ช่วยหน่อยค่ะ จิตใจชอบคิดลบหลู่ เมือ่ผ่านสิ่งศักดิ์ศิทธ์

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย คลีโอ007, 4 กุมภาพันธ์ 2008.

1. mamboo

mamboo เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2007
    สองคนนี้เหมือนกันเลย เข้ามาอ่านดู

http://palungjit.org/threads/%E0%B8%9C%E0%B8%A1%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B8%AD%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B9%83%E0%B8%94%E0%B8%AB%E0%B8%A3%E0%B8%AD%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A-%E0%B8%9C%E0%B8%A1%E0%B8%96%E0%B8%B6%E0%B8%87%E0%B8%8A%E0%B8%AD%E0%B8%9A%E0%B8%A1%E0%B8%B5%E0%B8%88%E0%B8%B4%E0%B8%95%E0%B8%84%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B8%A5%E0%B8%9A%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%B9%E0%B9%88%E0%B8%AA%E0%B8%B4%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B8%A8%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%AA%E0%B8%B4%E0%B8%97%E0%B8%98%E0%B8%B4%E0%B9%8C%E0%B9%82%E0%B8%94%E0%B8%A2%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B9%84%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B9%84%E0%B8%94%E0%B9%89%E0%B9%80%E0%B8%88%E0%B8%95%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B8%A2.266932/

2. tomlucky

tomlucky เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเป็นเหมือนคุณเลยครับ วันนั้นยิ่งแล้วใหญ่ กำลังสวดมนต์อยู่ดีๆ ด่าบนสวดมนต์เฉยเลย ใจหายว๊าบ ใจเต็นแรงมากๆ ทำตัวไม่ถูกเหมือนคนเสียสติเลยครับ ตอนนี้ผมเลยไม่กล้าสวดมยต์นานๆ กลัวมากๆครับ ช่วยด้วย!!

3. Mos@shi

Mos@shi สมาชิก

12 พฤศจิกายน 2010
    ผมก็เคยเป็นเหมือนครับ ขนาดสวดบทขอขมายังเป็นเลยครับ ก็ใจหายเหมือนกันแต่ต้องพยายามข่มใจแล้วสวดให้จบ

4. delkung

delkung Active Member

5 มิถุนายน 2008
    เป็นเหมือนกันคับ มาอ่านแล้วเจอเพื่อนๆ เยอะเลย ซึ่งผมเพิ่งมาเป็นเมื่อประมาณ 2 เดือนนี้ ช่วงแรกนี้กลัวจนจะประสาทกิน แต่หลังๆพยายามดูจิตตัวเองว่ากำลังทำอะไรอยู่ แล้วอย่าไปเครียดกับมันเพราะไม่งั้นเราจะแย่ไปใหญ่ แล้วก็ขอขมาพระรัตนตรัยทุกวัน หรือทุกครั้งที่เราคิดไม่ดี ทุกวันนี้ดีขึ้นเยอะคับ
    เป็นกำลังให้สำหรับทุกๆ คน ขอให้ผ่านพ้นไปได้ดีคับ

5. oatthidet

oatthidet เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    คุณโอครับสิ่งที่คุณเป็นนั้นเกิดจากอารมณ์ครับจะเรียกให้ง่ายๆคือกิเลส กิเลสที่ว่านี้คือ วิจิกิจฉา และ มานะ หมายถึงความสงสัยลังเล และ ความคิดที่ตัวเราเหนือกว่า คุณโอต้องนั่งกรรมฐานมากๆ แผ่เมตตาให้ตัวเองเยอะๆ แล้วจะดีขึ้นเองครับ

6. ratercracker

ratercracker เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2007
    ไม่แน่ใจว่าจะคล้ายๆกรณีของผมหรือเปล่า

สาเหตุหลักๆ เกิดจากความคิดที่เกิดขึ้นซ้ำซาก ภายในจิตใจของเรา เมื่อเจอเหตุการ สิ่งเร้า ที่ไปกระตุ้นตัวความคิดนั้นขึ้นมา ซึ่งส่วนมากเป็นความคิดด้านลบ เกิดขึ้นสะสมมานาน เป็นแรมปี หรืออาจหลายๆปี จนกลายเป็นอุปทานที่ชอบคิดความคิดนั้นซ้ำๆ เมื่อเกิดขึ้นเรามักจะพยายามข่มโดยเอาความคิด ข่มความคิดทำให้มันยิ่งสะสมพอกพูนมากขึ้น แทนที่จะเบาบางลง จนกระทั่งถึงขั้นหนึ่งคือ ไม่จำเป็นต้องมีสิ่งเร้ามากระทบ คืออยู่ดีๆความคิดนี้ก็ผุดขึ้นมาเองบ่อยๆ จนกระทั่งบางคนอาจคิดว่าตัวเองบ้ารึเปล่า

สาเหตุมักเกิดจาก การชอบอ่าน ชอบนึกคิด เรื่องราวต่างๆซ้ำๆ ซากๆ โดยไม่เคยเล่าไม่เคยพูดให้ใครฟัง

คุณอาจหาเพื่อนที่พอจะคุยกันได้ ถึงเรื่องที่เกิดขึ้น การที่คุณเข้ามาคุยในบอร์ดแห่งนี้ก็นับว่าระบายความคิดวิตกของคุณได้ดีทีเดียว อย่างน้อยๆคุณก็ได้รู้ว่าคุณไม่ได้เป็นคนเดียว หรืออาจมีการระบายความคิดนั้นออกไปเป็นคำพูด เสียงเพลงอะไรก็แล้วแต่ อาจตะโกนออกไปผมไม่ได้มีเจตนาลบหลู่ท่านนะครับๆๆๆ ขอโทษ ๆๆๆ ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องดูโอกาส สถานที่ด้วย 55

7. mamboo

mamboo เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2007
    mamboo คิดเหมือนคุณ ratercracker เด๊ะ! >< แต่ตอนแรกไม่กล้าบอก อิอิ ^^

8. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

อย่ากลัวความคิด

คิดก็จะสักแต่ว่าคิด

ไม่ว่าคิดเป็นกุศล

คิดเป็นอกุศล

ก็จะสักแต่ว่าคิด

เมื่อนั้นโอจะถอน

ทั้งกุศลอกุศล

9. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    เข้ามาอ่านกระทู้นี้ได้เลยครับคุณ คลีโอ007 อ่านเเล้วปฎิบัติตามที่หลวงพ่อท่านสอนไว้เเล้วเราจะได้ไม่รู้สึกไม่ดีอีกหากเกิดขึ้นมาครับ ผมก็เป็นครับ เรื่องนี้ต้องใช้วิธีขอขมาพระรัตนตรัย ท่องบทสวดขอขมาพระร้ตนตรัยทุกวัน เเละเวลาที่คิดขึ้นมา ให้นึกภาพเรากํากลังกราบพระพุทธรูปเเละนึกขอขมาท่านครับ ยังไงคุณ คลีโอ007 เเละเพื่อนๆที่กําลังเป็นอยู่เข้าไปอ่านให้ครบทุกบทความเเล้วกัน จะได้เข้าใจอย่างถ่องเเท้เเละจะได้ปฎิบัติตัวได้อย่างถูกต้องหากเกิดขึ้นมาอีกครับ ในกระทู้มีทั้งบทความเเละคลิปเสียงให้โหลดไปฟังได้ครับ เจริญในธรรมครับ
    กระทู้ทุกอย่างที่เกี่ยวกับการปรามาส ผมรวบรวมมาให้หมดเเล้วในกระทู้นี้

http://palungjit.org/threads/กระทู้...ามาส-ผมรวบรวมมาให้หมดเเล้วในกระทู้นี้.225534/

10. worrior

worrior เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2008
    อย่าไปคิดมากครับ แค่ตามดูมันให้จบ เดี๋ยวมันก็หายไปเอง เชื่อว่ามีหลายคนเคยเป็น และคุณไม่ได้ผิดปกติอะไร:VO

11. contact

contact Active Member

ผมก้อเป้น

ช่วงนี้เป็นบ่อยมากเพราะแต่ก่อนคงมีเวลาปฎิบัติหรือ แต่เด๋วนี้ไม่ค่อยมี แต่ก่อนไม่เคยเป็น ตอนนี้แทบไม่กล้ามองพระหรือรูปพระ เพราะรู้ว่าจิตจะคิดปรามาส มีวันนึง มองรูปหลวงพ่อฤาษีลิงดำ สะดุ้งเลยขนลุกไปหมด งงตัวเอง เป็นอะไรกันแน่ แล้วทำไงให้หาย กลัวบาป

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเตอุกาสะ ทะวารัตตะเยนะ กะตัง
    สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเตอุกาสะ ขะมามิ ภันเต

12. chaiyawat

chaiyawat เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2010
    นึกว่าเป็นอยู่คนเดียวเสียอีก แต่ก่อนไม่เคยคิดเลยด้านลบ แต่พอเริ่มอยากปฏิบัติดี อ้าวไหงคิด้านลบขึ้นมาเหมือนมีสองคนอยู่ในตัว ใจหนึ่งจะปรามาสให้ได้เลย อีกใจโคตรศรัทธาเลย เครียด

13. kountee

kountee เป็นที่รู้จักกันดี

จิตคิดลบหลู่ แล้วกระทำหรือยัง หากได้เพียงแต่คิดก็ให้มันผ่านไป แต่หากกระทำบนความศัทธาของคน มันก็เป็นลบแก่ตัว

ปล.จิตคิดไม่ดีก็ให้มันผ่านไป เพราะสมองคนเรามีการหลั่งสารต่างๆมากมายบางที่สารในสมองของคุณมันอาจไม่สมดุล แนะนำหาหนังสือธรรมะ มาอ่านนะ....ขอ รับ

14. natthapatpun

natthapatpun เป็นที่รู้จักกันดี

ยังอ่านความเห็นไม่ครบทุกหน้าค่ะ ก็เลยไม่ทราบว่ามีใครคิดคล้ายเราบ้าง
    แต่จะรีบกลับบ้านก็เลยขอลัดตอบตามประสบการณ์ของตนเองค่ะ
    สิ่งที่ที่เข้ามากระทบทางตา หู จมูก ลิ้น และกาย เป็นธรรมะจัดสรรให้มีบททดสอบขึ้นว่า
    ท่านมีความเคารพในพระพุทธเจ้า พระธรรม และพระสงฆ์จริงหรือไม่
    ถ้ามีก็ยอมรับกับจิตว่าเรามีความเคารพในพระพุทธเจ้า พระธรรม และพระสงฆ์จริง
    ให้หมั่นสอนจิตอยู่เป็นนิจ ทำอยู่เนือง ๆ ทำซ้ำไปซ้ำมาบ่อย ๆ จนเกิดความชิน
    จิตฝ่ายอกุศลก็จะค่อยคลายออกไป น้อมนำจิตฝ่ายกุศลเข้ามาแทน
    การจะห้ามความคิดอกุศลนั้นคงห้ามไม่ได้เพราะมันฝังรากลึกอยู่ในขันธ์ห้า
    แต่ให้ใช้ปัญญาสอนจิตว่าความคิด อารมณ์ หรือความปรุงแต่งทั้งหลายไม่เที่ยง
    คิดไปก็เป็นทุกข์ สุดท้ายก็ไม่มีตัวตน เราจึงไม่ควรยึดติดในขันธ์ห้า
    เรา(จิต)ไม่มีในขันธ์ห้า ขันธ์ห้าก็ไม่มีในเรา(จิต)
    ขอให้ท่านเจริญในธรรมยิ่ง ๆ ขึ้นไป

15. contact

contact Active Member

เข้ามาอ่านกระทู้นี้ได้เลยครับคุณ คลีโอ007 อ่านเเล้วปฎิบัติตามที่หลวงพ่อท่านสอนไว้เเล้วเราจะได้ไม่รู้สึกไม่ดีอีกหากเกิดขึ้นมาครับ ผมก็เป็นครับ เรื่องนี้ต้องใช้วิธีขอขมาพระรัตนตรัย ท่องบทสวดขอขมาพระร้ตนตรัยทุกวัน เเละเวลาที่คิดขึ้นมา ให้นึกภาพเรากํากลังกราบพระพุทธรูปเเละนึกขอขมาท่านครับ ยังไงคุณ คลีโอ007 เเละเพื่อนๆที่กําลังเป็นอยู่เข้าไปอ่านให้ครบทุกบทความเเล้วกัน จะได้เข้าใจอย่างถ่องเเท้เเละจะได้ปฎิบัติตัวได้อย่างถูกต้องหากเกิดขึ้นมาอีกครับ ในกระทู้มีทั้งบทความเเละคลิปเสียงให้โหลดไปฟังได้ครับ เจริญในธรรมครับ
    กระทู้ทุกอย่างที่เกี่ยวกับการปรามาส ผมรวบรวมมาให้หมดเเล้วในกระทู้นี้

http://palungjit.org/threads/%E0%B8...89.225534/<!-- google_ad_section_end -->

ขอบคุณมากครับมีประโยชมากคับ
    ผมชอบฟังหลวงพ่อจิตโตท่านเทศ แต่ไม่มีโอกาศได้กราบท่าน อยากเห็นหน้าท่านจัง

16. Maxx

Maxx Active Member

เป็นเหมือนกัน อาจเพราะอยุ่ในช่วงวัยรุ่น ชอบท้าทาย
    สมองคิดว่าไม่ท้าทายไม่ลบหลุ่ รู้อยุ่แล้วมันไม่ดี
    เลยไปคิดเรื่องอื่น พอหยุดคิดมันก็กลับมาอีก