กลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติจังหวัดเพชรบูรณ์มาทำงานกัน ^_^ อัพเดทหน้าแรกครับ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย anoldman, 29 กันยายน 2010.

1. anoldman

anoldman เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2008
    สาธุๆ

แจ้งกำหนดการพิธีพระราชทานดินฝังศพ หลวงปู่ผอง ธัมมธีโร วันที่ 16 ก.ย. 2555

ขอคัดลอกข้อความตามนี้เลยครับ
    ด้วย ในวันที่ 16 กันยายน 2555 จะมีพิธีพระราชทานดินฝังศพ พระครูธีรพัชโรภาส (ผอง ธมฺมธีโร) อดีตเจ้าอาวาสวัดพรหมยาม ตำบลสามแยก อำเภอวิเชียรบุรี จังหวัดเพชรบูรณ์ ดังนั้นจึงขอประชาสัมพันธ์เชิญชวนศิษยานุศิษย์ และผู้มีจิตศรัทธาเลื่อมใสในพระครูธีรพัชโรภาส (ผอง ธมฺมธีโร) ร่วมพิธีพระราชทานดินฝังศพ ตามกำหนดการที่แนบมาด้วยนี้

ขอบคุณข้อมูลทั้งหมดนี้จากคุณชัยวัฒน์ ด้วยครับ __^/|^__
    พระเครื่องเมืองเพชรบูรณ์ : ขอเชิญร่วมพิธีพระราชทานดินฝังศพ พระครูธีรพัชโรภาส (ผอง ธมฺมธีโร)
    แจกไฟล์รูปภาพพ่อแม่ครูบาอาจารย์-เพื่อเป็นสิริมงคล<!-- google_ad_section_end -->
    กลุ่มแสงธรรม<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --> ​

ไฟล์ที่แนบมา:

2. แม่น้องริน

แม่น้องริน Active Member

ดิฉันมีความคิดเห็นเหมือนคุณเอกณัฐยศเลยค่ะ อยากไปร่วมด้วยค่ะ

สวัสดีค่ะ พอดีคุณพ่อดิฉันปลดเกษียณหลายปีแล้ว ท่านอยากมีบ้านดินหลังเล็ก ๆ และปลูกผัก ปลูกสมุนไพร รอบ ๆ บ้านทานเองแบบพอเพียง รวมทั้งทราบข่าวเกี่ยวกับความเปลี่ยนแปลงของโลกที่จะเกิดภัยพิบัติ ก็เรยอยากเตรียมการไว้ด้วยน่ะค่ะ
    ไปดู ๆ ที่มาหลายแปลงแล้ว แต่ก็ยังไม่ได้ค่ะ (ศุกร์ที่แล้วก็ไปดู วันนี้ตอนเย็นก็จะไปดูที่เพชรบูรณ์อีกค่ะ อยากหาได้เร็ว ๆ) ใจหนึ่งก็พยายามค้นหาข้อมูลจากในเน็ต เผื่อว่าจะมีการตั้งหรือว่ารวมตัวเป็นหมู่บ้านเตรียมการภัยพิบัติ เผื่อว่าภัยมาจริง ๆ จะได้มีการช่วยเหลือ หรืออาศัยพึ่งพากันได้บ้างน่ะค่ะ

3. anoldman

สาธุๆ

ท่านพระอาจารย์มั่นครั้งเมื่อเจอภัยพิบัติ
    ตอนบ่าย ประมาณสักสองโมง ท่านก็นั่งสมาธิอยู่ พอนั่งสมาธิจนจิตใจเคลิ้มๆ หรือสงบลงหน่อยหนึ่ง ก็เห็นชีปะขาว หรือพ่อขาวแก่ๆ นุ่งขาวห่มขาว เป็นผู้ชายเดินเข้ามา นิมนต์ว่า หลวงพ่อ ขึ้นไปอยู่เชิงเขา นู้นเถอะ เพราะว่าน้ำป่าจะมา จะมีอันตรายให้โยกย้าย ขึ้นไปอยู่บนเขานู้นเถอะ

ทีนี้ท่านก็ไม่เชื่อ เพราะ ไม่เห็นจะมีอะไร แต่จะเชื่อหรือไม่เชื่อ ลองหยั่งดูด้วยญาณของเราเองดูก่อน อันนี้ก็คล้ายๆ กับพระพุทธเจ้าของเรา ที่เทวดามาบอกอันนั้น มาบอกอันนี้ ท่านก็ไม่เชื่อ ต้องรู้ด้วยตนเอง จึงจะกระจ่างในความคิด ความเชื่อ

เมื่อครั้งที่พระพุทธเจ้าตรัสรู้ใหม่ๆ คิดจะไปโปรดท่านอารามดาบส อุทกดาบส แล้วมีเทวดามาบอกว่า ท่านตายแล้ว เมื่อวานนี้เอง พระพุทธเจ้าก็ยังไม่เชื่อ ก็เลยเข้าญาณของตัวเอง แล้วเห็นว่าเป็นจริง อย่างที่เทวดามาบอก

นี้เป็นข้อความบางส่วนนะครับ ถ้าอยากอ่านต่อก็ที่นี้เลยครับ
    ^_^
    http://palungjit.org/posts/3852293"]กลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติจังหวัดเพชรบูรณ์มาทำงานกัน
    แจกไฟล์รูปภาพพ่อแม่ครูบาอาจารย์-เพื่อเป็นสิริมงคล<!-- google_ad_section_end -->
    กลุ่มแสงธรรม<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --> [/LEFT]
    <!-- google_ad_section_end -->

4. anoldman

สาธุๆ

ภาพบรรยากาศในพิธีพระราชทานดินฝังศพ
    หลวงปู่ผอง วัดพรหมยาม 16 ก.ย. 2555

[​IMG] [​IMG] [​IMG]
    วันนี้มีคณะโรงทานของลูกศิษย์มาตั้งอยู่โดยรอบงาน ร่วมทั้งข้าราชการ ทหาร ตำรวจ และประชาชนผู้ศรัทธามาร่วมงานนับพันครับ​

ได้เวลาบ่าย 4 โมงคณะเชิญดินฝังศพพระราชทาน ได้อัญเชิญดินฝังศพมาที่ศาลาตั้งสรีระสังขารหลวงปู่

โดยมีประธานฝ่ายสงฆ์หลวงพ่อท่านเจ้าคุณวัดมหาธาตุมาเป็นประธาน และรองผู้ว่าราชการจังหวัด เป็นประธานฝ่ายฆราวาส

โดยมีตัวแทนฝ่ายญาติหลวงปู่ผอง กล่าวสำนึกพระมหากรุณาธิคุณ

และรองผู้ว่าราชการจังหวัดเป็นตัวแทนผู้วางดินพระราชทาน ตามด้วยพระภิกษุสงฆ์ ข้าราชการเจ้าหน้าที่ของรัฐ และประชาชน วางดินโดยลำดับครับ

สุดท้ายทำการชักรูปท่านข้าราชการชั้นผู้ใหญ่ ไว้เป็นที่ละลึกในงานพิธีครั้งนี้ เป็นที่ปราบปลื้มแก่ญาติ ลูกศิษย์และผู้ศรัทธา ด้วยเมตตาตาที่หลวงปู่ให้มา อย่างหาที่สุดมิได้ สาธุ __-/|-__
    กลุ่มแสงธรรม<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --> <!-- google_ad_section_end -->

5. pradet66728541

pradet66728541 เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้เข้ามาดูซ่ะนาน หมาของพี่หมูโดนยาครับ..อาการอย่างนั้นโดนยาชัวร์..
    วันก่อนหยุดแต่ก็ไม่ได้ไปกราบสังขารหลวงพ่อผอง ตอนนั้นเคยไปนวดมือนวดขาท่าน วันนั้นไปไม่มีใครไปหาท่านเลยผมนั่งคุยเล่นกับท่านนานจนเพล..ขอถ่ายรูปคู่กับท่านท่านว่าใครมาก็ขอถ่ายแต่รูปไม่รู้เอาไปทำไม ว่าไปท่านก็ห่มผ้าไป

ที่บ้านเรายังเหลือครูบาอาจารย์หลายรูปครับ สมกับสมญานามของจังหวัดที่ว่าเพชรในหุบเขา
    ที่กราบได้สนิทใจก็พระอาจารย์เจน วัดป่าสระแก้ว อ.ศรีเทพ เกศาท่านรวมตัวกันเป็นก้อนด้วยน่ะครับ
    หลวงปุ่เครา สำนักสงฆ์ถ้ำระฆังทองเอือมระอาศรัทธาธรรม(อันนี้ชื่อสำนักจริงๆ)ต.นาสนุ่น อ.ศรีเทพ และอีกเยอะครับนาบุญที่นี่มีเยอะ

ส่วนเรื่องภัยพิบัติหากหลายคนอยากพบอยากรู้อยากเห็นว่าจะมาจริงหรือผมว่าอย่าไปนึกเถอะครับเดียวธรรมชาติจะสนองความอยากเอา เจริญพรหมวิหาร4เข้าไว้ครับ สวดมนต์ปฏิบัติธรรม สร้างกุศลไว้จะได้ช่วยเหลือกันถ้าเวลานั้นมาถึง ท่านใดจะมาอยู่ที่เพชรบูรณ์ตอนนี้ที่ดินแบ่งขายเยอะครับ ที่ อ.ศรีเทพเองก็สร้างบ้านจัดสรรค์ตอนนี้กำลังเปิดจองไม่ได้โฆษณษน่ะแต่ว่าแนะนำเผื่อท่านใดยังไมมีที่พัก...

6. anoldman

สาธุๆ

กล่าวได้ถูกต้องแล้วประเด็จ เรื่องภัยพิบัตินี้ ให้ตั้งอยู่ในความไม่ประมาท และหลักมัชฌิมาปฏิปทา ^_^

ทางนี้สิ้นหลวงพ่อผองแล้วพี่ยังรอดูว่าใครจะมาแทนท่านได้อีก ซึ่งตาพี่ก็ยังมืดบอดอยู่ ไม่รู้ว่าเนื้อนาบุญ ในจังหวัดเรายังมีอยู่เท่าไหร่

โอ แสดงว่ายาอนันตคุณแก้พิษยาเบื่อเมา - และอาจจะแก้ยาสั่งได้(ยังไม่มีปรสบการณ์) ชงัดนัก ^_^
    กลุ่มแสงธรรม<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --> ​

7. pradet66728541

pradet66728541 เป็นที่รู้จักกันดี

แอบไปเที่ยว วัดศาลพันท้ายนรสิงห์ และบ้านสายลม มาครับไปรับดาบพระเจ้าพรหมมหาราช หลวงน้าสุภาพ ท่านมอบพระเหรียญสมเด็จองค์ปฐมทำน้ำมนต์ให้มาพอได้ขนลุกเลยหลวงน้าสุภาพท่านว่าเป็นไงขนลุกเลยมั้ย...^_^ แม่ชีท่านมอบพระให้มาทำบุญกฐินอีกพระหลวงปู่ปาน เนื้อสีแดงและสีขาว เดียวจะเอาไว้เผื่อน่ะครับพี่แม่ชียกให้มาเยอะเลยไม่คิดว่าท่านจะให้มาเยอะขนาดนี้ ... เตรียมตัวรับน้ำครับเห็นว่าพายุกำลังจะมา...เตรียมสูบน้ำได้แล้วครับผม งานอุ้มพระดำน้ำปีนี้คงสนุกเนอะพี่น้ำคงจะเยอะ

8. ต่ายแสนซน

ต่ายแสนซน เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2012
    ช่วยบอกพิกัดหน่อยค่ะ ว่าโรงงานแถว ๆ ไหนคะ อยากย้ายไปอยู่เพชรบูรณ์ เหมือนกัน แต่กลัวไม่มีงานทำค่ะ

9. pradet66728541

อยู่แถวศรีเทพครับ แต่ไม่แน่ใจว่าเค้ามาซื้อไว้เผื่อสร้างหรือว่าสร้างไปแล้ว แต่โรงงานเยอะน่ะครับ มีห้างแม็คโคเปิดใหม่ด้วย(อาการตื่นเต้น)...ไม่ต้องกลัวครับถ้าอาชีพเกี่ยวกับปัจจัย4ถ้าทำดีจริงและไม่ค้ากำไรเกินงามผมว่าอยู่ได้สบายๆครับ

10. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    เขาคาดการณ์ว่า ถ้ามีภัยพิบัติอาจจะเป็นน้ำท่วมครั้งใหญ่ครั้งต่อไป(ปัจจุบันแค่หยั่งเชิง)/แผ่นดินไหว กทม.และโรงงานผลิตอาหาร สิ่งจำเป็นและยาในเขต กทม.และปริมณฑล จว.รอบ กทม. จะเสียหายมาก จะทำให้ อาหาร ยารักษา สิ่งจำเป็นในการดำรงชีวิตจะขาดแคลน จึงมีแนวคิดจะขอให้วัดที่มีพระอริยสงฆ์ท่านดูแลเป็นสถานสงเคราะห์ผู้ประสบภัย ตอนนี้ก็มีทำไป 2 -3 วัด โดยการถวายเป็นสังฆทาน หรือสร้างไว้ที่วัด ขอคลื่นความถี่กู้ภัย/อาสาสมัครของ จ.เพชรบูรณ์ไว้ถามทาง ผมใช้ ว.แดง ถ้าเกิดเหตุฉุกเฉินใน กทม.และปริมณฑล อาจจะต้องอพยพผ่านไปทางเพชรบูรณ์ เพื่อเดินทางไปพิจิตรหรืออาจจะไปภาคเหนือเลย

11. pradet66728541

ถึงต้องอาศัยพุทธคุณ ขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าและพระอริยสงฆ์ไงครับ..โครงการเหรียญทำน้ำมนต์เลยต้องทำจุดนี้ (ความเชื่อส่วนบุคคลน่ะครับแต่ก็พิสูจน์มาแล้วหลายคนว่ามีคุณจริงๆ)สำหรับเหรียญทำน้ำมนต์

12. anoldman

สาธุๆ

พวกเราเลือกเกิดได้ ^_^
    http://palungjit.org/posts/3852293"]กลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติจังหวัดเพชรบูรณ์มาทำงานกัน
    กลุ่มแสงธรรม<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 ตุลาคม 2012
  13. anoldman

สาธุๆ

ผมว่าถ้ามีภัยพิบัติทางด้านน้ำ แผ่นดินไหว ภูเขาไฟระเบิด(อาจจะไม่มี) ทางภาคเหนือตอนบนไม่น่าจะปลอดภัยแล้วนะครับ เพราะเท่าที่เห็นข่าว ใน 2 ปีหลัง ภาคเหนือตอนบนจะโดนก่อนเสมอ

แต่ตอนนี้กำลังลุ้นภัยหนาวอยู่ว่าจะหนักไหม ทั่วทั้งภาคเหนือเลยหรือเปล่า เพราะภัยหนาวไม่มีข่าวอะไรมาก

อันนี้บอกไว้เป็นข้อมูลให้พิจารณากันนะครับ อย่าพึ่งเชื่อให้ลองติดตามข่าวแล้วพิจารณากันเอง

ส่วนเหรียญทำน้ำมนต์ และยาอนันตคุณ ที่พี่สุชาติ ทำไว้ให้กลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัตินำมาใช้ ประสบการณ์ตรงที่ผมเจอคือ ต้านพิษชงัดจริงๆ ถ้าไม่เกินกฎแห่งกรรม
    กลุ่มแสงธรรม<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

14. pradet66728541

พี่หมูอุ้มพระดำน้ำวันไหนครับถ่ายรูปมาฝากทางนี้บ้างเด้อ..คุณแม่ป่วยดีขึ้นยังครับพี่..ตอนนี้กำลังขยันแจกซอง ซื้อที่ดินวัด สร้างศาลา และหล่อพระเจ้าบุญล้น 3ซอง 3วัด 3 ภาค อานิสงค์แต่จุดประสงค์เดียวจนคนถามตกลงบ้านอยู่ไหน..?ในใจก็อยากมีบ้านอยู่ข้างบนหละครับแต่เลวเกินเลยต้องอยู่ข้างล่างอย่างนี้ช่วงนี้คุณศิวาวุธ หายเงียบเลย...หาตัวไม่เจอ

15. anoldman

สาธุๆ

เอ้ยแม่พี่ไม่เป็นอะไรหรอก เป็นแต่สัตว์เลี้ยงเนาะ ^_^!ที่ว่าเดี้ยงอะ ตอนนี้หายดีแล้ว หลังจากกินยาอนันตคุณ แต่ว่าไม่แข็งแรงเหมือนเดิมเพราะเลือกกินซะงั้น อันช่วยอะไรไม่ได้

งานอุ้มพระเขาอุ้มไม่ตรงวันหยุดเลยอดถ่ายรูปเลย แล้วแผ่นทองว่าอย่างไงจะมาทางพี่ไหมละ พี่เกรินๆ ไว้ให้ลายคนละ เขาอยากร่วมด้วยอะนะ ^_^

กลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติจังหวัดเพชรบูรณ์
    กลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติจังหวัดเพชรบูรณ์มาทำงานกัน
    แจกไฟล์รูปภาพพ่อแม่ครูบาอาจารย์-เพื่อเป็นสิริมงคล
    กลุ่มแสงธรรม

16. moddang

moddang เป็นที่รู้จักกันดี

17. pradet66728541

สักพันแผ่นมั้ยพี่ติดต่อน้องรุ่งได้เลยของผมส่งไปแล้ว ขนาดน้าขี้เมาผมยังร่วมด้วยตั้งหนึ่งบาท ช่วงนี้เงียบๆไปออมแรงกายแรงใจไว้ใช้ปีหน้าบ้าง เงินได้มาบูชาพระแล้วก็ทำบุญหมดแล้ว

18. pradet66728541

สาธุๆ ครับพี่ ใช่ตึกแถวสร้างใหม่นั่นรึเปล่าครับหรือว่าดูผิดที่ไม่รู้เห็นร้านพระไม่ทันได้ดูชื่อร้านนั่งรถโดยสารผ่านพอดี

19. moddang

moddang เป็นที่รู้จักกันดี

บ้านอยู่ฝั่งโรงพยาบาลเพชรรัตน์ครับ อยู่ใกล้หัวโค้งอีกด้านของถนนครับ ตอนนี้ทำสติกเกอร์เสร็จละ หน้าบ้าน มีรูป พระจักรพรรดิ์ หลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่ หลวงตาม้า ครับ ถ้ามาจะแจกพระลป ทวดให้ครับ (มีประสบการณ์แล้ว) ว่างๆ ก็แวะมาดูพระกันได้ครับ แต่ถ้าจะมา ก็ขยันมองนะครับว่าเปิดหรือเปล่า บางที ตอนบ่ายๆ แดดมันแรงมาก ก็ขี้เกียจเปิด อยู่ที่นี่ได้ไปสวดมนต์กับหลวงตาม้าทุกเดือนครับ ลต มาหนองไผ่บ่อยเหมือนกัน คนไม่เยอะเหมือนที่ถ้ำ ถามตอบธรรมะหรือเรื่องที่สงสัยได้สบาย เหตุที่ผมย้ายจากกรุงเทพฯมาเพชรบูรณ์ก้อมาจากหลวงตาด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤศจิกายน 2012
  20. anoldman

สาธุๆ

ให้ติดต่อโดยตรงเลยเหรอ ^_^