บ้านใหม่ลูกศิษย์ท่านเจ้าคุณเสงี่ยม วัดสุวรรณเจดีย์

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย nitisartthai, 17 กรกฎาคม 2012.

1. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

20 พฤษภาคม 2009
    ภูมิปัญญาคนโบราณถือเป็นวิทยาทานที่ล้ำค่า :cool:

2. Pong55

Pong55 เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    ข้าพเจ้าขอนอบน้อมกราบนมัสการบูชาพระคุณของ หลวงปู่เสงี่ยม วัดสุวรรณเจดีย์ครับ

หลวงปู่เสงี่ยม ท่านเป็นพระอริยสงฆ์ในดวงใจของผมเลย
    ครับ ความเมตตากรุณาของท่านนั้นมีมากมายเหลือเกิน
    หลวงปู่ ฯ เมตตาศิษย์ทุก ๆ ท่าน เป็นอย่างยิ่งครับ เป็นสิ่ง
    ที่เราจะได้เจออยู่เสมอ

3. ชนคุณ

ชนคุณ เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2011
    ขอฝากตัวเป็นศิษย์หลวงปู่กับบ้า่นหลังนี้ ด้วยคนนะครับ ^^

4. Pong55

ข้าพเจ้าขอนอบน้อมกราบนมัสการบูชาพระคุณของ หลวงปู่เสงี่ยม วัดสุวรรณเจดีย์ครับ

ยินดีต้อนรับครับผม ^ * ^ คุณชนคุณ
    เข้ามาทักทาย เยี่ยมชม บอกเล่าประสบการณ์
    ได้เลยนะครับผม ไม่จำเป็นต้องเกี่ยวกับ
    หลวงปู่เสงี่ยม ก็ได้ครับ เป็น ครูบาอาจารย์
    รูป อื่น ๆ ก็ได้นะครับ

5. Pong55

เว็ปพลังจิตเป็นปกติแล้วครับผม สวัสดีครับ ^&^

6. Tanyapisist

Tanyapisist เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมส่งวิญญาณหลวงปู่ผาด อภินันโท วัดไร่ อ.วิเศษไชยชาญ จ.อ่างทอง สู่สวรรค์ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      60.7 KB
      เปิดดู:
      53
  7. oomdi

oomdi เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่ผาด วัดไร่ เป็นพระอีกรูปที่ผมนับถือท่านมากครับ

น้อมส่งหลวงปู่สู่นิพพานครับ

8. twato

twato เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2012
    ขอนอบน้อมกราบองค์หลวงปู่ผาดครับ

9. Pong55

ข้าพเจ้าขอนอบน้อมกราบนมัสการบูชาพระคุณของ พระพุทธเจ้า พระธรรม พระสงฆ์สาวกครับ

กราบนมัสการ หลวงปู่ผาด ครับผม
    น่าเสียดายมาก ๆ เลยครับ ผมตั้งใจจะไปหาท่าน
    ประมาณเดือน ก.พ. หรือ มี.ค. ที่จะถึงนี้เอง

10. อาทิ

อาทิ เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    วันเสาร์นี้ไปกราบหลวงปู่เสงี่ยม พร้อมเหน็บของดีเอาไปให้ท่านลงให้ซักกะหน่อยอิๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มกราคม 2014
  11. Pong55

พี่อาทิ จะไปเสาร์นี้เหรอครับผม
    ไปประมาณ กี่โมง ครับพี่ ผมคิดว่าผมจะไป
    อยู่เหมือนกันนะครับผม ถ้าไม่ติดอะไร

ผมขออนุโมทนาบุญ กับพี่ ล่วงหน้าก่อนนะครับผม
    สาธุ สาธุ

12. อาทิ

ประมาณห้าโมงเย็นกว่าๆๆครับ

13. Pong55

ทำไมไปเย็นจังครับ พี่ T*T

14. oomdi

มีอะไรมาแจกให้คนในบ้านมั่งไหมครับพี่อาทิ =)

15. อาทิ

๕๕๕๕ถ้าเจอที่วัดแจกเลยครับ แต่ส่งให้ไม่ไหวครับ และถ้าใครแวะมาเที่ยวที่ระยองก็แจกครับ
    ส่วนไปเย็นเพราะสะดวกครับอิๆๆ พอดีไปอุทัยก่อนครับ ขากลับแวะครับ

16. pokpok111

pokpok111 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2011
    วันนี้ มีประสบการณ์สุดยอดเรื่องเบี้ยหลวงปู่ครับ เนื่องจากผมได้มีโอกาสไปเจริญสมณธรรม ที่ภาคอีสานตั้งแต่กลางเดือน(จังหวัดอุดร อ.บ้านเผือ) ธ.ค.56 - ม.ค.57 สถานที่นั้นเป็นวัดป่าฝ่ายวิปัสนา แต่สถานที่ไปอยู่เป็นป่าช้าของวัด เมื่อไปถึงก็มุ้งไปที่ป่าช้าท้ายวัดพอดี และเสาะหาทำเลกางเต้น (กรางกรดไม่ได้เพราะอากาศหนาวมากเลยกางเต้นเล็กๆแทน ) แต่ก็เดินดูอยู่นานเพราะกะจะเอาไกลๆเพื่อน เพราะต้องการความสงบงานนี้มีพระมาร่วมปฏิบัติหลายรูป เมื่อได้ทำเลก็กางเลยด้วยประสบการณ์ที่ออกป่าบ่อยก็ใช้เวลาไม่นาน แต่เมื่อ พอกางเสร็จก็สังเกตุพื้นดินมันนูนๆขึ้นมาหลายที่ เมื่อสังเกตุไปมาด้วยประสบการณ์ก็พอรู้ว่าเป็นหลุมศพคนตายโหง และ มองไปรอบๆก็เห็นเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ แต่ทำไงได้หละ ก็กางเต้นเสร็จแล้วนิเนาะ 5555 ตกลงก็นอนด้วยกันนี่หละ เพราะแต่ละหลุม ห่างออกไป 2-3 วาเอง เมื่อถึงช่วงเย็นๆก่อนพระอาทิตย์จะลับขอบฟ้า ........มีหลวงพ่อรูปหนึงดูท่านแก่พรรษาพอสมควรเดินมาพูดว่า ...แอะนั้นใครไปกรางปกอยู่ตรงแถบโน้นหนะ (พร้อมชี้นิ้วไป ) ..เลยถามท่านว่าทำไมหราครับหลวงพ่อ ..ท่านตอบว่า... อยู่ตรงนั้นหนะต้องสวดมนต์แข็งๆนะ
    ..ไหมหราครับหลวงพ่อ
    ..ก็เขานอนอยู่ตรงนั้นอ่ะ
    ..เอ๋อ..ผมเห็นแล้วครับคงไม่เป็นไรหรอกมั้ง
    แล้วท่านยังเล่าอีกว่าแถบป่าช้าฝั่งนี้ ที่คนเจอบ่อยจะเป็นฝรั่งนะ ครั้งก่อนๆที่หลวงพ่อมาก็เจอ ( นึกในใจเอาแล้วไง )พูดเสร็จแล้วท่านก็ซี้มือไปฝั่งทิศตะวันตกของป่าช้า และบอกว่า ฝั่งโน้นหนะ ผีแม่ลูกอ่อนนะ .........ปกติหลวงพ่อท่านไม่เล่าเราก็หวั่นๆบ้างแล้วแต่นี้ท่านเล่าซะระเอียดเลยแต่จำไม่ค่อยได้ แต่ต้องทนฟัง 555 พอค่ำมาเราก็สวดมนต์ และ บอกกล่าวถึงจุดประสงที่เรามาและนอน ผลปรากฏว่าคืนแรกนอนหลับสบาย....หลังจากคืนนั้นพอรุ้งเช้าก็รู้สึกว่าสถานที่อาบน้ำนั้นไกลต่อการเดินทางไปอาบ ...จึงคิดที่จะเปลี่ยนสถานที่..ไปฝั่งทิศตะวันตกของป่าช้าหรือ...ฝั่งผีแม่ลูกอ่อน(พื้นที่ป่าใหญ่มากน่าจะเป็น 100 ไร่) หลังจากเปลี่ยนจุดนอนไปได้ 2 คืน รู้สึอกหลับสบายทุกคืน.. แต่คืนที่ 3 เริ่มมีเหตุการณ์ คือ...คืนนั้นหลังจากสวดมนต์แผ่เมตตา เวลา 3 ทุ่ม เกือบ 4 ทุ่ม พอแผ่เมตตาเสร็จ เอนหัวลงนอน ก็ปรากฏเสียงผู้หญิงร้องไห้สอึกสะอื้นห่างจากปกเราไปไม่ไกล ช่วงเวลานั้นเป็นเวลา 4 ทุ่มกว่าๆ และ สลับกับเสียงหมาเห่า .....ในตอนนั้นรู้สึกแปลกใจ แต่ก็ไม่ได้สนใจคิดในใจว่า......ผีอะไรว่ะมาแต่หัวค่ำ หลังจากนั้นก็หลับไป พอเช้ามาก็ปกติ........จนมาถึงตอนบ่ายๆมีหลวงพี่ท่านนึงเดินมาถามว่า เมื่อคืนท่านได้ยินเสียง ผู้หญิงร้องไห้ไหม ก็รู้สึกตกใจเล็กน้อย และ บอกไปว่าผมได้ยิน และลองเดินไปถามพระรูปอื่นท่านก็บอกว่าได้ยิน และ ยังบอกว่าตอนได้ยินอ่ะขนหัวลุกเลย 55555 และ มีพระอีก 1 รูป ท่านแก่พรรษา เล่าว่าที่เนี่ยนะ เมื่อหลายปีก่อนผมเคยมา มีพระรูปนึงโดนเต็มๆมานั้งร้องไห้ข้างกรดเลยหละ.......แต่สุดท้ายเรื่องนั้นก็เป็นอันว่าผ่านไป
    แต่แล้วเรื่องก็มาเกิดคืนที่ 13 เพราะมีหลวงพี่บวชใหม่ท่านหนึ่งไปรายงานพระผู้ใหญ่ว่าโดนผีผู้หญิงเข้ามาบีบคอในปรก..เกือบตาย พอสบัดหลุดมันวิ่งรอบปก 2 รอบ อย่างเร็ว.....และวิ่งเข้าป่าไปอย่างเร็วเป็นเสียงฝีเท้าชัดเจน....ทำให้คืนนี้ไม่กล้านอนท่านก็ไปปรึกษากับพระรูปอื่นและอีกหลาย ท่าน ส่วนมากได้รับคำแนะนำให้สวดมนต์และแผ่เมตตา สาเหตุที่หลวงพี่ท่านหนักใจคือ เจ้าผีผู้หญิงตนนั้นมันบอกว่าคืนพรุ้งนี้มันจะมาใหม่แน่นอน .......เมื่อผมได้ยินเช่นนั้นจึงได้เข้าไปสอบถามและอาสาที่จะช่วยโดยให้ท่านพาไปที่ปรก เมื่อพอเดินไปถึงก็ถึงรู้ว่าท่าน อยู่ท้ายสุดเพื่อน และต้นไม้ใหญ่เยอะ ผมเลยหยิบเบี้ยแก้รุ่น 2 หลวงปู่ให้และบอกว่าก่อนนอนให้อธิฐานเพราะเบบี้ยนี้จะคุ้มภัยให้ ให้ติดตัว หรือ เอาใว้ที่หัวนอนก็ได้ ท่านก็รับไปด้วยรอยยิ้ม อย่างคนมีความหวัง พอรุ้งเช้ามาก็มีพระที่ท่านมาจากสาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว เดินมาเล่าให้พระรูปอื่นๆฟังว่าเมื่อคืนโดนดีเข้าแล้วผีผู้หญิงมันเข้ามาในปรก ตั้ง 3 หน โดยที่ท่านไม่กล้าลืมตามอง แต่รู้ว่าเป็นผีผู้หญิงแน่ๆ เพราะมันเข้ามาใกล้และเกิดอาการแหน่นตัวขึ้นเรื่อยๆ โดยที่ไม่ได้นอนทั้งคืน ผมก็ได้แต่ฟังและนึกถึงหลวงพี่องค์ที่เราช่วยว่าป่านนี้จะเป็นเยี่ยงไร และ เมื่อเจอก็เลยเข้าไปถาม ว่าเมื่อคืนมันมาไหม ท่านตอบว่านอนหลับสบายเลยหละ .....ทำให้ผมนึกถึงหลวงพี่ที่ที่มาจากลาวทันทีว่า เมื่อไปเล่นงานพระใหม่องค์นั้นไม่ได้ ก็ไปเล่นองค์ที่จิตอ่อนองค์อื่น (เดาว่าเป็นตัวเดียวกัน) ถ้าหลวงพี่ใหม่ไม่ได้เบี้ยหลวงปู่ก็ไม่รู้ว่าจะเป็นยังไงเช่นกัน แต่เบี้ยหลวงปู่สุดยอดจริงๆ ก่อนหน้านั้นให้ครูบาอาจารย์ที่สมาธิจิตสูงตรวจสอบพุทธคุณให้ ท่านบอกว่าเบี้ยนี้แก้ได้ทุกอย่างลงใว้หมด ทั้งเมตตา กันและแก้ แคล้วคลาด และ อื่นๆอีกมากท่านพูดเยอะจำไม่ค่อยได้ เดียวครั้งต่อไปจะนำประสบการณ์ตะกรุดตรีนิสิงเห มาเล่าครับ ครับ
    [/FONT]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มกราคม 2014
  17. อาทิ

ครับเบี้ยรุ่นสองนี้ผมได้เพิ่มความพิเศษลงไปคือรวมสายตะวันออกซึ่งจะเรียกเบี้ยกันโดยใช้ปรอทเสาร์๕ หลวงพ่อสาคร วัดหนองกรับ ส่วนทางอ่างทองเป็นเบี้ยแก้ โดยใช้หัวเชื้อปรอทตัวครูหลวงปู่ทรงแล้วผสมรวมกันบรรจุว่านในชันโรงปิดปากเบี้ยจึงนำไปถวายหลวงปู่เสงี่ยมเสก
    รุ่นนี้สมตามเจตนาของผมคือทั้งแก้และกันครับ

18. oomdi

บูชาไม่ทัน ไม่รู้มีอีกไหมมม T^T

19. อาทิ

ปล.พร้อมทั้งดูดพิษได้ครับแต่ต้องอาราธณาจิตนิ่งๆๆครับซักพัก

20. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    ขอสมัครเป็นลูกศิษย์หลวงปู่ด้วยคนครับผม
    บ้านกะอยู่ไกลหลาย หากมีวาสนาคงไปกราบหลวงปู่ครับ