ทำบุญอย่างไรให้สัตว์เลี้ยงที่ตายไปได้รับบ้างครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย tarh2o, 16 มีนาคม 2010.

1. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    มาอ่านต่อค่ะ..............

2. aiiiim

aiiiim เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    น่าัรักจังเลยนะคะ ดูเป็นคนที่จิตใจดีมากๆ เลย รักสัตว์ เป็นกำลังใจให้ทำดีต่อไป ทำบุญเผื่อ เจ้าหมา เจ้าแมวนะคะ

3. sirawasa

sirawasa เป็นที่รู้จักกันดี

เข้าใจความรู้สึกเลยค่ะ แมวตัวสุดท้ายที่ดิฉันเลี้ยงอยู่นานถึงเกือบ 16 ปี ก็ตายไปได้หลายปีแล้วเหมือนกัน ก่อนตายตอนที่เขาอาการทรุดหนักมากๆๆ ดิฉันจะปลอบอยู่ข้างๆ เขา ใช้คำพูดของหลวงพ่อพระราชพรหมยานมาคุยกับเค้า เอาภาพพระให้เค้าดู บอกเค้าว่าถ้าทรมานมากก็ตัดสินใจไปเลย อย่าห่วงร่างกายเลย คุยกับเค้าอย่างนี้ตลอด จนคืนสุดท้ายคิดว่าเค้าไปแน่ๆ ก็เอาเทป "เสียงธรรมก่อนนิทรา" ของหลวงพ่อเปิดให้เค้าฟังตลอดทั้งคืน แล้วเค้าก็ไปคืนนั้นจริงๆ หลังจากเขาตายไปแล้วดิฉันใส่บาตรให้เขฃค้าในวันถัดมา และไปทำสังฆทานให้เขาที่ซอยสายลมในวาระแรกที่พระมาหลังจากเขาตายไป รวมทั้งทำบุญต่างๆ ให้เค้าอีกหลายครั้ง เวลาไปกรรมฐาน มีการอุทิศส่วนกุศลหลังออกจากสมาธิแล้วก็นึกถึงเค้าด้วยทุกครั้ง ดิฉันมั่นใจว่าเค้าได้ไปอยู่ภพภูมิที่ดีแล้วค่ะ (แอบมีความเชื่ออยู่เล็กๆ ว่าที่เค้ามาอยู่กับดิฉันน่าจะเป็นชาติสุดท้ายในการเป็นสัตว์เดรัจฉานของเค้าแล้ว คงเป็นแค่เศษกรรมแล้ว เพราะดิฉันเลี้ยงเค้าดีมากๆๆๆๆ)

ถ้ารักเค้าก็หมั่นทำบุญให้เค้านะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

4. ตุ๊โต้ง

ตุ๊โต้ง เป็นที่รู้จักกันดี

เออ... ถ้าผมจะตกนรกนี้ เห็นทีจะอายสุนัขหลังอานที่ผมได้เลี้ยงตอนเด็กๆ ชื่อเจ้า บูบู
    ก่อนจะโดนคนใจร้ายวางยาเบื่อ เขาได้กระโดนขึ้นรถโดยสารไปวัดพระพุทธบาทตอนที่ผมกับแม่ไปไหว้พระพุทธบาทด้วยเขาไปหมอบ(เหมือนนอนกราบอยู่เชิงบันไดทางขึ้นไปไหวพระพุทธบาท) เป็นสุนัขที่หลงมาครับ ตอนผมฝันเห็นเจ้าบูบูกลายเป็นเทวดาเเล้ว ใส่เสื้อผ้าสวยงามกว่าผมอีกแต่ยังเรียกผมว่าเจ้านายเพราะผมเป็นคนที่ขออนุญาตแม่
    เลี้ยงเขา สุนัขขึ้นสวรรค์ก็มีเยอะนะครับอย่างหมาวัดท่าซุงนี้จิตเขารักผูกพันธุ์พระ ตายแล้วขึ้นสวรรค์ท่าขืนเราตกนรกชาตินี้ คงอายเขานะครับ

5. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    เมื่อวานได้มีโอกาสคุยกับผู้รู้ท่านหนึ่ง ก็หารือท่านในเรื่องกิจการงานที่ต้องทำบางประการ แล้วก็ต่อด้วยเรื่องสัพเพเหระ มีเรื่องหนึ่งเกี่ยวกับสัตว์เลี้ยง ธรรมดาสัตว์เลี้ยงที่มาอยู่กับคนนั้น ต้องถือว่ามีบุพกรรมต่อกัน สัตว์เลี้ยงบางตัวเนี่ย ถ้าจะว่าไป เค้าเป็นนายเรานะ เพราะเราเลี้ยงเค้าเหมือนเราเป็นคนรับใช้ของเค้าเลยนะ ไม่เชื่อลองสังเกตดีๆ

คราวนี้สัตว์เลี้ยงมีอายุขัย ตอนที่เค้าตาย ท่านย้ำว่า อย่าเอาจิตไปผูกกับเค้า ตรงกันข้าม กลับต้องทำใจให้เบาสบาย ชี้ทางเค้าว่า ขอให้ไม่ต้องเป็นห่วง ขอให้ไปจุติมีภพภูมิดีขึ้น อย่าลืมนะ ..... อย่าเอาจิตไปผูกกับเค้า เพราะนั่นจะเป็นการดึงเค้าไว้

ผมอาจจะบอกไม่เหมือนคนอื่น ก็ฟังหูไว้หูแล้วกัน

6. THEFOOL23

THEFOOL23 เป็นที่รู้จักกันดี

ทำสังฆทาน ให้กับ พระอรหันต์ คับ จะได้บุญเต็มๆที่สุด คับ

สำคัญ นะคับ ถ้า จขกท ไม่รู้ว่าจักหา พระอรหันต์ ที่ไหนได้บ้าง ถามคนแถวๆนี้ได้คับ

มีหลายองค์ ภาคกลาง ก็มี กทม คับ

ของที่ ถวายสังฆทาน ต้อง เต็มๆ ด้วยนะ แต่ละอย่างให้ บุญ กุศล ไม่เท่ากันนะคับ

เรื่องของที่จะถวาย ต้องถาม รอลูกศิษย์ หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ มาตอบคับ จะได้ตรงประเด็น ว่าใช้อะไร ถวายแล้ว เค้าจะได้อะไรไปบ้าง

ผมจำไม่ได้ละ ประมานมี พระพุทธรูปความสว่าง ผ้าไตรจำไม่ได้ ของกินอายุ อื่นๆ หรือจำผิดก็ไม่แน่ใจนะ

ทำแล้ว อย่าลืมบอก อุทิศให้เค้า ด้วยนะคับ ระบุชื่อด้วย เค้าถึงจะได้เต็มๆ คับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 ธันวาคม 2010