ตะกรุดหัวใจนอโม ตาหลวงทองวัดหลักห้าอายุ 108 ปี บุญบารมีคุ้มชีวิต

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย smart7667, 23 สิงหาคม 2013.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. smart7667

smart7667 เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2009
    พูดถึงเรื่องขลังๆตามประสาคนชอบเป็นกระสายยา...อาจารย์ไพรัตน์วัดเขาอ้อ ปัจจุบันท่านลาสิกขาไปแล้ว ท่านให้คติว่า..ว่าเครื่องมงคลเป็นกำลังใจแต่ก็มีอานุภาพจริงๆนะครับและหากปฏิบัติดีพลังงานภายในจะมาช่วยจริงแน่นอนแต่ต้องมีจิตศรัทธาสื่อรองรับครับ...เมื่อก้ก็มีโอกาสคุยกับพี่กรกฏท่านอยู่ใกล้วัดสะแกท่านนับถือหลวงพ่อทวด และหลวงปู่ดู่มากๆและสวดบทมหาจักรพรรดิ์เป็นประจำท่านเข้ามาดูเวปเดิมของเราและโทรมาคุยกันและทำบุญด้วยกันครับ...และท่านเป็นผู้หนึ่งที่ศรัทธาพระอาจารย์ที่เคร่งจริงๆครับ...

2. smart7667

ต้องประกาศว่า เราๆจะกลับไปเวปเดิมไม่ช้านี้และคงจะมีโอกาสมาที่ฟอรั่มน้น้อยมากๆเพราะผมไม่เป็นจริงๆครับแต่เรื่องราวของชีวิตบนเส้นทางน้ของเราๆทีมงานธารบุญธารธรรมมีประสบการณ์มายาวนานอย่างพี่กรกฏท่านแนะนำว่า หากไปวัดสะแกให้ไปกราบใครบ้างท่านมีบอกไว้ละเอียดมากครับ...พี่เขาเป็นญาติธรรมกับเราครับ...

3. smart7667

พี่กรกฏท่านเป็นคนใจบุญและสวดจักรพรรดิ์เสมอแบที่หลวงปู่ดู่ท่านว่า..และภาวนาแบบที่หลวงปู่ดู่ท่านบอก...ครับ...

4. smart7667

ผมกำลังจะบอกท่านๆว่า...กระทู้นี้มีความจริงใจมากนะครับและตรงตรงสุดตรงอยากให้มาภาวนาเพื่อรับกระแสพลังจากพระเครื่องกันไม่ใช่เฉพาะของตาหลวงทองเท่านั้นครับ...ได้ทุกวัดดีทั้งนั้น...และอยากให้ได้ทราบว่าพี่กรกฏท่านบอกว่า....หลวงปู่ดู่ท่านแนะนำให้ไปกราบใครบ้างที่เป็นศิษย์ท่าน ส่วนหลวงตาม้าเรานับถืออยู่แล้ว พี่เขาแนะนำว่า........

5. smart7667

พี่เขานับถือหลวงตาลำใยวัดสะแก...และที่พี่เขาแนะนำคือ พระอาจารย์อ้วนวัดสะแก ที่หลวงปู่บอกว่าเมื่ออายุครบหกสิบปีเมื่อไรจะมีผู้นับถือมากน่ะครับ....

6. smart7667

ท่านๆชาวเราที่ชมกระทู้นี้เมื่อมีพระศรีอาริยะเมตตรัยของตาหลวงทองเสกแล้วท่านสามารถนำมาทำกรรมฐานได้นะครับและหากมีพระหลวงตาม้า พระหลวงปู่ดู่วัดสะแกแล้วดีมากที่สุดนะครับเดี๋ยวผมก็จะสวดมนต์คาถาต่างๆและนั่งสมาธิแบบที่กล่าวไปแล้วคือทรงอารมย์ภาพพระศรีอาริยะเมตตรัยหรือภาพหลวงพ่อทวดก็ดีวิเศษมากๆครับหลักการเดียวกันทั้งนั้นนะครับ ท่านจะรับกระแสพลังงานได้เลยครับนี่วิเศษจริงๆครับ พระของที่ไหนก็ดีครับ...

7. smart7667

ส่วนท่านที่กำลังแย่ในเรื่องชีวิตเรื่องเคราะห์กรรมท่านสวดอิติปิโสเกินอายุนะครับ....สวดให้ทุกวันอย่างมีศรัทธาอย่าท้อแท้นะครับ.....สวดบทมหาจักรพรรดิ์ก็สามารถแผ่ถึงดวงวิญญาณที่อยู่อีกภพภูมิหนึ่งได้ด้วยแล้วทำกรรมฐานทรงอารมย์นิมิตรภาพพระศรีอาริยะเมตตรัย หลวงพ่อทวดกันครับแล้วแผ่เมตตารับประกันผลท่านที่มีตะกรุดมหาลาภ ของพ่อท่านทวีก็นำมาติดตัวใส่หลอดรวมกันใส่ติดตัวไปไหนมาไหนแล้วสวดมนต์ก็วางไว้หน้าหิ้งพระขณะที่สวดมนต์ก็นำลูกแก้วของตาหลวงที่แจกฟรีนะครับหรือพระศรีอาริยะเมตตรัย ของตาหลวงมาไว้ในมือกำไว้จะทำให้จิตสบายจิตเข้าสมาธิไวมากๆครับ...ภาวนา พุทโธนะครับ.....หายใจเข้าพท หายใจออกโธนะครับทำทุกคืนจะดีขึ้น ทำงานก็จะคล่องตัวขึ้นกรรมฐานมีผลดีมากครับ...สาธุจริงๆครับ....

8. smart7667

สาธุท่านที่มีปัญหาชีวิตส่วนตัวนะครับ ท่านปรึกษาผมเป็นส่นตัวก็ยังได้พีเอ็มมานะครับ ผมไม่ได้เป็นคนขลังอะไรนะครับแต่ผ่านชีวิตบนโลกนี้แบบโชกเลือดเอ้ยโชกโชนจริงๆครับ....และพอมาเจอตาหลวงทองวัดหลักห้าก็มาศรัทธาศาสนาศรัทธาสายขาวสะอาดมากจริงๆครับ เราเป็นญาติธรรมกันนะครับ...สาธุครับ..

9. smart7667

สาธบุญยามเช้านะครับ...คุณberbaporคุณ pokpak744คุณ timon4 คุณsayank ที่ยะลาฝนตกพอควรนะครับ...

10. smart7667

เมื่อวานมีคำถามทางพีเอ็มมามากมายเกี่ยวกับการใช้นิมิตรมาทำให้จิตเข้าถึงพระศรีอาริยะเมตตรัย หรือ หลวงพ่อทวด น่ะครับ....สิ่งนี้ผมเองก็ได้พยายามกระทำตัวเองอยู่ตลอดเนื่องจากตัวผมเองนั้นบางครั้งดูลมหายใจไม่เพียงพอที่จะทำให้ผมนิ่งได้ในบางขณะครับ ก็เลยคัดมาแชร์กันในฐานะที่เราเป็นญาติธรรมกันครับ...

11. smart7667

เมื่อตะกี้ได้คุยกับพี่มานพ ลูกศิษย์พ่อท่านแสง วัดศิลาลอย พี่ท่านนี้ท่านใจบุญมากๆและสร้างพระแจกตลอดที่มีงานบุญครับ...พระของพ่อท่านแสงนี้พี่เขาทำแจกเสมอมาครับและพี่เขาแนะนำผมมากมายเกี่ยวกับหลวงพ่อทวดเสมอมาครับ....

12. smart7667

พี่มานพ ถือว่าเป็นคนพื้นที่และเป็นผู้มีจิตศรัทธาในองค์หลวงพ่อทวด พี่เขามีงานประจำที่หาดใหญ่และบ้านเดิมอยู่นางเหล้านะครับและได้เรียนกับพ่อท่านแสงมาตลอดและได้ศึกษาอักขระต่างๆมาจากท่าน พี่เขามีจิตงดงามและมีความสามารถทางจิตหลายประการครับ....ผมว่าพีเขามีบารมีตรงนี้เพราะการปฏิบัติธรรมอย่างเคร่งครัดจริงๆครับ....ด้วยรักครับ..

13. smart7667

ฉะนั้น ประวัติเรื่องราวขององค์หลวงพ่อทวดจึงมีมากมายครับและ...สำคัญก็คือต้องอาศัยวาสนาเก่ามาพอควรในการชักนำให้เราเจอกัน แต่ผมก็อาศัยผู้อาวุโสกว่าเป็นส่วนมากและโชคดีมากที่ได้รับเมตตาจากพี่มานพท่านนี้ครับ....

14. smart7667

ขออนุญาตนะครับวันนี้เริ่มชักพระแล้วนะครับ เรือพระต่างๆที่ยะลาจะมาบรรจบที่ศูนย์เยาวชนครับ ส่วนที่โคกโพธิ์ก็มีการประกวดจำนวนเรือพระไม่น้อยเลยครับ...

15. smart7667

นิมิตรสมาธิที่ผมได้ขออนุญาตนำเสนอไปก็มีที่มาที่ไปนะครับ และได้รับเมตตาจากอาจารย์ไพศาล แสนชัย ผู้มีนิมิตรมหัศจรรย์ได้ให้ข้อมูลมาบางส่วนครับ...

16. smart7667

ท่านเจ้าคุณมณฑล วัดคูหาสวรรค์ พัทลุงเป็นพระเถระชั้นผู้ใหญ่ที่ได้แนะนำชื่อของอาจารย์ไพศาล แสนชัยให้ผมรู้จักและได้ติดตามจนเจอท่านและได้นำประวัติการผจญภัยทางนิมิตรของท่านมาเผยแพร่บางส่วนโดยเฉพาะในเรื่องของหลวงพ่อทวดนั้น ท่านเจ้าคุณมณฑลท่านเชื่อในนิมิตรของอาจารย์ไพศาลมากครับ.....

17. smart7667

เรื่องราวของสัญญาเก่าอันที่จะเรียกว่าวาสนาก็ได้นั้น...ทำให้เราและเรามาเจอกันหาใช่เหตุบังเอิญแต่ประการใดและหากเรามีจิตสะอาดละวางทิฐิได้ โลกกว้างของเราจะเกิดขึ้น ด้วยเหตุนี้ธารบุญธารธรรมจึงมีความกว้างในหมู่เหล่ากัลยาณมิตรและปรากฏเรื่องราวแปลกๆดีๆน่าปีติให้รับทราบเสมอครับ...การพบรหัสสำคัญของการเข้าถึงหลวงพ่อทวด เข้าถึงสิ่งศักดิ์สิทธิ์นั้น โดยเฉพาะบารมีของพระพุทธเจ้าองค์ในอนาคตกาลนั้น พระศรีอาริยะเมตตรัยนั้นมีกระแสส่งตรงมายังแผ่นดินเราได้หากเรามีจิตสะอาดเพียงพอที่จะรับรู้ได้ภายใต้กรอบแห่งปัญญาที่ยึดไว้ไม่ให้หลงทางครับ....

18. smart7667

นิมิตรภาพแห่งพระศรีอาริยะเมตตรัย หรือหลวงพ่อทวด ที่ให้นิมิตรขึ้นจากจินตนาการนั้นเป็นกำหนดเพื่อผลของสมถภาวนา เป็นการปฏิบัติเพื่อมุ่งที่จะชำระจิตใจให้ใสสะอาดบริสุทธิ์จากกิเลสนิวรณ์ หรือบางท่านเรียก นิวรณูปกิเลส นิวรณ์ ได้แก่ ความง่วงเหงา ซึมเซา ไม่กระปรี้กระเปร่า แห่งจิต (ถีนมิทธะ) 1 ความลังเลสงสัยว่าวิธีนี้ถูกหรือไม่ถูกทาง (วิจิกิจฉา) 1 ความหงุดหงิดถึงโกรธพยาบาท (พยาปาทะ) 1 ความฟุ้งซ่านแห่งจิต (อุทธัจจกุกกุจจะ) 1 และ ความยินดีพอใจ ยึดมั่นหรือติดอยู่ในรูป เสียง กลิ่น รส และสิ่งสัมผัสทางกาย (กามฉันทะ) 1

กิเลสนิวรณ์ดังกล่าวนี้ หากมีอยู่ในจิตใจของผู้ใดแล้ว ก็ย่อมทำให้เศร้าหมอง ขุ่นมัว ทำให้ไม่อาจเห็นอรรถ (เนื้อความธรรม) เห็นธรรม (ธรรมชาติตามสภาวะที่เป็นจริง) ได้ ผู้ปฏิบัติธรรมจึงต้องกำจัดกิเลสนิวรณ์นี้อยู่เสมอ เพื่อให้สามารถพิจารณาเห็นสภาวธรรมทั้งปวง ทั้งที่ประกอบด้วยปัจจัยปรุงแต่ง และที่ไม่ประกอบด้วยปัจจัยปรุงแต่ง และสูงขึ้นไปถึงอริยสัจ ตามที่เป็นจริงได้แจ้งชัด

กิเลสนิวรณ์เหล่านี้จะกำจัดได้ก็ด้วยองค์แห่งฌาน คือ วิตก วิจาร (ความตรึกตรองประคองนิมิต) สามารถกำจัดถีนมิทธะและวิจิกิจฉาได้ ปีติ และ สุข สามารถกำจัดพยาบาทและอุทธัจจะกุกกุจจะได้ และเอกัคคตารมณ์ (ความที่จิตมีอารมณ์เป็นหนึ่ง) สามารถกำจัดกามฉันทะได้

วิธีอบรมจิตเพื่อยกจิตขึ้นสู่อารมณ์แห่งฌาน เพื่อกำจัดกิเลสนิวรณ์นั้น เป็นที่ทราบและเรียกกันโดยทั่วไปว่า “การทำสมาธิ” หรือ “การเจริญภาวนาสมาธิ” ซึ่งเป็นการปฏิบัติธรรมขั้นสมถกัมมัฏฐาน

19. smart7667

บางท่าน บางขณะ ดูลมหายใจไม่เพียงพอที่จะทำให้จิตนั้นนิ่งได้เนื่องจากแต่ละวันนั้นเราๆเจอเรื่องอะไรต่อมิอะไรมามากมายจริงๆความขุ่นมัวก็จะเกิดได้เต็มดวงใจ....

20. smart7667

แต่กระนั้นเถอะครับ ครูบาอาจารย์ท่านแนะนำให้เราสำรวจดูจริตของการภาวนาของตัวเองก่อนครับ....หากชอบแบบไหนก็ทำแบบนั้น ผมได้รับคำแนะนำจากน้องเดี่ยวที่เป็นรุ่นน้องของผมเมื่อ4ปีก่อน ผมก็ยังจำได้ ว่าพี่ต้องค้นหาตัวเองให้เจอ ไปหาพ่อแม่ครูบาอาจารย์ก็เอาแนวทางท่านมาปฏิบัติในรูปแบบที่เราจะมีใจที่สงบได้นะพี่...น้องเขาเตือนผมและก็เป็นจริงดังที่น้องเดี่ยวบอกครับ....

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้