ช่วยแนะนำิวัตถุมงคลที่เขาว่ากันว่า ยิง ฟัน แทง ไม่เข้าหน่อยครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย appleleo, 18 เมษายน 2012.

1. มะบอม

มะบอม เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่แพงมาก และเหนียวจริงแบบลองได้มาตั้งแต่สมัยไหนต่อไหนก็ต้อง
    -หลวงพ่อโต กรุวัดบางกระทิง
    -พระสรรค์ ชัยนาท
    -พระกรุเก่าต่างๆที่สร้างในสมัยโบราณมักจะเน้นในทางนี้ เพราะโบราณเขาเน้นทำศึกสงคราม วิชาคงกะพันเป็นวิชาที่เรียกได้ว่า ยอดฮิตในยุคนั้น
    -พระรุ่นต่างๆที่สร้างขึ้นเพื่อเป็นกำลังใจ แจกทหารในยามศึกสงครามต่างๆ เช่นหลายๆรุ่นที่สร้างยุคสงครามอินโดจีน หรือ พระรุ่นอู่ทองออกศึก (จงอางศึก)

ไม่ทราบว่าจะหาไปตีกับใครหรือเปล่าครับ แบบนั้นไม่แนะนำนะครับ

2. clubo

clubo เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2011
    มาหาความรู้ครับ ผมก็เด็กพระประแดงเหมือนกัน

3. bannawajana

bannawajana เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2011
    หลวงพ่อพรหม ติสฺสเทโว วัดขนอนเหนือ อยุธยา
    หลวงพ่อแก่น วัดทุ่งหล่อ นครศรีฯ ครับ

4. ratsung

ratsung เป็นที่รู้จักกันดี

ยกตำแหน่งแฟนพันธุ์แท้ให้เลย

5. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    ผมก็เด็กพระประแดงเหมือนกันครับ

หลวงพ่อไปล่ไม่มีคนพูดถึงเลยนะครับ

6. ratsung

ratsung เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้พูดถึง แต่นึกถึงครับ หลวงพ่อไปล่ท่านสุดยอดอีกองค์ครับ บางคนให้คำที่คล้องจองว่า สิงห์เหนือเสือใต้ คือ หลวงพ่อเงิน บางคลาน และหลวงพ่อไปล่วัดกำแพง แต่พระของท่านราคาไม่น้อยเลย ทันท่านก็เป็นล้านแล้ว พระที่ออกในนามท่านดีทุกรุ่น แม้ว่าจะสร้างใหม่ก็ตาม ขนาดล่าสุด สร้างรุ่นสร้างมณฑปเนื้อทองแดง ทองเหลือง เกือบพันแล้วครับ

ถ้าพูดถึงหลวงพ่อไปล่แล้ว ก็ต้องพูดหลวงปู่เอี่ยม ทั้งสองวัด และหลวงพ่อขัน วัดนกกระจาบ อยุธยาด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 เมษายน 2012
  7. JLB

JLB เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2009
    อยู่พระประแดงก้ต้องหาของ ลพ.ครึ้ม วัดคลองสวนครับ

8. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแนะนำสายล้านนา ละกันครับ พาขึ้นเหนือกันหน่อยเรื่องมหาอุด เหนียว ต้องตะกรุดหนังความเผือก ครูบาชุ่ม วัดวังมุย

ไฟล์ที่แนบมา:

9. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    พ่อให้ผมห้อยหลวงพ่อไปล่รุ่นสร้างมณฑปพ่อบอกว่าหายากนะไม่มีที่วัดแล้ว

10. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญอาจารย์นำ วัดดอนศาลา รุ่นแรก ๒๕๑๙

เหรียญอาจารย์นำ วัดดอนศาลา รุ่นแรก ๒๕๑๙
    เป็นสายเขาอ้อ เน้นคงกะพันครับ
    เคยมีประสบการนักการเมืองท้องถิ่นถูกยิงด้วยเอ็ม 16
    โดนแต่ไม่เข้า
    เหรียญนี้สภาพธรรมดาครับ ไม่ใช่บล็อกนิยม
    แต่สร้างรุ่นเดียวกันมี 20000 เหรียญ
    ผมใช้แล้วมีประสบการณ์กับตนเองเลย
    ไม่ได้ไปตีกับใครครับ
    วันนั้น ทำกับข้าวครับ แต่ดันเอามีดหั่นโดนมือตัวเอง
    เจ็บนะ กะว่าเลือดแน่ แต่ไม่มีรอยครับ ไม่เข้า
    สะสมพระมาเยอะ ประสบการณ์ตรงแบบนี้เจอไม่บ่อยครับ
    มีดที่ใช้ทำครัว ผมใช้ตราคนคู่ ของเยอรมัน
    ท่าน ที่เคยใช้น่าจะทราบว่าคมแค่ไหนครับ

เนื้อโลหะผสมครับ มีส่วนผสมโลหะบ้านเชียงด้วย
    ของแท้เนื้อพระจะสังเกตุเห็นว่าไม่เป็นแบบเดียวกันทั้งเหรียญ
    เหรียญดำๆ หน่อยก็จะแพง เพราะโลหะบ้านเชียงมาก
    แต่ถ้าเจอรมดำ เก๊เลยนะครับ

11. Amuletism

หลวงพ่อโต กรุวัดชีปะขาวหาย พิมพ์เล็ก

ลองดูพระที่คนรุ่นเก่าเชื่อถือกันมากบ้างดีกว่า
    ยังไม่เคยได้รับประสบการณ์ตรงนะครับ
    แต่ลองอ่านประวัติดูจะทราบว่า
    แต่ละองค์ประสบการณ์สุดยอดทั้งสิ้น
    จึงเช่ามาสะสมไว้ศึกษาครับ

หลวงพ่อโต กรุวัดชีปะขาวหาย พิมพ์เล็ก
    พระกรุนี้รายละเอียดชัดเจน สวยงามก็กรุวัดบางกระทิง
    พุทธคุณเหมือนกันทุกประการ
    พิมพ์ใหญ่ขนาดเดียวกัน แต่พิมพ์เล็กนี้ขนาดกะทัดรัดครับ
    กำลังห้อย ประมาณปิดตา ปลดหนี้ ลป. โต๊ะ ครับ

12. Amuletism

พระวัดตะไกรหน้าครุฑ กรุเก่า อยุธยา

พระวัดตะไกรหน้าครุฑ กรุเก่า อยุธยา
    ดังด้านคงกระพัน กันเขี้ยวงา และกันงูพิษครับ
    เมื่อก่อนดังเคียงคู่กับ กริ่งคลองตะเคียน
    และหลวงพ่อโต กรุวัดตะไกร ก็นิยมสุดแต่หายากครับ

พระวัดตะไกรหน้าครุฑ ราคาไม่ค่อยสูง
    เพราะปริมาณพระสภาพสวยมีน้อย
    องค์นี้ถือว่าสภาพอย่างนี้ ถือว่าสวยแล้วนะครับ
    ที่หนึ่งพันธ์ทิพย์มาแล้ว

ถ่ายรูปไว้หลายครั้ง จึงลงให้ดูสภาพแสงที่ต่างกันครับ

13. sunsky

sunsky Active Member

ของดีมาก ประสบการณ์เยอะ แต่ราคาเบาครับ
    แนะนำหลวงพ่อกล้วย วัดหมูดุดครับท่านเป็นสายเดียวกับหลวงปู่ทิมวัดละหารไร่ครับ
    เหรียญสังกัจจายน์วัดพลับ บางกะจะ เหรียญนี้ก็หลวงปู่ทิมปลุกเสกครับ
    เหรียญท่านพ่อสำเภา องค์นี้เหรียญในดวงใจผมเลยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

14. kengnaja

kengnaja เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    หลวงปู่เครื่อง วัดสระกำแพงใหญ่ครับ ยิงไม่ออก
    เห็นมากับตาเลยครับ

15. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    ปีที่แล้วไปเห็นบอกไม่มีแล้วไม่ทราบว่าผมเข้าใจผิดหรือปล่าว :':)':)'(
    แต่หากยังมีใครไปผมรบกวนฝากด้วยคนครับ :cool:
    (เสียดายจังทำไมไม่เจอหว่าตอนไป)

16. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

โห..มีหลายเส้น มาแบ่งผมบ้างนะครับพี่ แต่ขอลองซักหน่อยนะครับพี่ ขออนุญาติน้องอะตอมด้วย อิอิอิ

17. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ลองยังไงอ่ะน้องนัน ให้น้องนันแขวนแล้วให้พี่ลองยิง ฟัน แทง ใช่มะ อิอิอิ

18. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

โห..........แล้วถ้าพระไม่ช่วยผม ก็ม่องเท่งดิพี่ 555+

19. Amuletism

พระขุนแผน พิมพ์ก้างปลา กรุวัดบ้านกร่าง

พระขุนแผน พลายเดี่ยว พิมพ์ก้างปลา กรุวัดบ้านกร่าง สุพรรณบุรี
    เป็นพระเนื้อดินสันนิษฐานว่าสมเด็จพระนเรศวรมหาราชเป็นผู้สร้าง
    ปลุกเสกโดยมหาเถรคันฉ่อง ตอนจะออกรบไปทำยุทธหัตถี
    เด่นเรื่องแคล้วคลาด คงกระพัน ซ้ำยังมีประสบการณ์ด้านมหาเสนห์ ราคาอยู่หลักหมื่นกลาง

หากต้องการประหยัดอาจเลือกใช้พลายคู่ตัดเดี่ยวแทน
    สภาพทั่วไป พันปลายถึงหมื่นเศษยังพอหาได้ครับ

20. Amuletism

เขี้ยวเสือแกะ พิมพ์อ้าปาก หลวงพ่อปาน

เขี้ยวเสือแกะ พิมพ์อ้าปาก หลวงพ่อปาน
    วัดคลองด่าน (บางเหี้ย) สมุทรปราการ
    เด่นทางมหาอำนาจ คงกระพันครับ