ตะกรุดมหาระงับ ตะกรุดคู่ชีวิต หลวงพ่อพิสาร วัดมหิงษาราม ปทุมธานี

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Auan_OK, 2 สิงหาคม 2012.

1. Auan_OK

Auan_OK เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2010

ขอบคุณคุณพี่ชัยขมังเวทมากครับที่แจ้งข่าว
    ส่วนตะกรุดเพ็ญวันเสาร์ในปี ๕๖ นี้ เห็นหลวงพ่อพิสารเคยพูดไว้ว่ามีฤกษ์ทำอยู่สองวันตลอดทั้งปี วันแรกก็วันที่ ๒๖ เดือนนี้ อีกครั้งนึงไม่แน่ใจ กล่าวถึงตะกรุดเพ็ญวันเสาร์ เป็นตะกรุดที่ต้องสร้างตามฤกษ์ที่ตรงกับวันเสาร์ข้างขึ้น นานๆจะมีฤกษ์นี้ซักครั้ง เมื่อปีก่อนหลวงพ่อท่านทำออกมาได้ ๓๙ ชุด ชุดนึงมีดอกสั้นกับดอกยาว ส่วนปี ๕๔ ท่านทำได้เพียง๒ชุดเท่านั้นเพราะปีนั้นมีพระมาเยี่ยมท่านทำให้ไม่มีเวลาจารตะกรุด ไม่รู้ว่าทั้งสองชุดนั้นใครได้ไป ส่วนปี ๕๓ ก็ทำออกมาได้ไม่มาก จำนวนเท่าไหร่ผมจำไม่ได้ แต่ไม่เกินร้อยแน่นอน
    โอกาสดีสำหรับท่านี่พลาดตะกรุดเพ็ญวันเสาร์ชุดก่อนๆ ครั้งนี้พลาดไม่ได้น่ะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มกราคม 2013
  2. Auan_OK

ตะกรุดเพ็ญวันเสาร์ชุดของปี ๕๓ ครับ

ขนาดไฟล์:
      71.2 KB
      เปิดดู:
      902
  3. Auan_OK

ตะกรุดเพ็ญวันเสาร์ปี๕๕ แบบที่ยังไม่ม้วนกับแบบที่ม้วนเสร็จแล้ว หลวงพ่อพิสารจารในฤกษ์ทุกดอกครับ

ขนาดไฟล์:
      63.2 KB
      เปิดดู:
      950
      ขนาดไฟล์:
      73.6 KB
      เปิดดู:
      913
      ขนาดไฟล์:
      76.1 KB
      เปิดดู:
      867
  4. ชัยขมังเวท

ชัยขมังเวท Active Member

19 ธันวาคม 2012
    สวยมากเลยครับ ปีนี้ถ้าหลวงพ่อได้ทำผมจะไปรอแต่เช้ากลัวพลาด จะต้องรออีกนาน

5. buakaw

buakaw สมาชิก

วัตถุมงคลทุกอย่าง ลพ.พิสารท่านทำตามหนังสืออ.เทพ สาริกบุตร แล้วก็คัดลอกมาจากยันต์ 108 ในหนังสือตามตลาดหรือเปล่าครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มกราคม 2013
  6. ชัยขมังเวท

ชัยขมังเวท Active Member

19 ธันวาคม 2012
    ท่านเรียนมาจากครูอาจารย์ของท่านนะครับ ส่วนมีใครบ้างนั้นลองไปถามท่านดูนะครับ ตำราตามตลาดที่ท่านว่านั้น ผมเข้าใจว่าท่านอ้วนคงจะหยิบยกรูปแบบยันต์จากในหนังสือมาให้ดูนะครับเพื่อให้เข้าใจง่าย หนังสือของอ.เทพ สาริบุตร นั้นก็มาจากตำราของสายวัดประูดู่ทรงธรรม การลง การเรียกสูตร ต้องมีครูอาจารย์สอนครับ ในหนังสือไม่มีบอก สนใจถามหลวงพ่อได้ครับ ขอความรู้ท่านไม่ว่าหลอกครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มกราคม 2013
  7. Auan_OK

ถูกต้องแล้วครับ ยกมาให้อ่านจะได้เข้าใจกันว่าตะกรุดนี้มีคุณทางด้านไหนครับ

8. buakaw

buakaw สมาชิก

ขอบคุณมากๆครับพี่ ผมไม่ได้มีเจตนาว่ากล่าวใดนะครับผม เพราะว่าส่วนตัวผมเองเพิ่งไปเช่าตะกรุดมหาระงับของท่านมา มั่นใจสุดๆครับ

9. Kim80

Kim80 เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2012
    ขอบคุณพี่Birdมากๆครับ(f)(f)(f)

10. Auan_OK

สอบถามได้ครับผม พี่ๆน้องๆที่นี่น่ารักกันทุกคนครับ(kiss)

ยินดีด้วยครับที่ได้ครอบครองตะกรุดมหาระงับไว้บูชา ทุกอักขระหลวงพ่อท่านตั้งใจจารจริงๆ ผมเคยเห็นท่านนั่งจาร หลวงพ่อจะนิ่งตั้งใจจารตะกรุดไม่สนใจสิ่งรอบตัวท่านเลยครับ

11. Auan_OK

คุณKim80 คุณเบิร์ด ตะกรุด ลพ.ทองหยิบงามๆ ก็นำมาให้ชมในนี้ได้น่ะครับ ไม่ปิดกั้นครับผม ลพ.ไหนดี ตะกรุดไหนดัง แนะนำกันได้เต็มที่ครับผม พี่ๆน้องๆคอเดียวกันทั้งนั้น อีกอย่าง พี่ๆในนี้หลายท่านก็ศรัทธา ลพ.ทองหยิบกันหลายคน โดยเฉพาะพี่เอก Blue มีตะกรุด ลพ.ทองหยิบแทบทุกยุค ตั้งแต่ตะกั่วเปลือยๆไม่มีแกนโน่นเลย ผมก็รู้จักตะกรุด ลพ.ทองหยิบ ก็จากพี่เอกBlue นี่แหละครับ อย่าลืมนำมาให้ชมบ้างน่ะครับคุณKim80คุณเบิร์ด:cool::cool::cool:

ขนาดไฟล์:
      90.1 KB
      เปิดดู:
      824
      ขนาดไฟล์:
      94.1 KB
      เปิดดู:
      92
      ขนาดไฟล์:
      63.4 KB
      เปิดดู:
      91
      ขนาดไฟล์:
      78 KB
      เปิดดู:
      93
      ขนาดไฟล์:
      76.2 KB
      เปิดดู:
      85
  12. Auan_OK

รูปเมื่อปี๕๕ เช้าวันอาทิตย์ที่ลูกศิษย์มารอบูชาตะกรุดเพ็ญวันเสาร์ครับ มีทั้งพระทั้งฆราวาสเลยครับรูปนี้ตั้งแต่หกโมงเช้าเลย คนก็แน่นกุฎิรอบูชาตะกรุดแล้วครับ ลูกศิษย์มากันเยอะหลวงพ่อต้องม้วนตะกรุดเดี๋ยวนั้นเลย

ขนาดไฟล์:
      77.5 KB
      เปิดดู:
      803
      ขนาดไฟล์:
      75.3 KB
      เปิดดู:
      781
      ขนาดไฟล์:
      76.7 KB
      เปิดดู:
      864
  13. ิBlue_Sky

ิBlue_Sky เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2012
    ของอย่างนี้ต้องศึกษาให้ลึกซึ้งนะครับ..........

14. ิBlue_Sky

อย่างน้อยเวลาให้ท่านเป่าหรือเสกของให้ ก็ลองดูได้ท่านจะนิ่งมากๆ ใช่ไหมครับท่านพี่อ้วน

15. ิBlue_Sky

เลขยันต์ที่เราเห็นกันนั้นล้วนมาจากครูบาอาจารย์ทั้งสิ้น ส่วนจะเรียนรู้ได้จริงหรือไม่นั้นก็ต้องลองใช้หรืออยู่ดูตอนที่ทำ ตำราที่เห็นๆ กันนั้นล้วนคัดลอกและแปลมาจากสมุดข่อยโบราณทั้งสิ้น บางครั้งหลวงปู่ หรือหลวงพ่อ ก็ต้องได้ดูว่าตาราที่ถ่ายทอดมานั้นถูกหรือไม่ ชัดเจนแค่ไหน ผิดเพี้ยน ไปหรือเปล่า
    ปล.หนังสือ อ.เทพ สาริกบุตร หรือหนังสือ 108 ยันต์ และตาราอื่นๆ นั้น ผู้เขียนหรือผู้แต่ง มีความเข้าใจอยากให้ปุถุชนรุ่นหลัง ทราบ และเข้าใจง่ายขึ้น และได้เห็นเลขยันต์ชัดเจน ที่สำคัญจะดีกว่าที่เราๆ ไปหาอ่านตามตำราสมุดข่อย หรือจะคลี่ตะกรุดดู ที่นับวันจะสาบสูญไปเรื่อยๆ กันนะครับ
    ขอบคุณมากครับ

16. ิBlue_Sky

เอาอีกแล้วท่านพี่อ้วน....เจ้ากรมตะกรุด.....สบายดีเน้ออออ.....

17. นัทสายขลัง

นัทสายขลัง เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2012
    มาทักทาย สวัสดี พี่ๆทุกท่านครับ

18. Kim80

Kim80 เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2012
    สวัสดีครับพี่อ้วนสบายดีนะครับ:cool:ก็เพราะอย่างนี้ละครับที่ผมว่าห้องนี้อบอุ่น เป็นกันเอง เขามาแล้วสบายใจ ไม่ปิดกั้น(f)

19. 686

686 Active Member

รบกวนถามหน่อยครับ ผมเคยไปหาหลวงพ่อแล้วจดชื่อจองตะกรุดไว้ ต้องรอให้โทรมาบอกหรือว่าต้องทำไงครับ ขอบคุณครับ

20. nipitpon9590

nipitpon9590 สมาชิก

สวัสดีครับพี่ๆผมได้มีโอกาสไปวัดครั้งแรกเมื่อวันที่8มกราคมที่ผ่านมา ก่อนไปวัดโทรไปหาหลวงพ่อเพื่อจะขอบูชาตะกรุดคู่ชีวิต ท่านบอกว่าหมดแล้วให้มารับวันรุ่งขึ้น พอวันรุ่งขึ้นไปหาหลวงพ่อยังไม่ทันบอกเลยครับว่าจะมารับตะกรุดคู่ชีวิต หลวงพ่อก็ถามว่ามารับตะกรุดคู่ชีวิตใช่ไหมผมก็อึ้งเลยครับทั้งๆที่ในกุฏิท่านก็มีลูกศิษย์ท่านอื่นอยู่ พอรับตะกรุดคู่ชีวิตแล้วท่านบอกว่าดอกนี้ท่านลงให้เป็นพิเศษ ผมดูตะกรุดแล้วดอกนี้เป็นตะกั่วด้านนอกที่ม้วนแล้วเป็นลายยันต์หนุมานลงทองครับจารเยอะมาก ท่านบอกว่าเอาไปทำน้ำมนต์พรมสินค้าจะขายดี อย่าหาว่าโม้ว่าเชียร์นะครับ แค่พกก็ขายดีกว่าแต่ก่อนแล้วครับ ศรัทธาหลวงพ่อมากครับเหมือนว่าท่านจะรู้ว่าผมค้าขายไม่ค่อยดีจึงทำตะกรุดคู่ชีวิตให้เอาไว้ค้าขาย ก่อนกลับท่านยังบอกว่าได้ของดีเอาไว้ค้าขายแล้วนะ
    **ใครจะว่าผมเขียนโม้ก็สุดแล้วแต่ แต่ผมเชื่อของผมแบบนี้ เห็นพี่ท่านหนึ่งที่อยู่ในกุฏิบอกว่าเป็นตะกรุดคู่ชีวิตดอกแรกของปีนี้ครับ**:cool: