ญาท่านสวน(หลวงปู่สวน)พระอรหันต์ดีศรีเมืองอุบล

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย joni_buddhist, 8 ธันวาคม 2007.

1. putsudsoi

putsudsoi เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2008
    พี่zunwuครับ อีกรูปหนึ่งคือหลวงปู่หมุน วัดบ้านจานครับ ท่านเป็นศิษย์สายสมเด็จลุนเช่นเดียวกับหลวงปู่สวนครับ หลวงปู่หมุนท่านมรณภาพไปแล้วตั้งแต่ปี2546ทุกวันนี้สังขารท่านไม่เน่าเปื่อยครับ วัตถุมงคลของท่านก็ประสพการณ์ทุกด้านเยอะมากๆ ผมเองก็บูชาของท่านอยู่ครับพี่

2. ฮองซู

ฮองซู สมาชิก

20 พฤศจิกายน 2008

ขอบคุณครับ คุณทุเรียนทอดพอจะเล่าประสบการณ์ฟ้าผ่าไม่เป็นไรได้ไหมครับว่ารายละเอียดเป็นอย่างไรครับ ขอบคุณมากครับ

3. ฮองซู

ขอบคุณครับ

4. zunwu

zunwu เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่ putsudsoi ผมก็เริ่มบูชาหลวงปู่ทั้งสองท่านพร้อมๆกันครับ เมื่อไม่นานมานี้เอง ฝากเนื้อฝากตัวขอข้อมูลด้วยนะครับ

มีเรื่องจะเรียนถามหน่อยครับ
    1 หลวงปู่ท่านมีล็อคเก็ตรุ่นค้าขายหรือเปล่าครับ เห็นว่าออกปี40
    2 พระอุปคุตแบบกลีบบัวปี40มีหรือไม่ครับแล้วพุทธคุณด้านใดครับ
    3 แล้วล็อคเก็ตตามรูปที่แนบมานี่มีหรือไม่ครับ
    4 วัตถุมงคลของหลวงปู่มีวิธีบูชาเฉพาะหรือไม่ครับ หรือใช้วิธีอาราธนาพระเครื่องแบบปกติครับ

รบกวนหน่อยนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ธันวาคม 2008
  5. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008
    ครับคุณ..putsudsoi<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1712076", true); </SCRIPT> ประสพการณ์ที่เล่ามานี้....สุดยอดมากครับ

สาธุด้วยนะครับ

6. ทุเรียนทอด

รายละเอียดผมรู้ไม่หมดครับ เคยอ่านเจอผ่านๆเองครับ..
    เท่าที่จำได้ก็....มีโยมผู้ชายคนหนึ่งเป็นทายกวัดและทำหน้าที่ ขับรถให้แก่หลวงพ่อท่านหนึ่งอยู่ใน จ.อุบลฯครับ แต่มีอยู่วันหนึ่งขณะที่ขับรถไปส่งหลวงพ่อเพื่อไปทำกิจธุระ ได้มีฝนตกลงมาพรำๆ ตลอดเวลา และจู่ๆก็มีฟ้าผ่าลงมาที่รถยนต์ที่เขากำลังถวายการขับนั้นเต็มๆ ทำให้กระจกรถยนต์แตกละเอียด กระจายอยู่ที่หน้าตักเต็มไปหมด แล้วรถก็ดับลง แต่เขา และหลวงพ่อรูปดังกล่าวกลับไม่เป็นอะไรเลยครับ แค่มีอาการหูดับ และตกใจเท่านั้น เหตุการณ์โดนฟ้าผ่าแต่กลับรอดตายราวปาฏิหาริย์นี้ น่าจะด้วยเดชอานุภาพของเหรียญรุ่นประทานพร ที่เขาพกติดตัวอยู่เพียงเหรียญเดียวครับ..

7. ทุเรียนทอด

ทราบว่ายังมีอีกหลายท่าน แต่ที่ผมพอรู้ก็มี....

หลวงปู่คำบุ หลวงปู่คำบุ วัดกุดชมพู อ.พิบูลมังสาหาร จ.อุบลราชธานี

หลวงปู่จันทร์หอม วัดบุ้งขี้เหล็ก อ.เขมราฐ จ.อุบลราชธานี
    (ถ้าใครชอบเรื่องเหนียวก็องค์นี้เลยครับ..)

หลวงปู่ละมัย สำนักสงฆ์สวนสมุนไพร จ.เพชรบูรณ์
    (องค์นี้ไม่ค่อยแน่ใจว่านัก แต่มีคนบอกว่า..ท่านเคยพบกับสำเร็จลุนด้วยครับ และเป็นสหธรรมมิกกับหลวงปู่หมุน หลวงปู่สรวงอีกด้วย เรื่องอายุไม่ต้องพูดถึง ไม่มีใครรู้จริงๆ ยังเป็นเรื่องที่สงสัยกันทุกวันนี้ เพราะท่านไม่บอก ผมเห็นท่านมา 10 ปีแล้วก็ยังไม่เปลี่ยนแปลง ไม่ได้แก่ลงเลย จะมีก็ผอมลงบ้างนิดหน่อย เท่านั้น แต่เก่งแน่ๆครับองค์นี้)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ธันวาคม 2008
  8. putsudsoi

อนุโมทนาสาธุครับพี่ๆทุกท่าน

เรียนพี่zunwuครับ ผมได้สแกนรูปจากหนังสือพระเกจิหน้าประมวลภาพวัตถุมงคลของหลวงปู่สวนมาให้ชมนะครับ

1.ล็อกเก็ตที่สร้างปี2540อ้างอิงจากในหนังสือก็มีเป็นล็อกเก็ตฉากสีฟ้ากับฉากสีขาวครับผม
    2.พระกลีบบัวอุปคุตเนื้อทองแดงปี2540 จำนวนการสร้าง10000องค์ พิธีเดียวกันกับพระกริ่งอุปคุตชนะมารและพระสมเด็จแก้วมณีโชติ พุทธคุณเด่นทางด้านโชคลาภและกันภูติผีครับ พระกลีบบัวอุปคุตนี้ได้ถูกนำไปบรรจุที่ท้องเบี้ยแก้ของหลวงปู่นั่นเองครับ เดี๋ยวนี้หาไม่ง่ายนะครับไม่รู้หายไปไหนหมด
    3.ล็อกเก็ตที่พี่ลงรูปไว้เป็นล็อกเก็ตฉากฟ้ารุ่นแรก สร้างราวๆปี2536จำนวนการสร้างผมไม่ทราบครับ ทราบแต่ว่าถ้าเป็นฉากสีขาวจะหายากกว่าเล่นหากันแพงกว่าฉากฟ้า ผมลงรูปแบบฉากขาวของคุณฉัตรให้ชมด้วยครับ
    4.ผมสแกนคาถาบูชาพระหลวงปู่มาให้แล้วนะครับ ผมได้มาจากตอนที่ไปเช่าวัตถุมงคลที่สำนักพิมพ์พระเกจิครับ เป็นคาถาอาราธนาลูกประคำโทนและคาถาแก้วสารพัดนึกของหลวงปู่(คาถาแก้วสารพัดนึกคือคาถาที่อยู่ด้านหลังเหรียญเทพยินดีและด้านหลังสมเด็จแก้วมณีโชติ)

ขอบารมีหลวงปู่สวนคุ้มครองทุกท่านให้สุขกาย สุขใจ ไม่เจ็บ ไม่จนครับผม ^_^

9. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    เคยได้ยินแต่ชื่อครับ
    ขอบคุณมาก
    ที่ แนะนำพระดีๆให้รู้จัก ครับ

10. putsudsoi

อนุโมทนาสาธุครับพี่chattrg

ผมดีใจมากที่มีส่วนได้เผยแพร่บารมีหลวงปู่ญาท่านสวนครับ หลวงปู่ท่านศักดิ์สิทธิ์มากจริงๆครับผม

11. สิทธิศักดิ์

สิทธิศักดิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่คำบุ วัดกุดชมภู อ.พิบูลมังสาหาร จ.อุบล ศิษย์น้องหลวงปู่สวนครับ
    ตอนนี้มีคนไปกราบท่านเยอะมากครับ ท่านเมตตามากๆครับ และตอนนี้วัตถุมงคลต่างๆของท่าน
    เริ่มหายากแล้วครับ เพราะประสบการณ์เยอะมากครับ คนรู้จักท่านเพราะประสบการณ์จริงๆครับ
    ใครที่อยู่ใกล้ๆก็หาเวลาไปกราบท่านนะครับ

12. นิโรธสมาบัติ

นิโรธสมาบัติ เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2007

ขอตอบข้อเดียวนะครับ

ล็อกเก็ตรุ่นค้าขาย มีครับ ราคาไม่แพงด้วยครับ ถ้าเจอก็น่าเก็บครับ ว่ากันว่าพ่อค้าแม่ค้าแถบอุบลชอบกันครับ บางท่านนำไปเลี่ยมใหม่กับคำหมาก เกษา จีวรหลวงพ่อก็มีครับ ที่เจอมา

ล็อกเก็ตรุ่นนี้จะมีฝาประกบหลังด้วยนะครับ ไม่เหมือนรุ่นอื่น บางท่านว่าข้างในฝาสแตเลสที่ปิดหลังไว้อุดด้วยผงพุทธคุณด้วยครับ แต่ผมไม่มั่นใจเพราะไม่เคยเปิดดูครับผม

13. นิโรธสมาบัติ

นิโรธสมาบัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอตอบนะครับผม

เหรียญรุ่นนี้เป็นเหรียญรุ่นสุดท้ายของหลวงปู่ญาท่านสวนครับ ถามว่าทันหลวงปู่ไหม จะว่าทันก็ทันครับ จะว่าไม่ทันก็ได้ ขึ้นอยู่กับความคิดเห็นของแต่ละคนครับ แต่ผม พระของหลวงปู่ทันหมดครับ เพราะทุกวันนี้มีวัดหลายๆวัดขอบารมีหลวงปู่ออกวัตถุมงคลผมก็เก็บครับ อิอิ

มาคุยกันต่อ เรื่องทันกับไม่ทันครับ
    ที่ คุณทุเรียนทอด บอกว่าหลวงปู่พิจารณาเหรียญทั้งสองแบบถึงสองครั้งสองครานั้น.... ถูกต้องแล้วคราบบบบบบ อิอิ ไม่แค่นั้นนะครับ หลวงปู่ยังเมตตาอธิษฐานจิตชนวนมวลสารต่างๆ ให้เจ้าภาพผู้จัดทำนำไปทำเหรียญรุ่นนี้ด้วยครับ

เหรียญรุ่นนี้เท่าที่ผมทราบมี ๒ เนื้อครับ คือ เนื้อสัมฤทธิ์โบราณ กับเนื้อทองแดง ครับ

แต่กว่าที่เหรียญรุ่นนี้จะทำเสร็จหลวงปู่ก็มรณะภาพเสียก่อน ครับ แต่เหรียญรุ่นนี้ก็เข้าพิธีสมโภชน์วัดโมลีฯดังที่พี่ทุเรียนทอดแจ้งก่อนหน้าครับ

แต่ที่แน่ๆ ล้านเปอร์เซ็น คือ หลวงปู่อธิษฐานชนวนมวลสารให้ก่อนที่จะนำไปปั๊มเหรียญครับ

เรื่องราวก็มีด้วยประการฉะนี้ครับ ถ้าผิดพลาดหรือผิดตกบกพล่อง ลูกขอกราบขอขมาหลวงปู่ญาท่านสวน และขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

ป.ล. ผมมีเหรียญรุ่นนี้อยู่เหรียญหนึ่งเป็นเหรียญเนื้อสัมฤทธิ์โบราณ พร้อมซองเดิม ยังไม่ได้ถ่ายรูป เดี๋ยวนำมาให้ชมกันครับ

14. นิโรธสมาบัติ

เหรียญรุ่นประทานพร เนื้อสัมฤทธิ์โบราณ ด้านหน้ามีรูปหลวงปู่ และเขียนว่า จงเป็นแก้วสาระพัดนึก ด้านหลังมียันต์สายรกพระพุทธเจ้า (ถ้าจำไม่ผิด ถ้าผิดต้องขออภัยนะครับ) และตอกโค๊ดตัว ส ภาษาขอมครับ

มาทั้งซองเดิม ด้านนอก ด้านในมีรายละเอียดการสร้างด้วยครับ

ขนาดไฟล์:
      29.6 KB
      เปิดดู:
      2,330
      ขนาดไฟล์:
      24.3 KB
      เปิดดู:
      2,238
      ขนาดไฟล์:
      14.5 KB
      เปิดดู:
      2,211
      ขนาดไฟล์:
      15.7 KB
      เปิดดู:
      2,258
  15. ทุเรียนทอด

ขอร่วมอนุโมทนา....สาธุ ....

กับทุกๆท่านด้วยนะครับ....

16. ฮองซู

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล

17. ฮองซู

ขอถามผู้รู้ทุกๆท่านครับว่าพระชุดใดที่ญาท่านสวนท่านเสกให้นานที่สุดครับ ขอบคุณครับ

18. pipat_san

pipat_san เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2007
    ยังมีอีกรูปครับ หลวงปู่คำพันธ์ วัดธาตุมหาชัยครับ แต่ละสังขารไปแล้วครับ หลวงปู่ญาท่านสวน ยังกล่าวเอาไว้ว่า
    หลวงปู่คำพันธ์นั้นเปรียบเสมือนสิงเหนือ ส่วนหลวงปู่ญาท่านสวนเปรียบเสมือนเสือใต้ ไม่มีใครกินกันได้ลงเลยครับ เก่งทั้งคู่

19. pipat_san

pipat_san เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2007
    ยังมีอีกรูปครับหลวงปู่บุญมี วัดสระเปรียญ อุบลฯ
    หลวงปู่สวนท่านมักเรียกศิษย์พี่เสมอๆ

20. atha

atha เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2006
    คำสอนหลวงปู่ญาท่านสวน ฉันทโร
    จิตใส ก็ บุญ
    จิตวุ่น ก็ บาป

ผู้ใดตามดูจิต โดยความเป็นธรรม
    ผู้นั้นจะพ้น ห้วงของมาร

การอบรมบ่มนิสัย จิตใจที่ฟุ้งซ่าน
    ดิ้นรนวุ่นวาย ให้สงบระงับและดับเย็น
    ให้บริสุทธิ์สะอาด ปราศจากนิวรณ์ธรรม
    ด้วยกำลังของสติ

เหนื่อยก็พัก หนักก็วาง
    วุ่นก็ทำให้ว่าง แล้วจะไม่เป็นเช่นนี้

สุข หรือทุกข์ มาจากการกระทำ ของตัวเอง

การปล่อยวางเป็นสิ่งที่สำคัญ ของการปฏิบัติธรรม

ทำวันนี้ให้ดี ทำหน้าที่ให้ถูกต้อง
    อนาคตของเรา อยู่ที่ความเพียรของเรา

อ่านตัวให้ออก บอกตัวให้ได้
    ใช้ตัวให้เป็น ฝึกใจให้เย็นอยู่เสมอ
    อย่าเผลอ ทำใจให้เป็น"หนึ่ง"