คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ประสบการณ์พระพุทโธน้อยและของอธิษฐาน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย st-antique, 27 เมษายน 2012.

1. st-antique

st-antique ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เป็นที่พึ่ง

จะไปจัดอะไรครับพี่ออโต้

2. jaguarnusing

jaguarnusing เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมอนุโมทนาแก่ผู้ให้ด้วยครับ

เน็ตที่บ้านป่่วยทำอะไรมากไม่ได้ เน้นอ่านอย่างเดียวครับ

3. jaguarnusing

jaguarnusing เป็นที่รู้จักกันดี

สวยระดับแชมป์ พุทธคุณระดับเทพ เลยครับพี่เชษฐ์ :cool:

เห็นแล้วไม่รู้จะพูดว่ายังไงเลยครับ นี่แค่ได้ชมจากรูปยังชอบขนาดนี้ สวดยอดดดดด

4. deaw007

deaw007 Active Member

สอบถามหน่อยครับพี่ๆ

พระมงคลมหาลาภ พ.ศ.2499 นี่ทุกองค์นี่ปลุกเสกที่เดียวกันหมดเลยป่ะครับ มีองค์ไหนไหมที่นำไปปลุกเสกต่อที่อื่นต่อครับ
    เพราะเห็นว่ามี ปลุกเสกที่ วัดสัมพันธวงศ์ กรุงเทพ
    แล้วอัญเชิญไปประดิษฐานเป็นพระประธาน ณ วัดสารนาถธรรมราม อ.แกลง จ.ระยอง

ทั้ง นี้ ได้รับการปลุกเสก ซ้ำที่วัดสารนาถธรรมาราม จ.ระยองอีกครั้ง
    โดยนิมนต์พระสายระยอง และสายกรรมฐานเช่น
    หลวงพ่อโต วัดเขาบ่อทอง
    หลวง ปู่ทิม วัดละหารไร่
    หลวงพ่อลี วัดป่าคลองกุ้ง
    อาจารย์สิงห์ ขันตยาคโม
    โดย ทั้งหมดเพื่อจัดสร้างและสมโภชน์พระพุทโธภาสชิน ราชจอมมุนี ในขณะที่แม่ชีบุญเรือน เป็นประธาน
    จัด สร้างและคุมงานเอง

คืออยากทราบว่าทุกองค์ได้ไปปลุกเสกต่อที่ระยองทุกองค์ไหมครับ
    เห็นมีที่มาของพระเท่าที่ผมทราบมี2ที่คือ
    วัดสารนาถ
    วัดสัมพันธวงศ์

5. 75cents

75cents เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2012
    น่าสนใจๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กรกฎาคม 2012
  6. เจียมbody

เจียมbody เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเองก้อสงสัยมานานแล้วครับ
    บอกตรงๆไม่รู้จะเชื่อข้อมูลใคร
    ลงกรุหรือไม่ลงกรุ แล้วจะรู้ได้ยังไง
    ทั้งๆที่ชอบแต่ยังไม่กล้าหามาบูชา
    ไม่เข้าใจ.........ขอคำชี้แนะด้วยครับ

7. atiwan_p

atiwan_p เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2008
    ขออนุโมทนาครับ:cool::cool::cool::cool::cool:

8. st-antique

st-antique ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เป็นที่พึ่ง

ปลุกเสกที่วัดสัมพันธวงศารามก่อนครับ แล้วจึงนำไป เข้าพิธีมงคลมหาลาภอีกครั้งที่วัดสารนารถธรรมาราม จ.ระยองครับน้องเดี่ยว จากประวัติแล้ว จะมีพิธี 18 วัน 18 คืนครับ จะแบ่งพิธีออกเป็นวัดละ 9 วัน 9 คืน ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กรกฎาคม 2012
  9. st-antique

เรื่อง ลงกรุ ไม่ลงกรุ นี่ก็ถกเถียงกันมากเช่นกันครับ แต่การยืนยันจากบุคคลที่เชื่อถือได้ "พระมงคลมหาลาภ" ของทั้งสองวัดได้ผ่านพิธีเดียวกันหมดครับ หากลองคิดเองนะครับ วัดสัมพันธวงศาราม คือวัดแม่ วัดสารนารถธรรมาราม คือวัดลูกข่าย แล้วมีเหตุผลสิ่งใดที่ พระที่จัดสร้างขึ้นโดยวัดแม่ จะไม่ได้รับการเข้าพิธีจากวัดนั้นล่ะครับ จริงหรือเปล่า แต่ถ้าหากประวัติบอกว่า วัดสารนารถถธรรมาราม เป็นผู้สร้าง นี่ซิครับถึงจะน่าคิดว่าได้เข้าพิธีที่ วัดสัมพันธวงศาราม หรือเปล่า อีกสิ่งบางคนกลัวว่า พระทั้งหมดจะไม่ได้นำไปเข้าพิธีที่ วัดสารนารถธรรมาราม แล้วเหตุใดล่ะครับ ถึงจะเป็นเช่นนั้น บารมีของพระคุณเจ้าเจ้าอาวาสวัดสัมพันธวงศาราม มีมากเพียงใด บารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม มีมากเพียงใด เหตุใดจะไม่มีใครมาช่วยขนย้ายได้หมด แม้แต่ พระพุทโธภาสชินราชจอมมุนี องค์ใหญ่เพียงใด เหตุใดจึงอัญเชิญท่านไปยัง วัดสารนารถธรรมารามได้ แล้วพระองค์เล็กแค่นิดเดียว บรรจุอยูในลังไม้จะไม่สามารถขนย้ายได้เลยหรือครับ และเชื่อเถิดครับ เมื่อการสร้าง มีการคิดมาเป็นอย่างดี ไม่ว่าจะ มวลสาร พระอาจารย์ที่เชิญมาร่วมพิธี และอีกหลายอย่างซึ่งถือว่าละเอียดทุกขั้นตอน แล้วผู้สร้างจะปล่อยให้เกิดความผิดพลาดเพียงจุดเล็กน้อยเช่นนี้หรือครับ
    ส่วนการบรรจุกรุ ต้องบอกว่า พระมงคลมหาลาภนั้น มีทั้งแจกจ่ายแต่ต้น เพราะฉะนั้นพระที่มีถึงวันนี้คงจะไม่มีคราบกรุ จริงหรือไม่ ที่เหลือจากการแจกจ่ายในงาน ก็มีการเก็บแยกออกไปอีก คือ เก็บรักษาอย่างดีไม่บรรจุกรุ(พระออกขาวนวล) เก็บบนยอดโบสถ์วัดสารนารถ(พระจะเป็นได้ทั้งเนื้อขาวนวลและขาวอมเหลือง) ข้อมูลที่ได้รับทราบเพิ่มเติมมาคือ มีการขอนำกลับไปแต่ละวัดของพระอาจรย์แต่ละรูปที่มาเข้าร่วมพิธีด้วยเช่นกัน หรือ การนำไปเก็บรักษาไว้ ณ วัดอื่นๆ ในเขตจังหวัดระยอง ก็มีเช่นกันแต่การเก็บรักษาของที่อื่นนั้นไม่มีการยืนยันเป็นที่แน่ชัดว่าได้เก็บไว้ ณ ที่ใด จีงไม่สามารถจะสันนิษฐานได้ว่า เนื้อพระนั้นจะมีลักษณะเช่นไร แต่ทั้งหมดทั้งมวลครับ หากท่านศรัทธาและต้องการจะบูชา พระมงคลมหาลาภ แล้วละก็ ตัดข้อกังวลนั้นออกเสียเถิดครับ เพราะบางอย่างที่เรากังวลหากให้ได้รับมาบูชาก็อาจจะไร้ผลเพราะจิตเราตก และลดศรัทธานั้นลง แต่สำหรับผมแนะนำว่าขอให้ท่านพบเจอของแท้เท่านั้นเป็นพอครับ เช่ามาได้เลย ไม่ต้องรีรอ แล้วพุทธคุณจะนำทางทุกท่านเองครับ สิ่งของ วัตถุมงคล คือ สื่อที่จะนำพาใจเราให้เข้าใกล้พระพุทธองค์ เข้าใกล้ ครูบาอาจารย์ ทำให้ใจสงบ เป็นขวัญและกำลังใจ แต่หากเราได้ของเหล่านั้นมาบูชา ให้แท้สุดๆ แพงสุดขั้ว แล้วไงครับ หากเราไม่ปฏิบัติตนเป็นคนดี ไม่ใฝ่ใจในธรรม ไม่สนใจคำสอนของครูบาอาจารย์ และพระพุทธองค์ ของเหล่านั้นก็ไม่ได้ช่วยให้เราหลุดพ้นจากกิเลส หรือพบทางหลุดพ้นได้อย่างแท้จริงหรอกครับ สำหรับผมคงจะให้ความรู้และแนวคิดได้เท่านี้ ที่เหลือก็ต้องอยู่ที่ทุกท่านจะคิดพิจารณาเองแล้วล่ะครับ

10. st-antique

ของที่เป็นของเรา อย่างไรก็เป็นของเราครับน้องนุ พี่คิดอย่างนั้นอาจเพราะพี่ได้เจอมากับตัวเองอย่างนั้นเสมอมั๊งครับ เหมือน พระพุทธน้อย องค์นี้ พี่แค่คิดว่าพี่น่าจะมีมาบูชา เพราะพี่สุขภาพไม่ดีเหมือนคนอื่น แพ้อากาศง่าย เลยคิดถึงพระคุณแม่ฯที่พุทธคุณช่วยเหลือพี่ได้ ก็ได้มานี่แหละครับ

ปล.เห็นน้องนุบอกว่าทำงาน ซีพี พี่ก็เคยทำงานที่ ซีพี เหมือนกันครับ ทำมาประมาณ 9 ปี ตอนนี้ออกมาได้ 2 ปีกว่าแล้วล่ะครับ

11. nott17

nott17 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2009
    สวัสดีครับเจ้าของกระทู้และพี่น้องทุกท่านครับ
    ตามเหตุผลผมเห็นด้วยครับ ศรัทธาคุณแม่เป็นที่ตั้ง ขอให้ได้พระแท้มาบูชาระลึกถึงคุณแม่ผมว่าท่านก็รับรู้ถึงแรงศรัทธาของเราครับ

12. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ st-antique [​IMG]
    ประกาศแจ้ง

เรื่อง ขอรับหนังสือสวดมนต์ แบบบ้านสามัคคีวิสุทธิ์

เนื่องด้วย คุณปริญญวัฒน์ เหรียญทิพยะสกุล ได้มีจิตกุศล จัดพิมพ์ "หนังสือสวดมนต์ แบบบ้านสามัคคีวิสุทธิ์" ขึ้นเพื่อนำไปใช้ประกอบการสวดมนต์ที่ วัดอาวุธวิกสิตาราม จำนวน 500 เล่ม และ คุณปริญญาวัฒน์ เหรียญทิพยะสกุล มีความหวังดีต่อท่านที่เคารพศรัทธา คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ที่เข้ามาเยี่ยมชมกระทู้นี้ด้วย จึงได้มอบหนังสือ
    สวดมนต์ฯ มาให้ผมจำนวน 40 เล่ม เพื่อแจกจ่ายให้ผู้ที่ต้องการนำไปใช้ในการสวดมนต์ ดังนั้นผมจึงมาทำการประกาศให้ท่านที่สนใจ ติดต่อขอรับ "หนังสือสวดมนต์ แบบบ้านสามัคคีวิสุทธิ์" ได้โดยให้ ทำการส่ง พีเอ็ม ชื่อที่อยู่เข้ามาให้ผม แล้วผมจะทำการจัดส่งไปให้ทุกท่านที่แจ้งความประสงค์เข้ามาครับ

ขอบารมีธรรมของ คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม คุ้มครองให้ คุณปริญญาวัฒน์ เหรียญทิพยะสกุล พร้อมด้วยครอบครัว ประสบความสุขความเจริญ มีความก้าวหน้าในชีวิต หน้าที่การงาน ให้มั่งมีทรัพย์ศฤงคารมากมาย หลั่งไหลมาไม่มีวันหมดสิ้นด้วยเทอญ

</TD></TR></TBODY></TABLE>

ขออนุโมทนาด้วยครับบบบ.... (^_^)

13. st-antique

Norragate อ้างอิง:
    <table border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"><tbody><tr><td style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class="alt2">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ st-antique [​IMG]
    ประกาศแจ้ง

เรื่อง ขอรับหนังสือสวดมนต์ แบบบ้านสามัคคีวิสุทธิ์

เนื่อง ด้วย คุณปริญญวัฒน์ เหรียญทิพยะสกุล ได้มีจิตกุศล จัดพิมพ์ "หนังสือสวดมนต์ แบบบ้านสามัคคีวิสุทธิ์" ขึ้นเพื่อนำไปใช้ประกอบการสวดมนต์ที่ วัดอาวุธวิกสิตาราม จำนวน 500 เล่ม และ คุณปริญญาวัฒน์ เหรียญทิพยะสกุล มีความหวังดีต่อท่านที่เคารพศรัทธา คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ที่เข้ามาเยี่ยมชมกระทู้นี้ด้วย จึงได้มอบหนังสือ
    สวดมนต์ฯ มาให้ผมจำนวน 40 เล่ม เพื่อแจกจ่ายให้ผู้ที่ต้องการนำไปใช้ในการสวดมนต์ ดังนั้นผมจึงมาทำการประกาศให้ท่านที่สนใจ ติดต่อขอรับ "หนังสือสวดมนต์ แบบบ้านสามัคคีวิสุทธิ์" ได้โดยให้ ทำการส่ง พีเอ็ม ชื่อที่อยู่เข้ามาให้ผม แล้วผมจะทำการจัดส่งไปให้ทุกท่านที่แจ้งความประสงค์เข้ามาครับ

ขอ บารมีธรรมของ คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม คุ้มครองให้ คุณปริญญาวัฒน์ เหรียญทิพยะสกุล พร้อมด้วยครอบครัว ประสบความสุขความเจริญ มีความก้าวหน้าในชีวิต หน้าที่การงาน ให้มั่งมีทรัพย์ศฤงคารมากมาย หลั่งไหลมาไม่มีวันหมดสิ้นด้วยเทอญ

</td></tr></tbody></table>

ขออนุโมทนาด้วยครับบบบ.... (^_^)

ยินดีครับ yimm

14. jaguarnusing

ใช่ครับ อันนี้นุเห็นด้วยเลยครับ บางอย่างอยากได้มาก มาอยู่ในมือเราแล้วสุดท้ายยังหลุดลอยไปเลยครับ แต่บางอย่างไม่ต้องไขว่คว้า ถึงเวลาก็มาเอง...

โอ้...ศิษย์พี่!! นุอยู่ในส่วนของขายทั้งในและต่างประเทศในเครือปิโตรครับ อยู่ไทยได้ 2 ปีเค้าก็ไล่ไปอยู่เวียดนาม ให้ไปเปิดฝ่ายขายใหม่ที่โน่นครับ แต่ตอนนี้ออกมาแล้วเช่นกันครับ ว่าแต่พี่เชษฐ์อยู่ส่วนไหนหรอครับ เผื่อมีคนรู้จัก

15. st-antique

พี่เคยอยู่ฝ่ายขายอาหารสัตว์น้ำจืด 5 ปี แล้วย้ายไปอยู่ฝ่ายวิชาการสัตว์น้ำจืด อีก 4 ปีครับ

16. jaguarnusing

:cool::cool::cool: เป็นได้ทั้งฝ่ายขาย และ ฝ่ายวิชาการ ทำได้ยังไงครับนี่ สวดยอดดดดด

17. satutum

satutum เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อมูลเป็นอย่างที่คุณเชษฐ์ ได้กล่าวไว้ครับ

เรื่องนี้มีการสืบค้นหาข้อเท็จจริงและถกกันมาตั้งแต่ปี 49 ในอีกเว็บไซต์หนึ่ง

และข้อเท็จจริงเรื่องนี้น่าจะยุติไปได้แล้วว่า พระมงคลมหาลาภ ที่ทางวัดสัมพันธวงศ์นำออกให้ประชาชนบูชานั้น ผ่านพิธีวัดสารนารถฯ แน่นอนครับ

การที่ยังมีการกล่าวอ้างว่าหรือพูดจาให้คลุมเครือ ให้เข้าใจไปว่าพระมงคลมหาลาภ ที่มีอยู่วัดสัมพันธวงศ์ฯ ไม่ผ่านพิธีที่วัดสารนารถฯ นั้น ก็สุดแต่เหตุผลของคนพูดไปไม่สามารถห้ามได้ แต่เรื่องนี้ก็ไม่เป็นธรรมกับทางวัดสัมพันธวงศ์นักครับ

18. ลูกน้ำเค็ม

ลูกน้ำเค็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    ครับ หากท่านใดใช้แล้ววิตกว่า ลงกรุหรือไม่ลงกรุ สร้างความไม่สบายใจให้กับท่านผมขอเสียสละ รับวัตถุมงคลของคุณแม่มาบูชาเองครับ รับไม่อั้นครับ...เหอ เหอ :VO

19. st-antique

เอาอย่างนั้นเลยนะครับ คุณลูกน้ำเค็ม yimm

20. ลูกน้ำเค็ม

ลูกน้ำเค็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    555 ครับ ประกาศไว้ก่อนเลยครับ เผื่อมีบางท่านไม่สบายใจไม่รู้จะเอาไปไว้ที่ไหน จะได้รู้ว่ามีผมอยู่ทางนี้ครับคุณเชษฐ์...