ตามรอย "พระมหาชนก"

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย Falkman, 15 กรกฎาคม 2010.

1. สงสัยรู้

สงสัยรู้ Active Member

21 กุมภาพันธ์ 2013
    สวัสดีคุณมณีส่องแสงครับ

ขอบคุณสำหรับคำอธิบายครับ ตามที่ผมเข้าใจคือคุณมณีกำลังบอกกลายๆใช่ไหมครับ ว่าเรื่องมารที่ผมอ้างถึง มีอยู่จริง และเป็นเรื่องที่ไม่ควรลบหลู่หรือล้อเล่นด้วย น่าจะมีอำนาจพอสมควรที่เดียว....

แต่ที่คุณเองไม่นำมาลงอธิบายโดยละเอียดอาจจะเป็นเพราะไม่ใช่กิจหรือหน้าที่ของคุณมณีส่องแสง หรือไม่ก็คือถูกห้ามไว้ไม่ให้อธิบายเพิ่มเติม ผมเข้าใจแบบนี้ตามรหัสที่คุณมณีส่องแสงให้มาพอจะถูกต้องไหมครับ เพราะดูๆเหมือนข้อความทั้งหมดจะสื่อมาแบบนั้น .... ผมเข้าใจถูกไหมครับหรือมีข้อมูลอะไรมากกว่านั้น หรือผมเข้าใจผิดหรือเปล่าครับ ??

ถ้าเป็นเช่นนั้นจริงผมคงต้องเก็บเป็นข้อมูลพิจารณาใหม่ เพราะบอกกันตรงๆตอนแรกๆไม่เชื่อเรื่องมารที่ว่ามารด้วยซ้ำ ผมว่าออกจะเหลวไหลไปหน่อย... แต่ไปๆเริ่มไม่แน่ใจ เลยมาขอข้อมูลคุณมณีส่องแสงเนี่ยแหละครับ

ยังไงก็ขอขอบคุณคุณมณีส่องแสงครับ

2. เกษม

เกษม ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

22 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สวัสดีคุณมณีส่องแสงครับ

ผมขอความกระจ่างเรื่องของเทวราชมารตนนี้ครับ

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ กระปุกกา

อิอิอิ.... เราเล่นสนุกมามากพอแล้ว ท่านทั้งหลายก็คงสนุกเป็นประมาณแล้ว เราชื่ออรุณาเทวี เราครองการกำเนิดและการตาย

สองวันนี้กิจทั้งหมดเป็นของเรา... เราหลอกล่อและเล่นอยู่ในเกมของท่านอย่างสนุกสนาน นับเป็นความเพลิดเพลินทางปัญญาแกเราอย่างยิ่ง พวกเจ้าสามารถอยู่ ครั้งสุดท้ายที่เราสนุกเช่นนี้ก็ตอนเราปรับธาตุในพุทธกาลที่แล้วนั้นแหละ

เอาละเจ้าเองมองด้วยกรอบอัตตาของเจ้า เจ้าทั้งหลายรับรู้ด้วยปัญญาของตนเอง คงพอเป็นที่ประทับใจของข้าพอควร

ในควรนี้หมดเวลาเล่นสนุกของเราแล้ว เพราะฉะนั้นเราจะไม่ไปเล่นที่สภาเล็กของเจ้าอีก (ร่างปลอมที่ถูกเจ้ามัดไว้ เราแนะนำให้ทิ้งไว้แบบนั้นน่ะ ไม่งั้นใครเข้ามาจับคงซวยแน่ ฮาฮา)

โดยสรุปเราจะบอกต่อเจ้า ว่าถ้าพวกเจ้าทั้งหลายยังเล่นอยู่ในเกมตลกๆของพวกเจ้าแบบนี้ พวกเจ้าไม่สามารถเอาโลกนี้ไว้ได้รอดหรอก ความจริงกรณีแบบนี้เคยเกิดมาแล้วนับย้อนไปประมาณ 20 พุทธกาล สาวกในพุทธกาลนั้นยึดติดและลุ่มหลงในอัตตาที่ชื่อว่าพุทธะของพวกเขา จนลืมความเป็นไปตามธรรมชาติอันสำคัญ เพราะทุกพุทธกาล สิ่งคือประการคือความจริงแท้ตามธรรมชาติ เอาง่ายๆคือพวกเจ้ายึดในพุทธะ เสียมากกว่าธรรม และสุดท้ายก็ทำให้พุทธกาลนั้นจบลงเร็วกว่าที่ควร

เราทั้งหลายมิได้สนใจในสัตว์ทั้งหลาย เรามิได้สนใจในมนุษย์ทั้งหลาย เราสนใจเพียงธรรมชาติเท่านั้น และที่จริงแล้วเมื่อมีศาสนาของธรรมเกิดขึ้น ศาสนานั้นควรรักษาธรรมชาติไว้ได้ แต่ที่เป็นอยู่เราไม่เห็นว่าศาสนาของเจ้ารักษาธรรมชาติไว้ได้แม้แต่น้อย เราเลยตัดสินที่จะล้างพุทธกาลให้สิ้น เจ้าเองอาจจะบอกว่าอาจจะมีบางพื้นที่ที่มีสมดุลอยู่ แต่เราก็กล่าวพื้นที่เหล่านั้นน้อยเกินกว่าที่เราจะสนใจรักษา กล่าวคือไม่ถึง 1 ใน 10 ส่วน และพื้นที่เหล่านั้นสมดุลได้ไม่ใช่เพราะศาสนาของเจ้า แต่เป็นพื้นที่ที่ดีงามตามธรรมชาติอยู่แล้ว

เมื่อศาสนาของพวกเจ้าไม่ได้รักษาสิ่งอันสำคัญที่สุดคือธรรม แถมยังถูกบิดเบือนเพื่อสิ่งอันโง่เขลา เช่น การหวังซึ่งลาภ อำนาจ บารมี และอัตตาทั้งหลาย เราเองก็ไม่เก็บไว้ ความจริงในคราวนี้เราได้ทดสอบหลายครั้งแล้วแต่ผลไม่เป็นที่น่าพอใจ

เจ้าเองจะติดอยู่ในคำสั่งของเทวสภาอันไร้สาระของพวกเจ้าก็ได้ เพราะเยี่ยงไรเราไม่ได้สนใจสิ่งไร้สาระเหล่านั้นอยู่แล้ว ถ้าเจ้าไม่แน่ใจก็ลองเปิดใจ ไม่ติดในอัตตาและสอบถามองค์ปฐมของเจ้าดู เพราะในประวัติของเราเหล่าเทวราช ก็มีเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้น และในคราวนั้นด้วยความเขลาของพวกเจ้า เราจึงล้างเทวโลก และพรหมโลกทิ้งเสียทั้งหมด ในคราวนั้นองค์ปฐมก็เห็นอยู่ เราไม่สนใจในคำสั่งอันไร้สาระของผู้ใด จะใครก็ไม่มีอำนาจเหนือเรา เพราะสำหรับเราแล้วมีเพียงธรรมชาติเท่านั้นที่เราทำตาม และธรรมชาติเท่านั้นที่สั่งการเรา

เราบอกแต่ต้น ว่าถ้าจะรักษาโลกา เทวโลก หรืออะไรทั้งหมดของพวกเจ้า เจ้าต้องทำตามธรรมชาติ มิใช่เรื่องในเทวโลกอันไร้สาระ เจ้ารักษาธรรมชาติได้ เราเองก็ยินยอมตามเจ้าทันที

ตอนนี้พวกเทพคงหยุดตีกันแล้ว และเราจะนำเทพที่เข้าใจความเป็นเรา และรู้จักธรรมชาติของสรรพสิ่งออกมาเพื่อรักษาไว้ยังแดนแห่งเรา

หมายเหตุ เป็นข้อความทาง PM ที่อาจารย์ฮั้วโต๋ ได้ส่งมาให้ผมได้รับทราบครับ

3. สงสัยรู้

ขออภัยครับ

ผมเองก็ไม่ได้ทราบชื่อมารทั้งหมดเพราะผมเองก็อ่านๆเก็บมาจากกระทู้ท่านฮั้วโต๋เมื่อ 1-2 เดือนก่อนน่ะครับ

เท่าที่ได้มาคือมี 9 คน
    1.กรรม - กรรมเทวราช
    2.กาล
    3.ธรรม - ธรรมากิเลสศวร
    4.อธรรม
    5.รุ่งเช้า - อรุณาเทวี
    6.ความอยาก
    7.พลบค่ำ
    8.พลังงาน
    9.ความว่าง

เข้าใจว่าเป็นนามแฝงน่ะครับ ชื่อจริงที่ผมพอทราบมีแค่ 3 ชื่อตามนั้นน่ะครับ ท่านเกษมน่าจะมีชื่อครบน่ะครับ

ขออภัยจริงๆครับที่ได้มาแค่นี้

4. สงสัยรู้

รอข้อมูลเพิ่มเติมจากคุณมณีส่องแสงครับ ท่าทางจะเป็นอะไรที่ใหญ่ และลึกลับกว่าที่คิด....

5. Twana

Twana เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007
    มาปูเสื่อรอฟัง เรื่องของ รัสเซีย นะคะ

6. นาคา

นาคา เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่คง

สังเกตุ...
    ภาพ ๒ ดวงศีลดวงธรรมบนผ้าม่าน ..หลวงปู่คง วัดเขาสมโภชน์
    ภาพ ๔ หลวงปู่ทองดี ศรีสว่าง กลายเป็นหิน ในถ้ำอรหันต์

+++++++++26-11-2010, 10:18 AM ..................#273

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กุมภาพันธ์ 2013
  7. ZincOxide

ZincOxide เป็นที่รู้จักกันดี

What Rules The World

They say that man is mighty,

He governs land and sea;

He wields a mighty scepter

O'er lesser powers that be;

And the hand that rocks the cradle

Is the hand that rules the world

William Ross Wallace​

8. ZincOxide

The Hand rules The World

สองมือที่ดูนิ่มนวลอ่อนโยน
    สองมือที่ดูช่างบอบบางอย่างนั้น
    สองมือที่ดั่งไม่มีความสำคัญ
    คือ ... สองมือที่ทำให้โลกหมุนไป

แม้เพียงร่างกายนั้นเกิดเป็นหญิง
    แท้จริงหัวใจนั้นแกร่งยิ่งกว่าชาย

ขอเพียงให้เป็นได้ดังที่ตั้งใจ
    จะทุกข์ทนเดียวดายไม่มีความสำคัญ

บันดาลโลกหมุนเวียนวนไปตามจิตใจ
    นำพาให้เป็นไปตามต้องการ
    ทุกสิ่งเปลี่ยนแปรไปด้วยมือเธอเสกสรร
    ดังถ้อยคำประพันธ์เปรียบเปรยพรรณนา

ถึงชายได้กวัดแกว่งแผลงจากอาสน์
    ซึ่งอำนาจกำแหงแรงยิ่งกว่า
    อันมือไกวเปลไซร้แต่ไรมา
    คือ ... หัตถาครองพิภพจบสากล

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=7q0wDZMjtjM]คือหัตถาครองพิภพ - ก้อย ศรัณย่า - YouTube[/ame]​

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กุมภาพันธ์ 2013
  9. นางไพจิตต์

นางไพจิตต์ เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2010
    ...............................................................................
    อ่านมาตั้งนานคุณมณี...เอามาจากหนังฝรั่งนั่นเอง:cool:หนุกดีหนุกดี:cool:

10. ปลายธาตุ

ปลายธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้วก็สนุกไปกะพวกร่างทรงเหมือนกัน แต่ข้อความคุณเกษมเกี่ยวกะมารใช้ใด้แฮะ พอมีความจริงอยู่แต่ไม่น่าจะมีคนเข้าใจ ที่เราว่าซับซ้อนรหัสแท้จริงมีสองประเด็น อย่างแรกคือหลอนไปเอง อย่างที่สองโง่คือฉลาดไม่พอเข้าใจ ความจริงมันเรียบง่ายมาก แต่ไม่มีใครเข้าถึง จึงทายกันไม่ถูก ขนาดระดับพุทธเจ้ายังผิดๆถูกๆ แล้วพวกเราเป็นใครรู้แต่ส่วนปลายอันยุ่งเหยิงมากมาย ถ้าเข้าไม่ถึงตัวต้นก็ไม่ถูก แล้วใครรู้มั่งว่าต้นคือใครหรืออะไร ขนาดที่เรารู้จักกันอย่างมนุษย์ต่างดาว พระศรีย์อารย์ เหล่าพระเจ้าต่างๆนี้ปลายแถวทั้งนั้น ในสถานการณ์นี้ก็พึ่งใด้แบบทุลักทุเล ไม่เข้าใจจะเปรียบให้ฟัง สมมุติเราทุกคนเป็นไก่ ที่พึ่งคือพระเจ้าต่างๆที่เรานับถือคือคนงานเลี้ยงไก่ หัวหน้าคนงานเลี้ยงไก่คือต้นธาตุ ต้นธาตุสูงสุดตือเจ้าสัวเจ้าของฟาร์มไก่ เจ้าสัวเลี้ยงเราให้ข้าวน้ำรักษาป้องกันโรคให้เราก็จริง แต่ประสงค์เอาเนื้อเลือดเราเพื่อเงินทอง ให้เรามีอายุจำกัด45วัน ทั้งที่เรามีอายุเป็น10ปี ไก่ไม่มีวันเห็นหรือเห็นก็ไม่เข้าใจความเป็นอยู่ของตนที่ดีกว่า ไม่รู้ว่ามีเจ้าสัว รู้ก็ไม่อาจเข้าใจ เจ้าสัวอ่านเขียนได้แต่ไก่ไม่ เลยทำใด้แค่คุยกะไก่ด้วยกันเถียงกันวุ่นไปจนตาย อาจสงสัยว่าเราไม่ใช่ไก่ แล้วเจ้าสัวของเรากินไรจากเรา ก็กินบุญบารมีที่เป็นพลังงานไง ไอ้ที่ชอบทำกันแล้วคิดว่าใครเอาไปไม่ใด้นี่ มีใครเห็นบ้างว่าเหลือเท่าไหร่กันบ้าง โง่ไม่ต่างจากไก่ใช่ไหม แล้วคิดจะเปลี่ยนยุค จะเอาไรไปสู้กับคนเลี้ยงไก่ ก็ต้องใ้ช้หวัดนกมั้ง จะถือมีดปืนมือเท้าก็ไม่มี แล้วถ้าใช้หวัดนกจริงไก่ก็ตายก่อน เพราะแบบนี้ถึงภาวนาว่าอย่าให้มีการเปลี่ยนยุคเลย พวกเราจะตายกันเกือบหมด แล้วคนที่จะมาเปลี่ยนยุคใด้ต้องระดับเจ้าสัวไก่มาสู้กัน ระดับพระเจ้าต้นธาตุที่รู้จักกันนี้ยังอ่อนๆทั้งนั้น ตัวเองยังเอาไม่รอดเลย คงพูดมากกว่านี้ไม่ใด้แล้ว แต่เห็นด้วยนะว่าเวปนี้เป็นที่คัดคน เลยลองโพสดูเผื่อมีคนพอเข้าใจ ถ้ามีการเปลี่ยนยุคจริง คนเหล่านี้แหละที่จะรอด รอดเพราะตัวเขาเองนะที่ฝึกมาให้เข้าถึงแก่นแห่งความจริง ที่คุณหนุมาณชอบเรียกว่าสัจจะนั่นแหละ แต่ไปเข้าใจว่าสัจจะคืออย่างอื่น ก็ไม่แปลกที่ไก่จะเข้าใจอย่างนั้น

11. สงสัยรู้

ดูๆแล้วเรื่องมารน่าจะมีประเด็นอะไรที่ลึกเข้าไปอีก... สงสัยต้องไปคุ้ยๆเพิ่มเติมดูซะแล้ว เสียดายตอนนั้นเห็นว่าไร้สาระเกินไป และกระทู้คุณฮั้วโต๋ปิดไปแล้ว และที่บอกๆว่าตัวเป็นมารก็ไม่เห็นเข้ามายุ่งเลยตั้งแต่ที่เขาประกาศว่าหมดเวลาที่จะเกี่ยวข้องกับภายนอกแล้ว

ต้องฝากถึงคุณเกษมมั้งครับ น่าจะเป็นคนที่มีข้อมูลเกี่ยวกับมารมากที่สุดท่านน่าจะนำมาเปิดเผยเพิ่มเติมน่ะครับ

12. หนุมาน ผู้นำสาร

หนุมาน ผู้นำสาร เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    *** โอ้...ชะตาฟ้าลิขิต ****

"แก้หนึ่งเดียว”
    อาทิตย์เริ่มปรากฏ สุดรันทดคนไร้ธรรม
    ความดีผู้เคยทำ มีผลนำสิ่งตอบแทน
    เหล่าประธานบ่ดีสิ้นท่า ไร้ใบหน้าไร้ดินถม
    ประชาด่าระงม เยี่ยงซากถมข้างหนทาง
    ทางแก้คือธรรมะ พึ่งโลกุตตระและสัจจะธรรม(ทำ,ปฏิบัติ)
    เมืองชาติจักพ้นกรรม จากไททำเมื่อวันวาน

- " หนุมาน ผู้นำสาร "

13. หนุมาน ผู้นำสาร

หนุมาน ผู้นำสาร เป็นที่รู้จักกันดี

*** โอ้...ชะตาฟ้าลิขิต ****

“ฟ้าใหม่”
    เหมือนกบในถ้ำมืด เห็นแสงนวลคิดจันทรา
    หลงไหว้หลายเพลา กว่าจะรู้รูกระบอกแสงลอดกะลา
    หลุดสู่โลกความจริง สลัดทิ้งสิ่งสั่งสม
    มองเห็นกลดธุดงค์ ทำได้จริงดั่งวาจา
    ผู้นำคือความเที่ยง พาก้าวเลี่ยงสิ่งเคยพาล
    ก้าวทั่วถิ่นแดนราช ก้าวพ้นผ่านพันธะกรรม
    สัจจะ ตัวกระทำปรากฏ แสงจันทร์จรดปวงดวงประชา
    คิดดั่งเดิมเจริญแจ่มหล้า น้อมรับพาสู่บัลลังก์

14. หนุมาน ผู้นำสาร

*** สัจจะธรรม (ทำ,ปฏิบัติ) รีบทำก่อนจะถึงวันต่อไปนี้ ****

“โลก”
    ดินฟ้าเป็นพยาน ศาสดากล่าวขานไว้
    ครบห้าพันปีไซร้ จึงสิ้นสุดพุทธกาล
    แม่พระปฐพีผืนดิน ทำลายสิ้นแหล่งเคยพาล
    เปลือกโลกขยับพล่าน จมบาดาลเกินคำทำนาย
    แม่พระดูแลน้ำ ร่วมสมเข้าพระแม่ลม
    ก่อคลื่นกวาดถลาโถม พัดใส่เจ้ามิรู้กรรม
    มนุษย์คิดครองโลก โศกมหันต์วิ่งหนีกรรม
    กว่ารู้สัจจะธรรม กรรมเกลื่อนกลบภพทรพี

15. หนุมาน ผู้นำสาร

*** รหัส สวรรค์รอดพ้นภัย ****

รหัส...โอ รสสวรรค์บังเกิด ณ สยามเฮย = บวช ถือสัจจะไป ๑ ปี
    รหัส....ภา รัฐจัดพิภพเพลิดแพร้ว = รับสานต่อหน้าที่
    รหัส...ต้นมะม่วง = คือ สวนมะม่วง ที่รองรับเมื่อธุดงค์
    รหัส....ถ้าได้ทำ = เกิดฟ้าใหม่ ดังนี้

“ฟ้าใหม่”
    เหมือนกบในถ้ำมืด เห็นแสงนวลคิดจันทรา
    หลงไหว้หลายเพลา กว่าจะรู้รูกระบอกแสงลอดกะลา
    หลุดสู่โลกความจริง สลัดทิ้งสิ่งสั่งสม
    มองเห็นกลดธุดงค์ ทำได้จริงดั่งวาจา
    ผู้นำคือความเที่ยง พาก้าวเลี่ยงสิ่งเคยพาล
    ก้าวทั่วถิ่นแดนราช ก้าวพ้นผ่านพันธะกรรม
    สัจจะ ตัวกระทำปรากฏ แสงจันทร์จรดปวงดวงประชา
    คิดดั่งเดิมเจริญแจ่มหล้า น้อมรับพาสู่บัลลังก์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กุมภาพันธ์ 2013
  16. หนุมาน ผู้นำสาร

*** โอ้...ชะตาฟ้าลิขิต (แสดงกรรม) ****

“บ้านเมือง”
    รวยล้ำค้ำเหลิงอำนาจ ดูดทรัพย์ราษฎร์ท้องแผ่นดิน
    กอบโกยขูดหมดสิ้น ผลักหนี้สินท่วมประชา
    หลากหลายในสังคม บ่ชื่นชมเหนือหัวข้า
    ขัดแย้งรุนแรงกล้า ก้าวร้าวทั่วมั่วลายงา
    เหล่าทหารเสียหน้าก่อการ ทรยศสัตย์ปฏิญาณให้ไว้
    บ้านเมืองลุกโหมเป็นไฟ จากคิดใหญ่พวกอยากนำ
    สุดสับสนสุดอลม่าน วิ่งหนีพาลหลบเลี่ยงภัย
    วงศาไม่อาจไป จำกล้ำกลืนแต่น้ำตา
    ปากดีประสงค์ร้าย ทำลายขาดราชพลัง
    ทุกข์ตรมสุดสิ้นหวัง เหมือนเปรียบดังเทพนิยาย
    เกิดสู้อย่างไร้สมอง ทหารแลมองอ่อนกำลัง
    ข้างบ้านวาจาดัง ทลายรั้วทวงที่ดิน
    ขวานทองดั่งมะพร้าว ชนกลุ่มพาลแบ่งแยกกิน
    ด้ามขวานสูญเสียสิ้น จากนั้นกินรอบทิศทาง
    คนนำคือคนร้าย แอบทำลายเมืองโสภา
    มหันต์ภัยไสสู่ฟ้า ข้ามแพงมาลงกลางใจ
    เมืองอมรหลอมละลาย สมดั่งใจท่านประธาน
    ลวงคนทั่วแดนหล้า ให้หลงตามความคิดตน

17. ZincOxide

1576 ผมขอคำอธิบาย-ไขความกระจ่าง-ยกตัวอย่างให้เห็นชัด ... กับประเด็นนี้หน่อยนะครับ

"... ขนาดระดับพุทธเจ้ายังผิดๆถูกๆ..."
    "... มนุษย์ต่างดาว พระศรีย์อารย์ เหล่าพระเจ้าต่างๆนี้ปลายแถวทั้งนั้น..."

หวังไว้ว่าจะได้รับความเกื้อกูลอันดี

วิทยาศาสตร์สอนให้ผมเคารพในหลักฐาน
    พระพุทธศาสนาสอนให้ผมศรัทธาด้วยเหตุผล

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กุมภาพันธ์ 2013
  18. หนุมาน ผู้นำสาร

*** ต้นมะม่วง ****

รหัส...สวนมะม่วง = ที่พัก ที่อาศัยของผู้มีสัจจะ
    สมัยพระพุทธเจ้าพระโคดม ก็เคยพักที่สวนมะม่วง

โค่นต้นมะม่วง = การทำลายศาสนา บางครั้งทำไปโดยรู้เท่าไม่ถึงการ
    ปลูกต้นมะม่วง = ปลูกสัจจะให้กับตนเอง
    ลูกมะม่วง = ผลการกระทำเที่ยง
    รสหวาน รสเปรี้ยว = ผลการกระทำจากสัจจะ รู้ได้ด้วยตนเอง

19. หนุมาน ผู้นำสาร

ถ้าไม่บวชรับสัจจะ
    ก็ไปไม่รอด เพราะสิ่งที่ดีที่ทำมา ไม่พอ

20. iamprateep

iamprateep เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    จะปฏิบัติธรรมและจะสร้างสมบารมีใดๆ ต้องวางใจให้เบา ทำใจให้สะอาด ให้นุ่มนวล ตั้งมั่นและมีปัญญาพร้อมด้วยครับ
    เพ่งๆจ้องๆมากไปต้องระวังนะ อย่าไปติดจนแงะออกยากเกินนะ มานะ(ทิฏฐิ)อาจเอาไปกินหมด เสียเวลาไปเยอะ ทำไปทำไป อาจคล้ายๆเดิมๆ แต่ให้วางใจใหม่หรือปรับปรุงการวางใจในสามเวลา คือก่อนทำ ขณะทำ หลังทำให้ถูกต้อง พิจารณาใช้ภาษา ฯลฯ ให้เป็นไปตามธรรมะที่เข้าใจชัดแล้วให้มาก ก็ใช้ได้ ชัดแล้วตรงแล้วไม่มีปัญหา ถ้ายังไม่ชัดแล้วนำใช้อาจมีปัญหา ... ส่วนตัวผมไม่มีปัญหาเพราะไม่มี และไม่อยากมี และเราทั้งหลายก็เป็นเพื่อนร่วมสังสารวัฏกันทั้งนั้น รักกันเข้าใว้ ...

ขอให้เพื่อนๆทุกๆคนมีความสุขมากๆครับ
    (ปล. ความเห็นส่วนตัว โปรดใช้วิจารณญาณ)

^_^
    _/\_