คุณ ....2ชาติ บรรลุธรรม. . ., ท่านรู้ได้อย่างไร

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Likely, 15 กุมภาพันธ์ 2009.

1. บุคคลทั่วไป 1 คน

บุคคลทั่วไป 1 คน สมาชิก

อะไร บรรลุ อะไร?

2. 2ชาติตรัสรู้

2ชาติตรัสรู้ គ្រប់គ្រាន់ รักษาดวงใจ.គ្រប់គ្រាន់

14 กุมภาพันธ์ 2009
    เอ่อ คือว่าผมอยากจะบอกคุณว่า ผมกะคุณะtroหนะ ไม่ได้มีอะไรกันเลยสักกะติ๊ดนึง . . .ผมยินดีที่มีคนสนใจชื่อที่ผมตั้งซะด้วยซ้ำไปที่คุยๆกัน ก็แค่ทำเป็นแกล้งๆหยอกกันเล่นไปอย่างนั้นเอง

แล้วก็เรื่องชื่อของผมนี้ ผมก็ยินดีมากที่มีคนถาม และ จขกท มาตั้งกระทู้ถาม
    และ ไม่ได้หวังอะไรไห้ไครเชื่อ และ ไม่ได้เห็นว่าฝันนี้เป็นเรื่องดีอะไรเพราะ ทุกคนล้วนอยากนิพพานในชาตินี้ การฝันแบบนี้ จึงไม่รู้สึกว่าฝันดี

ส่วนคุณ ที่พูดมานั้นมันสะท้อนตัวคุณมากกว่าว่ามีความคิดยังไง จึงได้มองว่าผมมีความรู้สึกแบบคุณนั้น
    และ อยากจะเตือนสักนิด ผมเห็นหลายคนแล้ว ที่ชอบทำเป็นรู้ทำเป็นเห็นจิตใจคนอื่น เลิกซะเถอะคุณไม่รู้ใจคนอื่นหรอกครับ . . .
    มันเป็นแต่เพียงการแสดงความคิดนิสัยของคุณเองออกมาไห้คนอื่นรู้มากกว่าครับ
    ก็หวังว่า คุณคงจะตั้งใจอ่านเรื่องต่างๆไห้ละเอียดกว่านี้ก่อนจะมาวิเคาะห์อะไรมั่วๆแบบนี้

3. 2ชาติตรัสรู้

2ชาติตรัสรู้ គ្រប់គ្រាន់ รักษาดวงใจ.គ្រប់គ្រាន់

ท่านพูดถูกแล้วครับ หลวงพ่อ ^ ^

4. weirchai

weirchai เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านหมดล่ะ สรุป มันขำตรงไหนหรอ ใครบอกได้ไหม ทุกคนล้วนแล้วมีความฝันกันหมด บางคนฝันว่าอยากเกิดมาหน้าตาดี มีคนรัก มีฐานะ ลาภ ยศ คนนับหน้าถือตา บางคนก็ศึกษาธรรมฝันไปต่างๆนาๆ ว่าเราอยากได้ฤทธิ์ อยากได้ฌาณ อยากบรรลุธรรม อยากไปเรื่อย ๆ บางคนก็ศึกษาเพียงแค่เสี้ยวแต่นึกว่ารู้หมดแล้วทุกอย่าง ถ้ารู้จริง คงไม่ต้องมานั่งเล่นคอมกันแบบนี้หรอก ทุกคนนึกว่ารู้ แต่ที่จริงล้วนรู้แค่เปลือกนอกเท่านั้น ยังไม่มีใครถึงแก่น ถึงกระพี้เลยสักนิด .....

*** ในเมื่อรักที่จะฝัน ก็ต้องทำความฝันนั้นให้ถึงที่สุด แล้วจะเป็นจริงได้ ถ้าตั้งใจ ***

5. 2ชาติตรัสรู้

ตั้งแต่ตรงนี้ คุณก็ทำเป็นรู้ใจผมแล้ว แต่ผมก็ไม่ได้สนใจตอบโต้คุณ เพราะเห็นว่าไม่ควรยุ่งกับคนแบบคุณ แล้วที่มาตอบนี้ก็ไม่ไช่เพราะโกรธเคือง
    (เหมือนคุณกำลังเป็นอยู่)
    แค่ไม่อยากไห้คนแบบคุณ มาเสี้ยม ทำไห้ผมอาจจะถูกคุณtroหรือคนอื่นๆ มองว่าผมเป็นอย่างที่คุณกล่าวหา ทั้งที่คุณtroกับผม ก็ไม่ได้เคืองอะไรกันสักนิด
    หลายคน อยากเป็นผู้รู้ แต่น้อยคนที่จะรู้ ถ้าไม่รู้ความเงียบ ก็ทำไห้คน. . . แลดูฉลาดได้นะครับ
    (ทำเป็นรู้ใจคน แต่ใจตน ใยจึงไม่รู้ไม่ดู) น่าเวทนา . . . - -"

6. พระชยภัทร อนามโ

พระชยภัทร อนามโ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    เห็นด้วยกับคุณโยมเลย สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนามิ

7. 2ชาติตรัสรู้

ผมตั้งชื่อแบบนี้ ก็ไม่ได้หมายความว่า บรรลุอะไรนี้ครับพวกคุณครับ - -"

8. พระชยภัทร อนามโ

พระชยภัทร อนามโ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    สงสารโยมจัง

ทำใจให้เป็นกลางดีที่สุดจร้า

ไม่ยินดียินร้ายในสิ่งที่กระทบ

9. 2ชาติตรัสรู้

สงสารผมเรื่องอะไรหรือครับหลวงพ่อ หรือว่าหลวงพ่อก็รู้ใจผม

10. 2ชาติตรัสรู้

พรุ่งนี้คงต้องขอไห้ จขกท มาลบกระทู้นี้ซะแล้ว . . .คนมาอ่านตีความหมายไปไหนๆก็ไม่รู้ชักจะวุ่นวายเกินไป - -"

11. weirchai

weirchai เป็นที่รู้จักกันดี

ที่สงสาร คุณโยม ล่ะ เพราะว่า โยมยังไม่เข้าใจทุกๆอย่างมันไม่มีตัวตน ไม่มีเขาไม่มีเรา แล้วเราจะเดือดร้อนเป็นทุกข์ด้วยเหตุฉะไหน สเหมือนคุณแบกหินนึกว่าเป็นทองคำมาก้อนหนึ่งมันหนักมากแล้ววิ่งไปตามเส้นทางเส้นหนึ่ง คุณวิ่งไปเรื่อย ๆ โดนที่คุณไม่ยอมวางมันลง หลงนึกว่าเป็นทองคำ ......

หวังว่าคงเข้าใจนะ ไม่ใช่แค่คุณคนเดียว ทั้งหมดในกระทู้นี้ล่ะ เถียงกันไปเถียงกันมา มันไม่มีประโยชน์อันใดหรอก คิดแค่ว่า ถบเถียงธรรมมะกันเล่นก็พอ ส่วนคนเขาจะใช้ชื่ออะไรก็เริ่องของเขา ไม่ได้ว่ากระทบเป็นโอเชล่ะ เขาอาจจะ 2ชาติ บรรลุธรรมก็ได้ ก่อนผมจะมาศึกษาธรรมมะตอนเด็ก ๆ คิดเหมือนกันเลย แต่ของผมประมาณว่า หากขึ้นสวรรค์แล้วมันดีตรงไหน ต้องลืมเรื่องอดีตชาติหมด แต่พอได้ศึกษาธรรมมะขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าแล้ว เริ่มกระจ่างขึ้นเรื่อย ๆ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 กุมภาพันธ์ 2009
  12. 2ชาติตรัสรู้

เอ่อ อ่อนใจเลยครับ มันก็แค่เรื่องคุยกันสนุกๆ ของคน 2-3คน ไม่ได้บอกว่า มีไคร บรรลุธรรมอะไรในตอนนี้เลย
    ไม่ได้เห็นว่าฝันนั้นดีเลยสักนิด ไม่รู้ คิดอะไรกัน มาเทศกันซะขนาดนี้ - -''

13. 2ชาติตรัสรู้

โอว จะเที่ยงคืนแล้วหรือนี่ ไปปฎิบัติต่อสักนิดก่อนนอนดีกว่า คงจะดีกว่ามานั่งเฝ้าหน้าคอมอยู่ พรุ่งนี้ก็ต้องตื่นแต่เช้าตรู่ซะด้วยสิ . . ^ ^

เอาเถอะ เชิญละเลงกันไห้เต็มที่ยังไงเสีย มันก็แค่ภาพลวงตา เหอๆ - -''

14. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมแนะนำ ให้เจ้าของกระทู้และ คุณ 2 ชาติบรรลุธรรม ไปอ่านหนังสือเรื่อง 7 เดือนบรรลุธรรมของ ดังตฤณ

แต่ถ้าผมตอบตอนนี้ก็คือ คนที่รู้ว่า 7 เดือนบรรลุธรรม หรือจะกี่เดือนบรรลุธรรม ก็ต้องเป็นผู้ที่บรรลุแล้ว คือ นับเวลาย้อนกลับไปว่า นี่ตั้งแต่วันนั้นจนวันนี้เป็นเวลา 7 เดือนเราจึงเห็นธรรม
    แต่ถ้า บอกว่า นับแต่นี้อีก 2 ชาติ หรือ 7 ชาติเราจะบรรลุธรรม แบบนี้ยากสักหน่อยเพราะว่าอนาคตเป็นสิ่งไม่แน่นอน เพราะขนาดองค์ชายสิทธัตถะ ครั้นวันที่ออกผนวช ยังไม่รู้เลยว่านับแต่นี้อีก 6 ปีท่านจะเป็นมหาศาสดา
    ก็สรุปว่า เอาแค่อีก 7 ปีบรรลุธรรมก็ดีแล้ว อย่าไปถึงสองชาติเลยนานเกิน

15. 2ชาติตรัสรู้

ก็ใช่อย่างที่ท่านว่ามันก็ถูกผมก็คิดอย่างนั้น ผมถึงได้บอกอยู่ไงหละว่า มันไม่ไช่ฝันดีเลย เพราะทุกคนล้วนอยากบรรลุธรรมหรือนิพพานในชาตินี้ทั้งนั้น
    ผมตั้งชื่อ2ชาติ บรรลุธรรม ก็ไม่ได้แปลว่า ผมพอใจที่ฝันว่าจะบรรลุในอีก2ชาติ คงไม่มีไครพอใจแบบนั้น มันเสียกำลังใจแย่เลยถ้าผมไปจริงจังกับฝันนั้นสำหรับคนที่ตั้งใจปฎิบัติ แต่กลับฝันแบบนั้นว่าไงๆชาตินี้ก็ไม่บรรลุธรรมแน่นอนเนี่ย
    แต่พวกคุณที่มาอ่านเนี่ยสิ
    เหมือนอ่านไม่ครบเรื่อง แล้วมาทำเหมือนผมพอใจที่จะบรรลุธรมในอีก2ชาติ
    ผมงงจริงๆ คิดอะไรกันอยู่ก็ไม่รู้(พอดีไม่รู้ใจคน)
    อ่อนใจจริงๆ - -''

16. 2ชาติตรัสรู้

จขกท ครับ วันนี้หากเข้ามาอ่าน รบกวนช่วยลบกระทู้นี้ทิ้งทีนะครับ ^ ^
    คนอื่นจะได้ไม่เดือดร้อน
    พระสงฆ์องค์เจ้า จะได้ไม่ต้องมา นั่งเฝ้าหน้าคอมจนดึกดื่นเที่ยงคืน
    จะได้เอาเวลาไปปฎิบัติธรรม หรือพักผ่อน
    นี้ถ้าเป็นพระที่อยู่ที่วัดหลวงตามหาบัวหลวงตา . . .ไปแล้ว

ไม่อยากไห้ไครเข้าใจผิดว่า โชว์ อวด และทะเลาะกับคุณ troด้วย

ลบทิ้ง
    แล้วจะรวย หุหุ

;aa8

17. นิวรณ์

นิวรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

;aa8

18. 2ชาติตรัสรู้

กำลังคิดชื่อไหม่มาสมัครไหม่ ช่วยกันคิดไห้หน่อยนะครับ เข้ามาอีกทีก็จะไม่ไช้ชื่อนี้ละเอาเป็น พรุ่งนี้บรรลุธรรม . . .ไปเลยดีไหม หรือว่า เราผู้บรรลุธรรม . . .
    คงได้เรื่องแรงกว่าเก่าแน่ !! ^ ^ แต่ ต้องไปคิดเรื่องนิมิตรก่อน หุ หุ + -

แค่คิด ก็มันส์แล้วว

19. นิวรณ์

นิวรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเสนอ "ธรรมตรง..ลงใจ"

.

20. Likely

Likely เป็นที่รู้จักกันดี

เอาชื่อนี้มั้ย.......
    กรุนิพพานแล้ว
    ....^^"