คำเตือนเกี่ยวกับภัยพิบัติในเรื่องเฉพาะบุคคลและอื่น ๆ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย karan20, 12 พฤษภาคม 2011.

1. JINKLE

JINKLE เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่ 16/5/54 ลำดับที่ 1
    ชื่อ มนชยา อายุ 51 ปี อยู่เขตประเวศ
    1.ที่อยู่ปัจจุบันปลอดภัยจากภัยพิบัติไหมคะ
    2.ข้าพเจ้าและครอบครัวจะรอดจากภัยพิบัติทุกคนไหมคะ ถ้ารอดจะลำบากมากไหม
    3.ได้ซื้อคอนโดตึกสูง 28 ชั้นแถวอ่อนนุชสร้างเสร็จประมาณสิ้นปีนี้ จะปลอดภัยจากภัยพิบัติไหมคะ ควรจะขายไหม คะ

2. ณัฐธยาน์12

ณัฐธยาน์12 เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่และลำดับ : 16/5/2554 ลำดับที่ 2
    ข้อมูลส่วนตัว : ชื่อ ณัฐธยาน์ เพศหญิง อายุ 34 ปี อยู่ อ.กำแพงแสน จ.นครปฐม
    คำถามที่ 1 ถามว่า.......ที่อยู่นี้ จะปลอดภัยไปนานแค่ไหนคะสมควรจะย้ายหรือยัง
    คำถามที่ 2 ถามว่า......ดิฉัน สามี และครอบครัวจะได้ย้ายไปอยู่ที่ที่ปลอดภัยก่อนที่จะเกิดภัยพิบัติ หรือว่าจะต้องเจอกับภัยพิบัติก่อนคะ
    คำถามที่ 3 ถามว่า....มองหาที่อยู่ใหม่ไว้แล้วไกลพอสมควร แต่ยังไม่ได้ปลูกบ้าน(กำลังทรัยพ์ไม่พร้อม) ดิฉันจะมีโอกาสได้ปลูกบ้านในที่อยู่ใหม่หรือเปล่าคะ อาจจะต้องลาออกจากงานหรือเปล่า
    ขอบคุณจากใจคะ

3. anorio

anorio เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่ 16/5/2011 ลำดับที่ 3

ชื่อ ธนกร อายุ 32 ปี อยู่ที่สาธุประดิษฐ์ กทม

1. ที่อยุ่ปัจจุบันของผมจะปลอดภัยได้อีกนานมั้ยครับ และของคุณย่า ที่อยู่ ซ ก่อนหน้าผม กับของคุณพ่อที่อยู่ที่กาฟสิทธุ์ จะเป็นเช่นไรมั่ง
    2 ถ้าผมคิดจะไปซื้อที่เชียงใหม่ อีกสัก สองถึงสามเดือนจะเป็นอย่างไร มั่ง หรือว่า ควรแค่จองในหมู่บ้านไว้ก่อน ยังไม่ต้องสร้าง หรือว่า ให้สร้างได้เลย ในอีก สองสามเดือนที่จะถึง และจะมีผลกับการเงินที่จะไว้กู้ซื้อบ้านมั้ยครับ แต่กะจะไปซื้อไม่ ที่หางดง ก็ สันกำแพง ที่ไหนจะดีกว่ากันครับ

3 ครอบครัวผม ที่มีคุณพ่อ คุณแม่ น้องสาว และ ย่าจะรอดจากภัยพิบัติมั้ยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤษภาคม 2011
  4. kaewalin15

kaewalin15 สมาชิก

16/5/54 No.1 ref. last detail sorry in english my mobile cannot type in thai ka k.karan20!

5. kaewalin15

16/5/54 No 2
    ref.this detail ka khun karan20
    use mobile cannot type in thai sorry na ka!

6. kaewalin15

Sorry for my mistake ,I'm not no.1,2 I'm 4 I'll try again ! hi hi

7. hanky

hanky เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ Karan20 เก็บสถิติไว้หน่อยนะครับผมอยากทราบว่าผู้หญิงหรือผู้ชาย เข้ามาถามมากกว่ากัน อิๆ

(ขำๆ นะครับ ไม่มีอะไรเดี๋ยวจะหาว่าผมมาป่วน) ผมอยากจะถามเหมือนกันแต่ตอนนี้อยู่ต่างจังหวัดอยู่แล้วให้คนอื่นถามก่อนละกัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤษภาคม 2011
  8. karan20

karan20 เป็นที่รู้จักกันดี

การเชื่อว่าภัยพิบัติจะเกิดนั้นก็เป็นความเชื่ออันหนึ่ง
    การเชื่อว่าภัยพิบัติจะไม่เกิดนั้นก็เป็นความเชื่ออีกอันหนึ่ง
    ความเชื่อใด ๆ ไม่ควรเชื่ออย่างงมงาย

1. ควรจะย้ายออกก่อนเดือนมิถุนายน 2554 (จะมีหลายสิ่งเปลี่ยนแปลงในเดือนมิถุนายน)
    2. สิ่งที่เกิดขึ้นคือการขยับตัวของแม่พระธรณี คือ แผ่นดิน เปลือกโลก จะมีน้ำไหลเข้าบ้านเรือนจำนวนมาก
    คำเตือนคือจงระวังลมพายุ น้ำท่วมฉับพลัน
    แผ่นดินไหวรุนแรง สิ่งที่ไม่เคยเกิดจะเกิดให้เห็น
    ก่อนที่ภัยจะเกิด ให้สังเกตท้องฟ้าจะเปลี่ยนสี
    ถ้าเมื่อใดท้องฟ้าเปลี่ยนสี เมื่อนั้นจงรู้ว่ากำลังจะเกิดภัยแล้ว อย่าประมาท ระวังให้ดี
    ควรรีบออกจากที่ซึ่งไม่ปลอดภัย คือควรอยู่ในสถานที่ที่ดูแข็งแรงพอที่จะต้านลมพายุและน้ำ
    3.บอกได้เพียงว่าจังหวัดอุทัยธานีและเลยขึ้นจากนั้นไปอีกนิดหน่อยพอจะมีความปลอดภัยอยู่บ้าง แต่ที่จะไม่มีผลกระทบเลยนั้นเป็นไปไม่ได้

9. karan20

นอกจากบุญบารมีแล้วสติยังเป็นเครื่องช่วยตัวเราได้
    ทำบุญไม่ใช่แค่เพียงถวายสังฆทาน
    เร่งทำบุญด้วย 3 ทางคือ ทาน ศีล และภาวนา
    เร่งเจริญในพรหมวิหารและเจริญสติ

1. ทุกสิ่งล้วนเป็นผลจากกรรมเก่า-ใหม่ ของมนุษย์
    เมื่อถึงวันนั้นผู้มีความดี ปฏิบัติดีจะสามารถคงอยู่
    ถ้าเรามีบารมีมากพอ อาจจะขอให้ครอบครัวเราปลอดภัยได้ด้วยบุญบารมี
    จงเร่งทำความดี อธิษฐานจิตขอความดีบารมีเป็นเครื่องคุ้ครองป้องกันครอบครัว
    2. อย่าเพิ่งคิดซื้อ ทุกสิ่งไม่แน่นอน
    รอไปก่อน ให้ผ่านพ้นไปก่อนค่อยคิดดีกว่า
    3.ถ้าเป็นไปได้ควรอยู่รวมกัน
    แต่วันนั้นทุกคนอาจไม่ได้อยู่รวมกัน
    เมื่อถึงวันนั้นจะต้องมีคนหนึ่งในบ้านที่มีสติมากพอที่จะช่วยเหลือกัน
    ตัวเราเองนั้นจงหัดให้มีสติตลอดเวลา เพราะเมื่อภัยถึงนอกจากบุญบารมีแล้วสติยังเป็นเครื่องช่วยตัวเราได้

10. karan20

การทำความดีนั้นเริ่มต้นที่ตัวเราและนำพาคนในครอบครัวทำ

1. บ้านที่อยู่มีความปลอดภัย ไม่จำเป็นต้องย้าย
    2.
    ไม่จำเป็นต้องย้าย ขอตอบเพียงว่า การสร้างบุญบารมีเป็นสิ่งที่จะช่วยให้ปลอดภัย
    3. การสร้างบุญบารมีเป็นสิ่งที่จะช่วยครอบครัวให้ปลอดภัย
    การทำความดีนั้นเริ่มต้นที่ตัวเราและนำพาคนในครอบครัวทำ
    การสร้างบุญบารมีไม่จำเป็นต้องเสียเงินทอง
    เริ่มที่จิตใจที่ดี มีเมตตาต่อคนรอบข้าง (พรหมวิหารธรรม)
    จงรีบทำแล้วจะทำให้ครอบครัวปลอดภัย

11. Kongp

Kongp เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2008
    ดีใจครับ ที่มีกระทู้นี้ครับ ดูเป็นระเบียบดี ครับ

ถึงกฏเกณฑ์ จะตึง และดูบังคับมาก แต่ผมว่า ดีมากๆ ครับ ไม่งั้นจะมั่วครับ

ผมเชื่อว่าหลายท่านตื่นกลัวมาก บางครั้งรีบร้อน จนสติหายไปเลยก็มี

12. karan20

อ้างอิง:
    <table border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"> <tbody><tr> <td class="alt2" style="border:1px inset"> ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ imnan [​IMG]
    วันที่และลำดับ :.14/5/2554 ลำดับที่ 1
    ข้อมูลส่วนตัว : ชื่อ นภาพร เพศหญิง อายุ 29 ปี อยู่ เขตบางละมุง
    1 บ้านที่ข้าพเจ้าอยู่ จะเกิดภัยพิบัติประเภทใด สัญญาณใดที่บ่งบอกว่าควรออกจากพื้นที่
    2 ข้าพเจ้าและครอบครัว จะได้อพยพก่อนเกิดภัยพิบัติในพื้นที่หรือไม่ ถ้าไม่ ที่นี่หลังเกิดภัยพิบัติ ทุกคนยังปลอดภัยหรือไม่
    3 พื้นที่ที่ข้าพเจ้าคิดไว้ว่าจะอพยพไปอยู่ เป็นที่ที่ปลอดภัยหรือไม่ และในการอพยพ ทุกคนรวมถึงสัตว์เลี้ยงปลอดภัยดีหรือไม่
    ขอบคุณและโมทนาบุญค่ะ
    ปล หลายๆคน ไม่ได้บอกอายุนะคะ ทวนดูดีดีค่ะ
    </td> </tr> </tbody></table>

การรับข้อมูลทุกอย่างต้องใช้สติปัญญาประกอบ
    ให้ใช้ข้อมูลที่ได้นี้เพื่อการประกอบการตัดสินใจ ไม่ใช่ยึดเป็นสรณะ
    พระรัตนตรัยและความดีเท่านั้นเป็นสรณะอันแท้จริง

ผู้เขียนเป็นเพียงกาคาบข่าว ไม่ใช่ผู้วิเศษ

1. บ้านที่อยู่จะมีภัยประเภทดินโคลน
    ควรหาที่อยู่ที่ไกลออกมาจากเขตที่เดิมเพราะที่เดิมดูแล้วไม่ปลอดภัย
    พยายามขยับขยายโดยไม่ต้องรอคำเตือนหรือสัญญาณเตือน เพราะอาจจะไม่ทันการณ์
    2. ถ้าทุกคนออกไปไกลจากที่ตรงนั้น อาจจะปลอดภัยทั้งหมด
    3. แผนที่คิดไว้ สถานที่ที่คิดไว้อาจไม่ปลอดภัยเช่นกัน ให้ขึ้นไปให้ไกลที่สุดจะดีกว่า

13. karan20

อ้างอิง:
    <table border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"> <tbody><tr> <td class="alt2" style="border:1px inset"> ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ titsarun [​IMG]
    วันที่และลำดับ :.14/5/2554 ลำดับที่ 2
    ชื่อ นาย ทิตต์ศรัณ อายุ 29 ปี เขต ทุ่งครุ
    1. ที่พักปัจจุบัน จะปลอดภัยจากภัยพิบัติไหมครับ
    2. ผมควรเตรียมตัว และรับมือกับเหตุการณ์นี้อย่างไร
    3. ตัวผมและครอบครัว จะปลอดภัยไหมครับ
    ถึงอย่างไรมนุษย์โลกก็ยังคงอยู่ ไม่ใช่จะจบสิ้นไปทั้งหมด
    ความดีจะช่วยให้ปลอดภัย

1. ที่พักปัจจุบันมีภัยเหมือนกัน แต่เป็นเพียงภัยระยะสั้น
    หากไม่ย้ายก็จงอย่าประมาท จงมีสติเตรียมพร้อมรับมือดีดี
    (ส่วนหลังจากนั้นให้ติดตามข่าวสารและคำเตือนต่อไป สุดท้ายแล้วกรุงเทพอาจไม่เหมาะในการอยู่อาศัย)
    2.ภัยธรรมชาตินั้นเกิดโดยไม่ทันตั้งตัว การรับมือจะต้องมีความพร้อม และการปฏิบัติตนให้มีสติ ดูดินฟ้าอากาศ
    ที่สำคัญที่สุดคือความดี ความดีจะเป็นเกาะแก้วคุ้มกาย จงจำไว้ให้ดี
    ความดีจะช่วยให้ปลอดภัย
    3.อาจมีบาดเจ็บบ้างแต่ทุกคนปลอดภัย

14. karan20

อ้างอิง:
    <table border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"> <tbody><tr> <td class="alt2" style="border:1px inset"> ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ธีรยุทธ [​IMG]
    วันที่และลำดับ :.14/5/2554 ลำดับที่ 3
    ชื่อ นาย ธีรยุทธ อายุ 32 ปี ที่อยู่ บริสเบน ออสเตรเลีย

1. อยากทราบว่า ลำดับเหตุการณ์ เกิดภัยพิบัติที่นี่ เริ่มจากอะไรก่อน และอะไรเกิดขึ้นอีก ตามมา และระยะเวลาการเกิดยาวนานแค่ไหนครับ( น่าจะเป็นประโยชน์ สำหรับคนไทยที่นี่)
    2. ตอนนี้ผมเริ่มสะสมน้ำดื่ม และอาหาร อยากทราบว่า จะต้องเพียงพอ สำหรับกี่วัน
    3. ผมรู้ว่าผมมาที่นี่ไม่ได้มาทำงานอย่างเดียว จริงๆแล้ว จุดประสงค์หลักของเบื้องบน คือให้ผมได้เรียนภาษา เพื่อสืบทอดพระพุทธศาสนา แต่การที่ผมจะรอดที่นี่ได้ค่อนข้างลำบากและเหนื่อยมาก ผมจึงต้องการแนวร่วม เพื่อยืนยันเหตุการณ์ที่ผมพอจะรู้..บ้าง.. เพื่อตอกย้ำกำลังใจ และช่วยเหลือคนไทยที่นี่ ผมบอกพวก ฝรั่งแล้ว เขาไม่เชื่อกัน เพราะมันไม่มีเหตุ และ ผลเพียงพอ ผมเลยเลือกเตือน และหันมาสะสมเสบียงต่อ เลยอยากขอคำแนะนำเพิ่มเติม ในการที่ ผมจะช่วยคนไทยที่นี่ ( ตอนนี้ เบื้องบน มาอยู่กับผมแล้ว 3 )
    เรื่องบางเรื่องไม่รู้จึงเลี่ยงตอบ
    เรื่องบางถึงรู้แต่ตอบไม่ได้จึงเลี่ยงตอบ

ผู้เขียนเป็นเพียงกาคาบข่าว ไม่ใช่ผู้รู้ในทุกเรื่อง

1. การเกิดเหตุการณ์นั้นเริ่มต้นที่ท้องฟ้า จะมีให้เห็นโดยไม่ต้องรอการเตือน
    เกิดลมพายุอย่างรุนแรงอย่างที่ไม่เคยเห็นมาก่อน หลังจากลม ฝน แล้วจะเป็นน้ำ
    เกือบทั่วทั้งประเทศได้รับความเสียหาย มากบ้างน้อยบ้าง แล้วแต่บุญบารมีของตน
    ระยะเวลาจะเกิดติดต่อกันยาวนานพอสมควร
    จงเร่งเตรียมตัวเถอะ อย่าประมาท อาจจะเกิดในเร็ววัน
    2. ถ้าพยายามปรับตัวให้มีความอดทนต่อความหิวความอยาก
    ฝึกอดทนต่อการต้องอดมื้อกินมื้อก็จะดีไม่น้อย เพราะของที่เตรียมไว้อาจจะไม่พอ
    3. เมื่อเราไปแบบมีจุดหมายก็จงทำหน้าที่ของเราให้ดีที่สุด สิ่งที่มีท่านจะให้ความคุ้มครองเรา
    จงจำไว้ ความตั้งใจดีจะไม่มีทางตัน
    ความพยายามในสิ่งนั้นมองตามแบบมนุษย์จะว่ายาก แต่จงรู้ไว้ เราจะเป็นผู้รอดจากภัยพิบัติแน่นอน
    และการรอดของเรา อย่าคิดเพียงตัวเรา เอาตัวรอด
    จงช่วยผู้อื่นด้วย นำทางเขา เขาจะตามเรา จงช่วยเขา
    ความดีของเราเท่านั้นที่จะช่วยเพื่อนมนุษย์ได้

สิ่งที่จะบอกต่อไปคือจงพยายามให้มากกว่านี้ ถึงจะเหนื่อยก็ต้องอดทน
    เมื่อถึงวันนั้นจะรู้ว่า สิ่งที่ทำอยู่มีประโยชน์มากมายแค่ไหน จงอดทน

หมายเหตุ ผู้ส่งข่าวขอโมทนาในบุญกุศลที่คุณทำและตั้งใจจะทำในทุกประการ
    ทั้งปัจจุบันและในอนาคตทั้งหมดทั้งมวล

15. ekkorn9

ekkorn9 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณมากๆครับ พี่ karan20

16. karan20

ที่บอกได้เพียงว่าจังหวัดอุทัยธานีและเลยขึ้นจากนั้นไปอีกนิดหน่อยพอจะมีความปลอดภัยอยู่บ้าง
    แต่ที่จะไม่มีผลกระทบเลยนั้นเป็นไปไม่ได้

คาดว่าที่อื่น ๆ อีกหลายที่ก็คงมีความปลอดภัยเหมือนกัน
    เพียงแต่ไม่สามารถบอกถึงที่อื่นได้
    แต่ที่แจ้ง
    ว่าจังหวัดอุทัยธานีและเลยขึ้นจากนั้นไปอีกนิดหน่อยนั้น
    เป็นข่าวที่ 'ท่านผู้เตือน' ให้มาบอกผู้ถาม

ขอให้พิจารณาเอา

17. ekkorn9

ekkorn9 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณมากๆครับพี่ karan20 และ ท่านผู้เตือน ด้วยจากใจจริงๆครับ
    ผมจะเก็บข้อความนี้ มาไขปริศนา เมื่อธรรมจัดสรร ครับ

18. ARUNN

ARUNN เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ทุกวันนี้เราพยายามทำความดี คิดดี มีจิตใจที่ดี ถ้าช่วยเหลือผู้อื่นได้ก็ช่วย มีเวลาก็ไปวัด ชอบสวดมนต์ไหว้พระเป็นประจำ

ขอผลบุญนี้ช่วยส่งให้คุณ KARAN โชคดีด้วยนะคะ

19. วลัยลดา

วลัยลดา Active Member

วันที่ 17 พค. 2554 ลำดับที่ 1
    ชื่อ วลัยลดา อายุ32 จะ33 เดือนกันยายนที่จะถึงนี้ อยู่บ้านทุ่งหมื่นน้อย อ.สันทราย(ตรงข้ามม.แม่โจ้) จ.เชียงใหม่ค่ะ

คำถามที่1. ถามว่า บ้านที่อยู่ปัจจุบันจะสามารถอยู่ได้ไปอย่างตลอดรอดฝั่งจนผ่านพ้นภัยพิบัติใหญ่นี้หรือไม่คะ

คำถามที่2. ถามว่า บ้านของคุณพ่อคุณแม่อยู่ที่ อ.บ้านธิ และบ้านของคุณยายอยู่ที่ อ.ป่าซาง จ.ลำพูน(หลังบ้านคุณยายติดน้ำปิง) จะปลอดภัยไหมคะ ควรจะย้ายไปอยู่รวมกันที่ใด(มีผู้แนะนำให้อพยพไปอยู่อ.ลี้ จ.ลำพูนค่ะ)

คำถามที่3. ถามว่า สมาชิกทุกคนในครอบครัวโดยเฉพาะลูกสาวตัวน้อยจะปลอดภัยไหมคะ

ขอกราบขอบพระคุณท่านผู้มาเตือนและขอบคุณคุณkaran20 ที่มีเมตตาเป็นผู้ส่งสารให้ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 พฤษภาคม 2011
  20. Lixalot's mummy

Lixalot's mummy ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

27 กุมภาพันธ์ 2009
    วันที่และลำดับ : 17/5/2554 ลำดับที่ 3
    ชื่อ นางสาวนริดา อายุ 34 ปี

1.ที่อยู่ปัจจุบันที่ซิดนีย์จะปลอดภัยจากภัยธรรมชาติหรือไม่คะ (จะได้เตือนคนอื่น)
    2.กำลังจะย้ายกลับบ้านที่เมืองไทยสิ้นเดือนนี้ ที่อยู่ของครอบครัวที่อำเภอเมือง จ.กาฬสินธุ์ จะปลอดภัยหรือไม่ ถ้าไม่ จะเกิดภัยประเภทไหนคะ
    3.สมาชิกในครอบครัวทุกคนจะปลอดภัยมั้ยคะ

ขอขอบคุณและอนุโมทนาด้วยเป็นอย่างสูงค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 พฤษภาคม 2011