ขอปิดกระทู้ แจกฟรี ไม่มีเงื่อนไข ขุนแผนผงพรายเจ้าเงาะ หลวงปู่ทอง วัดเกาะ เท่านี้ครับ

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย HellBoy, 18 มีนาคม 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. หนึ่ง1

หนึ่ง1 เป็นที่รู้จักกันดี

ไปเมื่อไหร่บอกด้วยท่านไทรน้อย

2. HellBoy

HellBoy เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ
    ปีใหม่ ไปทำบุญกับท่าน ดีมากครับ ขออนุโมทนา

3. HellBoy

ช่วงวันหยุดที่ผ่านมา ผมไปต่างจังหวัดมา ไปถึงอำเภอแม่ทา จังหวัดลำพูนครับ

ที่ต่างจังหวัดนั้นหนาวมาก ช่วงกลางวันยังเย็นๆ เหมือนกรุงเทพ ตอนสายๆ

ตกดึกเริ่มหนาวมากขึ้น ใกล้เช้า หนาวกว่ากรุงเทพหลายเท่า ขนาดพูดเป็นควันเลยทีเดียว

กลางคืน ผมใส่เสื้อสี่ตัว เป็นเสื้อยืด สองตัว เสื้อหนาวอีก สองตัว

เวลานอน ยังห่มผ้าซ้อนกัน สามผืน (อันที่จริงไม่รู้ว่ามันหนาวจริงๆ หรือ ผมขี้หนาวกันแน่)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ธันวาคม 2008
  4. HellBoy

ต่อนะครับ

ผมออกเดินทางในช่วงหัวค่ำของวันเสาร์ที่ 13 ธันวาคม ไปเรื่อยๆตามทาง

บางช่วงมืดมาก ไม่มีไฟตามทางเลย

บางช่วงครึกครื้น

การเดินทางคราวนี้ไปโดยรถส่วนตัว ขับค่อนข้างเร็ว ส่วนใหญ่อยู่ที่ประมาณ 120 บางช่วง 140

ระหว่างทาง บางช่วงหมอกหนามากๆ โดยเฉพาะช่วงกำแพงเพชร และช่วง ก่อนเข้าลำพูน

หมอกจัดขนาดที่ว่า เปิดไฟตัดหมอก ยังเห็นได้ไม่ไกลนัก และรถเหยียบไปได้เพียง 40 กิโลเมตร ต่อ ชั่วโมง

ช่วงที่วิ่งช้าๆนี้งรถเขารถเรา วิ่งต่อกันเป็นขบวน และต้องช่วงกันเปิดไฟ เตือนคันที่อยู่ด้านหลัง

ขบวนที่ผมร่วมด้วย มีรถบัสใหญ่นำหน้า ซึ่งก็ทำให้ปลอดภัยมากขึ้น

ไปถึงลำพูนเช้าๆ หมอกจัดมาก

และสภาพแวดล้อมสวยมาก มากจนผมอยากบอกว่า มันคือสวรรค์บนดินดีๆนี่เอง

ลองนึกภาพตามนะครับ หมอกสูงประมาณหลังคารถเรา (ตามความรู้สึกผมนะครับ) และมีภูเขาสูงตั้งอยู่ท่ามกลางหมอกนั้น

ผมบอกตัวเองเลยว่า อยากดูวิว สวยอย่างนี้ ไม่ต้องไปถึงเมืองจีนหรอก

อยู่เมืองไทยนี่แหล่ะ อยู่ที่ว่าเราจะรู้จักหรือป่าว เท่านั้นเอง

สมดังสโลแกน "เที่ยวทั่วไทย ไม่ไป ไม่รู้"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ธันวาคม 2008
  5. HellBoy

ที่ๆ ผมไปพักอยู่ใกล้ๆกับดอยขุนตาล

ระแวกที่พัก มีวัดอยู่วัดหนึ่ง ชื่อวัด บ้านทาป่าสัก

ใครจะรู้ครับ วัดนี้มีอดีต เจ้าอาวาส ซึ่งเป็นลูกศิษย์ท่านครูบาศรีวิชัยแท้ๆ อยู่

ท่านครูบาวัง คัมภีระปัญโญ คือองค์ที่ผมกล่าวถึง

ชื่อเสียงท่านเงียบมาก มากจนคนใกล้วัด ยังกระท่อนกระแท่น

ประวัติ ผมไม่ทราบละเอียด

ผมได้เข้าไปทำบุญถวายเงินสร้างอุโบสถ (ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนา)

พูดถึงประเพณี การทำบุญของคนเหนือแล้ว ผมเห็นว่าสวยงาม แปลกตาอยู่คือ

ก่อนจะไปทำบุญวัด เค้าจะนำกระดาษ หรือ ใบตอง หรือใบไม้ขนาดใหญ่

มาทำเป็นกรวย บรรจุดอกไม้ และแบงค์ที่เราจะทำบุญลงไป

6. HellBoy

และการไปคราวนี้ ได้หนังกลองเพลแตก มา 1 ผืน คงจะได้นำมาทำเป็นตะกรุดหนังกลองเพลแตก กันในเร็วๆนี้

หนังกลองนี้มีมาเป็นร้อยปี ตั้งแต่สมัยที่ท่านครูบาศรีวิชัย ยังดำรงค์ขันธ์อยู่

ผ่านมาจนถึงยุค ครูบา(คำ)วัง คัมภีระปัญโญ

จนตกมาถึงผม ซึ่งจะนำให้หลวงปู่ทองลงอักขระและปลุกเสก ในเร็วๆนี้

7. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008
    ขอร่วมอนุโมทนา บุญ กับท่านอาจารย์ทิพย์ด้วยนะครับ....

สาธุ..สาธ..สาธุ

8. HellBoy

สาธุ สาธุ สาธุ

9. HellBoy

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 3 คน ( เป็นสมาชิก 3 คน และ บุคคลทั่วไป 0 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"></TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>HellBoy, กริด99, ทุเรียนทอด </TD></TR></TBODY></TABLE>

สวัสดีครับ ทุกท่าน

10. กริด99

กริด99 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    อนุโมทนาครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ

11. กริด99

กริด99 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    สวัสดีครับอ.ทิพย์

12. sirapong_s

sirapong_s Active Member

16 กันยายน 2008
    อาจาร์ยทิพย์ครับ ไม่ทราบว่าหลวงพ่อ (ครูบา(คำ)วัง คัมภีระปัญโญ)ยังอยู่หรือเปล่าครับเพื่อแหวะเข้าไปกราบซะหน่อย (เผอิญเป็นคนแถวนั้น จะกลับบ้านช่วงปีใหม่)

13. HellBoy

ท่านมรณะภาพไปแล้วครับ

แต่ไปไหว้รูปหล่อขนาดเท่าองค์จริงได้ครับ

ตอนนี้ที่วัดสร้างโบสถ์อยู่ ไปทำบุญ ดีมากครับ

ขออนุโมทนาล่วงหน้าครับ

14. HellBoy

สวัสดีเช่นกันครับ

15. HellBoy

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 3 คน ( เป็นสมาชิก 3 คน และ บุคคลทั่วไป 0 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"></TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>HellBoy, sirapong_s, ไพรัฐลาภสุนทรพิทักษ์ </TD></TR></TBODY></TABLE>

ยินดีที่คุณ sirapong_s, ไพรัฐลาภสุนทรพิทักษ์ แวะมาอ่านนะครับ

16. HellBoy

สวัสดีครับ ทุกท่าน
    เช้านี้มีบทความดีๆ มาให้อ่านกันครับ

อ่านกันแล้วคงจะยิ้ม เป็นบทความที่ผมได้มาจาก mail ครับ

17. HellBoy

เรื่องเล่าจากในวัง- อ่านแล้วอ่านอีกก็ยังไม่เบื่อ
    ผมมีเรื่องที่จะเล่าให้ฟังอยู่เหตุการณ์หนึ่งซึ่งเป็นเรื่องจริงเหตุการณ์เกิดทีจังหวัดตาก
    เมื่อพระเทพทรงเสด็จไปเยี่ยมราษฏรตามที่ต่างๆ
    และได้ทรงเสด็จไปเยี่ยมประชาชนในตลาดสด
    และถามความเป็นอยู่กับบรรดาแม่ค้าในตลาด แต่ก็มาถึงแม่ค้าปลา

ซึ่งพระองค์ทรงตรัสถามว่า 'ปลาพวกนี้ขายอย่างไงจ๊ะ'

แม่ค้าตอบว่า 'ที่สวรรคตแล้ว กิโลละ 40 บาท
    และที่เสด็จไปเสด็จมากิโลละ 80 บาทจ๊ะ'

เหตุการณ์นี้ ทำให้ข้าราชบริพารที่ตามเสด็จหัวเราะกันทุกคน

18. HellBoy

เช้าวันหนึ่ง เวลาประมาณ 7 โมงเช้า
    นางสนองพระโอษฐ์ของฟ้าหญิงองค์เล็ก ได้รับโทรศัพท์เป็นเสียงผู้ชาย ขอพูดสายกับฟ้าหญิง
    ทางนางสนองพระโอษฐ์ ก็สอบถามว่าใครจะพูดสายด้วย

ก็มีเสียงตอบกลับมาว่า คนที่แบงค์

นางสนองพระโอฐก็ งง...งง ว่าคนที่แบงค์ทำไมโทรมาแต่เช้า แบงค์ก็ยังไม่เปิดนี่หว่า
    แต่พอฟ้าหญิงรับโทรศัพท์แล้วถึงได้รู้ว่า คนที่แบงค์น่ะ
    ก็ที่แบงค์จริงๆนะ ไม่เชื่อเปิดกระเป๋าตังค์

แล้วหยิบแบงค์มาดูสิ ............ ขนลุกเลย ทรงตรัสกับในหลวงท่านอยู่นั่นเอง

19. HellBoy

อีกครั้งหนึ่งที่ภาคอีสาน
    เมื่อเสด็จขึ้นไปทรงเยี่ยมบนบ้านของราษฎรผู้หนึ่ง
    ที่คณะผู้ตามเสด็จทั้งหลายออกแปลกใจในการกราบบังคมทูล
    ที่คล่องแคล่วและใช้ราชาศัพท์ได้อย่างน่าฉงน

เมื่อในหลวงมีพระราชปฏิสันถารถึงการใช้ราชาศัพท์ได้ดีนี้
    จึงมีคำกราบทูลว่า
    'ข้าพระพุทธเจ้าเป็นโต้โผลิเกเก่าบัดนี้มีอายุมากจึงเลิกรามาทำนาทำสวนพระพุทธเจ้า..'

มาถึงตอนสำคัญที่ทรงพบนกในกรงที่เลี้ยงไว้ที่ชานเรือน
    ก็ทรงตรัสถามว่า เป็นนกอะไรและมีกี่ตัว..
    พ่อลิเกเก่ากราบบังคมทูลว่า
    มีทั้งหมดสามตัว พระมเหสีมันบินหนีไป
    ทิ้งพระโอรสไว้สองตัว ตัวหนึ่งที่ยังเล็ก ตรัสอ้อแอ้อยู่เลย
    และทิ้งให้พระบิดาเลี้ยงดูแต่ผู้เดียว'

เรื่องนี้ ดร.สุเมธเล่าว่าเป็นที่ต้องสะกดกลั้นหัวเราะกันทั้งคณะ
    ไม่ยกเว้นแม้ในหลวง

20. HellBoy

เมื่อครั้งท่านพระชนม์มายุ 72 พรรษา มีการผลิตเหรียญที่ระลึกออกมาหลายรุ่น
    เจ้าของกิจการนาฬิกายี่ห้อหนึ่งได้ยื่นเรื่องขออนุญาตนำพระบรมฉายาลักษณ์ของท่านมาประดับที่หน้าปัดนาฬิกาเป็นรุ่นพิเศษ

ท่านทราบเรื่องแล้วตรัสกับเจ้าหน้าที่ว่า 'ไปบอกเค้านะเราไม่ใช่มิกกี้เมาส์'

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้