การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. moondance2

moondance2 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2006
    สาธุ และยินดีกับ คุณ กะทิจันทร์ครับ

เมื่อวันเสาร์ซื้อเสื้อให้แม่ 1 ตัว

วันนี้พอดีท่านเจ้าคุณอลงกตมาที่หมู่บ้าน ก็เลยได้ใส่บาตรกันทั้งบ้าน นำบุญมาฝากครับ

ช่วงนี้ก็ปกติดีครับ เจออะไรๆเพิ่มบ้าง ก็เริ่มชินๆ ล่ะครับ

2. เห็ดหอม

เห็ดหอม เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2007
    เข้าพรรษาได้ไปถวายเทียนจำนำพรรษา,ชุดหลอดนีออนและเครื่อง

ไทยทาน 9 วัดนำบุญมาฝากครับ

3. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    สาธุครับ ยินดีในบุญที่ทุกๆท่านได้ไปเพียรทำกันมา

ผมเองได้ไปไหว้พระมาที่ นครราชสีมา ได้ไปเจอครูบากฤษณะ ท่านก็เมตตาดีครับไม่ถือตัวเลย

วัตถุมงคลก็แล้วแต่จะพิจรณาครับ ผมไม่ได้เช่ามาเพราะมีความรู้สึกว่าราคาสูงมาก

ใครไปทำบุญกันมาอย่าลืมกรวดน้ำนะครับ

4. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    อาจารย์ บาส ผมก็หาชื่อบัญชีไม่เจอครับ...555

5. moondance2

ขอเล่าเรื่องวัตถุมงคลนิดนึงครับ

พอดีว่าอาจารย์ทักหลายครั้งแล้วว่าที่ใส่อยู่ไม่ร้อนหรอ

เมื่อวันอาทิตย์เลยไปดูพระเครื่องในบ้าน ก็นั่งเลือกๆมา

พลังแรงๆ ได้มา 6 องค์ วันจันทร์ก็ไปใส่กรอบ

แบ่งเป็นสองเส้น เส้นละ 3 องค์

ใส่ปุ๊บรู้สึกได้ว่าพลังแรงจริงๆ ไปได้ถึงไหน

ใส่ไปสะพัก ก็ไม่ไหว ครับ แรงเกินไป

ว่าจะเหลือองค์เดียวแล้ว ใส่แล้วไม่มีคนมาเข้าใกล้เลย

นั่งเรียนคนเต็มห้อง ข้างซ้ายขวา ผมไม่มีคนมานั่งเลย

คนใส่ยังแน่นเลยคับ -*-

6. พลังไฟ

พลังไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาในบุญด้วยครับ

7. visnu

วันเสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมาได้ไปทำบุญ แล้วก็ได้โมทนาบุญไปหลายๆงานบุญ

ทุกครั้งที่ได้ทำบุญมากๆ ก็จะมีอะไรเปลี่ยนแปลงในชีวิตทุกครั้งไป คนที่อยู่รอบตัวเราก็จะเปลี่ยนไป

คือจะเริ่มไม่ค่อยเจอใครต่อใคร หลังจากทำบุญครั้งนี้ก็เช่นกันก็จะเริ่มมีคนออกไปจากชีวิตมากขึ้น

แต่เราก็รู้ด้วยจิตว่ามีตั่งอยู่ก็ย่อมดับไปเป็นธรรมดา กลับมาก็มานั่งเปิดเมลแค่เมลในพลังจิตที่มีคนถามเรื่อง

เปิดตาที่สามก็เยอะมาก ที่ผมไม่ค่อยบอกอะไรมากเพราะอยากให้ได้กันเองในเวลาที่ถึงพร้อม

คือ กาย วาจา และใจ ไปพร้อมๆกัน เพราะมันมีคนบางจำพวกความรู้หมายจำเดิมจากชาติที่แล้วมี

ก้จะได้ไวกว่าคนอื่นคือจิตยังไม่พร้อมไม่เป็นไปด้วยพรหมวิหาร4 ได้มาแล้ว ผมเองก็เจอหลายคน

และในหลายคนก็เป็นอาจารย์ที่ออกหนังสือ ออกรายการผมเห็นตั่งแต่ไม่มีเงินชีวิตล้มเหลว

จะฆ่าตัวตายจนวันนี้มีเงิน เป็นที่นับหน้าถือตา มีคนบริจากที่ให้ทำสถานที่ปฏิบัติธรรมเป็นสิบๆไร่

เขาเหล่านั้นก็เปลี่ยนเป็นคนล่ะคนไอ้ที่บอกว่าความวิเศษที่ได้มาเอาไว้ช่วยคนผมก็เห็นว่าเอาไว้แลกเงินกันทั้งนั้น

จากดูเพื่อช่วยคนเป็นดูเพื่อแลกเงิน คิดดูซิครับ คนละ 1500-2000 วันนึงดู 8-10 คน เดือนนึงเป็นแสน

คนที่ไม่รู้ก็ชอบถามว่าแล้วเค้าไม่เสื่อมหรือก็ต้องบอกว่าเสื่อม แต่เค้าก็มีบุญมาบ้างก็เลยได้กินบุญก่อน ก็เป็นเวลาช่วงนึ่ง

แต่ผลที่ตามมาคือกลายเป็นหนีเสือเจอจรเข้หรือเปล่า ทุกข์อยู่แล้วเจอเคราห์ซ้ำ แล้วอย่างนี้ไม่แย่ไปหรือไงเนี่ย

ยิ่งอาทิตย์ที่ผ่านมาเจอ อีกไม่ไหวเลย

8. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    "ทุกครั้งที่ได้ทำบุญมากๆ ก็จะเริ่มไม่ค่อยเจอใครต่อใคร"เนี่ย มันหมายความว่างัยอะจารย์
    มันไม่ได้หมายความว่า เราเริ่มคุยกะใครไม่รู้เรื่อง เลยไม่มีใครจะคบใช่มั้ยจารย์ 555
    จริงๆมันก็ดีจะแย่แล้วนะ ที่ไม่ต้องวุ่นวายกะใคร แต่บางทีก็สงสัย ว่ามันปกติดีแล้วใช่มั้ย

คนที่เค้ามีความวิเศษ คงจะมีจำนวนน้อยไปนะจารย์
    อะไรที่มีน้อยๆ เลยดูมีค่า คงต้องทำให้มีเยอะๆนะ คนจะได้เลิกเห่อ 555
    (พูดดีไปงั้นแหละ ตัวเองยังไม่มีปัญญาเล้ยย มันง่ายซะที่ไหนล่ะ)

9. พลังไฟ

พลังไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาในบุญ ครับอาจารย์

หลายอาทิตย์ทีผ่านมา ก่อนเข้าพรรษา
    ผมก็อยู่กับการไปทำบุญต่างจังหวัด ที่กาฬสินธ์
    ไปสร้างพระพุทธรูปมา พระเจ้าห้าพระองค์ กับพระนาคปรก
    กับสำนักสงฆ์ ที่มีพระรูปเดียวอยู่บนเขา
    ได้เห็นเส้นทาง ตามที่อาจารย์เคยบอก
    ถีงการวางอย่างแท้จริง เขาทำกันอย่างไร

เมื่อถึงเวลามันก็แปลก
    บางคำพูด ของครูบาอาจารย์ ไม่มีในตำรา
    แต่ฟังแล้ว มันทลุปรุโปร่งไปเลย น่าอัศจรรย์จริงๆ
    ได้เห็นบางเรื่องที่เป็นอจินไตย ก็น่าแปลก

ยังนึกถึงอาจารย์อยู่เสมอ ไม่คิดจะจากอาจารย์ไปไหน
    ระดมพลเมื่อไหร่ก็พร้อมเสมอ

10. visnu

มันไม่ใช่อย่างนั้นครับคือเราก้จะมีเรื่องของเรา เขาก็จะมีเรื่องของเขาทำให้ไม่ว่าที่จะเจอกัน

หรือต้องมีการคลาดกันนะครับ

11. Nipanada

Nipanada เป็นที่รู้จักกันดี

..........................................

อนุโมทนาค่ะอาจารย์ ประเด็นนี้น่าคิดนะคะ
    เพราะตอนที่ยังไม่มีลาภ หรือ ชื่อเสียง
    ก็ยังพอจะมีอุดมการณ์ นำ"อำนาจพิเศษทางใจ"ที่มี
    ไปใช้เพื่อยังประโยชน์แก่ผู้อื่น
    แต่ไม่นาน อุดมการณ์ ก็เปลี่ยนเป็น
    อยากมีความ"อุดมเกิน" นั่งนับเงิน นับรายได้ซะมากกว่า...

ว่าแต่ก็อยากรู้จังว่า ถ้าพวกอาจารย์เหล่านั้นเค้าดูดวงให้
    แต่ทุกครั้งก็สอนสัจธรรมให้ผู้ดูทุกคน
    รู้ซึ้งถึงกฏแห่งกรรม และแนะนำให้ทุกคน
    เน้นทำทาน รักษาศีล และ นั่งสมาธิ เพื่อความหลุดพ้น
    และพึ่งพาตัวเองให้ได้ อภิญญาจะยัง เสื่อม ไหม๊คะ
    ถึงแม้จะคิดค่าดู..ก็ตาม

เพราะส่วนใหญ่เท่าที่เห็นอาจารย์ดังๆ
    จะเน้นดูแต่ละครั้ง บอกให้แก้ที่ละปม
    แล้วลูกค้า จะได้กลับไปหาอีกเรื่อยๆ(รึเปล่า)
    ............................

ยินดีในทุกๆบุญกับอาจารย์และทุกๆท่านด้วยนะคะ สาธุ

12. edzilla

edzilla Active Member

อ.ครับ ผมโอนเงินไปร่วมทำบุญกับอ. 500 บาทครับ 16/08/2012 10:38:50 AM ยินดีเป็นอย่างยิ่งครับที่ได้ร่วมทำบุญกับอ.ครับ

ผมไม่แน่ใจว่าชื่อและเลขบัญชีอ.ให้เปิดเผยหรือไม่นะครับ เลยไม่กล้าโพส แต่ผมพยายามสืบหาเองจากในกระทู้นี้นะครับ (ใบ้ให้ผู้ที่ยังไม่มีบัญชี อ.นะครับ)

13. moondance2

ส่งการบ้านคับ

เมื่อคืนนั่งสมาธิก็นั่งดูจิตเรา

ไปโน้นนี่ ก็ดูๆไป ก็เห็นว่า อืมที่เห็นมันไม่เที่ยง ไม่แน่นอน

แล้วอะไร เที่ยงบ้าง ก็ได้คำตอบว่า ความตายนี่ ของเที่ยง

ตายทุกคน ตายแน่นอน เกิดแล้วแล้วก็ต้องตาย

ก็อืม จะวิตกอะไรมากมาย ทุกอย่างก็อยู่ที่กรรม การกระทำ

สัญญาต่างๆ เกิดมาใช้ แล้วก็ต้องตาย ก็ใช้ให้หมดๆ

จะเอาอะไรมาก มันก็มีแค่นี้ ใจก็โล่งๆ สบาย

แผ่เมตตาแล้วก็นอน คับ

14. prapaanpong

prapaanpong เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2008
    วันนี้เวลา 18.30 น.
    ได้โอนเงินร่วมทำบุญกับอาจารย์บาส 200 บาทครับ
    ขอโมทนาบุญอาจารย์และทุกท่านด้วยครับ

15. Stradale

Stradale เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2007
    ตอนนี้พยายามศึกษาเรื่องการหายใจ กับการวางกำลังใจครับ
    เพราะบางทีนั่งๆไปเหมือนหายใจไม่ค่อยออก บางทีก็เหมือนหายใจมากไป เหมือนมันผิดจังหวะไปหมดเวลานั่ง หายใจบางทีแทบสำลัก แต่จะหนักไปทางหายใจไม่ออกมากกว่า

เมื่อคืนทำบทที่ 1
    ช่วงแรกนับ 1 ไปจนถึงประมาณ 95 อยู่ๆ มันเหมือนมีท่ออยู่ข้างหน้าแล้วเหมือนอากาศวิ่งผ่านเป็นเสียงลมผ่านท่อดังๆ ตกใจ สมาธิหลุด ก็รวบรมสมาธิใหม่ นั่งไปถึง พุทโธ ประมาณ 50 อยู่ๆ ก็ลืมตาเองซะงั้น รู้สึกเสียสมาธิแล้วเลยหยุดไว้แค่ตรงนี้ครับ

วันหลังเอาใหม่

16. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

โอนตังค์ ร่วมทำบุญ 229 บาท วันนี้ 12.48น. SCB 068-277244-7

17. visnu

จิตเริ่มมีสมาธิเริ่มเห็นในสิ่งที่ละเอียดขึ้น มิติที่ละเอียดขึ้นหรือสูงขึ้นนั่นเองครับ

18. moondance2

ส่งการบ้านครับ นั่งสมาธิ

ก็นั่งไปดูจิตไปเรื่อยๆ

ก็นิ่งๆ อิ่มๆ สงบ สบาย

แค่นี้อ่ะคับ

19. sarutha

sarutha เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญกับอ.บาสทุกประการที่ได้ทำแล้วครับ
    ขอร่วมบุญด้วยครับ 2000บาทเมื่อซักครู่นี้ แล้วแต่อ.บาสจะเห็นควร

20. kikky01

kikky01 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    นำบุญมาฝากคะ
    เมื่อวันอาทิตย์ได้ไปทำบุญ ถวายสังฆทาน เทียน และหลอดไฟ กับชาวคณะจ้า

ปล. นาคน้อยของพี่หมู ทำเอาฝนตกทั่วเมืองเลยน้า..