ช่วยตัวเองไม่ได้ไม่รู้เพราะท้อหรือเบื่อทางโลกทำให้อยากตาย

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Igiko_L, 15 พฤษภาคม 2009.

แท็ก: แก้ไข
  1. od2499

od2499 เป็นที่รู้จักกันดี

การทำข้อสอบแบบไม่จับเวลา ไม่มีประโยชน์ เหมาะกับการทำแบบฝึกหัดท้ายบทเพื่อทำความเข้าใจมากกว่า เมื่อคิดว่าเข้าใจแล้ว ก็ลองทำข้อสอบเอ็นทรา้นซ์เก่าๆ จับเวลาแบบของจริงเลย ไม่มีพักครึ่งกินขนม ก็เพราะอย่างที่บอกในตอนแรก ความสำคัญคือต้องคิดให้เร็ว คิดได้ทีหลังหรือทำไม่ทัน มันสู้เขาไม่ได้ การที่จะคิดให้เร็วก็ต้องฝึกฝนมากๆ ที่หนูทำได้ 80 ถ้าจับเวลาอาจจะได้แค่ 60 ที่เหลือทำไม่ทัน ในความเป็นจริงแค่นี้ยังไม่พอ เคมีนี่ ควรจะ 95 ขึ้น ถ้าต่ำกว่านี้ ลุงว่าติดหมอยาก

เรื่องรับติวนี่ ลุงจะบอกอะไรอย่างหนึ่ง ตอนสมัยลุงเรียน มีคนหนึ่งก็เรียนราม แรกๆก็พิมพ์ชีทเก็งข้อสอบขายให้คนที่ไม่มีเวลามาเรียน ทำไปทำมาตัวเองเรียนไม่จบ ขายชีท เปิดที่ติว จนวันนี้เป็นเศรษฐีไปแล้ว

2. Igiko_L

Igiko_L เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    หนูมีหนังสือข้อสอบ 15พศ เพื่อนให้ตอนเค้าสอบติด วิชาฟิสิกส์ ส่วนคณิตศาสตร์ซื้อเอง แต่อาจารย์เฉลยไม่รู้เรื่องจะเก็บเงินซื้อใหม่ อยากให้พี่บัวช่วยแนะนำด้วยคะ ที่มีของอาจารย์จักรรินทร์ แต่วิชาฟิสิกส์ อาจารย์จักรรินทร์ เขียนดีนะคะทำข้อสอบจนจำได้แล้ว แต่ก็เป็นของเก่ามากอยากซื้อใหม่อยากได้ของอ.ประกิดเผ่า พอดีเหมือนที่พี่บัวแนะนำหนูชอบเรียนฟิสิกส์มากเลยนะคะ ส่วนชีวะ มีของเพื่อนให้มาเป้นของเก่ามากเลย(จะเก็บเงินซื้อใหม่) เคมี ยังไม่มี จะเก็บเงินซื้ออยู่คะ หนูโง่จังเลย ที่ไม่ยอมลงทุนซื้อหนังสือ ถ้าหนูสอบติด ก้จะเอาไปบริจาก ถ้าลุงไม่เห้นด้วยในงานพิเศษ หนูก็จะไม่ทำ เพราะหนูไม่ได้อยากรวย หนูอยากเป้นแพทยหญิงคะ ^___^ ถึงจะจนก็ไม่ว่า

3. od2499

od2499 เป็นที่รู้จักกันดี

ที่พูดนี่ ลุงเห็นด้วยนะไม่ใช่ไม่เห็นด้วย ลุงพูดในแง่ว่า อยู่ๆคนเราอาจจะมีจังหวะและโอกาศเข้ามาอย่างคาดไม่ถึง ความสำเร็จในการเรียนเป็นแค่ส่วนหนึ่งของความสำเร็จในชีวิต แต่ถ้าหนูตั้งเป้าหมายชีวิตไว้แบบนั้น ก็ทำพอแต่ควร เพราะเป็นวิธีที่เราหาเงินมาเรียนได้ดีอย่างหนึ่ง อีกอย่างก็จะได้ทบทวนบทเรียนไปในตัว

4. ^บัวหลวง^

^บัวหลวง^ เป็นที่รู้จักกันดี

หนังสือเฉลยข้อสอบคณิต อันนี้ต้องไปที่ร้านหนังสือหยิบมาทีละหลายๆเล่มเปิดข้อสอบข้อเดียวกันปีเดียวกัน(พร้อมกัน)แล้วดูว่าเล่มไหนเฉลยได้รู้เรื่องที่สุดก็เอาเล่มนั้นจ้ะ (ความเข้าใจของแต่ละคนไม่เหมือนกัน) พี่เองตอนนั้นก็ใช้หนังสือเฉลยข้อสอบประมาณ3 เล่มจ้ะ จำไม่ได้แล้วว่าใช้ของใครบ้าง แต่ไม่สำคัญหรอกมันอยู่ที่ว่าอ่านเล่มไหนเข้าใจมากที่สุดก็เอาเล่มนั้นแหละจ้ะ ^^

5. Tawee gibb

Tawee gibb เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    อยากแนะนำให้ฟังธรรมนิยายของคุณดังตฤน เรื่องกรรมพยากรณ์ บทที่22 เริ่มฟังตรงที่08.25นาทีนะ แล้วถ้าสนใจโหลดฟังให้หมดเลย สนุกและได้หลักวิธีคิดมากมาย แต่ตอนนี้แนะนำให้ฟังตอนที่ว่าก่อนครับ��������� โหลดที่นี่ดูครับ
    �����ҡó� �͹ ��С��� : version ���Ф��Է��
    มีความตั้งใจเป็นคนดี และตั้งใจสูงแบบนี้ มีคนเขาอยากเป็นเจ้าภาพร่วมกันช่วยมากมาย เสียดายที่ผมไม่พร้อม ได้แต่อนุโมทนาด้วยนะครับในเรื่องความตั้งใจที่จะช่วยรักษาผู้อื่นไม่คิดเอาเปรียบคนไข้ แท้จริงคิดว่าหมอส่วนใหญ่malpracticeนะ(ความเห็นส่วนตัว)ครับ ส่วนตัวเห็นหมอทั่วไปก็ประหนึ่งอาชีพอื่นๆ เห็นคนทั่วไปโลภและใจบาป หมอส่วนใหญ่ที่เคยพบไม่ต่างจากที่ว่า ไม่วิเศษวิโสกว่าคนทั่วไป จะแย่กว่าคืออาจเป็นคนหัวดีที่เลว เอาเปรียบ เป็นอภิสิทธิชนกว่าคนธรรมดา คณะที่สอบได้ถ้าเรียนจบ ตั้งใจดีก็ช่วยคนได้ อาชีพอะไรก็เป็นคนดีได้ ตรงนี้เห็นจะเป็นยากกว่าการเป็นหมอที่ดี(คิดอย่างนี้จริงๆ) เรียนที่สอบได้ให้ดีนะครับ ถ้ายังมีฉันทะมากพอ ปีหน้าค่อยสอบใหม่ก็ยังได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤษภาคม 2009
  6. nu_fah

nu_fah เป็นที่รู้จักกันดี

คนเราก็มี จิตตกได้ ด้วยกันทั้งนั้นค่ะ
    แต่ความแข็งแกร่งของจิตใจเราต่างกัน บางคนรับได้ บางคนรับไม่ได้
    อย่างน้องIgiko_L(ไม่ทราบว่ายังนั่งสูบบุหรี่อยู่ไหม???) ก็ยังถือว่าน้องยังอายุยังน้อย
    อนาคตยังไม่แน่นอน น้องอาจจะเดินไปในทางที่ดีกว่า การที่คิดว่าน้องน่าจะได้เรียนแพทย์ก็เป็นได้
    พี่ฟ้า เห็นมาเยอะนะคะ คนที่เรียนดีๆ ติดสาขาที่ชอบ แต่ตอนได้ทำงานกลับเบื่อ เซ็ง ไม่มีความสุข
    ทุกสิ่งทุกอย่าง อยู่ที่ใจเราเป็นหลัก
    น้องต้องสร้างจุดยืน เพื่อตัวเอง เพื่อคนที่เขารักน้องนะ (ก็พ่อแม่ เพื่อนๆไง)
    บางที น้องอาจจะไม่ทราบ ว่า คนที่เขาทุกข์กว่าน้องน่ะ จริง ๆคือ พ่อแม่ พี่น้องเราต่างหาก ยิ่งเห็นเราสูบบุหรี่ ปากดำ สภาพโทรม ไม่มีชีวิตชีวาแบบนี้...เขายิ่งเป็นทุกข์
    น้องต้องตั้งสติ (ไหนน้องคนเก่งของพี่ฟ้าบอกว่า นู๋เคยปลงได้กับเรื่องอื่นๆไงจ๊ะ)
    พี่ฟ้า เชื่อว่าน้องเก่ง ทำได้ และทำได้ดี อย่างแรก น้องต้องสร้างความเชื่อมั่น และให้นำสิ่งที่น้องคิดว่าเป็นปมด้อยต่างๆ มาแก้ไข และถือว่าสิ่งที่น้องเด่น เก่ง คนอื่นเขาก็ไม่มีเหมือนเราสิจ๊ะ...
    อย่างยชน้อย อนาคตวันหน้า ประเศไทย ก็ยังมีคุณหมอ (แม้จะเป็นแพย์แผนไทย) เขาก็เรียกคุณหมอทั้งนั้นแหละ..คอยเยียวยา รักษา คนที่เขาเจ็บป่วย มีความทุกข์ อีกคนนึง..
    วันนั้น น้องจะคิดได้ว่า เสียดาย ที่วันนี้ น้องท้อถอย น้องไม่กล้า ...
    เลิกคิดเรื่องตายไปเรยนะคะ...วันนี้น้องเหนื่อย ก็พัก แล้วหันกลับไปมองคนที่น้องรัก และรักน้องบ้าง...เขายังอ้าแขน รอวันที่น้องกลับมาเป็นน้องคนใหม่ ที่สดใส และกลับมาเป็นคนดีที่น่ารักของชาวพลังจิต นะจ๊ะ พี่ฟ้าขอเป็นกำลังใจจ๊ะ...
    และเชื่อว่า น้องจะกลับมาเป็นเด็กที่น่ารัก สดใส ให้ได้นะคะ...
    มีปัญหาก็โทร.มาคุยกับพี่ฟ้าได้นะจ๊ะ..083-3230243 ยินดีเสมอจ๊ะ..

7. runandyaow

runandyaow Active Member

25 กุมภาพันธ์ 2009
    ดีแล้วครับ แต่ผมเห็นด้วยกับคุณ nu_fah บุหรี่ควรเลิกครับ ไม่ดีไม่้ดี

8. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญ กับน้องอั้ง คุณสันโดษ และหนูเมย์ ตอบได้ดีและโดนใจมากๆค่ะ ท่านอื่นๆก็เช่นกันหวังว่าทุกคนที่เข้ามาตอบให้น้องจะไม่เเสียเปล่า และหลังจากอ่านเม้นท์ของทุกท่านไปหลายเม้นท์แล้วคงทำให้น้องคิดได้ พี่ภัทรว่าคนที่มีสติปัญญาดี ใครพูดอะไรที่มีเหตุผล มีแง่คิดก็น่าจะรับและเข้าใจได้ และตัดความทุกข์ ความกังวลของตัวเองลงไปเสีย เพราะความทุกข์เกิดขึ้นจากความคิดของเราัทั้งนั้น ปล่อยวางได้เราก็หมดทุกข์ ถ้ารู้ว่าสิ่งใดที่เราคิดแล้วมันสร้างความทุกข์ให้กับเราจะไปคิดมันทำไม

พี่ภัทรเห็นท่านอื่นๆตอบหนูได้ดีมากๆแล้วก็คิดว่าน่าจะช่วยให้หนูคิดได้ และปลงได้แล้วนะจ๊ะ อ่านบ่อยๆอ่านซ้ำๆ เหมือนอ่านตำราเรียนให้มันทรึมเข้าไป แล้วพี่เชื่อว่าถ้าหนูไม่ได้ขาดสติจนเกินไป คำพูดสอนต่างๆเหล่านี้ต้องช่วยให้หนูผ่านพ้นไปได้เป็นกำลังใจและเอาใจช่วยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤษภาคม 2009