ตะกรุดหัวใจนอโม ตาหลวงทองวัดหลักห้าอายุ 108 ปี บุญบารมีคุ้มชีวิต

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย smart7667, 23 สิงหาคม 2013.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. smart7667

smart7667 เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2009
    น้องเดี่ยวเป็นผู้ปฏิบัติจนใจเขาสะอาด ผมและเจ้าเจ๋งที่เป็นรุ่นน้องที่เมืองกาญจน์ต่างต้องยอมรับในสภาวะจิตของน้องเดี่ยวและเขามีอำนยาจจิตมากโดยที่เขาไม่แสวงหาแต่ประการใดเลย เขามีบางอย่างที่ผมต้องทึ่งและอึ้งในขณะที่ผู้แสวงหาจะอาจได้รับสิ่งพิเศษนี้น้อยกว่าเขาด้วยกระมัง.....แต่ว่าไปแล้วในโลกนี้มีสิ่งที่เราไม่ทราบซ่อนอยู่มากมายแท้ๆครับ...

2. smart7667

ดังนั้นการภาวนาด้วยวิธีการใดอาจไม่สำคัญต่อการเข้าถึงคุณพระและความสะอาดของใจครับและเราอาจสำรวจจิตตนเองก่อนที่จะปฏิบัติ และเมื่อท่านนึงภาพพระศรีอาริยะเมตตรัย หรือ หลวงพ่อทวดแล้ว อย่างแน่นิ่ง...แล้ว นั่นหมายว่า จิตท่านเริ่มนิ่งท่านก็มองด้วยจิตและภาวนาพุทโธดูลมหายใจไปเรื่อยๆ สิ่งนี้เป็นปัจจัตตังหากท่านแวบไปเห็นอะไรในจิตและภาพไม่นิ่งก็ให้กลับมาที่ภาพพระศรีอาริยะเมตตรัยหรืแหลวงพ่อทวดและลมหายใจพุทโธเหมือนเดิมสิ่งอื่นไม่ต้องไปถวิลหาให้เห็นเพราะเป็นสิ่งที่ปรุงขึ้นมาแทรกทั้งสิ้นครับ...

3. smart7667

ทุกสิ่งสรรค์นั้นเราปฏิบัติเพื่อให้เย็นลงเท่าที่จะกระทำได้และเชื่อเถิดว่า บางครั้งการลองผิดลองถูกอย่างมีเป้าหมายนั้นจะทำให้บุคคลนั้นบรรลุความสบายใจได้ในปลายทางของการตั้งใจภาวนาก็ได้โดยไม่ต้องแสวงหาอำนาจพิเศษอะไรเลยเพราะยังไงมันก็เป็นสิ่งที่จิตได้มาเป็นของแถมอยู่แล้วหากเราปฏิบัตเอาจริงเพื่อให้ใจสะอาดไม่คิดร้ายไม่ถือว่าเป็นนู่นนี่...ซึ่งท้ายที่สุดแล้าเราๆผมก็คือคนเล็กในสังคมนี้เท่านั้นเอง...จริงๆ...

4. ญาณาธร

ญาณาธร เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2011
    ได้อ่านแล้วมองเห็นความรักความเมตตาที่มีต่อเพื่อนร่วมโลกชัดเจนมากครับ...กระทู้นี้ดีมากๆ อ่านแล้วได้แนวคิดแนวปฏิบัติที่ดี ขอบุญบารมีตาหลวงทองรักษานะครับ....สาธุ

5. smart7667

ด้วยเหตุนี้เมื่อผมได้นึกถึงสิ่งที่ตาหลวงทองวัดหลักห้าท่านเคยสอนเรื่องภาวนาผมก็แน่ใจในตัวของตาหลวงทองและผมก็มั่นใจแล้ว พระที่ผมกราบไหว้และทำบุญเป็นประจำนอกจากพ่อแม่แล้วนั้นคือตาหลวงทองนี่คือพระมี่มุ่งปฏิบัติเพื่อล้างใจท่านตลอดเวลาจนกระทั่งละสังขารโดยไม่ถือเอาตัวท่านเป็นใหญ่แม้แต่น้อยเลย นี่คือพระดีที่ผมเห็นและอยู่ใกล้และเป็นแบบอย่างให้ผมและชาวยะลาต้องทำตามจริงๆ...โดยเฉพาะเรื่องความสะอาดของใจจิตของตนเอง...

6. smart7667

ผมหวังว่าสิ่งที่ตาหลวงทองได้ทิ้งไว้บนแผ่นดินและแนวทางของการล้างใจให้สะอาดนั้นจะคอยเตือนผมจนกว่าผมจะหมดลมลาจากโลกนี้ไป...และหวังว่าความดีของตาหลวงทองจะเป็นแบบอย่างของพระผู้มีใจสะอาดท่านหนึ่งที่รุ่นลูกรุ่นหลานเราจะได้เป็นแบบอย่างในการปฏิบัติและสร้างประโยชน์ให้กับใจเขาเองและประเทศชาติสืบไปครับ...

7. smart7667

อนุโมทนาบุญกับคุณญาณาธร ด้วยนะครับ....ทุกคนมีความสำคัญนะครับและทุกคนในพลังจิตเป็นกำลังของพระพุทธศาสนาในเมืองไทยทั้งสิ้นครับ อย่างน้อยท้องถิ่นของท่านๆทุกคนได้ท่านๆมาเป็นแบบอย่างของการทำดีแล้วครับ....สาธุครับ..

8. smart7667

แต่ทว่าท่านที่มีความนิยมในเรื่องของขลังนั้นก็ไม่ผิดนะครับหากการบูชาสักการะนั้นทำให้เกิดความอบอุ่นทางใจและสร้างแรงต่อการทำดีและช่วยกันดีต่อไปครับ....วันนี้ที่ยะลาชักพระ จะมีเรือพระแห่รอบเมือง ผมนึกถึงตอนเด็กที่ผมจะตามย่าไปโคกโพธิ์เพื่อไปดูเรือพระที่เป็นเอกลักษณ์ของชาวพุทธที่นี่ครับ....

9. smart7667

เมื่อผมได้ตามย่าไปโคกโพธิ์แล้วพ่อก็จะพาพวกเราไปสงขลาต่อเพื่อไปดูเรือพระที่อันแสนจะงดงามด้วยศิลปะครับ....และหวนกลับมาส่งย่าที่หาดใหญ่ครับ เพราะย่าจะไปพักกับป้าครับ...วันเวลาของความสัมพันธ์ของศาสนาที่มีผลต่อเราๆระหว่าวัดกับบ้านนั้นยังคงไม่หายและไม่มีทางจางไปเลย...โดยเฉพาะในความทรงจำของผมเอง...

10. smart7667

กลับมาที่เรื่องท่านเจ้าคุณมณฑลกับเรื่องราวนิมิตรของอาจารย์ไพศาลแสน ชัยนั้นมีเรื่องราวที่ยาวนานนักและผมจะพยายามพิมพ์จากสมุดบันทึกมาให้ท่านได้มาร่วมรับความรู้สึกและเหตุการณ์ให้ได้ นะครับ ผมได้ไปพักกับท่านพรัอมกับท่านพระครูวัดยะหาประชาราม ในขณะนั้นเป็นเวลาสิบกว่าปีแล้วครับ...

11. smart7667

ทุกสิ่งสรรค์นั้นผมมั่นใจว่าบางอย่างอาจเป็นประโยชน์ต่อส่วนรวมนะครับ...และบางส่วนอาจจะต้องทำความเข้าใจอีกสักนิด แต่หากว่าการบันทึกของผมหน้าจอในโลกออนไลน์นี้จะเป็นประโยชน์บ้างก็ถือว่าเป็นมงคลใจยิ่งครับ...เรื่องราวของอาจารย์ไพศาล แสนชัยนั้นพระท่านรับรองหลายรูปแต่ที่ไม่เห็นด้วยก็เป็นเรื่องธรรมดาของเหรียญที่มีสองด้านเสมอครับ.....

12. smart7667

แต่เรื่องของอาจารย์ไพศาลนั้นนั้นจะขอนำมาสังเคราะห์และเล่าเรื่องในแบบฉบับผมเองและโยงใยถึงแผ่นดินพระศรีอาริยะเมตตรัย หลวงพ่อทวดและ....เข้ามาสู่ประวัติบางเสี้ยวของตาหลวงทอง....อย่างพยายามจะให้กลมกลืนที่สุดนะครับ...............นอกจากความรู้แล้วแล้วจะทำให้เราๆผมมั่นใจในการทำความดีมากยิ่งขึ้นและประจักษ์พยานของการทำดี คือ อะไรกันแน่ ก็อาจจะแจ้งแก่จิตแก่ใจของแต่ละท่านไปเองครับ.....ขออนุโมทนาบุญครับ...

13. berbapor

berbapor เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลดีๆครับพี่

14. smart7667

ข้อมูลเพิ่มเติม ของพระศรีอริยะเมตตรัย อีกช่องทางหนึ่งที่นี่ครับ เป็นเว็บหลักในการเผย่แพร่กิจกรรมงานกองบุญธารบุญธารธรรม และบทความความรู้ที่หาไม่ได้จากที่อื่นในอินเทอร์เน็ต

http://putthakom.com/topic/54-ความลับและอำนาจในอัตตลักษณ์…-พระศรีอาริยะเมตตรัยอวตาร-บันดาลลาภผล/

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ตุลาคม 2013
  15. berbapor

berbapor เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ครับ พระพุทธเจ้าห้าพระองค์ยังมีให้ร่วมบูชาอีกไหมครับ
    ผมได้รับพระพระศรีอาริยเมตไตรแล้วครับ แล้วมีวิธีบูชายังไงบ้างครับพี่ ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 ตุลาคม 2013
  16. smart7667

สาธุบุญกับทุกท่านนะครับ คุณสายัณห์ คุณเกียรติศักดิ์ คุณberbapor คุณsoonone2 คุณcoolsunny คุณtimon4 นะครับ.....

17. smart7667

ขอตอบตรงตรงครับ..เรียนว่า..พระเจ้าพระองค์ หมดแล้วครับเพราะสร้างตั้งแต่ปี2503นะครับ...และสร้างแบบเขาเจียก เขาอ้อ เขาแดง ตำราเก่าแท้ที่สืบกันมาเป็นทอดๆหลายชั่วอายุคนครับ....ตอนน้มีพระศรีอาริยะเมตตรัย ปี2545ที่เสกตะบัน ลุยทั่วหล้า เหนือจรดใต้ ลุยขนาดนี้ไม่ขลังไม่ดีไม่ทราบว่าจะอะไรกันได้อีก ท่านที่บูชารับไปแล้วที่ยะลาต่างมาร่วมด้วยช่วยกัน...เต็มที่เพราะเห็นผลเต็มๆทางแคล้วคลาดครับ....

18. smart7667

การเข้าถึงเพื่อรับพลังงานมาเพื่อหนุนดวงชะตาให้รุ่งโรจน์นะครับ ท่านว่าไว้ ตาหลวงทองท่านไม่ได้กำหนดนะครับท่านให้ปฏิบัติบูชาแต่ทว่าท่านอาจารย์ฆราวาสท่านผู้ใหญ่ผู้สร้างท่านกำหนดดังนี้ครับ น้องธีระศาสตร์ครับ....

19. smart7667

จุดธูป16ดอก ดอกบัวห้าดอก ใส่ในพานนะครับ ส้มห้าผล น้ำชาห้าถ้วย บูชาแล้วสวดมนต์ถวายท่านด้วย...บทนี้ครับ ดีครับ.....นะโมพุทธายะ ศรีอริยะเมตตรัยโย พุทโธ นะมามิหัง ภาวนาไปเรื่อยๆภาวนาไปมากๆนะครับ องค์พระให้เลี่ยมไว้นะครับอุ่นใจมีพระอยู่กับกายใจนะครับ ภาวนามากๆหากนึกภาพองค์ท่านในจิตก็ดีมากครับ จะเห็นผลทางเมตตา โชคลาภ กระแสท่านเย็นมากๆครับ...และดลบันดาลประทานความสำเร็จให้เราดีเพราะท่านกำลังสร้างบารมีครับ.....นั่งสมาธิทุกวันจะดีจะสัมผัสได้ทางใจนะครับแต่ทางกายคือ มีแต่ดีๆดีๆดีๆเข้ามาเยอะมากๆครับ...สาธุครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 ตุลาคม 2013
  20. smart7667

อาจารย์ไพศาล แสนชัยคือใครและท่านเป็นมายังไงที่พระเถระท่านเชื่อในฆราวาสท่านนี้ครับ......ตามอ่านครับ นะครับ...หรือ เข้าไปเวปไซด์พระเครื่องพุทธาคมนี้กำลังฟื้นและผลตอบรับมาดีคือท่านที่รักมาอ่านสิ่งดีๆมากๆก็ปีติมากๆครับ....มีเรื่องของครูบาอาจารย์มากมายครับ โดยเฉพาะพ่อท่านเกลื่อนวัดประดู่หมู่เราเป็นศิษย์สายตรงแท้ๆที่อุปัฏฐากท่านมายาวนานครับ จะมีประวัติท่านให้อ่านด้วยในเวปดังกล่าวนะครับ.....ส่วนที่กระทู้เราจะเต็มที่เพื่อท่านๆเช่นกันครับ....สาธุครับ ใครจะร่วมกฐินก็เชิญนะครับ...สาธุครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 ตุลาคม 2013
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้