ความรู้สึกของผู้ปรารถนาพุทธภูมิที่มีต่อนางแก้ว

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย ฟ้าพราว, 23 กรกฎาคม 2014.

1. mngo

mngo เป็นที่รู้จักกันดี

อยากเจอบ้างจังนางแก้ว แตกง่ายหรือเปล่าน๊า 555(ขำๆอีกแล้ว)

2. pco-

pco- เป็นที่รู้จักกันดี

หาตามในวัดนั่นแหละ คงจะมีสักคนที่แม่ให้ไปเป็นเพื่อนทำบุญที่วัด เขาอาจเคราะห์ร้ายมาถูกชตากับเราก็ได้ หากว่าไม่มีคนเคราะห์ร้ายขนาดนั้น ก็จุดธูปขอมันเรื่อยเฉื่อยประสาพุทธภูมิกำพร้านางแก้ว ขอกับท่านแม่ในอดีตทั้งหลายบอกว่า ช่วยสงค์เคราะห์ติดตามหาน้องนางให้ด้วย หากว่าเขามาเกิดแล้วพลัดหลงไปที่ใดที่หนึ่ง ขอที่โตออกจากโรงเรียนแล้ว ไอ้สามขวบนี่ถึงเจอ ก็ฝากยายเลี้ยงไปก่อน

หกสิบห้าขวบนี่ก็ให้อยู่เลี้ยงหลานไม่ต้องดลใจให้เจอก็ได้ (แล้วหกสิบหกขึ้นนี่ว่าไง) หากอยู่ต้นน้ำก็ขอให้รองเท้าแก้วลอยน้ำมา หากอยู่ที่สูงจะถอดรองเท้าขว้างเฉียดๆก็ไม่ว่าอะไร ขอเพียงส่งสัญญาณ กวักมือฉายไฟ จะไปหา เราก็ตั้งใจเรื่อยเฉื่อยของเราไป หากท่านแม่ไม่สงค์เคราะห์ คงจะแย่ หากไปหยิบผิดเอาประเทืองมา แล้วศูนย์พันธุ์ก็อย่าว่ากัน

มีหลายคนเหมือนกันนะพุทธภูมิที่กำพร้าเมียนี่

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 สิงหาคม 2014
  3. mngo

พูดจริงหรือเนี่ย ผมเชื่อคนง่ายนะ ฮ่าๆๆๆ

4. pco-

ตอนที่ผมจนมุม ผมก็ขอจากท่านแม่นั่นแหละ การขอเป็นเรื่องของเราได้ไม่ได้เป็นเรื่องของ ท่านย่า ท่านยาย แล้วก็ท่านแม่ เราก็มั่วของเราส่งเดชว่าเราก็คงจะเกิดๆ ตายๆ มาไม่น้อย คงจะมีสักแม่ สักยาย หรือสักหนึ่งย่า ทนรำคารเราไม่ไหว หิ้วกระทายหมากไปเที่ยวประกาสว่าสาวใดที่เคราะห์ร้าย พอที่จะไปดูแลพุทธภูมิกำพร้าชื่อน้องหกบ้างเอ๊ย หากว่ามีก็จงไปดูหน่อย ตอนที่กำลังรักดีอยู่นี่ รีบเอาใช้งานซะ เดี๋ยวเวรกรรมในอดีตตามมาทัน ลากเข้าวงเหล้า มันจะเมาแถเลยลงนรกไป

ไอ้เราหาเองมันก็ได้มาแบบส่งเดช เพราะเรารู้ไม่มาก เห็นใครก็เดามั่วว่าใช่ มันจะคล้ายเด็กสามขวบพลัดหลงแม่ เจอใครก็คิดว่าแม่ วิ่งไปเกาะแขนคนโน้นทีคนนี้ที ดูแล้วก็น่าเวทนา ทีหลังเวลาไปในฝูงชนที่มากๆแบบนี้ ฝังชิบซะดีไม๊ จะได้หากันง่าย

5. mngo

ผมก็หวังอยู่เหมือนกันถ้าไม่โดนกระทืบตายเพราะปากก่อน ฮ่าๆๆๆ

ใช่แบบที่พี่ว่าถ้าเราหาคนสร้างครอบครัวเอง มันก็อาจจะเจอแบบไม่ตรงกะแนวเรา หาคนแบบเราๆมันก็ยากใช่ไหม เราเลยต้องการเจอคนเก่าๆเดิมๆ หรือคนที่มีจริตเหมือนกัน หรือพอเข้าใจในตัวเราคล้อยตามกันได้ ♥♥♥

6. pco-

คู่นี้ที่ทั้งท่านย่า ท่านยาย ท่านแม่หามาให้ ดูแลเอาเท่ากับที่ยาย ที่แม่เคยดูแลผมสมัยเด็ก บอกเราทุกอย่าง กินได้แล้ว อาบน้ำได้ นอนได้แล้ว ตัดผมได้แล้ว ตื่นได้แล้ว สารพัดจะห่วงใย ไปยืนใกล้สาวใหนก็จะไปดูแลระมัดระวังกลัวว่าเราจะถูกสาวหลวกลวง ให้ชอกช้ำใจ นี่เขาก็เลิกงานจากอีกที่หนึ่ง พากันเอาข้าวมาส่ง ยังดูไม่ค่อยออกเท่าไร ว่าห่วงผม หรือห่วงงาน มันแทบแยกไม่ออก เลยต้องหยุดทำงานกินข้าวกับเขาก่อน เอาใจย่า กับยาย ที่หาแก้วแบบนี้มาให้ มันจะตายเอา แล้วก็ท่านแม่ที่ชำเลืองๆเป็นห่วงว่าเราจะไม่อยู่ในโอวาสเมีย

พวกเราน่ะตำราบอกว่ากระโหลกหนา หากไม่เจอคนที่พอๆกัน มันคุยกันไม่ค่อยรู้เรื่อง วัดอื่นก็เอาพวกเราไม่ค่อยอยู่ ลีลามันไม่คุ้นเคยเหมือนลูกหลานวัดท่าซุง คือคล่องตัว รู้หน้าที่ ลุกนั่งเร็ว แต่เรียบร้อย นิ่มนวล จริยาดี พูดจาอ่อนหวานนุ่มนวล ไม่กลัวคนพาล พร้อมที่จะดวลเดือดแบบเสือแม่ลูกอ่อน แล้วอีกหลายๆเรื่อง ใครอยากรู้ไปนั่งสังเกตุ สาววัดท่าซุงเอาเอง แต่ เอ สงสัยรุ่นที่เคยคล่องตัวตอนนี้ยังวิ่งไหวอยู่หรือเปล่า

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      56.1 KB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      50.7 KB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      73.6 KB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      78.3 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      59.7 KB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      71.4 KB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      59.2 KB
      เปิดดู:
      62
      ขนาดไฟล์:
      62 KB
      เปิดดู:
      66
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 กันยายน 2014
  7. bosslnwskr10

bosslnwskr10 เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2009
    คนที่ชอบยุยงให้คนแตกแยกกัน หากอยู่สังคมใหน สังคมนั้นชิบหาย

8. pco-

แล้วก็อย่างเดิม ร่วงไปแล้วหนึ่งแก้ว

ขนาดไฟล์:
      80.6 KB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      101.8 KB
      เปิดดู:
      52
  9. bosslnwskr10

bosslnwskr10 เป็นที่รู้จักกันดี

ถึง 6 นะ
    มาบอกว่าผมอวดอุตริ เรื่องรับพยากรณ์ ต้องมีลักษณะ มหาบุรุษ บอกผมไม่มีเลย
    -ไม่เคยเห็นเลยมาพูดแบบนี้ ผมอาจจะได้ หรือไมไ่ด้ อยู๋ที่ตัวผม แล้วคนพิสูจคือ
    องค์ถัดไป หากไมไ่ด้ ก็ต้องหวังกันใหม่ องค์ถัดไปจนกว่าจะได้ ผมผิดตรงใหนครับ หก

บอกผมให้ไปนับถือหมา
    -แน่นอนครับ ซื่อสัตย์ แน่นอน ยอมตายแทนเจ้าของ( ผู้มีพระคุณ )
    ผมนับถือมานานแล้ว ในเรื่องนี้

บอกเรื่องที่ออกจากศาสนาจิตใจต่ำ
    -ก็เพราะใจผมไม่สามารถเป็นกลางได้เวลาคุยกับคุณไงครับ เลยต้องการ ไม่ยุ่งเกี่ยว
    เพราะผมต้องการดูตัวเอง

บอกผมไม่มีการไม่มีงาน ออนเว็ปทั้งวัน
    -ผมทำงานการตูนหน้าคอมครับ

บอกว่าผมอ่อนแอ
    - ผมว่ามีจิตใจร้าวง่ายเหมือนแก้วก็ยังดีกว่า มีจิตใจต่ำทราม

บอกเรื่อง ตั้งศาสนาใหม่
    - การปรารถพุทธภูมิคือการเป็นผู้นำศาสนาอยู่แล้ว
    ผมไมไ่ด้บอกว่าจะทำยุคนี้ แต่หมายถึง ยุคที่ ไร้ซึ่งศาสนา ไร้ซึ่ง สิ่งดีงาม
    แน่ที่แน่ๆ ไม่ใช่กัปนี่แน่นอน หากผมพาคนออกไปทางผิด จะติมาผมก็ฟัง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 สิงหาคม 2014
  10. bosslnwskr10

เมื่อเข้าใจตามนี้ก็พยายามอย่า พูดถึงผมอีก

เพราะผมต้องการห่างจากคนประเภทคุณมากที่สุด

^^
    ไม่ต้องมากล่าวว่า ปอดแหก ไม่กล้าลงสนาม
    ผมกับคุณ มาคนละสาย เกินกว่าจะคุยได้

ผม่ไม่ปรารถ คุยกับคุณ
    และผมก็ปรารถนาให้คุณ ไม่สนใจผมนะ คุณหก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 สิงหาคม 2014
  11. mngo

ก็ดีแล้วล่ะพี่ ที่พี่พูดมาผมจะไม่แก้ตัวแล้วกัน เพราะเรื่องจริงมันมีตอนเราสองคนคุยกัน แล้วอย่าบอกให้คนที่อ่านไปถามคนอื่นๆในกลุ่มเพื่อนๆพี่ๆพวกเรานะครับ เขาอาจจะบอกไม่ตรงกับที่พี่พิมพ์ไว้ ที่พี่บอกว่าทรามผมจะรับไว้แล้วกันว่าเป็นตัวผมเอง และนิสัยระยำ ก็ของผมเองทุกอย่าง แล้วผมก็ไม่สนใจพี่แล้วล่ะ

12. TheVisionMind

TheVisionMind เป็นที่รู้จักกันดี

*** อันที่จริงเรื่องทั้งหมดนี้ เกิดจากสาเหตุแค่นิดเดียว (ขอละไว้) ***
    แต่เจตนาของกลายแก้ว หรือท่านโก้ ก็ไม่ใช่ไม่ดีนะ ผมว่าตรงนี้ทุกคนน่าจะเข้าใจได้

ดังนั้น การทะเลาะกันจับผิดเรื่องเล็กๆน้อยๆแล้วทำให้เป็นเรื่องใหญ่ ก็ไม่ค่อยจะเข้าท่านะ
    แล้วดูสิตอนนี้ยิ่งทะเลาะก็ยิ่งพาพวกเราออกห่าง สิ่งที่พวกเราตั้งความปรารถนาเข้าไปอีก
    ทุกท่านว่าจริงมั้ย ลองพิจารณากันดู

ส่วนใครเค้าจะแนะนำเราอย่างไร ก็ควรรับฟัง นำมาปรับแก้

(อย่าเพิ่งรีบเป็นผู้รู้ ณ วันนี้ โดยการพูดฟันธง แม้ว่าทางโลกชีวิตทำงานจำเป็นต้องทำก็ตาม
    แต่ในนี้เราอยู่ในฐานะพี่ๆน้องๆ ไม่ใช่พรีเซ็นไอเดียต่อหน้า เจ้านายลูกน้อง)

การที่คนในนี้แนะนำเรามันมีแต่ได้กับได้ ถือเป็นกำไรชีวิต ดีกว่่าปล่อยตัวเองไปวันหนึ่งๆ
    เพราะหลายกรณี เราก็ไม่มีเวลาสังเกตตัวเองด้วย

ดังนั้นเราไม่ควรถือสีถือสากัน เรามาจูบปากดีกันเหมือนเดิม ดีกว่านะ :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 สิงหาคม 2014
  13. หนุ่มยาดอง

หนุ่มยาดอง เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2011
    เจตนาดี แต่สื่อสารไม่ผ่าน ต้องไปฝึกอบรมมาใหม่ครับ.

14. mngo

จะให้จูบปากกันเหรอ จะบร้าแล้ว แล้วจะให้คนพาลญาติดีกับคนหลอกลวงชาวบ้านหรอ เขาหลอกแดร๊กใครมาเท่าไรก็มิรู้ววว์ ทำไมเขาไม่ใช้แอคเค้าจริงๆมาว่าล่ะ ถ้าผมไม่แฉแล้วให้เขาไปหลอกแด๊รกคนอื่นๆต่อไปหรอ โดยการโฆษณาชวนเชื่อเรื่องพลังปลิงน่ะหรอ จะบร้าแระคู้ณ ผมไม่ปล่อยเขาไปหรอก เขาต้องการแพทย์ เขาต้องพบแพทย์ไม่ใช่เผยแพร่ความฟุ้งซ่าน แล้วไปหลอกคนอื่นๆต่อไป คุณรู้ใช่ไหม กรรมของคนที่สอนผิดๆนั้นไปที่ไหน โลกันตนรกนะคร๊าบบบ นี่ผมปิดนรกให้เขานะเนี่ยยย แล้วก็ทำลายทางทำมาหาแดร๊กกับคนหัวอ่อนที่หลงเชื่อเขาด้วย นี่จะบอกเลยผมรับกรรมหนักนะเนี่ย ดูเถอะชาติหน้าผมคงคิดจะหลอกใครไม่ได้ เพราะเขาต้องตามมาขัดขวางผมคืนแน่ๆ ฮ่าๆๆๆ

15. TheVisionMind

TheVisionMind เป็นที่รู้จักกันดี

เชื่อผมดิ ... มันไม่มีความจำเป็นอะไรที่คุณจะต้องลงไปแนะนำสั่งสอนเค้าในนรกด้วยกันหรอก!

16. mngo

คุณวิชั่นคุณจะเดือดร้อนทำไม นี่มันทางผม ดิส อีส มาย เวย์ ขำๆน่ะ อย่าดราม่าใส่ผม ฮ่าๆๆ

17. ปทุมมุต

ปทุมมุต ผมเป๋นใตร?

14 กรกฎาคม 2013
    ตามความเข้าใจของผมนะ นางแก้วคือบาทบริจาริกา
    ของพระโพธิสัตว์ผู้นิยตะ ส่วนของผู้ปรารถนาพุทธภูมิ
    ที่ยังเป็นอนิยตะน่าเรียก ว่าที่นางแก้ว หรือนางสาวแก้ว อิๆ
    ส่วนความรู้สึกของพระโพธิสัตว์ หรือว่าที่พระโพธิสัตว์
    คงจะประมาณว่า ความรักที่มีให้ รองจากสัมโพธิญาน
    ก็คือเจ้าแหละแก้วเอ๋ยจากนั้นค่อยเป็นสรรพสัตว์
    ไม่มีประมาณ แต่คิดว่าถ้าแก้วดูพระโพธิสัตว์จากท่าที
    กิริยาอาการ อาจดูไม่ออกนะ เพราะเปนกิริยาของผู้อบรมใจอยู่เป็นนิจ
    ต้องใช้ใจดูใจ รับรู้ใจด้วยใจ น่าจะประมาณนี้นะ เพราะชีวิตคู่
    ที่ผ่านมาไม่น่าจะใช่ จึงผ่านไป หรือจะไปเจียรไน แล้ววกมาใหม่อะ
    หรือว่าเขาชาตินี้ไม่ได้มาด้วย อิอิ

18. มหาพุทธกัป

มหาพุทธกัป Active Member

24 กันยายน 2014
    สาธุสาธุครับ กับนางแก้วทุกท่านครับ กับคนอื่นผมไม่รู้นะครับ แต่กับผมขอบพระคุณนางแก้วมากมายเลยครับ เพราะถ้าไม่มีพวกนางแก้วทั้งหลาย โพธิญาณของผมก็ไม่สมบูรณ์ ครับ พี่ๆเพื่อนๆน้องๆพุทธภูมิลองคิดให้หยาบๆลงอีกนิดซิครับว่าจริงไหม

19. pco-

สำหรับผมเองเห็นด้วยอย่างยิ่ง น้องนางแก้วของผมนั้นมีคุณต่อผมเอนกอนันต์

หากไม่มีนางแก้วคู่บารมีตั้งแต่ต้น ไม่มีวันได้บรรลุอภิเษกพระสัมมาสัมโพธิญาณ ในอดีตที่ผ่านมาทั้งหมด ไม่มีพระองค์ใหนเลยที่ไม่มีพระแม่เจ้านางแก้วคู่บารมีประจำพระองค์

ผมเองอย่างที่เคยพูดไว้หลายครั้งผมทำตามตำราทุกอย่าง ตำราว่าอย่างไรเอาแบบนั้น ตำแหน่งเมียหลวงนั้นมีหนึ่งเดียว คนเดียวตลอดกาลตลอดสมัย เมียราษฏร์นี่ตำราไม่ได้จำกัดไว้ ใครเขายกให้ก็รับ ตามประสาไทยโบราณนี่

แล้วแก้วใหญ่ของผมแกก็รับ แก้วเล็กแกก็รับ คนเรานั้นหากมีศีลธรรมประจำใจ มีสังคหวัสถุสี่ มีพรหมวิหารสี่แค่พอลางๆ มันก็เข้าใจ เวลาที่เขาพากันไปวัดทำบุญให้ทาน เพื่อ ไปต่อในความเกิดเป็นมนุษย์ ไปต่อที่สวรรค ไปต่อที่พรหม ไปถึงปลายทางพระนิพพาน แก้วคู่นี้เขาก็ชักชวนคนอื่น ให้ไปด้วยแต่ หากไม่มีใครไปกับเขา เขาก็ยิ้มของเขา ไม่ว่าอะไร

คู่นี้เมื่อวันพระใหญ่ที่ผ่านมา เรื่องบุญทานกองการกุศลเขาก็ปกติของเขา เสร็จงานบุญ ก็พากันไปดูแลงานต่อ แก้วใหญ่กลับบ้านตีสอง แก้วเล็กกลับถึงบ้านตีสี่กว่า ผลัดกันนอนทีหน้าไซด์งาน เขามีคุณกับผมมาก ผมคนเดียวไม่มีทางทำได้ดีหลายๆอย่างพร้อมกัน และอีกหลายแก้วที่เขาพากันทำบุญพร้อมกันในภูมิลำเนาที่เขาอยู่

ขนาดไฟล์:
      6.8 MB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      6.3 MB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      6.2 MB
      เปิดดู:
      53
      ขนาดไฟล์:
      6.4 MB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      6.4 MB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      6.4 MB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      6.5 MB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      6.2 MB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      6.4 MB
      เปิดดู:
      66
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 กันยายน 2014