กำเนิดบั้งไฟพญานาค

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย อุรุเวลา, 1 พฤศจิกายน 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. อุรุเวลา

อุรุเวลา เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมไม่เคยพูดว่าผมบรรลุธรรม อย่าพูดลอยๆ ใครก็พูดได้ครับ ไปหาหลักฐานมา ถ้าไม่มีหรือหาไม่เจอก็ลงขอความขอโทษผม ถ้าไม่ทำอะไรเลยผมจะฟ้องพญานาค

2. มหาวัด

มหาวัด เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2012
    ยังชอบก็อปปี้เขาเหมือนเดิมนะครับ เจ้าของกระทู้ ไม่เห็นคุณจะคิดเองสักครั้ง เถียงกับใครคุณก็ไปก็อปปี้คำพูดคนอื่นมาเถียง สงสัยคุณคงจะไม่มีความคิดเป็นของตัวเองใช่ไหม? ผมเห็นคุณแล้วไม่นับถืออะ อย่าโกรธกันนะครับมันเห็นแล้วรู้สึกงี้ ว่าคุณชอบไปอวดรู้ทั้งๆๆที่ไม่รู้ อะ

วันนั้นก็เถียงพระอ.เจ้าคุณห้องอภิญญาก็แถไปเรื่อยๆๆ เห็นเถียงลุงคนหนึ่งด้วยในขณะที่ลุงตอบแบบชัดเจนแหลมคมวิเคราะห์ทุกแง่มุม คุณเถียงไม่ได้คุณก็แถทำเป็นคุณรู้ ทั้งๆๆที่คุณไม่รู้ แล้วก็หนีมาเกรียนอยู่แถวนี้

เห็นคุณมาเถียงเพื่อนสมาชิก ก็ไม่เห็นจะมีมุึกใหม่นอกจากไปลอกเว็ปมา เอามาจากกูเกิ้ล ความคิดนะมีไหม?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤศจิกายน 2012
  3. mikycar offroad

mikycar offroad เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2012
    แแแแแแแแแแแแแแแแแแแแแแรง........จัง
    ต้องค่อยๆ สอนเดี๋ยวเตลิดหมด........

4. อุรุเวลา

1
    คำสอนของพระพุทธเจ้าเป็น "อกาลิโก เอหิปัสสิโก โอปนยิโก" เป็นธรรมอันประเสริฐ เมื่อมีผู้ยกพระธรรมคำสอนของพระองค์มา ใครไม่เห็นด้วยกับพระสัทธรรม ผลกรรมนั้นเกิดขึ้นแล้วแก่เขา คนที่อนุโมทนาธรรมก็มีทำไมไม่ดูเป็นตัวอย่าง สองคนอนุโมทนาธรรม หนึ่งคนไม่เห็นด้วย เขาทั้งสองคนได้รับผลแห่งกรรมขาว เขาอีกหนึ่งคนรับกรรมดำ ผมเห็นแต่พวกอวดรู้ ทำตัวเก่งกว่าพระพุทธเจ้า พระธรรม พระสงฆ์สาวกฯ

ทำตัวเก่งกว่าพระธรรม บอกมาได้ตำราผิด ในตำราพวกเทวทัตโดนธรณีสูบ ตกนรกมีให้เห็นเป็นตัวอย่าง จงมาดูเอาเถิด

5. อุรุเวลา

1
    ผมสนทนาธรรมกับพระสงฆ์ผมยิ่งต้องยกคำของพระพุทธเจ้ามาแสดง พระคุณเจ้าเสียอีกให้ผมใช้คำพูดของผมไม่ต้องยกพระสูตร จะเอาบาปมาให้ผมเสียแล้ว ผมจึงยกแต่คำของพระพุทธเจ้ามาแสดง พระคุณเจ้าก็ยอมรับพุทธพจน์

พระคุณเจ้าถามหาผู้เสมอพระพุทธเจ้าคือใคร
    ผมยกพระสูตรให้อ่านถึงสองครั้ง พระคุณเจ้าถึงได้คำตอบ
    พระคุณเจ้าบอกว่า คนมี ๔ ประเภท
    ผมยกพระสูตรเปรียบบุคคลด้วยบัว ๓ เหล่า
    พระคุณเจ้าก็บอกว่าบัว 3 เหล่า ตามพระสูตร บัว 4 เหล่า หรือ คน 4 ประเภท ตามอรรถกถา
    ผมยกพระสูตร ทรงพิจารณาสัตว์โลกเปรียบด้วยดอกบัว ๔ เหล่า
    พระคุณเจ้า สาธุ ถูกต้องตามพุทธพจน์

http://palungjit.org/threads/ปัญหาเ...ะบรมสารีริกธาตุ-โดย-หลวงพ่อฤาษี.362558/page-3

6. อุรุเวลา

1
    คำตอบของผม

พระพุทธเจ้าทรงตรัสไว้ว่า "รูปเป็นอนัตตา แม้เหตุปัจจัยที่ให้รูปเกิดขึ้น ก็เป็นอนัตตา ฯ"
    พระพุทธเจ้าทรงตรัสไว้ว่า "รูปเป็นอนัตตา ฉะนั้นรูปจึงเป็นไปเพื่ออาพาธ และบุคคลย่อมไม่ได้ในรูปว่า รูปของเราจงเป็นอย่างนี้เถิด รูปของเราอย่าได้เป็นอย่างนั้นเลย"

ต้นไม้ยังเป็นเจดีย์ได้เลยครับ ใครอยากบูขาก็สมมติเอา สมมติแล้วก็บูชาครับ

พระพุทธเจ้าตรัสไว้ว่า
    [๕๙๙] พ. ดูกรนายคามณี เปรียบเหมือนบุรุษโยนหินก้อนหนาใหญ่ลงในห้วงน้ำลึก
    หมู่มหาชนพึงมาประชุมกันแล้วสวดวิงวอน สรรเสริญ ประนมมือเดินเวียนรอบหินนั้นว่า
    ขอจงโผล่ขึ้นเถิดท่านก้อนหิน ขอจงลอยขึ้นเถิดท่านก้อนหิน ขอจงขึ้นบกเถิดท่านก้อนหิน
    ท่านจะสำคัญความข้อนั้นเป็นไฉน ก้อนหินนั้นพึงโผล่ขึ้น พึงลอยขึ้น หรือพึงขึ้นบก
    เพราะเหตุการสวดวิงวอน สรรเสริญประนมมือเดินเวียนรอบของหมู่มหาชนบ้างหรือ ฯ
    คา. ไม่ใช่อย่างนั้น พระเจ้าข้า ฯ
    พ. ดูกรนายคามณี ฉันนั้นเหมือนกัน บุรุษคนใดฆ่าสัตว์ ลักทรัพย์ ประพฤติผิดในกาม
    พูดเท็จ พูดส่อเสียด พูดคำหยาบ พูดเพ้อเจ้อ มากไปด้วยอภิชฌา มีจิตพยาบาท
    มีความเห็นผิด หมู่มหาชนพึงมาประชุมกันแล้วสวดวิงวอน สรรเสริญ ประนมมือเดินเวียนรอบ
    บุรุษนั้นว่า ขอบุรุษนี้เมื่อตายไป จงเข้าถึงสุคติโลกสวรรค์ ก็จริง
    แต่บุรุษนั้นเมื่อตาย พึงเข้าถึงอบาย ทุคติวินิบาต นรก ฯ

เรื่องบวชผมตอบพระคุณเจ้าไปแล้วครับ กราบพระคุณเจ้าที่เมตตาห่วงสุขภาพและแนะนำให้ไปบวชสำนักสามแยก ผมแสวงหาอาจารย์อยู่พอดีครับ ถ้าสัปปายะก็ดีครับ ปุถุชน มีภาระมาก มีงานการมาก เวลาศึกษาน้อย เวลาปฏิบัติน้อย ผมไม่มีเวลาว่างเข้าอินเตอร์เน็ตบ่อยนัก มีงานต้องทำครับ "ฆราวาสคับแคบ เป็นทางมาแห่งธุลี บรรพชาเป็นทางว่าง" สมจริงตามที่พระพุทธเจ้าทรงตรัสไว้ครับ

http://palungjit.org/threads/ปัญหาเ...ะบรมสารีริกธาตุ-โดย-หลวงพ่อฤาษี.362558/page-3

7. อุรุเวลา

1
    พระคุณเจ้าตอบ

แล้วไปเอามาจากไหน พระพุทธเจ้าห้ามพระสงฆ์แสดงธรรมด้วยภาษาอื่น

กรุณาตอบด้วย ไปเอามาจากไหน

และที่สวดกันตามวัดนั้น ก็ไม่ใช่อ่านจากภาษาบาลีโดยตรงนะ เป็นภาษาไทยที่แปลมาจากภาษาบาลีอีกที

คือ สวดภาษาไทย ให้เป็นสำนวนภาษาบาลี สำเนียงแบบไทยๆ นั่นแหละ แล้วก็แปลความหมายเป็นภาษาไทย ด้วยอักษรไทย

ถ้าเป็นภาษาบาลีล้วนๆ รับรองว่า คนที่ไม่ได้ศึกษาในภาษาบาลี อักษรบาลี ลำบากแน่

เช่น ภาษาอังกฤษ เขียนว่า A B C ภาษาไทยเขียนว่า เอ บี ซี

พระไตรปิฎกฉบับของไทยเรา ก็ใช้ภาษาไทยที่แปลมาจากภาษาบาลี ไม่ใช่เป็นอักษรในภาษาบาลีแท้ๆ แบบดั้งเดิม (อาตมายังไม่รู้เลยว่า ภาษาบาลีแท้ๆ เป็นยังไง เขียนยังไง)

หาที่มาได้หรือยัง หรือ ยอมรับแล้วว่า ตีความผิดไป

ปล. ที่อาตมาเขียนมาทั้งหมดที่ผ่านมาในทุกๆ กระทู้ เพราะความหวังดีล้วนๆ นะ

การศึกษาเล่าเรียนในพระพุทธพจน์ ในพระไตรปิฎก เป็นสิ่งที่ดี เป็นสิ่งที่ประเสริฐ แต่อย่าได้ตีความเข้าข้างตัวเอง อย่าได้บิดเบือนในพระพุทธพจน์ฺ และ อย่าได้นำเอามาโจมตีผู้อื่น เพราะคนมีหลายระดับ มีหลายประเภท ให้เปิดใจให้กว้าง เพราะ พระพุทธศาสนา ไม่ได้มีเราอยู่คนเดียว และ โยมอุรุเวลาก็ไม่ได้มีปัญญาหรือศึกษาพระไตรปิฎกอยู่คนเดียว

อาตมาย้ำแล้วย้ำอีก คำว่า สัปปุริสธรรม 7

โยมอุรุเวลา ก็มีปัญญาดีอยู่แล้ว เอาไว้ขัดเกลาตนเองให้มากกว่านี้ก่อนเถิด แล้วค่อยออกมาแสดงธรรม ก็ยังไม่สาย

และ ต่อให้เขาไม่ติดในวัตถุมงคล แต่เขาก็ติดในวัตถุอย่างอื่น ใครเล่าจะตามไปสอนให้เขาละได้ทั้งหมด

ติดวัตถุมงคล ดีกว่า ติดวัตถุอัปมงคล

หลวงปู่ดู่ วัดสะแก

8. อุรุเวลา

1
    ผมยกพระสูตร

พระผู้มีพระภาคประทับอยู่ ณ พระเชตวัน อารามของท่านอนาถบิณฑิกเศรษฐี
    เขตพระนครสาวัตถี ... พระผู้มีพระภาคได้ตรัสว่า ดูกรภิกษุทั้งหลาย เรื่องเคยมีมาแล้ว ตะโพน
    ชื่ออานกะของพวกกษัตริย์ผู้มีพระนามว่าทสารหะได้มีแล้ว เมื่อตะโพนแตก พวกทสารหะได้
    ตอกลิ่มอื่นลงไป สมัยต่อมาโครงเก่าของตะโพนชื่ออานกะก็หายไป ยังเหลือแต่โครงลิ่ม แม้ฉัน
    ใด ดูกรภิกษุทั้งหลาย พวกภิกษุในอนาคตกาล เมื่อเขากล่าวพระสูตรที่ตถาคตกล่าวแล้ว อัน
    ลึกมีอรรถอันลึก เป็นโลกุตตระ ประกอบด้วยสุญญตธรรม อยู่ จักไม่ปรารถนาฟังจักไม่เข้าไปตั้ง
    จิตเพื่อรู้ และจักไม่สำคัญธรรมเหล่านั้น ว่าควรเล่าเรียน ควรศึกษาแต่ว่าเมื่อเขากล่าวพระสูตร
    อันนักปราชญ์รจนาไว้ อันนักปราชญ์ร้อยกรองไว้ มีอักษรอันวิจิตร เป็นของภายนอก เป็นสาวก
    ภาษิต อยู่ จักปรารถนาฟังด้วยดี จักเงี่ยโสตลงสดับ จักเข้าไปตั้งไว้ซึ่งจิตเพื่อรู้ และจักสำคัญ
    ธรรมเหล่านั้น ว่าควรเรียน ควรศึกษา ฯ
    [๖๗๓] ดูกรภิกษุทั้งหลาย พระสูตรเหล่านั้น ที่ตถาคตกล่าวแล้วอันลึก มีอรรถอันลึก
    เป็นโลกุตตระ ประกอบด้วยสุญญตธรรม จักอันตรธานฉันนั้นเหมือนกัน เพราะเหตุ
    ดังนี้นั้น เธอทั้งหลายพึงศึกษาอย่างนี้ว่า เมื่อเขากล่าวพระสูตรที่ตถาคตกล่าวแล้ว อันลึก
    มีอรรถอันลึก เป็นโลกุตตระ ประกอบด้วยสุญญตธรรม อยู่ พวกเราจักฟังด้วยดี จักเงี่ยโสต
    ลงสดับ จักเข้าไปตั้งไว้ซึ่งจิตเพื่อรู้ และจักสำคัญธรรมเหล่านั้นว่า ควรเรียน ควรศึกษา ดังนี้
    ดูกรภิกษุทั้งหลาย เธอทั้งหลายพึงศึกษาอย่างนี้แหละ ฯ

พระไตรปิฎก ฉบับบาลีสยามรัฐ (ภาษาไทย) เล่มที่ ๑๖ หน้าที่ ๒๖๙/๒๘๘

9. มหาวัด

นั้นไง ขาดคำผมไหม? ความคิดนะมีไหม?คราบ ก็อปปี้วาง เหมือนเดิม อย่าว่าแต่ก็อปปี้วางเลยไอ้ที่คุณเอามาลงๆๆ
    นะคุณเข้าใจหรือเปล่า ไม่ใช่ไหม? พระคุณเจ้าท่านพูดว่าให้คุณใช้คำพุดของคุณ เพราะท่านต้องการดูว่าคุณรู้อะไรบ้าง
    อะไรคือสาระของคุณ คุณเข้าใจไอ้สูตรที่คุณไปลอกๆๆมาว่าไง...........ซึ่งคุณคงไม่มีวันพูดหรอกเพราะคุณไม่รู้ไม่มีอะไรในหัวคุณ
    มันยากนักหรือคราบถ้าจะพูดว่าคุณไม่รู้นะคราบ ไอ้ที่คุณไปลอกมาลงๆๆๆ นี่เด็กอนุบาลมันก็ทำได้
    มันไม่ได้ทำให้คุณดูฉลาดขึ้นหรอกคราบ และคุณก็วนอยู่กับที่ทำแต่เรื่องซ้ำซากทุกๆๆวัน ก็อปปี้วางก็อปปี้วาง
    และพอใจว่า คนอื่นคงคิดว่าเรารู้นะ ทั้งๆๆที่กำลังหลอกตัวเอง
    และนี่แหละที่บอกว่าคุณไม่รู้ล่ะ

ขออภัยที่พูดตรง แต่ผมตรงๆๆ นี่แหละไม่รู้ก็ไม่รู้ รู้ผมก็บอกว่ารุ้ไม่ยากหรอกครับ ผมมาเตือนเพราะหวังดี(ประสงค์ร้ายมั้ง5555)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤศจิกายน 2012
  10. อุรุเวลา

1
    การสนทนาก็จบลงแค่นี้ครับ ประเด็นเรื่องต้นไม้ยังเป็นเจดีย์ได้ พระคุณเจ้าคงได้คำตอบไปแล้วครับ
    จึงไม่ได้ถามผมต่อ ใครไม่รู้ว่าต้นไม้จะเป็นเจดีย์ได้อย่างไร อยากรู้ไปถามพระคุณเจ้าเอาเองครับ

11. อุรุเวลา

1
    คำพูดของผม ต้นไม้ยังเป็นเจดีย์ได้ คุณแยกไม่ออกหรือว่าคำไหนคำพูดผม คำไหนพระสูตร

12. มหาวัด

ผมแยกออกครับ คำพูดคุณก็ ผมยกพระสูตร ไง แค่นี้แหละที่คุณพูด กับคำพูดแถไปแถมาอีกประโยคสองประโยค
    เห็นคุณพูดว่า

การสนทนาก็จบลงแค่นี้ครับ ประเด็นเรื่องต้นไม้ยังเป็นเจดีย์ได้ พระคุณเจ้าคงได้คำตอบไปแล้วครับ
    จึงไม่ได้ถามผมต่อ ใครไม่รู้ว่าต้นไม้จะเป็นเจดีย์ได้อย่างไร อยากรู้ไปถามพระคุณเจ้าเอาเองครับ

คล้ายๆๆ จะบอกข้าแน่ไหม? เห็นไหมข้าเก่งกว่าพระของพวกเอ็งอีก ว่างั้น พอใจไหมครับ

13. อุรุเวลา

1
    คุณรู้ไหม ทำไมต้นไม้จึงเป็นเจดีย์ได้

14. อุรุเวลา

1
    ใช้กี่ไอดี นิสัยก็เหมือนเดิม

15. มหาวัด

ไม่รู้และไม่อยากรู้ครับ เรื่องทำมาหากินก็วุ่นวายพอแล้ว จะไปเอาปัญหาไร้สาระมาใส่หัวอีกทำไมครับ ไม่ต้องมาลองภูมิหรอกครับ มุขเดิมๆๆๆนะ ผมเห็นมาหลายกระทู้แล้วไอ้มุขลองภูมินะคราบ

16. มหาวัด

อย่าเดาเลยคราบ คุณเดาไม่ถูกหรอ ระวังเดาผิด คนที่คุณเดาจะซวยไม่รู้ตัว...แบบว่า ไม่ใช่ผมคราบบบบบ

.......ถ้าคุณอยู่ไม่ทันยุคเขากะลา ยุคไดมารู คุณก็ไม่รู้ไอดีเก่าผมหรอก

17. อุรุเวลา

1
    ไม่เห็นต้องลองภูมิ ไม่เห็นต้องเดา ท่าน Moderator ทราบดี คนใช้หลายไอดีแบบคุณ มีไม่กี่คน

18. อุรุเวลา

1
    คุณจะลองดูมั้ย ว่าคุณมีกี่ไอดี บางไอดีคุณยังลืม ขอให้ท่าน Moderator ตรวจสอบให้ดีมั้ย ไอดีเก่าแค่ไหน ตรวจสอบพักเดียวรู้หมดครับ

19. มหาวัด

อะจริงดิ ขอให้รู้จริงๆๆ เถอะ กลัวแต่ว่าจะผิดตัว วันหลังไปเจคคนที่นึกว่าเป็นผม แล้วไปด่าเขา เกิดเขาน้อยใจ ว่าทำไมต้องด่าเราอะ คุณจะบาปไปทั้งชีวิตนะคราบ กลืนน้ำลายอร่อยไหมครับ ไม่เห็นต้องลองภูมิ ก็ไอ้ที่คุณแกล้งถามผมถามพระคุณเจ้าเรียกว่าอะไร
    ขนาดพระเจ้าคุณยังกล้าเลยนับประสาอะไรกับผมล่ะ เชิญคุณไปลอกเขามาต่อไปและกันผมไปห้องอื่นเดี๋ยวมา บายครับ ระวังเจอเขาฟ้องร้องข้อหาขโมยทรัพย์สินทางปัญญาเขานะครับ.....

20. อุรุเวลา

1
    ผมจะรอคุณแก้ก่อน ค่อยตอบ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้