การพิจารณา กิเลส ในใจของตน แบบ ธรรมยุติ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ลุงมหา๑, 15 กันยายน 2013.

1. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    ดีเหมือนกันครับ ผมว่าจะไม่ post ในกระทู้ลุงมหาแล้วเหมือนกัน

เปิดมาดูทีไร ก็เห็น post อยู่คนเดียว ไม่มีคนอื่นเขาสนใจจะมาตอบอะไรกัน
    อาจจะโดนจัดไปรวมกลุ่มเป็นประเภทเดียวกับกระทู้ telwada หนะครับ

ประเภทนี้ ต้องพิจารณาให้ดีนะครับ ถ้าพูดแล้วคนอื่นไม่เอา ไม่ฟัง ไม่คุย ในสมัยพุทธกาล เรียกว่า พรหมทัณฑ์ นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มกราคม 2014
  2. ลุงมหา๑

ลุงมหา๑ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2012
    ฆราวาสสำเร็จธรรมชั้นสูงสุดได้อย่างไร?

ขออนุญาตครับ

ขอนำธรรมปฏิบัติ ที่นำฆราวาสสำเร็จธรรมชั้นสูงสุดได้ มาให้อ่านกันครับ

http://www.watasokaram.org/index.php/หนังสือจรรโลงธรรม/62-จิตที่พ้นทุกข์

ขอโมทนาบุญ ขออนุโมทนาบุญ

ลุงมหา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กุมภาพันธ์ 2014
  3. ลุงมหา๑

รู้จริงหรือ? ปฏิบัติได้จริงหรือ? จิตละเอียดจริงหรือ?

ขอนำคำถาม และคำตอบ ที่ผมได้ตอบไปแล้วในกระทู้อื่นมาลงให้ดู

คำตอบ

ส่วนเพิ่มเติม

มีหลายๆท่านในเว็บนี้ ชอบตอบปัญหาธรรม

แล้วเที่ยวไปว่าคนโน้น ไปว่าคนนี้
    บางท่านถึงกับไปแสดงความเห็น ทั้งอวดอ้าง ทั้งตัดพ้อต่อว่า

โดยลืมพิจารณาว่า

ตนเองปฏิบัติได้ไปถึงไหน? เขาปฏิบัติได้ถึงไหน?
    ธรรมของเขาๆรู้ด้วยการปฏิบัติ? หรือ เขารู้โดยการอ่านมา?

สำหรับผมแล้ว ผมสามารถมองเห็นที่แต่ละท่านเขียนมาว่า

ท่านรู้ธรรม ท่านเห็นธรรม แค่ไหน? เพราะที่แต่ละท่านเขียนออกมานั้น ผมแค่มองว่า

ส่วนไหนเป็นธรรม? ส่วนไหนเจือด้วยกิเลส?
    ส่วนไหนรู้ด้วยการปฏิบัติ? ส่วนไหนเกินเลยจากการปฏิบัติ?

เพียงแค่ผมไม่มีเวลา จะมายุ่งกับท่านเหล่านี้
    ผมถือว่า ทุกๆท่านที่เข้ามาอ่าน ท่านผู้ใดแค่มี "สัมมาทิฏฐิ" ก็จะสามารถเก็บเกี่ยวเอาประโยชน์ได้

ขอโมทนาบุญ ขออนุโมทนาบุญ

ลุงมหา

4. ลุงมหา๑

ธรรมดีๆเขียนให้คนมีปัญญาอ่าน

ธรรมดีๆเขียนให้คนมีปัญญาอ่าน

เรื่องกรรมละเอียดอ่อน ต้องศึกษา ต้องรับข้อมูลใหม่ๆไปพิจารณา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มีนาคม 2014
  5. ลุงมหา๑

เมื่อท่านเขียนอะไรมา ก็สมควรพิจารณาเอาเองนะครับว่า ท่านเห็นอะไร?

เมื่อท่านเขียนอะไรมา ก็สมควรพิจารณาเอาเองนะครับว่า ท่านเห็นอะไรบ้าง?

ธรรมที่เป็นประโยชน์ เหมือนต้นไม้ ที่เจริญเติบโตไปได้เรื่อยๆ

อ่านซ้ำแล้ว อ่านซ้ำอีก ก็เห็นประโยชน์มากขึ้นๆ

แต่ตัวหนังสือที่ไร้ประโยชน์ อ่านไปๆ ก็จะเห็นแค่ว่า "กูเก่งกว่ามึงนะโว้ย"

ขอโมทนาบุญ

ลุงมหา

6. ลุงมหา๑

ขอนำคำตอบเดิมยกมาให้ดูอีกที

มองธรรมคนละมุม ที่แท้เป็นเช่นนี้

ธรรม การขัดเกลากิเลส ตัณหา กามารมณ์