การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. ตัวกลมๆ

ตัวกลมๆ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    อาทิตย์ที่ผ่านมาได้มีโอกาสไปทำบุญ9เก้าวัดกัน กับพี่ๆน้องๆ ดีใจมาก
    เพราะไม่เคยไปวัดเล่งเน้ยยี่2 เห็นแต่ในรูป
    และมีโอกาสได้สอบถามอาจารย์บาสในเรื่องที่คาใจ

ถวายสังฆทานวัดสังฆทาน นนทบุรี

หล่อเทียนวัดเขียน

นั่งสมาธิที่วัดเฉลิมพระเกียรติ
    โบสถนี้ไม่มีพลังวัดก็จับได้ว่า เย็น
    เพราะมีแอร์จ้ะ เย็น นั่งกันสบายๆเลย

โบสถอีกหลังที่เก่ากว่า คงเข้าหลายฉากหนังจักรๆวงศ์ๆ หนังโบรานบ่อยถึงได้มีคำเตือน

ยังอยู่ที่วัดเฉลิมพระเกียรติ
    ให้อาหารปลา อาหารนก พี่เห็ดหอมเหมาถุงใหญ่(550บาท หวยออก950อิอิ)
    หนักเอาการ 2หนุ่มต้องช่วยกันขน

วัดบางไผ่ นนทบุรี
    วัดพระอารามหลวง มีหอพระไตรปิฏก มีหนังสือพระไตรปิฏก พระแก้วมรกตทรงเครื่อง3ฤดูจำลอง

เหะๆ ชอบเป็นพิเศษ

วัดเล่งเน่ยยี่2 หรือ วัดบรมราชากาญจนาภิเษกอนุสรณ์ ทำบุญข้าวสาร อะไรอีกหลายกล่องเหมือนกัน
    ไปกราบเจ้าแม่กวนอิมปางพันมือพันตา

ชั้น4วิหารหมื่นพุทธ

เวลาไปทำบุญกับคณะ ได้รู้่ว่า
    **เวลาจุดเทียน ให้จุดเป็นคู่ แต่ก่อนเราจุดและปักเล่มเดียว ลืมแล้วเพราะอะไร
    **ไม่เอาเงินเหรียญไปวาง บนรอยพระพุทธบาท แต่ก่อนเห็นเขาวางก็วางกับเขา (เงินเอาไว้ให้ผี คนตาย?)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 สิงหาคม 2012
  2. ตัวกลมๆ

เล่าเรื่องคาใจต่อ

ตอนน้ำท่วมตุลาปี54ไปงานศพแม่สามี ที่เสียช่วงน้ำท่วม (เพลียแล้วหลับไปเลย)
    หลังงานศพก็ยังอาศัยบ้านสามีอยู่เพราะน้ำท่วมปทุมยาว เย็นวันหนึ่งต้องขึ้นบ้าน
    บ้านก็มืด เดินเลาะๆขึ้นบันไดมาเปิดไฟที่อยู่เกือบกลางบ้าน แต่ก็ไม่ได้กลัว(มาก)
    ช่วงเปิดไฟ ก็ได้ยินเสียงเหมือนคนพึมพำ ในใจคิดว่าใครมาเรียกพ่อแล้วคุยกัน ต่อหน้าบ้าน
    แต่ปรากฏว่าเสียงพึมพำอยู่ใกล้นี่แหละ เหมือนเสียงมาแถวๆพื้น จ๊าก ดันจูนคลื่นไปตรงกับแม่
    เคยแต่โดนอำตอนนอน นี่ยังตื่นเต็มที่ ข้อมือตึงเหมือนโดนบีบ เหน็บกิน เลยส่งบุญ
    ได้ถามอาจารย์ว่าท่านยังอยู่มั้ย อ.บอกชุดที่แม่ใส่ประจำ(สีฟ้าลายดอก)
    ตกลงยังอยู่ที่บ้าน ตจว.หลังที่เสียนั่นแหละ

จริงๆก็คิดมาก่อนแล้วล่ะว่าเขาคงจะไม่ไปไหน ห่วงของ พยายามเก็บของตอนน้ำท่วม
    เห็นตู้ใส่จานชามล้มไปกับน้ำ ก็บอกว่าสงสารมัน ไปงมไปเก็บ เหนื่อย
    ด้วยที่่ว่าเป็นผู้สะสมของ เป็นห่วงบ้าน ตายไปแล้วเลยได้เฝ้าบ้านต่อ บอกไม่ได้ว่ามีความสุขไหม
    ลูกชายคนหนึ่ง เอาของเก่า(ที่ใช้ไม่ได้สำหรับเรา) ไปชั่งกิโลขาย เอาของใช้ไปแจกคนอื่น
    กะให้เป็นทาน บุญจะได้ถึงแม่ ปรากฏว่าไปเข้าฝันลูกสาวหรือหลานสะใภ้ ว่า
    ไอ้...ให้เขาไปหมดเล้ยยยย แต่ก็เข้าฝันลูกสาว และตีหวยถูก2-3งวดแหละนะ

เรื่องนี้สอนคนที่อยู่ว่า อย่ายึดติด เพราะหลังความตาย เราอาจติดอยู่กับของนั้น
    บุญที่ได้จากการเขียนเตือนใจในเรื่องนี้ ก็ขอให้ถึงแก่แม่สามีข้าพเจ้าด้วยเทอญ

3. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    เข้าพรรษาแล้วมีงานบุญมาแจ้งครับคือก่อนที่จะไปถวายเครื่องอัฐบริขานในช่วงพรรษา

พอดีมีคนเค้ามาบอกบุญคือถวายเสาไฟและดวงไฟที่สถานปฏิบัติธรรมที่กาญจนบุรีที่เราเคยไปหล่อพระกัน

เสาต้นละ 2000 บาทครับใครสนใจร่วมได้ครับ

4. prapaanpong

prapaanpong เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2008
    สนใจร่วมบุญด้วยครับ ขอรายละเอียดบัญชีด้วยครับ

5. aoffy_s

aoffy_s เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งการบ้านครับ หลังจากขี้เกียจมานานเช้านี้ได้นั่งแล้วครับ
    ระหว่างนั่งก็นิ่งๆดีเบาสบายครับ พุทโธแล้วก็เบาโล่งๆ เหมือนสว่างๆบ้างบางครั้ง
    เกษาโลมาแล้วก็โล่งเบาๆเหมือนเดิม ทิ้งช่วงพักนึงรู้สึกทั้งตัวเราไม่มีความรู้สึกเลยเหมือนชาๆทั้งตัวจิตก็รู้ตัวดี สักพักรู้สึกร้อนๆตรงไหล่ข้างขวา ทิ้งช่วงไปพักใหญ่ๆไหล่และสะบักข้างขวารู้สึกเย็นๆ จนหายไปพักนึงรู้สึกอาการคล้ายขนลุกขึ้นหัวเบาๆ
    แล้วรอบข้างก็สว่างขึ้น ทีนี้รู้สึกตัวโยกอีกแล้ว ระหว่างที่โยกรุ้สึกว่าสว่างๆดี แผ่เมตตาเสร็จ
    แล้วขาชาลุกไม่ไหวเลยแต่ระหว่างนั่งไม่เจ็บไม่ปวดเลย ดูนาฬิกาเวลาผ่านไปประมาณ45นาทีรู้สึกเหมือนนั่งไม่นานเท่าไหร่ครับ

6. Nipanada

Nipanada เป็นที่รู้จักกันดี

......................................
    สนใจร่วมบุญเช่นกันค่ะอาจารย์
    ทำบุญเกี่ยวกับไฟ
    เผื่อจะได้"จิตสว่าง" และมีดวงตาเห็นธรรมขึ้นมาบ้าง
    (ทำบุญ ด้วยความอยาก..ซะงั้น อิอิ)

เมื่อกี๊ เกือบคลิกผิดกระทู้แน่ะ
    เพราะมีกระทู้ใหม่ ชื่อเกือบเหมือนกระทู้อาจารย์เลยค่ะ

ช่วงนี้ก็ยังปฏิบัติแทบทุกวัน
    มีเพียงเมื่อวาน ที่รู้สึกเพลียๆ
    ก็เลยเกเรไปหนึ่งวัน แต่ช่วงที่ผ่านมา
    ก็ยังหลุดๆ ฟุ้งๆอยู่เช่นเคยค่ะอาจารย์
    .......................

ขอบคุณเนื้อหาและภาพสวยๆ
    ในการทัวร์ทำบุญ9วัด
    จากคุณตัวกลมๆ ด้วยนะคะ

และยินดีในบุญกับ ธรรมทานดีๆ
    ที่ถ่ายทอดจากเรื่องจริงเกี่ยวกับคุณแม่สามี
    ที่เขียนมาเตือนใจให้พวกเราได้พิจารณา
    ว่าอย่าไปยึดติดกับสมบัติใดๆในโลกนี้อีกเลย
    สาธุ สาธุค่ะ

และในโอกาสนี้
    ลูกขออาราธนาบารมีพระพุทธ พระธรรม
    และพระอริยสงฆ์ทุกๆพระองค์
    ได้โปรดบันดาลบุญที่ลูกสั่งสมมาตั้งแต่อดีต
    จนถึงปัจจุบัน ขอให้บุญรวมตัวกัน
    ทั้งทาน ศีลและภาวนา

ลูกขออุทิศบุญทั้งหมดทั้งมวลนี้
    แด่ ดวงจิตวิญญาณ ของคุณแม่สามี
    ของคุณตัวกลมๆ ด้วยค่ะ

ขอบุญนี้ จงหนุนนำให้ท่าน
    ไปสู่ภพภูมิที่สูงยิ่งๆขึ้นไป ด้วยเถิด
    สาธุ สาธุ สาธุ

(Nipanada อาจจะมีบุญติดตัวมาน้อย แต่ก็เต็มใจให้นะคะ)

7. nuzmul

nuzmul Active Member

17 กรกฎาคม 2012
    แก้ปัญหา ยุบ ยุบ พอง พอง

ก็ใส่ โอนามิ สิ

จะได้ไม่ต้องสงสัยว่า

ทำไม เดี๋ยวยุบ เดี๋ยวพอง

เพราะมีผู้โดยสารเยอะ

สุ่ยย่าว

8. ตัวกลมๆ

ขอบคุณมากๆค่ะคุณNipada และหลายๆท่านที่มีน้ำใจเป็นกุศล ขอให้เจริญและสมหวังในธรรมนะคะ
    บุญน้อยคงไม่ได้เจอกันในบอร์ดธรรมะหัวข้อนี้หรอกจ้ะ
    อ.บาสจะเปลี่ยนธนาคารหรือเปล่าคะ จะได้ทำบุญด้วย ถวายวันไหนกำหนดมั้ยเอ่ย

โหะๆ นั่งแล้วตัดกังวลไม่ได้เลย แว้บมาแว้บไป เวลาตั้งใจจะไม่นิ่ง
    แต่ไปนั่งที่อื่น ที่สาธารณะกลับโล่งๆ สบายๆ แต่ก็จะพยายามช่วงเข้าพรรษานี่แหละค่ะ

9. visnu

บัญชีเดิมครับ โอนมาแล้วแจ้งด้วยครับตอนนี้ผมโอนเงินผมออกมาหมดแล้ว รับถึงแค่สิ้นเดือนนี้ครับ

แล้วเดี๋ยวจะได้นัดกันไปถวายกันครับ

10. visnu

กว่าจะเครียงานเสร็จเล่นเอาวะเบอลไปหลายวัน ช่วงนี้ใกล้วันแม่ใครที่มีแม่หรือไม่มีให้ซื้อเสื้อผ้าใหม่ให้แม่นะครับ

ใครไม่มีก็ไปถวายชุดให้กับแม่ชีนะครับ อานิสงได้พอๆกัน ถวายในวันศุกร์นี้อย่างช้าไม่เกินเวันเสาร์ครับบุญส่งเลยครับ

11. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    จารย์ มีช่วงโปรด้วยเหรอ ทำไมไม่ยาวถึงซักวันอาทิตย์หรือวันจันทร์งี้
    จะได้พาแม่ไปเลือกเองอะค่ะ แล้วซื้อรองเท้าให้จะเหมือนกันป่าว
    เผื่อแม่อยากจะได้รองเท้ามากกว่า ครั้งนี้ตักบาตร คงต้องถามพระนะ555

12. visnu

555 อย่างที่บอกครับเป็นช่วงจริงๆ ผมก็ยังไม่ได้ซื้อเลยเอาเป็นว่าวันและเวลาดังกล่าวมีอานิสงค์เยอะอยู่ครับอย่าลืมทำนะครับ

13. prapaanpong

prapaanpong เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2008
    ขอบคุณมากครับ พรุ่งนี้วันศุกร์แล้ว จะรีบทำครับ
    อาจารย์ ขอเลขที่บัญชี ร่วมทำบุญด้วยครับ จะขอร่วมทำบุญครับ

14. กะทิจันทร์

กะทิจันทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

Bank of Ayudhya PCL. is pleased to ensure that your transaction is completed.
    The details are as below :

Type of Transaction : Fund Transfer to Inter Bank Account
    From Account No. : 5871003908
    To Account No. : 0682772447
    Amount (Baht) : 2,000.00
    Transaction Fee (Baht) : 25.00
    Regional Fee (Baht) : 0.00
    Reference No. : bayi45706081

ได้โอนเงินไปร่วมทำบุญกับอาจารย์ด้วยนะคะ 2000บาท. รบกวนอาจารย์ช่วยจัดสรรให้ด้วยนะคะ. ขอบพระคุณมากคะที่บอกบุญ.
    Transaction Date/Time : 09/08/2012 09:30:10 PM

15. Nipanada

Nipanada เป็นที่รู้จักกันดี

..........................
    ขอบคุณมากค่ะอาจารย์ที่เมตตา
    มาแจ้งช่วงเวลาพิเศษในการทำบุญ
    เพื่อให้ได้อานิสงค์สูงๆ

โชคดีที่วันนี้แวะเข้ามาอ่านกระทู้นี้ก่อนออกไปทำงาน
    ก็เลยรีบโทรไปให้น้องช่วยจัดการให้

แล้วก็เลยถือโอกาสแจ้งให้คุณพ่อและคุณแม่
    ได้ทราบเกี่ยวกับเรื่องนี้ด้วย ตัวเองก็เลย
    มีส่วนร่วมในบุญกับทุกคน
    ทั้งได้ซื้อเสื้อผ้าใหม่ให้คุณแม่
    รวมถึงคุณย่าและคุณยายด้วยเลย...
    สาธุ สาธุ ค่ะ..อาจารย์

ถึงจะรู้กระชั้นชิดไปนิด แต่ก็ยัง...ทัน ...

แล้วก็เมื่อสักครู่ใหญ่ๆ เวลา 2.55 น. (เวลาไทย)
    ได้โอนเงินเข้าแบ๊งค์อาจารย์ 450B
    เพื่อร่วมบุญถวายเสาไฟและดวงไฟ
    รวมถึง ซื้อเครื่องอัฐบริขาร ด้วยค่ะ

แล้วแต่อาจารย์จะจัดสรรค่ะ

ขอบคุณค่ะ

16. กะทิจันทร์

กะทิจันทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

สาธุคะ. ดีใจและปลื้มใจยังไงก็ไม่รู้คะ. นี่ขนาดยังไม่ได้ถวายนะคะ สามารถรู้สึกรับถึงพลังบุญได้ขนาดเนี้ย อลังการมากคะ. อุปทานมากไปป่าวคะอาจารย์ อิอิ. ขอบพระคุณอีกครั้งคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 สิงหาคม 2012
  17. ยอดฉัตร์

ยอดฉัตร์ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2008
    วันที่ 11 สิงหาคม 2555 เวลา 18.29 น. ผมได้โอนเงินเพื่อร่วมทำบุญจำนวน 200 บาท ครับ ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ .

18. daGaz

daGaz เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    แม่ผมโอนเข้าไป 2000 นะครับผม โอนไปวันที่ 10/8/12 เวลา16.17

ยินดีใบุญนะครับผม

19. aoffy_s

aoffy_s เป็นที่รู้จักกันดี

ซื้อเสื้อให้แม่เรียบร้อยแล้วครับผม

20. edzilla

edzilla Active Member

อ. ครับ ขอร่วมบุญด้วยคนนะครับ รบกวนขอเลขที่บัญชีของ อ. ด้วยครับ ผมยังไม่มีบัญชีของอ.เลยครับ