ตามกระแส " ไมเคิ้ล แจ๊คสัน " ตอนนี้อยู่ไหน??

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ake_ee, 27 มิถุนายน 2009.

1. coolz

coolz เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG] เอ่อ!! เมย์จ๊ะ ลองศึกษาดูใหม่นะจ๊ะ " แม้แต่หญิงงามเมืองแม้ตายไปก็เป็นพระอรหันต์ได้ "

2. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

หนูเมย์กล่าว ก็ไม่ใช่เรื่องผืดอะไร เพราะกล่าวตามพระไตรปิฎก
    การเป็นนักแสดง ที่โด่งดัง เช่นไมเคิล ย่อมชักจูงคนหลงไหลในโลกียะ ในกามคุณทั้งหลาย
    ให้กับคนเป็นจำนวนมาก ทั่วโลก แม้ไม่ทุกคน ก็ลองคิดดูนะครับ นับแสนนับล้านคน
    ชื่นชอบมัวเมาใน กามคุณ ผลจะออกมาเช่นไร กับการชักจูงคนให้มัวเมากับสิ่งนี้น่ะครับ

เราไม่คำนึงถึงว่า ไปไหน แต่กล่าวถึงกฎของกรรมมากกว่า
    รู้ไว้ใช่ว่า ใส่บ่าแบกหาม ว่าทำอะไรได้อะไร
    อย่างน้อย อาจมีคนไม่รู้ก็ได้นะครับ ว่าอาชีพนักร้องนักแสดง
    หากมัวเมาจนถึงที่สุดแล้วเป็นอย่างไร ก็เท่านั้น

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 มิถุนายน 2009
  3. กรวี

กรวี เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งได้รับคำถามนี้มาเมื่อคืนเลยค่ะ ...

4. สร้อยฟ้ามาลา

สร้อยฟ้ามาลา เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008
    ตัวเขาไป ไปไหน ก็ไม่ทราบ
    ชั่วดีบาป ติดตัว เอาไปด้วย
    เป็นยาจก วณิพก หรือคนรวย
    เมื่อมอดม้วย หล่อสวย ไม่มีเลย

มองคนอื่น มองไป แล้วต้องคิด
    ว่าเค้าติด มิจฉา กล่าวว่าเอ่ย
    แต่หลงลืม มองเงา เหมือนอย่างเคย
    นิจจาเอ๋ย ว่าแต่เขา เราเป็นเอง .....

5. Leonidas 1

Leonidas 1 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2007
    คือว่า อย่าไปยุ่งกะเขาดีกว่า เขาจะไปไหนก็เรื่องของเขา ต้องถามว่า เราดีพอยังที่จะไปเกิดในที่ดีๆ

6. coolz

coolz เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG] นั่นสินะ เข้าตำรารู้เรื่องเพื่อนไม่รู้เรื่องเอง

7. กระติ๊บ

กระติ๊บ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    เค้าไปไหนไม่ใช่เรื่องของเรา
    เรื่องของเราก็คือเราจะไปไหน

8. k.kwan

k.kwan เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2007

สารจากใจผ่านบทเพลง "ไมเคิล แจ็กสัน" เมื่อสิ่งแสนเปราะบาง...พยายามปกป้องโลก <table width="100%" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"> <tbody><tr> <td bgcolor="#cccccc" height="1">[​IMG]</td> </tr> </tbody></table> <table border="0" cellpadding="4" cellspacing="0"> <tbody><tr> <td class="body" valign="baseline" align="left">โดย Co-Op</td> <td class="date" valign="baseline" align="left">28 มิถุนายน 2552 04:57 น.</td> </tr> </tbody></table> <table width="100%" border="0" cellpadding="4" cellspacing="0"> <tbody><tr> <td valign="middle" align="center">[​IMG]</td> </tr> </tbody></table> <table width="100%" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"><tbody><tr> <td class="body" valign="baseline" align="left"> โดย อดิศร Hungry For More

" ทำไมไม่พิมพ์ไปเลยละว่าผมเป็นเอเลี่ยนจากดาวอังคาร บอกพวกเขาว่าผมกินไก่เป็นๆ และเต้นวูดูตอนเที่ยงคืน ยังไงคนก็เชื่อทุกอย่างที่คุณบอก เพราะพวกคุณคือนักข่าว แต่ถ้ากลับกันเป็นผมไมเคิล แจ็กสันพูดบ้างว่า 'ผมเป็นเอเลี่ยนจากดาวอังคารและผมกินไก่เป็นๆ และเต้นวูดูตอนเที่ยงคืน' ผู้คนจะบอกว่า 'โอ้ พวก ไมเคิล แจ็กสันอะไรนั่นมันเพี้ยนไปแล้ว เขาสติแตก คุณไม่มีวันเชื่ออะไรก็แล้วแต่ที่หลุดออกมาจากปากเขาได้เลย' " - ไมเคิล แจ็กสัน

สำหรับ ศิลปินในยุคเก่า วิธีที่เราจะเรียนรู้เรื่องราวของพวกเขาได้ก็คือสิ่งที่บันทึกเอาไว้ใน ประวัติศาสตร์ ซึ่งความเที่ยงตรงนั้นขึ้นอยู่กับความแม่นยำและจิตสำนึกของผู้จดบันทึกเป็น สำคัญ

แต่สิ่งที่สามารถบอกเรื่องราวของศิลปินเหล่านั้นได้ชัดเจนยิ่งกว่าก็ คือผลงานอันยิ่งใหญ่ของพวกเขาที่ทิ้งเอาไว้ให้คนรุ่นหลังได้ศึกษา ทั้งความวิจิตรในภาพโมนาลิซาของดาวินชี หรือความยิ่งใหญ่ในซิมโฟนีหมายเลข 5 ของบีโธเฟน ที่ล้วนแต่บอกเรื่องราวของตัวเจ้าของได้ดีกว่าชีวประวัติเล่มไหนๆ

แต่น่าเสียดายที่เมื่อวันพฤหัสบดีที่ 25 มิ.ย.ที่ผ่านมา เราเองคงต้องมาศึกษาผลงานเพลงของ ไมเคิล แจ็กสัน ศิลปินเพลงที่โด่งดังที่สุดของศตวรรษที่ 20 เพื่อทำความรู้จักตัวเขาให้ดีขึ้น เพราะเจ้าตัวไม่สามารถออกมาอธิบายถึงแรงบันดาลใจที่อยู่เบื้องหลังผลงาน เหล่านั้นได้อีกต่อไปแล้ว

</td> </tr> <tr> <td class="body" valign="baseline" align="left"> <table align="center" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"> <tbody><tr> <td valign="top" align="center"> <table width="374" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"> <tbody><tr> <td valign="top" width="374" align="center"> [​IMG] </td> </tr> </tbody></table></td> </tr> <tr> <td valign="top" align="center" height="5">[​IMG]</td> </tr> </tbody></table> คนที่รู้จักไมเคิล แจ็กสันแบ่งออกได้เป็น 2 ประเภทใหญ่ๆ ประเภทหนึ่งคือคนที่รู้จัก ไมเคิล แจ็กสัน ในฐานะบุคคลที่โด่งดังที่สุดในโลก การขยับตัวไปไหนของเขาจึงได้รับความสนใจอยู่ตลอดเวลา และยิ่งน่าตื่นเต้นเข้าไปอีกเมื่อเรื่องราวต่างๆ ที่ผ่านเข้ามาในชีวิตของเขานั้นไม่ธรรมดาอย่างมาก แม้จะวัดตามมาตรฐานของคนดังด้วยกันก็ตาม มุมชีวิตในส่วนนี้ของเขาจึงกลายเป็นประเด็นที่สื่อต่างๆ จ้องจะนำเสนออยู่ตลอดเวลา

อีกประเภทหนึ่งก็คือคนที่รู้จักเขาในฐานะ ศิลปินนักร้องที่ดีที่สุดในรอบศตวรรษ และสิ่งที่คนเหล่านี้สนใจไม่เกี่ยวข้องอะไรกับเรื่องการเปลี่ยนสีผิว, รสนิยมทางเพศ หรือกิจกรรมอะไรก็แล้วแต่ที่หนังสือพิมพ์ต้องการนำเสนอ สิ่งเดียวที่พวกเขาแคร์ก็คือบทเพลงและการแสดงอันตื่นตาที่ศิลปินคนนี้มอบเอา ไว้แก่วงการกว่า 3 ทศวรรษ และคงจะเป็นสิ่งที่เขาอยากให้เราจดจำมากกว่าเรื่องไหนๆ

4 เพลงที่นำเสนอในบทความนี้ถือเป็น 4 เพลงที่ไมเคิล แจ็กสันแต่งขึ้นมาเองทั้งเนื้อร้องและดนตรีโดยไม่ได้ร่วมงานกับใคร เป็นเรื่องราวส่วนตัวที่ถ่ายทอดออกมาในช่วงที่เส้นกราฟของความสามารถและ ปัญหาในชีวิตส่วนตัวตัดผ่านกันพอดี คืออยู่ในช่วงจุดสุดยอดของความคิดสร้างสรรค์บนเส้นทางอาชีพ ก่อนที่เรื่องราวในชีวิตส่วนตัวที่ยุ่งเหยิงจะเข้ามาแทนที่

Childhood

เป็นผลงานซิงเกิลแรก (Scream/Childhood) จากอัลบั้มรองสุดท้ายเมื่อปี 1995 อย่าง HIStory: Past, Present and Future, Book I ที่เป็นการระบายออกถึงความอัดอั้นตันใจกับช่วงเวลาเลวร้ายในวัยเด็กของเขา ซึ่งส่วนใหญ่มาจากความเข้มงวดในการปลุกปั้นให้เขาเป็นนักร้องของผู้เป็นพ่อ ที่กลายเป็นการทำร้ายทั้งร่างกายและจิตใจต่อไมเคิลจนยากที่จะลืม

เป็นบทเพลงที่งดงามไพเราะด้วยเปียโนและเสียงเครื่องสาย คล้ายๆ กับเพลง Gone To Soon จากผลงานชุด Dangerous เช่นเดียวกับความเหงาและเศร้าที่ผู้ฟังสามารถสัมผัสได้ทั้งจากดนตรีและเนื้อ ร้อง

<object width="555" height="344">

<embed src="http://www.youtube.com/v/dVJscGa5vbc&hl=en&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="555" height="344"></object>

Have you seen my Childhood? I'm searching for the world that I come from
    'Cause I've been looking around In the lost and found of my heart
    No one understands me
    They view it as such strange eccentricities
    'Cause I keep kidding around Like a child, but pardon me

คุณเคยเห็นช่วงวัยเยาว์ของผมหรือเปล่า? ผมเฝ้าค้นหาโลกที่ผมจากมา
    เพราะผมเคยเฝ้ารอสิ่งที่สูญหายไปจากใจของผม
    ไม่มีใครเข้าใจผมเลย
    พวกเขามองว่ามันเป็นสิ่งแปลกประหลาด
    เพราะผมชอบทำตัวสนุกสนานเหมือนกับเด็กๆ แต่ยกโทษผมเถอะน่ะ

People say I'm not okay(strange that way) Cause I love such elementary things
    It's been my fate to compensate, for the Childhood I've never known

ใครๆ ก็ว่าผมไม่ปกติ(ที่แปลกประหลาดอย่างนี้) เพราะว่าผมรักในสิ่งที่แสนจะเรียบง่าย
    มันจึงกลายเป็นชะตากรรมของผมที่ต้องค้นหาสิ่งที่จะชดเชย ให้กับวัยเยาว์ ที่ผมไม่รู้จัก

Have you seen my Childhood? I'm searching for that wonder in my youth
    Like pirates in adventurous dreams,Of conquest and kings on the throne...
    Like fantastical stories to share
    But the dreams I would dare, watch me fly

คุณเคยเห็นช่วงวัยเยาว์ของผมหรือเปล่า? ผมเฝ้าค้นหาความงดงามในช่วงวัยเด็กของผม
    ทั้งโจรสลัดผจญภัยในความฝัน การบุกพิชิต และราชาครองบัลลังก์
    ทั้งนิทานเหนือจินตนาการที่มาแบ่งกันเล่าให้ฟัง
    ในความฝันผมจะเปี่ยมด้วยความกล้า มองผมบินซิ

Before you judge me, try hard to love me,
    Look within your heart then ask
    The painful youth I've had

Have you seen my Childhood

ก่อนที่คุณจะตัดสินอะไรผม พยายามรักผมก่อนได้ไหม
    โปรดมองลึกๆ เข้าไปในใจคุณก่อนที่จะตั้งคำถามกับผม
    ความเจ็บปวดในวัยเด็กที่ผมได้รับ

คุณเคยเห็นช่วงวัยเยาว์ของผมหรือเปล่า?

Will You Be There

ที่เหมือนกันระหว่าง Childhood และ Will You Be There ก็คือเป็นซาวด์แทร็กประกอบหนังเด็กอย่าง Free Willy ด้วยกันทั้งคู่ (คนละภาค) เป็นเพลงบัลลาดสไตล์กอสเปลที่ไพเราะ มีพลัง และให้ความประทับใจทุกครั้งที่ได้ฟัง เนื้อเพลงสะท้อนถึงแรงกดดันที่เขาได้รับจากรอบด้านตลอดช่วงหลายปีที่ผ่านมา

เพลงนี้ทำให้นึกถึง I'll Be There ผลงานเพลงของไมเคิลสมัย Jackson 5 ที่เขาร้องเอาไว้จนโด่งดังเมื่อปี 1970 (ผลงานการแต่งโดยเจ้าพ่อโมทาวน์ แบร์รี กอร์ดี) ซึ่งเนื้อหาของเพลงนั้นเป็นเหมือนการให้สัญญาของไมเคิลต่อแฟนเพลงว่าเขาจะรอ คอยแฟนเพลงทุกๆ คน จนอีก 20 ปีต่อมาเขาถึงถามกลับไปบ้างว่า เมื่อถึงเวลานั้นจะมีใครซักคนไหมที่จะรอคอยเพื่อที่จะอยู่เคียงข้างเขาจริงๆ และดูเหมือนจะเป็นคำถามที่เขาไม่ได้รับคำตอบจนวันสุดท้ายของชีวิต

<object width="555" height="344">

<embed src="http://www.youtube.com/v/PvYygjcMDdQ&hl=en&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="555" height="344"></object>

Hold me Like the river Jordan And I will then say to thee You are my friend
    Carry me Like you are my brother Love me like a mother Will you be there?

โอบกอดผม เหมือนกับมหานทีแห่งจอร์แดน และผมจะกล่าวแก่ท่านทั้งหลายว่า พวกคุณคือสหายของผม
    โอบอุ้มผม เหมือนกับเราเป็นพี่น้องกัน รักผมดุจดั่งมารดา บอกซิว่าคุณจะยังคงเคียงข้างผมไหม?

Weary Tell me will you hold me? When wrong, will you scold me? When lost, will you find me?

แสนอ่อนล้า บอกอีกทีซิว่าคุณจะโอบกอดผมไหม? เมื่อผมพลาดคุณจะดุด่าผมไหม? เมื่อผมหลงทาง คุณจะตามหาผมไหม?

But they told me A man should be faithful And walk when not able And fight 'til the end
    But I'm only human

แต่พวกเขาบอกผมว่า มนุษย์ควรมีศรัทธา จงก้าวเดินต่อไปแม้ไม่สามารถ และจงสู้จนวันสุดท้าย
    แต่ผมเป็นเพียงคนธรรมดาเท่านั้น

Everyone's taking control of me Seems that the world's Got a role for me
    I'm so confused Will you show it to me? You'll be there for me And care enough to bear me

ใครๆ ต่างพยายามเข้ามาควบคุมผม ดูเหมือนว่าโลกได้มอบบทบาทให้กับผมไปแล้ว
    ผมสับสนเหลือเกิน คุณช่วยแสดงให้เห็นได้ไหม? ว่าจะอยู่เคียงข้างผม และห่วงใยพอที่จะยืนหยัดเพื่อผม

In our darkest hour In my deepest despair Will you still care? Will you be there?
    In my trials And my tribulations Through our doubts And frustrations
    In my violence In my turbulence Through my fear And my confessions

ในโมงยามที่มืดมิดที่สุดของเรา ในความทุกข์ระทมที่สุดของผม คุณจะยังห่วงใยไหม? คุณจะเคียงข้างผมไหม?
    ในอุปสรรคและความยากลำบากของผม จนถึงความลังเลและความขัดแย้งของเรา
    ในความรุนแรงและความสับสนของผม จนถึงความกลัวและการสำนึกผิดของผม

In my anguish and my pain Through my joy and my sorrow
    In the promise of another tomorrow I'll never let you part
    For you're always in my heart

ในความรวดร้าวและความเจ็บปวดของผม จนถึงความปิติและความโศกเศร้าของผม
    ในคำสัญญาแห่งวันพรุ่งนี้ ผมจะไม่มีวันปล่อยให้คุณเดียวดาย
    เพราะคุณอยู่ในใจของผมเสมอ

Earth Song

ในความอ่อนไหวกับเรื่องราวในใจทั้งหมด แต่กระนั้นไมเคิลก็ยังได้ชื่อว่าเป็นศิลปินที่แต่งเพลงเพื่อส่งเสริมความ ศิวิไลซ์ของมนุษยชาติมากที่สุดคนหนึ่ง ตั้งแต่ We Are the World, Man in the Mirror, Heal the World แต่ที่แตกต่างในเพลงนี้ก็คือเพลงก่อนๆ เขาจะนำเสนอในเชิงร้องขอความเห็นใจต่อเพื่อนมนุษย์ที่ยากไร้

แต่เนื้อหาเพลงนี้ถูกนำเสนออย่างตรงไปตรงมา ทั้งเนื้อเพลงที่กล่าวในเชิงตัดพ้อต่อความเมินเฉยของมนุษย์ต่อสันติภาพและ สิ่งแวดล้อมที่นับวันจะเลวร้ายทุกที ซาวด์ดนตรีที่ไม่ได้เน้นที่ความไพเราะหรือให้ความหวัง แต่แสดงความโหยหวน วังเวง และโกรธแค้น ถ้าโลกมนุษย์ต้องถึงจุดจบในวันพรุ่งนี้ เพลงนี้คงถูกพูดถึงเป็นเพลงแรก

<embed src="http://www.youtube.com/v/f8muMo0fw_M&hl=en&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="555" height="344"></object>

What about sunrise What about rain What about all the things That you said we were to gain
    What about killing fields Is there a time What about all the things That you said was yours and mine

เกิดอะไรขึ้นกับรุ่งอรุณ ลมฝนหายไปไหน เกิดอะไรขึ้นต่อสิ่งที่คุณเคยบอกว่าเราได้เก็บเกี่ยวด้วยกัน
    เกิดอะไรขึ้นกับทุ่งสังหาร ยังพอมีเวลาเหลือไหม เกิดอะไรขึ้นต่อสิ่งที่คุณเคยบอกว่าเป็นทั้งของคุณและของผม

What have we done to the world Look what we've done What about all the peace That you pledge your only son
    What about flowering fields Is there a time What about all the dreams That you said was yours and mine

เราทำอะไรลงไปกับโลกใบนี้ ดูสิ่งที่เราทำเถิด เกิดอะไรขึ้นกับสันติภาพที่คุณเคยสัญญาไว้ต่อบุตรของพระเจ้า
    เกิดอะไรขึ้นกับสวนดอกไม้ที่งอกงาม ยังพอมีเวลาเหลือไหม เกิดอะไรขึ้นต่อความฝันทั้งหลายที่คุณบอกว่าเป็นทั้งของคุณและของผม

I used to dream I used to glance beyond the stars
    Now I don't know where we are Although I know we've drifted far

ผมเคยมีความฝัน ผมเคยเฝ้ามองออกไปไกลเกินดวงดาวในอวกาศ
    ตอนนี้ผมไม่รู้แล้วว่าเราอยู่กันที่ไหน แต่ผมรู้ว่าเราหลงทางกันมาไกลเหลือเกิน

Did you ever stop to notice
    All the blood we've shared before All the children dead from war
    Did you ever stop to notice
    This crying Earth this weeping shores

คุณเคยหยุดสังเกตดูสักครั้งไหม
    มีเลือดกี่หยดที่เราต้องหลั่งไปในอดีต มีเด็กกี่คนที่ต้องตายจากสงคราม
    คุณเคยหยุดสังเกตดูสักครั้งไหม
    พิภพกำลังกรีดร้อง ทุกชายฝั่งกำลังร่ำไห้

Heal The World

แม้ Earth Song จะได้รับคำชื่นชมจากนักวิจารณ์ แต่น่าเสียดายที่ไม่เป็นที่รู้จักของแฟนเพลงในวงกว้างมากนัก ต่างกับเพลง Heal The World ที่ถูกแต่งออกมาเหมือนกับเป็นน้องสาวของ We Are the World ทั้งเนื้อหาของเพลงและโครงสร้างดนตรีที่เพราะติดหู โดยเฉพาะท่อนประสานเสียงที่ทรงพลังจนเรียกน้ำตาของผู้ฟังได้ทุกเมื่อ

เพลงนี้ถูกเขียนขึ้นมาด้วยภาษาที่เรียบง่าย เพราะกลุ่มผู้ฟังหลักของเพลงนี้ก็คือเด็ก อันเป็นความหวังในอนาคตที่จะทำให้โลกน่าอยู่ขึ้นหลังจากที่ผู้แต่งจากโลกนี้ ไปแล้ว เป็นผลงานที่ไมเคิลภูมิใจที่สุด จากบรรดาเพลงเยี่ยมๆ อีกมากมายที่เขาสร้างสรรค์ในฐานะนักแต่งเพลงเพื่อชาวโลก

<embed src="http://www.youtube.com/v/0G0Rc5YRWYE&hl=en&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="555" height="344"></object>

There's A Place In Your Heart And I Know That It Is Love
    and this place could Much Brighter Than Tomorrow
    And If You Really Try You'll Find There's No Need To Cry
    In This Place You'll Feel That There's No Hurt Or Sorrow

มันมีสถานที่หนึ่งในหัวใจของคุณ ที่ผมรู้ว่ามันคือความรัก
    และมันเป็นสถานที่ที่สว่างไสวยิ่งกว่าวันพรุ่งนี้
    และถ้าคุณพยายามมากพอ คุณจะรู้ว่าไม่จำเป็นต้องร้องไห้
    ในสถานที่นี้คุณจะรู้ว่ามันไม่มีทั้งความเจ็บปวดและความเศร้า

If You Want To Know Why There's A Love That Cannot Lie
    Love Is Strong It Only Cares For Joyful Giving
    If We Try We Shall See In This Bliss We Cannot Feel
    Fear Or Dread We Stop Existing And Start Living

ถ้าคุณอยากรู้เหตุผล มันยังมีความรักที่ไม่หลอกลวง
    ความรักช่างเข้มแข็ง ที่หวังเพียงการให้ที่แสนปิติ
    ถ้าเราลองพยายาม เราจะได้เห็น ในความเปี่ยมสุขที่เราจะไม่รู้สึก-
    -ทั้งความหวาดกลัวและความหวาดหวั่น
    เราหยุดสิ่งที่เป็นอยู่ และเริ่มต้นใช้ชีวิตร่วมกัน

And The Dream We Were Conceived In Will Reveal A Joyful Face
    And The World We Once Believed In Will Shine Again In Grace
    Then Why Do We Keep Strangling Life
    Wound This Earth Crucify Its Soul
    Though It's Plain To See This World Is Heavenly
    Be God's Glow

และความฝันที่เราสร้างขึ้นจากใจจะฉายผ่านใบหน้าที่สดใส
    และโลกที่เราเคยศรัทธาจะเปล่งประกายอีกครั้งอย่างสง่างาม
    แล้วใยเรายังใช้ชีวิตอย่างป่าเถือน
    ทั้งเชือดเฉือนโลก ทรมานดวงวิญญานของโลก
    ทั้งๆ ที่ประจักษ์อย่างแจ่มชัดว่าโลกเรานี้น่าอยู่ดั่งสรวงสวรรค์
    จงเป็นประทีปแห่งพระเจ้าเถิด

We Could Fly So High Let Our Spirits Never Die
    In My Heart I Feel You Are All My Brothers
    Create A World With No Fear Together We'll Cry Happy Tears
    See The Nations Turn Their Swords Into Plowshares

เราสามารถล่องลอยได้ไกลโพ้น ขอให้จิตวิญญาณเราไม่เหือดหาย
    ในหัวใจ ผมรู้สึกว่าเราทั้งหมดคือพี่น้องกัน
    จงสร้างโลกใหม่ที่ไร้ซึ่งความหวาดกลัว เราจะมาหลั่งน้ำตาแห่งความสุขด้วยกัน
    จะได้เห็นมนุษยชาติเปลี่ยนมีดดาบที่ไว้เข่นฆ่า กลายเป็นใบมีดเพื่อการปลูกไถร่วมกัน

We Could Really Get There If You Cared Enough For The Living
    Make A Little Space To Make A Better Place

เราจะไปถึงสิ่งนั้นได้จริงๆ ถ้าคุณใส่ใจต่อการใช้ชีวิตร่วมกัน
    เพิ่มที่ว่างซักนิด ทำให้มันน่าอยู่ยิ่งขึ้น

Heal The World Make It A Better Place
    For You And For Me And The Entire Human Race
    There Are People Dying
    If You Care Enough For The Living
    Make A Better Place For You And For Me

เยี่ยวยาโลกของเรา ทำให้มันน่าอยู่ยิ่งขึ้น
    เพื่อคุณและเพื่อผม และเพื่อเพื่อนมนุษย์ทั้งมวล
    มีผู้คนมากมายที่กำลังจะตายจากไป
    แต่ถ้าคุณใส่ใจต่อการอยู่ร่วมกันมากพอ
    ทำให้มันน่าอยู่ยิ่งขึ้น เพื่อคุณและเพื่อผม

Heal the world we live in
    Save it for our children

เยี่ยวยาโลกที่เราอาศัย
    รักษาไว้เพื่อลูกหลานของเรา
    </td></tr></tbody></table>Entertainment - Manager Online

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มิถุนายน 2009
  9. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ตื่นเต้นทีรู้ว่าเขาไปจากความเป็นมนุษย์แล้ว ชีวิตที่ผ่านมาของเขานั้นเติบโตมาในครอบครัวนักแสดง มันก็ไม่แปลกที่เขาต้องโดนผลักดันให้เขาต้องเป็นนักแสดงด้วย เขาชอบ และเขาดัง เป็นบารมีเก่าที่เขาทำมาด้วย คนดังระดับนี้ ไม่ใช่ว่าจะทำได้ทุกคนเสมอไป แม้เขาจะไม่ได้รับการปลูกฝังเรื่องความเชื่อแบบพุทธ แต่เขาก็มีจิตใจที่ละเอียดอ่อน อ่อนไหว เขาจึงทุ่มเทกับการสละทรัพย์เพื่อทำบุญกับเด็ก เพราะเขาขาดโลกของเด็กไป

ดาราย่อมพยายามทำทุกอย่างเพื่อให้ตัวเองคงความเป็นดาราไว้ เขาเป็นถึงราชาเพลง การที่เขาต้องทำให้เป็นคิงตลอดนั้นยิ่งยากไปใหญ่ค่ะ

สงสารเขามาก ชีวิตเขาแทบจะไม่ได้เป็นตัวของตัวเองเลย

ครั้งหนึ่ง เมื่อสามปีก่อน โพสไว้ที่ห้องตามหาคุณยายที่รักคะ หรืออย่างไรนี่หละ ประมาณว่า "ไปรอดูคนที่จะตายกับยมทูตมา เป็นคนดังระดับโลก ๓ คนด้วยกัน จะทยอยตาย" เราก็ไปนั่งชันเขาดูเขา ท่านก็พาไปดูทีละคน ตอนนั้นหลังจากไปดู ไม่นาน คนแรกก็ตายไป ไมเคิลเป็นคนที่สามค่ะ ก็เลยไม่ตกใจอะไร"

คนเราเกิดมาทุกคนต้องตายนะคะอย่าลืม ยมทูตท่านอาจมาเตือนเราในรูปแบบต่างๆ ท่านให้เวลาก็มี ท่านเอาไปเลยก็มี ดังนั้นหากท่านมาเยือน มาเตือน หากคิดว่า เวลาที่เหลืออยู่ ยังพอทำสิ่งดีๆ ได้ ทำเถิดนะคะ

ส่วนคำถามประเด็นที่ว่า "ตอนนี้ไมเคิล ตายแล้วไปไหน" หลายคนอยากรู้ว่าลงนรก หรือขึ้นสวรรค์ หรือสัมภะเวสี

การจะบอกภพภูมิคนอื่นๆ นั้น มันไม่ใช่จะทำได้ง่ายๆ อย่างน้อยคุณต้องได้ระดับอาคามีนะคะ และส่วนมากท่านจะไม่พูดกันเลย

เอาเป็นว่า ยายผีป่าเชื่อว่า เขายังมีทุกข์อยู่ เขาตายขณะที่ยังไม่พร้อมตาย ทั้งๆที่เขาเตรียมตัวรอรับการตายมากว่าสิบปีที่แล้วก็ตาม แต่เขาเตรียมตัวตายแบบยึดติด มันก็ยิ่งไม่ดีสำหรับการเดินทางของเขา

แต่ทีนี้ตอนที่เขาตายนั้น เขาตายโดยขาดสติค่ะ คือวูบไปเลย หายใจไม่ทัน จิตเขาไม่มีที่เกาะ เมื่อไม่มีที่เกาะ ดวงวิญญาณหากถึงเวลาไปจริงๆ ยมทูตมารอรับเขาค่ะ เขาจึงวูบไปทันที อันนี้เขาย่อมไปตามกรรมที่เขาทำไว้ จริงอยู่ที่พระพุทธเจ้าตรัสบอกไว้ แต่นั่นเป็นคำเล่าในกรณีที่เขาไม่ปฏิบัติธรรม ไม่เรียนรู้สิ่งดีๆ เลย เอาแต่หลงในอบายมุขอย่างเดียว ที่ไปของเขาย่อมไปตามนั้นค่ะ

ทีนี้ถ้าตอนไมเคิ้ลไปโดยยังไม่ถึงวาระนะคะ คือไปเพราะอุบัติเหตุน็อคเพราะฤทธิ์ยา นั่นก็ทำให้เขาไม่รู้ตัวว่าตายค่ะ เขาก็จะวนเวียนในที่ๆ เขาคุ้นเคย

แต่ในเมื่อยมทูตเคยมาเตือนเขา พาเขาไปดูที่ๆ เขาจะไปแล้ว เสดงว่า งานนี้ยมทูตมารอแล้วค่ะ เขาไปที่ๆ เขาต้องเสวยกรรมแน่นอน

กรรมอะไรเสวยก่อน ก็ขึ้นกับจิตสุดท้ายเขากำหนดนั่นเอง

จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด

10. murano

murano Active Member

^ อันนี้ไม่ใช่พุทธนะ

แล้วก็... นักเต้นรำเป็นคนละกรณีกับนักร้อง ดารา นักพูด พิธีกรต่างๆ นะ

เพิ่มเติม: พุทธคือ ตายไปก็ไปเกิดตามสภาพดวงจิต ไม่มีเร่ร่อน ไม่มีใครมารับ ไม่มีอะไรใดๆ ทั้งสิ้น ในตำราอาจบอกว่าไปเกิดตามกรรมล่าสุดที่นึกไว้ แต่นั่นไม่ใช่นัยสำคัญ เพราะเป็นระยะเวลาอันสั้นๆ เท่านั้น
    ไมเคิลตายแล้วไปไหน คนที่บอกได้ (คือมีญาณเฉพาะอันหนึ่ง) เขาก็ไม่บอก เพราะไม่รู้จะบอกไปหาวิมานอันใด การรู้ชาติภพหรือการระลึกชาติ มีประโยชน์ในทางธรรมเท่านั้น มีประโยชน์น้อย แต่มีผลเสียมากในทางโลก...

ขยายความนักเต้น: คืออาชีพที่ มุ่งก่อกำหนัด ต่อผู้ดู และผู้เต้นเองก็มัวเมาในกำหนัดนั้น ก็นักเต้นระบำทั้งหลายนั่นแหล่ะ โดยมากมักเป็นในทางราคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มิถุนายน 2009
  11. ประทีปแก้ว

ประทีปแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008
    แจคสันก็เป็นอีกคนหนึ่งที่บอกเราว่า อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา..สาธุ

12. GROLY

GROLY เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    มองเขาแล้วย้อนกลับมาดูตัวเอง
    เห็นสัจจะธรรมหรือไม่
    ยิ่งใหญ่แค่ไหนก็หนีไม่พ้นความตาย
    ร่ำรวยแค่ไหนก็ไม่สามารถหาซื้อความสุขความสมหวังได้

ถึงวันนี้คุณทั้งหลายมั่นใจว่ามีเสบียงพอหรือยัง สำหรับภพต่อไป

13. รอดมี

รอดมี เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2009
    ผมก็ไม่รู้ใครหมกมุ่นทางกามรมณ์กันแน่ หลงไหลได้ปลื้มจนถอนตัวไม่ขึ้น
    มีความรู้สึกเศร้าเสียใจต่อคนที่ตัวเองบูชาเสียจนมีอคติกับคนรอบข้าง ทีผม
    กล่าวมันไปเกี่ยวกับกามรมณ์ตรงไหน
    คนธรรพ์ เป็นเทวดาที่มีหน้าที่ขับกล่อมดนตรีบนสวรรค์ชั้นดาวดึงษ์ของพระ
    อินทร์ มันก็ตรงกับอาชีพของผู้กล่าวถึง
    ท่ามูนวอลค์และลูบเป้า เป็นท่าเต้นประจำตัวของไมเคิ้ล พวกตาสีตาสา
    รู้จักไมเคิ้ลก็ท่าลูบเป้านี้แหละ ผมไม่รู้เหมือนกันนะว่าคุณโยงไปหาเรื่อง
    กามรมณ์ได้อย่างรัย ตัวเองคงคิดแต่เรื่องอย่างนั้นหนั้นเอง
    แล้วกับประโยคที่ทิ้งท้ายถามไว้ว่า "คุณขาวหรือดำ"ในใจก็ไม่คิดว่าไมเคิ้ล
    แต่จะเป็นการเตือนสติพวกเราอย่างเช่นคุณเป็นต้นว่า อย่าหลงไหลไป
    กับศิลปินต่างชาติให้มากนัก เพราะวัฒนธรรมและประเพณีแตกต่าง
    กับบ้านเรา อีกทั้งเรามีศิลปินที่มีความสามารถมากมาย
    ผมไม่ถือสาหาความคุณ เพราะเห็นว่ากำลังอยู่ในสภาวะเศร้าโศกกับการเสีย
    ของรักไป ถ้าเทียบเหตุการที่เด็กวัยรุ่นไปนั่งร้องไห้กับอุบัติเหตุของบิ๊ก ดีทูบี
    กับการที่คุณมาเสียใจกับการจากไปของไมเคิ้ล ด้วยโรคภัยสังขารกฎธรรมชาติ
    ผมรู้สึกเข้าใจและสงสารเด็กๆเหล่านั้นมาก แต่ในกรณีของคุณอย่า
    ต้องให้พูดเลยครับ เดี๋ยวจะหาว่าปากกับใจไม่ตรงกัน เพราะพลั้ง
    ปากไปแล้วว่าไม่ถือสาหาความคุณ [​IMG]

14. รอดมี

คุณcoolzครับ ก่อนคุณจะโพสข้อความอะไร ผมขอแนะนำให้คุณมีความ
    รับผิดชอบในขอความที่โพสด้วย ไม่ใช่สักแต่ว่าจะโพสโดยไม่มีความรู้หรือ
    ศึกษาในเรื่องนั้นๆมาให้ดีเสียก่อน เพราะจะทำให้ผู้ที่เข้ามาอ่านเข้าใจผิดไปได้
    อย่างข้อความนี้ แม้ผู้หญิงงามเมืองแม้ตายไปก็เป็นพระอรหันต์ได้
    คุณกรุณาบอกชื่อหญิงงามเมืองคนนั้นและที่มาของ ประโยคที่คุณนำมาอ้าง
    ด้วยว่ามาจากแหล่งใด แต่เท่าที่ผมทราบมา ผู้หญิงที่ดีและเพียบพร้อม
    ทุกอย่าง งามทั้งกายและใจเป็นเบญจกัลยาณีอย่าง นางวิสาขา ยัง
    เป็นได้แค่ โสดาบัน [​IMG]

15. รอดมี

น่านนะซิครับผมเห็นด้วยมันคล้ายๆกับประโยคนี้เลย
    "ว่าแต่เขา อิเหนาเป็นซะเอง"[​IMG]

16. Likely

Likely เป็นที่รู้จักกันดี

ที่แปะไม่ได้ให้อ่านหรอก แค่ให้รู้ไว้ ว่า สมัยนั้น
    ใครๆก็บรรลุธรรมได้ มันขึ้นอยู่ที่ใจมากกว่าความเป็นไปของร่างกาย
    นางสิริมาเป็นโสเภณี ก็อาจจะมีการใช้กรรมก่อน ที่จะได้มาบรรลุ
    ไม่มีใครที่ติดตราบาปกับตัวเองไปได้ตลอดหรอกค่ะ
    ไมเคิล เอง ตอนนี้อาจจะต้องไปใช้กรรมฯลฯ ตามที่เค้าเคยมีชีวิตอยู่บนโลก
    หรืออาจจะไปเสวยสุข แล้วแต่จิตที่มีอยู่ก่อนตายค่ะ
    แต่สุดท้าย ทุกอย่าง จะตัดทอนกันเอง ใช้กรรมจนหมด หรือใช้บุญจนหมด
    อนาคตจะเป็นอย่างไร ก็ได้มาจากการกระทำปัจจุบัน
    อยากไปดี ก็ ทำดีไว้จ้า^^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มิถุนายน 2009
  17. k.kwan

k.kwan เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2007
    ไป copy มาให้อ่านค่ะ
    Evan Chandler “I Lied for my father, i’m sorry Michael”

After the sudden death of Michael Jackson Evan Chandler tells the truth.

In 1993, Chandler told a psychiatrist and police that he and Jackson had engaged in sexual acts that included oral sex, the boy gave detailed description of Jackson’s genitals. The case was settled out of court for a reported $22 million, but the strain led Jackson to begin taking painkillers. Eventually he became addicted.

Now maybe for the remorse of his death Chandler decides to tell us the truth. ” I never meant to lie and destroy Michael Jackson but my father made me to tell only lies. Now i can’t tell Michael how much i’m sorry and if he will forgive me ”.Evan Chandler was tape-recorded saying amongst other things, “If I go through with this, I win big-time. There’s no way I lose. I will get everything I want and they will be destroyed forever…

Under the influence of a controversial father (Jordan Chandler) told his son to tell that Jackson had touched his pe*is.Jordan Chandler then told a psychiatrist and later police that he and Jackson had engaged in acts of kissing, masturbation and oral sex, as well as giving a detailed description of what he alleged were the singer’s genitals.
    ” Now for the first time i can’t bare to lie anymore. Michael Jackson didn’t do anything to me, all was my father lies to escape from being poor.”
    แฟนเพลง MJ
    http://trashselector.com/evan-chandler-i-lied-for-my-father-im-sorry-michael/

Entertainment - Manager Online

เขาชดใช้กรรมในชาตินี้จบไปแล้ว ขอให้พระคุ้มครองนำทางเขาไปสู่สุคติภพ ด้วยเทอญ
    ชีวิตเขาน่าสงสารนะ เจอแต่ความทุกข์ ไม่รู้ว่าได้พบรักแท้บ้างหรือยัง
    ถ้าเขาได้มีโอกาสเห็นคนทั่วโลกร้องไห้อาลัยรักเขา
    เขาคงจะมีความสุขที่ได้เห็นว่ายังมีคนอีกมากมายคิดถึงเขาอยู่

18. รอดมี

ไม่ได้แปะไว้ให้อ่านแล้วมาแปะไว้ให้เปลืองหน้ากระทู้ทำไม เพี้ยนเหมือน
    ใครหว่า

เธออ่านดูดีๆแล้วหรือยัง ว่าคนที่กล่าวเขากล่าวถึงอะไร เขากล่าวไว้ว่า
    "แม้ผู้หญิงงามเมืองแม้ตายไปก็เป็นพระอรหันต์ได้" แล้วเอาประวัตินางสิริมา
    มามั่วนิ่มทำไม ตัวเองก็บอกอยู่แล้วว่า"นางสิริมาหญิงโสเณีผู้บรรลุโสดาบัน"
    อรหันต์กับโสดาบันมันเหมือนกันรึ
    แล้วที่เธอเอาคำสอนของท่านธัมชโยมาอ้างอิง เธอแน่ใจหรือว่ามีสิทธิ
    เธอจำได้ไหมว่าเคยวิจารณ์ วัดธรรมกายไว้ว่าอย่างไร ความเห็น
    ของเธอที่ว่าใครไว้ว่า ปากพล่อย มันย้อนกลับมาหาตัวเองแล้ว
    ขี้เกียจคุยด้วย เอาอะไรมาลงเกินความจำเป็น หาข้อมูลเก่าลำบากฉิบเป๋งเลย

19. namaste

namaste Active Member

เห็นมั้ยๆ
    ว่าจิตมันชอบความขัดแย้ง
    ดีใจที่ได้โต้เถียงคนอื่น

ผิดประเด็นไปซะแล้ว
    จากไมเคิล กลายมาเป็นนางสิริมา
    ใครเขาจะไปไหน มันเรื่องอะไรที่ต้องไปวุ่นกับเขาหนอ

20. Likely

Likely เป็นที่รู้จักกันดี

ก็บอกแล้ว ว่าตามดูจิต..
    ใช่สิ ไล้เคยวิจารณ์วัดธรรมกายไว้แบบนั้น
    แล้วทำไม? ทุกสิ่งที่โพสท์ออกมา ไม่ได้คิดด้วยนะ
    มันออกมาจากการประมวลผล ของความคิด ส่งมาให้เองด้วย
    ในเมื่อมันเป็นเรื่องจริง??? เครื่องประดับชาวสวรรค์
    ฯฯฯ
    ที่พี่พอร์ชพูดว่า แม้หญิงงามเมืองก็มีสิทธิ์เป็นอรหันต์ ได้????
    นั่นน่ะ เราเอามาไว้เปรียบเทียบไง
    เพราะคุณกะละมัง บอกไว้ใช่มั้ยล่ะ
    ว่าไมเคิล ต้องตกนรกแน่ๆ แต่พวกคุณน่ะ ก็มาตัดสินกันด้วย
    ลูกกะตาที่แปะหน้าแบบนี้แหละ
    มันถึงไม่ยอมเจริญไปไหนกันซะที
    ไล้กับพี่พอร์ช รู้จักกันดี รู้ว่าเราคิดอะไรกัน
    ที่พูดน่ะนะ เค้าหมายถึงว่า แม้คนจะเกิดมาทำอาชีพแบบนี้
    ก้ไม่ควรจะตัดสิน ความดีเลว จากสายตาทุเรศๆๆของพวกคุณหรอก
    มีใครบ้างที่อยากทำสิ่งไม่ดีออกมา?
    หากแค่เรารู้ตัวในการกระทำ ของเราเอง มันก็มีค่ามากกว่า
    คนที่มองทุกอย่างเป็นบุญและบาป หลีกเลี่ยงบาปไม่กล้าทำบาป
    กูชอบ บุญ บาปกูไม่เอา ใครเดือดร้อนกูก็ไม่สนขอให้กูได้ทำบุญ????
    ไมเคิลมีส่วนเติมความสุข ความ อิ่มใจให้คนในโลก
    แต่ด้วยความยิ่งดังแบบนี้ไง มีแฟนคลับเยอะ
    แฟนๆเค้าไปแย่งพื้นที่ในจิตของไมเคิลกันหมดแล้ววว
    จึงไม่แปลกหรอก หากพักหลังๆเราจะได้ยินข่าวในทางอื่นๆเกี่ยวกับตัวเค้า
    เพราะการไม่มีพื้นที่ส่วนตัวเป็นของตัวเองไง
    พฤติกรรมทุกอย่างของมนุษย์ เกิดจากการกดดันทางจิตใจ
    ฯลฯ.....พอๆๆ
    เรื่องวัดธรรมกาย ยอมรับว่า วิจารณ์ไว้มาก เรารู้ตัวทุกเวลานะว่าทำอะไร
    ส่วนเรื่องปากพล่อย ... ขอโทษ ไล้ไปปากพล่อยใส่ใครบ้าง?
    เคยพูดอะไรไม่มีเหตุผลมั้ย เคยพาดพิงคนอื่นเสียๆหายๆมั้ย?
    ตอนนี้คงทำใจไปก่อนค่ะ ว่าเจ้ากรรมนายเวร คงมาหา
    ยังไงก็ได้แผ่เมตตาให้กับทุกสิ่งที่เกี่ยวด้วย กายและจิตของข้าพเจ้า
    และทุกสิ่ง ... ขี้เกียจพิมพ์ พอ สาธุ

ที่เอามาแปะน่ะ นางสิริมา ไม่ใช่วัดธรรมกาย มัวยึดติดแบบนี้แหละ
    ชีวิตมันถึงอยู่ไม่สุขไง???

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มิถุนายน 2009