กำเนิดอาณาจักรพญานาค(ดีมากลองเข้ามาอ่านดูครับ)

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Bens, 1 เมษายน 2007.

1. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

ความรู้เยอะเลย ขอบคุณมากครับ

เร่งทำบุญเข้าไว้เน่อ พยานาคเค้าก็เร่งทำกัน เดี๋ยวไม่ทันเค้าเน่อ

2. ozzman

ozzman เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2005
    สวยงามครับ ทั้งเนื้อหา และรูปประกอบ

3. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    ขอบคุณครับ ตั้งใจอ่านจนจบ ดีมากเลยครับ

4. ahantharik

ahantharik เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2005
    คุณคือสุดยอดเอาไปเลย 10 ดาวเต็ม ขอบคุณมากครับ

5. karain

karain เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2006
    ชัดเจนแจ่มแจ้ง

6. augustines

augustines เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2006
    เยี่ยมยอดมากเลยครับ
    เป็นเรื่องที่น่าสนใจ (แต่ยาวไปนิด)

(เดี๋ยวว่างๆ มาอ่านต่อ)

7. ชานนคนไทย

ชานนคนไทย เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2007
    ขอขอบคุณที่นำเรื่องดีๆมาเล่าให้เพื่อนๆสมาชิกได้รับทราบครับ

ผมคิดว่าทุกอย่างมีที่มา,อย่างเรื่องที่ผมจะเล่าให้ฟังเกิดขึ้นกับตัวผมเองเมื่อประมาณปี47-48ผมได้อ่านหนังสือของอาจารย์อาชิวินเรื่องสัมผัลกับมิติด้วยตาที่สามเมื่ออ่านแล้วรู้สึกอย่างไปสัมผัลว่ามีจริงไหม,ก็ชวนน้องไปด้วย,ไปกัน2คนเริ่มไปที่อยุธยาแล้ว,ก็มาถึงที่สำคัญที่เกียวกับพญานาค,อาจารย์อาชิวินเขียนบอกว่าจะมี3กลุ่มที่จะพบวัด,กลุ่มที่1.พบทางเข้าแต่หาวัดไม่เจอต้องมาหลายครั้งจึงจะเจอ,กลุ่มที่2.หาทางเข้าวัดไม่เจอหลงทาง,กลุ่มที่3.ไปครั้งแรกหาทางเข้าและเจอวัด,ตัวผมเองก็คิดว่าเราจะอยู่กลุ่มไหน,ก็ลองไปดูก็ขับรถไปนึกตลอดทาง,ก็ถามน้องที่มาด้วยว่าเราจะพบไหม,ถ้ามีบุญก็พบ,ถ้าไม่มีบุญก็ไม่เป็นไร,ดูแล้วว่าเส้นทางที่ไปทุกคนคงจะเคยขับผ่านเส้นทางสระบุรีอำเภอทับกวาง,ตรงโรงปูนนครหลวง(ตรานกอินซีรย์)แล้วกลับรถหน้าโรงปูนแล้วขับขึ้นเขาจะมีทางบอกมาถึง,ตอนนี้ก็ถามทางชาวบ้านก็ไม่ค่อยรู้,ก็ขับรถมาเรื่อยๆและข้ามเขาทางคดเลียวพอสมควรขับมาได้ประมาณ8-9โลก็หลงเหมือนกันก็อฐิฐานจิตถ้าว่าถ้ามีบุญก็ขอให้ได้เจอ,จะเหมือนฟลุ้คหรึอมีบุญก็ไม่ทราบขับไปอีกประมาณ1-2โลก็เจอทางเข้าวัด,เพือนๆคงอยากรู้ว่าชื่อวัดอะไร,ชื่อวัดถ้ำพระโพธิสัตร,ขับเขาไปบริเวณวัดเห็นความมาอัศจรรย์มากว่าวัดอยู่ในป่าในเขาแต่การสร้างวัดไม่เหมือนวัดทัวไป,ตัวผมเองจบด้านวิศวกรรม(โยธา),เป็นวิศวกรมาเกือบ16ปีทำงานมาเยอะพอสมควรเห็นวัดมาหลายที่แต่ที่วัดนี้ไม่เหมือนใคร,คิดว่า(สถาปิก)คนออกแบบคงเก่งมากออกแบบเหมือนเมื่องใต้บาดาล,แต่ที่ไหนได้คนออกแบบคิดกับไม่ใช้สถาปิก,วิศวกร,กับเป็นพระครับ,ท่านคือเจ้าอาวาสก็สอบถามลูกศิษย์ท่านได้ความว่าได้มาจากนิมิตในสมาธิ,จากการบอกของท่านพระยานาคให้สร้างตามแบบเมืองบาดาล,ที่นี้มีที่สนใจอยู่3อย่าง1.คือถ้ำพระโพธิสัตร์ภายในเหมือนเข้าไปมีเพชร,นิลจิดาสวยมาก,แต่ที่สำคัญเคยเป็นที่บำเพ็ญเพียงของพระโพธิสัตร์,(ลืมบอกก่อนจะเข้าถ้ำจะมองเห็นหินด้านหน้าทางเข้ารูปเหมื่อนพระยานาคมองมาทางเราบางคนก็เห็น,บางคนก็ไม่เห็นครับ,)2.ต้นใหญ่มาก3-4คนถึงจะโอบถึงครับ,3.ความสวยงามของวัดและความร่มรืน,ที่สำคัญจะมีคนมาตอนรับไม่ใช่คนนะครับเป็นลิงเยอะพอสมควรครับ,แต่สถานที่นี้เป็นที่พระยานาคอาศัยบำเพ็ญเพียง,อย่างที่อาจารย์อาชิวินบอก,ผมได้ไปพัก1คืนตอนที่ไปถึงประมาณ3โมงเย็น.ก็พบเจ้าอาวาสถวายสังฑานที่เตรียมมาและสนทนาธรรมกับท่าน,จากนั้นก็ไปอาบน้ำและจัดของรอทำวัดสวดมนต์,ตอนที่รอก็ประมาณ5โมงเย็นก็ไปถ่ายรูปเป็นระลึกเก็บไว้หลายรูป,ก็มาสวดมนต์และทำสมาธิแผ่เมตตา,จากนั้นก็นอนแต่นอนไม่หลับจะหลับที่ไหนเหมือนกับนอนในกลางทะเล,สุดท้ายก็ไม่นอนนั่งสมาธิทั้งคืน,รุ่งเช้าคนในวัดมาถามว่าหลับสบายไหม,ผมตอบว่าหลับสบายครับ,เขาบอกจะพาไปที่ๆหนึ่งที่ไม่ค่อยมีใครได้เข้าไปต้องขออนุญาติหลวงพ่อก่อน,อยู่ในอุโบสถกลางแจ้งมีพระนอนอยู่ภายใน,ใต้พระนอนมีถ้ำอยู่,น้อยคนจะรู้แต่สุดท้ายหลวงพ่อท่านก็ไม่อนุญาติ,ก็พาชมรอบวัดแทน,จากนั้นผมก็ลากลับ,ก็ไปวัดอื่นต่อแล้วก็กลับบ้าน,ก็นำรูปที่ถ่ายด้วยกล้องดิจิตอลมาล้าง,แต่มีรูปหนึ่งที่มีดวงไฟสีขาวใหญ่พอสมควรแต่ตอนถ่ายดูแล้วไม่เห็นมีก็งงอยู่,ตอนถ่ายเย็นมากไม่มีดวงอาทิตย์แล้วตรงนั้นมีต้นไม้ปกคลุมมากไม่มีแสงเป็นที่แปลกมาก,ก็ถามน้องที่ไปด้วยกันว่าตอนถ่ายเห็นดวงอาทิตย์ไหมตอบไม่เห็นมี,ก็นำรูปนี้ไปถามผู้รู้คืออาจารย์อาชิวิน(ตาที่สาม)อาจารย์บอกว่าเป็นดวงไฟพระยานาคมาตอนรับครับ,รูปตอนนี้เก็บและเครือบไว้อยู่กับน้องจะลงให้ดู,แต่สิ่งหนึ่งที่ได้รับกับการไปวัดถ้ำพระโพธิสัตร์คือความสงบ,ความเชื่อเรื่องพระยานาคมีจริงถ้าต้องการพิสูจน์,การได้รู้ว่าเราได้อยู่กลุ่มที่ถูกเลือกแล้วว่าถ้าเกิดภัยธรรมชาติ,และรู้ว่าสถานที่ๆปลอดภัยถ้าเกิดภัยธรรมชาติ,เพื่อนๆถ้าต้องรู้ให้ไปหาอ่านได้ในหนังสือที่อาจารย์เขียนไว้ในนามเครือโลกทิพย์,เล่มที่1,2(สุดท้ายนี้ที่ผมเขียนนี้เป็นเรื่องจริงที่สัมผัลกับตาและทางกายกับน้องที่ไปด้วยกัน2คนบางอยางอาจเป็นเรืองเหลือเชื่อต้องไปพิสูจน์ด้วยตัวเองครับ)สวัสดีครับถ้ามีเรื่องที่อัศจรรย์ที่ผมไปสัมผัลและเห็นด้วยตาจะบอกให้เพื่อนๆไปพิสูจน์ดูครับฯ(b-glass)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กันยายน 2007