ชมรมนักปฏิบัติธรรมและคนมีองค์

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Pleased, 30 พฤษภาคม 2009.

1. ภราดรภาพ

ภราดรภาพ เป็นที่รู้จักกันดี

รายนามผู้สมัครนักปฏิบัติธรรมและ คนมีองค์รุ่นที่ 6 ประจำปี 2553

ในวันเสาร์ที่ 24 กรกฎาคม 2553 เวลา 10.00 น. - 17.00 น.

ยินดีต้อนรับ คุณต่าย-เอ้
    รับจำนวน: 15 ท่าน

1) คุณแสงธรรม
    2) ภรรยาคุณแสงธรรม
    3) คุณโชติ (ศาลเจ้าแม่ทับทิม พระราม 2)
    4) ภรรยาคุณโชติ (ศาลเจ้าแม่ทับทิม พระราม 2)
    5) คุณ Rinry
    6) คุณ CHANJAO
    7) คุณชยะนินทร์ (จ. กาญจนบุรี)
    8) ภรรยาคุณชยะนินทร์ (จ. กาญจนบุรี)
    9) คุณ tanthaibaby
    10) คุณนก (kunnainok)
    11) คุณ Ricky
    12) คุณภควรรณ
    13) คุณดวงหทัย
    14) คุณต่าย-เอ้

ยอดผู้สมัคร จำนวน 14 ท่าน
    ยอดคงเหลือ จำนวน 1 ท่าน

ยังสมัครได้อยู่นะครับ

2. ภราดรภาพ

รายนามผู้สมัครนักปฏิบัติธรรมและ คนมีองค์รุ่นที่ 6 ประจำปี 2553

ในวันเสาร์ที่ 24 กรกฎาคม 2553 เวลา 10.00 น. - 17.00 น.

ยินดีต้อนรับ คุณโหน่ง

รับจำนวน: 15 ท่าน

1) คุณแสงธรรม
    2) ภรรยาคุณแสงธรรม
    3) คุณโชติ (ศาลเจ้าแม่ทับทิม พระราม 2)
    4) ภรรยาคุณโชติ (ศาลเจ้าแม่ทับทิม พระราม 2)
    5) คุณ Rinry
    6) คุณ CHANJAO
    7) คุณชยะนินทร์ (จ. กาญจนบุรี)
    8) ภรรยาคุณชยะนินทร์ (จ. กาญจนบุรี)
    9) คุณ tanthaibaby
    10) คุณนก (kunnainok)
    11) คุณ Ricky
    12) คุณภควรรณ
    13) คุณดวงหทัย
    14) คุณต่าย-เอ้
    15) คุณโหน่ง

ยอดผู้สมัคร จำนวน 15 ท่าน
    ยอดคงเหลือ จำนวน 0 ท่าน

ปิดรับสมัครแล้วครับ

3. ภราดรภาพ

ประกาศ ปิดรับสมัครฯ นักปฏิบัติธรรมและ คนมีองค์รุ่นที่ 6 ประจำปี 2553

สำหรับผู้สนใจที่มีปัญหาและจำเป็นจริงๆ สามารถติดต่อและสำรองที่นั่งนอกรอบได้
    เบอร์ 081 808 6695 คุณภราดรภาพ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กรกฎาคม 2010
  4. kamomros

kamomros เป็นที่รู้จักกันดี

แก้ไข เบอร์ติดต่อครับ
    081 8086695

ขออนุโมทนา ครับ

5. ภราดรภาพ

ขอบคุณมากครับ ที่ช่วยแก้ไขให้ถูกต้อง

6. Phimpanit

Phimpanit สมาชิก

เมื่อเช้าพี่ได้มีโอกาสคุยกับคุณภราดรภาพและสิ่งที่เกิดขึ้นในระหว่างที่กำลังคุย
    โทรศัพท์ ทำให้พี่ทราบว่าคุณภราดรภาพต้องมีพลังบารมีที่มีอานุภาพมากบางอย่าง
    แต่ไม่ว่าอย่างไรก็สื่อให้พี่ทราบและมั่นใจว่าคุณคือของจริง และปรารถนาที่จะ
    เป็นผู้ชี้ทางสว่างให้กับผู้มีองค์ที่ยังไม่ทราบทิศทางอย่างพี่ ทั้งที่เรายังไม่เคยเจอกันเลย
    หลังจากที่คุณได้วางหูไป พี่ทราบว่าเป็นพระประสงค์ของท่าน และคุณได้พูดคุยกับท่านแล้ว เมื่อเช้านี้ ใช่ไหมคะ พี่ไม่กล้าโทรรบกวนคุณอีก ยังกลัวแบบเมื่อเช้านี้ ก็เลย
    อยากจะบอกคุณในนี้ว่า พี่พิมพ์ขอบพระคุณ คุณภราดรภาพมากมากคะที่ Welcome พี่
    ขอให้คุณได้รับอนิสงค์อันนี้ด้วย ซึ่งพี่ก็ทราบว่าคุณมีอะไรบางอย่างที่สูงและแรงอยู่แล้วในตัวเอง ขอบคุณอีกครั้งคะ จากใจจริงๆ ........ พี่พิมพ์

7. naron

naron เป็นที่รู้จักกันดี

คึกคักจังเลย อนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านไปปฏิบัติธรรมนะครับ

8. kamomros

ผม และภรรยา ก็ต้องขอขอบคุณ คุณภารดรภาพ มากครับ ที่ให้การช่วยเหลือกับสิ่งที่ภรรยาผม กำลังประสบพบเจอ แต่ตอนนี้เบื้องสูง ท่านได้ลงมาจัดการ กับสิ่งที่เกิดขึ้นให้แล้ว ก็คงจะเหลือแต่ ผู้ที่มีจิตเป็นอกุศล เท่านั้น ที่เขาจะกลับตัวกลับใจของเขาเอง ที่จะหันมาประกอบคุณงามความดี และนำสิ่งที่ดีงามอยู่แล้วนั้นมาช่วยเหลือผู้คนต่อไป ไม่ใช่คิดว่าตนเองมีสิ่งพิเศษเหนือคนอื่น กลับไปเห็นสีดำ เป็น สีขาว หรือเห็นกงจักร เป็นดอกบัว มาท้าทายสิ่งที่อยู่เหนือกว่าตน ซ้ำยังไม่เคารพยำเกรง ซ้ำยังลบหลู่ดูหมิ่นอีก คิดว่าตนเหนือกว่า
    แล้วเขาก็ได้รับบทลงโทษไปเรียบร้อยแล้ว ทั้งผู้กระทำ และผู้ที่ช่วยกระทำ

ขอฝากไว้เป็นอุทาหรณ์สำหรับผู้ที่กำลังอยู่ในอวิชชา กลับตัวกลับใจของท่าน หันเข้ามาสู่ พระธรรมคำสั่งสอนขององค์พระพุทธ เถิด ยังไม่สายเกินไป

" โอม นะโม พุทธายะ "

ขออนุโมทนากับทุกท่านที่มีจิตเป็นกุศลและมีเมตตาธรรม ขอให้บุญกุศลผลบุญที่ข้าพเจ้าได้ปฏิบัติไว้ดีแล้ว ส่งถึงท่านและกัณลยาณมิตรทุกผู้ ทุกนาม และอีกทั้ง องค์บารมี ครูบาอาจารย์ ที่ให้การเมตตาช่วยเหลือ ขอให้ทุกท่าน ได้รับผลบุญ ดังเช่นข้าพเจ้า ขอให้ท่านมีความ สุขกาย สุขใจ พ้นจากทุกข์ภัย ทั้งสิ้นเทอญ.. สาธุ..สาธุ..สาธุ..

อนุโมทามิ

9. chayanintr

chayanintr Active Member

มีเรื่องที่อยากถามอยากรู้มากมายเกี่ยวกับองค์บารมีประจำร่าง เพราะรู้ว่าตัวเองมีแต่ไม่สามารถสื่อกับองค์ท่านได้เลย แต่ก็อดใจไว้ไปถามเองในวันที่พบกันในวันปฏิบัติธรรม จะได้กระจ่างเสียที

10. ธรรมภณ

ธรรมภณ เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2009
    สวัสดีค้าบพี่ภราดรภาพ สวัสดีค้าบพีๆทุกคน

อยากไปเหมือนกันค้าบจะได้เจอพวกพี่ๆ

11. CHANJAO

CHANJAO เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2009
    คุณภราดรภาพ คะ ขอทราบทางไปบ้านไทย โดยรถ ขสมก หรือ รถตู้
    แล้วต้องต่อรถสองแถว / มอเตอร์ไซด์ เข้าซอยคะ
    Chanjao พักแถว วิภาวดี 16 คงต้องมาตั้งหลักตรงอนุสาวรียชัยสมรภูมิ
    ก่อนคะ

12. จัมโบ้

จัมโบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    <TABLE class=tborder id=post3500822 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->ภราดรภาพ<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3500822", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

Groans: 15
    Groaned at 87 Times in 31 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 205
    ได้รับอนุโมทนา 3,016 ครั้ง ใน 877 โพส
    พลังการให้คะแนน: 238 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_3500822 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- google_ad_section_start -->ประกาศ เปิดรับสมัครนักปฏิบัติธรรมรุ่นที่ 6 ประจำปี 2553

กลุ่มเป้าหมาย: ผู้ที่สนใจและตั้งใจจริงทุกๆ ท่าน

จำนวนที่รับ: 10-15 ท่าน

วัตถุประสงค์:
    1) เพื่อพบปะ สนทนา และสร้างสัมพันธ์ที่ดีระหว่างกัลยาณมิตร
    2) เพื่อศึกษา วิเคราะห์ และปฏิบัติสมาธิกรรมฐาน-วิปัสสนา
    3) เพื่อส่งเสริมและสนับสนุนนักปฏิบัติธรรมให้มีความรู้และความเข้าใจอย่างถ่องแท้ รวมถึงร่วมกิจกรรมสร้างบุญกุศลและสาธารณประโยชน์แก่สังคม

กำหนดการ:
    วันเสาร์ที่ 24 กรกฎาคม 2553 เวลา 10.00 น. - 17.00 น.

ค่าใช้จ่าย: ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ

กิจกรรม:
    09.30 น. พบปะ แนะนำ สนทนา แบบพี่ๆ น้องๆ
    10.00 น. พิธีเปิดบารมีวิชชาสาม
    12.00 น. พักทานอาหารกลางวัน (ไม่มีค่าใช้จ่าย)
    13.00 น. บรรยายเรื่อง: แก่นธรรม การเจริญกรรมฐานวิชชาสาม พลังจิตตานุภาพ
    13.40 น. การเจริญ (นั่งสมาธิ) กรรมฐานวิชชาสาม
    14.30 น. สอบอารมณ์
    15.30 น. จบโปรแกรม

สถานที่:
    ณ บ้านทรงไทย
    ซอยจรัญสนิทวงศ์ 35 ในซอยแก้วเงินทอง 2
    แขวงตลิ่งชัน เขตตลิ่งชัน จ.กรุงเทพมหานคร

แผนที่: คลิกที่รูปภาพด้านล่าง

วิธีการเดินทาง

1) เริ่มจากเซ็นทรัลปิ่นเกล้า ให้ขับตรงมาทางถนนบรมราชชนนี ข้ามสะพานตรงสายใต้ใหม่เดิม เบี่ยงซ้ายเข้าทางคู่ขนาน ข้ามสะพานชิดซ้ายไว้ตรงไปผ่าน ส.น ตลิ่งชัน เจอแยกแรกไม่เลี้ยว ให้ตรงไปก่อน ชิดซ้ายไว้จะเจอแยกที่สองให้เลี้ยวได้เลย จะเป็นถนนราชพฤกษ์ (ไปออก ถ.เพชรเกษม –บางแค) ขับตรงไปข้ามสะพานที่1 ผ่านไป จะเห็นร้านกุ้งเต้นซ้ายมือ ผ่านไปอีกจะข้ามสะพานที่ 2 ลงสะพานชิดซ้ายไว้จะเจอทางลัดไปออก ซ.จรัญ35-วัดแก้ว ให้เลี้ยวเลยค่ะขับตรงมานะค่ะ ระหว่างทางจะเป็นซอยบางพรหมต่างๆค่ะ ไม่ต้องสนใจ ขับตรงมาตลอดสุดทางจะเป็นสามแยกค่ะ (มองสูงขึ้นไปทางแยกจะเห็นป้ายวัดแก้วค่ะ) ให้เลี้ยวซ้ายค่ะ ตรงไปขับช้าๆ อย่าใจร้อน มองซ้ายมือจะเป็นซอยแก้วเงินทอง2 ใช่เลยค่ะ คราวนี้สบายใจได้ค่ะ จะถึงแล้วค่ะ ขับตรงไปตามทางหลักค่ะเบี่ยงซ้ายนิดหน่อยผ่านศาลพระภูมิ ซ้ายมือค่ะ ตรงไปให้มองทางซ้ายมือ เริ่มนับค่ะซอยที่1 ซอยที่2 เราเลี้ยวซอยที่3 ค่ะ ขับตรงมานิดหน่อยจะเจอซอยแรกซ้ายมือเลี้ยวมาเลย
    ขับตรงมาสุดเลยค่ะถึงแล้ว ขับมาจอดในบ้านเลยค่ะจะเปิดประตูคอยต้อนรับกัลยาณมิตรทุกท่านค่ะ

2) เริ่มจากสะพานพระราม7 ขาออก ข้ามสะพานพระราม7 ขับตรงมาตลอดผ่านบางอ้อ ผ่านห้างเทสโก้โลตัส ให้เลี้ยวขวาตรงแยกบางพลัด(ทางเลี้ยวจะอยู่เหนืออุโมงค์ลอดแยก เพราะฉะนั้นห้ามลอดอุโมงค์) ขัวตรงมาตามถนนสิรินธร จะผ่านตั่งฮั่วเส็ง ขวามือ ให้ขึ้นสะพาน เบี่ยงซ้ายเข้าคู่ขนาน ขับตรงมาแล้วข้ามสะพาน ชิดซ้ายผ่าน ส.น.ตลิ่งชัน ตรงไป ซอยแรกไม่เลี้ยว ตรงไปจะเจอแยกที่สองให้เลี้ยวแยกนี้ค่ะค่ะ จะเป็นถนนราชพฤกษ์(ไปออก ถ.เพชรเกษม –บางแค ) ขับตรงไปข้ามสะพานที่1 ผ่านไป จะเห็นร้านกุ้งเต้นซ้ายมือ ผ่านไปอีกจะข้ามสะพานที่ 2 ลงสะพานชิดซ้ายไว้จะเจอทางลัดไปออก ซ.จรัญ35-วัดแก้ว ให้เลี้ยวเลยค่ะขับตรงมานะค่ะระหว่างทางจะเป็นซอย บางพรหมต่างๆค่ะไม่ต้องสนใจ ขับตรงมาตลอดสุดทางจะเป็นสามแยกค่ะ(มองสูงขึ้นไปทางแยกจะเห็นป้ายวัดแก้วค่ะ) ให้เลี้ยวซ้ายค่ะ ตรงไปขับช้าๆอย่าใจร้อน มองซ้ายมือจะเป็นซอยแก้วเงินทอง2 ใช่เลยค่ะ คราวนี้สบายใจได้ค่ะ จะถึงแล้วค่ะ ขับตรงไปตามทางหลักค่ะเบี่ยงซ้ายนิดหน่อยผ่านศาลพระภูมิ ซ้ายมือค่ะ ตรงไปให้มองทางซ้ายมือ เริ่มนับค่ะ ซอยที่1 ซอยที่2 เราเลี้ยวซอยที่3 ค่ะ ขับตรงมานิดหน่อยจะเจอซอยแรกซ้ายมือเลี้ยวมาเลยขับตรงมาสุดเลยค่ะถึงแล้ว ขับมาจอดในบ้านเลยค่ะจะเปิดประตูคอยต้อนรับกัลยาณมิตรทุกท่าน

3) เริ่มจากปากซอยจรัญ35 (บริเวณตรงข้าม foodland สาขาจรัญ) ฝั่งเดียว กับซอยวัดเพลง makro สาขาจรัญ (ถ้าผ่านคือเลยไปแล้ว) เลี้ยวเข้าซอยจรัญ35 ขับตรงมาตามทางตลอด ไม่ต้องวอกแวกตรงไหน ระหว่างทางจะผ่านวัดปากน้ำให้ตรงมา ถัดมาจะเจอวัดแก้วเป็นโค้งเลยโค้งจะเป็นสามแยกมองตรงแยกขวามือจะเป็น 7 ให้ตรงมา ขับช้าๆมองซ้ายมือ มองหาซอยแก้วเงินทอง2 ใช่เลยค่ะ คราวนี้สบายใจได้ค่ะ จะถึงแล้วค่ะ ขับตรงไปตามทางหลักค่ะเบี่ยงซ้ายนิดหน่อยผ่านศาลพระภูมิ ซ้ายมือค่ะ ตรงไปให้มองทางซ้ายมือ เริ่มนับค่ะ ซอยที่1 ซอยที่2 เราเลี้ยวซอยที่3 ค่ะ ขับตรงมานิดหน่อยจะเจอซอยแรกซ้ายมือเลี้ยวมาเลยขับตรงมาสุดเลยค่ะถึงแล้ว ขับมาจอดในบ้านเลยค่ะจะเปิดประตูคอยต้อนรับกัลยาณมิตรทุกท่านค่ะ

4) มาจากทางถนนขาเข้าจากนครปฐม ให้ขับตรงมาตลอด ก่อนจะข้ามสะพานไปปิ่นเกล้า

หากต้องการทราบรายละเอียดเพิ่มเติม ติดต่อ:
    มือถือ 081-808-6695 คุณภราดรภาพ
    มือถือ 084-924-4353 คุณแม่เล็ก
    มือถือ 080-629-2625 คุณจัมโบ้
    <!-- google_ad_section_end -->

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    รถประจำทางที่ผ่าน ซอยจรัญ35 นะค่ะ มีสาย 40 42 56 57 80 108 157 171 175 189 509 542 มาที่ปากซอยจะมี คิวรถมอฯ บอกว่าไปหมู่บ้านทรัพย์จรัญค่ะ หรือซอยแก้วเงินทอง2 ค่ะ เอาแผนที่ให้เขาดูด้วยก็ดีนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

ต้องขอแก้ไขชื่อซอยที่จะเข้าบ้านด้วยนะค่ะ
    จาก แก้วแหวนเงินทอง2 เป็นซอยแก้วเงินทอง2
    ต้องขออภัยมา ณ. ที่นี้ด้วยค่ะ
    จัมโบ้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กรกฎาคม 2010
  13. สมรปราง

สมรปราง เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากะน้องจัมโบ้ด้วยนะค่ะ อยากจะไปเหมือนกันแต่พอดีรับนัดกะทางหลวงพ่อว่าจะไปช่วยผ้าป่าสร้างวัดแถวชลบุรี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กรกฎาคม 2010
  14. สมรปราง

สมรปราง เป็นที่รู้จักกันดี

เอาภาพสวยมาฝากพอดีวันเสาร์ที่ผ่านมาไปเที่ยวชัยภูมิแวะวัดแถวอำเภอเทพสถิตย์ก่อนและไปถ่ายกะมหาธรรมจักร ตอนกลับแวะเข้าพระพุทธบาท สระบุรีหลงทางไปเสียเวลา GPS มันเดี้ยงแผนที่กระดาษก็ไม่มีเขาถึงเรียกพึ่งดาวเทียมมันพาเข้าป่ารกเลย...กว่าจะถึงเขาปิดโบสถ์ที่อยู่ด้านหลังเพราะเลย 5 โมงเย็นแล้วไปยืนแน่นิ่งอยู่ข้างโบสถ์ น้ำตาซึมรำพึงรำพันไม่เคยมา ไม่มีใครช่วยนำทาง...แถมไม่รู้ว่าใครจะช่วยพามาอีกไหม?
    สักพักมีผู้หญิงคนหนึ่งเดินมาถามว่า จะเข้าไปไหม? จะเปิดให้ อะนะเขาถึงว่าสิ่งศักด์สิทธิ์มีอยู่ทุกแห่งแค่บอกกล่าวเขาก็ยังรับรู้ได้เลยส่งคนมาไขโซ่ให้

...บอกคนไขว่าไม่ต้องลำบากเปิดไฟไหว้แค่แป๊ปเดียว ไม่มีธูปไม่มีเทียนก็ไม่เปนไร เกรงใจคนเฝ้า
    ..ก่อนออก..ได้ยินใครไม่รู้ถามว่าไม่แปะทองเหรอ...สะดุ้งตกใจแบมือมาเห็นทอง 1 ใบถือติดมือมา..เปนคนอื่นคงต้องเรียกหลวงพ่อโกย แต่พอดีตั้งสติได้...ถามกลับไปว่ามีใบเดียวแปะตรงไหนดีเจ้าค่า? เพราะพระพุทธรูปเพียบเลย พระประธานก็อยู่สูงเกินไป มืดตึดตื๋อเดินเข้าไปซุ่มซ่ามสะดุดหกล้มละก็เปนเรื่องยาว

..คำตอบกลับมา..ของที่เก็บอยู่ในตู้ทองคำมีกุญแจโบราณทำด้วยทองคำ...เดินเข้าไปเจอเป็นพระธาตุใส่ในพะอบเก็บไว้ในตู้มีสลักกุญแจเป็นทองคำสวยดี...เสียดายถ่ายรูปไม่ได้เพราะมันมืดมาก

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      70
      ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      58
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กรกฎาคม 2010
  15. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    ขออนุโมทนากับกิจกรรมดีๆ ที่จัดอย่างต่อเนื่อง
    ด้วยความเสียสละเวลา ทำเพื่อการกุศล ของคุณภราดรภาพ
    คุณแม่เล็ก
    และคุณจัมโบ้ ด้วยครับ

16. nunnapath

nunnapath เป็นที่รู้จักกันดี

โพธิ สัตตวมณียาวลี (มาลัยแก้วของพระโพธิสัตว์)

ท่านอตีศะทีปังกรศรีชญาณ รจนา
    อเล็ก เบอร์ซินแปลจากภาษาทิเบตเป็นภาษาอังกฤษ
    (โสรัจจ์ หงศ์ลดารมภ์ แปลเป็นภาษาไทย)

Atisha Dipamkara
    Atisha Dipamkara

ข้าพเจ้ากราบพระ มหากรุณา
    ข้าพเจ้ากราบพระ คณาจารย์ผู้ประเสริฐ
    ข้าพเจ้ากราบ เหล่าพระตถาคต
    อันข้าพเจ้า เปี่ยมไปด้วยศรัทธา

๑. ขอให้ข้าพเจ้าปราศจากความลังเลสงสัย
    ขอให้ข้าพเจ้า เอาใจใส่กับการปฏิบัติอยู่เสมอ
    ขอให้ข้าพเจ้า ปราศจากความง่วงซึม ความมึนงงและความเกียจคร้าน
    และเพียรปฏิบัติ อยู่เสมอด้วยความปิติ

๒. ขอให้ข้าพเจ้าระวังรักษาทวารอันได้แก่อายตนะ
    ด้วยสติคือความ ระลึกได้ สัมปชัญญะ และการหมั่นตรวจตรา
    ดังนั้น ขอให้ข้าพเจ้าสำรวจกระแสของจิตอยู่เสมอ
    อย่างน้อย สามครั้งตลอดวันคืน

๓. ขอให้ข้าพเจ้าประกาศความผิดพลาดของข้าพเจ้าให้ปรากฏ
    และไม่แสวงหาความ ผิดพลาดของผู้อื่น
    ดังนั้น ขอให้ข้าพเจ้าเก็บรักษาความดีของข้าพเจ้าซ่อนเอาไว้
    และประกาศความดี ของผู้อื่นให้โลกรับรู้

๔. ขอให้ข้าพเจ้ากำจัดความปรารถนาวัตถุธรรมและเกียรติยศ
    และกำจัดความ ปรารถนากำไรกับชื่อเสียง
    ดังนั้น ขอให้ข้าพเจ้ามีความต้องการเพียงเล็กน้อย สันโดษ
    และยินดีกับการ กระทำอันเป็นกุศลที่มีผู้ทำไว้แล้ว

๕. ขอให้ข้าพเจ้าทำสมาธิถึงเมตตาและ กรุณา
    และทำจิตให้สงบ ด้วยปณิธานอันได้แก่พระโพธิจิต
    ดังนั้น ขอให้ข้าพเจ้ากำจัดอกุศลกรรมบถทั้งสิบประการ
    และทำจิตของ ข้าพเจ้าให้มั่นคงตั้งมั่นด้วยศรัทธา

๖. ขอให้ข้าพเจ้าเอาชนะความโกรธและความทะนงตน
    และขอให้ข้าพเจ้า เปี่ยมไปด้วยความอ่อนน้อมถ่อมตน
    ดังนั้น ขอให้ข้าพเจ้ากำจัดการใช้ชีวิตที่ไม่เที่ยงตรง
    และดำเนินชีวิตใน หนทางที่สอดคล้องกับพระธรรม

๗. ขอให้ข้าพเจ้ากำจัดภาระทั้งหลายอันได้แก่วัตถุต่างๆ
    และประดับกายของ ข้าพเจ้าด้วยแก้วมณีของพระอริยเจ้า
    ดังนั้น ขอให้ข้าพเจ้ากำจัดเสียซึ่งกิจกรรมอันวุ่นวาย
    และดำรงชีพอยู่ อย่างสันโดษ

๘. ขอให้ข้าพเจ้ากำจัดคำพูดอันไร้สาระ
    และตรวจสอบคำพูด ของข้าพเจ้าอยู่เสมอ
    ดังนั้น เมื่อข้าพเจ้าเห็นพระอาจารย์ผู้ประเสริฐหรือผู้คงแก่เรียน
    ก็ขอให้ข้าพเจ้า ได้ปรนนิบัติท่านด้วยความเคารพ

๙. สำหรับผู้ที่มีดวงตามองเห็นพระธรรม
    และผู้ที่ยังมี ขีดจำกัดอยู่ด้วยเป็นผู้เริ่มต้น
    ขอให้ข้าพเจ้าได้ สังเกตรับรู้พวกเขาเพิ่มมากขึ้น
    ว่าพวกเขานั้น เป็นอาจารย์ของข้าพเจ้า

๑๐. เมื่อใดที่ข้าพเจ้ามองเห็นสัตว์โลกที่ยังเวียนว่ายอยู่
    ขอให้ข้าพเจ้ามอง สัตว์เหล่านั้นว่าเป็นดังบิดาของข้าพเจ้า
    เป็นมารดา เป็นบุตร เป็นหลาน
    ดังนั้น ขอให้ข้าพเจ้ากำจัดเพื่อนที่นำไปสู่ทางอบาย
    และมอบกายของ ข้าพเจ้าให้แก่ผู้ที่เป็นกัลยาณมิตร

๑๑. ขอให้ข้าพเจ้ากำจัดความเกลียดชัง กับทั้งจิตอันเป็นอกุศลทั้งปวง
    และท่องไปทุกที่ อย่างมีความสุข
    ดังนั้น ขอให้ข้าพเจ้ากำจัดเสียซึ่งสิ่งใดที่ข้าพเจ้ายึดมั่น
    และดำรงชีวิตอยู่ อย่างไร้การยึดมั่นถือมั่นใดๆ

๑๒. หากมีอุปาทานแล้ว ข้าพเจ้าก็จักไม่อาจได้แม้แต่การเกิดที่มีความสุข
    และข้าพเจ้าก็ยัง ตัดหนทางไปสู่การหลุดพ้นอีกด้วย
    ดังนั้น เมื่อใดที่ข้าพเจ้ามองเห็นวิถีทางของพระธรรมที่จะนำมาซึ่งความสุข
    ก็ขอให้ข้าพเจ้า เพียรปฏิบัติในหนทางนั้นๆ

๑๓. สิ่งใดก็ตามที่ข้าพเจ้าได้ถือมาปฏิบัติเป็นการเริ่มต้น
    ก็ขอให้ข้าพเจ้า ปฏิบัติสิ่งนั้นสมบูรณ์ไปก่อนเป็นสิ่งแรก
    ด้วยวิธีนี้ ก็จะปฏิบัติทุกอย่างสำเร็จลงได้อย่างดี
    มิฉะนั้นแล้ว ก็จะไม่มีอะไรสำเร็จเลย

๑๔. ในขณะที่ยังทำกรรมใดอยู่อันเป็นอกุศลกรรมและปราศจากปิติ
    เมื่อยังมีความ รู้สึกว่าตนเองเหนือกว่าผู้อื่นหรือสิ่งอื่นๆ
    ขอให้ข้าพเจ้าตัด ความหยิ่งทะนงนั้น และจดจำ
    คำสอนของพระ อาจารย์ผู้ประเสริฐของข้าพเจ้า

๑๕. และเมื่อใดที่เกิดความรู้สึกท้อแท้
    ขอให้ข้าพเจ้า สรรเสริญความรุ่งโรจน์ของจิต
    และทำสมาธิถึง ความว่างของสถานะทั้งสอง

๑๖. เมื่อใดที่มีสิ่งที่ยึดติดหรือเกลียดชัง
    เกิดขึ้นมาในใจ ของข้าพเจ้า
    ก็ขอให้ข้าพเจ้า มองสิ่งนั้นว่าเป็นเสียงสะท้อน
    และเมื่อใดที่ เกิดความเจ็บปวดแก่ร่างกาย
    ก็ขอให้ข้าพเจ้า มองความเจ็บปวดนั้นว่าเกิดจากกรรมในอดีตของข้าพเจ้าเอง

๑๗. ขอให้ข้าพเจ้าได้ดำรงชีพอยู่ในสถานที่อันห่างไกล
    ออกนอกเขตแดนของ เมือง
    และซ่อนตัวอยู่ใน ความสงบสันโดษ และมีชีวิตอยู่อย่างไร้การยึดติดใดๆ
    เหมือนกับศพของ สัตว์ที่ถูกฆ่าตายแล้ว

๑๘. ณ ที่นั้น ขอให้ข้าพเจ้าเที่ยงต่อพระตถาคตเจ้า
    และเมื่อใดที่ ความรู้สึกง่วงงุนเกียจคร้านหรืออ่อนล้าเกิดขึ้น
    ขอให้ข้าพเจ้าแจก แจงความบกพร่องต่างๆของข้าพเจ้า
    และเตือนข้าพเจ้า เองถึงประเด็นอันสำคัญๆ
    ของการฝึกจิต

๑๙. แต่หากข้าพเจ้าบังเอิญพบกับผู้อื่น
    ขอให้ข้าพเจ้าพูด แก่เขาด้วยความสงบ อ่อนโยนและจริงใจ
    ขอให้ข้าพเจ้า กำจัดการทำหน้านิ่วคิ้วขมวด หรืออาการที่ปิดกั้นตัวเอง
    และยิ้มแย้มอยู่ เสมอ

๒๐. และเมื่อข้าพเจ้าเห็นผู้อื่นอยู่เสมอๆ
    ขอให้ข้าพเจ้าไม่ เป็นผู้ตระหนี่ แต่มีความยินดีในการให้
    และกำจัดเสียซึ่ง ความอิจฉาริษยา

๒๑. เพื่อสำรวจตรวจตราจิตของผู้อื่น
    ขอให้ข้าพเจ้า กำจัดการแข่งขันเปรียบเทียบใดๆ
    และขอให้ข้าพเจ้า เปี่ยมไปด้วยขันติตลอดเวลา

๒๒. ขอให้ข้าพเจ้าไม่ยกยอปอปั้น หรือโลเลไม่แน่นอนในการคบเพื่อน
    แต่จะแน่วแน่มั่น คงกับเพื่อนเสมอ
    ขอให้ข้าพเจ้า กำจัดการดูหมิ่นผู้อื่น
    และปฏิบัติต่อผู้ อื่นด้วยความเคารพตลอดเวลา
    หลังจากนั้น เมื่อสอนพระธรรมแก่ผู้อื่น
    ก็ขอให้ข้าพเจ้า มีความกรุณาและมีจิตที่ช่วยเหลืออย่างเต็มใจ

๒๓. ขอให้ข้าพเจ้าอย่าปฏิเสธพระธรรม
    และเมื่อตั้ง ปณิธานต่อสิ่งใดที่ข้าพเจ้าเคารพบูชาอย่างยิ่ง
    ก็ขอให้ข้าพเจ้า เพียรพยายามเดินผ่านประตูของกิจอันเป็นกุศลทั้งสิบ
    ทั้งวันและทั้ง คืน

๒๔. ขอให้ข้าพเจ้าอุทิศให้แก่การตรัสรู้พระสัมมาสัมโพธิญาณ
    ซึ่งกุศลกรรมทั้ง ปวงที่ข้าพเจ้าได้เคยกระทำมาตลอดกาลทั้งสาม
    และขอให้ข้าพเจ้า ได้แผ่ขยายพลังแห่งความดีนี้ให้แก่สัตว์โลก
    ดังนั้น ขอให้ข้าพเจ้าสวดบูชาบทสวดเจ็ดแขนงอยู่เสมอ

๒๕. เมื่อทำเช่นนี้แล้ว ก็ขอให้ข้าพเจ้ากระทำให้สำเร็จ
    ซึ่งพลังแห่งกุศล อันได้แก่ความกรุณา และปัญญาญาณ
    และก็ขอให้กิเลส ทั้งสองได้เหือดหายไป
    ด้วยเหตุนี้ อันเป็นการทำให้การได้มาซึ่งร่างมนุษย์นี้มีความหมาย
    ก็ขอให้ข้าพเจ้า ได้บรรลุถึงพระอนุตตรสัมมาสัมโพธิญาณ

๒๖. แก้วมณีเหล่านี้ อันได้แก่ศรัทธา ศีล ทาน การฟัง
    การระวังว่าการ กระทำของเราจะกระทบผู้อื่นอย่างไร
    การดำรงตนอยู่ใน กุศล และปัญญา อันรวมเป็นแก้วเจ็ดประการ

๒๗. แก้วทั้งเจ็ดประการนี้
    เป็นแก้วมณีที่ ไม่มีวันหมดสิ้น
    สิ่งเหล่านี้จะ ต้องไม่เอ่ยแก่เหล่าอมนุษย์

๒๘. เมื่ออยู่ท่ามกลางคนจำนวนมาก
    ขอให้ข้าพเจ้า ตรวจสอบวาจาของข้าพเจ้า
    เมื่ออยู่แต่ เพียงผู้เดียว
    ขอให้ข้าพเจ้า ตรวจสอบจิตของข้าพเจ้าเอง
    หมายเหตุ
    โศลก ๒๓
    กิจอันเป็นกุศล ทั้งสิบได้แก่ (๑) คัดลอกพระธรรมคำสอน (๒) ถวายเครื่องบูชาแก่พระ รัตนตรัย (๓) ให้ทานแก่คนยากไร้และ คนเจ็บป่วย (๔) ฟังพระธรรมคำสอน (๕) อ่านพระธรรมคำสอน (๖) ทำสมาธิเพื่อให้คำสอน นั้นซึมซับเข้าไปในใจ (๗) อธิบาย พระธรรมคำสอน (๘) ท่องพระสูตร (๙) คิดทบทวนเกี่ยวกับความ หมายของพระธรรมคำสอน และ (๑๐) ทำ สมาธิให้ใจเป็นหนึ่งเดียวเกี่ยวกับความหมายของคำสอนนั้น

ไฟล์ที่แนบมา:

17. kamomros

ขออนุโมทนา สาธุ..ครับ ที่ คุณสมรปรางได้กรุณานำภาพที่มีคุณค่ายิ่ง มาให้กัลยาณมิตรได้รับชม พุทธานุภาพมากมายยิ่งนัก

โอม นะโมพุทธายะ

อนุโมทามิ

18. ภราดรภาพ

นักปฏิบัติธรรมฯ รุ่นที่ 5 ที่ผ่านมา ที่ผ่านพิธีเจริญพระกรรมฐานวิชชาสาม แล้ว
    ขอทราบความก้าวหน้าในการปฏิบัติด้วยครับ เพื่อจะได้เป็นวิทยาทานให้แก่ญาติธรรมทั้งหลายได้รับทราบและเข้าใจโดยทั่วกัน

ขออนุโมทนา ล่วงหน้าครับ

19. primrose

primrose เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2006
    น่าสนใจมากเลยค่ะ
    เสียดายที่จัดแต่วันเสาร์ จึงไม่สามารถไปร่วมได้
    มีสิ่งที่สงสัยใคร่รู้เกี่ยวกับเรื่ององค์ อยากจะใขให้กระจ่างเหลือเกิน

20. พุทธาวตาร

พุทธาวตาร "อีกเดี๋ยวมันก็จะผ่านไป..."

รุ่น 5 ขอรายงานความคืบหน้าครับ

หลังจากผ่านพิธีเจริญพระกรรมฐานวิชชาสามครั้งที่แล้วและเริ่มปฏิบัติอย่างจริงๆ จังๆ
    สวดมนต์ไหว้พระก่อนตามปกติ และอาราธนาคาถา "โอม นะ โม พุท ธา ยะ" ก่อนภาวนานั่งสมาธิ

ความคืบหน้าที่บอกได้เป็นรูปธรรมที่ชัดเจนมีดังนี้

- สามารถนั่งเจริญภาวนาสมาธิได้ดีขึ้น นานขึ้น จากปกติ 20-30 นาที ก็จะปวดทรมานกับกายสังขารนั่งแทบไม่ได้
    แต่ปัจจุบัน มีความนิ่งกับความปีติจากการภาวนาไวขึ้น จนเวลา 45 นาที-1 ชั่วโมงกว่าๆ ผ่านไปอย่างรวดเร็ว
    ไร้อาการปวดของร่างกาย ตัวจะหนักๆ แต่จะปวดหลังจากออกจากสมาธิแล้ว
    - ส่วนประสบการณ์ที่เห็นในการนั่งนั้นยังไม่ก้าวหน้าเท่าไหร่ เพียงเห็นแสงวาบ สว่างบางครั้ง หลังจากอยู่ในภวังค์
    ได้ประมาณ ชั่วโมงกว่าๆ
    - สามารถทำให้รู้ว่าชีวิตและลมหายใจมีคุณค่ามากกว่าที่เคยเป็นมา ทำให้ทำงานและใช้ชีวิตอย่างมีสติ มีความกระฉับกระเฉง
    อย่างที่ไม่เคยมาก่อน ขับรถทั้งวันก็ไม่รู้สึกเหนื่อยล้า มีความจำดี ไม่หลงๆ ลืมๆ มั่นใจในคำพูดที่จะพูด มั่นใจในการกระทำที่
    จะทำอย่างชัดเจน ยกตัวอย่างง่ายๆ หนังดีวีดีซาวน์แทรค ที่เคยดู หรือคอนเสิรต์เพลงฝรั่ง ที่ปกติจะเปิดซับไทยถึงจะดูเข้าใจ
    แต่ตอนนี้ไม่ต้องเปิดก็สามารถเข้าใจความหมายและมีความสุขในการดูและฟัง(น่าฉงนจริงๆ)

ส่วนความคืบหน้าทางนามธรรม

- ทำให้มีสติรู้ว่าชีวิตจิตวิญญาณที่สมมติว่าเป็นตัวเราในภพชาตินี้ ไม่ได้เพิ่งจะถูกสมมติเป็นชาติภพแรก ได้ผ่านการ
    เวียนว่าย ตาย เกิด มาหลายภพ หลายชาติจนมิอาจคณานัปได้ และทุกภพ ทุกชาติได้สร้าง สั่งสมบำเพ็ญบุญบารมี
    มาพร้อมๆ กับการสร้างสั่งสมกรรมมาเช่นกัน ทำให้รู้ว่าทุกๆ อย่าง ทุกๆ เหตุการณ์ ที่ชีวิตผ่านและเผชิญมา ไม่ว่าจะสุข
    ทุกข์ สมหวัง ผิดหวัง ไม่ได้เกิดด้วยความบังเอิญ แต่เกิดจากผลของการกระทำที่ผ่านมาของเราทั้งนั้น
    - ทำให้สามารถรับรู้ ทุกๆ อาการ เหตุการณ์ต่างๆ ในชีวิตประจำวันที่เข้ามากระทบ ทั้งทางร่างกายและจิตใจ ทั้งสุข ทุกข์
    โกรธ พอใจ เสียใจ อะไรคืออุปทานเอง อะไรคือจริงและปลอม มองเห็นอะไรคือการกระทำที่เรียกว่าสร้างอกุศลกรรม
    กุศลกรรม หรือบุญ บารมี

ขอบพระคุณอย่างสูงครับทุกท่านที่มีส่วนในกิจกรรม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กรกฎาคม 2010