ความเชื่อเรื่องการห้อยตุ๊กตาไว้ที่ท้ายรถ

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย เหมยหลิน, 16 พฤษภาคม 2010.

1. เหมยหลิน

เหมยหลิน เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    [SIZE=+0]ความเชื่อเรื่องการห้อยตุ๊กตาไว้ที่ท้ายรถ
    [/SIZE]

[SIZE=+0][​IMG]
    [/SIZE]
    [SIZE=+0]
    จากกระแสที่มีการห้อย ตุ๊กตา เอาไว้ท้ายรถเป็นจำนวนมาก เริ่มจากคนกลุ่มเล็ก ๆ แล้วก็มากขึ้นเรื่อย ๆ จนกลายเป็นแฟชั่นในที่สุด

พ่อ แม่ พี่ น้อง บนท้องถนน หรือกระทั่งคนขับรถโดยสารสาธารณะ เริ่มเอามาห้อยบ้าง (โดยไม่รู้ที่มาที่ไป) ลุกลามไปถึง รถกระป๋อง รถบรรทุก รถมอเตอร์ไซค์ รถยนต์ทุกชนิด มันดูน่ารัก เท่ห์ และไม่เสียหายอะไร ค่าใช้จ่ายต่ำมาก และเป็นจุดสังเกตว่านั่นคือรถของเราในเริ่มแรกเดิมทีนั้น
    [/SIZE]

[SIZE=+0] ตอนแรก ๆ จะห้อยตุ๊กตาที่มีรูปร่าง "เหมือนคน" กันพวกตุ๊กตาบาร์บี้ หรืออะไรก็ได้ที่ดูออกว่า "เป็นรูปคน" แล้วเค้าห้อยทำไม... การห้อยตุ๊กตารูปคน ทำเพื่อแก้เคล็ดสำหรับรถที่เคย "ลากคนไปอยู่ใต้ท้องรถ" มาแล้ว ด้วยความเชื่อที่ว่า เพื่อไม่ให้วิญญาณคนที่ถูกลาก ตามติดอยู่ใต้ท้องรถตลอดไป จะขายราคาก็ตก เงินก็ไม่มี เดี๋ยวไม่มีรถใช้ (คล้าย ๆ กับเรื่องที่เราไปแย่งนอนเตียงผีน่ะ ถ้าเราไปนอนแทน ผีก็นอนไม่ได้) เรื่องตุ๊กตาห้อยท้องรถก็เช่นกันห้อยไว้ เพื่อเอาตุ๊กตามา "แย่งที่" ไม่ให้วิญญาณ มาอาศัยใต้ท้องรถเราอยู่บางคนซื้อรถมือสอง แล้วเห็นอะไรแปลก ๆ ขณะขับรถ หรือไม่ไว้ใจประวัติรถก็มักจะมาห้อยกันเอาไว้ก่อน

มาตอนนี้กลายเป็นว่า... ห้อยเป็นแฟชั่น แต่การห้อยเป็นรูปตุ๊กตาหมี หรืออะไรต่าง ๆ น่ะ กันวิญญาณไม่ได้นะ แต่อาจจะทำให้วิญญาณเร่ร่อน ตามติดรถไปได้อีก การโชว์ ตุ๊กตา หรืออะไรต่าง ๆ ที่เป็นของที่มนุษย์ใช้ที่มันดูน่ารักน่าเล่นน่ะ ไม่ต่างอะไรกับการ "เชื้อเชิญ" นะ ถ้าใส่ไว้ในรถจะไม่เป็นไร แต่ถ้านอกรถเป็นการแสดงการเชื้อเชิญ (คล้าย ๆ กับการตอบ "ครับ" หรือเปิดประตูรับน่ะ ทำให้วิญญาณเข้ามาในบ้านเราได้) ถ้าเผลอไปลากคนไปอยู่ใต้ท้องรถมาแล้ว ไม่จำเป็นต้องห้อยตลอดไปแค่ 49 วันก็พอ กลัวนับผิด จะห้อยเกินไปบ้างก็ไม่เป็นอะไร

วิญญาณใต้ท้องรถน่ะ แม้โดนแย่งที่ แต่มีสิ่งเหนี่ยวอยู่สิ่งเดียวก็คือใต้ท้องรถที่ลากเค้าน่ะแหละ

วิญญาณที่สามารถยึดติดอยู่กับสิ่งเหนี่ยวได้ จะไม่ไปผุดไปเกิดนะแต่ถ้าไม่สามารถยึดติดได้ จะไปผุดไปเกิดในช่วง 49 วัน

ฉะนั้น ถ้าเผลอห้อยแล้วหลุด หรือโดนหมางับหายไป ให้เริ่มต้นห้อย และนับ 1 ใหม่ ไปอีก 49 วันนะ
    [/SIZE]

[SIZE=+0]
    [/SIZE]
    [SIZE=+0][/SIZE]
    [SIZE=+0]เครดิตเว็บ : shockinside.com

[/SIZE]
    [SIZE=+0]ขอบคุณ http://www.dek-d.com/board/view.php?id=1779499[/SIZE]
    [SIZE=+0][/SIZE]
    [SIZE=+0][SIZE=+0][​IMG][/SIZE]
    [/SIZE]

2. พ่อเลี้ยง2

พ่อเลี้ยง2 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2010
    เป็นความรู้ใหม่จริงๆตอนแรกยังคิดว่าเป็นแฟชั่น
    ขอบคุณมากมายครับ

3. nudjinnong

nudjinnong เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2010
    ผมไปแกะตุ๊กตาที่รถผมออกทันที่ที่ได้อ่านกระทู้นี้ครับ

ไม่ว่าจริงเท็จประการใด ผมขอความสบายใจของผมไว้เป็นหลัก

ขออนุโมทนากับเจ้าของกระทู้นะครับ

จัดไป4กะโหลกครับ....

4. เหมยหลิน

เหมยหลิน เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009

^^

อนุโมทนาค่ะ

5. ธิดารัตน์

ธิดารัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    ตั้งกระทู้พอดิบพอดีกำลังสงสัยเลยค่ะ

ขอบคุณนะคะ

6. Phra Atipan

Phra Atipan เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุด้วยครับ

7. raphiphan

raphiphan เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2006
    ขอบคุณครับ ที่ให้ข้อมูล

8. Canetion

Canetion เป็นที่รู้จักกันดี

มันเหมือนแฟชั่นที่แฝงความน่ากลัวเลย

น่าจะมีอีกแบบนะที่ว่า รถสีขาว แต่ติดสติ๊กเกอร์ว่า รถคนนี้สีแดง ฯลฯ

มองดูแล้ว ก็ยังสรรหา มาคิดแปลกๆ แต่หารู้ความหมายไม่

ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะ ^^

9. กิตติ_เจน

กิตติ_เจน เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องแบบนี้แล้วแต่จะเชื่อครับ

10. mib8gdviNz

mib8gdviNz เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ความรู้มากมายเลยครับ ^^

11. ตั้มศรีวิชัย

ตั้มศรีวิชัย เป็นที่รู้จักกันดี

ก็เป็นเรื่องความเชื่อ แต่ข้อมูลนี้พึ่งรู้็จริงๆคิดว่าแค่แฟชั่น ขอบคุณครับ

12. Delio

Delio เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่น่าเกี่ยว จะมีรถสักกี่คันที่ลากศพ น่าจะเป็นแฟชั่น อยากเด่น

13. willma.

willma. Active Member

โชคดีที่ยังไม่มีรถ 555555555555555555
    ขอบคุณจขกท.ที่ร่วมแบ่งปันความรู้ใหม่ๆให้กันเนอะ

อนุโมทนาด้วยค่า ^^

14. dangsticker

dangsticker เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    จิงๆแล้วเป็นแฟชั่นแนวรถซิ่งครับ เนื่องจากผมคร่ำหวอดในวงการแต่งรถมา 30 ปี แฟชั้นนี้ เป้นการแต่งแนว เอนิเมะ ของญี่ปุ่น คือการนำตัวการตูน หรือตุ๊กตา มาประดับไม่ว่าจะเป้นสติ้กเกอรื ตุ๊กตาติดเสาอากาศ และ ตุ๊กตาห้อยท้ายรถ เพื่อความน่ารัก และทำให้รถแต่งออกแนว japan โดยจะคล้องไว้บริเวณหูลากรถ และเวลารถมีปัญหาสามารถรู้ตำแหน่งหูลากได้ชัดเจนจ้า แต่พอคนไทยทำไปซักพักกลับกลายเป็นของเกี่ยวกับวิญญานไปซะแล้ว อิอิ...........

15. e20ehq

e20ehq เป็นที่รู้จักกันดี

กรรมมันไม่ได้ฉลาดน้อยนะครับ
    เราไปลากเขามา กรรมนั้นก็ยังลากติดตัวเราไปอยู่เสมอ

16. เพียรธรรม

เพียรธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

อืม เพิ่งรู้เหมือนกันครับ ขอบคุณนะที่สรรหามาเล่าให้ทราบกัน:cool:

17. กลกานต์

กลกานต์ สมาชิกใหม่

ขอบคุณครับ....

18. Ayukawa

Ayukawa เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2009
    :z2ผมยังไม่ได้ซื้อรถเลยหละ ไปซื้อตุ๊กตาก่อนดีกว่าแล้วค่อยเก็บเงินซื้อรถ แต่ว่ายังขับรถไม่เป็นเลยนิ =^o^=

19. crimsonn

crimsonn เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วถ้าวิญญาณตนนั้นชอบตุ๊กตาอ่ะ อ้าว งานแล้วแล้วสิ ฮ่าๆ ๆ ๆ ^6

สิบปากว่าไม่ทันสองตาเราเห็น

20. jantra2008

jantra2008 เป็นที่รู้จักกันดี

ในความรู้สึกทุกครั้งที่ได้เห็นตุ๊กตาไม่ว่าจะเป็นคนหรือรูปสัตว์ที่ห้อยต่องแต่งอยู่ท้ายรถจะมีความรู้สึกเศร้าๆสงสารเจ้าตุ๊กตาพวกนั้นบางตัวถูลู่ถูกังจนเนื้อตัวมอมแมมดำสกปรกไปหมดเห็นทีไรหดหู่ทุกที