ถามเรื่องพญานาคค่ะใครรู้ช่วยตอบทีค่ะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย หนูปุยฝ้าย, 25 ตุลาคม 2009.

1. น้องสาวนักเดินทาง

น้องสาวนักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    แล้วนู๋เคยเกี่ยวเนื่องกับพี่พระยาเดโชฯ มั้ยคะ

ช่วงนี้หดหู่ใจกับเหตุการณ์บ้านเมืองจัง
    ที่ทำงานอยู่ย่านราชประสงค์เลย แต่โชคดีไม่โดนเผา

2. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

----

พระอินทร์ รับรอง
    พระศรีสยามเทวาธิราชคุ้มครอง
    เรื่องหน้าที่ เห็นภาพท่านสั่งให้ลงมา ดูแลเกี่ยวกับวัด ท่านให้ทะนุบำรุง
    และก็มีภาพเทวดาอุ้มเด็กทารก น่าจะหมายถึง มีหน้าที่พิทักษ์รักษาใครสักคน

3. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

---

ใครที่อ่านที่พี่บอกแล้วเข้าใจก็เกี่ยว อิอิ
    ส่วนมาก จะเคยสร้างเจดีย์พระธาตุดอยสุเทพกันมา และก็เป็นพี่น้องสมัยพญานาค แต่ว่า ตอนที่สร้างเจดีย์นั้น วางกำลังใจกันผิด ส่วนมากได้ไปเกิดเป็นงูบ้าง เป็นสัตว์บ้าง ต้องตามเก็บกันหลายคน แต่ยังโชคดีที่สร้างบุญกันมาพอเป็นทุน
    เราตามหลวงพ่อพระราชพรหมยาน หลวงปู่ปาน หลวงปู่ทวด หลวงตาม้า หลวงปู่โต ในหลวง และครูอาจารย์ที่เป็นพุทธภูมิใหญ่อีกหลายท่าน ตามพุทธวงศ์ องค์ที่ 1 ถึง 10 เราก็ยังเป็นลูกหลานท่าน จึงได้พบพระศาสนา อีก พูดถึงก็วางใจได้ไปอีกนานถ้ายังมาเกิดกันอีก แต่จะทนไหวกันไหม อิอิ

4. king_6914

king_6914 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    เพชรพญานาค เอากับน้องก็ได้น๊า พีเอ็มหาน้องก็ได้จ้า

5. พระยาเดโชชัยมือศึก

6. พระยาเดโชชัยมือศึก

ตอนนี้กำลังรออยู่นะ เพชรพญานาค ท่านพ่อท่านให้มาแล้ว ลูกใหญ่ๆ สีเขียวๆ อิอิ ท่านให้มาเป็นพิเศษด้วย แต่ต้องรอเจ้าตัวเล็กผู้นำมานิดหนึ่ง เดี๊ยวจะได้พิสูจน์ชัดว่าของจริงแบบ ไม่ได้สร้างเทียมแล้วขอบารกระแสเสกเข้า เป็นอย่างไร เพราะข้องใจเหมือนกัน หุหุ

7. พระยาเดโชชัยมือศึก

--- ขอบใจมาก แต่ให้น้องเอาไว้สร้างบุญต่อยอดไปก่อน ถ้าทางบาดาลนำมามอบให้ช้าไป ค่อยว่ากันใหม่ ตอนนี้ขอแบบพิเศษกว่าใครไปก่อนไง 555

8. พระยาเดโชชัยมือศึก

บางที ที่ตอบแทนคุณน้อง พี่น้ำใส ไปก็ขอโทษด้วย เดี๊ยวจะเป็นการเสนอหน้า มายุ่งทำไมไม่ได้ถาม อิอิ แต่เพราะเข้าใจคำว่า รอคำตอบ ถ้าอ่านแล้วมีสื่อบอก ก็จะพิมพ์บอกให้ แต่ให้ชัวร์ต้องถามท่านราชครูน้ำใส เพราะพี่เป็นทางฝ่ายบู๊ ทางสายพญานาค มากกว่า
    จึงแจ้งมาเพื่อทราบ

9. พระยาเดโชชัยมือศึก

มีเรื่องหนึ่งนะคุณน้องกิ่ง พี่รู้สึกผูกพันธ์กับท้าวมงคลสินธุ์ ที่ม.บูรพามาก อิอิ พี่ว่าท่านคือท่านพ่อพญานาค

10. น้องสาวนักเดินทาง

น้องสาวนักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอบคุณค่ะ พี่พระยาเดโชฯ
    หลวงพี่ พี่ชายก่อนท่านบวช เคยบอกว่า นู๋เคยเกิดเป็นเจ้าทางฝั่งลาวด้วย
    แต่ไม่ได้บอกอะไรมากกว่านั้น อิอิ
    ตอนนี้ถ้าไปถามอะไรเกี่ยวกับชาติภพ หลวงพี่จะไม่พูดเลยค่ะ
    พูดไม่ได้เดี๋ยวอาบัติ..

11. KOKOKING_<<0>>

KOKOKING_<<0>> เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2010

ภูมิปัญญาไม่ถึงอะครับเลยยังไม่รู้อะไรเลยครับ เรื่องหน้าที่ก็ยังงงต่อไปครับ แต่รู้สึกเหมือนว่ามีอะไรซักอย่างอะครับ แต่ยังไงก็ ขอบพระคุณมากนะครับท่านพระยาเดโชชัยมือศึก อนุโมทนา...สาธุ<!-- google_ad_section_end --> ครับ

12. พระยาเดโชชัยมือศึก

----

อืม ท่านไม่ค่อยบอกหรอก เพราะการยึดติดมีกันมาก ปากบอกไม่ยึด แต่สุดยอดแห่งการยึดเลยก็มี

สมมุติพี่เล่าในนี้ว่า พี่เป็นพระโพธิสัตว์บารมีเต็ม ถ้าเป็นจริงๆ แล้วพี่มาเล่าว่าเคยเป็นปฐมวงศ์ แล้วเกิดน้องไม่เชื่อ แล้วน้องมาด่าว่าคนๆนี้มันบ้า ด่าไอ้บ้า น้องก็จะได้รับโทษปรามาส คือไปจาบจ้วงคนที่พระพุทธองค์ทรงอบรมสั่งสอนจนได้เป็นพระโพธิสัตว์แบบนี้แหล่ะ กรรมที่ไม่อยากให้เกิดขึ้น บางทีเราไปอ่านกระทู้ยังไม่ทันพิจารณาว่าอะไรถูกผิดไปร่วมแจมด่ากับเขา เราก็จะโดนข้อหาด้วย อันตรายนะเรื่องแบบนี้ พี่ถึงไม่ค่อยไปด่า หรือวิพากวิจารณ์ใคร เพราะการไม่ประมาท เป็นวิธีแห่งพุทธ อุเบกขา สำคัญมากในเนต

13. พระยาเดโชชัยมือศึก

อยากรู้อะไร ก็ถามๆมาเดี๊ยวเปิดเทอมไม่ได้มาแชทบ่อยๆนะ อิอิ

14. เมทิกา

เมทิกา เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2008
    อยากทราบเหมือนกัน แต่โดยส่วนตัวกลัวน้ำ ว่ายน้ำไม่เป็นค่ะ ^^"

15. พระยาเดโชชัยมือศึก

16. orchidme

orchidme เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2009
    ท่านพระยาฯ ยังเรียนหนังสืออยู่เหรอเนี่ย

มีคำถามมากมายอยากถาม เอาเป็นว่าเราเคยเกี่ยวข้องกันรึเปล่า แล้วถ้ามีอะไรมากระทบท่านที่เกี่ยวกับเราก็ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

17. พระยาเดโชชัยมือศึก

----

เป็นลูกหลานพระอินทร์มาด้วยกัน
    ที่มากระทบก็ท่านพ่อชินะปัญชระ คิดว่าเคยเป็นลูกหลานลูกศิษย์ท่านนะ
    แก่แล้ว เป็นครู 555

18. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    อิอิ...เอาเรื่องจริงมาพูดเล่นให้งัยคะ ท่านพี่....ขออนุโมทนาด้วยค่ะ

ช่วงนี้ยังไม่ตอบคำถามที่ค้างไว้นะคะ อยากแจมเรื่องนี้เหมือนกันค่ะ ถือว่า share idea กันนะคะ

เคยไปกราบหลวงพี่สมปอง บ้านสบายใจ ไป trip ทัวร์บุญกับคุณ komodo นั่นแหละค่ะ ท่านสอนว่า....

" เรื่องของผ้าเหลือง อย่าไปยุ่ง(ท่านพูดพร้อมจับจีวรของท่านไปด้วย บรรยายให้เห็นภาพ อิอิ)
    หมายถึงเรื่องของพระสงฆ์ ไม่ว่าใครจะพูดอะไร เกี่ยวกับพระท่าน เราอย่าไปวิจารณ์ รับฟังได้แต่อย่าไปร่วมวงวิจารณ์ ท่านจะเป็นอย่างไรเรื่องของท่าน จริงไม่จริงเราไม่รู้ หากเราไปร่วมวงวิจารณ์จะติดกรรมปรามาสพระโดยปริยาย"

ท่านพูดต่อไปว่า "แม้กับนักปฏิบัติด้วยกันก็ตาม หากมีเรื่องอะไรขึ้นมา แล้วมีคนนำมาเล่าให้เราฟัง ก็อย่าไปวิจารณ์ เพราะเราไม่รู้ว่า ท่านผู้นั้น ทรงคุณธรรม หรือสัจจะอะไรไว้ ขืนเราไปยุ่ง เราก็ซวย"

เคยเห็นกรรมของนักวิจารณ์และจาบจ้วงพระท่านมาแล้ว น่ากลัวค่ะ ไม่ขอเล่าในณ.ที่นี้นะคะ เพราะบุคคลที่เกี่ยวข้องยังมีชีวิตอยู่ แต่เป็นอุทาหรณ์ให้ตนเองต้องสำรวมระวังในกาย วาจา ใจ ไม่คิดล่วงเกินใคร บอกตรง ๆ ค่ะ กลัวกรรมค่ะ

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

Numsai

ปล. ท่านใดสนใจมีทุกเดือน ตาม link นี้นะคะ ....

http://palungjit.org/threads/ทริปวั...-ร่วมพิธีสะเดาะเคราะห์-เต็มทั้ง-2-คัน.239233/

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤษภาคม 2010
  19. หนูมุก

หนูมุก เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2009
    สวัสดีค่ะ พี่น้ำใส พี่ครูพระยาเดโชฯ คุณกุลธิดา พี่นิด พี่รั้ง
    น้องกิ่ง ลูกหลานพญานาคทุกท่าน

มุกไม่ได้เข้ามานานพอสมควร กลับมาอีกทีต้องตามอ่านหลายหน้าเหมือนกัน

ขออนุโมทนาในกุศลผลบุญที่ พี่น้ำใส ได้ไปเป็นโยมอุปฐากเมื่อเดือนก่อนนะคะ
    สาธุ สาธุ สาธุ

วันนี้เเวะมาเเจ้งพี่สาวว่า เเก้วพญานาคสีขาว (เเก้วจักรพรรดิ์) ที่พี่สาวฝากมาให้
    พร้อมกับพระบรมสารีริกธาตุ น้องได้รับเเล้วด้วยความยินดีเป็นอย่างมาก
    ลูกเเก้วใส สวย จับตา ทั้งที่ปกติไม่ใช่คนที่จะเลือกสีขาวเลย
    เป็นมณีนาคราชสีขาวองค์เเรกเเละองค์เดียวที่มีเลยค่ะ

ยิ่งเมื่อได้เห็นพระบรมฯของสมเด็จตัณหังกรยิ่งเกิดปีติอย่างบอกไม่ถูกเลยค่ะ
    ขอบพระคุณพี่สาวมากมาย อนุโมทนาสาธุด้วยอีกครั้งค่ะ

ไม่เเน่ใจว่าพี่สาวได้รับพีเอมหรือไม่ เเต่น้องส่งไปเดือนเศษเเล้ว เห็นพี่สาวเงียบไป คิดว่าคงยุ่ง
    จึงไม่ได้ถามไปอีก เเต่น้องได้อโหสิกรรมต่อท่านผู้นั้นตามที่ท่านพ่อฝากความมา
    น้องอยากทราบเพียงว่า ท่านผู้นั้นกับน้อง ณ บัดนี้ หมดสิ้นเวรกรรมต่อกันเเล้วใช่หรือไม่
    เเละท่านไปจุติเเล้วตามที่พี่สาวบอกมาใช่ไหมคะ

เเอบขำ พี่ครูพระยาเดโชฯ เพราะพึ่งได้รู้ว่า การจะมาเกิดได้นั้นต้องผ่านการรับรอง
    โดยเทพสูงศักดิ์ เอ๊ะ... เเล้วใครรับรองน้องนี่ 555 เเล้วน้องเกี่ยวดองอะไรกับพี่ครูฯมาก่อน
    หวังว่าคงไม่ใช่ฝ่ายบุ๋นด้วยกันนะคะ ...อิอิ ^^

น้องกิ่ง ตามมาเเจกเพชรพญานาคถึงนี่ เเจกพี่อีกสักคนด้วยไหมจ๊ะ
    เเบมือขอกันซึ่งหน้าเลยนะนั่น หุหุหุ

ที่เเน่ๆ น้องไม่อยากทำงานสำนักเดียวกันกับ พี่นิด นะคะ
    สำนักพระยายมฯ... เเค่ชื่อก็คงต้องขอผ่านเเล้วจ้า ^^'

พี่รั้ง มีพระอาจารย์ดีที่คอยตามสอนวิชาต่อมาจากภพก่อน
    น่าอิจฉาเป็นที่ยิ่ง สมาธิของน้องยังงูๆปลาๆอยู่เลยจ้า
    อนุโมทนาในกุศลอันเกิดจากการภาวนาของพี่สาวด้วยนะคะ สาธุค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤษภาคม 2010
  20. kanid

kanid เป็นที่รู้จักกันดี

เดี๋ยวพี่แจกแทนน้องกิ่งก็แล้วกันนะจ๊ะน้องมุก อิอิ..รอรับได้เลย..^_^

สำนักพญายมฯ พี่ก็ไม่ชอบจ๊ะ..แต่ฝันเห็น 2 ครั้ง ก็เอะใจนะค่ะ

และขอบพระคุณ คุณน้ำใสอีกครั้ง ทำให้นิดได้รับรู้กับสิ่งที่ท่านสื่อมา

อ้อ..นิดเกี่ยวข้องกับคุณพระยาเดโชฯ ด้วยมั้ยค่ะ(อิอิ...ชื่อยาวจัง)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 พฤษภาคม 2010