การฝึกเปิดตาที่ สาม และวิธีใช้ตาที่สาม

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย The Third Eyes, 3 พฤศจิกายน 2008.

1. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    ผมครับเป็นหนึงคนที่เรียกว่าได้อะไรมาหลายเลยทีเดียวครับ

2. yai_93

yai_93 เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2007
    ผมฝึกได้มั้ยครับอาจารย์

3. The Third Eyes

The Third Eyes เป็นที่รู้จักกันดี

มีมากมายท่ถามมาทาง พีเอ็็ม และ ในกระทู้นี้..รวมแล้วมากกว่า 200 คน..ตอบไม่ไหว...ให้มาดูตัวเลยดี กว่า ว่า เปิดตาที่ สาม หรือ พลังแค่ไหน..เรียนเปิดตาได้ ใหม
    .....................................................................................

4. dragon184

dragon184 เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านผ่านเนตมานาน อยากทราบเหมือนกันครับ ว่าจะสามารถฝึกได้บ้างหรือไม่
    รบกวนช่วยดูให้ด้วยนะครับ ตอนนี้ยังไปไม่ได้อยู่ต่างจังหวัด ขอบคุณครับ

5. The Third Eyes

The Third Eyes เป็นที่รู้จักกันดี

การเรียนเปิดตา..การสอนจะบอกวิธีใช้ตาที่สาม...บอกไป ประมาณ 22 อย่าง
    ใตรที่เก่ง มี พลังจิตสูง ก็ รับได้ หมด...ใตรที่ี มีพลัง 60 % ..ก็รับได้ 12 อย่าง
    ใช้เวลา 3 ชม./คน...ช่วงเช้า 9.00 -12.00 น....
    .......................................................................................

6. deep listening

deep listening เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2009
    ฮ่าๆ อยากไปฝึกเพิ่มอีกครับอาจารย์
    ฝึกพลังจิตด้วย สนทนาธรรมด้วย
    ครั้งนึงได้ดูนกมาอาบน้ำ เจริญตาเย็นใจ สุนทรีย์จริงหนอ
    บางครั้งมีคนใจดีเลี้ยงน้ำอีก :) ขอบพระคุณมากครับ
    ใครไม่มีโอกาส ก็หาโอกาสไปสัมผัสเองที่บูธนะครับ สนุกกว่าอยู่หน้าจอเยอะ

7. civilhouse

civilhouse เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าผมมีวาสนา คงได้น้อมคาราวะ ท่านผู้เฒ่า

ขอบคุณครับ

8. Bingo-up

Bingo-up เป็นที่รู้จักกันดี

งั้นช่วยดูผมทีพลังแปลกไปไหมคับ

9. mib8gdviNz

mib8gdviNz เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนดูพลังให้หน่อยได้ปะครับ ^^

10. mib8gdviNz

mib8gdviNz เป็นที่รู้จักกันดี

เงียบ เลย แหะ ช่วย ดัน ครับ ช่วย ดัน ..ยังรออยู่น๊าาา~..

11. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    อยากฝึกเหมือนกันคับ แต่พลังยังไม่พอ .. .อยากไปเจอคณะอาจารย์จริงๆเลย

ติดแต่อยู่ไกลถึงแม่ฮ่องสอน เดินทางทีกระอักเลย ถ้ามีโอกาสเข้าบางกอก จะแวะไปเยี่ยม

คณะอาจารย์ครับ

12. The Third Eyes

สามคนสุดท้ายที่ถามมา
    อยากได้ ึำตอบ
    อ่านกระทู้ เกี่ยวกับการเปิด ที่ มีอยู่ สอง กระทู้
    1. การเปิดตาที่สาม
    2. เปิดแล้วใช้ได้ อย่างไร
    แล้วดูเทียบตัวเองว่า..ได้ใหม
    .........................................................
    ถ้าจะให้แน่ใจ..อ่านกระทู้เรื่องเล่า ก่อนนอนคืนนี้..ดูว่า มีประสบการณ์คล้ายๆๆกับที่ ว่า ไหม...จะได้คำตอบเอง...มืใช่อยู่ ๆๆอ่านนิดเดียวแล้ว ถามเลย
    ง่ายเกินไป
    ............................................................................................

13. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

มีข้อแนะนำเพิ่มเติมครับ

การถามเรื่องพลัง ควรถามในขณะที่ตัวท่านเอง พร้อม ที่จะไปพบอาจารย์

หรือเรียนวิชา จงอย่าลืมครับว่า อาจารย์ตอบวันนี้ เช่น มีพลัง 70 %

แต่พอเวลาผ่านไป ซึ่งอาจเป็นเดือน หรือมากกว่า พลังของท่าน อาจเพิ่ม

หรือลด จากการปฏิบัติ ซึ่งเอาแน่นอนไม่ได้

และเห็นอีกหลายท่าน ที่ถาม เพียงเพื่อทดสอบ แต่ใจ ไม่คิดที่จะไปหา ไปเรียน

ขออภัยครับ ที่อาจไม่สุภาพ

14. hyperz

hyperz เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอถามอาจารย์และคนที่ได้ตาที่สามทั้งหลาย

ว่าก่อนได้ตาที่สามนั้น ช่วงปฎิบัติสมาธิแรกๆ เลย หรือก่อนมาทำสมาธิ คือตั้งกะเริ่มครั้งแรกจากไม่รู้อะไรเลย

ว่ากลัวผี หรือสิ่งที่มองไม่เห็นกันมั่งไหมครับ แหะๆ ผมสงสัยน่ะ

15. visnu

ชอบคำนี้ครับ และก็เป็นจริงดังนั้น 5-5-5

16. boriphat

boriphat เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยกับท่าน Visnu ครับ
    ส่วนผมอยากเรียน แต่วิถีไม่เอื้อครับ
    5555

17. visnu

นั่งสมาธิอยู่กับบ้านก็เกิดได้ครับ เนื้อบุญมีอยู่แล้วตนนี้ขาดแต่มานะให้มากกว่านี้ ไม่ใช่ว่าไม่มีนะครับ
    แต่ให้มากกว่านี้ เพราะนิวรมาแรงเหลือเกิน

18. boriphat

boriphat เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณที่ช่วยชี้แนะครับท่าน
    จะพยายามต่อไปครับ
    หวังว่าสักวันคงสำเร็จครับ
    ขอขยายความคำว่า นิวรณ์ สำหรับผมหน่อยครับ

19. visnu

นิวรณ์ หมายถึง เครื่องปิดกั้นหรือขัดขวางไม่ให้บรรลุความดี ไม่เปิดโอกาสให้ทำความดี และเป็นเครื่องกั้นความดีไว้ไม่ให้เข้าถึงจิต

เป็นอุปสรรคสำคัญที่ทำให้ผู้ปฏิบัติบรรลุธรรมไม่ได้หรือทำให้เลิกล้มความ ตั้งใจปฏิบัติไป เช่น ความขี้เกียจ ท้อแท้

ความคิดซัดส่าย ความไม่แน่ใจ ลังเลใจ สงสัย กังวล กล้าๆกลัว ไม่เต็มร้อย ไม่มั่นใจ

20. maoleethong

maoleethong เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2007

การนั่งสมาธิอยูกับบ้าน พอเริ่มลงมือ
    ผมก็มีข้อความสีแดงทั้งหมดเลยครับท่าน visnu
    บางวันก็มีมาก บางวันก็มีน้อยครับ

ก็พยายามลด ๆ อยู่ครับ

หากมีเคล็ดลับ ที่ให้มันมีน้อยลง หรือไม่ให้มันเกิด
    ที่เฉียบ ๆ ก็ขอน้อมรับไปปฏิบัติครับท่าน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 เมษายน 2010