ขอเชิญร่วมบุญไถ่ชีวิตโคกระบืิอปีละ4งวดครับ

ในห้อง 'ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์และสัตว์' ตั้งกระทู้โดย มุ่งเต็มใจ, 5 พฤษภาคม 2009.

1. มุ่งเต็มใจ

มุ่งเต็มใจ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2006
  2. มุ่งเต็มใจ

ขอให้โครงการบุญกุศลของมูลนิธิฯสำเร็จเรียบร้อยโดยดีงามเทอญ

3. มุ่งเต็มใจ

ในเวบไซต์นี้ที่ผมใช้เวลาพอสมควรในการลงข้อมูล ผมยังหาเบอร์บัญชีไม่ได้นะครับ จะลองพยายามต่อไป ท่านใดมีก็นำมาลงให้ด้วยเป็นการอนุเคราะห์ท่านผู้สนใจนะครับ

ปกติผมก็จะมีเบอร์บัญชีของผมไว้บอกบุญให้เพื่อนๆผมโอนมาทำบุญร่วมกัน แล้วบางท่านที่ว่างก็จะไปไถ่โคกระบือในวันงานด้วยครับ สะดวกดีครับ

4. มุ่งเต็มใจ

ในเวบไซต์นี้ที่ผมใช้เวลาพอสมควรในการลงข้อมูล ผมยังหาเบอร์บัญชีไม่ได้นะครับ จะลองพยายามต่อไป ท่านใดมีก็นำมาลงให้ด้วยเป็นการอนุเคราะห์ท่านผู้สนใจนะครับ

ปกติผมก็จะมีเบอร์บัญชีของผมไว้บอกบุญให้เพื่อนๆผมโอนมาทำบุญร่วมกัน แล้วบางท่านที่ว่างก็จะไปไถ่โคกระบือในวันงานด้วยครับ สะดวกดีครับ

5. มุ่งเต็มใจ

เงินบริจาคปัจจุบัน300บาท จะบริจาคสำหรับงวดถัดไปที่ผมได้โควต้าร่วมไถ่โค1ตัว กับโครงการฯ คือ12สิงหาคม2552 ด้วยงบประมาณ15000บาทครับ
    ดังนั้นจึงขาดปัจจัยบริจาคอีก 14700บาทครับ

ส่วนท่านใดต้องการบริจาคร่วมกับงานบุญกุศลนี้กับผมก็ขอเชิญบริจาคได้ตามเบอร์บัญชีข้างล่างนี้ครับ

เบอร์บัญชีไถ่โคกระบือร่วมกับผมครับ

บัญชีออมทรัพย์ ธนาคารกรุงไทย สาขาย่อยองค์การโทรศัพท์ (บมจ.ทีโอที)สำนักงานใหญ่
    นายกุศลมงคล สุวรรณกูฏ
    เลขที่ 066-0-00824-6

ขอให้บุญกุศลสัจจะบารมีที่กระผมดำเนินโครงการนี้อย่างต่อเนื่อง โดยความบริสุทธิ์ใจ จงเป็นพลวปัจจัยให้ผู้ร่วมบุญได้บุญกุศลบารมีจากโครงการธนาคารโคกระบือนี้ โดยเต็มที่

และยังได้บุญกุศลจากการขวนขวายและหรือบุญกิริยาวัตถุพิเศษในการ บำเพ็ญบุญกุศลบารมีของกระผมเพิ่มเติมโดยดีงาม

นึกปรารถนาสิ่งใดที่ดีงามอันชอบอันควรก็ขอให้สำเร็จสมปรารถนาในเวลากำหนด ขอให้มีบุคคลมาร่วมการบุญโครงการนี้กับกระผมเกินควรเกินคาดทันใจโดยดีงามเทอญ

6. ptham

ptham เป็นที่รู้จักกันดี

ทำบุญด้วยครับ

โอนผ่านตู้ ATM เข้าบัญชีธ.กรุงไทย 066-0-00824-6
    โอนวันที่ 29/05/52 เวลา 06.51น. จำนวน 200 บาท
    Location A00083

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ร่้วมบุญในครั้งนี้ด้วยครับ

7. มุ่งเต็มใจ

;38

สาธุครับ

อนุโมทนาสาธุกับบุญกุศลเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา ด้วยครับ ขอให้พระพุทธศาสนาดำรงมั่นอยู่ตราบสิ้นกาลนาน

อานิสงส์ บุญกุศลใดจักพึงบังเกิด ขออุทิศให้แก่มารดาบิดา ครูอุปัชฌาย์อาจารย์ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ โลก ผู้มีพระคุณ ญาติมิตร มนตรีบริวาร ในทุกภพทุกชาติ ตลอดจนถึงเทวดา เปรต สัตว์ในอบายทุคติ เจ้ากรรมนายเวร และสรรพสัตว์ทั้งหลาย ขอจงได้รับรู้และอนุโมทนาโดยทั่วหน้ากัน ท่านที่มีทุกข์ ขอให้พ้นทุกข์ ท่านที่มีสุข ขอให้สุขยิ่งๆ ขึ้นไป เพื่อประโยชน์เกื้อกูลแก่สรรพสัตว์ทั้งหลาย ด้วยเทอญฯ พระอนุตตรสัมมาสัมโพธิญาณ ปัจจโย โหตุ

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

"พุทโธ โพเธยยัง มุตโต โมเจยยัง ติณโณ ตาเรยยัง"
    "เมื่อรู้แล้ว จักช่วยผู้อื่นรู้ด้วย เมื่อพ้นทุกข์แล้ว จักช่วยผู้อื่นพ้นทุกข์ด้วย เมื่อข้ามโอฆะแล้ว จักช่วยผู้อื่นข้ามโอฆะด้วย"
    "พระสัมมาสัมโพธิญาณ ปัจจโย โหตุ"
    "เมื่อได้พุทธภูมิ อภิเษกพระอนุตตรสัมมาสัมโพธิญาณแล้ว จักช่วยให้ผู้อื่นได้พุทธภูมิ อภิเษกพระอนุตตรสัมมาสัมโพธิญาณด้วย"

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

;aa10

8. มุ่งเต็มใจ

เงินบริจาคปัจจุบัน300+200= 500บาท จะบริจาคสำหรับงวดถัดไปที่ผมได้โควต้าร่วมไถ่โค1ตัว กับโครงการฯ คือ12สิงหาคม2552 ด้วยงบประมาณ15000บาทครับ
    ดังนั้นจึงขาดปัจจัยบริจาคอีก 14,500บาทครับ

วันงานไถ่โคกระบือเดือนเมษายนที่วัดราชโอรสาราม หลังงานเขากำลังลำเลียงโค-กระบือขึ้นรถ ผมนั่งภาวนาตามเรื่อง พอดีมีฝนตก พวกเขาดีใจกันมาก ผมเดาเอาครับ
    ;aa8 ;enter

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤษภาคม 2009
  9. มุ่งเต็มใจ

welcome3

เบอร์บัญชีไถ่โคกระบือครับ

บัญชีออมทรัพย์ ธนาคารกรุงไทย สาขาย่อยองค์การโทรศัพท์ (บมจ.ทีโอที)สำนักงานใหญ่
    นายกุศลมงคล สุวรรณกูฏ
    เลขที่ 066-0-00824-6

ต้องการสอบถามรายละเอียดติดต่อได้ที่
    โทรหมายเลข 0893201413 , 0893006902
    ถ้า้เช้าไม่ค่อยติดลองพยายามโทรตอนบ่ายหรือค่ำดูนะครับ

10. มุ่งเต็มใจ

Subject:
    Date: Wed, 25 Mar 2009 21:58:30 +0700

ผมไปหาซื้อของใช้ ที่ Lotus
    จึงกดเงินที่ตู้ ATM กรุงไทย
    ก่อนจะเข้าไปซื้อของในห้าง
    ช่วงเวลา
    11:00น.คนจะไปหาซื้อของกันมากเพราะเป็นวันหยุด

ผมเข้าไปยืนต่อคิวที่ตู้
    ATMกรุงไทย เป็นคนที่ 3
    คนแรกเป็นผู้หญิงวัยกลางคน
    ส่วนคนที่ 2
    เป็นผู้ชายอายุประมาณ 40 ปี

ผู้หญิงคนนั้นโวยวายว่ากดเงินแล้ว
    แต่ไม่สามารถเอาเงินออกจากช่องที่รับเงิน
    เพราะมันปิดเร็วมาก

ซึ่งตามปกติที่เคยกดเงินจากตู้
    ATM
    มันจะมีเวลาให้เราหยิบเงินออกก่อนแล้วค่อยจะปิด

ผู้หญิงคนนั้นก็มีอาการตกใจ
    วิ่งไปหาเจ้าหน้าที่ของห้างที่อยู่ทางด้านใน

ผู้ชายคนที่ 2
    รอคิวต่อมาเข้าไปกดเงินต่อ
    และเงินออกตามปกติ
    และเดินออกไป

ตอนแรกผมก็คิดว่าผู้หญิงคนที่ทำท่าทางตกใจ
    และพูดว่าเงินของตัวเองค้างอยู่ในตู้
    สร้างเรื่องขึ้นมาหรือเปล่า

เพราะคนที่กดเงินต่อจากนั้นเขาก็กดเงินกันตามปกติ
    ผมยืนอยู่ด้านหลังเห็นว่าเครื่องปกติแล้วจึงเข้าไปกดต่อ
    กดเงินออก 15000 บาท

พอเง
    ินออกมาผมกำลังจะยื่นมือหยิบเงินจากช่องรับเงิน
    แต่ยังไม่ทันจะหยิบเงินออกปรากฏว่าเครื่องปิดทันที

และด้วยความตกใจผมก็เอามือออกทันทีเพราะมันจะหนีบมือ
    ผมตั้งสติได้และคิดว่าที่ผู้หญิงคนก่อนพูดนั้นเป็นความจริงแล้ว
    ทำไมผู้ชายคนที่กดเงินต่อจากผู้หญิงคนนั้น
    จึงเอาเงินจากช่องรับเงินตามปกติ
    หากผมไปตามหาพนักงานของห้าง
    เงินที่ค้างอยู่ข้างในเครื่อง
    15000 บาท
    คงโดนคนที่ต่อคิวอยู่ข้างหลังเอาเงินไปแน่ๆ

พอผมหันไปข้างหลังก็พบว่าคนที่ต่อคิวข้างหลังผม
    ก็เป็นผู้ชายวัยประมาณ 40
    ปีรอจะกดเงินต่อจากผม

และทำท่าทางไม่รู้ไม่เห็นอะไร
    ผมจึงกดเงินอีกครั้ง
    คราวนี้กดแค่ 500บาท
    เพื่อจะให้เครื่องเปิดออก

และผมจะเอาเงินที่ค้างอยู่อย่างรวดเร็ว
    แต่หากผมเอาออกไม่ทันผมก็ต้องเสียเงินอีก
    500

แต่ผมก็เตรียมลูกกุญแจรถยนต์
    เตรียม
    เสียบไม่ให้เครื่องปิดได้
    ทันทีที่ผมกดเงินออกเครื่องก็เปิดอย่างเร็ว
    ไม่ถึง 1 วินาที ก็ปิดอีก
    ยังดีที่ผม
    เอาลูกกุญแจรถยนต์เสียบไม่ให้เครื่องปิดได้สนิท
    และไม่ถึงตำแหน่งที่เขาตั้งระยะไว้
    แต่เครื่องก็พยายามปิด
    จนเครื่องโชว์ที่หน้าจอว่า
    OUT OF SERVICE

และผมจึงเปิดเอาเงินออกมาได้ทั้งหมด
    15500 บาท และเดินออกจากห้าง

ผมหันหลังไปดูคนที่อยู่ข้างหลังผู้ชายคนที่ยืนต่อท้ายไม่มีแล้ว
    ผมจึงเดินออกห้างเลยไม่เข้าไปชื้อของแล้วเพราะรู้สึกไม่ดี
    ช่วงที่ขับรถออกมาจากห้าง
    ผมเจอผู้ชายคนที่กดเงินก่อนหน้าผม
    คนที่กดเงินและเอาเงินผู้หญิงคนก่อนไป
    และคนที่ต่อคิวอยู่หลังผมนั่งอยู่ในรถคันเดียวกัน
    และทำให้ผมคิดตลอดว่า
    เครื่อง ATM
    เกิดการขัดข้องเองหรือเปล่า
    หรือมีคนตั้งใจจะทำให้มันเกิดการขัดข้องแล้วคนต่อไปเข้าไปกดเงินออก
    และเอาเงินของคนที่ค้างอยู่ข้างในเคร
    ื่องไปด้วย
    เพราะหากเกิดเหตุการณ์อย่างนี้กับใครคงไม่มีใครคิดอะไรออก
    เพราะอยู่ในช่วงกำลังตกใจอยู่

แต่หากเจออย่างนี้บางคนคงทำใจลำบาก
    จึงอยากเตือน เพื่อน ๆ พี่ ๆ
    น้อง ๆ ทุกๆคน
    หากจะกดเงิน
    ระวังคนที่อยู่ข้าง หน้า-หลัง
    ด้วยครับ
    หากจะกดเงินทดลองกดทีละน้อยๆก่อนครับ
    เพื่อความแน่ใจว่าไม่มีการขัดข้องจากตัวเครื่อง
    ATM เอง

หรือมีบุคคลตั้งใจทำให้เกิดการขัดข้อง
    ขออภัยด้วยครับหาก E-mail นี้
    รบกวนผู้ที่ไม่เกี่ยวข้อง

11. มุ่งเต็มใจ

12. benyapa

benyapa ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

คุณมุ่งเต็มใจคะ อันนี้เป็นรายการเดียวกับที่ปุร่วมทำบุญด้วยทุกเดือนหรือปล่าวคะ ขออนุโมนาด้วยนะคะ สาธุค่ะ

13. มุ่งเต็มใจ

ใช่ครับ เริ่มนับที่เดือนพฤษภานี้เลยนะครับเป็นจำนวน100บาทใช่ไหมครับ สาธุๆๆครับ

14. paiwai

paiwai เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมทำบุญไถ่ชีวิตโค-กระบือด้วยครับ

สวัสดีครับ
    ผมขอร่วมทำบุญไถ่ชีวิตโค-กระบือด้วยคนครับ เป็นเงิน 500 บาท บริจาคในนามนายไพโรจน์ ไววานิชกิจ

ขอทานบารมีที่เกิดขึ้นจงเป็นปัจจัยให้ผมประสบความสำเร็จในทางธรรม มีพระนิพพานเป็นที่สุด หากยังต้องเวียนว่ายอยู่ ก็ขอให้กำเนิดในภพภูมิที่ดี สั่งสมบารมีไปเรื่อยๆ ในชาตินี้และชาติต่อๆ ไปที่ต้องกำเนิดเป็นมนุษย์ ขออย่าได้รู้จักคำว่าไม่มี และได้ภพมิตรสหายทางธรรม สั่งสมบารมีเรื่อยไป

ขอแผ่เมตตาและบุญที่ได้รับในครั้งนี้และในอดีตชาติ ให้กับเจ้ากรรมนายเวรทั้งในอดีตและปัจจุบัน ขอให้ท่านอนุโมทนาและเมตตาอโหสิกรรมทั้งหลายทั้งปวง และขอบุญนี้จงสำเร็จแก่บิดามารดา บุตรภรรยา ญาติทั้งหลาย ครูบาอาจารย์ทั้งทางธรรมและทางโลก เทพเทวดาและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทุกท่านที่ผูกพันและดูแลคุ้มครอง เปรต อุสรกาย และสัมภเวสีทั้งหลาย และสรรพสัตว์ทั้งปวง

15. love997

love997 เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder id=post2164165 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt1 id=td_post_2164165 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid">อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนา ส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลาย ที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลาย ทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศล ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้า จะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาตินี้ ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้า ได้เข้าถึง ซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเถิด หากแม้นยังไม่ถึงพระนิพพานเพียงใด ขอคำว่า ไม่รู้ ไม่มี ไม่สำเร็จ จงอย่าได้บังเกิดแก่ข้าพเจ้าเลย ขอผลบุญทั้งหลาย ที่ข้าพเจ้า ได้กระทำแล้ว จงบังเกิดผล ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด

<!-- google_ad_section_end -->
    </TD></TR><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] [​IMG]<SCRIPT type=text/javascript> vbrep_register("2164165")</SCRIPT> [​IMG] </TD><TD class=alt1 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right>[​IMG] </TD></TR></TBODY></TABLE>

16. มุ่งเต็มใจ

สาธุๆๆอนุโมทนาทุกบุญกุศลบารมีด้วยครับ ดังนั้นเมื่อรวมถึงปัจจุบันได้ยอดรวมเป็น

welcome3

เงินบริจาคปัจจุบัน500+100+500= 1,100บาท จะบริจาคสำหรับงวดถัดไปที่ผมได้โควต้าร่วมไถ่โค1ตัว กับโครงการฯ คือ12สิงหาคม2552 ด้วยงบประมาณ15000บาทครับ

ดังนั้นจึงขาดปัจจัยบริจาคอีก 13,900บาทครับ

17. มุ่งเต็มใจ

วันเสาร์ไปทำบุญกรรมฐาน ถวายพระพุทธรูปในพระพุทธศาสนา มาที่วัดพุทธบูชา วัดราชนัดดา รับปากร่วมทำบุญกับพระอาจารยืคำผิว วัดป่าศรีวิไล
    วันอาทิตย์ ตักบาตรพระที่มูลนิธิพระอาจารย์มั่น ประจำปีที่หมู่บ้านพระเกือบทั้งวัดจากวัดเทพพล
    ฯลฯ
    เอาบุญมาฝากครับ

18. มุ่งเต็มใจ

FYI

M.

กด ATM แล้วไฟดับ ทำยังไงดี (มีประโยชน์มาก)

มีชายคนหนึ่งได้ไปจอดรถเพื่อที่จะกดเอทีเอ็ม
    ธนาคารไทยพาณิชย์ประมาณ 6 โมงเย็นธนาคารปิดแล้ว ขณะนั้นเขากดมา 5000 บาท
    ขั้นตอนต่างๆเรียบร้อยจนกระทั่งขั้นตอนรอรับเงินไฟเกิดดับ
    บัตรเอทีเอ็มตีคืนมาแต่เงินไม่ออกชายคนนั้นก็รอสักครู่ไฟก็ยังไม่มา

เขาจึงขับรถไปตู้อื่นที่ไฟไม่ดับปรากฏว่ายอดเงินได้ถูกตัดไปแล้ว

วันรุ่งขึ้นชายคนนี้จึงมาทำเรื่องแจ้งธนาคารๆได้ตรวจสอบกับทางธนาคารและบอกว่าเงินได้ถูกจ่ายออกมาแล้วแน่นอน
    ทางธนาคารไม่สามารถรับผิดชอบได้
    แต่ถ้าเงินไม่ออกมาธนาคารก็จะคืนเงินให้
    เขาก็บอกว่าเขาไม่ได้เงิน ทางธนาคารก็บอกว่าช่วยไม่ได้ ถ้าเกิดเหตุการณ์นี้ให้โทรเช็คยอดกับศูนย์บัตรเอทีเอ็มถ้ายอดเงินถูกตัดไปแล้ว ต้องรอบริเวณนั้นเลยจนกว่าไฟจะมาพอไฟมาเงินจะออกมา

เงินของเขาก็คงมีคนที่มากดคนแรกหลังจากไฟมาได้เอาไปแล้วธนาคารแจ้งเพิ่มเติมว่า ถ้าไฟดับจังหวะอื่นที่ไม่ใช่ช่วงรอรับเงินเงินจะไม่ถูกตัด
    ยอดเงินจะคงเดิม หากยอดเงินถูกตัดธนาคารจะคืนเงินให้ เรื่องนี้เป็นเรื่องเตือนใจว่ากดเอทีเอ็มแล้วถ้าไม่ได้เงินอย่ารีบออกจากบริเวณนั้นโทรเช็ค
    ธนาคารให้ได้รับคำตอบแน่นอนจึงไป
    ถ้าเงินถูกตัดแล้วต้องรอจนไฟมาอย่างเดียว

ช่วยส่งต่อยังเพื่อนของท่านด้วย

19. มุ่งเต็มใจ

20. มุ่งเต็มใจ

ปัจจัยรวบรวมได้ที่ทีโอทีต้นเดือนกค.อีก509บาทครับ

สาธุๆๆอนุโมทนาทุกบุญกุศลบารมีด้วยครับ ดังนั้นเมื่อรวมถึงปัจจุบันได้ยอดรวมเป็น

welcome3

เงินบริจาคปัจจุบัน500+100+500+509= 1,609บาท จะบริจาคสำหรับงวดถัดไปที่ผมได้โควต้าร่วมไถ่โค1ตัว กับโครงการฯ คือ12สิงหาคม2552 ด้วยงบประมาณ15000บาทครับ

ดังนั้นจึงขาดปัจจัยบริจาคอีก 13,391บาทครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กรกฎาคม 2009