น้องใหม่ ขอคำแนะนำ หลวงพ่อแดง ด้วยครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ทิพย์มงคล, 8 เมษายน 2011.

1. magun

magun เป็นที่รู้จักกันดี

ของผมก็เหมือนกันครับ คุณพ่อให้ครับ ลูกผู้ชาย 3 คน คนละองค์ครับ และยัง มีล็อกเก็ตหลวงพ่อแดง เหรียญแจกแม่ครัว 2 อย่างนี้ อยู่ที่ แม่ ครับ เอาไว้จะถ่ายมาให้ดูนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 เมษายน 2011
  2. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็ร้อนครับพี่ ตอนนี้ต้องเปิดพัดลม อิอิ

3. badjoize

badjoize เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบวลีแบบนี้ครับ...โดนใจ...

4. chaiนะวงกต

chaiนะวงกต สมาชิกใหม่

ผมว่าแท้ครับ เหมือนของผมเลย แต่ของผมพิม ชัดกว่านี้เพราะอยู่ในกรอบ

5. blm

blm สมาชิกใหม่

4 กุมภาพันธ์ 2011
    หลวงพ่อแดง

หูเหรียญใหญ่เกินไป .ถ้าให้เช่าก็เอาครับ0810125475

6. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ คุณ blm ครับที่สนใจ บิดาให้ไว้ ยังงัยคงต้องขอเก็บไว้ครับ

7. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    กับภาพเต็ม ๆ หน้าหลัง
    และจุดตายในการดูหลวงพ่อแดงรุ่นแรก 2503 ที่พี่Pepsiช่วยชี้แนะให้
    หูเหรียญแบน,ระหว่างหูเหรียญกับตัวเหรียญมีเส้นวิ่งอยู่ 1 เส้น
    รอยตัดข้างหูเหรียญด้านซ้ายมีร่องแหว่งจึงจะเป็นของแท้นี่เป็นจุดตาย,
    รอยตัดข้างเหรียญด้านซ้ายมีเส้นวิ่งของปลอมทำได้ยากมาก,
    อ.หางต้องพริ้วของปลอมไม่พริ้ว
    และรุ่นแรกตรง 6 นาฬิกาเป็นยันต์เลข ๗ รุ่นสองยันต์เลข ๘

[​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>

8. พ่อน้องออม

พ่อน้องออม Active Member

(smile)(smile)(smile)

9. ทิพย์มงคล

วันนี้มีโอกาสให้พบ ผู้หลักผู้ใหญ่ ผมสนิทกับอาจารย์ท่านนี้มาก ท่านบวชเรียนตั้งแต่เด็ก วันนี้เลยได้มีโอกาสแลกเปลี่ยนนำ หลวงพ่อแดงให้ท่านได้ชม ท่านศรัทธา หลวงพ่อแดงมากเนื่องจาก ตอนท่านเป็นเณร ท่านได้บวชที่วัดโสมนัส และได้มีโอกาสติดตาม ท่านเจ้าคุณ เดินทางไปจังหวัดเพชรบุรี และมีโอกาสได้เข้าไปกราบ หลวงพ่อแดง ซึ่ง ขณะนั้น ท่านก็อายุมากแล้ว หลวงพ่อแดงได้นำกระป๋อง เขย่าป๋องแป๋ง แล้วหยิบ พระมาให้ ท่านองค์หนึ่ง อาจารย์ท่านนั้นได้เก็บหลวงพ่อแดงไว้จนปัจจุบัน ท่านเล่าให้ฟังว่า ท่านเคยให้เซียนใหญ่ ในวงการดู เซียนส่ายหน้า บอกว่าเก๊ นี่คือความจริง พระแท้ หรือพระเก๊ ! นั่นคือคำถาม ทำไมรับมากับมือหลวงพ่อแดง แต่เซียนตีว่าเก๊ คำตอบคือ พระแท้แน่นอนพุทธคุณเต็มเปี่ยม แต่พระแท้ที่เซียนยึดถือนั้น ต้องเป็นไปตามที่เซียนยึดถือ แบบไหนแบบนั้น ตำหนิ หรือองค์พระแบบไหนต้องแบบนั้น จึงถือว่าแท้ไม่ผิดเพี้ยน หากพระองค์ใด ที่ผิดเพี้ยนไป นั่นคือเก๊ ตำหนิหรือจุดตาย ที่มีมานั้น บอกถึงสิ่งใด และสามารถแยกพระแท้ หรือพระเก๊ได้จริงหรือ! หรือเพียงแค่แยกพระที่เซียนยึดถือเป็นที่ตั้ง นี่คือคำถาม ผมไม่ใช่เซียน เป็นแค่ผู้สนใจศึกษา มีใจศรัทธา ในหลวงพ่อแดงครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      107.6 KB
      เปิดดู:
      101
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 เมษายน 2011
  10. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ผมก็ได้มาจากพื้นที่ มีประวัติดี เหมือนกันครับ บางคนดูว่าดี บางคน ไม่พูด ไม่ดูต่อ เลยไม่อยากให้ใคร ดูอีก อย่างที่คุณ ทิพย์มงคลพูดนั้นแหละครับ ไม่เฉพาะหลวงพ่อแดง ยังมีอีกมากมายหลาย หลวงพ่อ ถ้าเราไม่คิดนำไปขาย ถ้าไม่จำเป็น ไม่ต้องแห่ มาก แห่ บ่อย หรอกครับ

ขนาดไฟล์:
      129.7 KB
      เปิดดู:
      90
  11. Karanตี

Karanตี สมาชิก

ยอดเยี่ยมครับ มรดกจากบุพการีย่อมมีค่าสูงสุด ให้กำลังใจครับ

12. tarivit

tarivit สมาชิกใหม่

ผมมี 1 เหรียญฝากอาจารย์และ ผู้รู้ช่วยพิจารณาด้วยครับ อัดกรอบพระมาครับ
    เป็นเหรียญทองแดงครับ ไม่ทราบสภาพสวย ๆ แบบนี้ราคาเช่าหาปัจจุบันเท่าไหร่ครับ

ตำหนิมีเส้นขนแมวตรงศรีษะ และช่วงไหล่ มีเส้น 2 เส้นราง ๆ ครับ

ขนาดไฟล์:
      86.3 KB
      เปิดดู:
      62
      ขนาดไฟล์:
      78 KB
      เปิดดู:
      84
      ขนาดไฟล์:
      81.4 KB
      เปิดดู:
      69
      ขนาดไฟล์:
      73.4 KB
      เปิดดู:
      61
  13. ทิพย์มงคล

กระทู้แรกผมเลยนะเนี่ยะ หามาได้ จากรูป ถ่ายออกมาพิจารณายากครับ แต่ดูจากพื้นผิวเหรียญแล้วยังไม่ชอบนะครับ

14. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ผมได้ยินมาจากเซียนรุ่นเก่านะครับ เหรียญหลวงพ่อแดงรุ่นแรก ที่รับกับมือหลวงพ่อเค้าตีเป็นเก๊หมดครับ เหรียญที่เค้าเล่นเป็นแท้นั้น ไม่ใช่เหรียญที่ผ่านมือหลวงพ่อครับ แท้จริงยังไงไม่ทราบครับ เกิดไม่ทัน :'(

15. ทิพย์มงคล

จริงๆมีสร้างหลายรุ่นครับ พี่หมอ นักสะสมพระหลวงพ่อแดงทราบกัน ครับ รุ่นที่ปั๊ม 2503 มีหลายรุ่นเลยครับ รุ่น 2 -4 แถมยังมี แจกงานกฐิน ก็มีครับ

16. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

อ้อ ครับแสดงว่ารุ่นแรกปี 2503 แต่ปั๊มหลายครั้ง (บล็อค) แต่เซียนหยิบมาเล่นแค่บล็อคเดียว นอกนั้นเก๊หมด เพราะเพื่อน (รุ่นพี่) ผมก็รับกับมือ เซียนก็บอกว่าเก๊ ทั้ง ๆ ที่พี่เค้าบอกประสบการณ์เพียบ (รอดตาย รอดเจ็บ) ครับผม :cool:

17. ทิพย์มงคล

ถ้าเซียนสายเพชรบุรี หรือนักสะสมหลวงพ่อแดงจะทราบดีครับ หรือ ดูกระทู้คุณ ตี๋ ได้ครับพี่หมอ

http://palungjit.org/threads/ร่วมกันศึกษา-วัตถุมงคลหลวงพ่อแดง-วัดเขาบันไดอิฐ-ทุกๆรุ่น.308768/page-3

18. ทิพย์มงคล

ลองดูเทียบกันองค์นี้ดูนะครับ คร่าวๆ ลองสังเกตุในหูซ้ายหลวงพ่อแดงว่ามีขีดซ้อนในหูหรือปล่าวนะครับ ตำหนิลองดูที่พี่ stoes ได้นำมาลงให้ชมนำครับ
    ส่วนพื้นผิวเหรียญควรเรียบตึง ไม่ควรมีเม็ดผด ขรุขระนะครับ

ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      121
  19. crodile

crodile เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006
    หวัดดีครับท่านทิพย์...ผมเคยได้ยินมาเยอะเหมือนกันว่าได้จากมือหลวงพ่อโดยเฉพาะพรรคพวกผมเรียกว่าน่าจะสายตรงเลยก็ว่าได้..อย่างสมเด็จหลวงพ่อแดงก็มีแตกกลุ่มกับเซียนที่ไม่รู้จิงก็มีว่าของเสริมมั่ง..หรืออาไรต่างๆที่เค้ามีอยู่ก็บอกแต่ของตัวเอง..แท้..ผืดจากที่พวกเค้ามีก็สวดว่า..เสริมมั่งเก๊มั่ง...
    คนที่เป็นแม่งาน..ทุกวันนี้ก็ยังมีชีวิตอยู่..อย่างท่าน..รตท.ประสงค์เจิมพร..กับพรรคพวกบางคนที่เป็นหัวเรี่ยวหัวแรงเรื่องสมเด็จ..ก็ยังเจอแกอยู่บ่อยๆ..พรรคพวกผมได้มาจากท่าน.ประสงค์กับมือ..ยังมีเซียนสวดว่าทำเสริม..ทั้งๆที่ก็มีหลักฐานอ้างอิงไม่ว่าจาเป็นรูปภาพ..หรือข้อมูลต่างๆก็ชัดเจนมันอย่างนี้แหละครับ...ผมว่าถ้าเจอประสบการณ์ตรงกับเหรียญของท่านโดยตรง...เป็นผมก็ขึ้นคอสถานเดียวครับ..ท่านทิพย์...

20. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

เหรียญหลวงพ่อแดงผม ไม่ลงรุ่นแรก แต่มีประสบการณ์เช่นกันครับ :cool::cool: