** ฉันทะ ** วัตถุมงคล หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา **

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ตุ้ย ฉันทะ, 16 พฤษภาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ตุ้ย ฉันทะ

ตุ้ย ฉันทะ ID LINE : 0818477768 ID WeChat : T8477768

วันนี้ ในห้องนี้ คงไม่มีใครดีใจมากๆเท่ากับคุณ peerasitg แล้วล่ะมั่งครับ
    ยินดีกับคุณ peerasitg ที่ได้รับรางวัล หลวงปู่ทวดอังคารธาตุ ไปทีเดียวถึง2องค์ครับ

* ขอบคุณ คุณนะมารวย ด้วยครับสำหรับของรางวัล
    ** ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่านที่คอยช่วยสรุป และตรวจทานให้ครับ
    *** ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่านที่เข้ามาร่วมสนุกในครั้งนี้ด้วยครับ

**** สำหรับผู้ที่ยังไม่ได้รับรางวัลยังไม่ต้องเสียใจครับ ขอบอกไว้ก่อนเลยว่ายังมีรายการที่เพื่อนสมาชิกในเวปนี้ ได้มอบวัตถุมงคลมาให้ร่วมสนุกกันอีกหลายชิ้นด้วยกันครับ

ผมว่าวันไม่เพียงแต่คุณ peerasitg เท่านั้นที่มีความสุข ผมและเพื่อนสมาชิกหลายท่านเลยทีเดียวที่มีความสุขในวันนี้เหมือนกัน เพราะได้เริ่มอ่านบทความดีๆของพี่โจ(สงสัยพี่โจ น่าจะเริ่มว่างจากงานบ้างแล้ว) หลังจากห่างหายมาสักระยะหนึ่งแล้ว หวังว่าพี่โจจะนำบทความดีๆมาให้เพื่อนสมาชิกได้อ่านกันอีกนะครับ

;aa57;aa1;aa26;aa30;aa46;aa48;aa15;aa18

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 ธันวาคม 2012
  2. sylvenus

sylvenus เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2010
    ยินดีกับคุณ peerasitg ด้วยนะครับ...

พระท่านเลือกคนจริงๆ ครับ

ดีใจที่ได้อ่านบทความดีๆ จากพี่โจนะครับ...:cool:

3. หูกาง

หูกาง เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2007
    สุดยอดมากครับพี่โจ เตือนสติผมเยอะเลยครับ...ขอบคุณมากครับ...:cool:

4. แหม่มจ้า

แหม่มจ้า เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ขออนุโมทนาครับพี่โจ :cool::cool::cool::cool::cool:

5. ยุทธhotline

ยุทธhotline Active Member

ขอบคุณสำหรับบทความครับ:cool::cool:

6. Jopaa

Jopaa เป็นที่รู้จักกันดี

-----------------------------------------------------------

พอดีวันนี้วันอาทิตย์ยังคงว่างๆ..เมื่อวานก็ว่าจะพูดแต่เรื่องที่ได้ไปพบเจอมา แค่ประมาณเล่าสู่กันฟัง ที่สุดก็เตลิดไปพูดถึงเรื่อง "โทษของการส่งจิตออกนอก" เสียได้ ซึ่งไม่รู้จะไปกระทบท่านผู้ใดอีกหรือไม่..และหากเป็นดังนั้น ข้าพเจ้าผู้เขียนต้องกราบขออภัย และขออโหสิกรรมมา ณ ที่นี้ด้วยเป็นอย่างสูง..อย่าได้ผูกใจเจ็บด้วยกิเลสแห่งตัวทิฐิเลยหนา..

และเพื่อให้จบบทความอันเกี่ยวกับ "ส่งจิตออกนอก" ข้าพเจ้าจึงขออนุญาตินำบทความที่จะเขียนถึงท่อนหนึ่งแห่งการได้เคยสนทนากับครูบาอาจารย์ผู้ใหญ่ แห่งวงศ์พระป่ากรรมฐาน เพียงบางส่วน เพื่อถ่ายทอดให้ฟังดังนี้...

-------------------------------------------------------------------

ผู้เขียน : หลวงปู่ครับ...การนั่งภาวนาด้วยการกำหนดให้เห็น กับการนั่งด้วยการกำหนดสติอยู่กับตัวรู้ สองวิธีนี้แต่งต่างกันอย่างไรครับ

หลวงปู่ : เหมือนกันปลายทางเดียวกัน สงบได้เหมือนกัน อยู่ในบทพระกรรมฐาน 40 ห้องเหมือนกัน ต่างกันที่จริตแต่ละบุคคล เพียงแต่กี่คนละที่เริ่มต้นอยู่กับการเห็น แล้วจิตไม่พาเตลิดออกนอก เข้าลกเข้าพงไป กี่คนที่ต้นทางเริ่มเช่นนั้น แล้วต่อมาสามารถดึงจิต วางจิตกลับมาสู่ร่องที่ถูกต้องถูกแนวได้

ผู้เขียน : ผมได้เคยถามผู้นั่งปฏิบัติด้วยการพยายามมองให้เห็น เขาว่านั่งมาก็หลายปี ยังไม่เคยได้พบกับความสงบสักทีล่ะครับ หลับตาทีไรก็พาแต่จะออกไปนอกกายเสียเรื่อย

หลวงปู่: ปกติคนเรา ชินชากับการใช้ตา ไม่ใช้จิต เมื่อพยายามจะใช้จิต มันก็กลายเป็นเรื่องยาก เมื่อเป็นของยาก ประกอบกับวางจิตไม่ถูกที่ ปฏิบัติไปก็ไม่ได้ผล ไม่ได้สัมผัสรสชาติแห่งความสงบที่แท้จริงสักที นานไปจึงเริ่มเบื่อ ท้อ ก็กลับไปหาวิธีง่ายๆ ตามความเคยชินแห่งตัว โดยสร้างจินตนาการภาพขึ้นมา วิธีนั่นมันง่ายกว่า และก็หลงทางมากกว่า ผู้ที่เขายังไม่เคยลิ้มรสชาติแห่งความสงบ เขาไม่รู้ เขาจึงคิดว่าวิธีนั่นเป็นวิธีที่ถูกต้องเที่ยงธรรมดีแล้ว

ผู้เขียน : ยังมีสาเหตุอื่นอีกมั๊ยขอรับ

หลวงปู่ : มี

ผู้เขียน :กราบหลวงปู่เมตตาขอรับ

หลวงปู่ : เกือบทั้งหมดของผู้เริ่มต้นภาวนาด้วยการอยากเห็น..ให้ถามตัวเองให้ชัดเจน ก็ในเมื่อเริ่มต้นด้วยตัว "อยาก" เสียแล้ว กิเลสมันนำหน้าไปแล้ว มันจะพบความสงบได้อย่างไร..

ผู้เขียน : แล้วอย่างพวกร่างทรงล่ะขอรับ

หลวงปู่ : คล้ายๆกัน พวกเดียวกัน หมู่เดียวกัน ชอบอิทธิฤทธิ์ปาฏิหารย์เหมือนกัน ชอบความร่ำความรวย ชอบได้มาโดยการขอ การอ้อนวอน การหวังพึ่งพิงผู้อื่นเหมือนกัน เป็นเรื่องทางโลกทั้งหมด เป็นโลกีย์วิสัย ไม่เป็นแก่นไม่เป็นธรรม ยังเอาเป็นสาระที่พึ่งไม่ได้ ไม่ใช่แนวทางของผู้ปฏิบัติธรรม

หมายเหตุ :จากภาษาอีสาน แปลความเป็นภาษาไทยกลาง

เมื่อประสบการ์ณแห่งชีวิต ได้เคยพบเจอครูบาอาจารย์มา ก็นำมาถ่ายทอดให้ฟังตามความเป็นจริง อย่าได้หาว่าข้อเขียนข้าพเจ้าจงเกลียดจะไปโจมตีผู้ใดเลย ข้าพเจ้าถือธรรม ถือตามความเป็นจริงเป็นหลัก มิได้มีเจตนาร้ายแก่ผู้ใดเลยหนอ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ธันวาคม 2012
  7. peerasitg

peerasitg เป็นที่รู้จักกันดี

ดีใจมาก อย่างพี่ตุ้ย บอกไว้ ขอบคุณ คุณนะมารวย และ พี่ตุ้ย ได้นำสิ่งมงคลให้ศิษย์หลวงปู่รุ่นหลังได้รับไว้บูชา
    รวมทั้งผู้สรุปข้อมูล ผู้ตรวจทาน

ขอบคุณ พี่โจ กับบทความดี ๆ ตลอดมาให้สมาชิกทุกท่านได้อ่านกัน

ขอบคุณ และอนุโมทนากับศิษย์หลวงปู่ดู่ ทุกท่าน :-Happy Smile_

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ธันวาคม 2012
  8. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    ยินดีๆด้วยครับ พร้อมอ่านบทความดีครับๆ ครับ

9. KonnoK

KonnoK เป็นที่รู้จักกันดี

สมกับการรอคอยครับ:cool:
    บทความของพี่โจโดนใจมากๆ :cool:

10. นิววัดสะแก

นิววัดสะแก เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2011
    สาธุ สาธุ สาธุ

11. Jopaa

Jopaa เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาติชี้แจงเพื่อแก้ไขบทความครับ

พอดีมีหมู่เพื่อนได้โทรมาปรึกษาว่า..บทความที่ผมเขียนเกี่ยวกับเรื่อง "ส่งจิตออกนอก" ของคุณสุภาพสตรีท่านหนึ่ง เหตุเกิด ณ วัดทุ่งเศรษฐี.. เมื่ออ่านแล้ว ผมเขียนสั้นเกินไป อันอาจทำให้มีผู้เข้าใจผิด พาลนึกว่าเป็นพระที่วัดทุ่งเศรษฐี เป็นผู้สอนกรรมฐานแนวทางนั้น..

ขอเรียนว่าไม่ใช่น่ะขอรับ..คุณสุภาพสตรีแกไปเรียนมาจากที่ไหนก็ไม่ทราบได้ ทราบแต่แกมาอาศัยสถานที่ภาวนา ณ วัดทุ่งเศรษฐี เท่านั้น แล้วก็เกิดเรื่องที่นั้น

วัดทุ่งเศรษฐี ปัจจุบันเพิ่งได้รับรางวัลเป็นสถานที่ปฏิบัติดีเด่น โดยหลวงพ่อเณร เจ้าอาวาสปัจจุบันท่านมักนิมนต์พระปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบจากต่างจังหวัด โดยเฉพาะในสายพระป่ากรรมฐานพระอาจารย์ใหญ่มั่น มาอบรมธรรมและสอนการนั่งสมาธิให้แก่ญาติโยมเป็นเนื่องนิจ

เพื่อให้คลายความสับสน ผมจึงขออนุญาตชี้แจงขยายความดังนี้น่ะขอรับ

ด้วยความเคารพเพื่อนๆทุกคน

12. ตุ้ย ฉันทะ

ตุ้ย ฉันทะ ID LINE : 0818477768 ID WeChat : T8477768

รายการที่ 1366 พระพิมพ์สมเด็จ เนื้อผงพุทธคุณ หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา ปี2527 พระชุดนี้เป็นพระในโอ่ง หลวงน้าสายหยุดและป้าสะอิ้ง ได้รับมอบหมายจากหลวงปู่ดู่ให้สร้างพระชุดนี้ โดยลูกศิษย์ของหลวงน้าสายหยุดก็ได้ออกแรงมาช่วยเทพระอยู่หลายท่านด้วยกัน ด้านหลังองค์พระมีทั้งหลังเรียบ, หลัง ๑ ด, หลัง อะ ระ หํ องค์นี้จะเห็นเป็นคราบฝุ่นอยู่บ้างเพราะเป็นพระปากโอ่ง เนื่องจากปากโอ่งถูกปิดด้วยปูน และเจาะรูสัก 7-8รูให้อากาศเข้า ตัวโอ่งอยู่ในกุฏิจะไม่มีน้ำเข้าแต่มีฝุ่นเล็ดรอดลงไปได้บ้าง พระชุดนี้หลวงปู่ดู่อธิฐานจิตครับ พุทธคุณเต็มเปี่ยม ใช้นั่งกรรมฐานดีนักแล เนื้อแท้ดูง่ายสบายตา องค์นี้หลังเรียบมาพร้อมตลับสแตนเลสอาธรคนาขึ้นคอได้เลยครับ ราคาบูชา 398.-

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      93.2 KB
      เปิดดู:
      26
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤษภาคม 2013
  13. chongkasem

chongkasem เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2010
    ปิดรายการที่ 1366 พระพิมพ์สมเด็จ เนื้อผงพุทธคุณ หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา ปี2527

14. ตุ้ย ฉันทะ

รายการที่ 1367 เหรียญเสมาหลวงปู่ใหญ่(ยะชิด) เนื้ออัลปาก้า วัดสะแก อยุธยา ปี2510 เหรียญชุดนี้หลวงปู่ดู่เป็นผู้ปลุกเสก และจารให้ทุกๆเหรียญครับ สำหรับเหรียญนี้หลวงปู่ดู่จารหน้าเหรียญ 4จุดครับ พุทธคุณเต็มเปี่ยม มาพร้อมเลี่ยมกันน้ำอารธนาขึ้นคอได้เลยครับ ราคาบูชา 1,098.-

ขนาดไฟล์:
      82.5 KB
      เปิดดู:
      26
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤษภาคม 2013
  15. chongkasem

ปิดรายการที่ 1367 เหรียญเสมาหลวงปู่ใหญ่(ยะชิด) เนื้ออัลปาก้า วัดสะแก อยุธยา ปี25

16. sun2555

sun2555 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2012
    ขอจองครับ..........................

17. ตุ้ย ฉันทะ

รายการที่ 1368 เหรียญเสมาหลวงปู่ใหญ่(ยะห่าง) เนื้ออัลปาก้า วัดสะแก อยุธยา ปี2510 เหรียญชุดนี้หลวงปู่ดู่เป็นผู้ปลุกเสก และจารให้ทุกๆเหรียญครับ สำหรับเหรียญนี้หลวงปู่ดู่จารหลังเหรียญ 4จุดครับ พุทธคุณเต็มเปี่ยม มาพร้อมเลี่ยมกันน้ำอารธนาขึ้นคอได้เลยครับ ราคาบูชา 1,099.-

ขนาดไฟล์:
      83.7 KB
      เปิดดู:
      22
  18. sun2555

sun2555 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2012
    ขอจองครับ.......................

19. ตุ้ย ฉันทะ

chongkasem
    ปิดรายการที่ 1367 เหรียญเสมาหลวงปู่ใหญ่(ยะชิด) เนื้ออัลปาก้า วัดสะแก อยุธยา ปี25

ต้องขอโทษ คุณจงเกษม ด้วยครับ ผมลงภาพรายการที่ 1367 ผิดครับ(ผมแก้ไขแล้ว)
    แต่ภาพที่ คุณจงเกษม จองยังเป็นรูปเดิมอยู่ครับ
    หากคุณจงเกษม ยังต้องการอยู่ต้องเป็นรูปที่ผมแก้ไขแล้วนะครับ หากแต่ไม่ถูกใจในรูปที่เปลี่ยนก็ยกเลิกการจองได้ครับ ผมต้องขอโทษด้วยอีกครั้งนะครับที่ทำให้สบสนครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 ธันวาคม 2012
  20. chongkasem

จองเหมือนเดิมครับคุณตุ้ย...ขอบคุณครับ:cool:

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้