ขอเชิญท่านที่มีความจงรักภักดีและเทิดทูนในสมเด็จพระนเรศวรมหาราช

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย จงรักภักดี, 28 เมษายน 2009.

1. ทางสายธาตุ

ทางสายธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

Thailand's Soul of the Nation

“พระมหากษัตริย์”

เมื่อมีผู้สื่อข่าว BBC ขอพระราชทานสัมภาษณ์เพื่อประกอบภาพยนตร์เรื่อง The Soul of Nation ในปี 2522 โดยได้กราบบังคมทูลถามถึงพระราชทัศนะเกี่ยวกับบทบาทหน้าที่ของพระมหากษัตริย์ไทย พระองค์ได้พระราชทานคำตอบว่า”การที่จะอธิบายว่า พระมหากษัตริย์ คืออะไรนั้น ดูเป็นปัญหาที่ยากพอสมควร โดยเฉพาะในกรณีของข้าพเจ้า ซึ่งถูกเรียกโดยคนทั่วไปว่า พระมหากษัตริย์ แต่โดยหน้าที่ที่แท้จริงแล้ว ดูจะห่างไกลจากหน้าที่ที่พระมหากษัตริย์ที่เคยรู้จักหรือเข้าใจกันมาแต่ก่อน หน้าที่ของข้าพเจ้าในปัจจุบันนั้น ก็คือทำอะไรก็ตามที่เป็นประโยชน์ ถ้าถามว่า ข้าพเจ้ามีแผนการอะไรบ้าง ในอนาคต คำตอบก็คือไม่มี เราไม่ทราบว่าอะไรจะเกิดขึ้นในภายภาคหน้า แต่ไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้นก็ตาม เราก็จะเลือกทำแต่สิ่งที่เป็นประโยชน์ ซึ่งนั่นเป็นสิ่งที่เพียงพอแล้วสำหรับเรา

2. Tanunchapat

Tanunchapat เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนา สาธุ สาธุ ค่ะ ขอพระองค์ทรงพระเจริญ

เมื่อวานดูข่าว ในหลวงของเรา ที่ท่านไปเปิดคลองลัดโพธิ์
    พระองค์ประทับบนหัวเรือ องค์เดียว เด่นเป็นสง่า เมื่อวานพระพักต์แจ่มใสมาก
    ในความรู้สึกของเรา ประชาชนได้ชมบารมีอย่างใกล้ชิด ทั้งๆที่อยู่บนฝั่งกะกลางแม่น้ำ ระยะก้อไกลพอควร แต่ความรู้สึกของเราว่ามันใกล้ เพราะพระองค์ประทับแบบ . . . . . (พูดได้ไหมนี่) ท่านประทับแบบไม่กลัวมีผู้ประสงค์ร้ายเลย ไม่มีเกราะกระจกกันกระสุนใดๆ เมื่อวานเราเห็นยังมีแอบคิดเล็กๆ เทียบกับกษัตรย์บางประเทศหรือแม้แต่ พระสันตปาปา ยังต้องนั่งรถหุ้มเกราะกันกระสุน ญี่ปุ่น king ของเค้ายังต้องอยู่หลังกระจกกันกระสุน (ที่ยกตัวอย่างมานี่ ตามที่เคยเห็นในภาพข่าวนะคะ มิได้มีเจตนาก้าวล่วง)

ขอพระองค์ทรงพระเจิญ

3. Tanunchapat

Tanunchapat เป็นที่รู้จักกันดี

อันนี้ขอบ่นเรื่องตัวเอง ขออนุญาติท่าน จขกท ด้วยนะคะ

คนเรานี่เวลาพระศุกร์เข้า + พระเสาร์แทรกนี่ มันทำอะไร ก้อติด + ขัดไปหมดเลยเน๊าะ

ขนาดไม้ได้ทำ คนยังเข้าใจผิดเลย เฮ้ออออออออออออออออออออออออออออ
    อยู่ของเราดี ๆ โพสตอบในกระทู้ ระบายอารมณ์เครียดของตัวเอง เพื่อนในกระทู้ดันเข้าใจผิดหาว่าไปว่าเค้า อืมมมมมมมมมมมมมมม เซ็งเป็ด เซ็งไก่ เซ็งห่าน จิงจิ๊งงงงง ตรู
    ช่วงนี้เครียดดดดดดดดดด อะไร อะไร มันก้อ ม่าย ล่าย หลั่ง จายยยยยยย
    ไม่อยากพูดภาษาคน ไม่อยากได้ยินเสียงคน ไม่อยากเห็นหน้าคนด้วย ง่ะ
    อยากจะไปนอนเล่นมัลดีฟส์ สักเดือน อาการข้างต้นคงจะหาย อืม............
    สบายใจแร่ะ ได้ระบายฟามในใจออกมา (หวังว่าท่าน ๆ อ่านแล้ว คงไม่เข้าใจผิด คิดว่าดิฉันว่าท่านนะเจ้าคะ)

Maldives จ๋า รอคุนเจ๊ก่องนะจ๊ะ

4. จงรักภักดี

จงรักภักดี เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพทอดผ้าป่าสามัคคีเพื่อสร้างวิหารน้อย ณ สำนักปฏิบัติธรรมพระนเรศดอยเชียงดาวเทพพรหมเนรมิต อ.เชียงดาว จ.เชียงใหม่ วันอาทิตย์ที่ ๕ ธันวาคม ๒๕๕๓

ด้วยคณะผู้เคารพบูชา องค์สมเด็จพระนเรศวรมหาราช สมเด็จพระเอกาทศรถ และสมเด็จพระพี่นางสุพรรณกัลยา ทั้งหลาย มีความประสงค์จะสร้างวิหารน้อย ณ สำนักปฏิบัติธรรมพระนเรศดอยเชียงดาวเทพพรหมเนรมิต สำหรับใช้ประกอบศาสนกิจและเพื่อเป็นการอุทิศบุญกุศลถวาย แด่ดวงพระวิญญาณของทั้งสามพระองค์

ได้รับแผ่นปลิวข้างต้นจากญาติธรรมท่านหนึ่ง ขอนำมาเผยแพร่กันครับ

5. จงรักภักดี

อีกหนึ่งงานบุญ

พุทธธรรมสถานผาซ่อนแก้ว จ.เพชรบูรณ์ ได้รับหนังสืออนุมัติการจัดตั้งวัดจากมหาเถรสมาคมแล้วเมื่อ 1 ก.ค. 53 ที่ผ่านมา โดยได้รับมงคลนามว่า "วัดพระธาตุผาแก้ว"

พระอาจารย์ปารมี สุรยุทโธ และพระอาจารย์อำนาจ โอภาโส จึงมีดำริที่จะจัดสร้างพระอุโบสถ โดยมีกำหนดการวางศิลาฤกษ์ ในวันอาทิตย์ที่ ๕ ธันวาคม ๒๕๕๓ เวลา ๑๓.๐๐ น. จึงขอบอกบุญมายังเหล่าศิษยานุศิษย์และสาธุชนทั้งหลาย

ท่านสามารถร่วมบุญได้ที่

บัญชี "วัดพระธาตุผาแก้ว(สร้างพระอุโบสถ)"
    ออมทรัพย์ ธนาคารกสิกรไทย สาขาตลาดห้วยไผ่
    เลขที่ 429-2-23411-8

ก็ขอเชิญบรรดาลูกศิษย์ลูกหาของพระอาจารย์ทั้งสององค์รวมทั้งท่านที่ได้เคยไปปฏิบัติธรรม ณ สถานที่แห่งนี้ ตลอดจนท่านที่ที่มีจิตเลื่อมใสศรัทธาทุกๆท่านด้วยนะครับ

6. จงรักภักดี

จำได้ว่าคุณทางสายธาตุ เป็นผู้หนึ่งที่ชื่นชอบในเรื่องของบทกลอน... "กลอนพี่ดอกไม้ทำให้ทางสายธาตุอยากอ่านกลอนในอธิราชาเล่มสองต่อ เช่าเล่มสองนี้มาอ่านต่อเพราะอยากอ่านบทกลอนในหนังสือ ขอลอกคุณทมยันตีผู้ประพันธ์หนังสือ อธิราชา เพราะน้องทางสายธาตุขาดความสามารถเรื่องกลอนแต่อยากได้กลอนจึงต้องลอกหนังสือ ด้วยประการฉะนี้แล..."

มีหนังสือบทกลอนที่เกี่ยวกับ สมเด็จพรนเรศวรมหาราช ประพันธ์โดยท่านพลตรี พิจิตร ขจรกล่ำ (ได้ทราบจากคำบอกเล่าของตัวท่านเอง) หนังสือนี้มีอยู่ที่พระอาจารย์สิงห์ทน จำนวนหนึ่ง ลองติดต่อสอบถามพระอาจารย์ท่านดูนะครับ

7. ทางสายธาตุ

คุณนายเจ๊ อิชั้นจะเซ็งสัตว์ปีกชนิดใดได้อีก คุณนายเอ่ยไปหมดแล้ว เซ็งเป็ด เซ็งไก่ เซ็งห่าน ที่ยังเหลือๆอยู่พอจะหยิบมาเซ็งกับคุณนายเจ๊ได้มี เซ็งกา เซ็งหงส์ แต่ที่นึกออกก็ยังมี เซ็งทั่ง(สำเนียงที่มารดาของทางสายธาตุเคยใช้เรียกห้างเซ็นทรัล) เซ็งเกียโป(สิงคโปร์ในภาษาแต้จิ๋ว) อิอิ ร่วมเซ็งกับคุณนายเจ๊ขนาดนี้แล้ว ขอเกาะล้อเครื่องบินไปมัลดิฟด้วยคนนะคุณนายเจ๊นะ

----------------------------------------------------------------------
    ไปประชุมนอกสถานที่มาสองวันที่พัทยา เพิ่งกลับถึงบ้านค่ะ เมื่อวานได้รับข่าวสารจากพระอาจารย์วัลลภ พรุ่งนี้คงจะไปวัดวรเชษฐ์แต่เช้าตรู่ค่ะ คงจะถามหาบทกลอนท่านพลตรีพิจิตรจากหลวงพ่อสิงห์ทนนะคะ พี่จงรักภักดี

-----------------------------------------------------------------------

ตั้งแต่ได้เห็นพระพักตร์ในหลวงทรงสดใสในทีวีรวมการเฉพาะกิจถ่ายทอดการเสด็จไปทรงเปิดสะพานภูมิพล๑ และสะพานภูมิพล๒ ในชีวิตของประชาชนคนหนึ่งในแผ่นดิน การได้เห็นภาพพระองค์ทรงแข็งแรงทำให้ปลาบปลื้มใจมากและได้รับขวัญกำลังใจจากภาพของพระองค์ท่าน ทรงเป็นมิ่งขวัญของแผ่นดิน

ขอพระองค์ทรงพระเกษมสำราญทุกทิวาราตรีกาล อย่าได้มีอันตรายใดๆจากไกลหรือใกล้สามารถเข้าไประคายเคืองเบื้องพระยุคลบาทพระองค์ท่านได้ ทรงอยู่เป็นพระมิ่งและพระขวัญของชาติสืบไปตลอดกาลเทอญ

ทรงพระเจริญ ทรงพระเจริญ ทรงพระเจริญ

8. ทางสายธาตุ

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=hblJh3oZccI&feature=related]YouTube - คาราบาว - องค์ดำ[/ame]​

วันนี้ไปร่วมงานบวงสรวงพระองค์ดำ พระองค์ขาว พระสุพรรณกัลยา พระเจ้าตาก เสด็จพ่อ ร.๕ กรมหลวงชุมพรฯ บูรพกษัตริย์ทุกๆราชวงศ์ เพื่อความสงบร่มเย็นของบ้านเมือง ได้หนังสือกลอนของพลตรีพิจิตร ขจรกล่ำ มาด้วย ถ้าสนใจในเนื้อหาของบทกลอนจะค่อยๆทยอยๆลงให้อ่านค่ะ สำนึกในพระกรุณาธิคุณของกษัตริย์ผู้ยิ่งใหญ่ของประวัติศาสตร์ชาติไทย ทรงมอบมรดกที่ยิ่งใหญ่ให้พวกเรา นั่นคือ แผ่นดินไทย

ขอทุกๆพระองค์ทรงสถิตย์อยู่ในทิพยวิมาน ขอทุกๆพระองค์ทรงพระญานบารมีสูงส่งยิ่งด้วยฟ้ายิ่งด้วยจักรวาล ขอพระบารมีแห่งทุกๆพระองค์ปกปักรักษาพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงแข็งแรงและทรงหายจากพระประชวร ขอให้พระบารมีแผ่คุ้มเกล้าประชาชนคนไทยทุกๆคนให้แคล้วคลาดจากเหตุภัยพิบัติและภัยจราจลใดๆด้วยเทอญ

9. ทางสายธาตุ

พ่อของเรา ยิ่งใหญ่ที่สุดในโลก

เรือ "อังสนา" เรือพระที่นั่งของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ระหว่างเสด็จฯทางชลมารค จากท่าเทียบเรือสมาคมศิษย์เก่าคณะแพทยศาสตร์ศิริราช เพื่อทรงทำพิธีเปิดประตูระบายน้ำคลองลัดโพธิ์ ต.ทรงคะนอง อ.พระประเแดง จ.สมุทรปราการ ในวันที่ 24 พฤศจิกายน เวลา 17.30 น.

กองทัพเรือต่อเรือ "อังสนา" เมื่อปี 2545 เพื่อใช้รับรองพระราชอาคันตุกะ, ประมุขของประเทศต่างๆ, แขกระดับสูงของรัฐบาล ขนาดตัวเรือยาว 49 เมตร กว้าง 10 เมตร รองรับผู้โดยสารประมาณ 250 คน ใช้เครื่องยนต์เรือจากประเทศเยอรมนี มีขนาด 591 แรงม้า 2 เครื่องยนต์ มีเครื่องไฟฟ้า 237 แรงม้า 2 เครื่อง ความเร็วสูงสุด 12 น็อต ภายในตกแต่งอย่างหรูหรา ณ ห้องศาลาริมน้ำ โรงแรมแมนดาริน โอเรียนเต็ล กรุงเทพฯ พร้อมด้วยอุปกรณ์อำนวยความสะดวกรวมทั้งระบบความปลอดภัยสูงสุด

เป็นหนึ่งในความภูมิใจของราชนาวีไทย

ต่อมาในปี 2550 กรมอู่ทหารเรือร่วมกับ บริษัท ปตท. จำกัด (มหาชน) ทดลองใช้น้ำมันแบบไบโอดีเซล บี 100 โดยใช้ปาล์มน้ำมันเป็นวัตถุดิบ ตามแนวพระราชดำริของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เพื่อลดมลพิษและควันดำปกป้องสิ่งแวดล้อม การทดลองเป็นระยะเวลา 3 ปีได้ผลดีเป็นอย่างยิ่ง

ในวันที่ 24 พฤศจิกายน เวลา 17.30 น. พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว พร้อมด้วยสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี จะประทับเรืออังสนา เพื่อเสด็จพระราชดำเนินทางชลมารค จากท่าเทียบเรือสมาคมศิษย์เก่าไปยังประตูระบายน้ำคลองลัดโพธิ์ ที่ ต.ทรงคะนอง อ.พระประแดง จ.สมุทรปราการ เพื่อทรงทำพิธีเปิด และเสด็จฯทรงเปิดสะพานภูมิพล 1-2

จึงนับเป็นครั้งแรกที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวเสด็จฯทางชลมารคโดยเรือพระที่นั่งที่ใช้น้ำมันไบโอดีเซล บี 100

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=jGPYsnBqCFY&feature=player_embedded]YouTube - angsana1[/ame]#!

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=jSWLGysgq7U&feature=related]YouTube - angsana2[/ame]​

ข้อมูลจาก : หนังสือพิมพ์มติชนรายวัน ฉบับวันที่ 24 พฤศจิกายน พ.ศ. 2553 ปีที่ 33 ฉบับที่ 11946 มติชนรายวัน
    หน้า 13 .

10. ทางสายธาตุ

คุณไก่เหลืองฯ พระองค์ท่านเคยย่ำไปดินแดนแหลมมลายูด้วยพระองค์เองหรือไม่เจ้าคะ ชาวมลายูจึงถวายพระสมัญญานาม รายาอาปี

11. พระฐานธมฺโม

พระฐานธมฺโม เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2008
    ขออนุโมนาบุญ........
    กราบนมัสการ และขอเจริญพร...พระเถรานุเถระ,สหธรรมิกทุกๆท่าน และคุณโยมทั้งหลาย
    ตามที่อาตมาได้ส่งข้อความ และ PM ไปบอกบุญนั้น เพราะเพื่อเป็นการประชาสัมพันธ์กระทู้ของข้าพเจ้าให้ได้ทราบถึงงานบุญที่ข้าพเจ้าและคณะจะทำการบูรณะปฏิสังขรณ์เสนาสนะวัดบางใหญ่ทั้งหมดทั้งวัด เช่น พระอุโบสถ,ศาลาการเปรียญ,ศาลาโรงฉัน,กุฏิใหญ่สร้างด้วยไม้เก่าทั้งหลัง(สมัย พ.ศ.2482),กุฏิอดีตเจ้าอาวาส (ปัจจุบันใช้เป็นสถานที่รับสังฆทานและพิธีกรรมทางศาสนาเล็กๆ และใช้เป็นกุฏิรับรอง,หมู่กุฏิสงฆ์,ศาลาบำเพ็ญกุศลศพ (มีเพียง 1 ศาลาเท่านั้นแต่จะทำการปรับปรุงใหม่และขยายเพิ่มเป็น 2 ศาลา),ศาลาริมน้ำ 2 หลัง(สร้างปี พ.ศ.2501)จะปรับปรุงเป็นศูนย์การเรียนรู้หรือห้องหนังสือธรรมะ 1 หลัง และอีก 1 หลัง จะปรับปรุงเป็น"พิพิธภัณฑ์ศิลปะท้องถิ่นคนในบาง"จะเน้นการเปลี่ยนหลังคาทุกหลังทั้งหมด ทาสีใหม่ทั้งหมด ติดฝ้าเพดานใหม่ทั้งหมด ซ่อมแซมส่วนที่ผุพัง และเพิ่มเติมส่วนที่สมควรเพิ่ม เพราะที่ผ่านมาข้าพเจ้าได้เรี่ยไรปัจจัยทำบุญจากญาติๆของข้าพเจ้าในการปูกระเบื้องกุฏิ 1 หลังและติดฝ้าเพดาน 1 หลังแล้ว ซึ่งทั้งนี้อย่างที่ข้าพเจ้าได้เกริ่นนำเรียนว่า ข้าพเจ้าไม่ได้เป็นคนพื้นเพตำบลลีเล็ดแห่งนี้ เพียงแต่คณะชาวบ้านได้ไปกราบนิมนต์ต่อเจ้าคณะอำเภอพุนพินเพื่อขอพระ 1 รูปมาอยู่ช่วยพัฒนาวัดกับท่านเจ้าอาวาส และเจ้าคณะอำเภอได้นำเรียนท่านเจ้าคณะจังหวัดสุราษฎร์ธานี ซึ่งขณะนั้นข้าพเจ้าก็ได้จำพรรษาอยู่ ณ สำนักวัดเจ้าคณะจังหวัดสุราษฎร์ธานี และพระเดชพระคุณท่านจึงได้สอบถามกับข้าพเจ้าว่าจะมาอยู่ช่วย ณ วัดบางใหญ่ได้หรือไม่ ข้าพเจ้าจึงตอบตกลงว่า"ได้ครับ" เพราะข้าพเจ้าเล็งเห็นว่าการที่พระเดชพระคุณท่าน ได้เรียกมาไต่ถามถึงเพียงนี้แสดงว่าพระเดชพระคุณท่านไว้ใจในตัวข้าพเจ้าว่าจะสามารถมาอยู่ช่วยท่านเจ้าอาวาสวัดบางใหญ่พัฒนาวัดบางใหญ่ได้ไม่มากแต่ก็คงจะไม่น้อยจนเกินไป และพระเดชพระคุณท่านก็เล็งเห็นว่าข้าพเจ้าเรียนจบนักธรรมชั้นเอก,บาลีประโยค 1-2,และปริญญาตรี คณะพุทธศาสตร์ สาขาปรัชญา (เกียรตินิยมอันดับ 2) มจร. จึงได้รับการไว้วางใจจากพระเดชพระคุณท่าน เพราะจากที่ข้าพเจ้าได้สัมผัสด้วยตนเอง จากคณะสงฆ์และชาวบ้านบ้าง ได้ความว่าวัดแห่งนี้เคยเป็นวัดที่รุ่งเรืองสมัยอดีตท่านเจ้าอาวาส พระครูชลาทรธำรง และเคยรุ่งเรืองอีกครั้งสมัยที่พระครูวิลาศนวกิจ อดีตเจ้าคณะตำบลศรีวิชัย เป็นเจ้าอาวาส แต่เมื่ออดีตท่านเจ้าอาวาสมรณภาพลง วัดได้ว่างเจ้าอาวาส ทางคณะชาวบ้านจึงนิมนต์เจ้าอาวาสรูปปัจจุบันมาเป็นเจ้าอาวาสแทน แต่ท่านเจ้าอาวาสรูปปัจจุบันท่านเน้นของรางของขลัง จึงไม่นิยมการบูรณะพัฒนาวัด ระยะหลังๆ5-6 ปีที่ผ่านมาจึงมีพระจำพรรษาเพียง 1-2 รูปเท่านั้น แต่เมื่อปี 2552 ที่อาตมาได้รับนิมนต์ให้เข้ามาจำพรรษามีพระภิกษุ-สามเณร ถึง 8 รูป และข้าพเจ้าได้ทำโครงการบรรพชาสามเณรฤดูร้อน ปี 2552 ข้าพเจ้าได้ขอแรงผู้ใจบุญสนับสนุนจากคณะพระเถรานุเถระและญาติโยมจากเว็บพลังจิต จนได้รับการช่วยเหลือบริจาคสิ่งของต่างๆเข้าโครงการบรรพชาสามเณรภาคฤดูร้อน จนสำเร็จลุล่วงด้วยดีซึ่งขณะนั้นข้าพเจ้าไม่ขอรับเป็นปัจจัยเพราะเกรงจะเป็นการไม่สมควร และในปี พ.ศ.2553 ได้มีพระภิกษุ-สามเณร จำพรรษา 12 รูป ข้าพเจ้าจึงได้ทำการปรับปรุงทัศนียภาพและบูรณะเสนาสนะตามอัตภาพไปแล้วบางส่วน ถ้าหากโครงการบูรณะเสนาสนะสำเร็จลุล่วงด้วยดี ต่อไปที่จำเป็นจะต้องทำอย่างเร่งด่วนมากๆ คือ การซ่อมแซมเพิ่มเติมตลิ่ง เพราะวัดบางใหญ่อยู่ติดกับแม่น้ำตาปี และคลองบางใหญ่ดังนั้นน้ำจะกัดเซาะตลิ่งอย่างเนืองๆ ทั้ง 2 ฝากฝั่งซึ่งการนี้จะต้องใช้กำลังกาย กำลังทรัพย์เป็นจำนวนมาก ซึ่งจะบอกบุญในโอกาสต่อไป...และที่ข้าพเจ้าได้เกริ่นมาซะยาวยืดเพราะอยากจะเล่าและอธิบายให้พระเถรานุเถระและคณะคุณโยมทั้งหลายได้รับทราบว่าอันที่จริงวัดบางใหญ่แห่งนี้มีความลำบากมาก เพราะเสนาสนะมีอยู่ไม่กี่หลัง แต่ก็ผุพังเป็นอย่างมากแล้วตามกาลเวลาที่ใช้งานและไม่ไดรับการบูรณะมาก่อนเลย ถ้าหากไม่รีบเร่งในการบูรณะปรับปรุงเกรงว่าจะไม่ทันการณ์ ศาสนสถานคงจะผุพังไปตามกาลเวลาอันรวดเร็ว และที่ข้าพเจ้าได้ส่งข้อความ และ PM ไปนั้นข้าพเจ้าก็คิดว่าคงจะเป็นการรบกวนพระเถรานุเถระและคณะคุณโยมทั้งหลาย แต่ข้าพเจ้ามีคิดเห็นส่วนตัวว่าหากไม่ทำเช่นนี้แล้ว ทางพระเถรานุเถระและคุณโยมทั้งหลายคงจะไม่ทราบว่ามีวัดบางใหญ่แห่งนี้ที่รอการบูรณะปรับปรุง ศาสนสถานเก่าๆ ให้กลับมาใหม่เช่นเดิม เพราะวัดแห่งนี้ไม่มีศาสนสถานที่ปลูกสร้างมาใหม่เลย มีแต่ของเก่าๆผุพังทั้งนั้น และด้วยยิ่งข้าพเจ้าเป็นพระที่มีอายุน้อย (26ปี) พรรษาน้อย (พรรษา5) จึงทำให้โดนเพ็งเล็งว่าจะสามารถทำการบูรณะเสนาสนะและทำโครงการฯใหญ่ได้สำเร็จลุล่วงหรือไม่ ข้าพเจ้าจึงขอฝากประชาสัมพันธ์และบอกบุญพระเถรานุเถระและคุณโยมทั้งหลาย มาด้วยประการฉะนี้.........

ข้าพเจ้าขอฝากกระทู้..."ร่วมเป็นเจ้าภาพทอดผ้าป่า1,000กองกองละ500บาทเพื่อบูรณะเสนาสนะ วัดบางใหญ่ จ.สุราษฎร์ธานี"

ตาม link : http://palungjit.org/threads/ร�...��.268183/

ขอขอบพระคุณ และขอเจริญพร พร้อมกับอนุโมทนาทุกๆท่าน
    พระปลัดวิษณุ ฐานธมฺโม
    เลขานุการ เจ้าอาวาสวัดบางใหญ่
    ผู้ดำเนินงานโครงการฯ<!-- google_ad_section_end -->

12. ไก่เหลืองหางขาว

ไก่เหลืองหางขาว เป็นที่รู้จักกันดี

เท่าที่ทราบ พระราชสมัญญานาม รายาอาปี หรือ อัคนิราช มีที่มาจากความเกรงขามที่ชาวมลายูมีต่อองค์สมเด็จพ่อพระนเรศเป็นเจ้าท่านประกอบกับการที่ทรงสรงน้ำว่านซึ่งต้องลงสรงในสภาพที่น้ำว่านถูกก่อไฟอยู่ตลอดเวลาครับ จึงทรงได้พระราชสมัญญานามนี้มาครับ

แต่ก็อาจมีที่มาจากสาเหตุที่คุณทางสายธาตุสันนิษฐานด้วยเช่นกันครับลองสืบค้นดูนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤศจิกายน 2010
  13. ทางสายธาตุ

เรื่องอาบน้ำว่าน พระมหาฤทธิชัยเคยเล่าวิธีการอาบให้ฟังหนหนึ่ง จำได้แค่ว่าเพื่อให้น้ำว่านซึมเข้าไปในเนื้อต้องร้อนๆบนกะทะใบใหญ่ๆ บุญบารมีเจ้าท่านคุ้มประเทศลำบากพระองค์ท่านจริงๆ

คิดถึงตอนที่โจรสลัดลิ้มโต๊ะเคี่ยมอาละวาดอยู่แถบอ่าวไทยและอินโดจีน แหล่งกบดานกองเรือโจรสลัดของลิ้มฯอยู่ที่ปัตตานี สมเด็จท่านจะทรงเคยยกทัพไปปราบหรือไม่ ต้องหาดูก่อนค่ะ คิดว่าการรบทางทะเลสมเด็จท่านไม่แพ้ใครในภูมิภาคนี้ พระราชสมัญญานามนี้น่าจะมาจากกิตติศัพท์เล่าลือไปถึงหูคนมลายู อย่างน้อยคงมีลิ้มโต๊ะเคี่ยมคนหนึ่งหล่ะที่คงจะได้ยินกิตติศัพท์นี้เข้าหูหรืออาจจะเคยปะทะกับพระองค์ท่านด้วยตนเองกันมาแล้ว

เอารูปโต๊ะบวงสรวงที่วัดวรเชษฐ์มาให้ดูค่ะ ฟังเขามานะคะว่าให้จับตาวันที่ 11 ธันวาคม 2553 ขอให้จากหนักเป็นเบา จากเบาเป็นไม่เกิดขึ้น เขาฝากมาแค่นี้ค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      86.5 KB
      เปิดดู:
      65
      ขนาดไฟล์:
      91.1 KB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      85.6 KB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      85.3 KB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      96.4 KB
      เปิดดู:
      37
      ขนาดไฟล์:
      91.2 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      56.4 KB
      เปิดดู:
      37
      ขนาดไฟล์:
      53.8 KB
      เปิดดู:
      37
  14. Tanunchapat

ช่วยด้วยจ๊ะ ช้วยด้วย ขอความช่วยเหลือด่วนนนนนนน คุนนายทางสายธาตุ

เมื่อวานลูกมาถามการบ้านวิชาประวัติศาสตร์ คุนเจ๊ไม่รู้อ่ะ (พูดแบบไม่ละอายเรย)
    ให้หาชื่อพี่น้องฝาแฝด 2 ท่านของพระเจ้าตะเบงชะเวตี้ โอยยยยย อยากตาย แล้วตรูจารู้มั๊ยนี่
    คุนนายช่วยที่ จนปัญญาเจงๆๆ ม่ะรู้จะไปเอาข้อมูลจากไหน นี่ขนาดเอกประวัติฯ นะนี่

ตอบได้ ตอบถูก จะพาไปนอนผึ่งพุงที่ Maldives ด้วย ดีป่ะ

15. ทางสายธาตุ

ร้องเคี๊ยกหนึ่งคำก่อนตอบ (ค่างร้องเคี๊ยก ลิงร้องเจี๊ยก ชะนีร้องเผี๊ยก)

ไม่เคยสนใจพวกพม่าเลยคุณนายเจ๊โหน่งจะหาได้หรือ สนใจแต่บุตรคนปาดตาล จะเด็ด เพราะน่าจะหล่อจึงมีผู้หญิงติดตรึม

หาแล้วได้ความว่า พระเจ้าตะเบ็งชะเวตี้เป็นลูกโทนจากราชเทวีองค์หนึ่ง ประสูติได้ 7 ราตรีพระมารดาก็สิ้นพระชนม์ ส่วนตะละแม่ตะเกงจีพี่สาวต่างมารดามาเป็นพระมเหสีของบุเรงนองนี่เจ้าค่ะคุณนายเจ๊ แล้วพระเจ้าตะเบ็งชะเวตี้มีพี่น้องฝาแฝดด้วยหรือคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤศจิกายน 2010
  16. Tanunchapat

มีดิ่ เพิ่งหาคำตอบได้จาก อจ.GOO ........GOOเอง ......ม่ะจ้ายGoogle 5555555

ตะคอก กะ ตะโกน งัย :VO 55555555555555555

คบกะเจ๊ม่ะต้องซีเครียด อิอิอิ เห็นว่าเครียดเรื่องงาน จะสิ้นปีแล้วด้วย ยิ้มออกรึยัง ถ้ายัง เด๋วจะหามาให้ขบอีก คริ คริ คริ

17. ทางสายธาตุ

เจ๊ สำแดงว่า พระเจ้าตะเบ๊ง เป็นพี่น้องกับ พระเจ้าตะคอก และพระเจ้าตะโกน

สวัสดี 55555555 องค์เจ๊ลงอีกแล้ว

18. Tanunchapat

555+++555+++555 อืม ถูกต้องแร่ะคร๊าบ 55555555

มีหลานคือ พระเจ้าตวาด

องค์ป่าวลง แต่โดนปิศาจพยาธิเล่นงาน กร๊ากกกกกกกกกก

19. ทางสายธาตุ

คุณนายเจ๊อย่าซนนักนะ อ่านธรรมนูญของกระทู้นี้หรือยัง

เดี๋ยวจะโดนมิใช่น้อยนะคุณนาย อาจจะโดนจับหูปั่นจิ้งหรีดกลางแดดแล้วท่องธรรมนูญกระทู้ให้ขึ้นใจ

55555 เดี๋ยวจะหาว่าหนูไม่ได้เตือน 5555555

20. of_bd

of_bd เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2010
    สวัสดีครับ พี่ๆทุกคน (หลังจากไม่สามารถเข้ากระทู้ได้เป็นเวลาหลายวัน)
    วันนี้เลยมาขอเชิญชวนพี่ๆที่มีข่าวงานบุญทั้งหลาย สามารถส่งข่าวงานบุญมาที่อ็อฟได้ทันทีเลยครับ ซึ่งอ็อฟจะนำไปลงประชาสัมพันธ์ในเวป www.of999.com ให้ครับ ฟรีไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้นนะครับ (ไม่รับงานบุญที่เน้นเศรษฐกิจนะครับ) เพราะทางเวปอ็อฟต้องการส่งเสริมและฟื้นฟูพระพุทธศาสนาครับ หลักฐานการยื่นลงประชาสัมพันธ์ 1. สำเนาหนังสือจัดตั้งวัดหรือสำนักสงฆ์ 2. หนังสือขอลงข่าวประชาสัมพันธ์จากท่านเจ้าอาวาส หรือรองเจ้าอาวาส ครับ (กรุณาแจ้งที่อยุ่พร้อมหมายเลขติดต่อกลับด้วยครับ) สำหรับ พี่จงรักภักดี พี่ทางสายธาตุ พี่ไก่เหลืองหางขาว พี่โมเย พี่ที่อยู่ในกระทู้พระนเรศวรตั้งแต่แรกทุกท่าน ไม่ต้องส่งเอกสารใดๆทั้งสิ้น ส่งข่าวมาที่ อีเมล์ of_bd@hotmail.com นะครับ