ช้างเผือกในป่าอีสาน หลวงตาสมหมาย วัดป่าสันติกาวาส คำสอน/ประสบการณ์/วัตถุมงคล/ (ช่างชิต)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ช่างชิต, 21 ตุลาคม 2013.

1. chaythoung

chaythoung เป็นที่รู้จักกันดี

ติดตามอ่านอยู่เรื่อยๆนะครับ
    อ่านเพลินได้อรรถรสมากครับ
    ทั้งทางธรรมและทางโลก
    เป็นกำลังใจให้ช่างชิตนะครับ
    บ้านหลังนี้ยังอบอุ่นอยู่เสมอครับ..

2. ช่างชิต

ช่างชิต เป็นที่รู้จักกันดี

อันนี้ช่างชิตเองก็รอมาหลายงวดละครับ 55555555

3. ช่างชิต

ขอบพระคุณมากครับ

4. ช่างชิต

สวัสดีครับทุกท่าน คืนนี้เรามาต่อกันอีกซักเรื่องดีกว่ามาว่ากันเรื่อง
    "พระอรหันต์กับธรรมวินัย"
    เนื่องจากช่างชิตเองมีข้อข้องใจเวลาเห็น "พระที่จับเงินก็ดี" "พระที่จับผู้หญิงก็ดี" ซึ่งหลายองค์ก็เป็นพระที่มีชื่อเสียงและมีลูกศิษย์ลูกหามากมาย เห็นแล้วช่างชิตก็มีปัญหาติดอยู่ในใจ แต่ไม่เคยได้กราบเรียนถามหลวงตาเสียที จนคราวนี้นึกได้ก็เลยไม่ปล่อยให้พลาดโอกาส

ชช "หลวงตาครับออยเห็นพระ หลวงปู่ หลวงพ่อ บางองค์ เป็นพระที่มีชื่อเสียงบางองค์ พ่อแม่ครูบาอาจารย์ก็รับรองว่า ถึงแล้วสุดแล้ว แต่ออยเห็น จับเงินบ้าง บางองค์จับผู้หญิงบ้าง อะไรแบบนี้จริงๆมันผิดมันต้องเป็นอาบัติไหมครับ"

ลต "จับผู้หญิงจับแบบไหน"

ชช "ก็ประมาณจะเจิมหน้าผาแล้วไม่ถนัดแล้วก็เลยจับหัวผู้หญิงไว้"

ลต "พระธรรมวินัยข้อห้ามนั้นมีทั้งพระอรหันต์บัญญัตกับที่ไม่ใช่พระอรหันต์บัญญัติ ข้อบัญญัติที่พระอรหันต์ท่านบัญญัติ พระอรหันต์ท่านก็จะไม่ล่วง"

ชช "แบบไหนครับ พระอรหันต์บัญญัติ??"

ลต "สมัยพุทธการมีพระ....(ขออภัยจำชื่อไม่ได้จริงๆครับ)....ท่านเป็นพระอรหันต์ วันหนึ่งได้ไปพักค้างคืนกับสีกาเหตุเพราะเดินทางไปธุระแล้วไม่มีที่พักค้างแรม สีกาเห็นสงสารกลัวจะตากลมตากฝนก็เลยชวนให้มาพักด้วยกัน ท่านก็ได้ไปพักถือบริสุทธิ์ใจไม่ได้มีอะไรกันนะเพราะต่างบริสุทธิ์ใจทั้งคู่ แต่กลับมีคนเห็นคนเหล่านั้นก็เอาเรื่องนี้ไปกราบร้องเรียนพระพุทธเจ้า พระพุทธเจ้าจึงเรียกพระ.........มาสอบถามเมื่อได้ฟังเหตุผลแล้ว ท่านก็ไม่ได้ปรับโทษอะไร แต่ท่านบอกว่าห้ามทำแบบนี้อีกเพราะญาติโยมชาวบ้านมองแล้วจะติเตียนได้เลยบัญญัติเป็นข้อห้ามในธรรมวินัยเป็นต้น แบบนี้พระอรหันต์จริงๆท่านก็จะไม่ล่วงเด็ดขาด"

ชช "แล้วพระที่จับเงินละครับ"

ลต "ในธรรมวินัยท่านก็ห้ามไว้แล้วว่าไม่ให้จับ"

ชช "ก็เห็นกล่าวว่าไม่สะดวกในการใช้จ่ายหรือจะทำกิจอะไร"

ลต "ในพระธรรมวินัยก็บอกไว้หมดแล้วว่ามีวิธีการจะใช้ต้องทำแบบไหนบ้าง ท่านบัญญัติไว้หมดแล้ว"

ชช "แล้วเหตุผลที่ว่าจับก็คิดว่าเป็นแต่เพียงธาตุดิน จิตไม่ได้ไปมีความอยากได้อยากมีในเงินเหล่านั้นละครับ"

ลต "อะไรมันก็เป็นธาตุดินละออยถ้าจะอ้างอย่างนั้น ร่างกายเราก็เป็นธาตุดิน เรายังอยู่กับสมมุติของโลกก็ต้องตามสมมุติของโลกแม้ใจจะไม่ยึดไม่ติดแล้ว ถ้าแบบนี้หลวงตาไม่อยากใส่จีวรละ หลวงตาจะไปใส่เสื้อผ้าใส่กางเกงแบบออยก็ได้สิ หลวงตาก็อ้างบอกว่าหลวงตาหลุดพ้นไม่ยึดไม่ติดแล้ว เสื้อกางเกงก็เป็นเพียงธาตุดิน อย่างนี้ได้ไหม" หลวงตากล่าวพร้อมกับยิ้มตามสไตร์ท่าน

ชช ".........." เงียบอึ้งแดก

ลต "แม้สภาวะจิตจะไปถึงขั้นไหนก็ตาม แต่เราตัวตนเราซึ่งเป็นสมมุติยังอยู่บนโลกแห่งสมมุติ มันก็ต้องเล่นตามบทของตนในโลกสมมุติ เพราะพระพุทธเจ้าท่านรู้ว่าโลกเป็นสมมุติจึงมีพระธรรมวินัยให้พระปฏิบัติในการอยู่กับสมมุติให้เป็น ไม่งั้นพระพุทธเจ้าท่านจะบัญญัตธรรมวินัยไว้ทำไม"

ชช "แล้วที่กล่าวว่าพระอรหันต์ท่านหมดกิเลสแล้วปรับอาบัติท่านไม่ได้ละครับ" เห็นหลายคนชอบพูดกันช่างชิตเลยเอามาถามซะ

ลต "สมัยพระพุทธเจ้า พระสารีบุตรท่านนึกในใจว่า พระอรหันต์นั้นต่างหมดในกิเลสอวิชชาแล้วแบบนี้จะต้องไปลงพระปาฏิโมกข์ทำไมอีก ไม่ต้องลงก็ได้แล้วไม่มีอะไรต้องรักษาเพราะจิตหลุดจากความอยากทั้งปวงแล้ว พอพระพุทธเจ้าท่านทราบว่าพระสารีบุตรคิดแบบนั้น ท่านจึงเรียกมาบอกว่า....***ดูก่อนสารีบุตร การที่พระอรหันต์ผู้หลุดพ้นจากอวิชชาทั้งหลายนั้นแม้ไม่ต้องลงรับพระปาฏิโมกข์ได้ก็จริง แต่นั้นจะเป็นตัวอย่างที่ไม่ดีงามแก่พระที่ยังปฏิบัติอยู่ จะเป็นข้อกล่าวอ้างได้ว่า แม้พระอรหันต์ยังไม่ต้องทำ ทำไมพวกตนต้องทำด้วย พระอรหันต์เองจึงต้องทำให้เป็นแบบอย่างให้เป็นไปตามพระธรรมวินัย ไม่งั้นวันข้างหน้าก็จะหย่อนยานไปเรื่อยๆจนไม่สามารถรักษาพระธรรมวินัยและพระศาสนาไว้ได้*** เช่นกันถ้าถือว่าเป็นพระอรหันต์ทำผิดธรรมวินัยไม่ต้องปลงอาบัติมันก็แบบเดียวกับไม่ลงพระปาฏิโมกข์ละ"
    *** ช่วงที่ดอกจันไว้นั้น ช่างชิตมาเรียบเรียงเองให้สวยงามในภาษาเขียนผู้อ่านเข้าใจง่ายจะได้เข้าใจความหมายที่หลวงตาท่านต้องการสื่อ ผิดพลาดประการใดรับผิดแต่เพียงผู้เดียว

ชช "แสดงว่าพระอรหันต์ก็ยังต้องอาบัติใช่ไหมหลวงตา แล้วแบบนี้จะเลิกเป็นพระอรหันต์ไหมครับ"

ลต "พระอรหันต์จิตท่านเมื่อหลุดพ้นไปแล้วก็หลุดไปเลยไม่มีมาเข้าๆออกๆ ต้องแยกส่วน ถ้าทำผิดธรรมวินัยก็ต้องปลงอาบัติตามประเภทของอาบัติเหมือนเดิม แม้จิตจะหลุดพ้นไปแล้วก็ต้องทำเพราะยังอยู่ในโลกสมมุติก็ต้องว่าตามสมมุติไปเข้าใจไหม"

ชช "เข้าใจครับหลวงตา"

แล้วซักพักพระอาจารย์ก็มานิมนต์หลวงตาไปขึ้นรถ จึงเป็นอันเลิกบทสนทนานี้

.....ครับทุกท่าน หลวงตาก็ทิ้งท้ายไว้แบบนั้น มาคิดตามมันก็ใช่ ถ้าจะมาปฏิบัติตามแนวทางของพระพุทธเจ้าแล้วจะมาทำผิดข้อปฏิบัติที่พระพุทธเจ้าท่านบัญญัติ มันก็ดูไม่สมเหตุสมผลนะครับ??? เอาเป็นว่าช่างชิตไม่ขอสรุปอะไรละกัน ยังไงคืนนี้ราตรีสวัสดิ์ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      62
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มีนาคม 2015
  5. ช่างชิต

สวสัดีครับทุกท่าน คืนนี้เอาโอวาทหลวงตา
    ในงานขึ้นบ้านใหม่และงานแต่งงานของโยมในหมู่บ้านใกล้วัด..ในตอนหนึ่งว่า..
    "สามีภรรยาก็ต้องดูแลกันยามเก็บไข้ได้ป่วยหรือช่วยหรือการงานกันและเวลาตกทุกได้ยากก็ช่วยกันอุ่มชูกัน.
    นี้คือการครองเรือนแบบสามีภรรยาไม่นอกอก
    นอกใจกันไม่ไปเอาคู่ของกันไม่นอกรู้
    นอกทางให้เมียเดียวผัวเดียวอย่า
    ไปผิดศีลธรรมนี้มันก็จะเกิดสูขในจิตใจ
    นี้ละมันก็จะเกิดสูข..."

โอวาทธรรมหลวงตาสมหมาย อัตตมโน
    ให้ไว้ ณ.บ้านหนองตูมเวลา20:00น.
    25/3/58..ตอนเย็นนี้..สาธุ สาธุ สาธุ

6. ช่างชิต

สวัสดีครับทุกท่าน วันนี้ช่างชิตเอาภาพหลวงตาได้เมตตามอบอุปกรณ์การกีฬาและอุปกรณ์ต่างๆให้โรงเรียนในเขต
    .. อำเภอไชยวานผ่าน.ผอ.และครู แต่ละโรงเรียนซึ่งเป็นตัวแทนรับมอบร่วมทั้งหมดมี16โรงเรียนเพื่อ
    เอาไปใช้เป็นสถารณะประโยชแก่เด็กๆแต่ละโรงเรียน...เช้านี้ที่ศาลา
    วัดป่าสันติกาวาส อ.ไชยวาน จ.อุดรธานี..เอามาให้อนุโมทนาสาธุบุญ....สาธุ สาธุ

7. tonzaba123

tonzaba123 สมาชิก

28 กันยายน 2014
    นายช่างไปไสน้อ

8. Apollo14

Apollo14 เป็นที่รู้จักกันดี

ทำไมหลวงตาต้องนั่งเสือครับ พี่ช่างชิต
    หลังเหรียญสวยสุดยอดครับ สงสัยที่เดียว ^ ^

9. ช่างชิต

หลวงตาเกิดปีขาลครับ โดยบุคลิกท่านเดี้ยวนี้ออกไปทางเมตตากับทุกคนเหมือนเสือที่นอนหมอบอยู่ (สมัยก่อนท่านดุมาก) ผมเลยเอารูปเสือที่นอนพักไม่ต้องคำรามไประรานใครมาใส่ แต่ เสือก็คือเสือครับ แม้จะรูปลักษณ์ไหนก็แฝงไปด้วยมหาอำนาจแบบหลวงตาสมัยก่อนครับ

10. ช่างชิต

สวัสดีทุกท่านครับ หลังจากลงเรื่องราวที่ช่างชิตจะสร้างเหรียญหลวงตาไปแล้ว
    อาจจะไปผิดกติกาของเวป เลยโดนลบออกไป ก็มีน้องที่อ่านกระทู้และนับถือหลวงตา
    อาสามาช่วยบอกบุญครับ น้องให้เหตุผลว่า "เจตนาดี ก็ขอช่วยในส่วนที่สามารถช่วยได้" ยังไงท่านใดสนใจ รายละเอียดของการสร้างเหรียญรุ่น ปัญญาอิทธิ์ฤทธิ์ เชิญตามลิ้งค์ด้านล่างนี้เลยนะครับ

V
    V
    http://palungjit.org/threads/เชิญร่...ลวงตาสมหมาย-วัดป่าสันติกาวาส-อุดรธานี.548074/

11. ช่างชิต

........สวัสดีครับทุกท่าน ช่วงนี้ช่างชิตวุ่นกับการคัดสรรโรงปั้มพระของหลวงตารุ่นนี้ หลังจากสอบถามข้อมูลเทียบราคามา 4 โรงปั้ม ตอนนี้สรุป ช่างชิตมอบงานรุ่นนี้ให้ โรงปั้มพระมงคล ให้ดำเนินการต่อครับ
    ......จากการเทียบกับอีก 3 โรง โรงปั้มพระมงคลได้งานเพราะ ราคาที่เทียบกับ 3 โรงแล้วอยู่ในเกณท์รับได้และมีคนที่รู้จักใช้บริการอยู่ประจำ ผลงานช่างชิตดูก็ถือว่าโอเค และที่สำคัญจากกำหนดการที่คุยกัน ทางโรงงานบอกว่าเพียงพอและสามารถทำได้
    ..........ช่างชิตจึงโอนตังค่าแกะบล็อกไปให้เขาแล้ว 25000 บาท เป็นนวัฒกรรมสมัยใหม่ที่ทันสมัยให้ความละเอียดและคมชัดของเหรียญสูงกว่าการแกะด้วยมือ เรียกว่า การแกะแบบ cnc ยังไงมีการอัตเดทยังไงช่างชิตจะแจ้งให้ทราบเรื่อยๆนะครับ
    ...ตอนนี้รายการที่เหลืออยู่ คือ
    เจ้าภาพ เหลือ 6 ชุด
    เงิน (หมด)
    นวะ 16
    ทองแดง ยังเหลือยังครับ
    ท่านใดมาอ่านแล้วสนใจร่วมสร้างบารมี ติดตามรายละเอียดในกระทู้บอกบุญด้านล่างนี้ได้เลยครับ
    V
    V
    V

http://palungjit.org/threads/เชิญร่...ลวงตาสมหมาย-วัดป่าสันติกาวาส-อุดรธานี.548074/

12. onlok

onlok สมาชิก

15 พฤษภาคม 2012
    ฮืม....งั้นผมก็หลงนับถือกราบไหว้พระจับเงินมาซะนาน เห็นพระด้วยกันรับรองว่าเป็นพระอรหันต์ แสดงว่าพระอรหันต์...ต้องไม่จับเงิน.

13. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตแลกเปลี่ยนนะครับ เรื่องจับเงินจับทอง ในพระวินัย พระพุทธเจ้าท่านบัญญัติไว้ชัดเจนนะครับ "ทรงบัญญัติ ห้ามภิกษุรับเอง ใช้ให้รับทอง เงิน หรือยินดีทอง เงิน ที่เขาเก็บไว้เพื่อตน" ทรงปรับอาบัตินิสสัคคิยปาจิตตีย์แก่ภิกษุผู้ล่วงละเมิด
    แต่ถ้ารับด้วยเหตุปัจจัยอื่น เช่น รับเพื่อประโยชน์ส่วนร่วม รับไว้เป็นของส่วนกลางสงฆ์ ไม่ได้เก็บไว้เป็นของตัวเอง ก็เป็นอีกเหตุผลหนึ่ง ไม่เกี่ยวกับว่าเป็นพระอรหันต์แล้วต้องไม่จับเงินครับ ต่อให้เป็นพระอรหันต์ก็ต้องอาบัติท่านเองก็ต้องปลงอาบัติเพิื่อให้ผิดวินัยที่พระพุทธองค์ที่ทรงบัญญัติไว้

อย่างเช่นในอดีตพระอริยสงฆ์หลายๆ องค์ที่ครูบาอาจารย์ท่านรับรองว่าท่านสำเร็จกิจแล้ว ท่านก็มีรับเงินรับทองเพื่อประโยชน์ของส่วนร่วมของสาธารณะเพื่อไม่ให้ขัดศรัทธาต่อญาติโยมที่มีน้ำใจนำมาถวาย แต่บางรูปบางองค์ท่านก็เลี่ยงที่จะจับหรือแตะต้องเพื่อรักษาพระวินัยดังเช่นพระสายวัดป่า ท่านก็จะให้เราเขียนใบปวารณาถวาย ส่วนตัวปัจจัยมัคทายกหรือญาติโยมที่ดูแลท่านก็จะเป็นคนจัดการไปครับ (ขออนุญาตแลกเปลี่ยน ตามความเข้าใจของผมเองนะครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 เมษายน 2015
  14. ช่างชิต

ไม่หลงหรอกครับ ถ้าท่านเป็นอรหันต์จริงๆ
    อย่างหลวงปู่บุดดาหรือหลวงพ่อฤาษีท่านก็จับ
    ผมเองก็นับถือเพราะผมมีเหตุผลของผมอยู่
    ในความเข้าใจของผมส่วนตัว คือ ท่านเสร็จกิจของท่านแล้ว จนกิเลสหรืออวิชชาไม่มีผลต่อจิตใจท่าน ถามว่าถ้าท่านเป็นอรหันต์แล้วจับเงินจะเลิกเป็นไหม...???
    ก็ไม่เลิกหรอกครับ แต่ผิดธรรมวินัยก็ต้องปลงอาบัติ คนละส่วนนะครับ แม้ใครจะไปปรับอาบัติท่านไม่ได้เพราะท่านจบกิจแล้ว แต่ตัวท่านเองก็ต้องลงปาฏิโมกข์ก่อนปาฏิโมกข์ ท่านก็ต้องปลงอาบัติก่อนทุกครั้ง จุดสำคัญอยู่ที่ว่า พระที่จับ จบกิจจริงไหม แต่อย่างสองท่านที่ผมยกตัวอย่างมา ครูบาอาจารย์ก็รับรองหลายรูปว่าท่านเป็นผู้จบกิจแน่นอนแล้วผมก็เชื่อครับ ที่กล่าวมาทั้งหมดผมก็แชร์ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
    ปล เล่นในมือถือ พิมพ์ยาก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 เมษายน 2015
  15. lardbanchae

lardbanchae Active Member

19 พฤศจิกายน 2011
    ขออนุญาติสอบถามครับ มีพี่ๆท่านไหนเคยไปกราบหลวงปู่อินทร์ถวายบ้างครับ
    อยากสอบถามว่า ต้องปฏิบัติตัวยังไง เมื่อเข้่าไปกราบท่านครับ ผมไม่เคยกราบพระสายปฏิบัติมาก่อนดลยครับ/ ท่านดุมั้ยครับ /ผมขึ้นกุฏิท่านได้แปบเดียวก็ได้ลงเลยครับ เลยไม่รู้ว่ามีอะไรผิดขั้นตอนบ้าง/
    ปล.ที่มาถามในนี้เพราะมีการกล่าวอ้างถึงหลวงปู่ด้วยครับ แล้วผมก็ไม่รู้จะถามใครแล้วด้วยครับ จะพยายามปรับตัวครับ เคยไปแต่พนะเกจิทั่วไปครับ ขอบคุณครับ
    กรรมใดที่ข้าพเจ้าได้ทำไปโดยตั้งใจ หรือไม่ตั้งใจ ขอให้หลวงปู่อืนทร์ อโหสิกรรมใให้ด้วยครับ

16. ช่างชิต

ส่วนตัวไม่เคยไปกราบท่านนะครับ แต่วัตรปฏิบัติของสายพระป่า โดยทั่วไปคุณจะไปกราบท่าน ดูเวลาที่ท่านจะรับญาติโยมแล้วก็ไปรอท่านที่จุดที่ท่านรับรองหรือถ้าท่านสะดวกให้ไปหาที่กฏิก็ไปครับ เตรียมของไปถวายท่านหลังเที่ยงไปแล้วก็อย่าเอาพวก นม หรือ น้ำผลไม้ที่มีกากและผลใหญ่กว่ากำมือไปถวาย เพราะท่านฉันไม่ได้ครับ
    เราไปกราบท่านถ้าท่านติดโยมคนอื่นอยู่ก็ นั่งพับเพียบสำรวมกายใจไว้ครับ เพราะเดี้ยวเผลอไปคิดปรามาสท่านได้จะไม่ดี แล้วมีโอกาสก็เข้าไปพนมมือกราบเรียนท่านว่าเรามาจากไหนยังไง ท่านคุยอะไรก็คุยกับท่านปรกติละครับ ส่วนวัตถุมงคลก็ลองของดูนะ ได้ไม่ได้ไม่รู้ 5555 ดูความเหมาะสมครับได้เวลาพอสมควรก็ลาท่านกลับ คราวๆก็ประมาณนี้นะครับ

17. kennek

kennek เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    หลวงพ่ออินถวาย ท่านไม่นิยมเรื่องวัตถุมงคลครับ ไม่ควรถามถึงเรื่องวัตถุมงคล ไม่งั้นเสี่ยงโดนดุ 5555

18. ช่างชิต

สวัสดีครับทุกท่าน วุ่นต้องบอกว่าวุ่นมากกกกกกกกกกกก ช่วงสงกรานต์จนไม่ค่อยมีเวลามาเขียนเรื่องราวดีๆให้พวกเราอ่านกันเลย แต่ตอนนี้กลับมาสู่สภาวะปรกติแล้วครับ ยังไงจะรีบมาจัดให้อย่างงามเลย
    ............วันนี้แจ้งข่าวก่อนครับ ใครอยากไปกราบหลวงตาและไปงานเดียวได้เจอครูบาอาจารย์มากมาย 24-25 นี้ไปเจอกันที่วัดอโศกรามของท่านพ่อลีนะครับ หลวงตาไปถึงเย็นวันที่ 24 และมีเทศน์เช้าวันที่ 25 ยังไงใครว่างอยากไปร่วมบุญใหญ่และได้ไปกราบพ่อแม่ครูบาอาจารย์
    .
    """"อย่าพลาดงานนี้เด็ดขาดนะครับ""""

19. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านไม่นิยมให้สร้าง แต่ถ้าโยมสร้างมาถวายท่านแจกหมดครับ ท่านว่าท่านไม่ปรามาสนะสร้างพระเครื่องก็เป็นเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจอย่างหนึ่ง แต่ท่านเน้นให้ภาวนาตามแบบฉบับครับ :cool::cool::cool:

20. lardbanchae

lardbanchae Active Member

19 พฤศจิกายน 2011
    ขอบคุณครับ อาจมีญาติโยมก่อนหน้าไปขอวัตถุมงคลครับ ท่านก็เลยคิดว่ามาด้วยกัน เสียดายครับ วัดท่านอยู่ไกลด้วย ไม่รู้จะได้ไปอีกตอนไหน