ถ้าคุณมีโอกาสได้คุยกับพญานาค คุณจะถามอะไร ?

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ไอ้ใบ้, 23 มิถุนายน 2006.

1. Prompiriya

Prompiriya เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2008
    เคยฝันเห็นพญานาค มีเกร็ดเป็นแก้วหรือเหล็ก มันวาว สีสันสะท้อนแสง ร้องคำรามเสียงดัง
    ( แต่ในฝัน กลับคิดว่า ท่านกำลังทักทาย จึงไม่ได้กล้ว แต่กลับดีใจ ) แล้วท่านก็สลัดเกร็ดที่ลำตัวให้ พอเกร็ดหลุดจากลำตัว กลับกลายเป็นใบไ้ม้่สีเขียว ( ใบใหญ่ ) ตอนแรกนึกว่า ท่านจะคายแก้วหรือเพชรให้ด้วย จึงรีบก้มไปเก็บ เพราะเกร็ดที่หลุดกลับพริ้วไปตามลม
    ( ซึ่งน่าจะหนักมากกว่า ) พยายามจะมองความยาวของท่าน แต่มองไม่ถนัด เพราะท่านโผล่แค่เศียรขึ้นมา ซึ่งก็ใหญ่โตมาก แล้วลำตัวจะขนาดไหน ท่านลองตรองดูเถอะ..
    ตลอดเวลา ให้ความเคารพศรัทธาพญานาค หรือ ท่านท้าวภุชงค์ มาก เพราะเกิดวันเสาร์ และอยากให้ท่านพาเหาะไปกราบพระธาตุจุฬามณีในแดนสวรรค์สักครั้ง จึงคิดว่า ถ้าได้เจอท่านในฝันอีก จะขอท่านดู... เผื่อท่านจะเมตตา ...

2. สิงหนวัติ

สิงหนวัติ เป็นที่รู้จักกันดี

เกิดวันเสาร์เหมือนผมเลย เสาร์ที่ 8 เดือน 8

3. สิงหนวัติ

สิงหนวัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนอื่นต้องขออนุญาติ เจ้าของบ้าน(พลังจิต) นะครับ
    ลูกหลานพญานาค ลองไปเยี่ยมชมเว็บนี้ดูนะครับ http://www.buchaphayanaga.com

4. benjamina

benjamina เป็นที่รู้จักกันดี

จะมีพญานาคมาตอบจริงๆมั้ย
    อยากบอกว่าตอนนี้ท้อเหลือเกินเบื่อหน่ายชีวิต
    ขอกำลังใจหน่อย ...
    ไม่รู้จะหันเหชีวิตไปทางไหนดี...มาแนะทางให้ผมด้วย
    แต่ถ้าไม่มีคำตอบ ยังไงผมก็ต้องหาคำตอบด้วยตัวเองอยู่แล้ว แต่ถ้ามาตอบก็ดีผมจะได้มีกำลังใจมากกว่านี้

5. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ทศบารมี 10 ทัศ

6. นาคา

นาคา เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดี ที่คุณ พ้น<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1994280", true); </SCRIPT> ( นาคราช ) เข้ามา อีกครั้ง

วันนี้ วัน พระ ครับ

อย่ายึดมั่น ถือ มั่น มั่นคงต่อ พระรัตนตรัยเป็นที่พึ่ง

พุทธานุสิต ธัมมานุสติ สังฆานุสติ ศีลานุสติ เทวตานุสติ จาคานุสติ มรณานุสติ
    ทุกสิ่งไม่จีรัง ยั่งยืน มี ที่เกิด และที่ตาย เท่ากัน

สร้างกุศล ให้ มี นิพพาน สมบัติ ดี ที่สุด

นิวรณ์ 5 ลด ละ เลิก อย่างน้อยในวันพระ
    แล้ว จิตเราจะใด้ เห็น อริสัจ 4 ทุกข์ สมุทัย นิโรธ มรรค
    มรรค (ศีล สมธิ ปัญญา)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มีนาคม 2009
  7. วิษณุ12

วิษณุ12 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมจะถามว่า ทำไมท่าน ชอบเลื้อย ที่กระโปรง รถ และผนัง กำแพง

8. ธิดารัตน์

ธิดารัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    แค่อยากทราบว่า
    ในอดีตข้าพเจ้าเคยล่วงเกินท่านหรือไม่
    หากข้าพเจ้าได้เคยล่วงเกินท่านพญานาค
    ลูกก็ขอเพียงแค่ให้ท่านอโหสิกรรมให้
    และลูกขออภัยในความผิดพลาดทั้งหมด
    และขอเคารพและอนูโมทนากับท่านค่ะ
    ถึงจะไม่มีโอกาสนั้น
    ไม่ว่าจะเป็นอย่างไรก็ตามก็จะขอเคารพท่านต่อไปนะคะ
    อนุโมทนากับทุกท่านที่มีจิตอันเป็นกุศลนะคะ

9. ราคุเรียวซาย

ราคุเรียวซาย เป็นที่รู้จักกันดี

ถามถึง อาหารกินอะไรบ้าง
    ถ้านำท่วมโลกท่านจะได้รับผลกระทบไหม

10. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

แหม...ไม่คิดว่ากระท้นี้จะยังมีใครติดตามอยู่ เพราะเห็นแตกไปหลายสาย ตั้งกระทู้เกี่ยวกับลูกหลานพญานาคกันเยอะ เลยไม่คิดว่ามีคนรอ

อ้าว...พญานาคมาตอบกันหน่อย

แต่ถ้าใครอยากคุยกันแบบถูกคอ ต้องไปบ้านยายผีป่านะคะ

จะโม้ให้ฟังจนน้ำลายหยดเลยแหละ อิอิ

11. 5047

5047 เป็นที่รู้จักกันดี

เราเคยเจอกัน เคยมีกรรมพัวพันกันหรือไม่

12. ฟิล์มจ้า

ฟิล์มจ้า เป็นที่รู้จักกันดี

เคยฝันว่า มีพยานาคมาตามตัวค่ะ ขึ้นจากน้ำ ตัวสีเขียวม้วนขึ้นมา มีหงอนสีทอง ตัวใหญ่มากแล้วก็มาถล่มเมิอง แต่ไม่ทำร้ายหนูแคตามมาแล้วก็หยุด แต่น่านมานตั้งแต่เด็กค่ะ ตอนนั้นจำได้ว่าสวดมนต์ทุกคืน ฝันประมาณสองครั้งเองค่ะ อยากรู้จักพยานาคค่ะ ไม่มีอารายค่ะ แค่ตื่นเต้นเรื่องลี้ลับ อิอิ แต่ถ้าพยานาคมาตอบจะดีใจมากๆเลยค่า ขอบคุณค่า

13. พรหมพร

พรหมพร เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    ใช่ๆ เหมือนโดนตัวอะไรงับอยู่ก็ไม่รู้ เห็นแล้วไม่ชอบเลย เหมือนตัวอะไรมากัดกินท่าน >_<''
    แล้วพญานาคก็อ้าปากใช่มั้ย ดูแล้วเหมือนท่านกำลังร้องจ๊าก (eek) ดูเป็นลักษณะของการถูกทรมาน
    ทางเชิงช่างนี่เค้าคิดยังไงของเค้าก็ไม่รู้ เมื่อก่อนไม่เห็นมีแบบนี้ ตัวท่านเพียวๆก็สวยดีอยู่แล้ว

ถ้าอยากจะสร้างให้งาม ก็น่าจะทำเป็นหลายๆเศียรไปเลยให้สวยงามอลังการณ์ นี่ดูแล้วไม่สบอารมณ์เลย

14. ธิดารัตน์

ธิดารัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    เห็นด้วยกะพี่พรหมพรค่ะ
    ไม่สวยและสง่าเลย
    ที่รูปปั้นตามวัดมีตัวมางับ
    แบบเรียบไปสวยกว่าเยอะและสง่ากว่า

15. สมรปราง

สมรปราง เป็นที่รู้จักกันดี

ข้าพเจ้าจะถามว่า พาไปเที่ยวทีที่อยากไปได้ปะ? อยากลงไปเที่ยวใต้โลกบาดาลดูเอาแบบไปด้วยจิตนะ
    อย่ามาพาไปแบบลากลงไปทั้งกายไม่เอา หายใจไม่ออก

16. นาคา

นาคา เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ นักเดินธรรม [​IMG]
    จะถามว่า ที่ตามวัดปั้นรูปท่านอ่ะครับ ตัวไรมันงับท่านอยู่หรอ สงสัยมากๆ(ลองไปดูกันนะครับ มีจริงๆ)
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

อ่านแล้ว จิต หัวเราะ ลึกๆ ครับ

ว่างๆ เชิญ ทุกท่าน ที่สนใจ แวะ ที่ ถ้ำเขาทะลุ อ.ทองผาภูมิ กาญฯ ใกล้ บ้าน
    ยายผีป่า<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1995970", true); </SCRIPT>
    กัน น่ะครับ แล้ว จะเห็นเอง ปู่พญานาคา ย่าพญานาคี เจ้านาง น้องนาคี
    ยอดเขานาคเกิด ที่ภูเก็ต ก็ใด้ จ๊ะ มีเพื่อน นักปฏิบัต มาแล้ว นาคราช มากๆ พอๆ กับ วังนาคินทร์ คำชะโนด

17. วรุณบุตร

วรุณบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2008
    เคยทราบมาว่าที่ศิลปะแบบลาวครับ มีตำนานเรื่องเล่าอยู่ว่าสมัยนั้นมี พญานาค กับ พญามังกร ประลองฤทธิกันนะครับ ว่าใครมีฤทธิมากกว่า (ฤทธิในทางที่ดีที่ใช้ทำนุบำรุงพระศาสนานะครับ) ทางพญานาคเองก็ไม่ปราถนาจะสู้ให้เกิดการล้มตาย นะครับ ก็ปรากฏว่าเป็นฝ่ายพญามังกรจะลงมือก่อนเลยครับ และแม้พญามังกรจะพยายามมากแค่ไหนที่จะกลืนพญานาคมากเท่าไหร่พญานาคก็จะคลายร่างออกมาทางปากได้ได้ทุกครั้งไปและจะเพิ่มเศียรขึ้นเรื่อยๆๆ ไม่ว่าพญามังกรจะพยายามแค่ไหนก็ไม่มีทางเอาชนะพญานาคได้จึงเปล่งวาจาออกมาว่าพญานาคนี้มีฤทธิมากโดยแท้ ขอยอมแพ้ จึงเป็นศิลปะแบบล้านช้างมังกรคลายนาคให้เห็นในแถบ ภาคเหนือ และ อีสาน และในเมืองลาวโดยทั่วนะครับ

18. benjamina

benjamina เป็นที่รู้จักกันดี

คงไม่มีพญานาคแอบมาตอบแล้วมั้งครับ

19. sonyordnakon

sonyordnakon สมาชิก

ผมจะถามว่าขอให้ในหลวงเป็นอมตะได้ไหม

20. นายชัชฌาณัฏฐ์

นายชัชฌาณัฏฐ์ เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2009
    ข้าพเจ้าเองก็อยากพบพญานาคเหมือนกัน และสนใจในเรื่องนี้มากเลย แต่คงไม่ได้พบหรอก เพราะว่าเราอยู่กันคนละภพ แค่ฝันก็ดีแล้วหละ แต่ถ้าได้พบก็อยากจะถามว่า ข้าพเจ้านี้เคยเกิดเป็นพญานาคมาก่อนชาติใดชาติหนึ่งหรือไม่ และทำไมท่านไม่เอาเพชรนิลจินดาในเมืองของท่านมาแจกคนยากจนในเมืองไทยบ้างหละครับ ได้บุญกุศลด้วยครับ.