จาก ผลประโยชน์หุ้นการไฟฟ้าฯ.. ไปสู่ แดง(ส่วนที่ชั่ว) เริ่มเห็นชัด เรื่องที่จะ.. ล้มเจ้า

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย มหาหินทร์, 16 พฤศจิกายน 2005.

แท็ก: แก้ไข
  1. กนก

กนก เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2005
    ใครสาวก ทักษิณคับ ยังเรียนอยู่หรือป่าว ทำไมเขียนถามเหมือนเด็กเลย ถามมาได้ สาวกทักษิณแล้วพร้อมจะติดคุกกับทักษิณ ถามมาได้งัย มันแสดงถึงคำถามยัง อ่อนเยาว์มากนะคับ

2. ภวโลกร้อน

ภวโลกร้อน เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าคุณยังเข้าใจในแบบของคุณก็ไม่ว่า..แต่คนที่เขารู้ลึกรู้จริงเขาจะหัวเราะเยอะ

ในความขลาดเขลาเอานะจ๊ะ......ข้อมูลที่คุณมหาหินนำมามันก็ชัดเจนดีอยู่

แล้ว...ไม่ต้องมาวิเคราะห์อะไรให้มันมากมายหรอกค่ะ...

3. กนก

ข้อมูลของมหาหินผมรู้แหล่งที่มาว่ามาจากไหน ไม่ใช่เป็นของใหม่เลย เป็นข้อมูลที่ออกมาโจมตีทักษิณมาหลายปีแล้ว เพราะถ้าผมไม่รู้ข้อมูล 2 ด้านจริง ผมจะสรุปไม่มีทางได้ว่า อันไหนจริง อันไหนเท็จ ก็เพราะผมรู้ลึกไง ลึกมากๆด้วย ถึงไม่เชื่อว่าทักษิณเลวอย่างที่พวกคุณกล่าวหา ส่วนผมจะวิเคราะห์อะไรทำไม่ได้เหรอ เหรอว่า พวกคุณวิเคระห์ได้ฝ่ายเดียว ผมว่าคุณยังเด็กอยู่ย้งไม่รู้อะไรอีกมากนะ เพี่ยงแต่อ่านแล้วจำๆเขามา ยังวิเคาระห์และต่อจิ๊กซอยังไม่คล่อง คุณยังต้องตามการเมืองอีกนานถึงจะตาสว่าง

4. เพพัง

เพพัง เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2007
    เคารพทุกความเห็นครับ
    พอหอมปากหอมคอแล้ว...ท่านพี่มหาหิน ท่านผู้ดูแลห้อง จะว่าอย่างไรต่อดีครับ

5. ภวโลกร้อน

คุณกนกคะ...งั้นถามหน่อยที่คุณว่าทักษินไม่ได้เลวอย่างที่ใครๆคิด

แล้วที่พวกเสื้อแดงเผาบ้านเผาเมืองน่ะฝีมือของใคร..อย่าบอกนะคะว่าเป็น

เป็นฝีมือของมือที่สาม...นักรบชุดดำอีกอย่าบอกนะว่าเป็นพวกเสธแดง

แล้วเสธแดงไปถ่ายรูปกับทักษินก่อนที่เกิดเรื่อง...ลองตอบให้เคลียร์หน่อยได้

ไหมคะ..ที่เรียกร้องประชาธิปไตรยโดยการเผาบ้านเผาเมืองน่ะ...

มันถูกแล้วเหรอ...คนบริสุทธิ่..ทหาร..ต้องมาตายเพราะเรียกร้องประชาธิป

ไตรยของพวกคุณน่ะ..มันถูกแล้วใช่ไหม

ลองตอบหน่อยสิคะ...

6. กนก

เสื้อแดงชุมนุมเกือบ 2 เดือน ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไร ถ้าไม่ส่งทหารติดอาวุธสงครามออกมาฆ่าประชาชนเป็นหมูเป็นหมาก่อน จะเกิดการเผาบ้านเผาเมืองเหรอ! คิดซิ คิดๆๆๆ ไม่ใช่มาโทษที่ปลายเหตุ และขอถามหน่อย คนที่สั่งทหารมาฆ่าคนไทยที่คิดเห็นต่างทางการเมือง ตายเป็น ร้อย บาดเจ็บเป็นพัน คุณคิดว่าคนสั่งการ เป็นคนดี หรือไม่ เพื่ออำนาจ 1ปี 7 เดือนเท่านั้นต้องแลกกับพี่น้องคนไทย กว่า 100 ศพเหรอ เหรอว่า คุณเห็นสมควรแล้ว ว่าคนไทยพวกนั้น สมควร ตาย ถ้าคิดแบบนั้น ก็ขอให้โชคดีแล้วกันนะคับ

อย่าถามเลยว่าใครเผา เพราะคุณมีธงอยู่ในใจแล้ว ถ้าจะอธิบายยาวและบางอย่างพูดในนี้ไม่ได้ เดี๋ยวผมซวย ส่วนเสธแดงจะไปถ่ายรูปทักษิณมันแปลกเหรอ ไม่เห็นจะเป็นประเด็นอะไรเลย จะบอกว่า ทักษิณเป็นคนบงการให้เสธแดงสั่งลูกน้องเผาใช่ป่าว ถ้าเชื่อแบบดูหนังซับซ้อนแยกแยะไม่เป็นก็ไม่รู้จะช่วยยังไงแล้วคับ เบื่อขี้เกียจพิมพ์แล้วนะ

7. ภวโลกร้อน

ขอบคุณค่ะสำหรับคำตอบที่แสนจะว่างเปล่า.....:boo:

8. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

เอาไรมาวัดว่าน้องเขาอ่อนเยาว์มาก กับแค่เขาพูดคำว่าสาวก อย่าว่าแต่ผู้เยาว์เลยเด็กอนุบาลก็สามารถพูดคำนี้ได้ เพราะใครที่เทิดทูน ยกย่องใครจนไม่มองอย่างอื่น เขาก็เรียกว่าสาวกกันทั้งนั้นแหละ ไม่ว่าวัยไหน เขาก็ใช้คำนี้หมดและ เพราะฉนั้นอย่าวัดกันแค่คำเรียกขานเพียงคำเดียว คุณนี่สาวกตัวจริงๆเลยนะ ยกย่อง ในความมุมานะที่จะเชื่อว่าทักษิณดี เอาเถอะ ก็ไม่ว่าอะไร คุณก็นั่งวิเคราะห์ความดีของทักษิณไปก็ละกัน

แล้วทำไมถ้าการที่ฉันเคยมองว่าทักษิณดีเพราะสิ่งที่เขาทำมาที่ยกตัวอย่างมาให้ดู แต่เห็นมันก็มีแค่นั้นที่เป็นรูปธรรม แล้วคุณไปขุดเอา ลิสความดีมากมายของเขาขึ้นมาประกาศศักดิดาอีก และไม่เห็นจะมี ลิสความเลวบ้างเลยละ หรือทักษิณเป็น God ดีเพียบพร้อมสมบูรณ์ ถึงหาความเลวไม่เจอ

9. กนก

คุณอ่านที่ผมตอบน้องยังจับประเด็นไม่ถูกเลยว่าผมสื่อถึงน้องเรื่องอะไร ...ใจเย็นๆ ค่อยๆอ่านจับประเด็นให้ถูก ตั้งสติ หน่อย เรื่องสาวัก สาวก ใครจะว่าผม ผมไม่สน เพราะผมรู้อยู่แก่ใจว่าผมเป็นอะไร และทำอะไร แต่ผมหมายถึงน้องเค้ายังอ่อนเยาว์ในความคิด เพราะโพสว่าเรื่องคนที่จะออกมาแก้ต่างให้ทักษิณจำเป็น จะต้องมาติดคุกกับทักษิณด้วยเหรอ? มันอ่านแล้วเป็นประโยคที่ไร้เดียงสาดีคับ...

ก็คุณถามผมว่าทักษิณทำอะไรให้ผมบ้าง ผมก็ไปหาข้อมูลผลงานตลอด 6ปีที่เขาบริหารประเทศ มาให้ดูงัยคับ ว่าทำอะไรให้บ้าง คุณจะได้หายสงสัยว่าทำไมผมถึงมาแก้ต่างให้ทักษิณ ส่วนเรื่องความเลว ความชั่ว ที่เห็นชัดๆไม่มีนะ มีแต่ข้อกล่าวหา เชื่อได้ว่า...เลยไม่อยากนำเสนอ แต่ถ้าเมื่อไหร่ มีหลักฐานมัดแน่นว่าทักษิณเลวจริง ผมนี่แหละจะออกมาประนามให้สาสม แต่ขณะนี้พวกคุณก็หามาโจมตีเขาออกจะมากมายแล้ว จะให้ผมหามาทำไมอีกคับ
    ผมไม่ได้รักตัวทักษิณ แต่รักในแนวคิดนอกกรอบและการทำงานของเขา ถ้าอภิสิทธิ์ ทำได้แบบนี้ ผมก็จะชื่มชมเช่นกัน ไม่ได้คลั่งไคล้เหมือนเด็กวัยรุ่นที่คลั่งดาราที่เห็นว่า หล่อ สวยนะคับ ทักษิณไม่ได้เลิศเลอ ทำถูกต้องทุกอย่าง ความผิดพลาดก็มี โครงการที่เขาคิดก็ไม่ใช่ว่าจะดีทั้งหมด ก็มีผิดพลาด แต่ถ้าไม่ลองจะรู้เหรอว่าถูกหรือผิด เราดูที่เจตนา ความตั้งใจที่เขาต้องการที่จะพัฒนา นี่คือวิธีการคิดนอกกรอบของทักษิณ "คนที่ไม่เคยทำผิดก็คือคนที่ไม่เคยทำอะไรเลย"

โดยบุคคลิกทักษิณ ผมก็ไม่ค่อยชอบ เป็นคน ที่ไม่ฟังใคร พูดจาออกจะยะโส และออกจะเผด็จการหน่อย แต่เขามาแบบถูกต้องตามระบอบประชาธิปไตยทุกอย่าง อันนี้ต้องยอมรับ และภาพโดยรวมถ้าเขาทำให้ประเทศชาติพัฒนาและประชาชนมีความเป็นอยู่ดีขึ้น ก็โอเคแล้ว คนเราต้องรู้จักแยกแยะให้เป็นนะคับ ถึงจะได้ชื่อว่า เป็นบุคคลที่พัฒนา ทางสมองและจิตใจแล้ว...สวัสดีคับ

10. กนก

ผมสมัครสมาชิกที่พลังจิต มาเกือบ 5 ปี ส่วนใหญ่จะอยู่ห้องฟังเพลง และจะไม่ค่อยจะตอบกระทู้ใครมากนัก แต่ช่วงนี้ที่เข้ามาโพสตอบกระทู้ ของ มหาหิน มากหน่อย เพราะต้องการให้ ความเป็นธรรม แก่ ทักษิณ บ้าง ถึงยังไงเขาจะดีจะชั่วในสายตาใครก็ตาม ก็เคยทำประโยชน์ให้กับบ้านเมืองมากมาย ไม่ได้มีเจตนา มาทะเลาะ หรือต้องการให้ "ชมรม คนเกลียด ทักษิณ" ต้องมาเชื่อ และคล้อยตามคำพูดของผม เพราะเชื่อว่าไม่มีทางที่จะชักจุงหรือชี้นำพวกคุณได้ เพราะใจพวกคุณพร้อมทุ่มใจเชื่อเต็มร้อยแล้ว เพียงแต่ให้คนที่จะเข้ามาอ่านที่กระทู้นี้มีทางเลือกในการเสพอีกด้านความคิดเห็นของผมเกี่ยวกับทักษิณ แต่ถ้าสร้างความอึดอัดให้กับ เจ้าของกระทู้และ"ชมรมคนเกลียดทักษิณ" ก็ขออภัยมา ณ.ที่นี้ด้วย ....

ความคิดแตกต่างแต่ไม่แตกแยก.....คนไทยด้วยกัน....

"เกลียดคือโง่ โมโหคือบ้า"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กรกฎาคม 2010
  11. Mantalay

Mantalay เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    555+เข้าข้างตัวเองว่าชนะ เอ้าชนะก็ชนะ ยกให้เด็กอายุ 9 ขวบสักคน 555+

12. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

55555 ก๊าก ตามมาขำด้วยคน อืม ก็ลืมไป งั้นดิฉันก็จะเลิกเถียงกับเด็กนับตั้งแต่วินาทีนี้เป็นต้นไป เชิญคุณกนกคุยไปคนเดียวตามสบายเลยนะค่ะ ไำม่เถียงกับคุณแล้วค่ะ ยกพื้นที่นี้ให้เป็นสนามเด็กเล่นเลยค่ะ

13. กนก

คุณ 2 คนไม่รู้ตัวอีกเหรอว่ามาโพสตอบแบบ
    "ออติสติก" จะเป็นการประจานตัวเองนะคับ โต้ด้วยเหตุผลซิคับ ไม่ใช่มาออกทะเลแบบนี้ หลงนึกว่ามาเสวนากับคนที่พอจะมี กึ๋น เพื่อแลกเปลี่ยนข้อมูล ความเห็นต่าง สุดท้ายก็บัวแล้งน้ำ แบบนี้ก็ขอลาขาดตลอดการ กับ สมาชิกที่ชื่อ Mantalay และ ภัทรอังคาร เช่นกันคับ.......555555

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      69.4 KB
      เปิดดู:
      273
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กรกฎาคม 2010
  14. Mantalay

Mantalay เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณค่ะ เราเห็นภาพคุณหัวเราะได้ เราก็สบายใจแล้ว

15. ภวโลกร้อน

(deejai)ขอสบายใจด้วยอีกคน..ที่เห็นคุณกนกหัวเราะได้..ก๊ากก๊ากๆๆๆๆๆๆๆ..ก็ฮากันไป....

16. A-Ho-Si

A-Ho-Si เป็นที่รู้จักกันดี

เดรัจฉานชัดๆ หลงอ่านกระทู้ของ ก-น-ก มาตั้งนาน ที่ไหนได้ ไม่ใช่คนนี่หว่า ที่แท้เป็นแค่ มนุสส<WBR>เดรัจฉานโน สติปัญญายังห่างไกลมนุษย์ยิ่งนัก เรื่องแค่คนเลวๆคนเดียวยังแยกไม่ออก จะเอาตัวรอดในชีวิตได้อย่างไร ยิ่งอ่านยิ่งเศร้า

ก-น-ก โชว์กึ๋นทั้งที คิดได้แค่นี้เอง ไปอ่านของท่านอื่นดีกว่า มีปัญญามากกว่ากันเยอะ

17. gatsby_ut

gatsby_ut เป็นที่รู้จักกันดี

ผ่านมาเฉย ๆ น่ะ สนทนา กันอย่าง สนุกเชียว ... คงไม่โดน ลูกหลง นะ

หวัดดีพี่แหลม เคยเกิดอาการแบบนี้รึป่าวพี่แหลม อาการใจไม่ติดหนึบเป็นอันหนึ่งอันเดียวกับรูปขันธ์ ถ้าเราเหลวไหลไร้สาระ ยินดีให้ศิษย์พี่ตักเตือนได้ (ด่าอะ)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 กรกฎาคม 2010
  18. กนก

แล้วใครให้มานั่งโง่เง่าอ่านอยู่ตั้งนานทำไม.... "มนุสสเดรัจฉานโน A-Ho-Si"

ถ้าคนที่คิดต่างจากนาย แล้ว บอกว่าไม่ใช่ คน เป็น มนุสสเดรัจฉานโน ขอแนะนำ เวลาก่อนนอนเอา เท้าก่ายหน้าผากประมาณ1ชั่วโมงเสร็จแล้วไปหน้าบ้านหาหญ้ามาซักกำค่อยๆเคี้ยวและส่องกระจก จะเห็น มนุสสเดรัจฉานโนของแท้แน่นอน....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กรกฎาคม 2010
  19. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2

ทะเลาะกันมันส์หยด * คุณกนก สู้ สู้

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      8.8 KB
      เปิดดู:
      206
  20. wasabi san

wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009

เอาเป็นว่า ถ้าเราดูเป็นรายหัวข้อ

-หัวข้อไหนที่ติดอยู่ในศาลบ้าง (ผิดกฎหมายบ้าง)
    -หัวข้อไหนคอร์รัปชั่นบ้าง
    -หัวข้อไหนยกเมฆมาพูดบ้าง (คนตาบอด ไม่กลัวเสือ)
    -หัวข้อไหนเอื้อประโยชน์พวกพ้องบ้าง
    -หัวข้อไหนเอาเงินภาษี มาใช้สร้างฐานอำนาจ ทางการเมืองบ้าง

เอาสามัญสำนึกของความเป็นคนไทยคิด ก็จะถ่ายถอนออกจากความเขลาได้ มีเวลาจะชำแหละให้ดูทีละหัวข้อ

ผมขอให้ทุกท่านช่วยกันออกความคิดเห็น จะได้ปัญญากันทุกคน

อนุโมทนา