จะทำอย่างไรเมื่อต้องเผชิญหน้ากับกรรม

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย joni_buddhist, 30 พฤศจิกายน 2007.

1. สวนะ

สวนะ เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2008
    ก่อนหน้าจะอ่านกระทู้นี้
    มีพนักงานที่บริษัทมาขอลาออกกับ สวนะ
    เหตุผลคือ ตำรวจกำลังตามล่าอยู่ เพราะหนีคดีทำร้ายร่างกายมา
    ฝ่ายผู้เสียหาย เป็นเจ้าชายนิทราอยู่ใน รพ.อยู่เลย
    ทางพ่อแม่เขาก็ต้องวิ่งเต้นและติดตามในเรื่องคดีอยู่
    เขาปรึกษากับ สวนะ ว่า ผมควรหนีคดีดี หรือมอบตัวดีครับ
    สวนะ ตอบด้วยความรักและห่วงใยเขาอย่างเต็มเปี่ยมว่า "มอบตัวเถอะครับ"
    เราต้องเผชิญหน้ากับความเป็นจริง..จะหนีตลอดชีวิตคงไม่ได้
    โทษหนักอาจจะเบาบาง และคลายไปในทางที่ดีในที่สุด..
    น้องเขาเพิ่งเดินจากเราไป..แต่ไม่รู้ว่าเขาจะกล้าเผชิญความเป็นจริงของชีวิตได้หรือมั้ย..
    ขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ดลจิตดลใจให้น้องเขากล้าที่จะพบสัจจธรรมที่แท้จริง
    "ไม่มีใครใหญ่เกินกรรม"..

2. nartnapa

nartnapa สมาชิกใหม่

21 มิถุนายน 2008
    ขอบคุณมากค่ะ ดิฉันกำลังเผชิญเหตุการณ์ลักษณะนี้อยู่ ตอนนี้มีคำตอบให้กับตัวเองแล้ว..... ขออนุโมทนานะคะ

3. akoiixgirlz-i

akoiixgirlz-i สมาชิกใหม่

12 กรกฎาคม 2008
    อ นุ โ ม ท น า . . . ค่ะ

4. อิทธิปาฏิหาริย์

อิทธิปาฏิหาริย์ เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2007
  5. kong_sorakrit

kong_sorakrit เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อเผชิญกรรม
    ก็ไม่ยึดกรรม
    เพราะกรรมเป็นอนิจจังยึดไม่ได้

ขออนุโมทนา

ณ.โอกาศนี้ ขอน้อมองค์คุณ

พระพุทธะอรหันต์ พระมหาพุทธะอรหันต์
    พระอรหันต์ พระมหาอรหันต์
    พระโพธิสัตว์ พระมหาโพธิสัตว์
    จงบันดาลให้ทุกท่าน
    ไม่ติด ไม่ขัด ไม่ข้อง ไม่คา
    ลุล่วงพ้นทุกข์ ตามพุทธะประสงค์ ตรงต่อพระนิพพาน
    ในชาติปัจจุบันกาลนี้ด้วยเทอญ