรื่องที่สำคัญๆก่อนเรื่องเดียวนะครับ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เสขบุคคล [​IMG]
    เรื่องของการสวดมนต์ ไม่ว่าจะไปหาหมอดูคนไหนๆก็ให้เราไหว้พระสวดมนต์ แล้วสวดอย่างไรจึงจะได้อานิสงส์มากๆครับ
    ๑ ต้องมีศรัทธาในคุณ(ความดี)ของพระพุทธเจ้า พระธรรม พระสงฆ์ ก่อนเป็นอันดับแรก
    ๒ มีศีลเป็นพื้นฐาน คือ อาราธนาศีลก่อน ตั้งใจด้วยนะครับว่าจะไม่ละเมิดศีลที่ตนเองปฏิญาณไว้
    ๓ ขณะที่สวดต้องมีสมาธิอยู่กับตัวอักษร ไม่คิดออกไปข้างนอก คุณเคยร้องเพลงในใจไหมครับ อย่างนั้นแหละ ในใจร้องเพลงอย่างไร ปากก็ร้องออกมาพร้อมๆกับใจ การสวดมนต์ก็เช่นกัน ต้องให้ทันกันทั้งในใจและเปล่งเสียงออกมา ให้จิตเป็นสมาธิให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้
    ๔ หากรู้ความหมายของบทสวดมนต์ได้จะยิ่งดีมากครับ บทสวดมนต์ต่างๆมีความหมายทุกบททุกคาถา แต่เป็นภาษาบาลีเราจึงไม่เข้าใจ หากมีโอกาสควรหาความหมายของบทสวดมาศึกษา อ่าน จะได้รู้ว่าทำไม? ที่มาของคาถา? แปลว่าอะไร?
    เช่น คาถาโพชฌงค์ปริตร คนส่วนมากบอกว่าสวดแล้วจะหายป่วย จริงๆแล้วการที่ฟังสวดก็ดี สวดเองก็ดี คนที่ป่วยนำเอาหลักธรรมนั้นมาพิจารณาแล้วจะหายจากโรคได้เช่น

สติ (สติสัมโพชฌงค์) คือ มีจิตอยู่กับการรู้เท่าทันอารมณ์ ไม่หลงลืมสติ ไม่ฟุ้งไปกับอาการทางร่างกาย

ปัสสัทธิสัมโพชฌงค์ ความสงบทางกาย ระงับทุกข์เวทนาที่เกิดขึ้นในปัจจุบัน

ปีติสัมโพชฌงค์ ความอิ่มเอิบใจ ดังนั้นคนที่เจริญปีติสัมโพชฌงค์ จึงหายป่วยได้เร็ว เพราะหากคนที่มีสภาพจิตใจดี อาการป่วยต่างๆจะหายเร็วกว่าคนที่หมดกำลังใจจริงไหมครับ

ดังนั้นหากเรารู้ความหมายของบทสวด แล้วๆนำเอาหมวดธรรมะนั้นไปเจริญ ผลย่อมเกิดมากกว่าการสวดแบบนกแก้วนกขุนทองนะครับ

หากตอนนี้ยังไม่รู้ความหมายก็ยังไม่เป็นไร ให้สวดด้วยความเคารพ สำรวมกาย วาจา และใจให้เป็นหนึ่ง เป็นสมาธิให้มากเท่าที่จะทำได้ ผลจะทำให้พระคาถาเกิดความศักดิ์สิทธิ์ขึ้นได้นะครับ

จิตฺเตน นียติ โลโก จิตฺเตน ปริกสฺสติ
    จิตฺตสฺส เอกธมฺมสฺส สพฺเพว วสมนฺวคู

กุศลจิตย่อมนำสัตวโลกไปสู่สุคติภูมิ อกุศลจิตย่อมฉุดคร่าสัตวโลกให้ไปสู่อบายภูมิ
    สัตว์ทั้งหลายย่อมมีปกติเป็นไปตามอำนาจแห่งจิต
    อ้างอิง:
    มีเมลส่งข่าวเรื่องภัยพิบัติ....มาหนาหูมากๆเลยนะครับ อย่างไรแล้วขอให้เพื่อนๆ พากันรักษาศีลกันบ้างนะครับ วันละชั่วโมง...ครึ่งชั่วโมง...เป็นอย่างน้อยนะครับ หากรักษาให้มากๆยิ่งขึ้นก็ดีครับ พากันตั้งตนอยู่ใน อัตตสัมมาปณิธิ กันไว้นะครับ ความตายอาจมาถึงเราในวันพรุ่งนี้ก็ได้ ความตายเป็นสิ่งไม่น่ากลัว แต่ความเกิดนั้นนั่นซิครับเป็นสิ่งที่น่ากลัวยิ่งกว่า พากันประกอบตนอยู่ในกุศลให้มากๆขึ้นนะครับ ความตายเปรียบเหมือนการหลับแล้วตื่นขึ้นมาใหม่เท่านั้นเอง เพียงแต่ว่าไอ้ตอนที่เราตื่นนี่สิครับ มันตื่นขึ้นที่ไหน...? ขอให้ตื่นในที่อันรื่นรมย์ จะตื่นที่ไหน..?นั้นเรายังมีโอกาสอยู่ก็พากันทำคุณความดีกันไว้อย่างน้อยวันละนิดๆนะครับ
    อ้างอิง:
    ดวงตกแก้ได้ครับผมยืนยันแต่เปลี่ยนดวงไม่ได้ครับ ที่เราว่าดวงตกๆนั้นเป็นเพราะอะไร เป็นเพราะเราได้รับวิบากกรรมที่เป็นเคราะห์ร้ายต่างๆ เดือดร้อนกับการงาน การเงิน ความรัก หากินไม่ขึ้น แก้ได้ทุกเรื่องเลยครับ ไม่ใช่ผมเก่งนะครับ
    การที่เราได้รับผลที่เป็นทุกข์ด้วยประการทั้งปวงนั้นขอให้ทุกๆท่านเข้าใจไว้ก่อนเป็นอันดับแรกนะครับ คือเราเคยทำบาปหรือทำให้ผู้อื่นเดือดร้อน เป็นทุกข์ไว้ก่อน ทั้งที่จำได้ก็ดี จำไม่ได้ก็ดี แต่นี่คือผลของกรรมทั้งชาตินี้หรือชาติก่อนๆก็ดี อย่าไปตามหาต้นทางเลย ตามรู้ไปก็กลับไปเปลี่ยนอะไรไม่ได้แล้วครับ หากเป็นกรรมแต่ชาติก่อนนั้นสบายเลยครับแก้ง่ายๆ ที่ว่าง่ายเพราะอะไร เพราะว่าที่เรากำลังประสบเคราะห์อยู่นี่เป็นแค่เศษของกรรมเท่านั้นเอง ไม่ใช่ผลของกรรมโดยตรง แล้วที่เราได้มาเกิดเป็นคนได้แล้วนี่ นับว่าเราได้มีบุญอย่างยิ่งนะครับ เพราะว่าผลของบาปโดยตรงนำไปเกิดในนรก เศษกรรมที่หนักๆทำให้เกิดในเปรต อสุรกาย สัตว์เดรัชฉาน ส่วนการได้เกิดเป็นมนุษย์นั้นเป็นกรรมส่วนที่เบาบางลงมากๆแล้วครับ ถึงอย่างไรกรรมที่ทำไว้อาจทำให้คนบางคนต้องเป็นทุกข์ เจ็บป่วย เสียทรัพย์ เสียของรักฯลฯ หากไม่รู้ทางแก้กรรมที่ถูกต้องแล้ว ไม่รู้จักธรรมะของพระพุทธเจ้าแล้ว บางคนต้องตกเป็นเหยื่อเสียหายทรัพย์เป็นอันมาก อีกทั้งยังตั้งตนอยู่ในความประมาทอีก ดังนั้น จึงอยากจะให้เพื่อนๆหันมาศึกษาธรรมะไว้เป็นเครื่องคุ้มครองกายและใจกัน จะได้ไม่ต้องเสียเงินเป็นจำนวนมาก อีกทั้งยังเข้าใจเรื่องกรรมและกฏแห่งกรรม จะได้ตัดสาเหตุของการทำบาปต่อไปอย่างสิ้นเชิง จะได้ไม่ต้องมาตามแก้กรรมอีก
    ส่วนที่ว่าแก้กรรมง่ายๆ แต่เอาเข้าจริงๆแล้วคนที่ดวงตกก็คงจะไม่ได้แก้กรรมกันสักเท่าไร เพราะผลแห่งบาปมักปิดกั้นความคิด จิตใจ การกระทำ ให้บุคคลนั้นหาทางออกไม่ได้เป็นส่วนใหญ่ แต่ถ้าบุคคลใดตั้งตนอยู่ในความไม่ประมาทเสมอๆ ทำบุญโดยการให้ทาน(เป็นเหตุให้เกิดทรัพย์ อายุ วรรณ สุข พละ) ให้ชีวิตสัตว์เป็นทาน (ต่ออายุ) ธรรมทาน คือให้ธรรมะเป็นทาน ส่งเสริมผู้ที่เผยแผ่ศาสนา หนังสือสวดมนต์ หนังสือธรรมะ สื่อให้เกิดปัญญา หนังสือเรียน(ทำให้เกิดเป็นคนฉลาด มีปัญญา) สวดมนต์ ฟังธรรม เจริญสมาธิ สมถะภาวนา วิปัสสนาภาวนา (ทำให้เกิดความสงบจิตใจ ไม่ฟุ้งซ่าน ไม่ตกอยู่ในห้วงทุกข์) บุญ ๓ ประการคือ ทาน ศีล ภาวนา ทั้งสามองค์ประกอบเป็นเครื่องนำออกจากความทุกข์ได้ครับ ทำให้มากๆ ทำให้เกิดกำลัง หากบุญเหล่านี้มีกำลังก็ส่งผลให้พ้นเคราะห์ได้
    ยกตัวอย่าง เณรน้อยองค์หนึ่ง ท่านหมดอายุขัยแล้ว จะต้องตายภายใน ๗ วัน อุปัชฌาย์ท่านให้เณรกลับบ้านไปลาพ่อแม่ก่อนตาย ในระหว่างทางเณรเห็นปลาติดปักตัวหนึ่งกำลังดิ้นรนหนีตายอยู่ กุศลจิตเกิดขึ้น เพราะสงสารว่าปลานี้ก็คงจะต้องตายเหมือนท่านๆจึงจับมันใส่สบงไปปล่อยที่แหล่งน้ำใกล้ๆ ทำให้ปลารอดตาย แล้วท่านก็ไปลาพ่อแม่ ขากลับวันหนึ่ง(น่าเป็นวันที่๗แล้ว) ท่านแวะพักที่กระท่อมแห่งหนึ่งระหว่างทาง ในคืนนั้นท่านนั่งสมาธิอยู่ ได้ยินเสียงงูมันเลื้อยมา ท่านลืมตาดูเห็นเป็นงูตัวใหญ่กำลังแผ่พังพานจ้องจะกินท่าน เณรนั้นคิดถึงความตายเป็นอารมณ์คิดถึงพระพุทธคุณ และคุณพระรัตนตรัย เข้าสมาธิต่อ (ตายเป็นตาย)ด้วยบุญส่งผลทีปล่อยปลา ทำให้งูตัวนั้นเกิดเปลี่ยนใจเลื้อยจากไป วันที่ ๘ เณรเดินทางกลับมาถึงสำนักของพระอาจารย์ๆ พระอาจารย์ถามเณรว่ากลับมาได้ยังไง ทั้งๆที่ว่าเณรองค์นี้ชะตาขาด ต้องตายแน่ๆภายใน ๗ วัน พระอาจารย์ท่านเป็นพระอรหันต์) บุพกรรมช่วยชีวิตสัตว์ให้รอดพ้นจากความตาย ๑ ด้วยอานิสงส์เจริญมรณานุสติ ๑ อานิสงส์เจริญในคุณพระรัตนตรัย ๑
    จึงเป็นที่มาของการปล่อยนก ปล่อยปลา มาจนถึงทุกวันนี้ ดังนั้นคนที่มีปัญหาสุขภาพก็ดี ต่อชะตาก็ดี มักนิยมปล่อยปลาครับ แล้วมีอะไรที่แก้ไม่ได้ ในเมื่อเรามาใช้แค่เศษกรรมกันเท่านั้นเอง อย่าไปวิตกกันนะครับ ทำความดีให้มีกำลังพอ ให้บุญกุศลเพิ่มมากๆยิ่งขึ้น ที่เขียนมานี้เพื่อส่งเสริมกำลังใจกันและกันให้ทำความดีกันมากๆครับ

เหมารวมเลยนะครับ ลองอ่านดูนะครับ<!-- google_ad_section_end -->
    </TD></TR><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=alt2>[​IMG] [​IMG]<SCRIPT type=text/javascript> vbrep_register("4758489")</SCRIPT> [​IMG] </TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=alt1 align=right>[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] </TD></TR></TBODY></TABLE>
    <TABLE border=0 cellSpacing=1 cellPadding=4><TBODY><TR><TD class=thead>เสขบุคคล</TD></TR><TR><TD class=vbmenu_option>ดูรายละเอียดของ</TD></TR><TR><TD class=vbmenu_option>ส่งข้อความส่วนตัวถึงคุณ เสขบุคคล</TD></TR><TR><TD class=vbmenu_option>ส่ง Email ถึง เสขบุคคล</TD></TR><TR><TD class=vbmenu_option>ค้นหาโพสเพิ่มเติมของ เสขบุคคล</TD></TR><TR><TD class=vbmenu_option>Add เสขบุคคล to Your Contacts</TD></TR><TR><TD class=vbmenu_option>เสขบุคคล Donation Stats</TD></TR><TR><TD class=vbmenu_option>View เสขบุคคล's Videos </TD></TR></TBODY></TABLE>
    <TABLE id=post4758552 class=tborder border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid" class=thead>[​IMG] 10-06-2011, 10:02 PM </TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=thead align=right> #314 </TD></TR><TR vAlign=top><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=alt2 width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->เสขบุคคล<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4758552", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

พลังการให้คะแนน: 51 [​IMG]

</TD><TD style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" id=td_post_4758552 class=alt1><!-- google_ad_section_start -->อ้างอิง:
    คำอธิษฐาน<O:p</O:p

ขอผลบุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้กระทำแล้ว มีการให้ทาน รักษาศีล เจริญภาวนา ส่วนใดที่เป็นบุญเป็นกุศล ข้าพเจ้าขอถวายเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา และอุทิศถวายต่อท่านพระโพธิสัตว์ทั้งหลาย พระพรหมทั้งหลาย และเทวดาทั้งหลาย ขอท่านโปรดช่วยให้บุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้กระทำแล้วนี้จงส่งผลให้ข้าพเจ้าได้บรรลุธรรมและเจริญในบุญบารมีชั้นสูงยิ่งๆขึ้นไป ช่วยเปิดโชค เปิดลาภ เปิดทิศ เปิดทางประทานแสงสว่าง เปลี่ยนสิ่งที่ร้ายให้กลับกลายเป็นดี เกิดความมั่งมีศรีสุข ขอให้ได้บรรลุธรรมตามพระพุทธเจ้าและพระอริยบุคคลทั้งหลาย ขอให้ข้าพเจ้าจงได้ตาทิพย์ หูทิพย์ เจโตปริยญาณ พร้อมด้วยดวงตาเห็นธรรมสำเร็จมรรคผลพระนิพพานโดยเร็วพลันเถิด<O:p</O:p
    ขอให้ข้าพเจ้าจงเป็นผู้มีปัญญาญาณ มีความเฉลียวฉลาด ฯ ฟังธรรมแม้เพียงเล็กน้อยก็เกิดปัญญาญาณรู้แจ้งแทงตลอดในธรรมทั้งหลาย รู้แจ้งเห็นธรรมแม้ตั้งแต่เพียงปฐมวัย มีพระรัตนตรัยเป็นสรณะเป็นที่พึ่งทุกภพทุกชาติ ขอให้ข้าพเจ้าจงเป็นผู้ถึงพร้อมด้วยศีล สมาธิ ปัญญา มีกำลังแห่งอินทรีย์ในการที่จะทำลายอาสวกิเลสให้สิ้นไปเป็นสมุทเฉทประหาร ขอให้ข้าพเจ้าได้มีโอกาสให้ทาน รักษาศีล เจริญภาวนา มีทั้งกำลังกาย กำลังใจ กำลังทรัพย์ ในการที่จะกระทำบำเพ็ญกุศลอยู่ทุกเมื่อ ขออย่าได้มีอุปสรรคใดๆมาขัดขวางการกระทำบำเพ็ญกุศลและปฏิบัติธรรมของข้าเจ้า ขอให้ข้าพเจ้าได้ทำบุญกับเนื้อนาบุญอันประเสริฐมีพระพุทธเจ้าเป็นประธานพร้อมด้วยหมู่แห่งพระอริยบุคลทั้ง ๘ <O:p</O:p
    เกิดภพใด ชาติใด ขอให้ข้าพเจ้าจงมีโภคทรัพย์สมบัติมากมาย สมบูรณ์ บริบูรณ์ ถึงพร้อมด้วยกาลสมบัติ บริวารสมบัติ ทรัพย์สมบัติ กุลสมบัติ ปัญญาสมบัติ และสมบูรณ์ในมนุษยสมบัติ สวรรค์สมบัติ บรรลุนิพพานสมบัติโดยเร็วเถิด ด้วยอานิสงส์ผลแห่งบุญของข้าพเจ้าทั้งหลายจงทำให้ข้าพเจ้าเป็นผู้มีสติ สัมปชัญญะ และปัญญาญาณอยู่ทุกเมื่อ อย่าได้ประมาท มัวเมา เดินหลงผิดทาง ปฏิบัติผิดทาง ขอให้ข้าพเจ้าปฏิบัติตนอยู่ในวิสุทธิศีล ตั้งตนตั้งมั่นอยู่ในสัมมาทิฐิ สัมมามรรค สัมมาปฏิบัติ ขอให้ข้าพเจ้าจงพ้นจากสรรพทุกข์ สรรพโศก สรรพโรค สรรพภัย สรรพเคราะห์ เสนียดจัญไรทั้งหลาย
    ถ้าหากข้าพเจ้ายังไม่ถึงมรรคผลนิพพานแล้วเพียงใด ขึ้นชื่อว่าความทุกข์ ความเศร้าโศก ความเดือดร้อน ความเศร้าหมอง ความว่าไม่รู้ ความว่าไม่มี ความขัดข้องใดๆ ความขัดเคืองใดๆ จงอย่าได้ปรากฏมีแก่ข้าพเจ้า ขอให้ข้าพเจ้าจงมีความคล่องตัวในทุกประการ ปรารถนาสิ่งใดในทางที่ชอบธรรมแล้วขอให้สำเร็จตามเจตนามุ่งมาตรปรารถนาทุกประการเทอญ ขอให้มีทรัพย์สินเงินทองมากมายมหาศาล เหลือกิน เหลือใช้ เหลือเก็บอย่าได้มีความขัดเคือง ขัดสน แม้แต่ประการใดเลย ขอให้ข้าพเจ้าจงมีแต่ความสุขสวัสดี พิพัฒนมงคล สมบูรณ์พูลผล ในทุกภพชาติกำเนิด อย่าได้ตกไปสู่โลกที่ชั่วคือนรก เปรต อสุรกายและสัตว์เดรรัจฉาน<O:p</O:p
    อนึ่งขอให้ข้าพเจ้าจงเป็นผู้มีเมตตามหานิยมเป็นที่รักใคร่เมตตา เอ็นดู ของหมู่มนุษย์และเทวดาทั้งหลาย บุคคลใดได้เห็น ได้พบ จงเกิดความเมตตา เอ็นดู และมีความเลื่อมใสในตัวของข้าพเจ้าเป็นอย่างยิ่ง ขอให้ข้าพเจ้าเกิดอยู่ในหมู่แห่งบัณฑิต และสัตบุรุษทั้งหลาย ขอให้ห่างไกลจากคนพาลมารอกุศล อย่าได้พบเห็นคนพาล ขอให้คนดีมีกุศลมาอุดหนุนค้ำจุนช่วยเหลือให้เจริญรุ่งเรืองทั้งทางโลกและทางธรรมเถิด<O:p</O:p
    อิมินาปุญญะกัมเมนะ ข้าพเจ้าตั้งจิตอุทิศผล บุญกุศลนี้แผ่ไปให้ไพศาล ถึงมารดาบิดาครูอาจารย์ ทั้งลูกหลานญาติมิตรสนิทกัน คนที่เคยร่วมทำงานการทั้งหลาย มีส่วนได้ในกุศลผลของฉัน ทั้งเจ้ากรรมนายเวรเทพเทวัน มีส่วนได้ในกุศลผลนี้เทอญ......................

ผมอธิษฐานอย่างนี้ครับ ใครจะตัดต่ออะไรไปใช้ก็ได้นะ ถ้าเห็นว่าดีก็เอาไปอธิษฐานดู ยาวหน่อยนะครับ<O:p</O:p
    อ้างอิง:
    การอธิษฐานที่ให้ได้ผลไว

การอธิษฐานจิตเพื่อที่จะให้ได้ผลอย่างรวดเร็ว ผู้นั้นต้องอธิษฐานจิตในสมาธิ กล่าวคือในขณะที่จิตของเรานิ่ง รวมกันเป็นหนึ่ง สิ่งที่เราตั้งใจไว้หากถึงพร้อมด้วยองค์สามคือ กาย วาจา ใจ เป็นหนึ่ง สิ่งที่หวังไว้หากไม่เกินวิสัยของกรรม ย่อมเห็นผลได้ในไม่ช้า ที่เป็นเช่นนั้นก็เปรียบเหมือนแสงอาทิตย์ในท้องฟ้า ความร้อนของแสงอาทิตย์หรือความสว่างของแสงอาทิตย์นั้นร้อนแรงมากอยู่แล้ว หากคุณเอาเลนส์ไปทำให้เกิดการรวมแสง ความร้อนและแสงสว่างจะเกิดกำลังทวีคูณขึ้นอย่างมหาศาล จนสามารถเผาผลาญหรือเกิดเป็นเปลวเพลิงลุกไหม้ได้ ฉันใด จิตที่ฝึกดีแล้วย่อมเกิดพลังงานได้เช่นกัน(พลังจิต) คนที่ฝึกจิตจนเข้มเเข็ง สามารถสะกดจิตคนอื่นได้ ทำของที่เเข็งให้อ่อนได้ ฯลฯ หากคุณสามารถโฟกัสความคิด หรือทำสมาธิจิตจนนิ่งมีอารมณ์เป็นหนึ่งได้ สิ่งที่อธิษฐานนั้นไม่ควรมากมายหลายอย่าง ให้เลือกเอาสิ่งที่คิดว่าเป็นไปได้ และจำเป็นที่สุดในขณะนี้ของคุณ เพียงอย่างเดียว กำหนดจิตอธิษฐานลงไปให้แน่วแน่มั่นคง ในขณะที่จิตคุณเป็นสมาธิ หรือในขณะที่เกิดปีติ มีอาการเอิบอิ่มใจ ขนลุก ขนพอง เป็นต้น สิ่งที่ต้องการบรรลุผลจะบรรลุผลโดยเร็ววัน
    ตัวอย่างที่เคยเล่าไว้ ในขวดน้ำใบหนึ่ง มีน้ำสะอาดที่ปนกับน้ำมัน น้ำสะอาดเปรียบกับความชุ่มชื่นใจ ความเอิบอิ่มใจ เป็นบุญ เป็นความสุข มีน้ำมันใส่ไว้ครึ่งขวด น้ำมันเปรียบเสมือนบาปก็ดี ความลำบากคับแค้นต่าง สิ่งที่ไม่ได้ดั่งใจก็ดี สรุปง่ายๆก็คือเป็นสิ่งที่เราไม่ต้องการ หากคุณอยากจะดื่มน้ำที่มีผลชุ่มเย็น คุณยกขวดขึ้นเท สิ่งที่ได้กลับเป็นน้ำมันมันที่ลอยอยู่บนผิวน้ำ แทนที่จะได้น้ำดื่มกับได้เป็นน้ำมัน เวลาเอาน้ำสะอาดกรอกลงไปๆ น้ำมันมันกับไหลออกมาก่อน เปรียบคนที่ทำบุญทำกุศลอยู่เรื่อยๆทำไมมันมีแต่ทุกข์ มีแต่ลำบาก ยิ่งทำบุญยิ่งทุข์หนัก ไม่เห็นว่าบุญที่ตนทำไปแล้วจะได้ผลอะไร ทำดีไม่ได้ดี ทำขั่วได้ดีมีถมไป จนทำให้คนท้อแท้และเกิดความเบื่อหน่ายที่จะทำดี ดังนั้นหากเรารู้จักฝึกจิตให้ดีแล้ว สมาธิเปรียบเสมือนหลอดที่จิ้มลงไปในขวดน้ำ ตุณสามารถดื่มน้ำที่ชื่นใจได้ ทั้งๆที่น้ำมันมันยังลอยอยู่บนผิวน้ำได้ฉันใด การทำสมาธิจนจิตรวมกันเป็นหนึ่ง มีจิตนิ่งไม่หวั่นไหว สิ่งที่คุณอธิษฐานย่อมสำเร็จได้โดยเร็วไว
    ตามจริงแล้วหลักการทำสมาธิคือเพื่อให้เกิดปัญญา เพื่อให้เกิดความหลุดพ้น เพื่อให้จิตได้ผ่อนคลายจากสิ่งที่เป็นเครื่องข้องมีกิเลสต่างๆเป็นต้น ให้จิตมีที่ยึดเหนี่ยว อาหารของใจคือความปีติ ปราโมทย์ อิ่มเอิบใจ ชื่นใจ อารมณ์แห่งสมาธิชั้นสูงขึ้นๆ จะเกิด ปีติ สุข จนเป็นเอกคตารมณ์ สิ่งเหล่านี้เป็นอาหารของใจ ดังนั้นคนถึงแม้เหนื่อยกายสักเท่าใดก็ตามแต่ได้อาหารใจเข้าไป ทำให้คนๆนั้นหายเหนื่อยเป็นปลิดทิ้ง แสดงให้เห็นว่าใจมีผลมาก ดังนั้นคนที่ทำสมาธิจนจิตเกิดฌาณก็ดี สมาบัติก็ดี ถึงแม้ได้นอนแค่ไม่กี่ชั่วโมงก็ตาม แต่ก็เหมือนได้นอนมาเต็มอิ่ม
    สมาธิมีผลมาก คนที่ทำบุญให้ทาน รักษาศีล มีอานิสงส์ทำให้บุญนำไปเกิดเป็นเทวดา บุญกิริยวัตถุ ๙ ประการทำให้เกิดเป็นเทวดา มีแต่ภาวนามัยประการเดียวเท่านั้นที่ทำให้ไปเกิดเป็นพรหม อานิสงส์การทำสมาธิมีมากมาย อย่างน้อยก็ทำให้ร่างกายแข็งแรง หายจากโรคภัยไข้เจ็บได้ คนที่ทำสมาธิได้ จิตจะเกิดพลังงาน จิตที่ละเอียดจะสัมผัสกับสิ่งที่ละเอียดด้วยกันได้ หากท่านใดลองปฏิบัติสมาธิจนเกิดความสงบ เกิดปีติ เกิดความสุขเอิบอิ่มใจ แล้วอธิษฐานในสิ่งที่น่าจะเป็นไปได้ เอาสิ่งที่สำคัญๆที่สุดก่อน หากเป็นผลอย่างไรมาเล่าให้ฟังด้วยนะครับ

อ้างอิง:
    คาถาพระพุทธเจ้าเปิดโลก

คาถานี้หลวงพ่อพุธ ฐานิโย ท่านเคยบอกไว้ในเทป สำหรับผู้ที่ต้องการไปเที่ยวนรก เที่ยวสวรรค์ ในนิมิตแห่งการเจริญสมาธิ หาดอกไม้ ๑ คู่ เทียน ๑ คู่ถวายพระ แล้วเสกด้วยคาถาพระพุทธเจ้าเปิดโลก โดยไหว้พระก่อนคือ
    อะระหัง สัมมา สัมพุทโธ ภะคะวา,พุทธัง ภะคะวันตัง อะภิวาเทมิฯ (กราบลง ๑ ครั้ง)
    สะวากขาโต ภะคะวะตา ธัมโม,ธัมมัง นะมัสสามิฯ (กราบลง ๑ ครั้ง)
    สุปะฎิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ,สังฆัง นะมามิฯ (กราบลง ๑ ครั้ง)
    นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ (๓ จบ)
    เอาดอกไม้ไว้ในมือ พนมแล้วกล่าวว่า
    พุทโธ ทีปังกะโร โลกะทีปัง อากาสะ กะสิณัง วิโสทะยิ
    ธัมโม ทีปังกะโร โลกะทีปัง อากาสะ กะสิณัง วิโสทะยิ
    สังโฆ ทีปังกะโร โลกะทีปัง อากาสะ กะสิณัง วิโสทะยิ
    พระพุทธเจ้า,พระธรรมเจ้า,พระสงฆเจ้าเป็นดวงประทีปแก้วส่องโลก ขอจงโปรดส่องสว่างทางนรก ทางสวรรค์ ให้ข้าพเจ้าเห็นจริงแจ่มแจ้งในกาลบัดนี้เถิด
    วิธีทำสมาธิตามแบบท่านพระอาจารย์เสาร์
    คาถานี้มีอยู่ในเทศน์เรื่องวิธีทำสมาธิตามแบบท่านพระอาจารย์เสาร์ ลำดับที่ 119 ���§���� : ��ǧ��;ظ �ҹ��� นาทีที่ 42 - นาทีที่ 44 ครับ
    ใครอยากเห็น นรก - สวรรค์ ลองทำดูนะครับ ส่วนผมไม่เอาครับ ชอบสงบๆครับ ใครชอบฤทธิ์ลองดูไหมละครับ

อ้างอิง:

คาถาคุ้มภัย
    นะโม ๓ จบ

สัพเพ พุทธา พะลัปปัตตา ปัจเจกานัญจะ ยัง พะลัง อะระหันตานัญจะ เตเชนะ รักขัง พันธามิ สัพพะโสฯ
    คาถานี้แปลว่า ด้วยอานุภาพของพระพุทธ้จ้าทั้งหลาย พระปัจเจกพุทธเจ้าทั้งหลาย อีกทั้งทั้งพระอรหันต์ ทั้งหลายของจงโปรดคุ้มครองข้าพเจ้าด้วยเทอญ.....
    คาถานี้เป็นคาถาที่ป้องกันสิ่งที่ไม่ดีทั้งปวง ทำให้เกิดความเป็นสิริมงคล หากใครมีความทุกข์มากๆ ให้เอาน้ำใส่ขัน หรือ แก้ว หันหน้าไปทางทิศตะวันออก นึกถึงพระพุทธานุภาพ พระธัมมานุภาพ พระปัจเจกพุทธานุภาพ และพระสังฆานุภาพ แล้วเสกคาถานี้ด้วยจิตที่สงบ สวด ๗หรือ๙ จบก็ได้ แล้วนำน้ำมาดื่มหรืออาบ จะล้างหน้าตอนเช้าเสกน้ำล้างหน้าด้วยคาถานี้ ทำให้มีเมตตามหานิยม จะเดินทางไปไกลก็ดี ฝันร้าย ตกใจ แก้นิมิตร้ายต่างๆได้ดีมาก ป้องกันอมนุษย์ที่คิดร้าย ฯลฯ ควรบริกรรมคาถานี้อยู่เสมอๆ ครับผม
    แหล่งธรรมะและสถานปฏิบัติธรรม

อ้างอิง:
    วัดยานนาวา ถนนเจริญกรุง ติดกับสะพานสมเด็จพระเจ้าตากสิน(สาธร) มีปฏิบัติเนกขัมมะ ๗ วันบ้าง ๓ วันบ้าง และทุกวันอาทิตย์ เวลา ๑๓.๐๐ - ๑๙.๐๐ น. มีปฏิบัติธรรม บำเพ็ญทาน ศีล ภาวนาตลอดวัน มีการบรรยายธรรมอยู่เสมอๆ ทุกวันมีการสวดมนต์เย็น ๒ รอบคือประมาณ ๕ โมงเย็นกับรอบ ๑๙.๓๐ ทุกวัน วันพระมีเทศน์ ห้องแอร์ ชั้น๓ อาคารมหาเจษฏาบดินทร์ มีการฝึกวรรณกสิณมีปฐวีกสิณเป็นต้น <O:p</O:p
    โทร ๐๒-๒๑๒๖๕๖๗-๘ http://www.watyan.net/ และ เคเบิลทีวี WBTV Watyan วัดยานนาวา TV<O:p</O:p
    <O:p</O:p
    </SPAN>วัดนาคปรกภาษีเจริญ อยู่ตลาดพลู ใกล้ท่าพระ วัดนี้เป็นวัดเก่าแก่ อายุประมาณ ๒๓๕ ปี ตอนนี้กำลังยกโบสถ์อยู่ เปิดให้ประชาชนลอดโบสถ์ได้ วิหารพระปรางนาคปรกมีพระพุทธรูปประจำปีเกิดให้ทุกๆท่านไปไปกราบไหว้สักการะ มีการบวชเนกขัมมะปฏิบัติประจำเดือนทุกเดือนครับ ทางเข้าวัดมีวิหารหลวงปู่ชู (มรณภาพแล้ว)ท่านเก่งด้านการแพทย์แผนไทย ประชาชนทั่วไปมักมาไหว้ขอให้หายโรคภัยไข้เจ็บครับ <O:p</O:p
    http://www.watnakprok.org/th/ สถานีวิทยุวัดนาคปรก FM 107.70 Mhz<O:p</O:p
    วัดสังฆทาน นนทบุรี อยู่ใกล้สะพานพระราม ๕ บางไผ่ บรรยากาศธรรมชาติ ต้นไม้และลานหินสวดมนต์ ทำวัตร โบสถ์แก้วที่ประดิษฐานหลวงพ่อโต หุ่นขี้ผึ้งหลวงปู่สังวาลย์ พระบรมสารีริกธาตุและพระอรหันตธาตุ ด้านหลังมีเรือนไม้สักและบ่อน้ำใหญ่มีเลี้ยงปลาบึกด้วย มีหงส์อยู่ที่นั่นด้วย เปิดให้ปฏิบัติธรรมเนกขัมมะ <O:p</O:p
    http://www.sanghathan.com/ สถานีวิทยุสังฆทานธรรม FM 89.25Mhz <O:p</O:p
    วัดพิชยญาติการาม วรวิหาร ใกล้สะพานพระปกเกล้า ติดกับวัดอนงค์ฯ มีพระปรางค์สีขาวสวยเด่นตระง่าน เปิดปฏิบัติธรรมศุกร์ เสาร์ อาทิตย์ มีพระอาจารย์สอนกรรมฐาน วันอาทิตย์คุณแม่ชีทศพร ท่านจะเมตตาเปิดกรรมนักปฏิบัติ ช่วงเช้าตี๔ ตื่นสวดมนต์ทำวัตร อัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุประดิษฐานบริเวณหน้าพระปรางค์ วันพระสวดมนต์บทอุปปาตะสันติ (มหาสันติงหลวง) วัดนี้คนมาปฏิบัติธรรมมาก บางอาทิตย์เป็นพันๆคนครับ<O:p</O:p
    http://www.phichaiyat.com/<O:p</O:p
    วัดจากแดง พระประแดง มีพระบรมสารีริกธาตุอยู่ริมฝั่งเจ้าพระยา ใกล้สะพานภูมิพล ช่วงวันอาทิตย์เช้า มีสวดมนต์ทำบุญ ปฏิบัติธรรม ฟังเทศน์ฟังธรรม มีวิหารหลวงปู่หินอยู่ด้านหน้าเป็นพระศักดิ์สิทธิ์ครับ มีเรียนพระอภิธรรม <O:p</O:p
    http://www.bodhiyalai.org/Bodhiyalai/ สถานีวิทยุวัดจากแดง FM96.75 Mhz<O:p</O:p
    วัดธรรมมงคล สุขุมวิท 101 แหล่งความรู้ทางธรรมะและพลังจิต มีพระหยกองค์ใหญ่ที่สุดในโลก วิหารหลังใหม่ทำด้วยไม้สัก สวยงามมากๆ มีภาพจิตกรรมฝาผนังที่งดงาม มีเปิดสอนครูสมาธิ และปฏิบัติธรรม มีโรงเรียนสอนอาชีพ สงบย็นควรแก่การปฏิบัติที่หนึ่ง<O:p</O:p
    http://www.dhammamongkol.com/ สถานีวิทยุคลื่นวัดธรรมมงคล 92.75 Mhz

วัดเกตุมดีศรีวราราม วัดเกตุมดีศรีวราราม เลขที่.19/1 ถ.ธนบุรี-ปากท่อ ต.บางโทรัด อ.เมือง จ. สมุทรสาคร 74000 โทรศัพท์ 034-421-003, 034-839-084

วัดกระโจมทอง ถนนบางกรวยไทรน้อย
    อยู่ที่ตำบลวัดชลอ ริมคลองบางกรวย วัดกระโจมทองสร้างขึ้นประมาณ พ.ศ. 1910 สมัยสมเด็จพระรามาธิบดีที่ 1 (สมเด็จพระเจ้าอู่ทอง) สมัยอยุธยาตอนต้น

เสถียรธรรมสถาน เลขที่ ๒๔/๕ หมู่ ๘ ซอยวัชรพล ถนนรามอินทรา แขวงท่าแร้ง เขตบางเขน กรุงเทพมหานคร ๑๐๒๓๐
    โทรศัพท์ 02-519-1119, 02-510-6697
    โทรสาร 02-519-4633, 02-945-5935
    E-mail: sdsweb.webmaster@gmail.com

สถานีวิทยุคลื่นไทยธรรม 95.25 Mhz

สถานีวิทยุคลื่นหลวงตาพระมหาบัว 103.25 Mhz

สถานีวิทยุวัดพุทธบูชา 100.25 Mhz

สถานีวิทยุวัดดวงแข คลื่นวัฒนธรรม 88.75 Mhz

สถานีวิทยุจุฬาฯ วัดมหาธาตุ 107.50 Mhz

สถานีวิทยุวัดนายโรง 94.75 Mhz

เพิ่มเติมครับ

[​IMG] ๑. วัดธรรมมงคล เถาบุญญนนท์วิหาร (www.dhammamongkol.com) :: ข้อมูลเพิ่มเติม ::
    [​IMG] ๒. วัดอัมพวัน (www.jarun.org) :: ข้อมูลเพิ่มเติม ::
    [​IMG] ๓. ศูนย์ ๑ : ยุวพุทธิกสมาคมแห่งประเทศไทย ในพระบรมราชูปถัมภ์ (www.ybat.org) :: ข้อมูลเพิ่มเติม ::
    ศูนย์ ๒ :ศูนย์วิปัสสนายุวพุทธิกสมาคมแห่งประเทศไทย เฉลิมพระเกียรติ จังหวัดปทุมธานี

[​IMG] ๔. สวนโมกขพลาราม (www.buddhadasa.com) :: ข้อมูลเพิ่มเติม ::
    [​IMG] ๕. วัดป่าสุนันทวนาราม (www.watpahsunan.org) :: ข้อมูลเพิ่มเติม ::
    [​IMG] ๖. วัดภูหล่น :: ข้อมูลเพิ่มเติม ::
    [​IMG] ๗. วัดถ้ำขาม source: Thai Wikipidia :: ข้อมูลเพิ่มเติม ::
    [​IMG] ๘. วัดมเหยงคณ์ (www.mahaeyong.org) :: ข้อมูลเพิ่มเติม ::
    [​IMG] ๙. สำนักปฏิบัติแสงธรรมส่องชีวิต (www.sangdhamsongchevit.com) :: ข้อมูลเพิ่มเติม ::
    [​IMG] ๑๐. วัดสนามใน source: Thai Wikipidia :: ข้อมูลเพิ่มเติม ::
    [​IMG] ๑๑. วัดป่านานาชาติ (www.watpananachart.org) :: ข้อมูลเพิ่มเติม ::
    [​IMG] ๑๒. วัดปทุมวนาราม source: Thai Wikipidia :: ข้อมูลเพิ่มเติม ::
    [​IMG] ๑๓. วัดปากน้ำภาษีเจริญ (www.watpaknam.net) :: ข้อมูลเพิ่มเติม ::
    [​IMG] ๑๔. วัดมหาธาตุยุวราชรังสฤษฎ์ ราชวรมหาวิหาร :: ข้อมูลเพิ่มเติม ::
    [​IMG] ๑๕. วัดอินทรวิหาร (www.watindharaviharn.org) :: ข้อมูลเพิ่มเติม ::
    [​IMG] ๑๖. สำนักงานพระพุทธศาสนาแห่งชาติ พุทธมณฑล (www.onab.go.th) :: ข้อมูลเพิ่มเติม ::
    [​IMG] ๑๗. วัดบรมสถล (วัดดอน) (www.watdon.co.cc) :: ข้อมูลเพิ่มเติม ::
    [​IMG] ๑๘. วัดอโศการาม (asokaram : geocities) :: ข้อมูลเพิ่มเติม ::
    [​IMG] ๑๙. วัดญาณสังวราราม วรมหาวิหาร (yannasungwararam : relicofbuddha) :: ข้อมูลเพิ่มเติม ::
    [​IMG] ๒๐. สำนักวิปัสสนากรรมฐานวิเวกอาศรม (vivek-arsom : jaisabuy) :: ข้อมูลเพิ่มเติม ::
    ๒๑. วัดภัททันตะอาสภาราม สำนักวิปัสสนาสมมิตร-ปราณี
    ๒๒. วัดเขาสุกิม
    ๒๓. วัดจันทาราม (วัดท่าซุง)
    ๒๔. วัดถ้ำผาปล่อง
    ๒๕. วัดป่าสาลวัน
    ๒๖. วัดแดนสงบอาสภาราม
    ๒๗. วัดป่าวะภูแก้ว
    ๒๘. วัดหนองป่าพง
    ๒๙. ศูนย์ปฏิบัติธรรมสวนเวฬุวัน
    ๓๐. วัดป่าวิเวกธรรมวิทยาราม (วัดป่าเหล่างา)
    ๓๑. วัดถ้ำผาบิ้ง
    ๓๒. วัดถ้ำกองเพล
    ๓๓. วัดป่าบ้านตาด
    ๓๔. วัดหินหมากเป้ง
    ๓๕. วัดเจติยาคิรีวิหาร (วัดภูทอก)
    ๓๖. วัดดอยธรรมเจดีย์
    ๓๗. วัดถ้ำอภัยดำรงธรรม (วัดถ้ำพวง)
    ๓๘. วัดป่าสุทธาวาส
    ๓๙. วัดคำประมง
    ๔๐. สำนักปฏิบัติธรรมศิริธรรม (ถ้ำชี)
    ๔๑. เสถียรธรรมสถาน
    ๔๒. บ้านซอยสายลม
    ๔๓. วัดพิชยญาติการาม
    ๔๔. วัดผาณิตาราม
    ๔๕. วัดเขาวง (ถ้ำนารายณ์)
    ๔๖. วัดสังฆทาน
    ๔๗. ศูนย์วิปัสสนาตามแนวทางอาจารย์โกเอ็นก้า
    (๑) ศูนย์วิปัสสนาธรรมกมลา
    (๒) ศูนย์วิปัสสนาธรรมอาภา
    (๓) ศูนย์วิปัสสนาธรรมสุวรรณา
    (๔) ศูนย์วิปัสสนาธรรมกาญจนา
    (๕) ศูนย์วิปัสสนาธรรมธานี

๔๘. มูลนิธิพระอาจารย์มั่น ภูริทัตโต
    ๔๙. วัดชลประทานรังสฤษฎ์
    ๕๐. วัดเขาพุทธโคดม
    ๕๑. วัดบูรพาราม
    ๕๒. วัดไตรสิกขาทลามลตาราม และวัดนิเพธพลาราม
    ๕๓. วัดปัญญานันทาราม
    ๕๔. ศูนย์ศึกษาปฏิบัติธรรม “สวนสันติธรรม”
    ๕๕. วัดป่าสุคะโต สถาบันสติปัฏฐาน
    ที่มาʶҹ��軯ԺѵԸ���

3. Amatayan

Amatayan เป็นที่รู้จักกันดี

:: รัตตัญุศาสตร์ :: Rustanyou.com

:: รัตตัญุศาสตร์ :: Rustanyou.com

ลองดูตรงนี้นะครับ ผมเองก็เป็นคนนึงที่ไปพบพระอาจารย์ใหญ่มาแล้วเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา

ธรรมชาติหรือสิ่งที่เป็นสถานที่ต่างๆถึงแม้จะเสื่อมโทรมมันก็ยังคงบูรณะซ่อมแซม ปรับปรุง หรือทำให้ดีได้ในภายหลังครับ คงมีอะไรที่เป็นเหตุเป็นผลอีกมากมายที่เรายังไม่รู้ แต่มันเป็นเรื่องภายในกิจของสุวรรณโคมคำ ไม่ว่าจะเก่าจะใหม่ หากคุณรักในองกรณ์ของคุณและใช้สุวรรณโคมคำเหมือนกัน ก็ใช้ดุลยวินิจนะครับ คนเราต่างก็มีปัญญาเรียนกันมาก็มากโข จะมาแพ้กิเลสในใจกันอีกทำไมกัน

4. เสขบุคคล

<TABLE border=0 cellSpacing=3 cellPadding=0><TBODY><TR><TD>[​IMG]</TD><TD>เรื่องกรรม14.mp3 (13.72 MB, 2 views)</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE border=0 cellSpacing=3 cellPadding=0><TBODY><TR><TD>[​IMG]</TD><TD>เรื่องกรรม14.mp3 (13.72 MB, 2 views)</TD></TR></TBODY></TABLE>เรื่อง...องค์มรรคมีสัมมาทิฏฐิเป็นหัวหน้า แสดงธรรมโดย อ. สุภีร์ ทุมทอง ได้รับการอนุญาตและเอื้อเฟื้อจาก ทพญ.อัจฉรา กลิ่นสุวรรณ์ ประธานชมรมกัลยาณธรรม ให้สามารถนำเผยแพร่ได้ .....ขออนุโมทนาในกุศลเจตนาด้วยครับ..........

อ.สุภีร์ ทุมทอง.mp3 อ.สุภีร์ ทุมทอง 2.mp3อ.สุภีร์ ทุมทอง 3.mp3 อ.สุภีร์ ทุมทอง 4.mp อ.สุภีร์ ทุมทอง 5.mp3 อ.สุภีร์ ทุมทอง 6.mp3

เรื่อง.......ความรู้เกี่ยวกับเรื่องกรรม

เรื่องกรรม1.mp3 เรื่องกรรม2.mp3 เรื่องกรรม3.mp3 เรื่องกรรม4.mp3 เรื่องกรรม5.mp3 เรื่องกรรม6.mp3 เรื่องกรรม7.mp3 เรื่องกรรม8.mp3 เรื่องกรรม9.mp3 เรื่องกรรม10.mp3 เรื่องกรรม11.mp3 เรื่องกรรม12.mp3 เรื่องกรรม13.mp3 เรื่องกรรม14.mp3 เรื่องกรรม15.mp3 เรื่องกรรม16.mp3

อานิสงส์ของการฟังย่อมทำให้เกิดปัญญา

ไฟล์ที่แนบมา:

5. diya

diya เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุด้วยค่ะ ชอบฟังอ.สุภีร์ค่ะ เข้าใจง่าย ชัดเจนดี ขอบพระคุณคุณเสขบุคคลที่นำมารวบรวมให้ได้ฟังกันง่ายขึ้นค่ะ

6. เสขบุคคล

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=RMEii07yq1I&NR=1"]คุณค่าของเวลา - YouTube[/ame]
    [ame="http://www.youtube.com/watch?v=1YWoHSuirIA&NR=1"]??????????????? - YouTube[/ame]

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=HzQZobV9jYQ&feature=related"]พุทธทาสสอน โทษของคนฉลาด - YouTube[/ame]

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=2TWUuWZ1SCw&NR=1"]พุทธทาสอธิบายบุญ - YouTube[/ame]

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=DLy8T0m6hZ4&feature=related"]ความสำเร็จเกิดจากการลงมือทำ - YouTube[/ame]

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=O00ZN_p25Is&feature=related"]รักษาศีลแบบงมงาย - YouTube[/ame]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 สิงหาคม 2011
  7. รัตนมงคล

รัตนมงคล Active Member

14 สิงหาคม 2011
    PM ไปแล้วรบกวนด้วยนะคะ ขอบพระคุณค่ะ

8. เสขบุคคล

เกี่ยวกับการเงิน

การที่บุคคลใดบุคคลหนึ่งจะเป็นผู้มีปัญหาเรื่องของการเงินด้วยสาเหตุใดๆก็ตาม ที่เป็นเหตุต้องเดือดร้อน ขัดสน เสียหาย ก็ตาม พระท่านว่าเกิดจากการไม่ได้ทำกรรมดีไว้อย่างนึง(ไม่ได้ให้ทานหรือรักษาศีลไว้ เป็นคนตระหนี่) ผิดศีลข้อ ๒ อย่างนึง ขาดความกตัญญูต่อพ่อแม่และผู้มีพระคุณอย่างนึง เหตุเป็นเพราะจากอดีตชาติก็ตาม ปัจจุบันชาติก็ตาม

ไม่ได้ให้ทาน บริจาคแบ่งปัน สละทรัพย์เพื่อสงเคราะห์ผู้อื่น หรือ ยินดีในการให้ของบุคคลอื่น บางคนเวลาทำบุญให้ทานก็ไม่ได้ให้ด้วยศรัทธา สักแต่ว่าให้เพราะรำคาญ เห็นเขาให้ก็ให้ตาม ให้เพื่อรักษาประเพณี ให้เพราะถ้าไม่ให้จะถูกติติง โดยรวมก็คือไม่ได้ให้เพราะจิตที่เป็นกุศล(จิตที่เป็นโสมนัสคือยินดีที่จะให้) ดังนั้นการกระทำเช่นนี้ถึงแม้เป็นบุญก็เป็นบุญอย่างอ่อน ดังนั้นจึงมีผลน้อย มีอานิสงส์น้อย
    ส่วนทำเพื่อหวังว่าจะได้ผลจากการกระทำทาน อยากรวย อยากได้นั่นได้นี่เป็นเครื่องตอบแทน อย่างนี้ก็มีผลน้อย มีอานิสงส์น้อย เป็นบุญที่ยังหยาบอยู่
    ก่อนที่จะให้เจตนาดี เจตนามากก็เป็นเหตุผลที่สำคัญๆที่สุดอันดับแรก ขณะที่ให้กำลังใจย่อหย่อนหรือไม่ ถ้าหย่อนลงก็มีผลน้อย นี่ก็เป็นความสำคัญในชั้นที่สอง ส่วนเมื่อทำแล้วเกิดเสียดาย หรือเศร้าหมองใจในภายหลัง นี่หมดกัน เจตนาที่ทำมาในในที่ทำบุญมาแล้วถูกความเศร้าหมองใจภายหลังทำให้บุญถอยกำลังไป ดังนั้น ในเมื่อก่อนทำจิตมีใจยินดี ขณะให้ก็มีความปราโมทย์เบิกบาน เมื่อให้ไปแล้วในภายหลัง คิดถึงแล้วย่อมเกิดความชื่นชมปีติยินดี นี่แหละจึงเป็นทานที่มีผลมาก มีอานิสงส์มาก
    อีกอย่างที่สำคัญคือ วัตถุที่ให้ ผู้ให้ได้มาด้วยความบริสุทธิ์คือไม่ได้มาจากการทำทุจริต ผิดศีล เบียดเบียนฉ้อโกงใครมา อีกทั้งผู้ที่รับวัตถุทานจากผู้ให้ก็เป็นผู้ที่มีศีล มีธรรมะ มีคุณธรรมที่ดี ทานนั้นย่อมมีผลมากเสมือนข้าวที่ปลูกในนาดี ฉันนั้น

9. เสขบุคคล

ศีล

เพราะบุคคลผู้ไม่มีศีล ไม่รักษาศีลมาก่อนไม่ว่าจะชาตินี้ก็ตาม ชาติที่แล้วก็ตาม ดังนั้น อานิสงส์แห่งศีลที่ว่า ศีลเป็นเหตุให้ถึงสุคติโลกสมบัติก็ดี ศีลเป็นเหตุให้ถึงซึ่งโภคสมบัติก็ดี ศีลเป็นเหตุให้ถึงซึ่งพระนิพพานก็ดี ย่อมไม่ปรากฎแก่ผู้นั้น
    อีกทั้งผู้นั้นเป็นผู้ที่ทำให้ศีลข้อ๒ นั้นวิบัติคือผิดศีลนั้นเองย่อมเป็นเหตุทำให้ผูนั้นได้รับทุกข์หรือภัย ทำให้ต้องเสียหายด้านทรัพย์สินไป การลักขโมยถือเอาสิ่งของของผู้อื่นก็เป็นการผิดศีล การหลีกเลี่ยงภาษีก็เช่นกัน การทำลายของมีค่าของผู้อื่นให้เสียหายก็เป็นการผิดศีลข้อ ๒ ด้วยเช่นกัน ดังนั้นผลที่เกิดขึ้นจากการทำลายศีลนั้นจึงเป็นเหตุให้เดือดร้อน เสียหาย ขัดสน ขัดเคืองได้

รู้เช่นนี้แล้วควรประพฤติศีลให้บริสุทธิ์แม้วันละ ๕ นาที ๑๐ นาทีก็ยังดี ตั้งใจงดเว้นทุจริตกรรมต่างๆนั้น หากผลจะเป็นเช่นไรก็ตาม อย่างน้อยก็ขึ้นชื่อว่าเป็นผู้ไม่เบียดเบียนผู้อื่น และเป็นผู้ไม่เบียดเบียนตนเอง

ที่ว่าไม่เบียดเบียนตนเองก็เพราะว่า การเป็นผู้ทุศีล ย่อมทำให้ตนประสบความวิบัติ เสียหาย เมื่อตนเสียหาย ก็ชื่อว่าเบียดเบียนตนเองนะครับ

10. เสขบุคคล

ขาดความกตัญญูต่อพ่อแม่และผู้มีพระคุณ

การขาดความกตัญญุต่อพ่อแม่ผู้ที่มีพระคุณก็เช่นกัน ดังนั้น คุณธรรมในส่วนนี้ถ้าบุคคลใดย่อมทำให้พ่อ แม่ ผู้มีพระคุณต้องทุกข์กาย ทุกข์ใจ ด้วยการกระทำทางกาย หรือ วาจา เมื่อพ่อแม่คือพระพรหมหรือพระอรหันต์ของลูกก็เพราะท่านเป็นผู้ที่มีบุญคุณแก่ลูกเป็นอันมาก หากเราไม่เคารพ บูชา ให้เกียรติตามสมควรที่บุตรพึงมี คุณธรรมข้อนี้นับว่าสำคัญมากที่สุด ใครทำกรรมที่ไม่ดีนี้ไว้ ย่อมไม่ประสบความเจริญรุ่งเรืองแก่ชีวิต ทุกๆด้านย่อมล้มเหลว หลายๆคนไปโทษกรรมที่ทำจากด้านอื่นๆ แต่ด้านนี้มักไม่ค่อยได้รับการคิดถึงกัน หากผู้ใดกตัญญูรู้คุณของบิดามารดา ก็นับว่าเป็นมงคลอย่างยิ่ง ดังเช่นสุวรรณสามชาดก

ดังนั้นการให้ความเอาใจใส่ดูแล บำรุง เลี้ยงดูบิดามารดา ให้ท่านได้รับความสุขจึงเป็นสิ่งที่เป็นคุณธรรมที่ลูกพึงทำ พึงปฏิบัติ ไม่ต้องไปทำบุญที่อื่นหากเหตุปัจจัยไม่พร้อม หรือถ้าพร้อมก็ตาม ท่านเรียกว่าพระในบ้านครับ

11. เสขบุคคล

วิธีแก้ปัญหาด้านการเงินแบบโลกๆ

ฉะนั้นการที่บุคคลใดที่มีปัญหาทางด้านการเงินจึงอยากรู้วิธีแก้ปัญหาหรือทำให้ทุเลาเบาบางลงก็พอมีวิธีอยู่บ้าง ไม่มากก็น้อยละครับ อย่างน้อยก็เป็นอุปนิสัยในการทำกุศลแก่ตนเองต่อไป
    หากเป็นผลที่เกิดจากอกุศลวิบากที่ตัวเองได้ทำไว้ในอดีต
    แก้ด้วย การสร้างบุญใหม่หรือทำบุญกุศลในปัจจุบันให้มีกำลังหรือเป็นอาจิณณกรรม(กุศลที่ทำไว้บ่อยๆ) เช่นการให้ทาน รักษาศีล ๕ ศีล ๘ การสวดมนต์ นั่งสมาธิ
    หากมีเงินไม่มาก ก็ให้หาบาตรพลาสติกหรือกระปุกเก็บเงินมาใส่ทุกๆวัน วันละบาทสองบาทก็ได้ ให้กุศลกรรมเกิดทุกวัน เวลาใส่เงินลงไปในที่เก็บเงินก็ท่องคาถาเงินล้านสักหน่อย ๓ ๕ ๗ ๙ ยิ่งท่องได้มากๆยิ่งดี เวลาที่สวดๆให้เป็นสมาธิไม่ต้องหวังผลอะไรทั้งนั้น ให้เชื่อในคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ มีหลวงปู่หลวงพ่อที่ตนนับถือ (อย่าลืมหลวงปู่ปานและหลวงพ่อฤๅษีท่านด้วยนะครับ) หากท่องได้จนขึ้นใจ สวดไว้เสมอๆยิ่งดีครับ อย่างน้อยกันไม่ให้อกุศลที่จิตจะคิด จะทำ ได้ครับ คือเมื่อสวดมนต์อยู่ จิตมันก็ไม่ไปคิดชั่ว ทำชั่วละครับ

เมื่อได้เงินเต็มแล้วก็เอาเงินไปซื้อของถวายพระ จะเป็นสังฆทาน พระไตรจีวรหรืออาหารถวายพระก็ตามแต่สะดวกละครับ

เมื่อทำบุญแล้ว ให้อธิษฐาน ขอให้บุญที่ข้าพเจ้าได้ทำแล้วนี้ จงเปลี่ยนสิ่งที่ร้ายให้กลายเป็นดี ..............ขึ้นชื่อว่าความทุกข์ ความเศร้าโศก ความเดือดร้อน ความเศร้าหมอง คำว่าไม่รู้ คำว่าไม่มี ความขัดข้องใดๆ ความขัดเคืองใดๆ จงอย่าได้ปรากฎมีแก่ข้าพเจ้านับแต่วันนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานเทอญ

ถ้าไม่เกินวิสัยของกรรมก็หวังว่าคงมีการเปลี่ยนแปลงที่ดีเกิดขึ้นไม่มากก็น้อยละครับ

นี่เป็นการแก้ทุกข์ขั้นหยาบๆแบบโลกๆนะครับ ทำไปเถอะครับ อย่าลืมสมาทานศีลด้วยละครับ จะยิ่งเห็นผลไว
    หากใช้ภาวนาเวลานั่งสมาธิยิ่งดี อานุภาพของมนต์คาถาจะมีผลมากก็ตรงที่จิตเป็นสมาธิ มีจิตจดจ่อนี่ละครับ

กุศลใดๆที่ตนมีโอกาสหรือสามารถทำได้ตามกำลังก็ควรทำไปด้วยนะครับ ทาน ศีล ภาวนา

ใครรวยแล้วก็มาบริจาคซื้ออุปกรณ์กับเวปพลังจิตบ้างนะครับ เพื่อนๆที่ใช้เวปจะได้มีโอกาสได้เจริญกุศลกันด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 สิงหาคม 2011
  12. penquinz

penquinz Active Member

พี่สาธินีคะ
    PM ข้อความไปให้เเล้วนะคะ ถ้าพี่ยังเล่นบอร์ดนี้อยุ่ช่วยดูให้หน่อยนะคะ

13. เสขบุคคล

การอุทิศบุญแก่เทวดา

ทำบุญแล้วอย่าลืมแผ่บุญกุศลให้เทวดาด้วยนะครับ บทที่พระอาจารย์ใหญ่ท่านแนะนำให้สวดคือบท ปัตติทานะคาถา เทวดาทั้งหลายที่ท่านอยู่ในที่ต่างๆท่านจะได้มารับรู้และอนุโมทนา บุคคลใดเป็นมิตรกับเทวดาย่อมเจริญ รุ่งเรือง และประสบความสุข

ยา เทวะตา สันติ วิหาระวาสินี
    ......ถูเป ฆะเร โพธิฆะเร ตะหิง ตะหิง
    ......ตา ธัมมะทาเนนะ ภะวันตุ ปูชิตา
    .......โสตถิง กะโรนเตธะ วิหาระมัณฑะเล
    ....... เถรา จะ มัชฌา นะวะกา จะ ภิกขะโว
    ..สารามิกา ทานะปะตี อุปาสะกา
    .....คามา จะ เทสา นิตะมา จะ อิสสะรา
    สัปปาณะภูตา สุขิตา ภะวันตุ เต
    ...ชะลาพุชา เยปิ จะ อัณฑะสัมภะวา
    สังเสทะชาตา อะถะโวปะปาติกา
    นิยยานิกัง ธัมมะวะรัง ปะฏิจจะ เต
    ....สัพเพปิ ทุกขัสสะ กะโรนตุ สังขะยัง ฯ
    <TABLE border=0 align=center><TBODY><TR><TD>ฐาตุ จิรัง สะตัง ธัมโม
    สังโฆ โหตุ สะมัคโค วะ
    อัมเห รักขะตุ สัทธัมโม
    วุฑฒิง สัมปาปุเณยยามะ
    ..........ปะสันนา โหนตุ สัพเพปิ
    สัมมา ธารัง ปะเวจฉันโต
    วุฑฒิภาวายะ สัตตานัง
    มาตา ปิตา จะ อัต์ระชัง
    เอวัง ธัมเมนะ ราชาโน

</TD><TD>ธัมมัทธะรา จะ ปุคคะลา
    อัตถายะ จะ หิตายะ จะ
    สัพเพปิ ธัมมะจาริโน
    ธัมเม อะริยัปปะเวทิเต ฯ
    ปาณิโน พุทธะสาสะเน
    กาเล เทโว ปะวัสสะตุ
    สะมิทธัง เนตุ เมทะนิง
    นิจจัง รักขันติ ปุตตะกัง
    ปะชัง รักขันตุ สัพพะทา ฯ

14. เสขบุคคล

คำแปลของคาถา ปัตติทานะคาถา

ยา เทวะตา สันติ วิหาระวาสินี
    ถูเป ฆะเร โพธิฆะเร ตะหิง ตะหิง
    เทพยดาทั้งหลายเหล่าใดมีปกติอยู่ในวิหาร สิงสถิตย์ที่เรือนพระสถูปที่เรือนโพธิ์ในที่นั้นๆ

ตา ธัมมะทาเนนะ ภะวันตุ ปูชิตา
    โสตถิง กะโรนเตธะ วิหาระมัณฑะเล
    เทพยดาทั้งหลายเหล่านั้น เป้นผู้อันเราทั้งหลายบูชาแล้วด้วยธรรมทาน ขอจงทำซึ่งความเจริญในมณฑลวิหารนี้

เถรา จะ มัชฌา นะวะกา จะ ภิกขะโว
    สารามิกา ทานะปะตี อุปาสะกา
    พระภิกษุทั้งหลายที่เป็นพระเถระก็ดี ที่เป็นปานกลางก็ดี ที่ยังใหม่ก็ดี อุบาสกอุบาสิกาทั้งหลาย

คามา จะ เทสา นิคะมา จะ อิสสะรา
    สัปปาณะภูตา สุขิตา ภะวันตุ เต
    ที่เป็นทานาบดีพร้อมด้วยอารามิกชนก็ดี ชนทั้งหลายเหล่านั้น จงเป็นผู้มีความสุขทุกเมื่อเถิด

ชะลาพุชา เยปิ จะ อัณฑะสัมภะวา
    สังเสทะชาตา อะถะโวปะปาติกา
    สัตว์ทั้งหลายที่เกิดจากครรภ์ก็ดี ที่เกิดจากฟองไข่ก็ดี ที่เกิดจากเถ้าไคลก็ดี ที่เกิดขึ้นโตทีเดียวก็ดี

นิยยานิกัง ธัมมะวะรัง ปะฏิจจะ เต
    สัพเพปิ ทุกขัสสะ กะโรนตุ สังขะยัง
    สัตว์ทั้งหลายแม้ทั้งปวงเหล่านั้ ได้อาศัยซึ่งธรรมอันประเสริฐ เป้นนิยานิคธรรม ประกอบในอันนำผู้ปฏิบัติให้ออกจากสังสารทุกข์ จงกระทำซึ่งความสิ้นไปพร้อมแห่งทุกข์เถิด

ฐาตุ จิรัง สะตัง ธัมโม ธัมมัทธะรา จะ ปุคคะลา
    ขอธรรมของสัตบุรุษทั้งหลายจงตั้งอยู่นาน อนึ่งขอบุคคลทั้งหลายผู้ทรงไว้ซึ่งธรรมดำรงอยู่

สังโฆ โหตุ สะมัคโค วะ อัตถายะ จะ หิตายะ จะ
    ขอพระสงฆ์จงมีความสามัคคีพร้อมเพรียงกันในการทำประโยชน์และสิ่งอันเกื้อกูลกันเถิด

อัมเห รักขะตุ สัทธัมโม สัพเพปิ ธัมมะจาริโน
    ขอพระสัทธรรม จงรักษาพวกเราทั้งหลายแล้วจงรักษาไว้ซึ่งบุคคลทั้งหลายแม้ทั้งปวง

วุฑฒิง สัมปาปุเณยยามะ ธัมเม อะริยัปปะเวทิเต
    ขอเราทั้งหลายพึงถึงพร้อม ซึ่งความเจริญในธรรมที่พระอริยเจ้าประกาศไว้เถิด

ปะสันนา โหนตุ สัพเพปิ ปาณิโณ พุทธะสาสะเน
    แม้สรรพสัตว์ทั้งหลาย จงเป้นผู้เลื่อมใสแล้วในพระพุทธศาสนา

สัมมา ธารัง ปะเวจฉันโต กาเล เทโว ปะวัสสะตุ
    ฝนจงเพิ่มในอุทกธาร ตกต้องในกาลโดยชอบ

วุฑฒิภาวายะ สัตตานัง สะมิทธัง เนตุ เมทะนิง
    จงนำไปซึ่งเมทนีดล ให้สำเร็จประโยชน์ เพื่ออันบังเกิดความเจริญแก่สัตว์ทั้งหลาย

มาตา ปิตา จะ อัตระชัง นิจจัง รักขันติ ปุตตะกัง
    มารดาและบิดาย่อมถนอมบุตรน้อย อันบังเกิดในตนเป็นนิตย์ฉันใด

เอวัง ธัมเมนะ ราชาโน ปะชัง รักขันตุ สัพพะทา ฯ
    พระราชาทั้งหลาย จงทรงรักษาประชาราราษฎร์โดยชอบ ในกาลทั้งปวงนั้นเทอญ ฯ

15. เสขบุคคล

นิยายรัก ลีลาวดี

https://sites.google.com/site/pradhatchedeenoy/lila-wdi

เป็นนิยายธรรมะที่ผมชอบมาก แต่เมื่อก่อนที่ผมฟัง เป็นการอ่านของท่านเสียงศีล ชาตวโร อ่าน ดีมากเลยละครับ

สำหรับคนมีความรัก

16. รัตนมงคล

รัตนมงคล Active Member

14 สิงหาคม 2011
    ขอบพระคุณคุณสาธินีมากๆ นะคะ
    คำทำนายแม่นยำราวตาเห็นเลยทีเดียวค่ะ (โดยเฉพาะในเรื่องที่เกิดขึ้นไปแล้ว แม่นมากๆ)

ขออนุโมทนาบุญที่คุณสาธินีได้กรุณาดูดวงให้ในเวบนี้ด้วยนะคะ

17. สาธินี

สาธินี เป็นที่รู้จักกันดี

[FONT=&quot]ตอบ..คุณ[/FONT][FONT=&quot]flipripz..<o></o>[/FONT]
    [FONT=&quot]๑.ภายในเดือนส.ค.นี้หนูมีเกณท์ที่จะได้งานทำ จากการช่วยเหลือหรือได้รับการแนะนำจากญาติหรือคนที่สนิทๆกัน[/FONT]
    <o></o>
    [FONT=&quot]ที่ผ่านมาการที่หนูว่ามีปัญหาน่ะ นึกออกมั้ยคะว่าทำไม...[/FONT]
    <o></o>
    [FONT=&quot]หนูตั้งความหวังเรื่องงานไว้สูงมากเกินไปหรือเปล่า เกี่ยงเรื่องเงินเดือนหรือเปล่า...ตอนนี้งานหายากไม่ควรเกี่ยงงาน หนูเป็นคนมีเหตุผลและหลักการณ์มาก จนบางทีออกจะมากเกิน[/FONT]
    <o></o>
    [FONT=&quot]ก็เลยทำให้ผู้ใหญ่มองว่าเราแข็ง อีกทั้งบางครั้งคำพูดก็ไม่ยอมใคร คิดอย่างไรก็พูดออกมาอย่างนั้น ซึ่งบางคนเขารับไม่ได้[/FONT]
    <o></o>
    [FONT=&quot]ให้หนูค่อยๆปรับเปลี่ยนตรงจุดนี้ซักหน่อย เดี๋ยวอะไรก็จะดีขึ้นเองจ้ะ[/FONT]
    <o></o>
    [FONT=&quot]หนูเหมาะกับงานที่ไม่อยู่กับที่ ต้องมีการเดินทางอยู่บ่อยๆ[/FONT]
    <o></o>
    [FONT=&quot]หรือมีการปรับเปลี่ยนรูปแบบอยู่เรื่อยๆ อาจเป็นงานออกแบบ หรืองานที่ใช้สมอง ความคิด จินตนาการ..จะดี[/FONT]
    <o></o>
    [FONT=&quot]แต่ไม่ควรออกหน้า ควรอยู่เบื้องหลังจะเหมาะกว่า[/FONT]
    <o></o>
    [FONT=&quot]๒.เรื่องวิญญาณเนี่ยตอบยากค่ะ..แต่อยากให้หนูหมั่นไหว้เจ้าที่เจ้าทาง พระภูมิ..เสมอๆอย่าได้ขาด อย่างน้อยก็ควรถวายน้ำ วันไหนมีพวงมาลัยหอมๆก็นำมาถวายท่านบ้าง อย่าให้สถานที่รก..ถ้าติดไฟให้สว่างๆจะดีมาก ห้องครัวดูแลให้สะอาด ปัดกวาดเช็ดถูให้เรียบร้อย ควรนั่งสมาธิก่อนนั่งก็ควรอุทิศบุญเสียก่อน ถ้าไม่รู้ว่าอุทิศยังไง..ให้ไปเปิดดูที่ท่านเสขบุคคลแนะนำไว้นะจ๊ะ...[/FONT]
    <o></o>
    [FONT=&quot]๓.โรคภัยไข้เจ็บที่หนูเป็นอยู่นั้น..เกิดจากกรรมเก่า แต่จะเป็นจากชาติไหน ไม่อาจตอบได้..อาจเป็นกรรมในอดีตชาติที่ไปยักยอกทรัพย์แผ่นดิน หรือแม้แต่ไปสมรู้ร่วมคิด หรือชี้แนะช่องทางก็เป็นได้ อย่าสร้างกรรมใหม่เพิ่มโดยใช้ความรู้ความสามารถไปในทางที่ผิด กรรมจะได้ไม่เพิ่ม[/FONT]
    <o></o>
    [FONT=&quot]วิธีแก้...[/FONT]<o></o>
    [FONT=&quot]๑.หมั่นร่วมกันทำบุญ ทำทาน..ช่วยเหลือสงเคราะห์คนตกทุกข์ได้ยากอย่างสม่ำเสมอ.[/FONT]
    <o></o>
    [FONT=&quot]๒.ฝึกนั่งสมาธิเจริญปัญญา และถือศีลห้า ให้ได้เป็นประจำอย่างสม่ำเสมอ.[/FONT]
    <o></o>
    [FONT=&quot]๓.บริจาคเงินเติมน้ำมันตะเกียง และให้เติมน้ำมันตะเกืยงในทุกวันพระ และวันเกิด หรือถวายหลอดไฟ และยารักษาโรค.[/FONT]

[FONT=&quot]๔.ให้ชำระหนี้สงฆ์ทุกครั้งที่มีโอกาศ.[/FONT]
    <o></o>
    [FONT=&quot]๕.ร่วมทำบุญสร้างสิ่งที่เป็นพุทธบูชา ตามกำลังศรัทธา (น้อยก็ไม่เป็นไร แต่ขอให้มาจากความตั้งใจ)[/FONT]
    <o></o>
    [FONT=&quot]๖.หลังทำบุญทุกครั้ง ให้กรวดน้ำอุทิศส่วนกุศลให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทุกครั้ง.[/FONT]
    <o></o>
    [FONT=&quot]ขอให้หนูประสพแต่โชคดี..และหายจากโรคภัยไข้เจ็บจ้ะ...<o></o>[/FONT]<o></o>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 สิงหาคม 2011
  18. เสขบุคคล

ไปเรียนธรรมะกันไหม

ท่านใดสนใจที่จะไปศึกษาธรรมะในแนวที่พวกเราเรียนมาก็เชิญได้นะครับ เรียนวันเสาร์ อาทิตย์ เวลา ๑๙-๒๑ นาฬิกา

พี่สาธินีกับเพื่อนๆนักโหราศาสตร์เดินทางไปกันทุกๆวันเสาร์ อาทิตย์ ที่ชลบุรี (มีสอนเฉพาะเข้าพรรษาเท่านั้น ปีละ ๓เดือนเองครับ)
    เรียนการตั้งลม ลมหาใจเป็นอย่างไร แล้วจะทำให้เกิดอานุภาพจากการปฏิบัติอย่างไร เมื่อทำบุญแล้วจะทำให้อธิษฐานเป็นผลเช่นไร วิชาทิ้งขนนก วิชากสิณ วิชาแยกกายนอกกายใน การรับสัมผัสกับโอปปาติกะ การเจริญพรหมวิหาร ๔ การทรงนิมิต การกำหนดอนาคต การหยุดเวลา อธิษฐานเป็นญาณเป็นบารมี การบังคับมหาภูตรูป๔ การเชื่อมต่อเวลาอดีต ปัจจุบัน อนาคต และอีกมากมาย ใครพอมีโอกาสก็ลองดูนะครับ

19. เสขบุคคล

วัดสุวรรณโคมคำ

watsuwan.tk วัดสุวรรณโคมคำที่ห้วยโผ กับหลักเนื้อหาวิชาโดยพระอาจารย์ใหญ่:cool:

การเรียนการสอนของท่าน http://rustanyou.com/armata/2suwan.html

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 สิงหาคม 2011
  20. วิรตี

วิรตี สมาชิกใหม่

ขอบคุณมากครับ คุณเสขบุคคลที่แนะนำ