ตามหาคุณยายที่รักคะ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย PPPP, 9 มกราคม 2005.

1. PPP

PPP เป็นที่รู้จักกันดี

ทำมัยชอบ อุทัย หละคุณคาเมน

2. ศดานัน

ศดานัน เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    แก้วไม่ได้อยู่ที่คอนโดที่กรุงเทพค่ะยายจ๋า ตอนนี้ใช้เน็ทของมหา'ลัยที่ภูเก็ตค่ะ

คืนนี้หลับให้สบายนะคะยาย....คิดมากในเรื่องที่แก้วและเด็กๆในนี้บอกยายก็พอนะคะ
    ศีล จาคะ ปัญญา ไม่เสมอกันเมื่อไหร่
    จะมีเหตุทำให้กระแสผันแปรไปเองน่ะจ้ะยาย
    ไม่ต้องถึงกับเสมอเป็นระนาบเดี่ยวกันก็ได้

แต่ถ้า ศีล จาคะ ปัญญาระหว่างคู่รักเริ่มฉีกกันสุดโต่งเป็นตรงข้ามเมื่อไหร่
    รับประกันได้ ว่าจะมีเหตุให้ชักพาผู้ที่มีกระแสธรรมใกล้เคียงกว่าให้มาพบเจอนะคะ...เชื่อหัวไอ้เรือง

3. Jin

Jin เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    ยายมาบวชกะผมเทอะ เเล้วพี่ทาซานยังจะบวชไหมครับ

4. เก๊าเก่า

เก๊าเก่า บุคคลทั่วไป

เอ ก็ดูไม่น่าอันตรายนี่นา ไปจอดที่ไหนหว่า จอดใกล้ๆคิวรถตู้ก็เห็นมีคนพลุกพล่านทั้งวัน
    ที่หลังก็นัดบอดี้การด์ไปด้วยซิอย่าง ป๋าอำนาจก็ได้ สงเคราะห์แกหน่อย เห็นแกทำน้ำลาย
    ยืดอยู่นานแล้ว จะได้รู้ซะทีว่านรกมีจริง หุหุ ฮ่า ฮ่า เอิ้ก (ลงลูกคอ)

อีกทีก็จอดตามห้างอย่างเซ็นทรัลชิดลม หรือเอ็มโพเรียม หรือที่จอดรถที่หมอชิต แล้วขึ้น
    BTS มาก็ได้

.................................................................................

สงครามใหญ่จ้ะ ไม่ใช่สงครามโลก แต่การทำลายล้างรุนแรงมาก

สมบัติจะขึ้นมาก็คงต้องเข้ายุคชาววิไล ที่มีคนมีศีลมีธรรม มีความเข้มแข็ง
    มาทำงานเพื่อบ้านเมืองโดยไม่เห็นแก่หน้าใครจริงๆ ตอนนี้ทะลึ่งไปขุด
    เทวดาตีตาย

นึกได้ที่หลวงพี่ท่านพระครูปลัดอนันต์พูดไว้เมื่อเข้ามากรุงเทพครั้งที่แล้ว
    ท่านกล่าวถึงสิ่งที่หลวงพ่อบอกไว้ว่าจะเกิดต่างๆก็เกิดจริง เรื่องน้ำมันนี่สงสัยว่า
    แผ่นดินไหวคงจะมีผลให้มีการปรับตัวให้ค่อยๆขึ้นมาสูงขึ้น (ครั้งหลวงพ่อ
    ยังอยู่ บอกว่าอยู่ลึกถึง 5-6 กม.)

5. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

แม่เค้าจะให้เค้าบวชพร้อมน่ะคะน้องชายเค้าอีกคน ยยจะพาจินไปลงของจาก ลป หงส์ ที่สุรินทร์ นะคะ ยายลงแต่เด็กแล้วดีมากถ้าเราเคร่งค่ะ

6. PPP

ไม่นะไม่นะ ลุงคนเก่า

ยังอยากอยู่ยุค ถิ่นกาขาว ..ยังไม่อยาก อยู่ยุค ชาววิไล nnnnooooo

7. เก๊าเก่า

นึกได้อีกอย่างที่หลวงพี่พูดไว้ (แหม ความจำนี่ค่อยๆลอยขึ้นเหมือนน้ำมันรอแผ่นดินไหวเลย)

คนที่ค้าขายคงไม่ต้องกลัวมาก ขอให้มีทุนรอนบ้างเถอะ ประเภทจับเสือมือเปล่า
    หรือหากินวันต่อวัน คงไม่ไหว

หลวงพี่บอกไว้ ทำนองว่าพอสักพัก ประเทศที่ทำสงครามก็จะต้องการสินค้าต่างๆมาก
    บ้านเราก็ขายเพลินเลยที่นี้ ท่านยกตัวอย่างตลาดโรงเกลือครั้งที่ท่านยังรับราชการ
    ทหารประจำอยู่ชายแดน พวกเขมรอดกันขนาดว่าเอาพลอยดิบยังไม่เจียรมาแลก
    ข้าวสารหนึ่งกระป๋องต่อหนึ่งกระป๋องเลย

8. PPP

เย้...ยาย มาแระ

9. DevilBitch

[bw-cry] วันนี้ยายเบ้อทึ่มหน่อยขอรอ่านนะคะอย่าว่ากัน?!!...

10. PPP

สักพักนี่ นานมั้ยคะ..ไม่ใช่สักพัก 10 ปี อะไร อย่างเงี้ยนะคะ

11. DevilBitch

D.J. Tom Ja..ขอเพลงพุ่มพวง?..please!!ใส่ห้องนี้หล่ะีร้องว่า...*หลวงพ่อเจ้าขาช่วยแผ่เมตตา...!!!

12. Jin

ขอบพระคุณครับ ยายอย่าคิดมากนะ ผมเป็นห่วง

13. เก๊าเก่า

เออ นึกได้อีกอย่าง หลวงพี่ว่า ให้หมั่นสร้างกุศล แล้วอธิษฐานถวายในหลวงกันด้วย
    ให้พระองค์ท่านทรงพระเจริญ มีพระพลานมัยสมบูรณ์ยิ่งยืนนาน ด้วยพระบารมีที่แผ่
    ปกเกล้าทั้งแผ่นดินยิ่งนานเท่าไร ก็จะยิ่งทำให้บ้านเมืองค่อยๆดีขึ้นอย่างรวดเร็ว และ
    เปลี่ยนแปลงในทางที่ดีขึ้นอย่างไม่มีอุปสรรครุนแรง

14. Jin

เล่าให้ฟังคร่าวๆได้ไหมฮะ

15. DevilBitch

Yai Pee Pa..คนนะไม่ใช่หินทราย!!..จะได้แกร่งเหมือนห้าห่วง..อิอิ...แง้!![bw-cry]

16. เก๊าเก่า

อ้าว เห็นทำทะเล้นได้อยู่แหม็บๆ ทำน้ำตาหยดอีกแล้ว โอ๋ๆ มาซบอกผมก็ได้ เอ้า เพื่อยาย
    จะกัดฟัดข่มตบะสัก 10 นาที แต่ห้ามเงยหน้าหนา เสียวคอหอย

ยอมยายเป็นพิเศษนะเนี่ย ปกติไม่กล้าแตะต้องสาวไหน มือผมเนี่ยมหาเสน่ห์ด้วยบุญญฤทธิ์
    แตะสาวไหนเข้าแรงต้านไม่พอ มีหวังเคลิ้ม วิ่งตามถึงบ้านเชียว

..................................................................................................

อิ อิ หันหลังเป็นโดนเสียบ สามัคคีตามประสาเผ่าไทย

..................................................................................................

คิดว่าไม่กี่เดือนนะ แต่จะให้แน่ไปกราบเรียนถามหลวงพี่เองดีกว่า

17. DevilBitch

ใช่ค่ะตอนนี้ยายไม่มีอะไรเหลือแล้วนอกจากความว่างเปล่าที่มีค่ะ อุปสรรคคือข้อสอบวัดทางสวรรค์หรือนรกน่ะค่ะเราเลือกได้ว่าจะไปทางไหน กำลังก้าวขึ้นสวรค์ดีๆกลับเผลอขยี้ตาดันลื่นทางสวรรค์ตกลงนรกอีกน่ะสิอันนี้ต้องเตือนตน่ะว่าไม่ว่าถนนไปสวรรค์จะเหมือนสวยงามแต่ระหว่างทางมีไฟนรกห้อมล้อมพลาดมานี่ตกนรกแน่ๆ!!!

18. DevilBitch

พี่คนเก่าจ๊ะ...เตรียมอบผิวรอน้องนางบ้านป่านะคะ จะกัดเสียให้เละเลยใส้พุงจะแบ่งกระสือ แต่หัวใจใสๆนี่ขอนะ ว่างัยจานนาจยอมบ่คะ!!!

19. เก๊าเก่า

โห มีหนุ่มและแก่มารุมโอ๋ เลิกเศร้าได้แล้ว ถ้ายังเศร้าอยู่ก็จงเลิกมองอีตาป๋าอำนาจ หันมามองผมคนเดียว แล้วจะยิ้มออก

20. DevilBitch

พี่ๆ หลานๆ จ๊ะ งานเสาร์ห้าถ้ายายแว่ปมาบ่ได้ช่วยไปแวะบ้านป่าลายตะกวดของยายนะคะขอร้องล่ะเพราะบ้านั้นสร้างตามที่พระมาบอกตามมิติ สายนักรบพระเจ้าตากพลาดบ่ได้เด้อ